Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Người yêu em quá nghe lời mẹ, em đã nhìn thấy được tương lai của mình khi về làm dâu nhà họ..

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em và anh ấy yêu nhau năm nay là năm thứ 4 rồi, gia đình 2 bên đều biết 2 đứa và ko cấm cản 2 đứa đến với nhau. Nhưng trong suốt ngần ấy năm e thấy từ chuyện lớn đến chuyện bé a ấy luôn luôn nhất nhất làm theo ý mẹ. Có lần bạn bè giỡn e là lấy a ấy về e sẽ khổ đấy, nhất là mẹ a ấy lại là người ghê gớm nắm thóp a ấy, nên đừng mơ đến cảnh đc ở riêng, có về đó chỉ có khổ 1 đời mà thôi.. Em chỉ nghe nhưng ko để trong lòng, dạo gần đây có một số chuyện xảy ra khiến cho e cảm thấy e bị mẹ a ấy xét nét và coi thường, cái đáng buồn hơn cả là a ấy lại hùa vào cùng mẹ, vì a ấy sợ bênh e 1-2 câu rồi mẹ sẽ càng ko thích e hơn. Nhưng a ấy cũng lại để e thất vọng về cách hành xử thô lỗ với e, nói những lời làm e tổn thương, yêu nhau 4 năm chả nhẽ ko đủ hiểu con người nhau sao mà giờ a ấy nghe mẹ a ấy rồi nghĩ e là thứ ghê gớm hỗn láo.

Trong khi a ấy không biết rằng e là con gái duy nhất của mẹ e, những việc trc h e chịu đựng e ko bh dám để mẹ biết vì e sợ mẹ xót e,mẹ em sẽ ko bao h biết được con gái mình sang nhà người yêu bị làm đủ thứ việc từ lau nhà nấu cơm chùi cả wc với cái ý nghĩ ngây thơ là nhà a ấy coi mình là người trong nhà, thế nên mới san sẻ hết việc nhà cho mình (mẹ a ấy nói thế). Mẹ e sẽ ko bao giờ biết đc rằng mỗi lần e sang đó ăn cơm, ăn chả đc bao nhiêu cũng phải rửa bát cả đống, thậm chí ko ăn mà sang trúng lúc nhà ngta mới ăn xog cũng phải rửa. Mẹ e ko bao h biết là ngày chủ nhật của ng khác thì họ đi chơi đây đó, còn ngày chủ nhật của e ở bên nhà a ấy thật như tra tấn, ko ăn uống thì cũng việc nhà dọn dẹp, còn ăn uống thì họ hàng gần xa đến tụ họp rồi e cũng lại khổ với những bữa như thế. Nhưng khi e làm ko đc việc gì hoặc e sai việc gì dù là nhỏ hay lớn thì mẹ a ấy cũng gọi a ấy ra để nói, lại là cái bài ca mày ko rèn nó mốt về mày khổ thôi, a ấy thì sống theo kiểu "mẹ là tất cả" nên sau nhưng lần a ấy nói lại với e thì 2 đứa e ko có lần nào là ko cãi nhau.

Bản thân e là ng ít va chạm, trước giờ chưa từng về nhà ai để hầu hạ,và e cũng là ng thẳng tính vô tư, không biết khéo léo trái ngược với mẹ a ấy là ng luôn nói những lời cao thượng, nhưng lại toàn dùng a ấy để bắt e phải thế này bắt e phải thế khác, và mẹ a ấy cũng là người rất là thâm, rất là ghê gớm, rất là nắm đc tâm lí thằng con trai, nên chỉ cần vài lời của mẹ thôi là a ấy và e có thể cãi nhau đc vài trận.

Có thể vì e quá yêu a ấy, quá ngây thơ, nên sự hiền lành cam chịu của e bị người ta sử dụng mà hơn hết là bản thân họ cũng chả coi trọng e, e biết e như vậy là e rất dở, vì mình luôn bị lép vế so với a ấy trong mắt nhà a ấy. Hôm qua khi biết đc chuyện giữa e và a ấy mẹ e đã gọi dt nc với a ấy phân tích cho a ấy hiểu nếu e là đứa khôn ngoan, lại khéo léo và sành sỏi lõi đời, thì anh ấy và mẹ a ấy sẽ ko bao h dạy bảo đc e đâu. Mẹ e cũng khuyên a ấy là làm ng đàn ông trong gia đình phải biết cân bằng giữa vợ và mẹ, nghe mẹ ko phải là xấu, nhưng phải biết đặt mình vào hc của vợ để xem xét, nếu ko thì mai này a ấy có lấy e hay lấy bất cứ ai về làm dâu, ng đó cũng khổ cả đời thôi. E ko biết với a ấy những gì mẹ e nói sẽ thức tỉnh đc phần nào, hay những điều đó a ấy chỉ nghĩ đơn giản là mẹ e muốn bênh e nên nói gì chả đc.

E chỉ muốn làm thế nào để a ấy thôi tự hào rằng làm dâu của mẹ a ấy sẽ được yêu thương sung sướng cả đời, bởi trc h mẹ a ấy luôn rất tử tế vs e trc măt a ấy, nên những suy nghĩ như thế cũng rót vào a ấy dễ dàng thôi, mẹ tuyệt vời như vậy, chỉ có đứa ko biết điều như em mới làm bác ấy phiền lòng thôi..

Có chị nào tư vấn cho em với... E cũng ko biết e có thuyết phục đc người yêu e mai này ở riêng hay ko, hay là e lại mang thêm cái tiếng là chia tách mẹ con nhà họ. Vì chồng e là con trai út, nên ko có tiếng nói trong gđ, và khả năng lớn là ở cùng bố mẹ đến mãi về sau

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 81 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em đừng ôm mộng thay đổi người yêu hay là cưới xong thì thuyết phục được này nọ. Chị nghĩ tình cảnh này cưới xong chỉ có tệ hơn thôi.

Em bỏ chạy được thì đi sớm sớm đi. Chị có đọc qua mấy post cũ của em rồi. Em cũng còn non lắm, lấy gì mà đối đầu với cả nhà người ta.

Giờ còn đang yêu đã không nhường nhịn hay bảo vệ được em, cưới xong trừ hao tình yêu giảm bớt đi nữa, rồi em sinh con bầu bí xấu xí đi nữa, có chăm em không hay lại mặc kệ em loay hoay với việc nhà. Gì chứ wtt này nhiều case vợ mang bầu mà vẫn làm hết việc cả nhà chồng vì mẹ chồng không cho chồng làm phụ đấy nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nugi Xem bài viết
    Em đừng ôm mộng thay đổi người yêu hay là cưới xong thì thuyết phục được này nọ. Chị nghĩ tình cảnh này cưới xong chỉ có tệ hơn thôi.

Em bỏ chạy được thì đi sớm sớm đi. Chị có đọc qua mấy post cũ của em rồi. Em cũng còn non lắm, lấy gì mà đối đầu với cả nhà người ta.

Giờ còn đang yêu đã không nhường nhịn hay bảo vệ được em, cưới xong trừ hao tình yêu giảm bớt đi nữa, rồi em sinh con bầu bí xấu xí đi nữa, có chăm em không hay lại mặc kệ em loay hoay với việc nhà. Gì chứ wtt này nhiều case vợ mang bầu mà vẫn làm hết việc cả nhà chồng vì mẹ chồng không cho chồng làm phụ đấy nhé.
    Nếu đúng thật ko còn cách nào thay đổi đc a ấy thì chắc e phải dừng lại thật, nếu a ấy tỉnh ngộ thì a ấy xứng dáng có 1 cơ hội. A ấy còn nặng về gia đình quá, nhiều khi e cũng nghĩ thấy a ấy cứ phải đưa nhiều đứa về ra mắt rồi ngta cũng bỏ chạy hết thì may ra mới hiểu ra vấn đề, còn giờ thì nếu có vấn đề gì giữa e và bà mẹ chồng rộng lượng đó thì chỉ có e sai thôi. Mẹ e cũng bảo bỏ đi chả cần, nhưng chị ạ e cũng là mới ra đời còn non nớt, e chưa va vấp phải mqh nào nên e luôn muốn có thể cố gắng để cải thiện, để giữ lấy ty 4 năm này vì dù j a ấy cũng là ng e rất yêu. A ấy tốt và lo lắng cho e ăn học, a ấy cư xử biết điều và lễ phép gđ e ai cũng quý. Chỉ có mỗi vấn đề nghe mẹ thôi ko biết có đáng để cắt đứt ko ? Nếu a ấy đồng ý mai này sẽ ở riêng thì sao, e vẫn chờ đợi đc đúng ko chị
    • 48 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Người yêu mà quá nghe lời mẹ thì không nên yêu nữa bạn à. Tương lai bạn sẽ khổ đấy à. Bao nhiều câu chuyện về con trai nghe lời mẹ để mất đi vợ con rồi. Dừng lại còn kịp bạn à.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình chỉ mog có cách nào đó cứu lấy chn tc này thôi, và end chỉ là cách là cuối cùng bất đắc dĩ với mình thôi. 4 năm trải qua bao nhiêu khổ cực 2 đứa từ 2 bàn tay trắng đi lên, bảo mình gạt đi quên đi thực sự rất là khó. Mình vẫn mong chờ 1 cách nào đó để a ấy bớt sống núp váy mẹ như thế cũng là tốt cho a ấy mai này dù a ấy có qen mìh nữa hay ko. Mình k biết phải nói làm sao cho a ấy hiểu vì a ấy là ng nóng nảy, có ai có tài ăn nói nghĩ giùm em gái nhỏ cái kịch bản đc ko ạ huhu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 530 Bài viết

• 4,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị nghĩ là chị có tài ăn nói đây em. Cộng thêm 40 năm sống trên đời và 10 năm làm vợ, làm mẹ nữa.

Quan trọng là em muốn điều gì khi xin lời khuyên.

Muốn bạn trai hết nghe lời mẹ, chuyển sang nghe lời em, yêu thương và bảo vệ em trước mẹ và gia đình anh ta. Ối em ơi, khéo chị thêm 20 tuổi nữa, cộng thêm cả tài ăn nói như bà Phan Thúy Thanh nữa cũng chẳng làm được đâu. Không ai có thể thay đổi ai trên đời này em ạ. Cái này thì chị chịu, em cứ hỏi xem ai đủ khả năng hơn giúp được em.

Lấy anh chàng này, em cứ xác định là đời em đâm xuống hố. Thích thì nhích thôi, đau khổ thì cuối cùng cũng chỉ em chịu thôi mà. Chỉ thương mẹ em thôi. Cái thằng mà em bảo yêu em nhiều ấy nó có yêu gì em đâu, chị khẳng định. Yêu éo gì mà nó bắt em làm osin cho cả nhà nó zậy? Ơ cái toshiba nhà nó, yêu mà như thế thì tôi đi chết đây, hóa ra trên đời mọi khái niệm đã đảo lộn, yêu là phải đày đọa và chịu đày đọa. À quên, nếu em là người thích bị ngược đãi thì ok, tới luôn đi em.

Chị cũng có con gái, con chị 7 tuổi. Chị hiểu tấm lòng của người mẹ. Ối con ơi. Đẻ con ra, mẹ nâng niu chiều chuộng, giờ con vừa lớn con trở thành osin không công cho cái nhà chẳng coi con ra cái gì. Biết con đau khổ mà bất lực. Lòng mẹ nào mà chả như xé gan xé ruột.

Thôi thì lời khuyên thiết tha của chị dành cho em, vì sự đồng cảm dành cho mẹ em. Bỏ con mẹ thằng ấy đi em ạ. Đời dài, giai nhiều. Thiếu éo gì thằng tử tế mà cứ bám vào cái loại chả ra gì, vừa hầu nó mà cả nhà nó coi thường mình. Chị năn nỉ em đấy. Em tin đi, bỏ nó xong, dăm tháng nữa có khi em lại thắc mắc tự hỏi, thế qq nào mà lúc này em lại yêu cái loại ấy.

Dứt đi em ạ. Kẻo lấy xong, lên đây than thở sao em khổ thì các chị lại chửi, ngu thì chết chứ bệnh tật gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 530 Bài viết

• 4,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À quên
    Chị viết thêm ít câu. Nếu sau này em vẫn lấy thằng đấy (chị chắc thế, tính cách em khó sửa lắm), em có thể lên lại topic thông báo tình hình cho các chị được không?
    Nếu em không may mắn, để các em gái khác đọc mà rút ra bài học.
    Nếu em may mắn, để các chị mừng cho em, cho mẹ em. Và cho chị xin lỗi tới em và gia đình bạn trai em vì đã nặng lời.
    Cám ơn em.
    • 139 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Chạy đc thì chạy sớm đi em ạ, kể cả nó có hứa cho em ra riêng thì em cũng đừng tin nhé. Mấy thằng kiểu đó chỉ đc cái mồn thôi, nó sẽ k làm đc đâu vì nó nghe lời mẹ nó cả đời rồi :v
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 81 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì em hỏi là cần kịch bản ăn nói thế nào để người yêu không nghe lời mẹ nữa, nên chị ngoi lên nói nốt câu cuối vậy. Trên đời này chẳng ai thay đổi chỉ qua 1 vài câu nói hay lời khuyên của người khác đâu em.

Phải có va vấp, phải có thất bại, đau khổ... gì đấy thì may ra. Còn có nghe theo em thì chỉ có 1 - giả vờ, 2 - nghe bề ngoài rồi lâu dài vẫn ngựa quen đường cũ.

Tình yêu mới là thứ có nguy cơ thay đổi theo thời gian nha em, còn tình mẫu tử thì không, giờ có yêu em cách mấy thì sau này cũng có thể hết (dù chị nghĩ zai này chẳng yêu em nhiều đâu, chỉ là em dễ bảo và em cam chịu, phù hợp với gout của zai và gia đình zai thôi, lại còn biết phụ giúp kinh doanh này nọ, hời quá còn gì)
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Tương lai bạn sẽ khổ dài dài đấy à. Nên suy nghĩ kĩ nha bạn.
    • 58 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Một là bà mẹ chồng ko ưa bắt làm cho cực vào để nản ko ưng, 2 là nếu ko nản và vẫn kiên quyết ưng thì bả nắm thóp được rồi, sau này cũng hành hạ y vậy. Nên túm lại thì đường nào cưới về nhà đó bạn cũng khổ thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 267 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Thấy hố vẫn cứ nhảy vào thì do bạn chọn thôi! Mình cũng có con gái, nghĩ đến mẹ bạn lại nghẹn lòng. bạn để người khác đối xử tệ với bạn chính là bất hiếu với mẹ bạn vô cùng. Nói thật, mình chỉ muốn nói nhiều lời thêm cho bạn tỉnh ra. Nhưng nghĩ chắc cũng vô ích

Gởi từ ứng dụng Webtretho của wind-dragon
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 279 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Chưa chi mà phải làm toàn bộ việc nhà như thế thì đủ thấy mình bị xem thường đến mức nào rồi Cũng chẳng có cách nào lay chuyển được tính cách của người yêu đâu.
    Giờ mình bỏ chạy thì mình đau vài tuần, vài tháng hoặc nhiều lắm cũng vài năm là cùng.
    Còn cố ở lại làm dâu nhà anh ấy thì đau TRỌN MỘT ĐỜI đó cô gái ơi
    Gia đình gia đình, vương vấn bước chân ra đi, ấm áp trái tim quay về
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người, mình sẽ cân nhắc kĩ lưỡng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chả tỉnh được đâu e ơi. C đã từng lấy 1 thằng chồng nghe lời mẹ đánh vợ đây này. Nên tốt nhất chưa cưới xin gì thì giải tán cho nhanh e ạ. E nên tỉnh đi thì đúng ý!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Gem_Gin
    • 216 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Bạn sẽ vẫn đâm đầu vào đây thôi. Ít sau đau khổ thì lại lên đây lập topic cho mọi ng tư vấn tiếp vậy. Haiz
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Vẫn còn đường lui khi chưa cưới đó em gái, các chị em ở trên đa phần cũng nói thế rồi, lui hay ko là tuỳ em nhưng đâm đầu vào thì em phải luyện cách nhịn nhục, phải luyện thêm chữ nhẫn nhiều vào nữa, phải bịt mắt bịt tai mẹ ruột em lại kẻo bà nhìn thấy nghe thấy hoàn cảnh con gái mà đau đớn ko cách giải quyết. Ấy là chưa nói đến em sẽ có con, bầu bì sanh nở rồi chăm con nuôi dạy con .... trăm ngàn chuyện sẽ xảy ra ko như ý của em, em có chắc sẽ nhịn nhục mãi đc ko?
    Thà đau một lần rồi thôi còn hơn cứ đau cả đời ...(nhái theo bài hát hihihi)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình muốn nhân top này nhắn nhủ đến các mẹ đã có con, nhất là con trai:
    Mình có hai con: một trai một gái, các cháu nay vẫn còn đi mẫu giáo, nói thật là con gái mình đeo bố nó nhiều hơn còn thằng cu trai thì lại đeo mình nhiều hơn, có cái gì ăn cũng đút cho mẹ, đang ngồi xem hoạt hình cũng nhìn lén mẹ rồi chạy ập đến ôm mẹ nên nhìn thấy yêu lắm cơ ... nói chung làn quấn quýt nhau lắm. Mình cứ vậy mà nghĩ đến sau này nó lớn lên, có người yêu rồi lấy vợ rồi nó tách ra sống riêng với vợ con nó rồi nó nghe lời vợ nó .... nó ko còn là thằng cu con ngày nào đáng yêu của mình nữa thì thấy có gì đó thật đau trong tim nhưng mình thấy đó là quy luật của cuộc sống, mình khi lớn lên lấy chồng cũng mong chồng thương yêu, quan tâm lo lắng tới mình thì mai này con trai của mình nó cũng phải yêu thương lo lắng chăm sóc cho vợ con và gia đình riêng của nó, lúc ấy nếu nó còn nghĩ đến mình thì nó năng về thăm mình, cho con cái nó về chơi với ô bà ... thế là đủ rồi, mình sẽ cố gắng ko xem vào chuyện riêng tư của gia đình nó, có thể mình nhìn thấy con trai mình cực khổ vì lo cho gia đình riêng của nó nhưng miễn sao là nó vui, nó hạnh phúc trong cái cực khổ đó là đc rồi. Mình vẫn còn chồng mình là chỗ dựa mà chứ lo gì các chị em nhỉ.
    Nhắn nhủ vài lời với các chị em đã có chồng con, hôm nay than thở này nọ thì mai kia vài chục năm nữa tự thân phải thay đổi để con cái ko rơi vào hoàn cảnh cũ của chúng ta
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 245 Bài viết

• 848 Được cảm ơn

Em gái ơi. Vợ chồng chị cưới nhau xong ở trên Hà Nội, bố mẹ chồng ở dưới quê. Lễ tết hoặc thi thoảng mới về quê chơi thôi vậy mà đời chị cũng mất 5 năm cơ cực. Phải mất 5 năm thì chị mới thay đổi được chồng mình không núp vào váy của bố nữa (chứ không phải mẹ nhé). Sau 5 năm thì chồng chị đã cơ bản thành một người đàn ông độc lập, biết phân biệt phải trái đúng sai, biết việc gì có thể chiều bố, việc gì nếu chiều bố sẽ phá nát cái gia đình riêng của mình rồi.
    Còn em, Cớ gì phải mất 5 năm tuổi xuân của mình trôi qua trong đau khổ, tủi hờn và cơ cực. Em hoàn toàn có thể chọn được một cuộc sống xuôi chèo mát mái ngay từ đầu cho mình cơ mà. Mà đấy là nói thế thôi chứ ai biết được sạu 5 năm chồng em có thay đổi hay không, hay cả đời em phải chịu, hay chưa được 5 năm em đã đầu hàng và đường ai nấy đi, khổ con cái bơ vơ?
    Tất nhiên chị và mọi người cũng chỉ khuyên em được vậy thôi chứ chẳng ai quyết định thay em được. Chúc em có quyết định đúng đắn cho đời mình để sau này không phải ân hận.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em đã nhắn một tin rất dài và chấm dứt với a ấy rồi, e nói a ấy phải suy nghĩ và tham khảo ý kiến ng ngoài và a ấy cũng đang suy nghĩ và em thì chả dám mong có phép màu nào sẽ đến đâu. Nhưng em đã nói thẳng đc những gì e suy nghĩ trog lòng r, e đã nói đc rằng mẫu người như a ấy, nghe mẹ như a ấy thì chả cần biết đẹp cỡ nào giàu cỡ nào nhưng cũng đủ để làm cơn ác mộng của các cô gái rồi, và rằng nếu chị gái a ấy lấy phải 1 ng ko có tiếng nói trong gđ, ko bênh vực đc chị a ấy thì mẹ a ấy liệu có ngồi yên mà nhìn con gái đi vào ngõ cụt ko? Nói ra thấy thoải mái lắm cac chị ạ, chuyện gì phải đến thì mình có né cũng ko đc.. Và em cũng thấy vì mẹ e, cũng là vì em, bản thân e cảm thấy mình đã đã bớt yêu đuối và lép vế rồi. Giờ em đag chờ a ấy bỏ time ra suy nghĩ và có gì sẽ cập nhật thêm trên này để các chị tính cho em gái cách nói năng làm sao vừa khiến a ấy đau, vừa nâng cao đc giá trị của mình mà vừa ko bị đánh giá là ghê gớm láo lếu nhé. Vì tính e trc h vô tư lắm nên lâu lâu lại mang tiếng oan là hỗn, ko coi ai ra gì.. Thôi thì cũng mong chia tay nhau rồi a ấy sẽ cảm thấy những gì e nói là đúng và sửa để ng sau ngta bớt khổ.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4