TIN TÀI TRỢ.

Phá sản! Làm thế nào để bắt đầu lại từ đầu?????

• 5 Lượt chia sẻ
  • 23.7K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 96 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Có lẽ trong suốt 24 năm sống trên cuộc đời này, có lẽ đây là lúc em thấy bế tắc và tuyệt vọng nhất, cảm giác như đang rơi vào 1 cái hố sâu thật là sâu, chẳng bấu víu được vào đâu. Phá sản! Cái từ mà suốt từ năm ngoái đến giờ, đi đâu cũng nghe thấy, cũng nhìn thấy nhưng bàng quan, đùng 1 cái rơi trúng đầu mình, ko phải là ko từng nghĩ đến mà là ko ngờ nó đến nhanh quá! Lú lẫn, tê dại vì chẳng biết phải làm gì tiếp theo cả...
    Vợ chồng em yêu nhau 5 năm thì cưới, cưới nhau mới được gần nửa năm. Trước khi cưới, hai đứa công việc đều trôi chảy, chồng em nghề chính là quảng cáo, kinh doanh biển tấm lớn, nhưng cũng đá trong đá ngoài một vài lĩnh vực khác nên cũng có 1 ít tài sản tích lũy, em thì cũng tập tành buôn bán từ năm thứ nhất đại học, nên suốt 4 năm cũng ko phải xin tiền bố mẹ mà còn dành dụm được 1 ít, cuộc sống cũng ko đến nỗi phải lo lắng quá. Đợt sốt đất năm ngoái, ham làm giàu, chồng em và em tích cóp hết tài sản, lại còn đi vay ngoài để đi mua đất, lại còn vay tiền hộ cho bạn để bạn đi mua, luẩn quẩn, luẩn quẩn đến bây h, đất thì nằm nguyên đấy mà bọn em thì khánh kiệt, nợ nần khắp nơi. Gần tỷ bạc vay cho bạn bây h cũng ko thể đòi được, lãi đẻ lãi. Thời gian này, ngày nào chủ nợ cũng gọi điện đòi tiền, gây sức ép, đã có lúc em cảm thấy như cái chết nó đến cận kề rồi. Nhìn chồng em ngày nào cũng xoay như chong chóng với các khoản nợ mà thấy thương và tuyệt vọng vô cùng. Nhiều lúc nghĩ dại, em khuyên chồng bỏ đi đâu đấy làm lại từ đâu, em ở nhà chăngcs ko ai nỡ làm gì em cả, rồi bao h có đủ tiền thì về trả nợ cho họ sau, nhưng lương tâm lại ko nỡ làm thế. Em cứ tự hỏi mình, ko biết là đến bao h chuỗi ngày này mới chấm dứt, em mới có được những ngày tháng thanh thản như xưa. Hôm nay đi khám mới biết em có bầu được 6 tuần rồi, lúc nghe bác sỹ thông báo em như bị tê liệt, chẳng biết diễn đạt cảm xúc thế nào, nhưng thực sự thấy lo lắng và hoang mang, rồi em sẽ nuôi con thế nào, sẽ xoay sở thế nào đây? Các mẹ, em chỉ muốn xin các mẹ đã từng trải 1 chút động viên và lời khuyên để có đủ bản lĩnh vượt qua giai đoạn đen tối này, em cảm ơn các mẹ rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 296 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Chuyện của bạn thì nhiều người đang vướng phải trong giai đoạn kinh tế khó khăn này mà! 2 vc bạn cũng nên ngồi lại với nhau để vạch ra những kế hoạch giải quyết. Đúng là bạn còn trẻ, 24t thì việc đương đầu với những khó khăn như thế này thì thật là khủng khiếp.

Cố luôn tâm niệm là cố gắng hết sức bạn ạ! Chẳng có ai giúp được bạn, trừ chính 2 vc bạn!

Cố gắng và mạnh mẽ lên nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em cảm ơn bố nó rất nhiều vì đã chia sẻ với em ạ. Đúng là em thấy tồi tệ lắm vì từ trước tới h em chưa từng trải qua chuyện này, mà mọi vc lại đi quá những gì mà em từng nghĩ đến. Nhiều lúc cũng muốn mạnh mẽ lên để ko tạo thêm áp lực cho chồng nhưng mà khó quá. Vợ chồng em cũng bàn bạc để tìm ra hướng giải quyết nhiều lần, thậm chí em phải bán đến cả xe máy, điện thoại, thanh lý cả những thứ đã hoang phí trong thời gian còn dư dả, nhưng luẩn quẩn vẫn hoàn luẩn quẩn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 185 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Bạn ơi cố lên nhé bạn! đừng nghỉ quẩn nghe bạn. Mình cũng như bạn nè cũng nợ gần cả tỉ bạc đến cuối tháng này trả lại nuôi con nhỏ. Xe máy cũng cầm cầm không lấy được bán luôn rồi còn laị một xe không còn giấy tờ luôn. Điện thoại, đến tivi cũng phải bán nửa đó bạn đôi lúc mình nghỉ quẩn rồi uống thuốc ngủ tự tử. Nhưng còn sức còn niềm tin là còn làm lại được bạn ơi. Mình cũng chỉ biết khuyên bạn như hoàn cảnh của mình thôi. Cố gắng lên bạn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 369 Bài viết

• 768 Được cảm ơn

Đúng là giờ ai làm to thì chết nhanh, chết trc...Dù sao các bạn còn trẻ vậy cũng là giỏi, cũng từng thành công rồi nê bạn đừng lo vì sẽ gậy dựng lại thôi. Thêm ngừoingưòi thêm của, biết đâu đứa con sẽ đem lại may mắn...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,217 Bài viết

• 5,587 Được cảm ơn

2 bạn có thể bán nhà lánh đi xa 1 thời gian để ổn định kinh tế lại cũng như đợi bán đất được hay không?
    chứ sống vậy thì mệt mõi vô cùng, rồi còn có em bé nữa. Nghĩ mà thấy thương 2 bạn lúc này quá
    Bởi người ta đã nói mà sao 2 bạn lại vướng vào 1 trong bốn cái dại vậy

Xóm em có vài người chuyển nhà vì vỡ nợ, ổn định lại ng` ta lại tim` về chủ nợ mà trả.2 bạn nếu bế tắc quá có thể làm thế này
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 189 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cố lên bạn nhé!
    • 2,268 Bài viết

• 4,463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sha_sha85 Xem bài viết
    2 bạn có thể bán nhà lánh đi xa 1 thời gian để ổn định kinh tế lại cũng như đợi bán đất được hay không?
    chứ sống vậy thì mệt mõi vô cùng, rồi còn có em bé nữa. Nghĩ mà thấy thương 2 bạn lúc này quá

Xóm em có vài người chuyển nhà vì vỡ nợ, ổn định lại ng` ta lại tim` về chủ nợ mà trả.2 bạn nếu bế tắc quá có thể làm thế này
    Mình thấy cách này hay nè, nhất là cho tâm lý bà bầu. Quãng đường phía trước còn dài, sợ gì ko làm ra được tỷ lớn tỷ bé để mà trả nợ. Cái khó là khất được người ta cho mình từ từ trả nợ chứ làm khó nhau lúc này cũng chẳng được lợi gì.
    2 vợ chồng đừng nghĩ có baby lúc này là khổ thêm mà hãy nghĩ con là động lực, là sức mạnh để 2 vc làm được những chuyện dù khó khăn, dù gian khổ thì cũng vì baby mà làm cho tốt.
    Cuộc sống ko lót thảm cho những người dễ dàng khuất phục. Cố lên bạn nhé !
    hnfip7
    ID: huynhthuy/ pass: mongcon

9dyuneqt
    • 402 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhthuy Xem bài viết
    Mình thấy cách này hay nè, nhất là cho tâm lý bà bầu. Quãng đường phía trước còn dài, sợ gì ko làm ra được tỷ lớn tỷ bé để mà trả nợ. Cái khó là khất được người ta cho mình từ từ trả nợ chứ làm khó nhau lúc này cũng chẳng được lợi gì.
    2 vợ chồng đừng nghĩ có baby lúc này là khổ thêm mà hãy nghĩ con là động lực, là sức mạnh để 2 vc làm được những chuyện dù khó khăn, dù gian khổ thì cũng vì baby mà làm cho tốt.
    Cuộc sống ko lót thảm cho những người dễ dàng khuất phục. Cố lên bạn nhé !
    bạn này nói đúng đó chủ top
    mình chi buồn với hopanf cảnh hiện tại của bạn, nhưng bạn đừng nghĩ quẩn, con cái là lộc trời, là động lực cho chúng ta làm tất cả mọi việc trôi chảy
    tâm lý bà bầu rất quan trọng, có ổn định con mới sinh ra bình thường, khỏe mạnh
    nhớ lại khoảng thời gian mình mang bầu lần đầu tiên, anh xã mình và mình lo lắng rất nhiều chuyện, nhưng rồi nghĩ đi nghĩ lại, trời sinh voi sinh cỏ, có lo cũng không sao thay đổi được, tiền bạc nợ nận trong đời ai cũng phải có lúc lo lắng và gặp khó khăn chuyện ấy, tốt hơn hết bạn nên nghỉ ngơi tĩnh dưỡng, chờ con ra đời, 2 vc cùng làm sẽ vực dậy nhanh thôi, chủ yếu 2 vc phải hòa hợp trong lúc khó khăn như vậy, Chúc bé khỏe, ba mẹ bé bình an nhé
    [IMG] 37pmw1u [/IMG]
    hLh0p7
    XMAFp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 296 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothuong0310 Xem bài viết
    Em cảm ơn bố nó rất nhiều vì đã chia sẻ với em ạ. Đúng là em thấy tồi tệ lắm vì từ trước tới h em chưa từng trải qua chuyện này, mà mọi vc lại đi quá những gì mà em từng nghĩ đến. Nhiều lúc cũng muốn mạnh mẽ lên để ko tạo thêm áp lực cho chồng nhưng mà khó quá. Vợ chồng em cũng bàn bạc để tìm ra hướng giải quyết nhiều lần, thậm chí em phải bán đến cả xe máy, điện thoại, thanh lý cả những thứ đã hoang phí trong thời gian còn dư dả, nhưng luẩn quẩn vẫn hoàn luẩn quẩn.
    Việc đầu tiên bây giờ là em trấn tĩnh lại đã, em càng suy nghĩ và lo lắng thì càng tạo áp lực cho Chồng em. A ấy sẽ chẳng đầu óc đâu mà nghĩ cách giải quyết...Nên A mới nói, quan trọng nhất là bản thân của 2 vc em. Cả 2 tự vượt qua được thì đó đã đi được 1 bước dài rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 296 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sha_sha85 Xem bài viết

Tớ nghĩ chỉ là phương án tạm thời, Chủ nợ họ là người hiểu nhất vấn đề nên sẽ luôn gây áp lực đến "mức cho phép" thôi. Bạn cứ yên tâm
    • 226 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Đọc bài viết của chị e cũng nhớ lại chuyện cũ của gđ e, bố mẹ e trước kia cũng phá sản. Lúc đó e đang học lớp 12, lúc đó bố mẹ e cũng cho người ta vay tiền nặng lãi rồi bị xù, mới đầu chỉ dính vào mất 2 tỷ thôi, sau đó bố mẹ e cứ lãi trả lãi, gốc thì ko trả đc, 1 năm trời sống khổ sở, vất vướng. E nhớ khi e đi học đại học, mẹ chỉ có 50.000 đưa cho, chỉ đủ tiền xe đi ra đến hn, 1-2 hôm sau bố mẹ mới xoay tiền đc 100-200.000 gửi ra cho để tiêu tạm, e đi làm thêm nhưng lương ko đủ tiền thuê nhà trọ,cuộc sống cứ như thế, tiền nợ lên đến hơn 3 tỷ. Đến 1 ngày thấy bất lực quá, con nợ đến đòi, dọa nạt, ko cho bố mẹ e cơ hội trả dần, bắt trả 1 cục, bố mẹ e quyết định bỏ đi xa làm ăn, e thì vẫn học ở hn. Bán 1 số thứ trong gia đình đi bố mẹ e có 5 triệu bắt xe vào Nam, mới đầu làm thuê với 2 bàn tay trắng, rồi tích cóp,gặp thời cơ may mắn nên bố mẹ e nuôi e ăn học đàng hoàng, còn có chút tiền gửi về trả dần. Cuộc sống dễ thở hơn. Kể từ đó đến nay đã 4 năm rồi, bố mẹ e đã quay về rồi, và e cũng đã học xong đại học. Trong 4 năm đó bố mẹ e cũng trả nợ đc gần 3 tỷ rồi.Tuy nợ chưa trả hết,còn 1 ít thôi nhưng cũng chả ai đòi gay gắt nữa.

Cố lên chị ạ, mới đầu tưởng như bế tắc nhưng sau dần dần mọi việc sẽ qua. Nếu có thể, anh chị hãy đi 1 nơi khác làm ăn, tạm thời để yên ổn về tinh thần vì chị đang mnag bầu, sau đó sẽ nghĩ đến cách khác rồi trả nợ dần chị ạ, đừng đưa mình vào con đường cùng. Chị còn có đứa bé trong bụng làm động lực nữa. Chúc chị và gđ sớm tìm ra cách giải quyết tốt nhất.
    Này SuBin ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con nhất đời!
    Ngắm con ngoan nằm trong nôi, mắt xoe tròn, ôi bé cưng!
    Nhìn Cha con, Cha đang rất vui, giọt nước mắt lăn trên khóe môi.
    Con hãy nhìn kìa, Cha đang khóc vì con...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 96 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Em cảm ơn cả nhà nhiều! Vợ chồng em cũng nói chuyện với nhau cả đêm hôm qua, để phân tích cái gì nên làm vào thời điểm này và đưa ra các phương án khả quan nhất, nhưng vẫn thấy tù mù, bởi em nhận ra vì mình còn hoang mang và run sợ, quan trọng là thế. Tình huống bỏ đi em đã từng tính đến, nhưng nói thật là vợ chồng em ko nỡ, vì chồng em có mối quan hệ khá tốt với chủ nợ, từ lúc phá sản đến h, chồng em cũng chưa bao h tránh gặp mặt họ, họ cũng chỉ gây sức ép bằng cách đến nhà nói chuyện và gọi điện thoại chứ chưa xúc phạm và làm gì khác, em hiểu là họ cũng khốn khổ như mình nên mới phải làm thế. Em là dân ngoại tỉnh lên đây học đại học còn chồng em quê ở Mê Linh, nhà chỉ có mình chồng em là con trai, bố mẹ chồng em lại già yếu, nên nói thật bọn em ko thể bỏ đi, đấy là cú sốc rất lớn với hai ông bà. Đúng là khi mọi thứ sụp xuống, đầu óc cứ bị mụ mị đi, ko thể suy nghĩ cho thấu đáo và cũng ko thể tập trung vào làm việc, tất cả cứ rối tung. Hiện tại vợ chồng em còn 6 miếng đất chết 1 chỗ, nhà và đất của bố mẹ chồng em sang tên cho chồng em là đất ông cha, ko thể bán, ở ngoài này vợ chồng e đi ở nhà thuê ạ. Nhiều lúc thấy chán cái bản thân em, lúc cần bản lĩnh thì lại hoảng sợ, lúc chưa có con thì mong từng ngày, đến lúc có rồi thì lại lo lắng, lại hoang mang, lại ko đủ nghị lực để vượt qua.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 296 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

Đừng lo lắng quá bạn à! Hãy nghĩ tất cả là khó khăn...Rồi bản lĩnh của bạn sẽ lên và mọi việc sẽ ổn!
    • 82 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

@Vothuong: Theo ý mình, vc bạn tìm mọi cách bán mấy miếng đất kia đi. Chắc chắn sẽ khó bán, chắc chắn sẽ lỗ nhiều so với giá các bạn mua; nhưng chỉ bán đi thì mới được việc. Đấy là kinh nghiệm "xương máu" của mấy người quen của mình, xuất phát điểm cao hơn bạn nhiều và đã rơi vào tình thế tệ hơn bạn, nhưng giờ đã thoát ra được, tay trắng làm lại từ đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 192 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bán đất đi chị ạ, cho dù sẽ lỗ rất nhiều cũng phải bán. đừng nghĩ đến việc lỗ bao nhiêu, nhỡ sau này nó lên...hay gì gì nữa. Chị đang có bầu, lại mới được 6 tuần, nói dại mồm nhỡ vì lo lắng, bế tắc quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe của 2 mẹ con, thì vài tỷ chứ cả chục tỷ cũng không lại được đâu.

đấy là kinh nghiệm xương máu của dì ruột em. Cái gọi là " lãi mẹ đẻ lãi con" nó khủng khiếp lắm chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4,802 Bài viết

• 15,436 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bán nhà và lánh đi nơi khác không phải là cách hay nhất vì công việc, họ hàng, vv.. là ở đây và lánh đi chỗ khác chắc gì chủ nợ không theo đòi. Lúc đó lại khổ hơn vì phải trốn nợ chui lủi. Nên đối diện với thực tế thì tốt hơn.

Mình có vài lời khuyên bạn như sau:

1. Thống kê lại khoản nợ thành 2 loại: nợ phải trả lãi, phải trả ngay và nợ không phải trả lãi và có thể chậm trả.
    2. Thống kê lại số tài sản còn lại: bao gồm đất, nhà, tiền, xe cộ
    3. Rao bán đất với giá rẻ hơn thị trường chút và có 1 khoản tiền A
    4. Mượn bố, mẹ, anh, chị 1 số tiền B để A+B đủ trả cho các khoản vay phải trả lãi.
    5. Gặp chủ nợ của các khoản không cần trả lãi và hứa dãn nợ trả dần
    6. Hai vợ chồng giữ lại chút tiền để gầy dựng lại công việc kinh doanh (có thể từ kinh doanh nhỏ) để dành trả nợ. Chồng thì vẫn có công việc với lương như vậy cũng đủ sống không xa xỉ
    7. Giữ đứa con trong bụng và bạn kinh doanh thêm tại nhà khi thai kỳ và có con nhỏ.

Khoảng 2-3 năm sẽ dứt nợ và có vốn riêng rồi.

Chúc bạn vượt qua khó khăn vì trời không phụ lòng người chịu khó
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cố lên em, ngã ở đâu, đứng lên ở đó. BDS giờ bắt đầu ấm rồi đó, em tích cực quảng cáo đi khả năng thanh khoản đc thì tốt,. Quan trọng là em không mất niềm tin, hai vợ chồng còn trẻ, thậm chí quá trẻ mọi thứ đều có thể xây dựng lại,.
    Thân ái,.
    • aka
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 306 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Các bạn khác cũng khuyên em nhiều rồi, cái quan trọng bây giờ là em cố giữ cho đầu óc mình bớt căng thẳng chừng nào hay chừng đó, và lo dưỡng cái thai của em. Chị gửi em cái link bài viết này, hi vọng sau khi đọc xong em có thêm chút phương hướng cho mình: http://www.tienphong.vn/Gioi-Tre/Nhi...a-no-tpol.html
    • 96 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Vợ chồng em cũng muốn bán hết đất để tay trắng làm lại từ đầu nhưng rao bán mấy tháng nay mà chẳng có ai mua các mẹ ạ, khổ thế đấy. Chứ vợ chồng e cũng ko muốn hi vọng nó sẽ tăng cao hay là gì gì khác. Hiện tại công vc của chồng em cũng đi vào khó khăn vì năm nay kinh tế đi xuống, các doanh nghiệp cắt giảm chi phí quảng cáo nhiều lắm, làm chồng em căng thẳng ko ăn ko ngủ được. Nửa tháng nay chồng e 1 mình 1 xe máy rong ruổi cả ngày, trưa cũng ko về ăn cơm để đi tìm mối cho công vc mới, nhìn anh ấy đen nhẻm, bơ phờ mà e đau thắt ruột. Em thì thời gian trước có đi làm cho công ty du lịch và túc tắc bán hàng qua mạng, sau thời gian cưới xong xảy ra quá nhiều vc nên e xin nghỉ, giờ chỉ tập trung vào bán hàng thôi. Ngày xưa nhiệt huyết là thế, bây h người cứ đụt đi, vì cứ nhắm mắt lại là em lại thấy bế tắc. Em sẽ suy nghĩ 1 cách nghiêm túc những lời khuyên của các anh chị để từng bước mạnh mẽ hơn. Em cảm ơn cả nhà!
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5