Nhờ mọi người cho mình lời khuyên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.05K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cả nhà:
    Mình và Vợ kết hôn năm 2016 (mình sinh năm gần cuối 8x còn Vợ sinh năm đầu 9x) hiện có 1 bé trai gần 1 tuổi. Kinh tế tạm ổn (thu nhập 2 Vợ Chồng khoảng 50 triệu/tháng), nhà cửa đã có.
    Mình tự nhận là ông Chồng không ngoan cũng chẳng hư, hơi lười chút nhưng cũng chia sẻ việc nhà với Vợ (Vợ nấu cơm mình nhặt rau, đổ rác, rửa bát... Hoặc nấu những món đơn giản khi Vợ làm về muộn).
    Mình không hút thuốc, không thích la cà quán xá mỗi chiều. Rượu bia thi thi thoảng anh em công ty hoặc bạn bè mời thì tham gia (1-2 lần/ tháng).
    Vợ mình từ lúc sinh bé đến giờ, mình và Vợ có nhờ Mẹ Chồng lên bế bé giúp Vợ Chồng. Trong cuộc sống không xảy ra mâu thuẫn Mẹ Chồng, con dâu, khách quan mà nói Vợ mình khá sướng, sáng đi làm được Mẹ chồng nấu ăn sáng, chuẩn bị cơm đem đi làm sẵn cho. Chiều về chỉ chơi với con và ăn tối (Mẹ Chồng trông con, nấu cơm, dọn dẹp). Vì công việc 2 Vợ Chồng đều bận bịu.
    Vợ mình là người hết lòng vì gia đình, chịu thương chịu khó, đầy nghị lực. Mình và Vợ quan điểm sống khác nhau chút. Yêu Chồng nhiều nên hay quản lý này kia, làm mình rất khó chịu.
    Mình muốn hỏi các bạn trong trường hợp này mình có quá đáng không?
    1- Mình thích chơi 1 game. Chơi từ ngày sinh viên. Đến lúc đi làm thi thoảng vẫn chơi (1 -2 tuần 1 lần, khoảng 3-4 tiếng). Mình và mấy anh em lập group trên zalo thi thoảng hẹn nhau chơi. Giờ Vợ mình yêu cầu mình ra khỏi nhóm đấy không thì không có gì để nói, và tất nhiên mình ko đồng ý.
    2- Mình có nhóm anh em chơi với nhau từ ngày học cấp 1. Giờ có gia đình cả rồi và vẫn thân thiết, anh em chơi với nhau rất chan hoà. Mình thấy Vợ không hào hứng chơi, tạo mối quan hệ với các gia đình bạn mình lắm, cũng hơi buồn. Mấy anh em có thói quen (xấu, từ ngày sinh viên đến giờ) là mỗi lần gặp gỡ (1 năm 1-2 lần) là hay uống rượu rồi đánh bài. Thắng thua giới hạn 1 vài triệu. Từ ngày lấy Vợ, Vợ cấm mình đã bỏ nhưng cảm thấy không thoải mái.
    Mình tự nhận 2 điều mình nói trên là những cái không hay. Nhưng mình cũng không muốn là người Chồng hoàn hảo. Cũng muốn sống riêng cho mình 1 chút, miễn sao không ảnh hưởng đến gia đình, chứ thế này mình thấy ngột ngạt, khó chịu, khó nghĩ quá. Mình như thế này có là quá đáng không. Xin CCCM cho mình lời khuyên.
    Trân trọng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vấn đề thứ nhất đối với mọi thằng con trai là vấn đề bình thường, ai cũng cần có nhu cầu giải trí cả. Nên em nghĩ anh cứ mặc kệ, mình sống không phải để vừa lòng người khác, chính anh cũng đã nói thế ở cuối bài.
    Nhưng xin hỏi cuối tuần anh có dẫn vợ con đi đây đó chơi không, quan tâm hỏi han thường xuyên không?
    vấn đề thứ hai, em xin mượn câu kết của anh để nói, vợ anh sống không phải để vừa lòng anh, cô ta không thích bạn của chồng nên không hào hứng là tất nhiên, không chê bai chửi rủa là được.
    Còn uống rượu đánh bài anh có làm (1 năm một hai lần thôi), cũng đừng nói cho vợ, vợ ai nghe mà chẳng cấm hả đại ca? Cứ mượn lí do đi họp bạn nhậu nhẹt một tí, nói làm gì? già đầu mà khờ quá anh ơi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 448 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Em nghĩ ai cũng cần có cuộc sống, sở thích riêng. Anh cứ thẳng thắn nói điều đó với vợ. Nhưng em đoán chắc anh mải chơi game quá k ngó ngàng gì tới vợ hay giúp đỡ vợ việc nhà đúng k ạ? Vợ anh được mẹ anh đỡ việc cho nhưng dù gì vợ anh cũng sẽ k thấy thoải mái vì đó là mẹ chồng. Thế nên 2 vợ chồng anh thử phân công trách nhiệm việc nhà, anh cứ hoàn thành xong phần việc mình là được chơi game hay làm gì thì làm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của con_nhoc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_nhoc Xem bài viết
    Em nghĩ ai cũng cần có cuộc sống, sở thích riêng. Anh cứ thẳng thắn nói điều đó với vợ. Nhưng em đoán chắc anh mải chơi game quá k ngó ngàng gì tới vợ hay giúp đỡ vợ việc nhà đúng k ạ? Vợ anh được mẹ anh đỡ việc cho nhưng dù gì vợ anh cũng sẽ k thấy thoải mái vì đó là mẹ chồng. Thế nên 2 vợ chồng anh thử phân công trách nhiệm việc nhà, anh cứ hoàn thành xong phần việc mình là được chơi game hay làm gì thì làm.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của con_nhoc
    Hì... Thanks em.
    Việc nhà trước lúc có em bé 2 Vợ Chồng đều chia sẻ. Sau khi có em bé, Mẹ làm hết. 2 Vợ Chồng đều đi làm về muộn (7-8 giờ tối, hoặc muộn hơn) nên chỉ ăn tối, dọn dẹp chút, chơi với con, cho con ăn và ru ngủ... Đôi lúc Vợ hay Mẹ không vừa ý điều gì, anh đều đứng ra, mọi thứ hài hoà. Anh nghĩ mình làm khá tốt điều này.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thetuannguyen37 Xem bài viết
    vấn đề thứ nhất đối với mọi thằng con trai là vấn đề bình thường, ai cũng cần có nhu cầu giải trí cả. Nên em nghĩ anh cứ mặc kệ, mình sống không phải để vừa lòng người khác, chính anh cũng đã nói thế ở cuối bài.
    Nhưng xin hỏi cuối tuần anh có dẫn vợ con đi đây đó chơi không, quan tâm hỏi han thường xuyên không?
    vấn đề thứ hai, em xin mượn câu kết của anh để nói, vợ anh sống không phải để vừa lòng anh, cô ta không thích bạn của chồng nên không hào hứng là tất nhiên, không chê bai chửi rủa là được.
    Còn uống rượu đánh bài anh có làm (1 năm một hai lần thôi), cũng đừng nói cho vợ, vợ ai nghe mà chẳng cấm hả đại ca? Cứ mượn lí do đi họp bạn nhậu nhẹt một tí, nói làm gì? già đầu mà khờ quá anh ơi.
    Hi Men, thanks bạn
    Mình không lãng mạn nhiều như ngày yêu nhưng cũng ko tệ lắm. Con nhỏ nên chỉ cho đi TTTM gần nhà, hoặc thi thoảng dẫn Vợ đi bơi, ăn vặt... Cũng không còn nhiều thời gian như trước kia.
    Vợ mình nó thính lắm bạn ạ, đi đâu làm gì nó nghi nghi là facetime luôn . Thành ra nói dối cũng khó.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 99 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

@Su: Thế lúc em chơi game và đánh bài thì vợ em làm j?
    • 496 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Bạn cơ bạn là hoàn hảo rồi.nghe lời vợ 1 chút nữa là chuẩn 100% hoàn hảo.😉
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vigo123 Xem bài viết
    @Su: Thế lúc em chơi game và đánh bài thì vợ em làm j?
    Vợ em ở nhà làm việc hoặc trông con ạ @@
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunnyls Xem bài viết
    Bạn cơ bạn là hoàn hảo rồi.nghe lời vợ 1 chút nữa là chuẩn 100% hoàn hảo.😉
    Hế hê... Thôi tớ xin. Hoàn hảo để làm gì chứ