TIN TÀI TRỢ.

Nỗi buồn nàng dâu

• 32.4K Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mc m noi voi m the nayluc ba noi minh nhung m ko phai vay minh noi me oi con ko lam the) me noi dung hay sai thi con hay chi nghe va de trong long.m tui than lam chong m dung do ko noi gi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 116 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

từ ngày lấy chồng em đã thấy quá thấm thía 1 điều: mẹ chồng ko bao giờ coi mình như con gái được đâu bà nào tốt, biết điều thì cuộc sống dễ chịu tí, còn bà nào ghê gớm, kèn cựa nọ kia thì chỉ muốn hành cho con dâu tới bến thì thôi. mẹ chồng em nhận xét khách quan thì có thể dc coi là ổn, nhưng mở miệng ra vẫn là con gái bà, con gái bà thích cái này ghét cái kia, con dâu thích cái gì có khi chả bao giờ biết, họa hoằn lắm rồi thì là họ không biết thương con dâu đâu, con dâu càng làm nhiều càng chịu khó thì họ càng vui, đâu như bố mẹ mình, lo mình mệt, lo mình thế nọ thế kia. nhưng em cũng chả đòi hỏi cao, chỉ cần bà làm trọn phận mẹ chồng, em làm tròn đạo con dâu - có đi có lại, sống tôn trọng nhau, thế là dc. chứ em tự thấy em chả có nghĩa vụ gì với bme chồng, đấy là nghĩa vụ của chồng em thôi, nghĩa vụ của em là với con và với bố mẹ em chứ!. ghét nhất cái kiểu các bà mẹ chồng tưởng mình là vương là tướng trước con dâu, cho mình cái quyền thế lọ thế chai, bắt con dâu phải nghĩa vụ thế nọ thế kia? hờ hờ, con dâu nợ gì nhà các bà à? tự dưng có người về cơm nước, việc nhà rồi chăm sóc mình, đẻ cháu cho, không cảm ơn thì thôi lại còn dở quẻ. cái thời con dâu nhịn nhục đó xa lắm rồi, các bà cứ ghê gớm đi rồi ở 1 mình, sau này già chả có ai chăm sóc
    Khi cô đơn, em nhớ ai?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 604 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

E cũng bị stress sau sinh do bố me chồng đây ah. E ít sữa lại ko ăn đc mấy, con quấy khóc thế mà bmc chả thông cảm lại còn nói lắm. Suốt ngày táng xuống đầu e là ít sữa thế này thế kia, e ngồi ăn cũng nói. E fai nuốt nc mắt để chờ đầy tháng xin về ngoại các chị ạ.

E ít nói thì bảo e mặt mày xưng xỉa, khinh thường bme chồng. Phải nói thêm là trc đây e quý bmc lắm. Ngta nói "xa thì thơm, gần thì thối" quả ko sai.

Đã thế hôm nọ e cho cháu về chơi. Ô bà mặt mày nặng nhẹ. Còn nói í đuỏio khéo về ngoại cho mát nữa chứ. Ô cho tiền mà bag giật tay lại. Nghĩ bà giáo viên về hưu mà ứng xử kém quá. Haiz.

3w nay e chả gọi cho ai cả. Ô bà thích thì gọi hỏi thăm cháu. Ko thì thôi. E kệ. Sắp tới trc khi đi Hn e quay lại ở 1w. Mà e đang lo. Liệu có như hồi e mới đẻ ko. E ko dám nghĩ.

Nói thêm cho các chị. Mới 10d e sút 15kg (bgio cả con ạ). Chồng thì cuối tuần mới về.

Đang ở ngoại sung sướng. E thật chả muốn về đấy.
    comment by WTT mobile view
    • 604 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YoungestDaughter Xem bài viết
    từ ngày lấy chồng em đã thấy quá thấm thía 1 điều: mẹ chồng ko bao giờ coi mình như con gái được đâu bà nào tốt, biết điều thì cuộc sống dễ chịu tí, còn bà nào ghê gớm, kèn cựa nọ kia thì chỉ muốn hành cho con dâu tới bến thì thôi. mẹ chồng em nhận xét khách quan thì có thể dc coi là ổn, nhưng mở miệng ra vẫn là con gái bà, con gái bà thích cái này ghét cái kia, con dâu thích cái gì có khi chả bao giờ biết, họa hoằn lắm rồi thì là họ không biết thương con dâu đâu, con dâu càng làm nhiều càng chịu khó thì họ càng vui, đâu như bố mẹ mình, lo mình mệt, lo mình thế nọ thế kia. nhưng em cũng chả đòi hỏi cao, chỉ cần bà làm trọn phận mẹ chồng, em làm tròn đạo con dâu - có đi có lại, sống tôn trọng nhau, thế là dc. chứ em tự thấy em chả có nghĩa vụ gì với bme chồng, đấy là nghĩa vụ của chồng em thôi, nghĩa vụ của em là với con và với bố mẹ em chứ!. ghét nhất cái kiểu các bà mẹ chồng tưởng mình là vương là tướng trước con dâu, cho mình cái quyền thế lọ thế chai, bắt con dâu phải nghĩa vụ thế nọ thế kia? hờ hờ, con dâu nợ gì nhà các bà à? tự dưng có người về cơm nước, việc nhà rồi chăm sóc mình, đẻ cháu cho, không cảm ơn thì thôi lại còn dở quẻ. cái thời con dâu nhịn nhục đó xa lắm rồi, các bà cứ ghê gớm đi rồi ở 1 mình, sau này già chả có ai chăm sóc
    Ôi chao chị ơi. Mẹ chồng e cũnv thế đây. Cứ bảo con dâu phải phục vụ nhà chồng. Có đẻ e ra nuôi e đc ngày nào đâu mà bảo e phục vụ. Coi nhau chả ra cái chó gì thì e xin lỗi nhá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 45 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

chẳng biết bạn đáng trách hay đáng thương nữa.không hiểu sao tiền cưới của 2vc lại để mẹ chồng cầm là như nào nhỉ?, có mỗi ít vốn liếng để làm ăn sau này, còn không biết giữ hay nói chung là bạn k giữ nổi thì còn làm được gì nữa,( đọc phần này mà thấy ức chế), rồi bạn nói là giáo viên tất cả quyền đều nắm rõ thế có biết vận dụng nó vào cuộc sống như nào không?. cuộc sống của mình, mình phải tự sống lấy ai sống cho mình, nếu không đủ điều kiện ra ở riêng, hay bạn muốn ly hôn nhưng không được, thì hãy nói chuyện thẳng thắng với mẹ chồng đi, cứ nhịn nhịn đâm ra người ta nghĩ mình dễ bắt nạt,có lẽ mẹ chồng bạn không muốn con trai mình được hạnh phúc rồi, mình rất ghét ai cứ nín nhịn mà rõ ràng mình không hề làm sai.. bạn phải quyết đoán mạnh mẽ lên
    Không còn nợ nhau
    • 107 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

mình cũng như bạn tuy ko bị chửi thậm tệ vậy nhưng mà cả bố mẹ chồng đều khó tính .giờ mình theo chồng đi làm ăn xa cả năm mới về một hai lần thôi mà những ngày ở nhà chồng như địa ngục vậy .bao giờ xã hội mới thay đổi được tư tưởng mẹ chồng nàng dâu
    • 79 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi viemyeuanh Xem bài viết
    Ko biết khuyên em hay lại nhồi tư tưởng cho em nữa đây

Nếu em nói đc làm được và mạnh mẽ, độc lập về tài chính và suy nghĩ thì sớm hay muộn em cũng tự tìm cách để ra ở riêng đc.

Nếu em vẫn kiểu PN cam chịu, ai nói gì cũng chỉ biết ấm ức rồi khóc >>> Thì mãi mãi vẫn bị MC mắng chửi thôi.

Vấn đề là MC em mắng em thành quen rồi. Bà cho rằng việc bà mắng em là bình thường, bà luôn đúng (Bậc cha mẹ ai cũng nghĩ mình luôn đúng mà e). Em thấy thế nào về việc con gái đc ba mẹ nuôi đầy đủ, cho đi lấy chồng, bà mẹ có mắng thì cũng chỉ muốn tốt cho mình... Sau đó lấy chồng, đc nhà chồng mắng như mình là đứa ko biết lễ nghi phép tắc gì? Và hơn hết, chị muốn em trả lời chị: Rằng em có nghĩ MC em đc phép mắng em ko?

Chị chưa bị MC mắng lần nào Nhưng vì lúc mới bắt đầu hôn nhân chị đã nói rõ cho chồng chị: Chị chỉ lấy chồng chứ ko lấy cả nhà chồng. BM nuôi mình hẳn hoi tử tế rồi (hẳn thế vì nếu mình ko tử tế chắc chồng mình cũng ko tử tế đc, ko ai tử tế đi lấy một cô gái vớ vẩn cả) Nên chồng/ BMKC càng ko ai đc phép mắng mỏ chị, nếu cần thì nói chuyện đàng hoàng, tử tế. Đơn giản vì với chị - ko ai ngoài BM chị đc phép mắng chị cả. Mắng chị hẳn là đang mắng BM chị nuôi chị ko tử tế rồi

Chị chỉ kể thế thôi, hi vọng em thông suốt ra đc, rằng mọi việc diễn ra ko phải tự nhiên mà có, đều do có một sự khởi đầu nào đó mới có kết quả về sau. Em ko cần chống đối MC, chỉ là nên cho chồng em hiểu và chồng em phải làm dịu MC em, chứ em thực ra chẳng thể làm đc điều ấy.
    Chồng nói với em là em lấy anh chứ có lấy nhà anh đâu. nhưng mình ở riêng
    • 40 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

po tay. sống như vậy mà chị chịu đựng đến bây giờ thật là quá nhẫn nhịn và biết điều.
    • 29 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Con gái khổ quá các chị nhỉ? E còn chưa lấy chồng mà bố đẻ đã bảo, con gái lấy chồng như bát nước hắt đi, lấy chồng rồi, thi thoảng về nhà bố mẹ đẻ cũng chỉ có chơi trong ngày thôi, k cho ở mấy ngày, làm thế bên nhà nội ng ta k thoải mái nói này nói kia....
    lấy chồng thì như các chị đấy, 10 câu chuyện thì 9 câu các chị đi lấy chồng nhà chồng toàn người khác máu tanh lòng, có ai bênh vực mình đâu.
    Mình biết điều mà nhà chồng đối xử k ra gì thì e thấy họ đang quá quan trọng hoá cái gia đình nhà họ rồi. Đang dưng con gái nhà ng ta nuôi cả hơn 2 chục năm trời, mình chả mất đồng nào nuôi, tốn mấy chục triệu được con ô sin cao cấp kiêm luôn cái máy đẻ. Ôi rồi, lãi vãi ra ấy nhỉ? Lại thi thoảng lộn tiết cái gì lại có cái chỗ để chửi rủa xả xì trét. Xem ra các chị các mẹ cũng nên lấy chồng rồi cố nhịn đến ngày làm mẹ chồng, mà e khuyên các chị đẻ toàn con trai thôi nhớ, đẻ con gái làm gì, cho khổ ra, khổ cả nó mà mất toi đống công, đống tiền nuôi từ bé đến lớn rồi nó về nhà người ta làm ô sin. E thì chả dám lấy chồng đâu, trì hoãn đc ngày nào hay ngày đấy, chứ đang dưng tự do lại phải lao đầu vào cái chỗ cùng cực thì thôi. Nghỉ cmnd.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 47 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

bà này khó tính kinh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chưa lấy chồng các chị ạ, nhưng năm sau em lấy chồng rồi nên đọc tâm sự của các chị nhiều hơn để lấy kinh nghiệm, nhưng sao càng ngày càng sợ lấy chồng quá. Em và người yêu thì công việc ổn định cả rồi, thu nhập không cao nhưng cũng đủ lấy nhau rồi thì bố mẹ chồng cũng mua nhà cho nên cũng không phải lo lắng gì về nhà cửa, kiểu nhìn thì thấy rất thuận lợi ấy ạ. Nhưng dạo này em sợ lấy chồng, thấy người ta bảo lấy nhau về khác lắm này nọ, rồi gia đình phức tạp, em nói với người yêu em thì anh cũng bảo "em lấy anh mà, em ở với anh mà, có ở với bố mẹ đâu". Em cũng có nguyên tắc, chả biết có dở hơi không, em bảo ny là "ra xã hội có khi em chả là gì đâu nhưng ở nhà em là của để dành xịn của bố mẹ đấy, em k để đi lấy chồng bị biến cục vàng thành cục út đâu; trước em cứ nghĩ trước mặt nhà chồng thì mình không thể hiện tình cảm gì, nhưng giờ em nghĩ lại rồi, anh nhất đinh phải yêu em, chiều em trước mặt mọi người, nhất là bố mẹ chồng và em gái chồng :v, chả biết sau này thế nào chứ giờ thì ổng vẫn theo ý đó lắm; em chồng em cũng đang học dưới này, nói thật là nhà là bên chồng em mua hoàn toàn chứ em cũng không dám nhận của bố mẹ em-các cụ còn anh em, cháu em nữa, lo cho em đến thế này-học hành đang hoàng, công việc tử tế, em cũng nói luôn với chồng em là để gia đình yên ấm thì đừng để chị dâu em chồng ở với nhau; Về nhà anh ý, cái gì em làm đc thì e làm, không em cũng chối khéo chứ k phải cố; nói chung cứ tưởng hiền nhưng cũng cứng phết ạ. Liệu em làm thế có nên không ạ em có xấu tính không ạ ?
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khác máu tanh lòng mẹ ck mà c ơ. Chỉ có bmr m là thg yêu m vô dk đâu bà mẹ.ck e thì vô lým suot ng mag chuui con cái. Cn bà ý là vg là ngọc con ng khác là rác rưởi. B ý ó t là b ý vui con k có òa b ý chửi bới kiếm cớ chưi e. Nhuc lam các c ạ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

1 like cho c. M bận con cái làm het vc. B ý van ns m luoi. Còn cb gái b y thì lười ngủ tu sg a xg lai ngu den t. B y k ns.cn b ý tot dep. Sau nay no du lah ck bi hah lại xem b ý có đau k. E co cho ng ấy c ạ
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

C ns dg. Khac mau tah log c.

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

C giog e. Siv cn thieu thg đau đọ. Og ý k qt m ntn. Chi qt cháu og b. Sjh xg it sua. Og b chi lo ci sua k day nghien e. Chui rya loai no k biet thg xot con cg nuot nc nat vs tr. Cac c cn dc ve ng. E c gab 1t r co k dc ve. Nh luc chg muon b me xf. So bme b nhg van dog vien cn uc qua c

• 62 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đọc tâm sự các mẹ thấy thương quá, thời buổi này rồi còn kiểu mẹ chồng như thế thì ai mà chịu được, mình may mắn lấy ck đc 2 năm rồi , mình vẫn ở chung với ông bà, ông bà thương mình lắm,coi y như con gái vậy, giờ mình đang có bầu thì mọi việc trong nhà mẹ ck đều làm hết ko mình đụng tay zô j cả, chỉ là mình ngại nên vẫn phụ nấu ăn rửa chén thôi,mình có bầu toàn mẹ chồng mua đầm bầu cho mình, có j mình ko biết thì bà bày chỉ chư chưa bao jo la mắng mình hết,nói chung mấy em chưa lấy chồng đừng hoang mang nhé,ở đời có người thế này cũng có người thế kia mà,mình cũng cảm thấy có phước lắm mới được gặp ba mẹ ck như ba mẹ ck mình ( but nói sao nói giờ vẫn muốn ở riêng, dù bm có tốt thế nào thì vẫn phải giữ kẽ,vẫn ngại lắm,nói chung cứ bạn nào lấy ck ở riêng thì sướng nhất rồi )

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nhunglu216
    • 81 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cố lên bạn. Con cứng cáp đi làm rồi phấn đấu ra riêng. Mái nhà riêng bao h cũng là ko có gì quý hơn đọc lập tưj do. Học cách bơ đi mà sống thôi ạ. Ngta nói mặc ngta

Gởi từ ứng dụng Webtretho của boracay01
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8