Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên làm gì với chồng sắp cưới luôn nghĩ đến người yêu cũ ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.81K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em thật sự đang bế tắc và mong muốn nhận được lời khuyên của mọi người.

Em năm nay 24 tuổi, người miền Nam, tốt nghiệp đaị học , đang làm việc ở một ngân hàng, có ngoại hình, gia đình buôn bán bình thường.

Người yêu em là người miền Bắc vào Nam học tập rồi lập nghiệp, anh hơn em vài tuổi. Anh là người tinh tế, biết quan tâm người khác, yêu thương gia đình, chăm sóc em rất tốt, điềm đạm. Anh vừa đẹp trai, lại giỏi (sau 2 năm đi làm đã thăng tiến, lương anh ấy hiện nay gấp 10 lần em), lại tâm lý nên rất nhiều người thích. Em thực ra cũng không phải thiếu người theo đuổi (vì làm ngân hàng nên có cơ hội tiếp xúc nhiều người thành đạt hơn anh), nhưng em nghĩ quan trọng là người thương mình, còn vợ chồng có gì lấy nhau về rồi cố gắng sau.

Chúng em dự định qua Tết đám cưới, đã đám hỏi rồi, chụp ảnh cưới rồi, 2 bên ba mẹ họ hàng đã biết rồi, vậy mà tự nhiên bây giờ anh ấy thay đổi...

Trước anh ấy có yêu một người con gái ở đại học, tuy nhiên em, hỏi thì anh chỉ ậm ừ, với lại qua tìm hiểu em biết chị ấy đã lấy chồng bên Mỹ nên cũng nghĩ không có gì đáng quan tâm. Thế rồi gần đây cô ấy ly hôn, về VN làm một số thủ tục gì đó thì gặp người yêu em. Kể từ dạo đó anh ấy thay đổi hoàn toàn. Không còn dịu dàng mỗi khi em giận dỗi, khóc lóc nữa. Anh để mặc em một mình...

Rồi cách đây vài tuần, anh ấy gặp em và thẳng thắn nói không muốn làm đám cưới nữa, cho cả hai có thời gian suy nghĩ. Em như rơi xuống địa ngục...

Qua Facebook thì em tìm được thông tin chị ấy. Đó là một phụ nữ nhỏ bé, khá xinh đẹp và rất giỏi giang. Thấy bạn bè chị ấy comment ngưỡng mộ vì chị ấy tốt nghiệp thủ khoa đầu vào và đầu ra đại học, tìm được một suất học bổng danh giá du học ở Mỹ, rồi làm việc ở một công ty kiểm toán lớn, hiện nay đang định cư bên đó, gia đình chị ấy bố mẹ là giáo sư đại học. Nhìn một cách toàn diện, em thua kém chị ấy nhiều mặt...

Em hỏi anh ấy về những thông tin mình tìm được, hỏi anh có phải thấy chị ấy gia cảnh hơn hẳn em nên mới tìm cách từ hôn không? Anh ấy bảo không phải. Anh nói, ngày xưa khi chị ấy được một suất du học nước ngoài, anh không muốn cản con đường chị ấy nên âm thầm rút lui và chia tay. Nay chị ấy đã ly hôn, nghe biết bao khổ cực chị ấy trải qua khi ở bên Mỹ, anh cảm thấy thương vô cùng, không muốn lại phạm sai lầm buông tay chị ấy như ngày xưa, nên muốn được dùng cả đời che chở cho chị ấy Chị ấy biết anh đã có người yêu sắp cưới nên không đồng ý. Nhưng anh vẫn muốn một lần trong đời được theo đuổi tình yêu đích thực của mình. Dù kết quả có thế nào, dù chị ấy có chấp nhận anh hay không thì anh vẫn mãn nguyện vì ít nhất anh cũng đã cố hết sức....

Em khóc lóc, hỏi vậy còn em thì sao? Thì anh ấy nói anh ấy biết trong chuyện này em hoàn toàn không có lỗi, là anh sai hoàn toàn, em oán giận anh cũng được. Nhưng đối với anh, qua 4 năm yêu nhau, anh nhận thấy em không hiểu anh....Anh yêu chị ấy vì sự sâu sắc trong tâm hồn chị, không vì bất kỳ điều gì khác.

Em khóc rất nhiều, rồi đêm đó em truy cập vào các tài khoản email cũ của anh (ngày trước anh có truy cập vào bằng máy tính của em, rồi em bỏ xó máy tính nên tài khoản anh chưa có log out). Em biết được anh nhiều lần viết email cho chị đó. Nội dung thường là thăm hỏi sức khoẻ, chị đó cũng lịch sự hồi đáp. Rồi có một cái email anh viết lúc đâu 3h sáng, mới đi nhậu đối tác về, rất say, trong đó anh viết thương nhớ chị ấy rất nhiều (lúc đó anh đã quen em được 2 năm rồi), nhưng chị cũng trả lời rất lịch sự. Rồi những đoạn chat giữa 2 người, chị đó hỏi thăm đã dạm ngõ nhà em chưa? Anh bảo rồi, nhưng anh cứ thấy lấn cấn thế nào ầy, cảm thấy em còn trẻ con, chưa thế làm người vợ, người mẹ chu toàn được, vì rất hay hờn giận, la hét, rất nóng tính. Thế là chị ấy khuyên anh rất nhiều, nói chung em cảm giác chị ấy không phá đám chúng em gì cả....

Nhưng trong cái file nhật ký lưu trên email của anh thì em phát hiện trong đó anh có nói những điều khiến anh không hài lòng về em. Mây cái này anh cũng nói em hoài, mà em bực mình lên, la hét, nói "tui vậy đó, anh quen được thì quen, không quen thì thôi". Cái rồi anh im lặng. Em thì nghĩ đơn giản anh vốn yêu mình rất nhiều, mấy chuyện lặt vặt đó có gì đâu nghiêm trọng, vậy mà anh để bụng...

Mấy chuyện lặt vặt như, bữa đó em hỏi chỉ nói giỡn, bảo là mấy công việc anh làm có gì đâu mà ghê, chả phải do thông minh gì mà chỉ là cần cù. Thế là anh giận em, nói em không tôn trọng công việc của anh. Em lúc đó liền xin lỗi, mà em thực lòng là chỉ giỡn thôi, chứ em tự hào người yêu em không hết mà. Tại em sợ em tâng bốc ảnh quá, rồi ảnh tự cho mình hơn người, rồi quen người con gái khác...

Rồi anh viết là thấy em khó có thể hoà nhập gia đình anh được. Ví dụ gia đình anh vào HCM khám bệnh,em có qua chơi, lúc thấy gia đình em có ra chào một cái xong ngồi coi phim tiếp. Trong khi anh nghĩ là ít nhất em cũng phải hỏi tình hình bệnh tật sao, hỏi đi xa có mệt không. Em nói là em không biết làm mấy cái chuyện đó. Thế là anh im im, bảo em đi về đi, anh làm việc tiếp, em tức quá ném hết đồ đạc về phía anh. Rồi lần khác sang nhà họ hàng. Em vốn không thích thăm nom họ hàng gì, kiều người miền Nam vậy, cả tuần đi làm, cuối tuần nghỉ ngơi, hà cớ gì cứ anh em họ hàng phải thăm hoài, lâu lâu thôi chứ. Vậy mà bữa đó em mệt muốn chết anh cũng đòi chở em sang nhà ông Bác, vì đang bực mình nên cả buổi em im im khó chịu. Đến cuối buổi đi về, anh nói là dù có mệt trong người thật, nhưng em không thể nào nở nụ cười thân thiện với nhà anh sao? Em điên quá, hét ầm lên, bảo anh là "đời chẳng sống được bao lâu, đừng có diễn hoài như vậy!". Trong nhật ký anh viết là, sau lần đó, anh ngán ngẩm em đến tận cổ....

Thế rồi em sáng hôm sau chạy đến nhà anh, van xin, khóc với anh là em sai rồi, em sẽ xin lỗi, anh đừng bỏ em...Nhưng anh lạnh lùng bảo không. Thế là về nhà em uống thuốc ngủ tự tử. Mọi người báo tin cho anh. Đến khi thức giấc em nói anh mà bỏ em thì em sẽ chết cho anh coi, rồi bắt anh thề là không được nghĩ đến chị ấy nữa...

Anh ấy cũng đồng ý, em và gia đình thì xúc tiến đám cưới ngay, nhưng mà em thấy anh như người mất hồn. Có lần vào nhà anh, thấy anh tắt đèn tối om, trên bàn toàn rượu, anh hút thuốc, bệ rạc vô cùng...

Em không biết phải làm thế nào nữa? Em đang cố gắng hết sức vun đắp cho đám cưới này, em đã thay đổi, không còn hở chút la hét nữa. Em hi vọng anh chỉ đang say nắng thôi, rồi anh sẽ thấy em mới là người vợ đích thực của anh. Nhưng hôm nay, khi vào nhật ký của anh ấy, em thấy anh ấy có ghi 1 dòng "tình nhân có thể có nhiều, nhưng tri kỷ - nửa tâm hồn tôi chỉ có một".

Em mỏi mệt quá mọi người ạ? Em phải làm sao đây? Đám cưới đã xong đến 90% rồi, còn bố mẹ, còn họ hàng, và quan trọng em yêu anh vô cùng....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 233 Bài viết

• 507 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nói bạn đừng buồn nhưng bạn thật trẻ con và ích kỷ, những việc bạn kể ra trong cách đối xử với anh ấy càng chứng tỏ bạn vô tâm, hời hợt và không hiểu gì về người bạn yêu.

Yêu một người rất nhiều là phải làm cho họ hạnh phúc nhưng kiểu này giống như bạn đang ép buộc người ta cưới mình.

Hiểu nhiều, yêu ít thì phụ nữ sẽ hạnh phúc. Yêu nhiều mà hiểu ít chỉ khiến hôn nhân đi vào ngõ cụt.

Đám cưới hay ràng buộc về pháp lý chẳng có ý nghĩa gì khi người ta không tự nguyện...Để sống tốt trong cuộc hôn nhân này đòi hỏi bạn phải nỗ lực hết sức để thay đổi bản thân và hiểu chồng bạn nhiều hơn,nhưng mình nghĩ là khó lắm....
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ktd_vb Xem bài viết
    Mình nói bạn đừng buồn nhưng bạn thật trẻ con và ích kỷ, những việc bạn kể ra trong cách đối xử với anh ấy càng chứng tỏ bạn vô tâm, hời hợt và không hiểu gì về người bạn yêu.

Yêu một người rất nhiều là phải làm cho họ hạnh phúc nhưng kiểu này giống như bạn đang ép buộc người ta cưới mình.

Hiểu nhiều, yêu ít thì phụ nữ sẽ hạnh phúc. Yêu nhiều mà hiểu ít chỉ khiến hôn nhân đi vào ngõ cụt.

Đám cưới hay ràng buộc về pháp lý chẳng có ý nghĩa gì khi người ta không tự nguyện...Để sống tốt trong cuộc hôn nhân này đòi hỏi bạn phải nỗ lực hết sức để thay đổi bản thân và hiểu chồng bạn nhiều hơn,nhưng mình nghĩ là khó lắm....
    Em cũng biết mình sai nên hiện nay đang cố gắng sửa chữa. Nhưng em xin nói rõ thêm để mọi người không hiểu lầm. Em ngoài tính trẻ con, hay khóc lóc, giận dỗi ra (mà em nghĩ đa phần bạn nữ nào cũng có) thì cũng là người sống biết điều. Em không có tính đua đòi, ăn diện, biết sống tiết kiệm. Thời gian đầu mới quen anh, lương anh cũng thấp mà em cũng không có thấy sao hết, trong khi lúc đó em cũng có rất nhiều người theo đuổi (hơn anh cả tiền bạc, địa vị). vì em là người có ngoại hình. Nhưng mà em chưa bao giờ xao động, chung thủy với anh.

Thế mà bây giờ chỉ cần người yêu cũ về một cái là anh đòi chia tay (vỏn vẹn trong vòng 1 tháng). Anh nói là lúc quen em cũng chưa bao giờ à ơi với ai hết, đối xử với em tốt. Nhưng bây giờ thì sau khi gặp chị ấy thì anh mới nhận ra trong lòng chưa bao giờ hết yêu người đó, và yêu nhiều hơn anh tưởng. Anh nói chị đó sâu sắc, anh chưa cần nói đã hiểu anh muốn gì, cần gì. Anh không muốn lừa dối em, nên muốn thẳng thắn bày tỏ. Anh nói là anh nghĩ làm như anh bây giờ là cần thiết, thà anh thay đổi bây giờ (khi 2 đứa chưa là vợ chồng) còn đỡ hơn sau này lấy nhau rồi mà anh thay đổi, đó mới là tội ác.

Suốt 4 năm yêu nhau, em vun đắp rất nhiều cho cuộc tình này. Em cùng anh lên kế hoạch tiết kiệm, mua nhà. Em cũng muốn tăng thêm thu nhập (bằng cách bán hàng online) để không quá chênh lệch với anh. Nhưng em cảm giác anh chưa bao giờ hài lòng về em. Anh nói em nên đi học anh văn, bổ sung kiến thức, đừng suốt ngày coi phim. Mà em nghĩ công việc em giờ ổn định rồi, cần gì học thêm nữa. Nhưng thấy anh nói quá em cũng cố thi cho anh vui lòng. Rồi cuối cùng em cũng đậu.

Nhưng sau đó anh lại muốn em là khi ra đường gặp họ hàng hay đồng nghiệp của anh thì phải tươi cười, vui vẻ, xởi lởi, đừng có im im, mặt nặng như chì làm không khí khó chịu. Anh nói người Bắc vốn trọng các mối quan hệ, từ gia đình, đến xã hội, mỗi lần dắt em đi mà mặt em cứ như vậy sao anh dám dẫn đi giới thiệu nữa. Em cũng đã cố hêt sức rồi, nhưng căn bản vì em cũng không phải kiểu người dễ hòa đồng, thấy người lạ là có thể sáp vào hỏi thăm nọ kia. Nhiều lần anh bực, bảo em ở nhà đi, thế là em khóc, nói anh coi trọng người ngoài hơn em. Rồi anh cũng cho em đi theo, mà do còn giận nên mặt em càng lầm lỳ. Vậy là về anh càng bực. Sau đó em cũng xin lỗi anh, rồi cũng cố gắng hòa đồng hơn. Nhưng cảm giác anh không có hiểu những cố gắng của em vậy. Anh thì lại bảo, giao tiếp tốt, biết cách quan tâm người khác là những đặc tính vốn có của người phụ nữ. Vì phụ nữ vốn tinh tế hơn đàn ông ở điểm này, vậy mà sao em sửa hoài không được? Không phải là em không biết quan tâm người khác (sinh nhật anh em cũng cố gắng làm anh vui), nhưng anh nói cách em quan tâm không đúng cách anh muốn. Em không có hiểu anh. Thế là lại cãi nhau, giận dỗi.

Em cảm thấy em đã và đang rất cố gắng vun đắp từ từ, nhưng anh thì chỉ muốn phá bỏ, quá khó tính với em, quá cầu toàn. Em cũng không biết làm sao nữa.
    • 1,743 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Wa lời e kể thì đúng là e trẻ con và hơi vô tâm thật. Có phải nếu sau này e làm vợ a ấy thì ng nhà và họ hàng của a ấy cũng như ng nhà e ko? Họ vô sg chữa bệnh mà e ko hỏi han bệnh tật, wa cáp, chỉ chào xong rồi coi phim tiếp, như vậy là wa hời hợt và ko biết cách cư xử đó e ah. Kiểu ng như a ấy thích phụ nữ sâu sắc, tinh tế. E là một có gái có những mặt tốt riêng nhưng lại ko phù hợp với a ấy.
    Nếu h mà ép a ấy cưới thì chỉ sợ sau này ko hp. Nếu là chị thì chị sẽ chấp nhận hoãn cưới và sẽ nói với a ấy là ko liên lạc 1 tháng, để cả 2 suy nghĩ lại là chia tay luôn, hay a cho e cơ hội để sửa sai.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 330 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy giữa hai bạn đang có một khoảng cách khá lớn đó, không thể hòa hợp được, và chuyện anh ấy bảo cần thời gian để suy nghĩ về đám cưới là anh ấy đang nghĩ cho bạn đó. Bản thân mình nghĩ, nếu hai bạn lấy nhau, có lẽ sẽ không hạnh phúc đâu, bạn nên cân nhắc kĩ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbeo3110 Xem bài viết
    Mình thấy giữa hai bạn đang có một khoảng cách khá lớn đó, không thể hòa hợp được, và chuyện anh ấy bảo cần thời gian để suy nghĩ về đám cưới là anh ấy đang nghĩ cho bạn đó. Bản thân mình nghĩ, nếu hai bạn lấy nhau, có lẽ sẽ không hạnh phúc đâu, bạn nên cân nhắc kĩ.
    Em cảm ơn mọi người. Thực sự mà nói, em với người yêu em trong suốt 4 năm chỉ có cãi nhau những chuyện như vậy thôi. Toàn đa số em giận dỗi, khóc lóc còn anh thì chẳng bao giờ nổi giận. Mọi chuyện khác thì chẳng có gì nghiêm trọng. Hai đứa yêu nhau ai cũng ủng hộ, ai cũng nói tụi em đẹp đôi, xứng đôi vừa lứa. Tình yêu của tụi em không dễ mà vượt qua được bao thử thách nên em không muốn dễ dàng mà buông tay.

Giờ anh cũng nói cho cả 2 một tháng suy nghĩ, nếu 1 tháng nữa anh muốn quay lại mà em đồng ý thì tiến hành cưới. Còn nếu lúc đó em từ chối thì anh cũng chấp nhận. Nhưng thực sự thì em không muốn suy nghĩ gì hết. Đêm dài lắm mộng, Tết này chị đó vẫn ở VN, 2 người vẫn qua lại em biết làm sao?

Bữa giờ em khóc lóc vật vã mà anh cũng chẳng như xưa, dỗ dành em nữa. Chuyện anh ấy có người khác em nói cho ba mẹ anh biết, mấy bác cũng la mắng anh nhiều mà anh cũng mặc kệ. Anh nói việc em đưa mọi chuyện lên facebook rùm beng chỉ làm tình hình tồi tệ thêm thôi. Em biết là em sai khi làm như vậy, nhưng em hi vọng mọi người thấy em đau khổ như thế sẽ giúp em khuyên nhủ anh. Nhưng anh giờ bảo mọi chuyện đã ra nông nổi này, ai cũng biết rồi thì chẳng gì cứu vãn được. Anh chấp nhận tất cả thị phi, giờ sao cũng được.

Việc anh chấp nhận cho cả 2 thêm cơ hội suy nghĩ thêm bây giờ là chỉ vì mẹ em bị đau tim, anh rất thương mẹ em nên không muốn mẹ em lo nghĩ nhiều mà đổ bệnh... Chứ anh muốn kết thúc mọi thứ ngay bây giờ.

Nhưng mà giờ hoãn cưới, thêm thời gian suy nghĩ nọ kia thì em nghĩ mình sẽ mất anh vĩnh viễn mất...Em cứ muốn cưới đã, chị đó về lại bên kia xong thì em và anh sẽ xây dựng lại từ đầu. Mà thực ra mà nói chị kia đã đồng ý quen anh đâu, chỉ là anh theo đuổi mà thôi..Cho nên em nghĩ mình vẫn còn cơ hội ạ Em có nên nhờ ba mẹ em nói chuyện để khuyên nhủ anh thêm không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 117 Bài viết

• 861 Được cảm ơn

Em ơi đọc tâm sự của em chi thấy về cơ bản. T/C của bọn em ko cứu vãn được đâu. Em đúng là người hời họt quá, Sao chuyện như này mà cúng up lên facebook . nhu vậy chảng khác gì bôi tro chát trấu vào mặ nguoi yêu mình. Bây giờ khoảng cách giữa bọn em là quá lớn rồi không thể cứu vãn được. Chị mà là người yêu em chi cũng bỏ em thôi.

Chị nghĩ tốt nhất bọn em nên dừng ở đây thôi. Em có cố ep buộc người ta cưới em thì hai người sống cúng ko hạnh phúc đâu. Trái tim người ta dã trao người khác rồi. Nếu có tình yeu thì còn có thể khác phục mọi thứ . Chứ tình yêu ko có thì khó lắm. Nó chỉ càng dảy hôn nhan của bọn em vào ngục tù thôi.Em trẻ đẹp mà em có nhiều cơ hội đẻ chọn và yêu người phù hợp với mình. Đừng hạ tháp mình như vậy. Càng làm vậy người ta chỉ càng coi thường mình thôi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,743 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện của 2 ng mà e lại public lên fb cho mọi ng biết thì potay e luôn rồi. Thật ra những mâu thuẫn, những lần giận hờn của e ko hề nhỏ như e nghĩ. a ấy sẽ thấy e wa trẻ con, bồng bột, 2 người khác biệt nhiều trong cách ứng xử và suy nghĩ và e ko thích hợp làm vợ a ấy.
    E càng ép, ng ta càng muốn buông.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hic, thật khó để nói gì nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhheu Xem bài viết
    Em ơi đọc tâm sự của em chi thấy về cơ bản. T/C của bọn em ko cứu vãn được đâu. Em đúng là người hời họt quá, Sao chuyện như này mà cúng up lên facebook . nhu vậy chảng khác gì bôi tro chát trấu vào mặ nguoi yêu mình. Bây giờ khoảng cách giữa bọn em là quá lớn rồi không thể cứu vãn được. Chị mà là người yêu em chi cũng bỏ em thôi.

Chị nghĩ tốt nhất bọn em nên dừng ở đây thôi. Em có cố ep buộc người ta cưới em thì hai người sống cúng ko hạnh phúc đâu. Trái tim người ta dã trao người khác rồi. Nếu có tình yeu thì còn có thể khác phục mọi thứ . Chứ tình yêu ko có thì khó lắm. Nó chỉ càng dảy hôn nhan của bọn em vào ngục tù thôi.Em trẻ đẹp mà em có nhiều cơ hội đẻ chọn và yêu người phù hợp với mình. Đừng hạ tháp mình như vậy. Càng làm vậy người ta chỉ càng coi thường mình thôi.
    Chị Minhheu và chị meoluoi87 ơi, em không có phải public chuyện anh ấy đang quen người thứ 3 lên facebook. Em chỉ viết tỏ ra đau khổ, buồn chán vì anh ấy không còn thương em nữa. Tại em điện thoại hoài, nhắn tin, gửi email hoài mà anh không trả lời. Anh cứ bảo là đang bận đi làm, có gì nói chuyện sau. Em chỉ còn cách bày tỏ đau buồn lên FB vì người yêu không còn quan tâm. Nhưng do bạn bè chung của em và anh ấy nhiều nên mọi người liền vào hỏi thăm. Chuyện anh quen người thứ 3 là em chỉ có nói cho gia đình anh ấy, gia đinh em, bạn bè thân của em với anh ấy biết thôi chứ trên FB không phải ai cũng biết.

Em biết là em đã rất sai, nhưng vì em quá bối rối, không biết làm gì, không đứng trong hoàn cảnh anh nên ứng xử như vậy. Xin hãy chỉ cho em cách nào để quay lại như lúc trước? Em không thể sống thiếu anh ấy được ...
    • 239 Bài viết

• 1,161 Được cảm ơn

Chính em đã nói, em có cơ hội tiếp xúc với nhiều người có điều kiện tốt hơn anh ấy, nhưng em nghĩ chỉ cần người ta thương mình là đủ mà? Vậy bây giờ cái điều kiện đủ đó đâu còn nữa, cả trái tim và tâm hồn anh ta đã dành cho cô gái khác, em còn lăn tăn gì?

Em không cần tự trách mình quá nhiều, những gì bây giờ em phải chịu là quá đủ để trá giá cho những sai lầm, nếu có của em. Huống gì yêu nhau từng ấy năm, nếu quả thật anh ta chán em tới tận cổ, thì tại sao lại phải chờ tận đến khi cô ngy cũ về nước làm cú hích thì mới quyết chia tay.

Lỗi lớn nhất của em, đó là lấy mạng sống của mình ra để cầu xin tình yêu..à không.. cầu xin cái đám cưới của anh ta. Em đạt được nguyện vọng rồi đó, có thấy thỏa mãn không? Nếu không, thì buông đi em. Hoãn cưới đi, hãy để cho anh ta theo đuổi điều anh ta muốn, em yêu anh ta cơ mà?

Em phải hiểu, vì không có được, nên mới khao khát, vì khao khát, nên mới thấy cái gì cũng đẹp. Cách duy nhất để anh ấy có cơ hội nhận ra chị người yêu cũ kia chỉ là ảo ảnh, là vì anh không có nên anh mới mãi không thể buông, đó là để cho anh ấy thử có nó 1 lần. Nếu như có được rồi mà anh hạnh phúc viên mãn, thì quả họ là để dành cho nhau, em cũng sẽ dễ dàng mà chấp nhận hơn, phải không?

Để anh ta đi đi em. Yêu- không nhất thiết là phải giữ thật chặt, đôi khi nó chỉ là để họ làm những gì họ muốn, thế thôi. Cố gắng lên em!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của phuongquy2013
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,743 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn phuongquy2013 nói đúng đó. Theo chị thì e cứ hay để a ấy suy nghĩ trong 1 tháng đi. Trong 1 tháng đó e đừng liên lạc j hết, coi như là e biến mất. Nếu a ta còn cần e thì a ta sẽ tìm đến e, còn ko thì xem như 2 ng hết duyên.
    • 99 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

theo tình tình chạy
    phụ tình tình theo
    Chị và anh ấy là 2 biển trời đối lập, chắc chị nhận ra điều đó. chị với anh ấy đang ở 2 hoàn cảnh " con cá mất là con cá to"\
    Nếu bây giờ cưới, chị sẽ hối hận vì có dc anh ấy nhưng trái tim thì không
    hãy cố gắng chấp nhận rằng, 2 ng không thuộc về nhau và để anh ấy ra đi, vì con người như anh ấy cần 1 thế giới như chị ấy đằng sau..
    chuyện của chi thật sự giống 1 bộ phim e đã từng xem, k nhớ tên để share cho chị, nhưng e chỉ nhớ là, cái kết, ng đàn ông vẫn theo đuổi tình yêu của mình..
    thât mà nói thì, đàn ông không bao h quên được mối tình đầu, không bao giờ
    • 2,809 Bài viết

• 3,190 Được cảm ơn

Thật là ngán ngẩm với cô em
    Này
    Tính tình trẻ con hiếu thăng cố chấp ... Nói chung là thiếu đủ thứ để trở thành một ng vợ cỏ bản
    Đàn ông cươi vợ là cần sự bình yên nhưng từ đầu đến cuối em xem mình có mang lại sự bình Yên cho anh ta không ?!
    Hình như trong 4 năm đó thì ng yêu e cũng đã nhắc nhở em nhiêu lần nh em vẫn vậy

Tính cách một con ng k phải một sơm một chiêu mà thay đổi đc đâu
    E còn giữ tính cách này thì dù quen ai cũng vậy thôi
    E cần học cách trưởng thành lên đi , hôn nhân là chuyện cả đời sao lai bắt ép ngta phải cưới mình vậy ??!!
    E và anh này nên dừng lai một thgian
    Ai cũng có quyến lựa chọn hp cho mình , nhất là hôn nhân ... E nên thấu đáo chư bây giờ em chưa đu bản lĩnh để lập gia đình đâu, xin lỗi nếu nói thẳng néu em lj kết hôn tại thời điểm này , hôn nhân của em sẽ phải thất bại !
    comment by WTT mobile view
    • 811 Bài viết

• 1,144 Được cảm ơn

Cưới về còn khổ hơn đó bạn, anh ta chẳng bao giờ là của bạn đâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,881 Bài viết

• 32,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là em không hợp với anh ấy đâu. Chị thấy bạn trai của em cư xử như vậy là đúng đó. Không yêu nữa thì chia tay, nói lý do rõ ràng. Tình yêu chứ có phải tiền bạc đâu mà bảo mất rồi kiếm lại được mà cứ cưới giữ đó cái đã. Chị đọc mà còn thấy ngán em nữa là.
    Tốt nhất em nên chia tay thôi, đừng có bày đặt tự tử, rồi thì lý do mẹ bệnh tim này nọ nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,437 Bài viết

• 16,140 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mianta,

Chị ít khi comment vào các topic riêng lẻ nhưng chị quyết định sẽ viết cho em vài dòng. Dù hiện tại chị biết em sẽ khó lòng vượt qua được cảm xúc cá nhân để có được quyết định đúng đắn, nhưng biết đâu một ngày nào đó khi em đã tĩnh tâm và trưởng thành hơn, ngồi đọc lại những gì mọi người viết cho em trong topic này, em sẽ hiểu ra nhiều điều mà giờ em chưa thể hiểu hoặc không muốn hiểu.

Có thể giờ em đang tin rằng một đám cưới sẽ giữ được người yêu em ở lại bên em, nhưng em ạ, em quên mất rằng, một khi người ta nâng lên được, thì cũng có thể bỏ xuống được, kết hôn rồi, thì cũng có thể ly hôn cơ mà? Phải không em?

Hôn nhân vốn không phải là một trò chơi. Em cứ thử dạo qua webtretho này một vòng, thử đọc một vài topic tâm sự, em sẽ thấy, có nhiều cuộc hôn nhân bắt đầu từ tình yêu, từ sự tự nguyện của cả hai phía, được sự ủng hộ từ hai bên gia đình, tựu trung lại là thuận lợi đủ đường. Ấy vậy mà sau khi kết hôn, vẫn còn xảy ra biết bao nhiêu là vấn đề, mâu thuẫn, cần rất nhiều sự nỗ lực từ cả hai phía để dựng xây hạnh phúc.

Còn cuộc hôn nhân của em thì sao? Xuất phát điểm của nó là sự ép buộc, uy hiếp (em dùng tính mạng của em để đe dọa người yêu em phải cưới mà, chứ người yêu em đâu có tình nguyện đâu). Tình yêu không có là một nhẽ (anh ấy đã nói hẳn là anh ấy yêu người khác rồi), đến sự tôn trọng xem ra cũng chẳng còn (bởi một khi em đã dùng đến cái chết để mặc cả, thì nghĩ sao người ta không khỏi có cảm giác xem thường và thất vọng về em ít nhiều?). Với một nền tảng như thế, có gì khó để dự đoán kết cục cho cuộc hôn nhân của em đâu? Ai cũng nhận ra điều đó, chỉ em là nhất quyết không chịu thừa nhận sự thật mà thôi.

Chị nghĩ người yêu em là người đàng hoàng, và biết nghĩ cho em, khi quyết định hủy hôn ngay khi còn có thể. Bởi đó là giải pháp tốt nhất khi một trong hai người đã hết tình cảm. Tiếc rằng sự bồng bột, trẻ con, hiếu thắng của em đã phá hỏng toàn bộ thành ý của anh ấy. Và giờ thì, có thể em vẫn sẽ có được một đám cưới như mong muốn, nhưng hạnh phúc thì, e là không đâu em.

Những lời này hẳn sẽ không phải là những gì em muốn nghe vào lúc này, và chị cũng nghĩ là sẽ chẳng có gì có thể khiến em thay đổi quyết định của mình. Người yêu em đã cố hết sức để chuyển tải thông điệp đó cho em mà còn vô ích nữa là. Thôi thì em cứ bất chấp tất cả mà cố làm cho được những gì em muốn đi, nhưng nếu như sau này mọi thứ diễn ra không như dự liệu của em, hi vọng em có thể hiểu những gì mọi người viết cho em bây giờ, và có thể rút ra được bài học cho riêng mình. Con người ta, ai rồi cũng phải vấp ngã vài ba lần, chỉ khác nhau ở chỗ, sẽ đứng dậy như thế nào mà thôi.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 890 Bài viết

• 1,615 Được cảm ơn

Mọi người đã nói hết rồi, thật sự chị cũng chỉ khuyên em nên mạnh mẽ buông tay đi, chính là vì hạnh phúc của em và của anh ấy.Qua lời kể của em, thật sự chị thấy em khá trẻ con, hơi vô tâm và cũng chưa sẵn sàng bước vào hôn nhân đâu. Người yêu em có lẽ là người sống khá nội tâm và sâu sắc, em sai nhiều lắm đấy, nhất là dùng tính mạng của mình để uy hiếp người khác. Bây giờ em cưới , cuộc hôn nhân không tình yêu trở thành địa ngục , 1 thời gian 2vc chia tay thì có khác gì nhau? Chi bằng em hãy chia tay, đau đấy nhưng thời gian sẽ nguôi, em cũng ko phải lở dở 1 đời con gái của mình,ko phải nuối tiếc thời gian để kiếm tìm cho mình 1 hạnh phúc thật sự, cũng là trân trọng những kỷ niệm , tình cảm đẹp đã có với nhau 4 năm qua.Vì thế, hãy suy nghĩ thấu đáo nhé em.

P/s : Ngày xưa chị cực kỳ trẻ con như em, lúc mới yêu ông xã chị , có lần tức giận chị doạ dẫm: "Anh mà bỏ em thì em chết cho anh hối hận không kịp ".Lúc ấy ox chị vô cùng giận dữ, lạnh lùng nói :" muốn chết thì tự mình xuống địa ngục đi, đừng kéo người khác theo " , rồi bỏ đi.Người yêu em thật sự rất biết nghĩ vì em và tôn trọng em.Chị sau này đã nhận đc rất nhiều bài học cho riêng mình, nên dù gì, em hãy biết trân trọng bản thân mình hơn hết.Mong em dần trưởng thành hơn.
    • 1,812 Bài viết

• 9,083 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    bỏ đi em. ai cũng có tính xấu, ko ai hoàn hảo. ng bạn đời nên là ng chấp nhận con ng thật của mình kể cả khi mình xấu xí nhất. ko phải là ng suốt ngày so sánh sao em ko abc bằng ng nọ ng kia. trẻ con thì sao, vô tâm thì sao? em vẫn có những đức tính khác tốt đẹp. còn cái tình yêu qua email chit chat kia, nó mộng tưởng lắm. đọc thì thấy hay lắm, viết mà, ai viết chả hay. lấy nhau về roài cũng vỡ mộng em ơi. cô ta mà hoàn hảo thế thì đã chẳng li dị chồng, đúng ko?

em ko có lỗi jie cả. rõ ràng tên chồng chưa cưới của em quá hèn nhát. em đã nói rõ em như thế, ko chịu đc thì chia tay. nó có dám đâu !!! nó sợ. nó quá hèn nhát, ko biết giải quyết như thế nào. loại chồng mà ko biết mình muốn gì em có ráng cưới nó thì sau này nó cũng sẽ làm em đau lòng thoai.

đám cưới thì sao? bắt nó đến quỳ gối xin lỗi ba me ẹm và hủy hôn. đau 1 lần rồi thôi còn hơn đau cả đời. mạnh mẽ lên em nhé !!!
    • 153 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Cố quá thì thành quá cố!!!
    Đọc truyện bạn mình khuyên chân thành bạn hãy buông bỏ đi thôi! Vì bạn và người yêu bạn không hợp nhau,tính cách và suy nghĩ khác nhau nhiều quá.
    hơn nữa tình yêu chỉ còn từ phía bạn, người ta đâu còn tình cảm với bạn nữa.. lấy nhau về sẽ thành địa ngục mà thôi.

hãy dũng cảm lên, thà đau nhưng cơ hội làm lại vẫn còn nhiều, còn hơn lấy nhau rồi ly dị, giận hờn trách móc. mệt mỏi lắm bạn ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2