TIN TÀI TRỢ.

Nỗi đau cuộc đời - Số phận trớ trêu. Làm sao vượt qua được các mẹ ơi???

• 3.25K Lượt chia sẻ
  • 90.2K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Pura Xem bài viết
    Cảm ơn anh đã chia sẻ chuyện này. Có lẽ cái nhìn của 1 người đàn ông sẽ sáng suốt hơn phụ nữ chăng.

Xin được trao đổi những thắc mắc của anh như sau:

Chuyện trinh tiết. Chồng em là người cổ điển, tính khá lập dị, bảo thủ. Trước khi gặp em, anh ấy còn không bao giờ tìm hiểu cô gái nào đã từng yêu ai trước đó. Anh luôn muốn sự tuyệt đối trong tình yêu như kiểu 1 nửa duy nhất của 1 nửa. Muốn 1 cô gái trinh nguyên từ thể xác đến tâm hồn. Khi anh yêu em, anh xác định vợ chồng, cho nên không phải là anh kiểm tra, mà là người tinh tường và đa nghi anh nhận thức được sự khác biệt của lần đầu và không lần đầu. Em trân trọng tình yêu của anh dành cho em là rất nhiều khiến anh vượt qua được chuyện này, thay đổi cả nhận thức của bản thân.

Điều thứ 2, đây là đánh giá của em thôi. Vì biết tính chồng là người đa nghi, khó tính, khó yêu, khắt khe và rất nghiêm túc nên em tin chồng em không dễ có thể lên giường với đàn bà. Anh ấy trước đây khi 2 vc kém hòa hợp hơn, anh luôn dằn nén nhu cầu của bản thân vì thương vợ, chứ nếu chồng em có tính đó thì có rất nhiều cơ hội ngoại tình rồi chứ không đợi đến bây giờ. Thời điểm hiện tại, chồng bù đầu bù cổ vì công việc và áp lực tiền bạc, cảm hứng ngoại tình càng khó có khả năng hơn trước kia.

Trước kia anh vẫn nói với em sex phải dựa trên tình yêu, sự thăng hoa của tình yêu, không yêu làm sao mà sex được, đứa con là kết tinh của tình yêu. Gần đây thì thay đổi quan niệm, bảo rằng để có con thì chỉ cần tt và trứng gặp nhau thôi chứ sao.

Chồng em đã thực tế hơn nhiều trong vấn đề tình yêu. Em đánh giá anh đã đi qua giai đoạn lãng mạn của tâm hồn con người, anh bây giờ vô cùng thực tế, và với tâm hồn như thế trong con người chồng em sẽ không còn rung động trái tim được nữa. Anh cũng bảo đã đi qua giai đoạn yêu đương rồi, giờ là giai đoạn kiếm tiền, anh chỉ khát tiền thôi.

Điểm thứ ba, chồng em không chấp nhận ý tưởng skss của chồng có vấn đề. Và quan niệm định kiến rằng chỉ có tự nhiên là tốt, còn đâu thì đều vứt đi hết. Nếu đã yếu thì có chạy chữa được kết quả cũng chẳng ra gì. Đó là lý do chồng em không muốn em dùng các biện pháp hỗ trợ để sinh con.

Có lẽ đúng là bước qua giai đoạn yêu đương rồi nên trái tim chồng cũng trở nên sắt đá và khắc nghiệt hơn thật.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Chào bạn Pura, trước tiên cho tôi xin lỗi bạn vì trong bài viết trước do chủ quan nên tôi viết sai tên nick của bạn.

Tôi hơn chồng bạn 3 tuổi, cũng từng thành lập một công ty xây dựng nhỏ, nên có lẽ tôi có thể hiểu một phần nào đó tâm tư của chồng bạn. Tôi mạn phép nói thêm đôi điều theo cảm nhận. Tôi biết bạn đã có sự lựa chọn cho riêng mình, nhưng cứ coi như những gì chúng ta trao đổi để tìm hiểu thêm cuộc sống vốn dĩ rất phức tạp này.

Đa phần phụ nữa khá đa nghi và ít khi tin tưởng tuyệt đối vào đàn ông. Không phải là họ không yêu chồng, mà có lẽ đó là một trong những bản năng bảo vệ họ trong cuộc sống gia đình. Đàn ông chúng tôi, phần nhiều thường vô tâm, nhưng nếu là người có trách nhiệm với gia đình thì đều sẵn sàng chia sẻ với vợ con tâm tư suy nghĩ. Cho nên nếu bạn nghĩ vợ chồng bạn đã qua thời gian yêu đương, vợ chồng không còn tình cảm lãng mạng, hay trái tim không còn rung động nữa thì có lẽ bạn nghĩ chưa đúng.

Tình cảm khi yêu, khi mới bắt đầu cuộc sống hôn nhân, cũng như tình cảm mỗi giai đoạn sau hôn nhân tuy khác nhau, nhưng đều cần tình yêu, sự tôn trọng và trách nhiệm để nuôi dưỡng tình cảm và hạnh phúc gia đình. Tất nhiên mỗi 1 giai đoạn cuộc đời, vợ chồng có những cách thể hiện sự quan tâm khác nhau, nhưng bắt buộc phải có tình cảm để ít ra có thể sống bên nhau yên ổn.

Tôi có thể hiểu áp lực trong lĩnh vực kinh doanh xây dựng của chồng ban, nhưng không đồng ý với quan điểm đồng tiền là trên hết. Tất nhiên ai cũng tham tiền, luôn muốn giầu có và thành đạt hơn, nhưng kiếm tiền chỉ là một trong những bước để xây dựng nền tảng hạnh phúc gia đình. Nếu chồng bạn vì kiếm tiền mà không quan tâm tới vợ con, gia đình, thì anh nên xem xét lại bản thân và tĩnh tâm lại. Bản thân bạn cũng nên cân nhắc và có những tính toán cho riêng mình.

Tôi không trách bạn khi hết lòng yêu chồng, tin tưởng vào chồng tuyệt đối, nhưng sẽ là bất công cho chính bạn nếu bạn không tự lo lắng và quan tâm đến chính mình. Là người trong cuộc, đã trải qua nhiều thăng trầm, tôi nghĩ bạn đủ chín chắn để hiểu bạn cần gì ở hiện tại và mong muốn gì ở tương lai.

Điều cuối cùng tôi muốn chia sẻ với bạn là, trong cuộc sống: không có gì là tuyệt đối - không khi nào là muộn - không ai bắt ép được ai cả, mỗi người chỉ thay đổi từ chính cái tâm của chính họ.

Chúc bạn luôn tỉnh táo và sớm có được hạnh phúc trọn vẹn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Xin cảm ơn anh hoviba đã chia sẻ rất chân thành. Những chia sẻ đó rất thực tế, sáng suốt và đi vào cốt lõi vấn đề, và rất bổ ích.

Kể cả trước khi tình huống hiện tại xảy ra, em đã nhiều lần nghĩ có khi việc phát triển sự nghiệp của chồng lại không phải là việc tốt. Giá như chồng cứ đi làm thuê hoặc nhận việc lẻ tẻ kiếm tiền nhỏ thì lại tốt hơn. Bởi thời gian đó, vc em sống thật hạnh phúc. Dù cuộc sống còn chật vật nhưng chồng luôn yêu vợ, thương vợ, nghĩ rằng vợ thiệt thòi vì không lo đủ vật chất cho vợ được. Những ngày tháng đó, em luôn cảm nhận trái tim đầy ắp yêu thương của chồng.

Thế rồi cơ hội kiếm tiền đến nhanh và liên tục như vũ bão. Trong khoảng 2 năm thôi, giá trị công trình nhảy từ vài trăm triệu lên đến vài tỉ rồi chục tỉ, vài chục tỉ rồi trăm tỉ. Chưa bao giờ chồng ngợp trong cơ hội lớn như thế của cuộc đời. Rồi chồng bận rộn công việc, không còn để ý, quan tâm đến vợ như trước nữa. Chồng chỉ mải miết đuổi theo các hợp đồng. Trong đầu lúc nào cũng chỉ xoay quanh công việc, tiền bạc. Em đã cảm thấy chồng đang xa lạ dần, không giống chồng trước đây. Có lẽ đồng tiền đã làm trái tim chồng lạnh đi.

Có lẽ điều làm em nuối tiếc lớn nhất cho hôn nhân này chính là con người trước đây của chồng. Thật em chưa thể quen được với sự thay đổi của chồng. Em chỉ mong 1 cuộc sống bình dị giữa yêu thương vợ chồng mà thôi....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 613 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

đọc xong câu chuyện của chị em tính nói nhiều lắm.Nhưng em ko nói nữa.
    Em chỉ nhận thấy chị ngây thơ giống 1 cô gái 16 tuổi mới biết yêu lần đầu,còn chồng chị là con cáo quá trải đời.
    Em chỉ nhắn nhủ với chị thế này" hãy chừa đường lui cho mình,đừng tin tưởng bất cứ ai tuyệt đối,đừng đặc số phận mình vào tay người khác.Khi việc xấu xảy ra hãy nhìn nhận vào vấn đề,đừng tự huyễn hoặc bản thân mình nữa".
    Cuộc hôn nhân của chị em thấy giống thời phong kiến quá.Điều 1 chồng luôn đúng,điều 2 nếu chồng sai thì nhìn lại điều 1,và chị là 1 cô vợ rất ngoan làm rất tốt điều đó
    Em mạo muội hỏi tính từ lúc chị yêu chồng đến giờ có khi nào chị cảm thấy thật sự vui vẻ,thoải mái,ở bên anh ta mà chị ko suy nghĩ gì chưa? Có khi nào chị thấy anh ta sai chưa?
    Qua những gì chị kể thì chị là người phụ nữ rất tốt và có lòng bao dung khó ai bằng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Em ơi, chị nghĩ em mắng chị rất đúng. Chị quá yêu và tin chồng, một cách mù quáng. Chị cũng biết những điều không đúng của chồng, nhưng vì yêu nên bỏ qua hết em ạ. Cuộc sống của chị bên chồng rất hạnh phúc cho đến hơn 1 năm trở lại đây, khi mà chồng ngày càng tham vọng.

Giờ đây mọi việc đã ê chề như vậy rồi, chồng đã chủ động tính toán sắp xếp mọi việc vì quyền lợi và ích kỷ cá nhân, biết thế mà đau lòng quá không muốn thừa nhận em ơi....

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chúc chị mau chóng có cách nhìn nhận thực tế và sáng suốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin cảm ơn anh hoviba đã chia sẻ rất chân thành. Những chia sẻ đó rất thực tế, sáng suốt và đi vào cốt lõi vấn đề, và rất bổ ích.

Kể cả trước khi tình huống hiện tại xảy ra, em đã nhiều lần nghĩ có khi việc phát triển sự nghiệp của chồng lại không phải là việc tốt. Giá như chồng cứ đi làm thuê hoặc nhận việc lẻ tẻ kiếm tiền nhỏ thì lại tốt hơn. Bởi thời gian đó, vc em sống thật hạnh phúc. Dù cuộc sống còn chật vật nhưng chồng luôn yêu vợ, thương vợ, nghĩ rằng vợ thiệt thòi vì không lo đủ vật chất cho vợ được. Những ngày tháng đó, em luôn cảm nhận trái tim đầy ắp yêu thương của chồng.

Thế rồi cơ hội kiếm tiền đến nhanh và liên tục như vũ bão. Trong khoảng 2 năm thôi, giá trị công trình nhảy từ vài trăm triệu lên đến vài tỉ rồi chục tỉ, vài chục tỉ rồi trăm tỉ. Chưa bao giờ chồng ngợp trong cơ hội lớn như thế của cuộc đời. Rồi chồng bận rộn công việc, không còn để ý, quan tâm đến vợ như trước nữa. Chồng chỉ mải miết đuổi theo các hợp đồng. Trong đầu lúc nào cũng chỉ xoay quanh công việc, tiền bạc. Em đã cảm thấy chồng đang xa lạ dần, không giống chồng trước đây. Có lẽ đồng tiền đã làm trái tim chồng lạnh đi.

Có lẽ điều làm em nuối tiếc lớn nhất cho hôn nhân này chính là con người trước đây của chồng. Thật em chưa thể quen được với sự thay đổi của chồng. Em chỉ mong 1 cuộc sống bình dị giữa yêu thương vợ chồng mà thôi....
    Chào bạn, vậy là bạn cũng đồng ý với tôi một vài quan điểm khi tôi nhận xét về chồng bạn. Tôi lại mạo muội trao đổi thêm với bạn đôi điều.

Theo quan điểm của tôi, con cái là sợi dây gắn kết trong hôn nhân. Tất nhiên sẽ có ngọai lệ, có những cặp vợ chồng vẫn sống với nhau hạnh phúc tới già dù không có con cái. Nhưng tỉ lệ đó rất ít, và thường không nằm trong trường hợp của bạn, vì chồng bạn vẫn muốn tìm người sinh con ở ngoài. Nói như vậy để bạn có thêm nghị lực khi quyết định làm người vợ đoan chính hết lòng yêu thương chồng.

Nhưng tôi xin đưa ra một vấn đề để bạn lựa chọn và quyết định giải quyết ra sao. Giả sử chồng bạn đang có thêm một cô con gái, anh ấy lại muốn có thêm thằng con trai. Sau một năm, anh ấy đưa đứa trẻ với mẹ nó về giới thiệu với bạn và gia đình, đây là con và vợ không giá thú của anh ấy. Cứ cho rằng bạn rộng lượng, bao dung chấp nhận mẹ con chị kia. Nhưng bạn có nghĩ rằng, dù bạn có tốt bụng chấp nhận chồng có vợ con riêng, chắc gì người đàn bà kia lại muốn điều đó. Phụ nữ thường ích kỷ, nhất là khi đã có con, họ có thể hy sinh bản thân chỉ để đổi lấy tương lai tốt đẹp cho con. Lúc đó bạn tính sao? Tôi nghĩ chồng bạn sẽ không vi bạn mà ruồng bỏ mẹ con họ. Bạn là người vô duyên nhất trong gia đình trong hòan cảnh này.

Đấy chỉ là một trong vô vàn giả định mà có thể xảy ra với bạn trong quan hệ giữa bạn với chồng. Tôi nhắc lại, nếu anh ấy thật sự yêu thương và tôn trọng bạn thì anh ấy sẽ không tiếc tình cảm, tâm tư, lẫn tiền bạc để vợ chông bạn sớm có con. Bởi đấy mới là hạnh phúc thật sự mà con người theo đuổi, tiền bạc vật chất không mua được tình cảm cha con, vợ chồng, nó chỉ giúp tình cảm gia đình thăng hoa hơn.

Còn nhiều điều muốn nói, nhưng có lẽ tình yêu của bạn dành cho chồng đã khiến bạn mụ mị, hoặc có thể tôi không hiểu hết về chồng của bạn. Nên tôi cũng chỉ mong rằng thời gian và thực tế sẽ giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn.

Chúc bạn luôn vui vẻ và sớm được làm mẹ.

P/S: ngòai lề một chút, vì tôi cũng từng làm trong lĩnh vực xây, nên tôi hiểu phần nào những vấn đề trong kinh doanh của chồng bạn. Tôi thấy rằng, trong lĩnh vực này mà chồng bạn đem thế chấp tài sản và nhà cửa để kinh doanh là rất mạo hiểm. Càng ra sông lớn, áp lực và rủi ro càng cao. Chồng bạn mới kinh doanh riêng được 2 năm, bạn nên tìm cách nhẹ nhàng nhắc nhở chông đừng quá mạo hiểm. Tất nhiên thấy tiền, thấy cơ hội ai cũng ham, nhưng tốt nhất là không nên đem nhà cửa ra thế chấp vì hợp đồng xây dựng có rất nhiều ký kết, cũng như ràng buộc về thời gian.
    • 613 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Em ơi, chị nghĩ em mắng chị rất đúng. Chị quá yêu và tin chồng, một cách mù quáng. Chị cũng biết những điều không đúng của chồng, nhưng vì yêu nên bỏ qua hết em ạ. Cuộc sống của chị bên chồng rất hạnh phúc cho đến hơn 1 năm trở lại đây, khi mà chồng ngày càng tham vọng.

Giờ đây mọi việc đã ê chề như vậy rồi, chồng đã chủ động tính toán sắp xếp mọi việc vì quyền lợi và ích kỷ cá nhân, biết thế mà đau lòng quá không muốn thừa nhận em ơi....

hic.Vậy là có người giống em 1 năm trước đây rồi,chỉ khác là trường hợp của em là chưa cưới thôi.Mà lúc đó em ko bao dung đc như chị đâu.Nói chung là trường hợp của em đỡ hơn chị rất nhiều .Nói chung ngày xưa em cũng mù quáng lắm.
    Nếu chị ko bỏ đc mà ko biết nên làm thế nào thì cứ để mọi chuyện xảy ra tự nhiên,em nghĩ chắc cũng sắp tới lúc anh ấy quyết định thay chị rồi đó.
    Hy vọng trường hợp của chị sau con mưa trời lại sáng,hy vọng chồng chị thật sự yêu chị như chị nghĩ.
    Mà chị nè.Nếu ko may chuyện chị ko muốn xảy ra hãy cố gắng mạnh mẽ lên nha chị. Có gì các chị trên đây và em nữa sẽ chia sẻ với chị.Cố gắng vượt qua đc giai đoạn này rồi chị sẽ mạnh mẽ hơn rất nhiều đó. Lúc đó chị suy nghĩ thực tế lắm.
    Mà chị bớt tin chồng 1 chút nha.Chị tin chồng tuyệt đối như thế ko tốt lắm đâu. Cố gắng mạnh mẽ lên nha chị.Nhìn thẳng vào mọi việc chị sẽ có cách giải quyết.Cái gì chồng đúng là đúng,sai là sai,đừng tự biện minh cho chồng nữa.Từ lúc chị phát hiện chồng ngoại tình chồng chị đã có xin lỗi chị chưa? Có biểu hiện gì thể hiện là anh ta sai ko? Hay anh ta nghĩ rằng chị như thế nên anh ta có quyền như thế?
    Mà đàn ông ngộ lắm chị ạ.Mình càng yêu thương,lo lắng,thông cảm cho anh ta nhiều thì anh ta càng ko trân trọng mình
    • 14 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị ơi! Em nghĩ moi người đã có cái nhìn đa chiều chị ạ. Trc e cũng yêu giống như chị đứng vị trí ng trong cuộc luôn tự ru ngủ bản thân mình, luôn lấy lý do nọ lý do kia mà biện hộ cho ng ta. Đến cuối cùng ng chịu đau khổ chính là mình. Ng trong cuộc luôn mù quáng chị ạ! Hãy tham khảo các ý kiến ng khác nữa, vì mình khi iu luôn bị che mờ mắt. Ng ta nói mình ko biết yêu mình thì trời chu đất diệt cũng có lẽ đúng của nó, tin tưởng ng khác quá chính là một sai lầm. Theo e đc biết nếu ck còn yêu mình thì sẽ ko bao giờ sinh con vs ng khác như vậy mà họ chấp nhận thụ tinh trong ống nghiệm để có đứa con hai ng. Cái này dựa trên thực tế xung quanh e chị ạ, còn biện pháp sinh hộ kia thì sau này gd đấy cũng lục đục tan vỡ.
    Chị hãy suy nghĩ sáng suốt chị nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoviba Xem bài viết
    Chào bạn, vậy là bạn cũng đồng ý với tôi một vài quan điểm khi tôi nhận xét về chồng bạn. Tôi lại mạo muội trao đổi thêm với bạn đôi điều.

Theo quan điểm của tôi, con cái là sợi dây gắn kết trong hôn nhân. Tất nhiên sẽ có ngọai lệ, có những cặp vợ chồng vẫn sống với nhau hạnh phúc tới già dù không có con cái. Nhưng tỉ lệ đó rất ít, và thường không nằm trong trường hợp của bạn, vì chồng bạn vẫn muốn tìm người sinh con ở ngoài. Nói như vậy để bạn có thêm nghị lực khi quyết định làm người vợ đoan chính hết lòng yêu thương chồng.

Nhưng tôi xin đưa ra một vấn đề để bạn lựa chọn và quyết định giải quyết ra sao. Giả sử chồng bạn đang có thêm một cô con gái, anh ấy lại muốn có thêm thằng con trai. Sau một năm, anh ấy đưa đứa trẻ với mẹ nó về giới thiệu với bạn và gia đình, đây là con và vợ không giá thú của anh ấy. Cứ cho rằng bạn rộng lượng, bao dung chấp nhận mẹ con chị kia. Nhưng bạn có nghĩ rằng, dù bạn có tốt bụng chấp nhận chồng có vợ con riêng, chắc gì người đàn bà kia lại muốn điều đó. Phụ nữ thường ích kỷ, nhất là khi đã có con, họ có thể hy sinh bản thân chỉ để đổi lấy tương lai tốt đẹp cho con. Lúc đó bạn tính sao? Tôi nghĩ chồng bạn sẽ không vi bạn mà ruồng bỏ mẹ con họ. Bạn là người vô duyên nhất trong gia đình trong hòan cảnh này.

Đấy chỉ là một trong vô vàn giả định mà có thể xảy ra với bạn trong quan hệ giữa bạn với chồng. Tôi nhắc lại, nếu anh ấy thật sự yêu thương và tôn trọng bạn thì anh ấy sẽ không tiếc tình cảm, tâm tư, lẫn tiền bạc để vợ chông bạn sớm có con. Bởi đấy mới là hạnh phúc thật sự mà con người theo đuổi, tiền bạc vật chất không mua được tình cảm cha con, vợ chồng, nó chỉ giúp tình cảm gia đình thăng hoa hơn.

Còn nhiều điều muốn nói, nhưng có lẽ tình yêu của bạn dành cho chồng đã khiến bạn mụ mị, hoặc có thể tôi không hiểu hết về chồng của bạn. Nên tôi cũng chỉ mong rằng thời gian và thực tế sẽ giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn.

Chúc bạn luôn vui vẻ và sớm được làm mẹ.

P/S: ngòai lề một chút, vì tôi cũng từng làm trong lĩnh vực xây, nên tôi hiểu phần nào những vấn đề trong kinh doanh của chồng bạn. Tôi thấy rằng, trong lĩnh vực này mà chồng bạn đem thế chấp tài sản và nhà cửa để kinh doanh là rất mạo hiểm. Càng ra sông lớn, áp lực và rủi ro càng cao. Chồng bạn mới kinh doanh riêng được 2 năm, bạn nên tìm cách nhẹ nhàng nhắc nhở chông đừng quá mạo hiểm. Tất nhiên thấy tiền, thấy cơ hội ai cũng ham, nhưng tốt nhất là không nên đem nhà cửa ra thế chấp vì hợp đồng xây dựng có rất nhiều ký kết, cũng như ràng buộc về thời gian.
    Chào anh hoviba,

Anh có thể vui lòng tiếp tục phân tích và đưa ra thêm nhận xét của anh về chồng em không? Em cảm giác anh sẽ đánh giá chính xác được hơn về lối suy nghĩ cũng như tâm địa của chồng em.

Em thực sự có một băn khoăn rất lớn, ấy là sự thay đổi trong tình cảm của chồng. Em cứ nghĩ hoài tại sao ngày xưa anh yêu em nhiều đến thế, lúc nào cũng suy nghĩ và lo lắng cho em. Thậm chí anh còn ngược lại với tất cả mọi người trong gia đình để quyết cưới em làm vợ. Vậy mà chỉ có 1 thời gian ngắn thôi, trong khoảng 2 năm từ ngày sự nghiệp thăng hoa, tình cảm đã thay đổi như vậy? Mà ngày xưa đó có rất nhiều cô gái hơn em về mọi mặt, giàu có xinh đẹp thông minh thành đạt yêu anh, nhưng trái tim anh lại hướng về em, chân thành và hết lòng. Em đã tin rằng đó là bởi sự hòa hợp và đồng điệu trong tâm hồn. Nhưng giờ đây sự thay đổi này khiến em sốc quá...

Về chuyện con cái thì chồng em không giống người bình thường đâu anh. Người ta không sốt sắng thì cũng hợp tác khám xét, đây chồng em từ đầu đến cuối nhất quyết khẳng định mình cực tốt, thậm chí phủ nhận cả kết quả xét nghiệm. Và anh luôn cho rằng con sinh ra không tự nhiên thì đều có vấn đề hết, cho nên không phải không chạy chữa do bởi không yêu vợ, không muốn có con với vợ. Anh vẫn nói chỉ cần em sinh 1 hoặc cố 2 đứa thôi cũng được, cho em đỡ mệt. Nhưng phải là tự nhiên cơ, chứ không được ivf!

Nhắc đến chuyện này em càng đau xót hơn, vì nhớ lại ngày xưa anh bảo em anh yêu em nhiều lắm, kể cả sau này em không sinh con được anh vẫn yêu và không rời xa em. Rồi anh hỏi lại nếu anh không sinh con được thì em có bỏ anh không? Ôi nhớ lại bao kỷ niệm mà như xé ruột xé gan!!!

Chuyện làm ăn của anh em cũng hay đưa ra quan điểm, vì anh thích trao đổi vấn đề công việc với em. Em cũng có suy nghĩ như anh hoviba, hay đưa ra ý kiến chồng cần thận trọng, cũng phải biết từ bỏ vì em cảm thấy anh đang mạo hiểm. Nhưng khi ấy anh lại cho là em bàn lùi, không hợp ý anh. Vậy nên em chẳng có tác động gì được về chuyện này cả.

Mà anh ơi, không hiểu sao em vẫn có linh cảm chồng em thay đổi là do hoàn cảnh này đến nhanh và đột ngột quá, nếu chồng 1 lần nữa suy vi, liệu con người ngày xưa có quay trở lại không anh?

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 528 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Chia buồn với bạn, chúc bạn vượt qua giai đoạn này.

Mình hỏi ngoài lề chút, giờ có kinh tế rồi thì vc bạn đã trả khoản vay ngày trước (sổ đỏ) cho bố mẹ bạn chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào anh hoviba,

Anh có thể vui lòng tiếp tục phân tích và đưa ra thêm nhận xét của anh về chồng em không? Em cảm giác anh sẽ đánh giá chính xác được hơn về lối suy nghĩ cũng như tâm địa của chồng em.

Em thực sự có một băn khoăn rất lớn, ấy là sự thay đổi trong tình cảm của chồng. Em cứ nghĩ hoài tại sao ngày xưa anh yêu em nhiều đến thế, lúc nào cũng suy nghĩ và lo lắng cho em. (1) Thậm chí anh còn ngược lại với tất cả mọi người trong gia đình để quyết cưới em làm vợ. Vậy mà chỉ có 1 thời gian ngắn thôi, trong khoảng 2 năm từ ngày sự nghiệp thăng hoa, tình cảm đã thay đổi như vậy? Mà ngày xưa đó có rất nhiều cô gái hơn em về mọi mặt, giàu có xinh đẹp thông minh thành đạt yêu anh, nhưng trái tim anh lại hướng về em, chân thành và hết lòng. Em đã tin rằng đó là bởi sự hòa hợp và đồng điệu trong tâm hồn. Nhưng giờ đây sự thay đổi này khiến em sốc quá...

Về chuyện con cái thì chồng em không giống người bình thường đâu anh. Người ta không sốt sắng thì cũng hợp tác khám xét, đây (2) chồng em từ đầu đến cuối nhất quyết khẳng định mình cực tốt, thậm chí phủ nhận cả kết quả xét nghiệm. Và anh luôn cho rằng con sinh ra không tự nhiên thì đều có vấn đề hết, cho nên không phải không chạy chữa do bởi không yêu vợ, không muốn có con với vợ. Anh vẫn nói chỉ cần em sinh 1 hoặc cố 2 đứa thôi cũng được, cho em đỡ mệt. Nhưng phải là tự nhiên cơ, chứ không được ivf!

Nhắc đến chuyện này em càng đau xót hơn, vì nhớ lại ngày xưa anh bảo em anh yêu em nhiều lắm, kể cả sau này em không sinh con được anh vẫn yêu và không rời xa em. Rồi anh hỏi lại nếu anh không sinh con được thì em có bỏ anh không? (3) Ôi nhớ lại bao kỷ niệm mà như xé ruột xé gan!!!

Chuyện làm ăn của anh em cũng hay đưa ra quan điểm, vì anh thích trao đổi vấn đề công việc với em. Em cũng có suy nghĩ như anh hoviba, hay đưa ra ý kiến chồng cần thận trọng, cũng phải biết từ bỏ vì em cảm thấy anh đang mạo hiểm. Nhưng khi ấy anh lại cho là em bàn lùi, không hợp ý anh. Vậy nên em chẳng có tác động gì được về chuyện này cả.

Mà anh ơi, không hiểu sao em vẫn có linh cảm chồng em thay đổi là do hoàn cảnh này đến nhanh và đột ngột quá, nếu chồng 1 lần nữa suy vi, liệu con người ngày xưa có quay trở lại không anh?

Chào bạn Pura, tôi đã tìm đọc hết những tâm sự và chia sẻ của bạn. Qua đó tôi cũng thấy được có rất nhiều mẹ, nhiều bạn có những lời khuyên rất sắc sảo và thấu đáo. Nhưng có lẽ bạn là một người phụ nữ đúng như bạn đã tự nhận định về mình, bạn quá yêu thương chồng theo một cách có thể nói là tôn thờ thậm trí có thể lụy vì tình.

Ở dòng in đậm số 1, tôi có thể hiểu được tâm trạng là suất phát điểm tình cảm của bạn. Chồng bạn đã vượt qua mọi định kiến để quyết tâm lấy bạn. Đó là điều bất cứ người phụ nữ nào cũng sẽ đề cao tinh thần đó. Cũng không phải người đàn ông nào cũng có thể sẵn lòng làm điều đó vì người mình yêu. Nhưng ... tôi sẽ phân tích tiếp lại quá trình từ lúc các bạn quen nhau trên quan điểm và suy nghĩ của chồng bạn, có thể đúng, có thể sai, mong bạn thông cảm.

Khi anh ta gặp bạn, lúc đó anh ta đã 29 tuổi, đang ở độ tuổi sung sức nhất trên con đường sự nghiệp. Anh ấy đang gặp khó khăn trên con đường đó và cần một người phụ nữ để chia sẻ áp lực về tinh thần. Gặp được bạn, một người phụ nữ nhẹ nhàng, tình cảm, biết chia sẻ và điều quan trọng nhất là luôn tôn thờ và ủng hộ anh ấy hết lòng. Anh ấy đã rất mừng rỡ vì tìm gặp được bạn, nhưng vốn anh ấy là người đặt nặng vấn đề trinh tiết của vợ, nên khi biết bạn đã từng đánh mất điều đó, anh ấy đã hơi thất vọng. Nhưng rồi anh ấy đã bỏ qua điều đó vì anh ấy nhận ra rằng chính tình yêu sâu đậm và không đòi hỏi của bạn xứng đáng để anh ấy tiếp tục mối quan hệ với bạn.

Anh ấy không lấy bạn ngay cũng có thể do nhiều lý do, nhưng theo tôi thì anh ấy đặt nặng vấn đề làm ăn hơn. Anh ấy đã có được một người phụ nữ ở phía sau để hỗ trợ tất cả mọi việc, từ tình cảm, vật chất và giúp giải tỏa áp lực trong cuộc sống. Thậm trí thời điểm bạn đi học ở châu Âu, những gì anh ấy thể hiện cũng chỉ là sự chiếm hữu một cách độc đóan, bởi nếu nghĩ cho người yêu nghĩ cho vợ tương lai thì anh ấy luôn mong bạn được vui vẻ, thỏai mái khi phải sống xa cách gia đình. ===) tôi có thể kết luận lại rằng, đối với một người đàn ông, khi có một người phụ nữ yêu thương mình nhiều như vậy, sẵn sàng hy sinh cái tôi của bản thân để làm mình vui, yêu mình một cách mụ mị và tôn thờ như vậy, đa phần đều sẽ giống chồng của bạn, vượt qua mọi định kiến để lấy bạn làm vợ.

Tôi nhận thấy sau khi lấy bạn, thật sự chồng bạn chưa thật lòng yêu thương bạn. Có thể một phần do tính cách và con người của bạn, bạn cảm thấy những cử chỉ quan tâm, những lời nói yêu thương luôn khiến bạn tự an ủi bản thân rằng anh ấy yêu bạn nhiều. Nhưng người ngoài chỉ qua vài chia sẻ của bạn, họ cũng có thể thấy được tình cảm của chồng bạn dành cho bạn ra sao.

Thứ nhất, khi anh ấy và bạn mãi không có con. Ừ, thì cứ cho là anh ấy với gia đình anh ấy sợ sinh theo phưong pháp IVF là không được tự nhiên, ảnh hưởng đến phát triển của con. Thì lẽ ra, là một người thậtl lòng thương yêu, quan tâm và lo lắng tới cảm xúc của bạn. Anh ấy phải chia sẻ và động viên bạn, cả hai cùng sốt sắng tìm hiểu thật kỹ càng ở những bệnh viện uy tín. Ít nhiều điều đó thể hiện sự quan tâm và trách nhiệm tới vợ con, gia đình.

Đáng tiếc là anh ấy không làm vậy và như ở dòng in đậm số 2, đấy chẳng qua là cách anh ấy phủ nhận những trách nhiệm đối với bạn mà thôi. Có khi anh ấy đã làm xét nghiệm trước cả khi quen biết bạn thì sao, điều gì cũng có thể là giả thuyết đúng không bạn. Và điều quan trọng nhất mà ai cũng nhìn thấy anh ấy không thật lòng với bạn khi mà anh ấy lén lút quan hệ với người phụ nữ khác sau lưng bạn.

Cứ cho là như bạn nghĩ, vì bạn không sinh con cho anh ấy được, nên anh ấy phải đi tìm người sinh hộ. Nhưng ... lại chữ nhưng nữa, nếu anh ấy là người chồng yêu thương và biết nghĩ đến cảm xúc của bạn, anh ấy sẽ bàn bạc với bạn về vấn đề sinh con. Đằng nào anh ấy cũng muốn tìm người đẻ hộ, vậy tại sao anh ấy lại không trao đổi với bạn. Quen biết bạn cách đây 6 năm, làm vợ chồng cùng chung sống 3 năm, anh ấy thừa hiểu bạn rộng lượng ra sao, nhưng anh ấy vẫn cố tình lừa dối bạn. Không những thế anh ấy lừa dối cả mẹ của con anh ấy nữa. =====) qua những điều trên, là đàn ông với nhau, nhưng thật lòng tôi nhận thấy anh ấy luôn có những tính tóan khi chung sống với bạn.

Có thể những điều tôi nói không hẳn là đúng, bởi tôi chỉ là người ngòai, cũng chỉ suy sét qua những gi bạn chia sẻ trên đây. Nhưng thực tế, để nói những lời nịnh nọt, tốt đẹp lấy lòng phụ nữ thì thằng đàn ông nào cũng làm được. Cái quan trọng là thằng đàn ông phải lấy hành động để chứng minh trách nhiệm của một người chồng trong gia đình.

Dòng in đậm số 3, tôi mong bạn hãy sống cho hiện tại và mong ước của tương lai. Quá khứ chỉ là những sự việc chúng ta nhìn lại để đánh dấu những thay đổi của bản thân. Tốt lên hay xấu đi, đó là do chính chúng ta quyết định ở ngày hôm nay.

Hy vọng tuy tôi viết hơi lan man, nhưng phần nào mong bạn hiểu thêm được những vấn đề khác ở những cái nhìn và góc độ khác nhau.

Chúc bạn và gia đình có được ngày lễ ý nghĩa và vui vẻ.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 613 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Chào bạn Pura, tôi đã tìm đọc hết những tâm sự và chia sẻ của bạn. Qua đó tôi cũng thấy được có rất nhiều mẹ, nhiều bạn có những lời khuyên rất sắc sảo và thấu đáo. Nhưng có lẽ bạn là một người phụ nữ đúng như bạn đã tự nhận định về mình, bạn quá yêu thương chồng theo một cách có thể nói là tôn thờ thậm trí có thể lụy vì tình.

Ở dòng in đậm số 1, tôi có thể hiểu được tâm trạng là suất phát điểm tình cảm của bạn. Chồng bạn đã vượt qua mọi định kiến để quyết tâm lấy bạn. Đó là điều bất cứ người phụ nữ nào cũng sẽ đề cao tinh thần đó. Cũng không phải người đàn ông nào cũng có thể sẵn lòng làm điều đó vì người mình yêu. Nhưng ... tôi sẽ phân tích tiếp lại quá trình từ lúc các bạn quen nhau trên quan điểm và suy nghĩ của chồng bạn, có thể đúng, có thể sai, mong bạn thông cảm.

Khi anh ta gặp bạn, lúc đó anh ta đã 29 tuổi, đang ở độ tuổi sung sức nhất trên con đường sự nghiệp. Anh ấy đang gặp khó khăn trên con đường đó và cần một người phụ nữ để chia sẻ áp lực về tinh thần. Gặp được bạn, một người phụ nữ nhẹ nhàng, tình cảm, biết chia sẻ và điều quan trọng nhất là luôn tôn thờ và ủng hộ anh ấy hết lòng. Anh ấy đã rất mừng rỡ vì tìm gặp được bạn, nhưng vốn anh ấy là người đặt nặng vấn đề trinh tiết của vợ, nên khi biết bạn đã từng đánh mất điều đó, anh ấy đã hơi thất vọng. Nhưng rồi anh ấy đã bỏ qua điều đó vì anh ấy nhận ra rằng chính tình yêu sâu đậm và không đòi hỏi của bạn xứng đáng để anh ấy tiếp tục mối quan hệ với bạn.

Anh ấy không lấy bạn ngay cũng có thể do nhiều lý do, nhưng theo tôi thì anh ấy đặt nặng vấn đề làm ăn hơn. Anh ấy đã có được một người phụ nữ ở phía sau để hỗ trợ tất cả mọi việc, từ tình cảm, vật chất và giúp giải tỏa áp lực trong cuộc sống. Thậm trí thời điểm bạn đi học ở châu Âu, những gì anh ấy thể hiện cũng chỉ là sự chiếm hữu một cách độc đóan, bởi nếu nghĩ cho người yêu nghĩ cho vợ tương lai thì anh ấy luôn mong bạn được vui vẻ, thỏai mái khi phải sống xa cách gia đình. ===) tôi có thể kết luận lại rằng, đối với một người đàn ông, khi có một người phụ nữ yêu thương mình nhiều như vậy, sẵn sàng hy sinh cái tôi của bản thân để làm mình vui, yêu mình một cách mụ mị và tôn thờ như vậy, đa phần đều sẽ giống chồng của bạn, vượt qua mọi định kiến để lấy bạn làm vợ.

Tôi nhận thấy sau khi lấy bạn, thật sự chồng bạn chưa thật lòng yêu thương bạn. Có thể một phần do tính cách và con người của bạn, bạn cảm thấy những cử chỉ quan tâm, những lời nói yêu thương luôn khiến bạn tự an ủi bản thân rằng anh ấy yêu bạn nhiều. Nhưng người ngoài chỉ qua vài chia sẻ của bạn, họ cũng có thể thấy được tình cảm của chồng bạn dành cho bạn ra sao.

Thứ nhất, khi anh ấy và bạn mãi không có con. Ừ, thì cứ cho là anh ấy với gia đình anh ấy sợ sinh theo phưong pháp IVF là không được tự nhiên, ảnh hưởng đến phát triển của con. Thì lẽ ra, là một người thậtl lòng thương yêu, quan tâm và lo lắng tới cảm xúc của bạn. Anh ấy phải chia sẻ và động viên bạn, cả hai cùng sốt sắng tìm hiểu thật kỹ càng ở những bệnh viện uy tín. Ít nhiều điều đó thể hiện sự quan tâm và trách nhiệm tới vợ con, gia đình.

Đáng tiếc là anh ấy không làm vậy và như ở dòng in đậm số 2, đấy chẳng qua là cách anh ấy phủ nhận những trách nhiệm đối với bạn mà thôi. Có khi anh ấy đã làm xét nghiệm trước cả khi quen biết bạn thì sao, điều gì cũng có thể là giả thuyết đúng không bạn. Và điều quan trọng nhất mà ai cũng nhìn thấy anh ấy không thật lòng với bạn khi mà anh ấy lén lút quan hệ với người phụ nữ khác sau lưng bạn.

Cứ cho là như bạn nghĩ, vì bạn không sinh con cho anh ấy được, nên anh ấy phải đi tìm người sinh hộ. Nhưng ... lại chữ nhưng nữa, nếu anh ấy là người chồng yêu thương và biết nghĩ đến cảm xúc của bạn, anh ấy sẽ bàn bạc với bạn về vấn đề sinh con. Đằng nào anh ấy cũng muốn tìm người đẻ hộ, vậy tại sao anh ấy lại không trao đổi với bạn. Quen biết bạn cách đây 6 năm, làm vợ chồng cùng chung sống 3 năm, anh ấy thừa hiểu bạn rộng lượng ra sao, nhưng anh ấy vẫn cố tình lừa dối bạn. Không những thế anh ấy lừa dối cả mẹ của con anh ấy nữa. =====) qua những điều trên, là đàn ông với nhau, nhưng thật lòng tôi nhận thấy anh ấy luôn có những tính tóan khi chung sống với bạn.

Có thể những điều tôi nói không hẳn là đúng, bởi tôi chỉ là người ngòai, cũng chỉ suy sét qua những gi bạn chia sẻ trên đây. Nhưng thực tế, để nói những lời nịnh nọt, tốt đẹp lấy lòng phụ nữ thì thằng đàn ông nào cũng làm được. Cái quan trọng là thằng đàn ông phải lấy hành động để chứng minh trách nhiệm của một người chồng trong gia đình.

Dòng in đậm số 3, tôi mong bạn hãy sống cho hiện tại và mong ước của tương lai. Quá khứ chỉ là những sự việc chúng ta nhìn lại để đánh dấu những thay đổi của bản thân. Tốt lên hay xấu đi, đó là do chính chúng ta quyết định ở ngày hôm nay.

Hy vọng tuy tôi viết hơi lan man, nhưng phần nào mong bạn hiểu thêm được những vấn đề khác ở những cái nhìn và góc độ khác nhau.

chị chủ top à,anh hoviba phân tích rất rõ ràng,cụ thể,rất hợp tình hợp lý nữa.Anh ấy là đàn ông nên sẽ hiểu rõ tâm lý đàn ông hơn.Chị hãy suy nghĩ thật kỹ các góp ý của anh hoviba nha.Suy cho cũng cũng chỉ có phụ nữ làm khổ phụ nữ. Em nghe đâu đó có câu "con gái là chúa biện minh cho người yêu".
    Em nói điều này có thể khiến chị đau lòng nhưng em thấy chồng chị chỉ ích kỷ,nghĩ đến lợi ích bản thân và ko yêu thương chị nhiều như chị đang tưởng tượng đâu.Hãy nhìn vào thực tế,đừng tự huyễn hoặc bản thân,đừng tôn thờ chồng như thế nữa.Chị càng như vậy thì giá trị của chị trong mắt chồng chị ngày càng giảm thôi.Vì chồng chị biết chị tôn thờ chồng như thế nên mới có những thái độ như vậy,vì chồng chị biết chồng chị có đối xử tệ với chị thế nào chị cũng sẽ ko bỏ chồng đâu.
    Tự nhiên em có suy nghĩ nếu chồng chị giết chị,mà may mắn chị ko chết thì chị cũng sẽ tìm ra lý do kiểu như "anh vẫn yêu chị nhưng vì chị abc gì đó nên anh mới thế" quá.Và rồi sau đó chị lại tôn thờ chồng chị như ko có chuyện gì xảy ra phải ko?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Xin cảm ơn anh hoviba, em cảm thấy những phân tích của anh có lẽ là chính xác... Em nhớ lại, chồng em luôn bảo em anh ấy là người cổ điển, và anh ấy thích những người phụ nữ truyền thống có tính hy sinh, rộng lượng, vị tha, những người hết lòng vì chồng con và gia đình. Đàn ông có lẽ nhìn chung đều thích những tính cách này ở người vợ của mình đúng không anh? Tuy nhiên sự khác biệt ở chỗ, người đàn ông ích kỷ thì chỉ cần tìm thấy người phụ nữ như vậy để hy sinh cho mình, vì mình mà thôi. Sự rung động của trái tim đó cũng chỉ dựa trên sự thỏa mãn tính ích kỷ, cầu lợi cho bản thân. Vì cô có lợi ích (vật chất, tinh thần...) cho tôi nên tôi gắn bó với cô. Cô yêu tôi thì cô phải từ bỏ bản thân mình mà dành tất cả cho tôi, theo ý của tôi. Nếu cô không làm được vậy thì tôi cũng không cần cô nữa. Chính vì vậy, em đã mất gần hết tất cả sau khi gắn bó với chồng, và cô gái kia cũng bảo mới quen anh ta mấy tháng cô ta cũng đang dần đánh mất bản thân và công việc.

Đó cho nên có lẽ chồng em trước mắt vẫn chưa muốn bỏ vợ vì chưa gặp được cô gái nào có thể yêu anh ta đến quên bản thân, sẵn sàng làm tất cả vì anh ta mà không nghĩ gì cho mình. Cô gái anh ta chọn để gửi con, có lẽ cũng là người tử tế, ăn học đàng hoàng như anh ta nói, nhưng cô ta còn trẻ, và có thể cô ta sẽ không chấp nhận sống hy sinh cho anh ta và gia đình anh ta nên anh ta chưa phụ bạc vợ mà muốn cả 2 cùng lúc để đạt được những mục đích của mình.

Có lẽ đối với chồng em, phụ nữ bên mình cũng chỉ là để phục vụ cho các mục đích và lợi ích trong cuộc sống của anh ta mà thôi. Nếu em sinh con được, anh ta sẽ không cần ra ngoài gửi con, nhưng đến khi vợ không đáp ứng được nhu cầu nào đó (vd sex) thì anh ta lại ra ngoài kiếm thứ mình cần thôi, chứ đâu nghĩ đến cảm xúc và tâm lý, tinh thần của vợ.

Ôi, thật buồn cho người, thật buồn cho đời!

Vậy mà lúc nào em cũng nghĩ cho chồng, lo cho chồng. Trong lòng lúc nào cũng canh cánh vì thấy chồng vất vả, áp lực, vì thấy chồng xót thương cha mẹ, vì nghĩ đến tình trạng sức khỏe của chồng. Em chỉ muốn nói thêm, chồng em thể chất và sức khỏe đều yếu, nghiện thuốc nặng nên gầy mòn, xương cốt bắt đầu thoái hóa, và phổi của chồng thì cả gia đình đều lo rằng sau này sẽ mắc ung thư vì từ gần chục năm về trước đã có biểu hiện xấu rồi. Em gần như đã xác định 10, 15 năm nữa phải chăm sóc chồng như 1 bệnh nhân tại gia rồi. Lúc nào cũng chỉ thương chồng và lo cho chồng mà thôi.

Thật sự em là người muốn sống nghĩa tình, chung thủy, có thể hy sinh vì chồng và gia đình chồng, nhưng một bàn tay vỗ không nên kêu, mình nghĩa tình chồng cũng phải tình nghĩa mới là. Làm được hay không tuy quan trọng nhưng quan trọng nhất vẫn phải có cái tâm trước hết. Gia đình chồng đều có tâm tốt, đó là vì sao em đã tin tưởng chồng có cùng truyền thống đó của gia đình. Nhưng có lẽ em đã sai. Chồng em có lẽ vốn dĩ tâm không tốt như anh đã thể hiện với em suốt bao năm. Có lẽ đó là vì hoàn cảnh thay đổi đã bộc lộ con người thật của anh chăng?

Em muốn dành thêm khoảng thời gian 1, 2 năm tới để quan sát, kiểm nghiệm những phát hiện này về chồng, cũng là để có thời gian giải quyết vấn đề tiền nong trả lại cho bố mẹ, gia đình em và thu vén cho bản thân cả về tiền bạc và công việc. Nếu như chồng thật sự là con người ích kỷ và tệ bạc như này, thì thật không xứng đáng để mình nặng lòng nữa. Em chỉ lo mình đánh giá sai về chồng, vì chồng là người phức tạp, khó hiểu thôi, chứ nếu không cũng không có gì đáng để mình níu kéo, giữ gìn, vun đắp.

Xin cảm ơn những chia sẻ của anh hoviba và cũng xin chúc anh và gia đình sức khỏe và bình an!

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhphuckhotim2403 Xem bài viết
    chị chủ top à,anh hoviba phân tích rất rõ ràng,cụ thể,rất hợp tình hợp lý nữa.Anh ấy là đàn ông nên sẽ hiểu rõ tâm lý đàn ông hơn.Chị hãy suy nghĩ thật kỹ các góp ý của anh hoviba nha.Suy cho cũng cũng chỉ có phụ nữ làm khổ phụ nữ. Em nghe đâu đó có câu "con gái là chúa biện minh cho người yêu".
    Em nói điều này có thể khiến chị đau lòng nhưng em thấy chồng chị chỉ ích kỷ,nghĩ đến lợi ích bản thân và ko yêu thương chị nhiều như chị đang tưởng tượng đâu.Hãy nhìn vào thực tế,đừng tự huyễn hoặc bản thân,đừng tôn thờ chồng như thế nữa.Chị càng như vậy thì giá trị của chị trong mắt chồng chị ngày càng giảm thôi.Vì chồng chị biết chị tôn thờ chồng như thế nên mới có những thái độ như vậy,vì chồng chị biết chồng chị có đối xử tệ với chị thế nào chị cũng sẽ ko bỏ chồng đâu.
    Tự nhiên em có suy nghĩ nếu chồng chị giết chị,mà may mắn chị ko chết thì chị cũng sẽ tìm ra lý do kiểu như "anh vẫn yêu chị nhưng vì chị abc gì đó nên anh mới thế" quá.Và rồi sau đó chị lại tôn thờ chồng chị như ko có chuyện gì xảy ra phải ko?
    Không đâu em ơi. Chị cũng đọc rất kỹ các phân tích của mọi người, đặc biệt là anh hoviba rồi. Yêu và hết lòng vì người mình yêu nó là bản tính của chị rồi em, nhưng chỉ khi người đó xứng đáng thôi em.

Chị bình thường cũng không đến nỗi không hiểu người khác là như thế nào, nhưng vì case của chồng chị, anh ấy là người cổ quái, tính cách khá lập dị, có nhiều khía cạnh phức tạp và không thông thường, cho nên chị hay "bênh" anh ấy trước những chỉ trích mà thôi.

Em biết không, anh ấy là người vô cùng khó hiểu, phức tạp, nhiều lúc cực kỳ mưu mô, tính toán, nhưng có những lúc lại suy nghĩ đơn giản, trong sáng và rất thương người. Có lẽ chồng chị đa nhân cách quá. Mà có 1 điều đó là anh luôn chia sẻ các suy nghĩ của anh với chị, kể cả các mưu mô, thủ đoạn trong làm ăn hay những tâm tư rất giàu nhân văn về con người và cuộc sống làm chị xúc động. Đó là lý do tại sao chị tin tưởng ở anh đến thế, vì thấy anh tâm sự thể hiện 1 con người sống chân thành, có tâm.

Khi bọn chị còn đang yêu nhau, thậm chí tới bây giờ, gia đình chị vẫn đánh giá anh là người ghê gớm, sắc sảo và không chân thành. Chị bảo vệ anh vì tin vào cảm nhận anh là người tốt, mặc dù hành động của anh không chứng minh được nhận định của chị.
    Rồi 2 năm trở lại đây, anh trai chị làm cùng chồng chị, hôm trước cũng nói với chị thế này:

"Suốt 2 năm qua anh cũng quan sát và phân tích D (tên chồng chị) và thấy nó không phải đứa tệ bạc hay lừa gạt đâu, nó cũng là người tử tế thôi. Nhưng nhà mình không hiểu nó vì nó không chịu hành động. Anh cho là nó làm như thế này đúng là cũng vì bất đắc dĩ thôi, hoàn cảnh của nó cũng khó. Chuyện đã xảy ra, thôi cốt yếu để xem nó cư xử với mày thế nào. Anh thì vẫn cho nó sẽ không tệ bạc với mày, nhưng đấy là trong hoàn cảnh tài chính ổn. Còn nếu không thì nó phải nghĩ đến con nó trước tiên."

Còn chồng chị thì chính xác mẫu đàn ông thích làm cây tùng cây bách chở che cho tất cả em ơi. Chị càng lụy tình anh ấy càng thích. Thậm chí nếu chị mà dở hơi đi tự vẫn (hụt) vì anh thì chắc anh sẽ sướng lắm ấy. Anh mà làm chị điên tình được, chắc anh sẽ gắn bó suốt đời với chị mất. Chắc vì thế mà chị yêu anh nhiều đến thế, cả 2 đáp ứng được nhu cầu tình cảm không giống ai như vậy...

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Trùng......
    • 613 Bài viết

• 706 Được cảm ơn

Không đâu em ơi. Chị cũng đọc rất kỹ các phân tích của mọi người, đặc biệt là anh hoviba rồi. Yêu và hết lòng vì người mình yêu nó là bản tính của chị rồi em, nhưng chỉ khi người đó xứng đáng thôi em.

Chị bình thường cũng không đến nỗi không hiểu người khác là như thế nào, nhưng vì case của chồng chị, anh ấy là người cổ quái, tính cách khá lập dị, có nhiều khía cạnh phức tạp và không thông thường, cho nên chị hay "bênh" anh ấy trước những chỉ trích mà thôi.

Em biết không, anh ấy là người vô cùng khó hiểu, phức tạp, nhiều lúc cực kỳ mưu mô, tính toán, nhưng có những lúc lại suy nghĩ đơn giản, trong sáng và rất thương người. Có lẽ chồng chị đa nhân cách quá. Mà có 1 điều đó là anh luôn chia sẻ các suy nghĩ của anh với chị, kể cả các mưu mô, thủ đoạn trong làm ăn hay những tâm tư rất giàu nhân văn về con người và cuộc sống làm chị xúc động. Đó là lý do tại sao chị tin tưởng ở anh đến thế, vì thấy anh tâm sự thể hiện 1 con người sống chân thành, có tâm.

Khi bọn chị còn đang yêu nhau, thậm chí tới bây giờ, gia đình chị vẫn đánh giá anh là người ghê gớm, sắc sảo và không chân thành. Chị bảo vệ anh vì tin vào cảm nhận anh là người tốt, mặc dù hành động của anh không chứng minh được nhận định của chị.
    Rồi 2 năm trở lại đây, anh trai chị làm cùng chồng chị, hôm trước cũng nói với chị thế này:

"Suốt 2 năm qua anh cũng quan sát và phân tích D (tên chồng chị) và thấy nó không phải đứa tệ bạc hay lừa gạt đâu, nó cũng là người tử tế thôi. Nhưng nhà mình không hiểu nó vì nó không chịu hành động. Anh cho là nó làm như thế này đúng là cũng vì bất đắc dĩ thôi, hoàn cảnh của nó cũng khó. Chuyện đã xảy ra, thôi cốt yếu để xem nó cư xử với mày thế nào. Anh thì vẫn cho nó sẽ không tệ bạc với mày, nhưng đấy là trong hoàn cảnh tài chính ổn. Còn nếu không thì nó phải nghĩ đến con nó trước tiên."

Còn chồng chị thì chính xác mẫu đàn ông thích làm cây tùng cây bách chở che cho tất cả em ơi. Chị càng lụy tình anh ấy càng thích. Thậm chí nếu chị mà dở hơi đi tự vẫn (hụt) vì anh thì chắc anh sẽ sướng lắm ấy. Anh mà làm chị điên tình được, chắc anh sẽ gắn bó suốt đời với chị mất. Chắc vì thế mà chị yêu anh nhiều đến thế, cả 2 đáp ứng được nhu cầu tình cảm không giống ai như vậy...

Hic.Đúng là 2 anh chị ko giống ai thật. Mà chị suy nghĩ như vậy em cũng mừng.Mà nói thật chứ em thấy chị khổ quá trời.
    Em có đọc 1 bài báo ông chồng ghen tuông ép vợ uống thuốc sâu suýt chết,đã vậy ông chồng còn ko có ý hối cãi,còn cho việc đó là bình thường thế mà chị vợ còn nói đc là "có chết em cũng ko bỏ anh và con".Nghe mà sợ thật.
    Nhưng nghe chị nói em thấy yên tâm rồi.Ít nhất chị ko mù quáng bằng chị kia.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhphuckhotim2403 Xem bài viết
    Hic.Đúng là 2 anh chị ko giống ai thật. Mà chị suy nghĩ như vậy em cũng mừng.Mà nói thật chứ em thấy chị khổ quá trời.
    Em có đọc 1 bài báo ông chồng ghen tuông ép vợ uống thuốc sâu suýt chết,đã vậy ông chồng còn ko có ý hối cãi,còn cho việc đó là bình thường thế mà chị vợ còn nói đc là "có chết em cũng ko bỏ anh và con".Nghe mà sợ thật.
    Nhưng nghe chị nói em thấy yên tâm rồi.Ít nhất chị ko mù quáng bằng chị kia.
    Em ơi, chị có thể suy nghĩ rất tỉnh táo, nhưng con tim nhức nhối nhiều khi lại điều khiển hành động mù quáng...

Chị hy vọng dần dần có thời gian để tách ra thế này, mình sẽ cứng cỏi, mạnh mẽ hơn và không rơi vào tình huống bi kịch. Nhưng chị cũng không dám chắc em ơi. Có những lúc chị nghĩ anh mà phụ bạc chị, chị sẽ bắn anh trước rồi tự tử luôn. Có lúc chị cũng thấy sợ nếu mình không giải thoát từ trong tâm được thì sẽ nghĩ quẩn mất....

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn Pura, qua những gì bạn vừa chia sẻ, tôi rất mừng. Vì thật ra bạn đã hiểu vấn đề này lâu rồi nhưng trách nhiệm của một người vợ, người phụ nữ của gia đình đã khiến bạn tự cam chịu, nhưng giờ bạn đã dám đối diện với nó. Như tôi đã từng nói, không gì là không thể, không có gì là tuyệt đối và cũng không bao giờ là muộn. Không ai trong chúng tôi muốn bạn bị tổn thương cả, chỉ mong bạn vượt qua được chính bản thân mình để nhìn nhận sự việc một cách bình thường như vốn nó phải như vậy.

Hãy tĩnh lặng và suy nghĩ lại mọi việc, nhưng đừng sống với quá khứ, hãy nhìn sự việc của hiện tại để đánh giá tình hình và từ từ đưa ra quyết định hợp lý nhất cho mình.

Ngòai ra tôi cũng muốn chia sẻ thêm với bạn đôi điều. Cách đây 5 năm, tôi từng nghĩ mình đã có những gì mình đeo đuổi bao năm nay, nhưng rồi vì lòng tham mà tôi mạo hiểm đầu tư vào lĩnh vực xây dựng để rồi sau mấy năm thì thất bại. Tôi từng rơi vào khủng hỏang về tinh thần, cảm thấy óan trách bản thân, ngay cả vợ mình tôi cũng cảm thấylà gánh nặng, không chia sẻ được với tôi. Chính lúc đó, khi mà tôi đang tự tách biệt mình ra khỏi các mối quan hệ trong gia đình, em trai tôi, cũng bằng tuổi bạn, đã âm thầm giúp đỡ tôi. Bố mẹ và em trai tôi luôn động viên khích lệ tôi để vượt qua thời điểm đó. Đến bây giờ tôi nhận thấy rằng, những lời động viên, những lời nói ngon ngọt là tốt, nhưng nó không ý nghĩa bằng những hành động thầm lặng, những sự giúp đỡ quan tâm kín đáo mà mọi người dành cho mình. Tất nhiên không thể so sánh tình cảm vợ chồng với tình thân ruột thịt. Nhưng trong cuộc sống, chúng ta nên trân trọng những lời góp ý thẳng thắn của người thân.

Thật ra tôi cũng rất cân nhắc trước khi viết những lời góp ý, hay chia sẻ quan điểm của mình trên diễn đàn, vì sợ rằng có thể những điều mình viết ra làm tổn thương ai đó. Nhưng rồi tôi vẫn quyết định viết ra những suy nghĩ của mình mỗi khi đọc được những điều mà mình cảm thấy có thể chia sẻ được. Coi như một hình thức thư giãn và học hỏi cách sống cho bản thân.

Hãy gạt bỏ những áp đặt vô hình lên chính mình, bạn sẽ thấy cuộc sống nhẹ nhàng và ý nghĩa hơn.

Chúc bạn mạnh mẽ và sáng suốt hơn nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 314 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Chào bạn Pura, qua những gì bạn vừa chia sẻ, tôi rất mừng. Vì thật ra bạn đã hiểu vấn đề này lâu rồi nhưng trách nhiệm của một người vợ, người phụ nữ của gia đình đã khiến bạn tự cam chịu, nhưng giờ bạn đã dám đối diện với nó. Như tôi đã từng nói, không gì là không thể, không có gì là tuyệt đối và cũng không bao giờ là muộn. Không ai trong chúng tôi muốn bạn bị tổn thương cả, chỉ mong bạn vượt qua được chính bản thân mình để nhìn nhận sự việc một cách bình thường như vốn nó phải như vậy.

Hãy tĩnh lặng và suy nghĩ lại mọi việc, nhưng đừng sống với quá khứ, hãy nhìn sự việc của hiện tại để đánh giá tình hình và từ từ đưa ra quyết định hợp lý nhất cho mình.

Ngòai ra tôi cũng muốn chia sẻ thêm với bạn đôi điều. Cách đây 5 năm, tôi từng nghĩ mình đã có những gì mình đeo đuổi bao năm nay, nhưng rồi vì lòng tham mà tôi mạo hiểm đầu tư vào lĩnh vực xây dựng để rồi sau mấy năm thì thất bại. Tôi từng rơi vào khủng hỏang về tinh thần, cảm thấy óan trách bản thân, ngay cả vợ mình tôi cũng cảm thấylà gánh nặng, không chia sẻ được với tôi. Chính lúc đó, khi mà tôi đang tự tách biệt mình ra khỏi các mối quan hệ trong gia đình, em trai tôi, cũng bằng tuổi bạn, đã âm thầm giúp đỡ tôi. Bố mẹ và em trai tôi luôn động viên khích lệ tôi để vượt qua thời điểm đó. Đến bây giờ tôi nhận thấy rằng, những lời động viên, những lời nói ngon ngọt là tốt, nhưng nó không ý nghĩa bằng những hành động thầm lặng, những sự giúp đỡ quan tâm kín đáo mà mọi người dành cho mình. Tất nhiên không thể so sánh tình cảm vợ chồng với tình thân ruột thịt. Nhưng trong cuộc sống, chúng ta nên trân trọng những lời góp ý thẳng thắn của người thân.

Thật ra tôi cũng rất cân nhắc trước khi viết những lời góp ý, hay chia sẻ quan điểm của mình trên diễn đàn, vì sợ rằng có thể những điều mình viết ra làm tổn thương ai đó. Nhưng rồi tôi vẫn quyết định viết ra những suy nghĩ của mình mỗi khi đọc được những điều mà mình cảm thấy có thể chia sẻ được. Coi như một hình thức thư giãn và học hỏi cách sống cho bản thân.

Hãy gạt bỏ những áp đặt vô hình lên chính mình, bạn sẽ thấy cuộc sống nhẹ nhàng và ý nghĩa hơn.

Chúc bạn mạnh mẽ và sáng suốt hơn nữa.
    Xin cảm ơn những chia sẻ rất chân thành của anh hoviba.

Người ta nói "tính cách tạo nên số phận" quả thật đúng. Vì quá mềm yếu, vì quá yêu, chiều người khác mà bỏ bê bản thân, giờ đây nhìn lại em cảm thấy mình đang phải trả giá. Khi đang còn tuổi trẻ, cơ hội sự nghiệp và cuộc đời đang rộng mở, lại vì nghe lời chồng, em bỏ bê phát triển sự nghiệp để quan tâm, chăm sóc, chiều chuộng chồng, nghe lời chồng theo hướng làm người phụ nữ của gia đình để chồng che chở bởi vì chồng luôn hoạch định 1 tương lai 2 vợ chồng sống thủy chung son sắt hết lòng vì nhau. Để rồi giờ đây, khi chồng thay lòng đổi dạ, em gần như tay trắng làm lại từ đầu, ở tuổi bắt đầu toan về già. Anh tuy nói không bao giờ là muộn nhưng em thật sự cảm thấy bế tắc... Cảm giác như mình bị người ta "vắt chanh bỏ vỏ" vậy...

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nói thật đúng, mình 84 , lấy chồng đc 8 năm , có 1 cháu trai 3 tuổi, và giờ đang đứng trc ngưỡng cửa quyết định cho hôn nhân của mình sau bao cố gắng nhưng ko tìm đc nối thoát.
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5