Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ôi hạnh phúc, có ai hiểu nổi nỗi khổ của những người nắm giữ hạnh phúc gia đình?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi bạn bè tôi đã lập gia đình gần hết, xét về khía cạnh tôi không đến nỗi tệ nhưng trong thâm tâ, tôi luôn nghĩ sẽ là người lập gia đình muộn nhất.Thế rồi tôi gặp T - vợ tôi bây giờ, không hiểu có điều gì lôi cuốn tôi ở T mà dần dần tôi đã có cảm tình với T. T là con một, nhõng nhẽo, đầu óc đơn giản, hay đòi hỏi, để yêu T thật không đơn giản chút nào. Tôi đi học, T gọi nói buồn kêu tôi qua, tôi đã không biết bao lần nghỉ học để đưa T đi xả stress. Đôi lúc tôi im lặng để cho T trút nóng giận ở đẩu ở đâu lên đầu để rồi sau đó tôi lại nhẹ nhàng chăm chút cho T, T không biết cách cư xử, không biết cách nói chuyện, T có thành kiến với mọi thứ, cái gì không theo ý T là T bài xích, chính vì thế mà tư tưởng của T đôi khi sai lệch, nhiều lúc để hướng T đi đúng con đường thật vất vả. Thỉnh thoảng T nói "anh thật kiên nhẫn" những lúc như vậy tôi chỉ hy vọng T hiểu được tình cảm tôi dành cho T. Bao người khuyên tôi bỏ T, rằng vướng vào T thì khổ, tôi đã từng cố gắng dứt bỏ nhưng không thể. Thế rồi cố gắng cũng được đền đáp, chúng tôi cưới nhau, hy vọng về một gia đình ấm cúng lúc nào cũng được tôi nuôi nấng một cách kỹ lưỡng. Tôi gia sức vun vén cho gia đình, cân bằng các mối quan hệ giữa nàng dâu và nhà chồng để đôi bên không bị mất lòng, tôi chăm chút mọi thứ chỉ mong có một gia đình hạnh phúc. Đôi khi T làm cho các mối quan hệ trở lên căng thẳng, đáp đổ tất cả những gì tốt đẹp mà tôi đã ra sức vun trồng, sau mỗi lần đó, tôi cảm thấy mệt mỏi vô cùng nhưng rồi vẫn phải nín nhịn mà tiếp tục nhặt nhạnh những gì đổ nát, lại tiếp tục vun đáp mọi thứ lại từ đầu. T không biết rằng tôi cảm thấy mệt mỏi nhiều lắm.

Mới sinh con, mẹ chồng sang tận nhà thông gia chăm cháu đến khi bà ốm mới thôi. Tối ngủ cháu ốm quấy 2 vợ chồng mệt nằm quay ra ngủ,mẹ chồng lại lọ mọ lê bế cháu. Đôi khi thấy cháu khóc, tuổi già mà vẫn lọ mọ đi lên xuống tầng chăm cháu (mà đã một lần ngã gẫy tay rồi nhé). Vợ thì , đi làm về sẵn ăn xong là để ra đấy, mẹ chồng lại rửa bát, quần áo thay ra vứt lung tung chồng lại dọn, tối vợ ngủ ngon lành, mẹ chồng và chồng phải thức mà chơi với con đến tận hơn 12h đêm, lúc nấu nướng thì mẹ chồng và chồng đôi khi phải đi đằng sau dọn dẹp nồi niêu, bát đũa, chủ nhật ngày nghỉ cũng không bao giờ biết động đến chổi lau nhà hay quét dọn gì hết, chồng lại dọn dẹp lau dọn mọi thứ. Đôi khi ôm con cắm đầu vào cái máy vi tính, con ngồi bên cạnh quấy khóc, cứ vỗ vỗ vào lưng (tôi nghĩ dỗ con kiểu này mà con im mới lạ), thấy thế tôi lại phải bế con đi chơi cho nó khuất mắt.Suốt ngày tới công ty khoe "ở nhà chồng em làm thế này thế kia, mấy cô ở cty cứ tròn mắt kêu sướng thế, trời rẻt alo cho chồng mang áo rét qua công ty (công ty cách nhà khoảng 7 km), các cô, các chị công ty vợ lại tròn mắt). Vậy mà đôi khi vợ thấy không vừa ý là quát, là cáu, "mẹ không được cho cháu ăn thế này, mẹ không được cho cháu mặc thế kia,cái này của anh còn dùng nữa không, sao để lung tung thế, em vứt đi nhé, anh không được thế, em mất lòng tin ở anh quá, em không thể tin tưởng anh được nữa v.v."

Chán đ nói được câu nào, quát mãi rồi, nói mãi rồi, nhẹ nhàng có, mạnh mẽ có, kiên nhẫn có, **** ăn thua gì cả. -- Không hiểu nổi phụ nữ thời nay thế nào?:mad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Biết từ hồi yêu, vẫn đâm đầu vào cưới...!!!Chả muốn chửi bác đâu nhưng vẫn phải nhắc lại cái câu muôn thuở: *** thì chết chứ bệnh tật gì?
    Chả thể cải tổ được cái thể loại này đâu, cố mà chịu!:Sad:
    • 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

do bác mà ra,trách gì vợ,ko chiều quen vợ nó có thế ko?:Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthien84 Xem bài viết
    do bác mà ra,trách gì vợ,ko chiều quen vợ nó có thế ko?:Silly:
    Bác ở ngoài cuộc thì bác nói thế chứ, lúc lấy về cũng cố gắng đào tạo đấy mà có được đâu, nói chung là không thể đào tạo, hiện tại em oải quá rồi, lượn đi cho nó đỡ mệt, tối có bác nào cafe thì alo cho em, em đi nhâm nhi bàn chuyện thiện hạ vậy, chán bàn chuyện của mình rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoquen Xem bài viết
    Biết từ hồi yêu, vẫn đâm đầu vào cưới...!!!Chả muốn chửi bác đâu nhưng vẫn phải nhắc lại cái câu muôn thuở: *** thì chết chứ bệnh tật gì?
    Chả thể cải tổ được cái thể loại này đâu, cố mà chịu!:Sad:
    Biết trước rồi mà em vẫn thế này, chắc em cũng hết thuốc chữa rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,347 Được cảm ơn

Làm gì thì làm, đừng có để vợ bác nó hành mẹ bác . Lạ nhỉ, vợ thế mà vẫn để mẹ mình phục vụ vợ được . Mình không thương mẹ mình thì còn ai thương nữa . Em á, mẹ là nhất . Chồng em ở nhà , em chiều chồng đến đâu nhưng đến nhà mẹ em thì mẹ em là số 1 ... chồng em cứ nhìn mà làm theo , đừng có vớ vẩn , thái độ với mẹ em là không xong đâu. Trộm vía, ông xã cũng thương mẹ em lắm , chắc do nhìn em mà học tập .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Đúng là đựoc chiều quá hóa hư. Mà cũng tại bác cơ, ngừoi ta dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về. Bác thì chưa về đã đội lên đầu nên thế đấy. Kiểu này thì còn khổ dài dài. Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời. Bác dọa ly hôn cho mẹ nó sợ, mà sửa đổi đi chăng?
    Hic, em mà thế này chắc ông xã em và mc em đá đi từ tám hoánh. Mà em ở nhà em cũng vào dạng tiểu thư, công chúa đấy chứ. Thế mà đi lấy chồng xong cứ gọi là...
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FoxFamily Xem bài viết
    Làm gì thì làm, đừng có để vợ bác nó hành mẹ bác . Lạ nhỉ, vợ thế mà vẫn để mẹ mình phục vụ vợ được . Mình không thương mẹ mình thì còn ai thương nữa . Em á, mẹ là nhất . Chồng em ở nhà , em chiều chồng đến đâu nhưng đến nhà mẹ em thì mẹ em là số 1 ... chồng em cứ nhìn mà làm theo , đừng có vớ vẩn , thái độ với mẹ em là không xong đâu. Trộm vía, ông xã cũng thương mẹ em lắm , chắc do nhìn em mà học tập .
    Tốt, rất có khẩu khí. Bác chủ top cần phải học tập chị này.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 283 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoachi102 Xem bài viết
    Đúng là đựoc chiều quá hóa hư. Mà cũng tại bác cơ, ngừoi ta dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về. Bác thì chưa về đã đội lên đầu nên thế đấy. Kiểu này thì còn khổ dài dài. Giang sơn dễ đổi, bản tính khó dời. Bác dọa ly hôn cho mẹ nó sợ, mà sửa đổi đi chăng?
    Hic, em mà thế này chắc ông xã em và mc em đá đi từ tám hoánh. Mà em ở nhà em cũng vào dạng tiểu thư, công chúa đấy chứ. Thế mà đi lấy chồng xong cứ gọi là...
    Chả hóa gì đâu. Cô này hư từ bé. Bản chất vậy rồi. Không đào tạo được.
    @ Chủ top: thôi, bác đã tự lựa chọn thì giờ ráng chịu chứ biết làm sao.
    Em nghe bác kể bác chiều vợ vậy em cũng tròn mắtrooling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ mình thương con thương cháu, cơ bản là bà ấy cũng là người hay làm, nhìn cái gì ngứa mắt, nói một lần mà không làm là bà ấy làm chứ không thích nói nhiều. Mình cũng không muốn nói nhiều, nói vài lần rồi, góp ý vài lần rồi, giờ chán chẳng muốn nói gì nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình tính kiếm việc gì đi làm xa xa cho nó lành. Ở nhà oải lắm rồi.
    • 98 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Tôi chia buồn với bác chủ topic. Buồn thật đấy, hóa ra mẹ bác lại đi làm dâu cho vợ bác. Bác nên tìm giải pháp dù giải pháp nào đi nữa. Nếu không tôi có cảm giác tội lỗi với mẹ đẻ của bác quá. Nếu việc lựa chọn là sai lầm, chúng ta hoàn toàn có thể sửa sai. Đừng nhốt mình trong đống bùng nhùng đó. Cánh cửa này khép lại, cánh cửa khác lại mở ra. Phải thay đổi nếu thấy sự thay đổi mang lại điều tốt đẹp. Cương quyết và dứt khoát đi bác.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 70 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Đúng đấy bác ạ, con mình đẻ ra, việc của mình thì vợ chồng mình phải là người đầu tiên giải quyết trước. Đã không báo hiếu chăm lo cho cha mẹ được thì cũng đừng đế "mẹ già phải lọ mọ sang nhà thông gia chăm con dâu, leo lên leo xuống mấy tầng lầu đến nỗi té gãy tay" nghe mà thương mẹ của bác quá.
    Chắc cô ấy là "nợ" kiếp trước của bác rồi. Cố mà chịu đựng vậy thôi nhưng đừng chiều chuộng quá như vậy, được đằng chân lân đằng đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 121 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Túm cái quần lại là "Thế gian được vợ hỏng chồng" và ngược lại, bác chủ top ạ! "Bộ đôi hoàn hảo" ít lắm bác. Bác cũng thấy các chị em lập nhiều topic than vãn chồng đấy thôi. Riêng về khoãn chạy chữa bệnh "đoãng" và vô tam của vợ bác thì bác chờ thêm tý nữa, sẽ có các cao thủ võ lâm vào đây giúp bác. Chứ em là em chỉ mong kiếm được chồng như bác nhưng khổ thay, cứ được vợ là hỏng chồng bác ạ. Bùn thế cơ chứ!
    catcatcdb20080308_-8_My+child+is

Life is made by Give, Get, Forgive and Forget! :Angel:

"Tình nghĩa vợ chồng như ấm trà, ban đầu thì nóng-thơm, sau thì nguội-nhạt dần"
    • 511 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết bạn này bao nhiêu tuổi mà vật vã theo đuổi người ta rồi bi giờ lại lên trách móc. Mình không hiểu sao hôn nhân quan trọng thế mà lại có nhiều người cứ nghĩ rằng cưới để rồi sẽ đào tạo bạn đời theo ý mình mà không xác định trước rằng cưới rồi thì mình sẽ phải sống chung với người như thế. Một khi đã chán rồi thì nhìn cái gì người kia làm cũng thành không đúng cả. Bây giờ khi mà cảm thấy vợ mình chẳng ra gì thì bao nhiêu những cố gắng ngày yêu nhau biến thành cái cớ để kể tội vợ. Hài thật. Có một số việc mình cảm thấy do bạn đã ko hài lòng với vợ từ trước nên không thể thông cảm với vợ được. Ví như con bạn khóc, vợ bạn có bỏ mặc con nằm một mình để đến nỗi mẹ bạn xót cháu đi lên đi xuống bế cháu hay là vợ bạn dỗ mà nó vẫn ko nín. Vợ đi làm về, ăn xong thì trông con, bạn có trông con để vợ bạn rửa bát ko hay bạn ngồi chơi. Vợ bạn vừa ôm con vừa rửa bát à? Bạn làm chồng sao thấy mẹ đi rửa bát ko xông ra mà làm thay hay đàn ông thì phải làm việc nhớn? Buổi đêm bạn trách vợ bạn ngủ để mẹ bạn và bạn phải trông con. Vậy bạn có biết nếu ở nhà ngoại thì vợ bạn sẽ bị bắt đi ngủ để lấy sữa cho con ko? Những việc khác cũng vậy thôi. 2 vc thì cùng trông con, cùng làm việc nhà đi. Bạn chán vợ thì nhìn hành động của vợ thế nào cũng thành xấu cả. Không bênh vực vợ bạn nhưng cũng chẳng thể thông cảm với bạn khi mà từ đầu đến cuối toàn thấy tự ca ngợi mình và chê bai người mà tự mình đòi lấy làm vợ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc từ đầu đến cuối thấy bác tháng 10 nói đúng ghê.
    Em cũng trẻ người non dạ nhưng theo em thì bác chủ topic nên nhìn nhận vấn đề ở hai phía đi. Bác đã ngồi lại nói chuyện với vợ chưa, đã cho cô ấy biết khuyết điểm cũng như ưu điểm của cô ấy chưa. Thỉnh thoảng, vc em cung giận nhau tí xíu, cái tính em là cứ giận là nói hết cả khuyết điẻm của chồng, anh ấy chỉ nhắc em là: sao khi giận thì chỉ thấy nhau xấu thế thôi ah, còn những cái đẹp đâu chả thấy???
    Chuyện con dâu mẹ chồng cũng nhièudiêu đáng nói lắm. Như em thì đi làm về, không kịp ngồi 2 phút là lao vào cơm nước, lo cho con đến tận 8, 9 h tối, nhưng mẹ chồng vẫn bảo em lười, nhà trên - tức nơi bmc và em chồng ở - chưa bg em đụng đến cái chổi chỉ đơn giản là em còn rảnh chút nào đâu, con quấy đêm nên em cố ngủ dậy trễ tí để đi làm cho tỉnh táo, mc vẫn bảo, làm dâu sướng quá, bố mẹ làm từ sáng tinh mơ mà con dâu ngủ trương mắt mới dậy.
    Anh ah, theo em thì anh cũng nên nhìn mọi thứ từ hai phía với tinh thần tích cực và để cho mọi thứ tốt lên, chứ anh nhìn chị nhà với ánh mắt tiêu cực thế thì khó mà vui được lắm. Đôi khi, chị ấy đang cố gắng mà anh không biết đó thôi...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tháng mười Xem bài viết
    Không biết bạn này bao nhiêu tuổi mà vật vã theo đuổi người ta rồi bi giờ lại lên trách móc. Mình không hiểu sao hôn nhân quan trọng thế mà lại có nhiều người cứ nghĩ rằng cưới để rồi sẽ đào tạo bạn đời theo ý mình mà không xác định trước rằng cưới rồi thì mình sẽ phải sống chung với người như thế. Một khi đã chán rồi thì nhìn cái gì người kia làm cũng thành không đúng cả. Bây giờ khi mà cảm thấy vợ mình chẳng ra gì thì bao nhiêu những cố gắng ngày yêu nhau biến thành cái cớ để kể tội vợ. Hài thật. Có một số việc mình cảm thấy do bạn đã ko hài lòng với vợ từ trước nên không thể thông cảm với vợ được. Ví như con bạn khóc, vợ bạn có bỏ mặc con nằm một mình để đến nỗi mẹ bạn xót cháu đi lên đi xuống bế cháu hay là vợ bạn dỗ mà nó vẫn ko nín. Vợ đi làm về, ăn xong thì trông con, bạn có trông con để vợ bạn rửa bát ko hay bạn ngồi chơi. Vợ bạn vừa ôm con vừa rửa bát à? Bạn làm chồng sao thấy mẹ đi rửa bát ko xông ra mà làm thay hay đàn ông thì phải làm việc nhớn? Buổi đêm bạn trách vợ bạn ngủ để mẹ bạn và bạn phải trông con. Vậy bạn có biết nếu ở nhà ngoại thì vợ bạn sẽ bị bắt đi ngủ để lấy sữa cho con ko? Những việc khác cũng vậy thôi. 2 vc thì cùng trông con, cùng làm việc nhà đi. Bạn chán vợ thì nhìn hành động của vợ thế nào cũng thành xấu cả. Không bênh vực vợ bạn nhưng cũng chẳng thể thông cảm với bạn khi mà từ đầu đến cuối toàn thấy tự ca ngợi mình và chê bai người mà tự mình đòi lấy làm vợ.
    Lúc mọi người đi làm về hoặc ăn cơm xong thì lúc đó em phải bế con rồi, cứ thay nhau người này bế cho người kia ăn, đôi khi ăn xong thì phải cho con ăn và cho nó đi ngủ. Bác nghĩ em thiển cận đến mức chỉ vì mấy cái việc cỏn con mà em đã trách vợ em này kia sao? Đôi khi em không mong vợ đảm được như người nông thôn, nhiều lúc em khỏe em sẽ ok hết, làm hết nhưng những lúc đi làm về mệt, hoặc ốm mà muốn yên thân cũng không được. Hai vợ chồng tan tầm bằng giờ nhau, chỗ làm của em cách nhà phải tới 20km, vợ làm gần hơn mà em toàn về nhà sớm hơn vợ, đi làm về mệt, về tới nhà không thấy vợ về giúp đỡ mẹ chồng vẫn thấy mẹ em đầu tắp mặt tối đánh vật với cháu rồi lại nấu nướng, cái chán ngán nó lại dâng lên đến tận cổ ấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namni Xem bài viết
    Đọc từ đầu đến cuối thấy bác tháng 10 nói đúng ghê.
    Em cũng trẻ người non dạ nhưng theo em thì bác chủ topic nên nhìn nhận vấn đề ở hai phía đi. Bác đã ngồi lại nói chuyện với vợ chưa, đã cho cô ấy biết khuyết điểm cũng như ưu điểm của cô ấy chưa. Thỉnh thoảng, vc em cung giận nhau tí xíu, cái tính em là cứ giận là nói hết cả khuyết điẻm của chồng, anh ấy chỉ nhắc em là: sao khi giận thì chỉ thấy nhau xấu thế thôi ah, còn những cái đẹp đâu chả thấy???
    Chuyện con dâu mẹ chồng cũng nhièudiêu đáng nói lắm. Như em thì đi làm về, không kịp ngồi 2 phút là lao vào cơm nước, lo cho con đến tận 8, 9 h tối, nhưng mẹ chồng vẫn bảo em lười, nhà trên - tức nơi bmc và em chồng ở - chưa bg em đụng đến cái chổi chỉ đơn giản là em còn rảnh chút nào đâu, con quấy đêm nên em cố ngủ dậy trễ tí để đi làm cho tỉnh táo, mc vẫn bảo, làm dâu sướng quá, bố mẹ làm từ sáng tinh mơ mà con dâu ngủ trương mắt mới dậy.
    Anh ah, theo em thì anh cũng nên nhìn mọi thứ từ hai phía với tinh thần tích cực và để cho mọi thứ tốt lên, chứ anh nhìn chị nhà với ánh mắt tiêu cực thế thì khó mà vui được lắm. Đôi khi, chị ấy đang cố gắng mà anh không biết đó thôi...
    Mình cũng không mong mọi thứ tồi tệ đi, hy vọng cái bực mình trong lòng mình sẽ sớm qua. Ức chế thì tâm sự với mọi người cho nó nhẹ lòng thôi. Còn bình thường mình hạn chế không mắng chửi vợ, nếu mình nói hết ra thì vợ mình cũng nói như chồng bạn thôi "chẳng có gì tốt ở em cả"-- mình biết nên đôi khi mình không muốn nói, không phải là không muốn vợ tốt lên mà chỉ muốn vợ không bị tăng áp lực lên mà thôi. Vợ mình không hiểu mình đã rất trân trọng vợ mình như thế nào? Mọi thứ mình đều nghĩ và dành cho vợ những điều kiện và hoàn cảnh tốt nhất. Vậy mà những gì mình nhận lại được chẳng đáng là bao. Làm sao mình không mệt mỏi cho được.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Em vừa đọc cho chồng nghe, chồng nghe xong phẩy tay: Thôi thôi đừng đọc nữa. Đàn ông con trai gì mà than vãn toàn chuyện lặt vặt. Nghe mệt quá!
    Các bác có thấy mệt ko?
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 182 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ba cún Xem bài viết
    Mẹ mình thương con thương cháu, cơ bản là bà ấy cũng là người hay làm, nhìn cái gì ngứa mắt, nói một lần mà không làm là bà ấy làm chứ không thích nói nhiều. Mình cũng không muốn nói nhiều, nói vài lần rồi, góp ý vài lần rồi, giờ chán chẳng muốn nói gì nữa.
    Sao anh lai goi me cua minh la "ba ay"? A cung chang tot!
    Răng duyên. Suýt có lúm đồng tiền. Trước kia hiền. Giờ thì hơi điên điên!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2