Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ngày đầu ra mắt, mẹ chồng tương lai đã chê không ưng thuận :(

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.8K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em hơn chồng tương lai 1 tuổi ( em 84 - anh 85 ) nhưng a ấy nhìn khá chững chạc, em lại trẻ hơn tuổi nên nhìn 2 đứa khá cân xứng, ko bị chênh lệch tuổi lắm.

20/10 vừa rồi, em mua hoa về tặng mẹ chồng tương lai. Vì ny e có nói tính cách bác gái nên em chuẩn bị cũng khá chu đáo, quần áo tóc tai... Lúc em đến, 2 bác hỏi chuyện vui vẻ rồi kể chuyện, em ăn nói cũng lễ phép, thưa gửi, ko tắc trách gì. Vậy mà khi em về , 2 bác ấy mới bắt đầu nói ny em,không chê gì mà chỉ xoay quanh, chê cứng tuổi, ông bố còn nổi khủng , nói thiếu gì gái việc gì mày phải thế. Hai bác ấy cũng như bọn em, bác gái hơn bác trai tận 3 tuổi. Đến khi ny em bênh em thì ông bố bảo ngày xưa bọn tao hơn tuổi nhau nhưng 21 tuổi tao đã lấy vợ, nó khác. Không hiểu nó khác cái gì, năm bao nhiêu rồi còn suy nghĩ như vậy.

Nếu thời gian còn cho phép thì bọn em sẽ thư thả thuyết phục. Đây ngay sau tết, ny em sẽ đi công tác Nhật 2 năm, bọn em ko còn nhiều TG nữa, vừa muốn tổ chức trc tết vừa nghĩ cách lấy lòng ông bà ấy. Thôi thì lấy chồng, vui vẻ, được bố mẹ ưng thuận, cảm giác nó cũng phấn khởi hơn nên bọn em cũng nghĩ cách,lay chuyển bà mẹ trc.

Các mẹ có kinh nghiệm về chuyện thuyết phục mấy bà mẹ chồng phản đối kiểu như này rồi thì giúp e với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 137 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Từ đây đến tết còn có mấy tháng đâu hở chị ? Muốn chuẩn bị cho một đám cưới cũng ít nhất 6 tháng mà.
    Em nghĩ người lớn họ có suy nghĩ, cách nhìn riêng của họ, dù thế nào cũng là muốn tốt cho con cái thôi. Cứ chân thành theo bản tính của chính mình rồi chuyện gì tới sẽ tới, chứ như chị là cứ lấy lòng ... chỉ để được chấp thuận cưới thì sau này thế nào ? Không khéo hậu câu chuyện này là một bài viết khác kiểu "mẹ chồng nàng dâu"
    ❝Trên đời này, khó đoán nhất là tâm tư của người khác, khó điều khiển nhất là tình cảm của chính mình, và khó giữ nhất là lòng người đã đổi thay...❞
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

có lẽ ông bà sốc khi anh chị đòi cưới gấp quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 75 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pigvip Xem bài viết
    Em hơn chồng tương lai 1 tuổi ( em 84 - anh 85 ) nhưng a ấy nhìn khá chững chạc, em lại trẻ hơn tuổi nên nhìn 2 đứa khá cân xứng, ko bị chênh lệch tuổi lắm.

20/10 vừa rồi, em mua hoa về tặng mẹ chồng tương lai. Vì ny e có nói tính cách bác gái nên em chuẩn bị cũng khá chu đáo, quần áo tóc tai... Lúc em đến, 2 bác hỏi chuyện vui vẻ rồi kể chuyện, em ăn nói cũng lễ phép, thưa gửi, ko tắc trách gì. Vậy mà khi em về , 2 bác ấy mới bắt đầu nói ny em,không chê gì mà chỉ xoay quanh, chê cứng tuổi, ông bố còn nổi khủng , nói thiếu gì gái việc gì mày phải thế. Hai bác ấy cũng như bọn em, bác gái hơn bác trai tận 3 tuổi. Đến khi ny em bênh em thì ông bố bảo ngày xưa bọn tao hơn tuổi nhau nhưng 21 tuổi tao đã lấy vợ, nó khác. Không hiểu nó khác cái gì, năm bao nhiêu rồi còn suy nghĩ như vậy.

Nếu thời gian còn cho phép thì bọn em sẽ thư thả thuyết phục. Đây ngay sau tết, ny em sẽ đi công tác Nhật 2 năm, bọn em ko còn nhiều TG nữa, vừa muốn tổ chức trc tết vừa nghĩ cách lấy lòng ông bà ấy. Thôi thì lấy chồng, vui vẻ, được bố mẹ ưng thuận, cảm giác nó cũng phấn khởi hơn nên bọn em cũng nghĩ cách,lay chuyển bà mẹ trc.

Các mẹ có kinh nghiệm về chuyện thuyết phục mấy bà mẹ chồng phản đối kiểu như này rồi thì giúp e với
    Gái à,
    1 là CHỨNG MINH giá trị của mình
    2 là công nhận bà ý đúng đi.
    Thuyết phục bẳng hành động nhé. Đừng nhận phần đúng về mình, hãy tự đặt câu hỏi và tự trả lời về chính mình đi. Good luck

Còn ngoài ra khuyên e 1 câu của người đi trước, cái thằng đàn ông mà kể chuyện riêng của gia đình cho vợ, nhất là nói xấu về vợ mà lại kể lại í, loại đấy chó còn chê đấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 60 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tặng cho vợ chồng bác ý đứa cháu nội, 2 bạn cũng ko còn trẻ nữa mà
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,140 Bài viết

• 13,845 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như chị là chị ngược ngay em ạ, chưa tính cưới xin gì sất trong giai đoạn này. Tự nhiên đâm đầu vào bụi rậm làm gì? Cưới xong chồng đi 2 năm, ở nhà với bố mẹ chồng không ưa mình à? Chồng sang kia thay lòng đổi dạ, nhà chồng lại chả vỗ tay mừng lúc đó ai bẽ bàng?

Em suy nghĩ nông cạn quá, việc dự định cưới xin này bố mẹ em đã biết chưa? Nếu chưa có sex thì đừng nhé, mà sex rồi thì cẩn thận kẻo có thai. Tuơng lai em không mấy sáng lạn trong trường hợp này. Thời gian lại quá ngắn để thuyết phục ông bà. Một phi vụ hoàn toàn bất lợi, thấy trước thất bại thì không nên làm.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Theo e thì c thử bảo ny c về dò hỏi xem bố mẹ a ý còn có điều j k hài lòng về c.Vì e nghĩ mỗi cái lí do tuổi tác mà phản đối gay gắt thế thì hơi vô lý, trong khi đó c hơn có 1 tuổi , mà c lại k bị già hơn a, hơn nữa là mẹ a ý cũng đã từng ở địa vị giống c ( hơn chồng tận 3t cơ )E nghĩ ông bà còn có điều j đó chưa hài lòng về c nữa. C thử tìm hiểu xem sao . Biết đâu lại tìm ra cách giải quyết . E chúc a c vượt qua nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TrangMin89 Xem bài viết
    Theo e thì c thử bảo ny c về dò hỏi xem bố mẹ a ý còn có điều j k hài lòng về c.Vì e nghĩ mỗi cái lí do tuổi tác mà phản đối gay gắt thế thì hơi vô lý, trong khi đó c hơn có 1 tuổi , mà c lại k bị già hơn a, hơn nữa là mẹ a ý cũng đã từng ở địa vị giống c ( hơn chồng tận 3t cơ )E nghĩ ông bà còn có điều j đó chưa hài lòng về c nữa. C thử tìm hiểu xem sao . Biết đâu lại tìm ra cách giải quyết . E chúc a c vượt qua nhé.
    Mình cũng nghĩ là còn điều gì đó không hài lòng. Có thể bạn hài lòng về bản thân, hình thức trẻ trung nhưng người khác lại có cách nghĩ khác.
    Còn việc hơn 1t sẽ không là vấn đề nếu như bạn còn trẻ. Tất nhiên có suy nghĩ hiện đại thì chẳng sao cả. Nhưng nói không khác gì với chuyện ông bà (tuy hơn 3t nhưng lúc đó người 21, người 24) cũng không đúng.
    Tiếp nữa, bạn bảo cưới trước Tết, vậy là quá gấp gáp, vậy mà giờ mới ra mắt là sao??? Trước đây 2 bạn quen nhau 2 nhà đã biết gì chưa. Nếu bây giờ mới biết mà lại phải cưới gấp vậy thì cũng có thể là nguyên nhân khó chịu đấy.
    Nên thời gian này bạn tránh không có thai, nếu không cố gắng được thì còn tìm cho mình một hướng đi khác nhé. TG ngắn vậy có muốn thuyết phục cũng không dễ, rồi ny đi xa thế chẳng có gì chắc chắn cả, mà bạn thì không nên chờ. 2 năm nữa mọi chuyện với bạn trai bạn có thể tốt hơn, còn bạn thì mất tuổi xuân đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,312 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Bạn ơi, cũng gần 30 tuổi rùi, thôi gấp làm gì nữa, nếu đúng duyên mình thì ắt sẽ thành, k thì thôi bạn ạ. Giờ đến tết còn có mấy tháng đâu, nghe ng ta xúi mang bầu nữa chứ, chắc tưởng mang bầu là sướng lắm sao. Bạn thân của mình nè, cũng bị gdinh chồng phản đối, rồi cố tình làm cho có bầu. Gặp bạn mình đa nang nhưng nhẹ, cũng mất 1 lần vào bệnh viện mới hết.. Trầy trật cả năm mới có bầu, báo chuyện với bố mẹ chồng ( tương lai) họ thẳng thừng bắt bỏ thai đấy bạn ạ.. Đau khổ thân phụ nữ ..
    • Buu
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 994 Bài viết

• 3,120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    _ Người yêu sắp đi xa 2 năm liền .
    _ Bố mẹ chồng không ưng ý , thậm chí chê mình ra mặt .

Vậy cố ép cưới trước tết làm gì nhỉ ? Cưới xong rồi anh chồng tót đi xa , bạn định 1 mình ở nhà chồng với bố mẹ chồng trong 2 năm à ?
    Hehe . Trừ khi bs bảo cưới , còn không thì chờ bạn zai đi về xong rồi hãy tính chuyện cưới xin nha .
    Xa nhau lòng dạ khó lường lắm , coi như thời gian thử thách của tình yêu , cũng cho mình 1 sự lựa chọn nào đấy khác .
    Hay bạn sợ chờ 2 năm nữa thì bị gọi là ế ? Nếu sợ vậy thì quên đi , cưới vội còn nhiều vấn đề đáng lo hơn nhiều .
    Ngày trước khi cô đơn tôi thường dùng 2 bàn tay của mình nắm lấy nhau .
    Và bây giờ tôi thường nằm ở giữa .
    Tôi nắm 1 bàn tay bé xíu , luôn bấu chặt tay tôi .Và 1 bàn tay to lớn ấm áp , các ngón tay luôn đan vào ngón tay tôi mỗi khi đi ngủ .

Rồi các vấn đề đều sẽ được giải quyết . Tôi ổn .
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước giờ, cứ có việc gì là mẹ anh ấy lại nã đưa tiền cho mẹ. Mẹ anh ấy tiêu xài cũng hoang phí, không tính toán gì hết ( Chỉ để riêng 1 phòng để chứa quần áo cho mình ) nên mình nghĩ có thể bác nghĩ, giờ nếu nó có vợ, kinh tế vợ nó sẽ quản lý hết nên không hào hứng lắm trong chuyện con trai lấy vợ. Cứ thờ ơ cũng không quan tâm hỏi giờ ý con tính sao, hic./
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước giờ, cứ có việc gì là mẹ anh ấy lại nã đưa tiền cho mẹ. Mẹ anh ấy tiêu xài cũng hoang phí, không tính toán gì hết ( Chỉ để riêng 1 phòng để chứa quần áo cho mình ) nên mình nghĩ có thể bác nghĩ, giờ nếu nó có vợ, kinh tế vợ nó sẽ quản lý hết nên không hào hứng lắm trong chuyện con trai lấy vợ. Cứ thờ ơ cũng không quan tâm hỏi giờ ý con tính sao, hic./
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IvyleMUA Xem bài viết
    Bạn ơi, cũng gần 30 tuổi rùi, thôi gấp làm gì nữa, nếu đúng duyên mình thì ắt sẽ thành, k thì thôi bạn ạ. Giờ đến tết còn có mấy tháng đâu, nghe ng ta xúi mang bầu nữa chứ, chắc tưởng mang bầu là sướng lắm sao. Bạn thân của mình nè, cũng bị gdinh chồng phản đối, rồi cố tình làm cho có bầu. Gặp bạn mình đa nang nhưng nhẹ, cũng mất 1 lần vào bệnh viện mới hết.. Trầy trật cả năm mới có bầu, báo chuyện với bố mẹ chồng ( tương lai) họ thẳng thừng bắt bỏ thai đấy bạn ạ.. Đau khổ thân phụ nữ ..
    Ban đầu bọn mình dự định sang năm cơ , việc đi công tác của ny mình là đột xuất chứ không năm trong dự kiến.Nhà anh ấy xây và chuyển nhà mất mấy tháng nên giờ mới về chơi với 2 bác được. Bọn mình chỉ dự định đính hôn trước, sang năm a ấy về phép mấy tháng mới tổ chức.Chuyện bầu bì bản thân mình cũng là người truyền thống nên chắc chắn chẳng có chuyện đó trước hôn nhân đâu. Bọn mình cũng chỉ muốn gần gũi thân quen với 2 bác rồi a ấy mới đặt vấn đề.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IvyleMUA Xem bài viết
    có lẽ ông bà sốc khi anh chị đòi cưới gấp quá
    Đính hôn thôi chứ chưa cưới, sang năm mới cưới bạn ạ.Cũng đã đặt vấn đề gì với ông bà đâu, chỉ 2 đứa tính thế thôi bạn ạ .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thường thì lần đầu tiên,bà mẹ chồng nào cũng thế.
    Mình thấy 10 co gái chắc chỉ có 1 ng là được ưng thuận từ cái nhìn đầu tiên. Haizzzz, cảnh làm dâu.
    • 84 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

K muốn con trai lấy vợ vì sợ bị vợ quản lí hết tiền thì cứ giữ con làm của để giành hả c . Chắc cũng k cần có cháu luôn . Nếu mà đúng như thế thật thì bó tay toàn tập c ạ. haizz
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mupmib Xem bài viết
    Thường thì lần đầu tiên,bà mẹ chồng nào cũng thế.
    Mình thấy 10 co gái chắc chỉ có 1 ng là được ưng thuận từ cái nhìn đầu tiên. Haizzzz, cảnh làm dâu.
    Hay là các bác thị uy để nếu có về thì cũng đừng hòng qua mặt các bác, hic. Mình chẳng bao giờ có ý nghĩ đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

K muốn con trai lấy vợ vì sợ bị vợ quản lí hết tiền thì cứ giữ con làm của để giành hả c . Chắc cũng k cần có cháu luôn . Nếu mà đúng như thế thật thì bó tay toàn tập c ạ. haizz
    Con trai 30 tuổi rồi cũng không lo lắng , thúc giục con để nó có gia đình riêng. Tiền dành dụm để ny mình lo cho tương lai cũng nịnh, bảo đưa cho mẹ, sau này mẹ trả. Bọn mình cũng xác định đưa mẹ thì thôi chứ cũng không nghĩ là lấy lại tiền. tiền thì có thể để dành lại chứ mẹ thì chỉ có một nhưng nhiều khi, cũng thấy hậm hực thay cho ông ấy.

Nhà có 2 anh em, em gái thì mẹ anh ấy chiều hết mức, chiều đến mức ko đụng đến 1 cái gì dù là rửa cái bát.Em anh ấy cũng 27 tuổi rồi, cũng chưa yêu ai. Bác không nghĩ rằng nếu con gái bác,sau này đến tuổi như mình, về ra mắt, cũng bị bên kia có chút chê như mình thì bác nghĩ sao
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì không nghĩ lại có cái lý do như vậy đâu. Nhưng bà có tính "tham" như vậy thì vẫn muốn con lấy vợ chứ, nhất là vợ giàu, có công ăn việc làm để có thêm 1 người lo cho gia đình nhà bà thôi. Nếu nàng dâu lại gánh được thêm cả chồng, cả con cái, cộng cả ông bà thì càng tốt, hì hì. Mình biết rõ vì xung quanh mình nhiều người như vậy, thấy con trai lấy được vợ gia đình khá giả thì chỉ mong con trai nó chỉ lo cho mình, vợ nó và các con của nó đã có nhà ngoại hỗ trợ. Thật luôn đấy bạn ạ. Bà vẫn muốn có dâu có cháu nhưng tài chính thì chỉ bo bo nghĩ cho mình thôi.
    Bà chưa sốt sắng vì:
    1. Con trai bà chưa phải cái tuổi cần sốt sắng nên bà cứ thờ ơ thôi. Chưa kể anh ý lại sắp đi công tác xa nữa. Nên giờ sự nghiệp cần được ưu tiên.
    2. Bà chưa ưng bạn nên lại càng thơ ơ, kệ chúng nó coi sao còn ta thì cứ không đồng ý.
    • 84 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thôi cố gắng c ạ. Tuổi như a c cũng k còn trẻ nữa , mà để tìm cho mình 1 người hợp để tính chuyện cưới xin cũng k dễ dàng j , xong lại phải bắt đầu tìm hiểu lại cũng mệt lại mất thời gian .Nên e sẽ k khuyên c bỏ cuộc , nhưng e nghĩ mọi chuyện có thành công hay k thì c chỉ là 1 phần thôi , còn phần lớn là phải phụ thuộc vào ny c c ạ .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2