Ôi mẹ chồng,chán quá

• 1 Lượt chia sẻ
  • 165K Lượt đọc
  • 1.42K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 210 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ha ha ha ha, lại lục đục:Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    :Battin ey: muốn không có mâu thuẫn mẹ chồng nàng dâu, thì tìm chồng mồ côi ý :rolleyes:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,340 Được cảm ơn

tớ thấy rằng việc công bằng trong đối xử với con cái là cực kỳ quan trọng. nhà BMC tớ cũng thế, ngaòi miệng thì nói là cái gì cũng con út, trong khi con út chẳng được cái gì. chồng tớ thì ko giống ai trong nhà, rất tự lực, ko hề xin xỏ nhờ vả ai chuyện gì, kể cả bố mẹ, ra trường mua xe trả góp để đi làm. các ông anh, bà chị khác thì biết mẹ có tiền ve dòi, BMC phải bán đất mua nhà sắm xe cho các anh, nhất là cho bà chị gái. 1 nam di ve que 3-4 lan, moi lan to phai chi ra het 10tr, nhung thinh thoang ong ba van ko hai long, noi la thang ca cho ba may tr, thang ke cho ba may tr, the ve may bay cua ba to tra sao ba ko noi, noi chung la uc che lam. to quan diem la ignore het, nhung thinh thoang nghi lai van lon ca ruot len, 2 vo chong di lam hang ngay nang mua khung khiep, nha xa 20km, ba ko quan tam, trong khi con gai ba di lam xa 1 chut, la ba ban dat mua nha xay nha, bay gio nha cao cua rong. luc chi kia xay nha, thieu tien gi do, ba con ve hoi la to co tien ko, cho ba chi muon, to noi to cha co 1 xu trong khi bà đang có tiền gửi tiết kiệm mà ko rút ra cho con gái mượn, lại đi hỏ thằng con trai khố rách áo ôm. gia tài cảu tớ chỉ có mỗi cô con gái, mà con gái tớ vừa ngoan ngãon, lại vừa khỏe mạnh, nhờ có mẹ nó chăm mà, hihi, chán lắm, ko biết khi nào mới thoát ra được, chân thành khuyên các mẹ, đã ra riêng rồi, ko trở lại
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,432 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

3 tháng đầu làm dâu mình bị stress muốn điên , hiện giờ đã ra riêng dc 4 tháng rồi , tuy cuộc sống VC đã yên ấm vì ko có sự hiện diện của MC nhưng sao những chuyện cũ xãy ra và những lời nói cũ của MC vẫn ám ảnh mình mãi ( trong cả giấc mơ ) làm mình luôn ức chế , nhiều lúc làm việc gì cũng ko tập trung nỗi , cứ bị MC ám ãnh mãi ntn chắc chết quá ...Cho dù 4 tháng nay ko bị MC " hành hạ tâm trí "; như trước nữa mà chỉ lâu lâu bị nói xách mé thôi nhưng cũng đã làm dồn nén thêm ức chế cho mình.
    Có ai tin là mình đã phải căng thẳng thần kinh thế nào ko ? 1 tuần 7 đêm thì 5 đêm nằm mơ thấy MC , hoặc trong giấc ngủ luôn văng vẳng tiếng MC " lèm bèm " . Sau khi lấy chồng dc 1 tháng tự nhiên có thêm bệnh nói mớ , đêm ngủ có khi nói mớ , hoảng hốt từ 1g sáng đến 4 g sáng mới hết ( oxa mình nói ) . Đi trên đường nhìu lúc nhìn ai cũng thấy khuông mặt của MC , lâu lâu coi lại hình cưới , hình nào có MC là chỉ thấy mỗi bà ta , ko thấy ai nữa cả , ám ảnh đến tận cổ ....
    Mà bà có làm gì đâu nhỉ .....??? Bà chỉ hay rầy rà mình ( ai bà cũng rầy mà , cả BC mình là ng bị la nhìu nhất còn chịu đựng nỗi ) ....Sau khi rầy là công đoạn kể lể công sức nuôi dạy con cái , công sức chăm lo cho BC mình , công sức lo cho gia đình chồng mình ( là ông bà nội chồng và cô chú nhà chồng ) ....công sức cho cả thế giới ...luôn miệng chê bai mọi ng ...và có thêm bệnh " tự sướng " Lúc nào bà cũng tự hào bà là số 1 , bà giỏi nhất trên đời ....CÒn sự thật mà mình thấy và nghe kể lại dc là ..bà ngồi ko sai BC mình như con , sống nhờ vả nhà mấy cô chú nhà chồng mình ....nói chính xác hơn là các cô chồng mình đang nuôi BMC mình ( cho ờ nhờ nhà , cho tiền hàng tháng ..v..v) .Mỗi ngày BC mình đi chợ nấu cơm , sau khi mình về làm dâu thì bà mới vào bếp nấu vì bà muốn dạy mình nấu ăn như ý bà , tuy bà nấu rất dở ( mình nói thật chứ ko phải ghét , vì chồng mình , BC mình , chị chồng mình và họ hàng nhà chồng mình công nhận bà nấu ăn ko ngon ) nhưng bà luôn tự khen mình là 1 người giỏi giang và luôn chê bai người khác nấu ăn , ai nấu gì bà ko thèm ăn , chỉ nhìn rồi chê " bị khùng nên nấu thấy ghớm , nhìn la biết ko ngon " . Và bà luôn tự cho mình là đẹp và ra sức trù dập mọi ng xung quanh , kể cả mẹ ruột mình bà cũng chê ( mặc dù mẹ mình nhìn sang trọng và từng là 1 trong 3 ng đẹp nhất trường thời cấp 3 còn MC mình thì quê mùa và hơi xấu )....Ôi , bà lại có tật hay vào phòng mình kiểm tra tùm lum , xét nét đủ thứ , phòng mình đang nằm mà bà cứ đẩy cửa đi vào như ko có ai .Ôi sao mà chán MC quá , kể thêm về bà chắc trào máu họng luôn. Cả nhà chồng mình cứ nhập lại là nói xấu MC mình dã man ( vì bà ăn hiếp BC mình quá nên mấy cô chú ko ưa ).Cả chị chồng mình rất thương BM nhưng cũng ko chịu nỗi bà , Chị chồng ở NN về ở chung 1 tuần lại muốn đi luôn vì bà quá khó gần . Chắc phải 10 năm sau ko gặp MC nữa thì mình mới quên hết những gì MC mình đã nói đã làm cho mình quá .... Những gì mình kể trên là sơ lược thui bạn ah , mình chịu đựng nhìu cái dã man lắm nhưng tế nhị o thể nói ra .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,432 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

May là mình ko có CD như mecuchinn ...có bà chị chồng nhưng CC thì thaỏi mái lắm , lại ở NN ko hay lên mạng như mình ..hihiii..
    Thử nghĩ nếu MC mình có gián điệp như bà CD kia thì gia đình nhỏ của mình bốc hỏa rùi ...dù sao cũng chỉ là diễn đàn , chia sẽ cảm xúc có gì sai . Nếu ng quen mình mà bắt gặp thì chỉ mong là 1 ng biết suy nghĩ nên chia sẽ và khuyên nhủ mình thui chứ đừng thừa nước đục thả câu như bà CD trên nhỉ , hihi....
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,432 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi San Thái Xem bài viết
    Mình thì ko co gì kêu ca về mẹ chồng cả, nhưng hôm nay đọc được bài thơ nfày, thấy rất xúc động và tự nhủ, nếu sau này có khúc mắc gì, thì hãy coi mình như người đàn bà thứ 2 để hiểu, thông cảm và chia sẻ với "người đàn bà thứ nhất" của chồng:

Người đàn bà thứ hai

Sunday, 23. July 2006, 17:04:17

Phan Thị Vĩnh Hà

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
    Bởi trước con anh ấy là của mẹ
    Anh ấy có thể yêu con một thời trai trẻ
    Nhưng suốt đời anh yêu mẹ, mẹ ơi !

Mẹ đã sinh ra anh ấy trên đời
    Hình bóng mẹ lồng vào tim anh ấy
    Dẫu bây giờ con đuợc yêu thế đấy
    Con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai...

Mẹ đừng buồn những chiều hôm, những ban mai
    Anh ấy có thể nhớ con hơn nhớ mẹ
    Nhưng con chỉ là cơn gió nhẹ
    Mẹ luôn là bến bờ thương nhớ của đời anh.

Con chỉ là cơn gió mong manh
    Những người đàn bà khác có thể thay thế con trong tim anh ấy
    Nhưng có một tình yêu âm ỉ cháy
    Anh ấy chỉ dành cho mẹ, mẹ ơi !

Anh ấy có thể sống với con suốt cuộc đời
    Cũng có thể chia tay trong ngày mai, có thể
    Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ
    Dù thế nào, con chỉ là người thứ hai...
    Hic ...dù đang điên vì bà MC nhưng đọc bài thơ này mình muốn phát khóc ...mình lại cảm động và lại có cớ để ráng nhẫn nhịn chịu đựng MC thêm chút nữa ....Hic...nghĩ lại gia đình mình chưa bị lục đục và MC chưa ghét mình chỉ vì mình luôn để trong lòng và cố gắng chịu đựng lắng nghe MC " lèm bèm " cho dù ức chế đến strees vẫn ko dám ó é 1 tiếng , chỉ biết khóc sau đó thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobechi Xem bài viết
    Tâm sự, kể lể ở đây vì chẳng có ai có thể chia sẻ được ở ngoài đời thật - thế mà ko ngờ lại có kẻ tiểu nhân lại đâm sau lưng mẹ Cuchinn thế này. Kể lể trên đây cũng chỉ để đỡ nặng đầu, nhận được ý kiến khác nhau mà tự nhìn lại mình...
    Chị dâu của Mẹ Cuchinn ơi: Sống ở đời phải tích đức cho con! Đời còn dài, phận đàn bà cũng làm dâu ....mà sao bạn ko biết thông cảm cho nhau!
    Mẹ Cuchinn cố lên!
    Bác nói quá chuẩn , em không cần chỉnh nữa hí hí :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause::Applause::Applause::Applause:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 451 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Sao Mẹ Cuchin giống mình quá!!!! Mình cũng từng phải sống trong một gia đình mà danh giá và vẻ bề ngoài dc coi trọng hơn tất cả, từng được BMC "tế nhị" so bì chuyện tài chính của mấy người con, áp lực vô cùng chứ không đơn giản như mấy mẹ nghĩ "tủn mủn chuyện tiền nong" đâu, cũng từng bị đâm sau lưng trong một topic tương tự, lại còn đâm một cách chọn lọc, tức là mục nào bị coi là nói xấu thì dc in ra, còn mục nào mình nói tốt đẹp thì giấu biệt đi, thật đau và thật ức mà vẫn chưa một lần được nói rõ trắng đen.

Chẳng biết quan hệ của mẹ Cuchin với quả CD ấy ntn, chứ quả CC mình đáng sợ vô cùng, ngoài mặt tươi cười vô cùng ngọt ngào nhưng sau lưng thì ... hãi hùng. Tới giờ trong mơ vẫn có lúc mình thấy CC với nguyên vẹn con người giả tạo đó.

Mình nghĩ cách tốt nhất để đáp trả những con người ghen ghét đố kỵ với mình là sống thật tốt đẹp, thật hạnh phúc, để họ chẳng bao giờ có thể hả hê với những gì họ đã gây ra cho mình. Bây giờ mình biết con người đó khốn khổ lắm, ác giả ác báo cả thôi mẹ nó à. Đừng vì họ mà đánh mất hạnh phúc của mình.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đọc diễn đàn này xong, để ý thấy me em oc bênh vực bà chi dâu của Cuchinn giống như bản thân chị là chị dâu vậy đó. Hình như bà chị dâu đó có trên diễn đàn thì phải. Mà em thấy là chị em dâu mà chơi nhau đau quá. Không biết chị ấy có hạnh phúc khi vợ chồng người ta chia tay không nưa. Chắc dằn vặt suốt cuộc đời. Mọi người rút kinh nghiệm nha
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,025 Bài viết

• 10,537 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me em oc Xem bài viết
    Đọc bài của các mẹ sợ thật đấy, may mà mình ko gặp phải bất cứ điều gì như các mẹ kể. Ngẫm lại thấy mình thật hạnh phúc...
    Thui các mẹ ạ, "kháng chiến trường kỳ nhất định ... thắng lợi"....
    Thôi chị thay mặt chị em trong nì nhận lời động viên của em nhá nhá.
    Tuy nhiên cái tình hình kháng chiến trường kỳ mà cứ gặp quân định đánh vỗ mặt sau thì khó nhể. Ta ngoài sáng chúng trong bóng tối, biết đâu mà lần. Khổ thía không bết.:Sad:
    catcatard20060418_7_be+Nhim
    Chớ thấy đông tàn hoa rụng hết
    Đêm qua sân trước một nhành mai
    ?action=view&current=Hnhnh164
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi futuremommy Xem bài viết
    @Minhsimba: bà có phải là CD trong bài này ko? khai mau!!!:Laughing::Laughing::Laughing:
    @Me cu chinn: mình mà có bà CD thèo lẽo như vậy, mình cho bà i' về chầu diêm vương sớm rùi. Ai đời lại copy bài tâm sự trên đây để mà méc, chơi kì we'. Đúng hay sai thì trên diễn đàn cũng là như 1 TG ảo, chỉ là trút bầu tâm sự như trong nhật kí í
    Hahaha :Laughing::Laughing::Laughing: càng đọc càng buồn cười . Nói thật với đằng ấy, tớ chả liên quan quái gì đến cái nhà cuchin, bố mẹ chồng, chị dâu, anh chồng hay chồng gì hết. Nhưng có điều tớ không hiểu bài viết của cuchin để nhằm mục đích gì? để tâm sự nỗi buồn và được mọi người chia sẻ điều đúng sai, nên hay không nên, hay chỉ để lợi dụng mọi người hùa theo mình nhằm mục đích bêu xấu người trong gia đình chồng thôi??? Tôi cũng thông cảm với cuchin khi phải làm dâu xa nhà mà không hòa hợp được với mẹ chồng. Nhưng tôi không đồng ý khi cuchin lôi mẹ chồng ra để nói từ chuyện mẹ chồng thích ăn đồ tây, thích đeo dây chuyền, vòng vàng... tôi chẳng hiểu những điều ấy thì gây ra nỗi đau khổ nào cho mẹ cuchin cả. Nếu thực sự mẹ cuchin muốn chia sẻ thì nên nhận lấy tất cả lời khuyên và chia sẻ của mọi người dù điều đấy là hợp ý mình hay không, hãy suy nghĩ và tự bạn sẽ đưa ra được quyết định đúng hay sai cho mình. Tôi nghĩ lên đây chỉ là để chia sẻ thôi, còn chẳng buộc tội ai cả. Vì nói thật tôi đâu có biết gì về gia đình nhà bạn đâu, làm sao tôi khằng định được bạn nói thật hay là bịa chuyện, làm sao tôi biết được gia đình nhà bạn có vấn đề gì mà buộc tội họ là đúng hay sao. Tôi chỉ đưa ra lời khuyên để bạn suy nghĩ và làm sao để giúp được cho chính cuộc sống của bạn tốt hơn. Tôi không thích chia sẻ với người ta bằng cách hùa theo ý nghĩ của người ta. Tôi chỉ muốn nói lên suy nghĩ thật của mình dù rằng có thể điều đó không làm người ta thích. Tôi không quan tâm người ta thích hay không. Tôi chỉ muốn làm điều mà tôi cho là tốt cho người ta. Và tôi chẳng thấy ân hận gì cả.

Còn bạn gì ý nhì nói tôi đội lốt chị dâu hay họ hàng gì đó, bạn nói thế không sợ tôi nghĩ bạn đội lốt cuchinn hay người nhà cuchinn để bênh nhau à? Khi đã lên diễn đàn thì không thể bắt 100% số người hùa theo và đồng ý với ý kiến của bạn. Xã hội mà hehe
    • P2P
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 709 Bài viết

• 697 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cứ đoán già đoán non làm gì, tớ quen biết mẹ em ốc, tớ chơi thân với em chồng mẹ ấy mà. Mẹ ý không phải là chị dâu của mẹ Cu Chinn đâu, chị dâu của bạn tớ đấy, tớ cũng là đứa hay vào topic này, nhưng mà chẳng hiểu sao không thể viết nổi những bức xúc của mình ra đây nữa, chỉ ước gì, cho mình làm lại từ đầu, để không phải đau khổ nhiều hơn tất cả những năm mình sống với bố mẹ mình .:Crying:
    ATTVm8
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,514 Bài viết

• 10,908 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi P2P Xem bài viết
    tớ cũng là đứa hay vào topic này, nhưng mà chẳng hiểu sao không thể viết nổi những bức xúc của mình ra đây nữa, chỉ ước gì, cho mình làm lại từ đầu, để không phải đau khổ nhiều hơn tất cả những năm mình sống với bố mẹ mình .:Crying:
    Mình cũng y như bạn vậy :Crying::Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhSimba Xem bài viết
    Hahaha :Laughing::Laughing::Laughing: càng đọc càng buồn cười . Nói thật với đằng ấy, tớ chả liên quan quái gì đến cái nhà cuchin, bố mẹ chồng, chị dâu, anh chồng hay chồng gì hết. Nhưng có điều tớ không hiểu bài viết của cuchin để nhằm mục đích gì? để tâm sự nỗi buồn và được mọi người chia sẻ điều đúng sai, nên hay không nên, hay chỉ để lợi dụng mọi người hùa theo mình nhằm mục đích bêu xấu người trong gia đình chồng thôi??? Tôi cũng thông cảm với cuchin khi phải làm dâu xa nhà mà không hòa hợp được với mẹ chồng. Nhưng tôi không đồng ý khi cuchin lôi mẹ chồng ra để nói từ chuyện mẹ chồng thích ăn đồ tây, thích đeo dây chuyền, vòng vàng... tôi chẳng hiểu những điều ấy thì gây ra nỗi đau khổ nào cho mẹ cuchin cả. Nếu thực sự mẹ cuchin muốn chia sẻ thì nên nhận lấy tất cả lời khuyên và chia sẻ của mọi người dù điều đấy là hợp ý mình hay không, hãy suy nghĩ và tự bạn sẽ đưa ra được quyết định đúng hay sai cho mình. Tôi nghĩ lên đây chỉ là để chia sẻ thôi, còn chẳng buộc tội ai cả. Vì nói thật tôi đâu có biết gì về gia đình nhà bạn đâu, làm sao tôi khằng định được bạn nói thật hay là bịa chuyện, làm sao tôi biết được gia đình nhà bạn có vấn đề gì mà buộc tội họ là đúng hay sao. Tôi chỉ đưa ra lời khuyên để bạn suy nghĩ và làm sao để giúp được cho chính cuộc sống của bạn tốt hơn. Tôi không thích chia sẻ với người ta bằng cách hùa theo ý nghĩ của người ta. Tôi chỉ muốn nói lên suy nghĩ thật của mình dù rằng có thể điều đó không làm người ta thích. Tôi không quan tâm người ta thích hay không. Tôi chỉ muốn làm điều mà tôi cho là tốt cho người ta. Và tôi chẳng thấy ân hận gì cả.

Còn bạn gì ý nhì nói tôi đội lốt chị dâu hay họ hàng gì đó, bạn nói thế không sợ tôi nghĩ bạn đội lốt cuchinn hay người nhà cuchinn để bênh nhau à? Khi đã lên diễn đàn thì không thể bắt 100% số người hùa theo và đồng ý với ý kiến của bạn. Xã hội mà hehe
    Tớ đồng ý với ý kiến này. Đã lên diễn đàn chia sẻ thì nên xác định tư tưởng là mọi người có thể biết chuyện của mình. Có thể những điều mẹ cuchin viết là thật thì đây cũng là cơ hội để bạn trao đổi thẳng thắn với chồng và gia đình chồng, cả hai bên cùng rút kinh nghiệm. Làm người tớ ko thích trò nói xấu sau lưng. Các mẹ ở đây cũng như tớ chỉ nghe mẹ cuchin kể chuyện chưa biết rõ trắng đen thể nào. BMC mẹ cuchin lại già cả, có khi còn chả biết internet là gì thì làm sao biết CD mình đang nói gì mình. Vậy là các cụ không có cơ hội thanh minh, giải thích ( nếu có ) những khúc mắc của mẹ cuchin . Như vậy rõ ràng là nói xấu sau lưng còn gì. Thêm nữa tớ đọc những gì mẹ cuchin viết về BMC cũng thấy bạn í vinasoi BMC phết đấy.
    Còn chuyện chị dâu mẹ cuchin thì tớ ko dám bình luận gì. Tớ biết các mẹ nhân ái, nghe chuyện con dâu bị đày ải ở nhà chồng thì chia sẻ, đồng cảm, xót thương. Nhưng thử đặt địa vị nhà các bạn có bác, cô có cô em dâu/ chị dâu như mẹ cuchin thì cái nhìn sẽ khác đi đấy.
    Chị MeMinhHa nói đúng: lỗi do hai bên, nhưng về phía mẹ cuchin nên xem xét để điều chỉnh hành vi của mình để cuộc sống sau này tốt hơn.
    Chúc mẹ cuchin sớm hàn gắn được hạnh phúc gia đình.
    Trời ơi buổi sáng quá chừng thơm
    Anh gặp lại hương sen, năm anh mười tám tuổi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,514 Bài viết

• 10,908 Được cảm ơn

Mình nghĩ đây là topic nơi để các mẹ bức xúc về mc vào để xả, dù xả ít, xả nhiều hay xả gì gì đi nữa thì theo quan niệm của nhiều người cũng là nói xấu sau lưng. Hehehe, thế này thì có ai dám chắc là cả đời này kiếp này ko bao giờ nói xấu ai sau lưng???
    Mình cũng là kẻ đi nói xấu mc sau lưng đây, mình bức xúc vô cùng tận và ko có nơi này để xả chắc mình stress mà chết mất. Chả ai hoàn hảo, nên cũng ít nhiều có sai, là chỗ để xả thì ai chả nói theo ý nghĩ của mình. Nếu biết điều chỉnh hành vi của mình thì còn nói làm gì - quá tuyệt. Nhừng mấy ai làm được, nói thì chả khó, làm thì ... hihihi. Phán xét thì dễ, trong hoàn cảnh "nằm trong chăn" thì chắc thông cảm hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 891 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người ta có câu "đi đêm lắm có ngày gặp ma" ... không lẽ có người nghĩ "kim trong bọc vĩnh viễn không lòi ra hay sao ...

Nếu không tính được hậu quả, bạn là người quá ngây thơ, ... nếu bất chấp hậu quả, bạn là người phá hỏng hạnh phúc gia đình ...
    Lời hay ý đẹp nhất của đàn ông thường nói khi .... đang lừa dối
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Mình nghĩ đây là topic nơi để các mẹ bức xúc về mc vào để xả, dù xả ít, xả nhiều hay xả gì gì đi nữa thì theo quan niệm của nhiều người cũng là nói xấu sau lưng. Hehehe, thế này thì có ai dám chắc là cả đời này kiếp này ko bao giờ nói xấu ai sau lưng???
    Mình cũng là kẻ đi nói xấu mc sau lưng đây, mình bức xúc vô cùng tận và ko có nơi này để xả chắc mình stress mà chết mất. Chả ai hoàn hảo, nên cũng ít nhiều có sai, là chỗ để xả thì ai chả nói theo ý nghĩ của mình. Nếu biết điều chỉnh hành vi của mình thì còn nói làm gì - quá tuyệt. Nhừng mấy ai làm được, nói thì chả khó, làm thì ... hihihi. Phán xét thì dễ, trong hoàn cảnh "nằm trong chăn" thì chắc thông cảm hơn.
    Tớ đồng ý là có bức xúc thì mong có chỗ để xả. Nhưng điều tớ muốn nói là liệu những gì mình viết, mình xả có công bằng cho các bên liên quan ( BMC, chị dâu.. ). Sự nhìn nhận vấn đề của mình đã đúng hay chưa ? Xả xong mình có sáng suốt hơn ko ? Chứ còn việc nói chỉ để mà nói,nhìn sự việc phiến diện theo ý mình thì chả cải thiện được gì. Giờ tầm tuổi BMC chúng ta đa phần là k sử dụng được Internet thì chỉ nghe được thông tin một chiều, CD kêu ca BMC. Hai mươi năm nữa, chúng ta già, trở thành BMC, chắc sẽ lại lập topic kêu ca CD. Vậy cả hai bên cứ kêu ca nhau mà ko chịu tìm hướng để cải thiện mối quan hệ với nhau thì có ích gì đâu. Tớ chẳng phán xét gì cả, mà chỉ muốn có một cái nhìn khách quan như tớ đã nói ở trên thôi.
    Trời ơi buổi sáng quá chừng thơm
    Anh gặp lại hương sen, năm anh mười tám tuổi
    • Fox
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,542 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Assol Xem bài viết
    Tớ đồng ý với ý kiến này. Đã lên diễn đàn chia sẻ thì nên xác định tư tưởng là mọi người có thể biết chuyện của mình. Có thể những điều mẹ cuchin viết là thật thì đây cũng là cơ hội để bạn trao đổi thẳng thắn với chồng và gia đình chồng, cả hai bên cùng rút kinh nghiệm. Làm người tớ ko thích trò nói xấu sau lưng. Các mẹ ở đây cũng như tớ chỉ nghe mẹ cuchin kể chuyện chưa biết rõ trắng đen thể nào. BMC mẹ cuchin lại già cả, có khi còn chả biết internet là gì thì làm sao biết CD mình đang nói gì mình. Vậy là các cụ không có cơ hội thanh minh, giải thích ( nếu có ) những khúc mắc của mẹ cuchin . Như vậy rõ ràng là nói xấu sau lưng còn gì. Thêm nữa tớ đọc những gì mẹ cuchin viết về BMC cũng thấy bạn í vinasoi BMC phết đấy.
    Còn chuyện chị dâu mẹ cuchin thì tớ ko dám bình luận gì. Tớ biết các mẹ nhân ái, nghe chuyện con dâu bị đày ải ở nhà chồng thì chia sẻ, đồng cảm, xót thương. Nhưng thử đặt địa vị nhà các bạn có bác, cô có cô em dâu/ chị dâu như mẹ cuchin thì cái nhìn sẽ khác đi đấy.
    Chị MeMinhHa nói đúng: lỗi do hai bên, nhưng về phía mẹ cuchin nên xem xét để điều chỉnh hành vi của mình để cuộc sống sau này tốt hơn.
    Chúc mẹ cuchin sớm hàn gắn được hạnh phúc gia đình.
    Tớ ko bênh ai nhé , chỉ có điều BMC cũng có người này người kia , cũng có người đi nói xấu con dâu , thậm chí con trai sau lưng đấy thôi , mà còn nói chỉ mặt đặt tên chứ mấy mợ trên này chỉ dám nói với cái nick của mình , ai dám bảo ông A , bà B là BMC tôi , hehe , thế này mà phán xét e rằng mới gọi là phiến diện .
    Tớ cũng là người bình thường , cũng có lúc bức xúc , nhưng nhận ra mỗi thời điểm quan niệm của mình sẽ thay đổi khác đi với cùng 1 sự việc , cách giải quyết hay "xả" cũng sẽ khác đi , có thể khôn ngoan hơn , có thể dại dột hơn , tùy người , mà cái này cần thời gian , cho nên muốn mình sống đúng , sống trong sáng trong khi sống chung với lũ thì đòi hỏi nhiều trải nghiệm lắm , ko nói hay được :Smiling: Nói chung thì cùng làm dâu sẽ dễ thông cảm cho nhau hơn , khi nào mình làm MC thì mình tìm các bà MC để xả và thông cảm với nhau :Laughing: còn cái vụ "nói xấu " chắc chẳng có ai không nói xấu người khác ít nhất 1 lần sau lưng , kể cả mẹ nó đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 347 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói xấu sau lưng, thật ra cũng là một cách giảm stress. Nhu cầu chia sẻ, tâm sự là của mỗi người. Trong trường hợp mẹ Chinn này, dù là nói xấu sau lưng, mẹ ấy cũng nhận được ý kiến không đồng tình từ một số người, chứ không phải mọi người đều đồng tình hùa vào cũng mẹ ấy. Có ý kiến tác động của người ngoài cuộc như vậy, bản thân đương sự thường có đánh giá nhận xét khách quan về mình hơn, ví dụ như có thể hiểu rằng mình cũng chưa thật đúng, cần điều chỉnh hành vi. Như vậy việc chia sẻ sẽ tốt hơn nhiều so với việc ''ngậm một khối căm hờn'' không giải tỏa.

Điều dở hơi duy nhất là mẹ cu Chinn để hết cả ảnh ọt thông tin lên. Anh hùng không Núp là anh hùng dại.

Còn chị dâu mẹ Cu Chinn thì làm gì mà đến nỗi bức xúc thế. Mình đã đọc các bài viết về chị dâu mẹ cu Chinn, full version nhé. Ừ thì có chê con chị gầy yếu, chị tót về nhà mẹ đẻ khi nhà chồng có việc cũng thấy làm gì đến nỗi phải oánh rắn dập đầu như vậy. Nếu cô bịa chuyện nói xấu tôi, tôi sẽ nói chuyện phải quấy với cô, việc gì phải dùng đến tay mẹ chồng nhỉ. Mượn tay mẹ chồng kiểu này, có khác gì ''mượn dao giết người'' không ?

CD ấy hoặc ác, muốn đập dập, phá tan nhà em dâu hoặc là ngu, không lường trước hậu quả nên mới làm vậy. Còn nếu như đã lường trước hậu quả mà vẫn coi làm như vậy là đúng, là trả đũa thích đáng thì mình nói thật mình thương cho đứa bé con chị ấy lắm. Phúc đức tại mẫu mà, người nào tiếp tay làm tan vỡ hạnh phúc gia đình người khác, làm một đứa bé khác không có đủ tình thương cha mẹ, không hiểu con cái người ấy có tử tế nổi không. Nhân quả rất chi là công bằng đấy.
    • 39 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Ban dai dot roi. sau nay ban moi thay co MC tot biet bao. Dan gian co cau: MOT BA GIA BANG 3 NGUOI O DO hay cu xu tot voi Ba Noi cua Baby di......... Khong thiet dau ma.
    • 3,578 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Trong chăn mới biết chăn có rận. Đã ko ở cảnh nhà người ta mà mẹ em óc gì đó cứ soi như là mình trong nhà người ta vậy :Angel: Có phải là phiến diện lắm ko? Còn thật sự ở ngoài đời ko biết tâm sự cùng ai và cũng chả dám cãi gì BMC thì mới lên đây, lập cái nick này để rồi xả dàn tâm sự :Sad: Bàn về đúng sai là 1 chuyện, nhưng cái mình nói là việc lợi dụng những dòng tâm sự trên diễn đàn để đâm sau lưng người khác ở "ngoài đời" như CC mẹ CuChinn thì thật là ác!