TIN TÀI TRỢ.

Nên mua đất xây nhà hay để làm ăn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.45K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 71 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Tình hình hiện giờ là vợ chồng em mới cưới và em khoảng đầu tháng 6 này là em sinh con.Gia đình chồng em nghèo nên vợ chồng em cùng gia đình anh chồng đang tá túc tại nhà của chị lớn,tóm lại là 3 gđ sống chung trong 1 căn nhà nhỏ,nên vì vậy mà hay nảy sinh mâu thuẫn giữa em và vợ anh chồng (dâu lớn dâu nhỏ mà) Chồng em làm cty nhà nước nhưng hơn nửa năm nay gặp trục trặc trong cv nên thu nhập chỉ có 3tr3/tháng,em thì không có việc làm ở nhà dưỡng thai.Lúc trước,ba mẹ em có cho anh trai lớn của em mượn 10 cây vàng (số tiền này là của hồi môn mà ba mẹ đã để dành cho em),giao hẹn khi em lớn phải hoàn trả lại cho em,đến nay cũng đã 7,8 năm rồi.Anh em dùng tiền đó để làm ăn nhưng toàn báo là thua lỗ (thực tế công việc của anh em ntn thì trong nhà không ai biêt vì anh em làm ở ngoài Phan Thiết) Anh em trước giờ ai cũng biết là tính tình rất kỳ,mượn thì dễ nhưng đòi rất khó và rất hay không trả đúng hẹn, lúc nào cũng than thở không có tiền mặc dù mua xe tay ga, chị dâu thì đeo vàng đầy người, ăn diện thời trang. Thậm chí trước khi lấy chồng, em để dành được vài triệu lo đám cưới,anh em nói hết tiền nên mượn em,em thấy thương nên cho mượn và có nói là gần đám cưới thì trả lại em,mãi tới sát đám cưới em đòi hoài mới trả nhưng vẫn còn giữ lại 1 ít cho đến nay,em nghĩ chuyện lâu rồi nên coi như số tiền còn lại em cho cháu em mua sữa chứ không đòi nữa. Bây giờ ngày sinh sắp gần kề, cuộc sống chung đụng rất phức tạp, dù biết mang thai ko nên suy nghĩ nhiều nhưng tính em rất hay lo nghĩ, Em nghĩ đây là thời cơ tốt nên đã viện lý do đã có gđ riêng và muốn mua đất xây nhà để đòi anh trai em số tiền cũ (vì vàng lên giá hơn hồi xưa nên ba em quyết định anh em chỉ phải trả 5 cây vàng thôi),em hẹn đầu tháng 6 này em lấy lại vàng,nhưng anh em có ý không muốn trả,tiếp tục than thở là không có tiền,thậm chí giận em và nói "anh em mạnh ai nấy lo", khi em nghe câu nói đó em rất buồn,tình nghĩa anh em bấy lâu mà bây giờ chỉ có thế...Em ao ước có được 1 căn nhà không cần khang trang rộng lớn,chỉ cần sạch sẽ để vợ chồng con cái có nơi ăn ở, em không muốn con em sinh ra cứ phải ăn nhờ ở đậu nhà người khác,với 5 cây vàng không mua nổi căn nhà nhưng có thể mua đất rồi mượn ba em thêm ít tiền xây nhà hoặc vợ chồng làm dành dùm xây nhà sau.Chồng em thì lại không muốn dùng số tiền đó mua đất mà để kiếm kế làm ăn,khi nào có thêm tiền rồi mới tính chuyện nhà cửa.Công việc của chồng em rất căng thẳng,đấu đá nhau nên chồng em chỉ tính làm thêm 1,2 năm nữa rồi kinh doanh buôn bán.Em chẳng biết phải làm sao bây giờ,áp lực cuộc sống khiến em không thoải mái,cứ nghĩ đến là muốn khóc,tội nghiệp cho con em. Em dự định sẽ cố gắng đòi anh em và nhờ ba kiếm mua dùm 1 miếng đất vùng ven,khi kiếm được rồi thì mới cho chồng biết và nói xạo là ba đòi được tiền nên đã dùng tiền đó mua đất cho 2 vợ chồng,khi đó chắc chồng em không thể có ý kiến gì nữa mà em cũng được toại nguyện.Nhưng em vẫn băn khoăn mãi.Em có nên làm như vậy không? Ngoài ra vợ chồng em còn có riêng 2 cây vàng nữa tính cũng để làm vốn kinh doanh nho nhỏ,không biết như vậy có đủ không.Em đang rất rối trí,cần sự chia sẻ của các chị em

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,309 Bài viết

• 1,009 Được cảm ơn

Bó tay cái tâm sự, tiêu đề 1 đằng, tâm sự 1 hướng, để tiền làm ăn đi, mua nhà chi phí
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,313 Bài viết

• 2,302 Được cảm ơn

Trời,anh của bạn đã trả vàng chưa hay mới đang ngồi tính với số vàng sẽ- đòi- dc - đó sẽ làm ji?????
    Theo mình an cư thì mới lạc nghiệp.... Còn yên tâm,có tiền vàng trong tay thì nhiều kế hoạch lắm mỗi tội mình chả có ji
    💰💰 tiền tỉ em không có nhưng tiền lẻ em có cả tỉ 💰💰
    • 32 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Anh trai bạn tính như vậy thì trước hết mình phải cầm được 5 cây vàng đó trong tay đã bạn ah. cái chính bây giờ là làm thế nào để đòi vàng ấy
    • 825 Bài viết

• 621 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đòi được vàng đi hẳn tính!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 393 Bài viết

• 851 Được cảm ơn

Ba mẹ em quyết định cho anh của em mượn 10 cây vàng & quyết định luôn anh của em chỉ cần trả lại 5 cây vàng. Sao không "quyết" luôn việc yêu cầu anh của em trả lại ngay ?
    • 79 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị đang ở tỉnh nào vậy
    có khi 2 chị em mình hợp tác được nè
    nếu Chị muốn mua nhà thì em giới thiệu Chị cho nhà Cô em, 72m2. 100% đất thổ cư, giá 420tr
    còn nếu Chị muốn buôn bán làm ăn thì alo em nha
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 8,123 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1. An cư mới lạc nghiệp. Chồng bạn thu nhập kém và hơi gia trưởng. 5 cây vàng thì quá quá quá ít để có thể mua được 1 căn nhà dù là nhà gì.
    2. Với 5 cây vàng - CÓ THỂ CÓ của bạn thì làm ăn cũng kém mà mua nhà cũng chả xong
    3. Thu nhập của nhà bạn (tổng thu 3tr3) thì cũng ko sống riêng nổi đâu.

Gợi ý nhỏ: Đòi vàng, bán, chia làm đôi (nghe thì nát nhưng khi cuộc sống ổn định mới có tâm sức làm ăn). Một nửa để tiết kiệm, để dành. Phần còn lại, bỏ ra 50% để thuê 1 ngôi nhà ở trong vòng khoảng 1 năm (đẻ con cho yên ấm), 1 phần dùng làm vốn nho nhỏ kinh doanh online gì đó, ít vốn, phù hợp với hoàn cảnh gia đình. Kiểu vợ dưỡng thai, tư vấn online, chồng ship hàng. Vừa có tiền, tâm thế cũng thoải mái
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn chưa đủ tiền để phải suy nghĩ "nên mua nhà hay để làm ăn".
    Bạn nên sửa topic lại là với số tiền hiện có, bạn nên làm gì?

Chứ như bài tâm sự, bạn đã nắm được vàng hay tiền trong tay đâu? Khả năng đòi được tiền chắc chỉ là 1% với tính cách của ông anh bà chị bạn. Nan giải nhất là đòi tiền đó.