Ôi mẹ chồng,chán quá

• 1 Lượt chia sẻ
  • 165K Lượt đọc
  • 1.42K Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

e hơi dài dòng, đọc hơi nhức mắt, các mẹ thông cảm . e bức xúc

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,214 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhinhoang0827 Xem bài viết
    Chào các mẹ mình là thành viên mới, mong được gia nhập hội với các mẹ. Kinh nghiem con kém, văn lai lung củng co gi mong các mẹ góp í nhé. Minh cũng rất bức xúc với mẹ chồng, mình ko bao gìơ yêu quý bà được. Mình căm thù và rất nghét, bây h dù MC có tốt với mình đến thế nào đi nữa thi mình cũng không bao h yêu MC được. Trong đầu mình lúc nào cũng nhó những câu ngày xưa MC chăm mình đẻ MC mỉa mai nói mình ko ra gì với BC và EC
    Giống tớ. Hồi mới yêu ox, mẹ chồng tớ không đồng ý vì tớ nhà quê, tỉnh lẻ, nhà lại không giàu có, khả giả gì, không môn đăng hộ đối với nhà bà (nguyên văn lời bà nói nhé). Thế nên bà cấm không cho con trai bà yêu tớ, nhưng cấm chẳng được, bà đành quay sang nói xấu tớ, chê bai tớ đủ điều,khinh tớ ra mặt khi tớ đến nhà chơi, rồi cho người đánh tiếng đến tai tớ là "cả họ nhà tôi ghét nó, không ai đồng ý cho lấy cả", rồi "ăn mặc thì hở hang, làm thì lười"...vân vân và vân vân. Bà còn cho cả con trai út của bà (tức em chồng tớ bây giờ) gặp tớ để đe doạ, mạt sát tớ ...nói chung là nhiều điều quá đáng với tớ lắm. Tớ uất, thề không bao giờ thèm bước chân vào nhà bà, nhưng vì tớ rất yêu ax và ax cũng rất yêu tớ nên cuối cùng chúng tớ vẫn đến được với nhau. Chỉ có điều, những lời nói ngày xưa của bà thì tớ không bao giờ quên được, lúc nào cũng văng vẳng bên tai tớ. Có lẽ vì thế mà tớ không bao giờ quý bà thật lòng được, không bao giờ. Những gì mà tớ làm cho bà bây giờ chỉ là trách nhiệm và nghĩa vụ, đôi khi là sự đối phó thôi.
    --------------------------------------------------
    Gái yêu của mẹ càng lớn càng xinh đấy nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smile2905 Xem bài viết
    Giống tớ. Hồi mới yêu ox, mẹ chồng tớ không đồng ý vì tớ nhà quê, tỉnh lẻ, nhà lại không giàu có, khả giả gì, không môn đăng hộ đối với nhà bà (nguyên văn lời bà nói nhé). Thế nên bà cấm không cho con trai bà yêu tớ, nhưng cấm chẳng được, bà đành quay sang nói xấu tớ, chê bai tớ đủ điều,khinh tớ ra mặt khi tớ đến nhà chơi, rồi cho người đánh tiếng đến tai tớ là "cả họ nhà tôi ghét nó, không ai đồng ý cho lấy cả", rồi "ăn mặc thì hở hang, làm thì lười"...vân vân và vân vân. Bà còn cho cả con trai út của bà (tức em chồng tớ bây giờ) gặp tớ để đe doạ, mạt sát tớ ...nói chung là nhiều điều quá đáng với tớ lắm. Tớ uất, thề không bao giờ thèm bước chân vào nhà bà, nhưng vì tớ rất yêu ax và ax cũng rất yêu tớ nên cuối cùng chúng tớ vẫn đến được với nhau. Chỉ có điều, những lời nói ngày xưa của bà thì tớ không bao giờ quên được, lúc nào cũng văng vẳng bên tai tớ. Có lẽ vì thế mà tớ không bao giờ quý bà thật lòng được, không bao giờ. Những gì mà tớ làm cho bà bây giờ chỉ là trách nhiệm và nghĩa vụ, đôi khi là sự đối phó thôi.
    thôi, đừng buồn mà làm j chị ạ, ax tốt là ok rồi .
    e vẫn có câu này , có luật "" NHÂN -QUẢ " đấy chị ạ .
    e kể chuyện này nhé. thật 100%.
    bà A có 2 đứa con , 1 trai 1 gái, nhà bà cũgn thuộc loại hơi khá giả, " hơi " thôi.
    1 ngày , bà đánh tiếng với bạn trai của con gái, đại loại " tao ko bao giờ chấp nhận thằng đó làm bạn trai con gái tao, chứ đừng nói đến làm rể, nó chỉ lợi dụng gia đình tao có tiền , chứ nó làm có gì mà đòi yêu con gái tao...bla..bla...."
    ngày nữa, bà cấm tiệt con trai qua lại với con dâu tương lai, cũng với lí do trên .
    kết quả:
    -nhà bạn trai con gái bà giàu sụ, chỉ có điều , con trai họ đang đi học nên họ ko cho nhiều tiền tiêu xài, làm bà lầm tưởng:rolleyes: , bố mẹ bạn trai con bà xét về vai vế là cấp trên của bà trong nghành:cool: :cool: , họ nói thẳng " tôi ko bao giờ cho con trai tôi qua lại với con gái bà chứ đừng nói là lấy nó, cái loại con gái ....abc..abc....(cái này thì họ nói đúng), thế là chia tay. cuối cùng, bà đành " mua chồng cho con" vì con gái bà " oanh liệt " quá mà bà đâu hay, cái gì cũng cho mình là nhất , con mình là nhất . con người khác chỉ là " ăn bám , lợi dụng, ko ra gì, nghèo kiết xác , vô giáo dục" . con gái bà, " mua được chồng " rồi, lại sắp ra tòa li dị, vì chồng dù đã " biết phận" nhịn lắm rồi mà ko nhịn nổi, vì con gái bà " láo " với BMC và họ hàng nhà chồng quá , đã thế còn ngoại tình, đẻ con thì phó mặc cho osin,rời osin ra là ốm, chửi osin cho họ bất mãn, bỏ việc,.ko chăm nổi con, đến nỗi thằng bé ốm , đi viện, bsỹ yêu cầu ở lại điều trị, vẫn sồn sồn đòi thanh toán viện phí cho con về để " tôi còn có việc, ko ở đây mà chăm nó đc". bó tay . bà phải canh ko cho con gái thanh toán viện phí để lôi thằng cháu bà ra viện với thân hình dặt dẹo . con dại cái mang nhỉ ? và còn nhiều " tấn kịch " nữa nhưng trong khuôn khổ topic e chỉ kể vậy thôi.
    -con trai bà, quyết định, sẽ ra ngoài sống cùng bạn gái, đám cưới đàng hoàng dù BM ko đồng ý . cuối cùng, bà đành cho con trai cưới để " khỏi phải mất con", " khỏi mang tiếng là con trai duy nhất cưới mà BM ko lo cho được", và để " thu phong bì khi vẫn còn đương chức". khỏi nói, cuộc sống của CD bà thế nào . rồi bây giờ, con trai và CD bà đã ra riêng, và chuẩn bị xây nhà mới của riêng mình.
    đấy ,đời lắm cái :Worried: :Worried: :Worried:
    -cứ sống đi rồi sẽ thấy-
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 270578 Xem bài viết
    Oài, đọc đến đây thấy bài này là tâm đắc nhất. Mình lấy chồng đến nay đã 3 năm, nhưng từ lúc sinh con ra mới để ý và thấy BMC lộ nguyên hình bản chất xấu xa...ặc ặc (xin lỗi nếu ai thấy thế là mình quá đáng, nhưng mình thì thấy mình dùng từ rất chuẩn). Tóm lại, phương thuốc hiệu nghiệm nhất là biến mình thành phế nhân: Mù, câm, điếc :Smiling: . BMC đã thế rồi thì chồng làm sao còn có thể trở thành người tốt đẹp được nữa. Botay.com thôi. Xác định là tự mình nuôi con, mọi sự do trời sắp đặt rồi, em vừa lấy 3 lá số tử vi về, thấy thoải mái kinh khủng, hết stress luôn. Chấp nhận số phận.:Laughing:
    Trở thành khuyết tật ( Mù, câm, điếc) thì em đã đạt đến cấp độ cao rùi vì MC về quê gặp họ hàng nhà em đêu nói " Con T. nó hiền lắm (giọng mỉa mai) tôi có nói gì nó cũng chẳng bao giờ nói lại. Nên chẳng biết ý nó thế nào nữa. Nhưng phụ nữ bây giờ phải có hiểu biết, phải năng động, k dựa vào chồng, chứ hiền lành chả làm gì ..." Hic.. Nghe mà ức. E k cãi lại MC vì nể mặt chồng, sợ chồng đứng giữa chết chẹt chứ em cũng muốn cãi lại lắm chứ. Còn e cũng 2 bằng ĐH, làm cty nước ngoài, lương cũng đủ chẳng phải ở nhà chồng lo. Chắc gặp chuyện phải cãi lại MC hoành tráng thì mới được coi la ok. Cưới xong VC em mua nhà ở riêng ( tiền của AX), MC phán một câu " Biết thế mua trc đám cưới thì li dị k bị chia đôi". Chóang váng và bực nhưng cũng vẫn khuyết tật để làm CD hiền.
    • 1,383 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ông chồng hậu đậu Xem bài viết
    Tôi thấy MC chị có quá đáng gì đâu, chăm theo cách người xưa, nếu quả thật có làm gì chưa đúng thì 2 vc nhỏ nhẹ giải thích cho mẹ biết, ai mà đi mắng mẹ, rồi đưa báo cho đọc kiểu như đối xử với người thiếu hiểu biết. Thử hỏi nếu MC bạn là người ăn ở bê bối thì chồng bạn có được như ngày hôm nay không, hay là anh ta bị tật sứt mẻ hoặc đau ốm thường xuyên.
    Hãy suy nghĩ kỹ trước khi viết những câu như thế nhé bạn.:Kiss::Kiss::Kiss:
    Vấn đề là nói bà k chịu nghe vì bà rất bảo thủ.Đưa báo cho bà đọc mà bà vẫn còn kêu là khói than k độc thì bó tay.nói chung là ở trong hoàn cảnh thì mới biết đc.
    • 1,383 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tkv Xem bài viết
    Bó tay với các bà vợ trên này! trước khi phán xét người khác thì tự xem lại mình trước đã. Không ai xấu/tốt toàn diện. Khi đã có suy nghĩ, lời nói như các bạn ở trên đây thì cũng không trách được các mẹ chồng ghét hay ngược đãi (nếu có) với các bạn. Tiếc là họ không đủ hiện đại để lên đây lập một cái thread phê phán , nói xấu các nàng dâu thôi.

Phận làm con thì nên nhường nhịn, hiếu thảo, bớt xét nét một chút cho trẻ lâu. Thậm chí mẹ chồng có quá đáng một tí cũng bỏ qua, tìm cách, khéo léo mà sống với nhau cho phải đạo làm con. Đừng có hỗn láo, xấc xược để người đời chê cười. Vẫn không chịu được thì bỏ chồng đi!

Vài lời vậy thôi, các cô cứ đấm đá thoải mái nhé. Tớ chẳng sao vì đằng nào cũng rất khinh bỉ các cô rồi.
    Sao cứ phải là con dâu phải nhường nhịn mc,nhịn thì cũng có mức độ thôi,quá đáng ai mà chịu đc.Sao mc k tôn trọng quyền tự do của con dâu,cứ tưởng là mua cho con cái nhà thì có quyền chỉ đạo chắc,lấy vợ cho con trai phải mua nhà là đúng còn j,k thích mua thì cho con lên nhà vợ ở lại còn ra vẻ ta đây có,k thèm nhờ cậy j nhà vợ.Xong suốt ngày đi khoe là tôi mua cho chúng nó cái nhà,tôi mua cái này cái kia cho chúng nó.Mình chả thích sống kiểu đấy,thà mình đi thuê nhà nhưng đấy là nhà của mình,mình bỏ tiền ra để mình đc thoải mái tự do,bây g bà cứ cái kiểu chỉ đạo thế vì nhà của bà bà mới chỉ đạo chứ nhà của mình thì còn lâu.Đã vậy lại còn giành con mình,mấy tháng nghỉ đẻ ở nhà cứ như người thừa ý,may bây g đi làm còn đỡ ức chế.
    Mình rất ghét cái kiểu chọc gậy bánh xe,lên đây là để xả nỗi bực bội k thích xem thì đừng vào chọc ngoáy.Hỹa xem lại mình trc khi khinh bỉ ng khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 513 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

ôi, các mẹ ơi, em xin chia buồn nhé vì ngày xưa cứ gặp cái topic này là em phải làm 1 bài dài, kể lể đến tối cũng k hết sự bực tức của em nhưng từ khi được ở riêng khoảng 7 tháng nay, em được tự do, sung sướng, nên k fai chịu đựng nữa. Tinh thần sảng khoái, chồng chiều hơn. Đúng như người ta nói Xa thơm gần thối
    Em chỉ muốn nhắn nhủ các mẹ cố gắng làm sao được ra ở riêng nhé.
    Chúc các mẹ thoát nạn. Tự do muôn năm
    • 174 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhphuong2810 Xem bài viết
    Vấn đề là nói bà k chịu nghe vì bà rất bảo thủ.Đưa báo cho bà đọc mà bà vẫn còn kêu là khói than k độc thì bó tay.nói chung là ở trong hoàn cảnh thì mới biết đc.

Nói thật là tình hình của tôi cũng gần giống như chị, 2 vc ở riêng nên rước bà ngoại lên chăm sóc cháu. Tôi là người hiện đại, săn tin trên internet sách vở để chăm vợ con từ khi mang bầu. Bà ngoại con tôi là người quê mùa, cũng chăm theo cách người xưa. Mặc dù tôi biết không tốt đấy nhưng vẫn tìm cách và lời lẽ khuyên mẹ, vì bà là người đã có nhiều con, đã nuôi con khôn lớn, còn vợ chồng tôi là vc son, xét về kinh nghiệm thì sao bằng mẹ, không khéo lại chạm tự ái, vì người già hay tự ái.
    Vấn đề là tôi sẽ làm giảm thiểu những nguy cơ độc hại, chẳng hạn tôi chủ động đi mua than, đốt than, rồi đợi cho đến khi nó không còn khói mới đem vào phòng. Khi ấy thì mở tất cả cửa sổ phòng cho thoáng, đăt lò than cách xa vợ con, rồi chủ động sưởi ấm cho vợ con.
    Kinh nghiệm của người xưa vẫn có những cái rất hay, nếu chị chịu khó đọc trong những topic về chăm sóc em bé ngay tại trang web này.
    Một lần khác là mẹ vơ tôi hay đem cháu ra phơi nắng khi trời còn lạnh, tôi đi theo đem chăn để che và ngồi cạnh mát xa để làm cho bé ấm.
    Hay như vợ tôi lúc bé còn nhỏ hay nằm cho bú, cổ quay sang một bên, mặc dù tôi nói tư thế đó không tốt nhưng nhiều khi vợ tôi mệt quá nên quên, sau này cổ bé bị niễng. Tôi đi tập vật lý trị liệu cho bé khỏi, đợi lúc vc vui vẻ nhắc vài câu để chăm sóc bé tốt hơn, không trách mắng gì cả. Tôi hiểu người vợ rất cực và stress sau khi sinh con, bà ngoại thì phụ chăm sóc cũng cực không kém gì, mình thấy gì chưa tốt thì có thể sửa từ từ, giống như tôi rất tâm đắc một câu trong kinh doanh là "tất cả đều có thể thương lượng" để đạt kết quả tốt hoặc không xấu.
    Tất cả đều do mình thôi chị ạ, nhiều chị ở đây trê trách mẹ chồng, rồi một ngày sẽ cũng ở vào cương vị mẹ chồng, khi đó mới hiểu hết sự việc.
    Tôi nghĩ có những ý kiến đối lập với một chủ để là cần thiết, vì đây là nơi thảo luận, chưa biết ai đúng hay sai, làm rõ vấn đề sẽ tốt hơn là vẫn luôn cho mình là đúng.:Kiss::Kiss::Kiss:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,681 Bài viết

• 1,394 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ông chồng hậu đậu Xem bài viết
    Nói thật là tình hình của tôi cũng gần giống như chị, 2 vc ở riêng nên rước bà ngoại lên chăm sóc cháu. Tôi là người hiện đại, săn tin trên internet sách vở để chăm vợ con từ khi mang bầu. Bà ngoại con tôi là người quê mùa, cũng chăm theo cách người xưa. Mặc dù tôi biết không tốt đấy nhưng vẫn tìm cách và lời lẽ khuyên mẹ, vì bà là người đã có nhiều con, đã nuôi con khôn lớn, còn vợ chồng tôi là vc son, xét về kinh nghiệm thì sao bằng mẹ, không khéo lại chạm tự ái, vì người già hay tự ái.
    Vấn đề là tôi sẽ làm giảm thiểu những nguy cơ độc hại, chẳng hạn tôi chủ động đi mua than, đốt than, rồi đợi cho đến khi nó không còn khói mới đem vào phòng. Khi ấy thì mở tất cả cửa sổ phòng cho thoáng, đăt lò than cách xa vợ con, rồi chủ động sưởi ấm cho vợ con.
    Kinh nghiệm của người xưa vẫn có những cái rất hay, nếu chị chịu khó đọc trong những topic về chăm sóc em bé ngay tại trang web này.
    Một lần khác là mẹ vơ tôi hay đem cháu ra phơi nắng khi trời còn lạnh, tôi đi theo đem chăn để che và ngồi cạnh mát xa để làm cho bé ấm.
    Hay như vợ tôi lúc bé còn nhỏ hay nằm cho bú, cổ quay sang một bên, mặc dù tôi nói tư thế đó không tốt nhưng nhiều khi vợ tôi mệt quá nên quên, sau này cổ bé bị niễng. Tôi đi tập vật lý trị liệu cho bé khỏi, đợi lúc vc vui vẻ nhắc vài câu để chăm sóc bé tốt hơn, không trách mắng gì cả. Tôi hiểu người vợ rất cực và stress sau khi sinh con, bà ngoại thì phụ chăm sóc cũng cực không kém gì, mình thấy gì chưa tốt thì có thể sửa từ từ, giống như tôi rất tâm đắc một câu trong kinh doanh là "tất cả đều có thể thương lượng" để đạt kết quả tốt hoặc không xấu.
    Tất cả đều do mình thôi chị ạ, nhiều chị ở đây trê trách mẹ chồng, rồi một ngày sẽ cũng ở vào cương vị mẹ chồng, khi đó mới hiểu hết sự việc.
    Tôi nghĩ có những ý kiến đối lập với một chủ để là cần thiết, vì đây là nơi thảo luận, chưa biết ai đúng hay sai, làm rõ vấn đề sẽ tốt hơn là vẫn luôn cho mình là đúng.:Kiss::Kiss::Kiss:
    :Applause: Cho bác điểm 10.
    Nhưng chuyện đời nó thế, MC-ND, muôn đời có chuyện để nói Thôi thì cứ coi đây là nơi để các mẹ xả stress, để khi ra ngoài đời thật vẫn còn có sức để mà nhẫn nhịn những cái mà các mẹ thấy ko vừa mắt (lâu ngày thành đau mắt, tức mắt và muốn mù). Như thế vẫn tốt hơn là đốp chát trực tiếp với MC, nhỉ :Smiling: Em thì còn cảm thấy khâm phục một số mẹ đã nhẫn nhịn, ko nói hay cãi nửa lời khi MC có những câu nói hay hành động vượt giới hạn :Smiling: thậm chí một số mẹ còn câm nín ngay cả khi MC nói động đến BMD, phải em thì chắc là tanh bành :RaisedEye Bản thân em cũng có một số mâu thuẫn với MC, nghĩ đi nghĩ lại cũng chỉ là cách sống khác nhau mà thôi nên đôi khi em vẫn tự nhủ là ko có gì to tát cả và nghĩ đến những việc mình đang cần nhờ đến bà (bà trông con em cả ngày để em đi làm, có khi cả đêm lúc em phải đi làm sớm). Ngay cả việc trông con cũng có mâu thuẫn, và một số "tiểu tiết" khác trong đời sống gia đình mà em mỗi lần nghĩ đến (nhất là những lúc có chuyện gì đó) là thấy tức lắm và ghét lắm. Nhưng thôi, cũng phải công nhận MC em cũng hiền lành, chưa bao giờ nói gì mang tiếng "xúc phạm" đến em hay nhà BMD em như một số MC được kể trên này, bà cũng hay nghe và làm theo lời con cái chứ ko xét nét hay bắt buộc phải theo lời bà, em và bà mà có ý kiến trái ngược nhau về việc gì (chủ yếu trong việc nuôi thằng cu nhà em) thì em vẫn là người quyết định cuối cùng, v.v... thế nên mặc dù có những lúc ức chế nhưng ko sao.
    c0CNT5Orp7
    bom
    XQ2xHasXQ2xp7
    • 369 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình thì từ ngày về làm dâu chưa bao giờ cãi lại hay than phiền bố mẹ chồng một tiếng. Cũng chưa bao giờ dám "xả" trên diễn đàn như các mẹ ở đây, bởi nếu nói ra thì có quá nhiều chuyện để mà nói, để mà rơi nước mắt các mẹ ạ! Mình chỉ nghĩ là 3 thế hệ sống chung một nhà thì tất cả mọi người đều phải có sự tôn trọng nhất định đối với những vấn đề thuộc về cá nhân từng người, biết lắng nghe, học hỏi và chia sẻ với nhau thêm nhiều kiến thức chăm sóc trẻ cũng như giữ gìn hòa khí gia đình. Điều bất hạnh nhất là có ông xã nhu nhược, không đứng thẳng được để nhìn nhận vấn đề đúng sai một cách khách quan, lúc nào cũng nhất nhất cho rằng bố mẹ mình đúng và yêu cầu vợ phải nghe theo. Người khôn khéo thì giữ được vẹn cả đôi đường, người dại thì thế nào cũng mất một trong hai. Chỉ đơn giản thế thôi, mình cũng chẳng nghĩ nhiều làm gì để dành tâm trí và sức lực đi làm nuôi con cho tốt. Đến một lúc nào không nhẫn nhịn được nữa thì nên giải phóng cho mình khỏi những tháng ngày khổ đau để mà sống cho thật sự là sống.
    Chúc các mẹ thêm phần can đảm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 170 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nói về chuyện MC và gia đình nhà chồng thì mình có cả một rổ. Chán lắm! Mà sao bây giờ nhà chồng cứ như là có mình tức là có thêm oshin trong nhà? Sự tôn trọng thì không bao giờ có, muốn nói gì, kể cả xúc phạm cũng thoải mái, thì cũng cứ thoải mái, mà lại bắt mình phải im, phải nhịn,... Nói lại thì bảo là láo. Các bà chị chồng thì suốt ngày săm soi, chê bai,... rồi nói với chồng mình....Mà mình và gia đình nhà mình có phải là không ra gì đâu cơ chứ! Mình thì cũng nhịn nhưng cũng phải bật lại, vì nhịn mãi quả là không thể chịu được, vì toàn những lời bịa đặt, chụp mũ... nghe mà choáng... nhiều lúc mình cũng cho ra ngô ra khoai luôn, chẳng thiết tha gì mà giữ... Mình sống mãi trong cảnh này, chẳng sung sướng gì,...mà bây giờ chẳng biết phải làm thế nào? Tiếp tục nhịn, và sống như thế này mãi? Hay về nhà mình cùng con? Đời chán thật!!! Mà sao phụ nữ lại chẳng thương nhau? Nhưng dù thế nào thì mình cũng hận lắm, chẳng bao giờ mình quên được những gì mà mình đã phải chịu...Thoi cứ nghĩ là mình chỉ sống cho mình và con thôi, mặc kệ...
    bGnEp7
    oD3Ap7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungvy Xem bài viết
    Dạo này con khoẻ roài hay sao mà lại luợn wtt ghê thía em, chị Fox em thía nào rồi sao mất tích vậy.
    Sozy chủ topic : spam với em Hạnh một tý
    :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    e cũng sozy bác chủ topic cái nữa , bác cho e nhắn bác tungvy : cháu nhà e mới đc ra viện về ngoại trú , ngày kia đi khám lại ạ . còn nàng Fox nhà e, hic...đang bầu tập 2 nên ít lượn hơn ạ .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vài lời vậy thôi, các cô cứ đấm đá thoải mái nhé. Tớ chẳng sao vì đằng nào cũng rất khinh bỉ các cô rồi.
    Xin lỗi các mẹ chứ em có thằng con ra chỗ đông người phát biểu bậy bạ thế này , trước em cũng phải lôi nó về vả cho gãy hết răng , sau thì cũng phải đập đầu vào gối tự vẫn cho nó đỡ nhục nhã . Ai đời nó nói như thế quá là nó bảo con dâu em nó biết sống, hiểu đời , chín chắn hơn em ah mà lại đi nhịn em 1 tý cho êm cửa êm nhà , ah thế hóa ra là con dâu em nó ít hơn em mấy chục tuổi đầu mà nó lại ko thèm chấp em ah, nó khinh hết các loại con dâu than vãn về nhà chồng hóa ra nó khinh luôn cả mẹ nó ah… chậc chậc . Mà chúng nó có biết bà nội nó ngày xưa hành mẹ nó thế nào ko mà nói "quá đáng 1 týyyyyy...thì nhịn" , may mà bà ko hiện đại , ko biết lập thread trên wtt mà chửi con dâu , chứ ko mẹ nó chả còn nước nào mà sống vì bà dập hết các mặt trận rồi , còn mỗi cái wtt cho mẹ nó thổ lộ giãi bày . Mà mả tổ em có táng hàm rồng em cũng chả dám mơ em có đứa con dâu hơn em nhiều mặt thế , nó mà có tư tưởng ko thèm chấp em có mà em diệt thẳng cánh , hà hà. Mà các cụ đã đúc kết rồi , phúc đức tại mẫu , mình sống ko ra j con dâu nó có nhịn thật đấy , nhưng trong lòng nó cũng “khinh bỉ” thì còn ra cái thể thống j nữa , thế thì cái nào đau hơn ??? Thôi em về đóng cửa dạy dỗ lại thằng con trai trước , chứ sau này nó thế này ra đường người ta gậy gộc đá gạch cho thì còn gì là mặt với mũi em nữa .
    • 582 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Bạn gì đó nói bạn tkv là "ném đá vào phòng họp" theo mình chưa đúng và chưa đủ. Kiểu này, theo mấy đứa bạn mình hay đùa là "thành phần chuyên ẩy đổ bảng tin, ném ấy trâu vào phòng họp".
    :Laughing: đùa vậy thôi nhưng mình xin có vài lời thế này:
    Không biết tkv là nam hay nữ, ở độ tuổi nào nhưng bạn quả thật không hiểu gì về tâm sự của các nàng dâu cả.
    Vốn dĩ trước khi quyết định về sống với gia đình nhà chồng (dù là chung hay riêng), nàng dâu nào cũng muốn có một cuộc sống vui vẻ với tất cả các thành viên của gia đình nhà chồng, chăm lo cho gia đình chồng và mong muốn được gia đình nhà chồng tôn trọng và đánh giá tốt.
    Tuy nhiên, sinh ra và lớn lên trong 1 gia đình khác, về sống trong 1 gia đình khác với 2 lối sống, 2 cách giáo dục chắc chắn không giống nhau (nếu không muốn nói là trái ngược) thì cách giải quyết các mâu thuẫn phát sinh trong cuộc sống hàng ngày không thể giống nhau được, nên mẫu thuẫn lại phát sinh thêm mâu thuẫn.
    Trường hợp 1: Nếu may mắn được bà mẹ chồng, các chị em chồng hiểu biết, thông cảm và thật sự có tâm thì dù nàng dâu có ngỗ ngược cách mấy cũng sẽ dần hiểu và sửa đổi những cái sai của mình, và nhà chồng cũng thể tất mà bỏ qua cho.
    Trường hợp 2: Nếu cả 2 bên cùng hiểu biết thì tốt rồi, chả có gì đáng kể.
    Trường hợp 3: Cả 2 bên cùng ghê gớm, chẳng ai nhường ai thì nhà ấy chắc là nát nhưng chưa chắc đã tan.
    Trường hợp 4: Bất hạnh nhất là nàng dâu biết điều nhưng gặp phải mẹ chồng và các bà cô bên chồng ghê gớm, nanh nọc thì nàng dâu ấy sớm muộn gì cũng từ bỏ gia đình chồng, đáng buồn nhất là bỏ cả chồng nữa.
    Ở trường hợp 1 và 4 thì vai trò của người chồng sẽ được thể hiện rõ nhất. Nếu anh ta biết cách cư xử và có tiếng nói trong gia đình thì sẽ dàn xếp được cả với 2 bên mẹ và vợ. Còn nếu không thì anh ta lúc này sẽ giống như 1 chú rùa, rút đầu (thậm chí tất cả các chân anh ta có) vào cái mai chờ qua cơn phong ba bão táp. Híc :Sad:
    Trường hợp 1 và 3: các nàng dâu chả cần phải vào 4R này để xả stress làm gì. Các cô cứ tự tiện mà xả vào cái mẹt của mấy bà mẹ chồng mà các cô ghét.
    Chỉ còn trường hợp 2 và 4. 2 thì vì đã được nhà chồng cảm thông sẽ không mấy stress, có chăng đi nữa thì cũng chả thấm vào đâu so với trường hợp 4. Các nàng này biết xả vào đâu? May nhờ có 4R này, nơi đa số mọi người không biết các nàng ấy là ai thì các nàng ấy mới có chỗ xả :LoveStruc: Còn các nàng ấy xả thế nào thì tùy thuộc họ thuộc trường hợp 2 hay 4. Và xả gì thì xả, xả thế nào thì xả, chắc chắn khi đối mặt với gia đình nhà chồng, họ vẫn cứ "nhũn như con chi chi" mà thôi :Rose: Không tin, bạn cứ hỏi mấy bác tầm khoảng 5-60 tuổi mà xem, các bác ấy có mấy khi bị chê là hỗn láo đâu nhưng các bác ấy vẫn buôn chuyện với những bạn bè cùng trang lứa, cùng cảnh ngộ với mình về phận làm dâu, về những bức xúc mà các bác ấy phải chịu đấy thôi. Thời của các bác ấy không có WTT mà :Battin ey:
    Còn về cá nhân mình, hình như chưa xả gì trên này :Thinking: có lẽ vì có nhiều người quen quá :Laughing: Vả lại, mình có những người bạn thân, rất thân và tốt nữa :LoveStruc: sẵn sàng làm cái "sọt rác" cho mình xả và giữ kín những cái "waste" ấy cho mình.
    Vậy tkv đừng nghĩ không hay cho những nàng dâu lên đây xả nhé. :Smiling:
    Mong ước bình dị!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 45 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sao mà tkv này đi đến đâu cũng ngứa mồm mà nhổ linh tinh thế nhỉ. Nhổ thì cũng phải nhổ có nơi có chỗ kẻo nhổ bậy nhổ bạ người ta đi găng tay vả cho mấy cái thì rát mặt lắm đấy. Cũng nhận thấy mình bị khinh bỉ mà vẫn mở mồm nói được thì đúng là bó cả tay lẫn chân. Đừng có chọc gậy bánh xe nữa đi em.
    • 773 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bó tay với các bà vợ trên này! trước khi phán xét người khác thì tự xem lại mình trước đã. Không ai xấu/tốt toàn diện. Khi đã có suy nghĩ, lời nói như các bạn ở trên đây thì cũng không trách được các mẹ chồng ghét hay ngược đãi (nếu có) với các bạn. Tiếc là họ không đủ hiện đại để lên đây lập một cái thread phê phán , nói xấu các nàng dâu thôi.

Phận làm con thì nên nhường nhịn, hiếu thảo, bớt xét nét một chút cho trẻ lâu. Thậm chí mẹ chồng có quá đáng một tí cũng bỏ qua, tìm cách, khéo léo mà sống với nhau cho phải đạo làm con. Đừng có hỗn láo, xấc xược để người đời chê cười. Vẫn không chịu được thì bỏ chồng đi!

:Laughing: :Laughing: :Laughing: Con nít ranh còn hôi sữa làm sao mà hiểu được chuyện người lớn nhất là chuyện phụ nữ chúng mình đâu các mẹ ơi . Đừng vì hắn mà bốc hỏa, nghe giọng điệu là biết rồi .
    "Thậm chí mẹ chồng có quá đáng một tí cũng bỏ qua, tìm cách, khéo léo mà sống với nhau cho phải đạo làm con. Đừng có hỗn láo, xấc xược để người đời chê cười. Vẫn không chịu được thì bỏ chồng đi!" --->Nói thì dễ mà làm ko có dễ đâu nhé tkv . Quá đang 1 tý thì nhịn , có mẹ nào trên đây đã làm ji nào , nhịn nên nên mới lên đây giãi bày, chứ ko nhịn mà còn làm ...cái gì lên đây kể cho bà con nó ném đá à .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 732 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bimbim252 Xem bài viết
    Trở thành khuyết tật ( Mù, câm, điếc) thì em đã đạt đến cấp độ cao rùi vì MC về quê gặp họ hàng nhà em đêu nói " Con T. nó hiền lắm (giọng mỉa mai) tôi có nói gì nó cũng chẳng bao giờ nói lại. Nên chẳng biết ý nó thế nào nữa. Nhưng phụ nữ bây giờ phải có hiểu biết, phải năng động, k dựa vào chồng, chứ hiền lành chả làm gì ..." Hic.. Nghe mà ức. E k cãi lại MC vì nể mặt chồng, sợ chồng đứng giữa chết chẹt chứ em cũng muốn cãi lại lắm chứ. Còn e cũng 2 bằng ĐH, làm cty nước ngoài, lương cũng đủ chẳng phải ở nhà chồng lo. Chắc gặp chuyện phải cãi lại MC hoành tráng thì mới được coi la ok. Cưới xong VC em mua nhà ở riêng ( tiền của AX), MC phán một câu " Biết thế mua trc đám cưới thì li dị k bị chia đôi". Chóang váng và bực nhưng cũng vẫn khuyết tật để làm CD hiền.
    Tớ đã quyết tâm ko nói xấu mẹ chồng rùi nhưng đọc bài của bạn này lại giật mình tưởng bạn ý là chị em bạn dâu nhà mình:Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 389 Bài viết

• 607 Được cảm ơn

Ủng hộ nhiệt liệt bác happyman. :Applause:
    • 95 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi bây giờ mới có dịp vào đây tâm sự .Đúng là vấn đề mẹ chồng nàng dâu là vấn đề muôn thưở .Cuối cùng sau khi làm dâu 1 năm em cũng đúc kết ra rằng :Đúng là mẹ chồng ...ko thể bằng được mẹ đẻ :Laughing:
    Chuyện nhà em là thế này :Nhà em một mẹ chồng 2 thằng con trai ,giờ lấy vợ hết rồi nên có 2 đứa con dâu và hai đứa cháu nội .Thế là cái nhà 30m2 nhưng được cái 4 tầng gồm 3 thế hệ (Chật chội các bác nhỉ ).Ngày xưa khi em yêu chồng em thì mối quan hệ giữa mẹ chồng và dâu trưởng căng thẳng lắm .Mà bà rất chi là quý em .Bà còn gọi em đi bán hàng cùng bà chứ bà không cho con dâu kia bán với bà ...Bà ghét hẳn ra mặt luôn .Rồi suốt ngày nói xấu con dâu ,rồi còn bảo là con này đi tà lừa ,lừa con trai bà nên con bà mới cưới vợ tận Thái Bình ..Mà bà ghét nhất dân Thái Bình (Câu này nguyên văn bà nói ,em xin lỗi bác nào cùng quê với chị dâu em nhá :RaisedEye )....
    Thế rồi ghét là thế ,ghét đến độ không thèm nhìn mặt con dâu và cháu nội cơ .Vì một lần bà chị dâu kia đứng ra bênh ôsin khi bà mắng ôsin đang trông cháu nội bà mà ..Thế mà đến khi đến em về làm dâu .Mới đầu tình cảm mẹ con cũng rất tốt .Em đi làm cũng có đồng ra đồng vào nên hay sắm quần áo giày dép cho bà .Bà với em tình cảm lắm nhớ .Ai cũng bảo hai mẹ chồng con dâu như mẹ con ruột í .Mà ai hỏi về mẹ chồng em cũng tự hào lắm .Vì thấy bà tâm lí và rất là hiền với em.Nhưng từ ngày đẻ con gái em 1 cái ..Ở nhà ..Không làm ăn gì ..Thấy bà thay đổi 180 độ ...Thật chẳng khác nào giở mặt như giở bàn tay .Có ai thấy bà nội nào nghe cháu nội mới mấy tháng thôi ,khóc cả đêm gần 2 tiếng đồng hồ mà cho bố mẹ cháu ăn bánh bơ luôn chưa ?Sáng ra bà còn hỏi :Sao hôm qua nó khóc lâu thế con?Sao nó khóc kinh thế con ? Đấy ,tưởng bà không nghe thấy đã đành ..Đằng này nghe thấy nhưng cũng mặc kệ .Thử hỏi có bà nội nào vô tâm thế không ?Em con trẻ ,chưa có kinh nghiệm gì nuôi con mấy ,nhưng bà không bao giờ chỉ cách hay truyền kinh nghiệm cho em.Toàn là những kiến thức đọc qua internet,sách báo ..Nhiều lúc mẹ em nói ,nhưng em cũng ko dám hỏi vì sợ mẹ lại bảo :Thế mẹ chồng không nói jf à...? Ai đời con dâu mới đẻ ,mua củ cải luộc cho mình ăn ,cho ăn thịt chó bảo là nhiều đạm ,lấy sữa cho con bú ...Rim thịt chuyên cho tỏi cho hành vào ... 6 Tháng còn mua cua về bảo em ăn đi ,mẹ ngày xưa ăn ốc vô tư không sao đâu ...Bà mẹ chồng này muốn mình chết sớm hay sao ấy ...:Sick:
    Đến chuyện cái ngôi nhà 3 thế hệ nữa chứ .Bây giờ lại thân con dâu trưởng thế .Quay ngoắt sang suốt ngày dâu trưởng của mẹ .Gớm bây giờ mà còn chế độ trưởng với thứ .Em ở nhà con mọn đã chết khổ rồi mà còn bắt mình cơm nước cho dâu trưởng nữa .Thế có ức chế không cơ chứ .Nghĩ bụng nó cũng có tay có chân ,có què cụt gì đâu mà không đõ được mình cái gì còn bắt mình hầu lại nữa .Mình có phải là ôsin đâu?...Muôn thưở chị dâu mẹ chồng không het chuyện xấu .Những chuyện trên vì chồng em nên em cứ phải nhịn các bác ạ .Nhịn nhiều quá không dám kể với ai nên vớ được cái topic này phai xả ngay ...Về Ngoại ko dám kể ,bạn bè cũng ko dám nói .Vì ngày xưa suốt ngày ca ngợi mẹ chồng ,bây giờ mới trắng mắt ra...Đúng là bà mẹ chồng thực dụng .Không phải ,mà là gió chiều nào xoay chiều ấy, giả tạo ...Tất cả chỉ vì chồng vì con nên cứ phải câm miệng.Chán không thể tả ...:Crying: :Crying: :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 58 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Đúng là nhắc đến mẹ chồng thì hầu hết con dâu ai cũng bức xúc. Mẹ chồng mình người miền nam, hiền kinh khủng, nhưng quan điểm chăm sóc cháu cũng khác mình. Lâu lâu mới về SG thăm ba mẹ chồng, nhưng cũng nhiều khi bị stress, ví dụ như hễ cho con ăn, nó lười ăn là MC can thiệp : "Thôi đừng cho nó ăn nữa" (không ăn thì sao mà lớn chứ), đã thế thằng bé lợi dụng là không chịu ăn bữa nào luôn, nhưng MC lại cứ cho nó ăn vặt tùm lum theo ý nó. Hồi nó nhỏ xíu, MC còn bảo cho nó tắm nước lạnh cho mát (pótay.com),..
    Cũng may chỉ là mấy chuyện nuôi dạy con hơi khác với MC, chứ mọi vấn đề còn lại thì vẫn đang rất ổn, cũng vì VC mình sống xa BMC, nếu ở chung thì chẳng biết sẽ thế nào.