Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nên giải quyết sao với món nợ của gia đình?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.99K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ra rồi lại vào. Viết rồi lại xóa. Không biết bao nhiêu lần. Đọc nhiều rồi….Thôi thì hôm nay qđ tâm sự cùng cả nhà cũng xin luôn những cao kiến của những người đi trước ….nhưng ko dám dùng nik chính…..
    ….Mình năm nay 28 tuổi, lấy chồng đc hơn 1 năm nhưng chưa có em bé. Và chồng đang rất muốn có em bé…
    ….Thu nhập của mình 1 tháng trong khoảng 2M, chồng khi đi làm thì khoảng 7M, ở nhà thì gần như không có. Hiện tại đang ở nhà và chưa biết bao h mới đi làm….
    ….Gia đình chồng có 1 khoản nợ 150M. 2 vc phải có trách nhiệm giả khoản nợ đó. Khoản nợ đó do mua nhà còn nợ của bme chồng. Khoản nợ này 2vc vay lãi ngân hàng…..
    Và thế này cả nhà ạ! Chính xác là sau 9 tháng đi làm của chồng mình chỉ giả đc 20M. Bố chồng luôn nói là nợ nần giả thế nào phải báo cáo cho bố hay! Vì bố là chủ gia đình này. Nhưng mình ko chịu (cảm thấy vừa mất tiền mà lại vừa như bị giám sát ấy). Mẹ chồng gạ gẫm mãi chồng mới cho biết còn nợ bao nhiêu. Và mẹ bảo: bố mà biết chúng mày còn nợ nhiều thế thì bố chửi chúng mày chết…
    Buồn, sợ, chán nản….đã lo nợ rồi lại còn lo bị chửi nữa. Bố chồng mình là chửi thật nhá! Chán lắm. Chả muốn giả khoản nợ kia nữa. Ban đầu chồng cũng ko chịu giả. Nhưng chồng ko giả thì còn ai giả nữa? Nhà chỉ có 2 anh em! Bây h ma nói ko giả, bán nhà to đi mua cái nhà bé thì chắc chắn sẽ có cãi nhau to…..đau đầu qúa…Lãi trong ngân hàng cứ đẻ ra từng ngày…từng ngày….bây giờ minh nên làm gi đây? Nói gì với chồng đây? Muốn thoát khỏi khoản nợ kia để còn tích cóp sinh con….

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,401 Bài viết

• 119,055 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Thế lý do gì khiến chồng bạn buộc phải trả nợ thay BM? Vì BMC bạn hứa cho nhà à? Vì BMC hết tiền ko còn khả năng trả nợ?

Vấn đề giải thích với BMC bạn là của chồng bạn. Bạn cứ im lặng thôi. Tuy nhiên, bạn cũng nên thủ thỉ với chồng để chồng có cách giải thích hợp lý với BM. Ko có xèng thì lấy đâu ra mà trả? Tơ thấy chồng bạn đi làm đều đều khéo còn khó trả ý chứ..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 899 Bài viết

• 554 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nhà có mấy anh em, cái nhà đó đã là của Vc bạn chưa, nếu chưa phải là của VC bạn thì đừng có trả nợ thay BMC nhé. rồi có ngày tiền mất, tật mang. Cái nhà đó không phải là của bạn, thì dù có bán đi bạn vẫn có phần, cộng phần tích cop của Vc mua căn nhà khác nhé. Trên này có nhiều mẹ điều đứng vì kinh tế chung rồi đấy.Quách tỉnh đi mẹ nó ơi. Nhà 2 anh em thì chia 2. Tốt nhất là không trả mẹ nó ah.
    • 3,744 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuaminhmai Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, nhà có mấy anh em, cái nhà đó đã là của Vc bạn chưa, nếu chưa phải là của VC bạn thì đừng có trả nợ thay BMC nhé. rồi có ngày tiền mất, tật mang. Cái nhà đó không phải là của bạn, thì dù có bán đi bạn vẫn có phần, cộng phần tích cop của Vc mua căn nhà khác nhé. Trên này có nhiều mẹ điều đứng vì kinh tế chung rồi đấy.Quách tỉnh đi mẹ nó ơi. Nhà 2 anh em thì chia 2. Tốt nhất là không trả mẹ nó ah.
    ôi mẹ này cmt đáng yêu thế !
    ví dụ nhá, nhà tớ có 2 anh em
    em tớ còn mũi dài thò lò
    bố mẹ tớ già cả ốm yếu
    thế bi h tớ ko trả thì ông trời trả cho à !
    bố mẹ con cái đâu có thể tính toán như thế đc
    • 121 Bài viết

• 284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobynguyen Xem bài viết
    em tớ còn mũi dài thò lò
    bố mẹ tớ già cả ốm yếu

hơ!! Bạn này còn đáng yêu hơn....Bạn trả?? ====> bạn bắt luôn vợ bạn gánh cùng ah???
    cái nhà đấy cứ coi là 2 bạn trả cùng nhau =====> nhỡ mai này, nhà cửa xong xuôi, bạn với vợ bạn chia tay, thế bao công sức của vợ bạn coi như vứt ah??
    mình mà là mama của vợ bạn, mình nghĩ con gái mình vào nhà bạn là để gánh vác 1 phần khoản nợ đó đẤY....
    Mình nói câu này các mẹ có thể coi là hư....nhưng thà mình ở cái nhà bé, nhưng chả phải lo nghĩ về tương lai của nó còn hơn ở cái nhà to, xong nai lưng ra mà trả nợ...
    Bây giờ còn 2 vợ chồng ko sao, thế mai này có con, cháu muốn đi học, ông bà lại bảo: thôi lấy tiền học đấy của cháu để trả nợ cho ông bà trước ah???
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Oh yeah, thế này nhé. Theo luật thì nếu vc chị trả, mai này kể cả bố mẹ chồng chị để lại cho chồng chị, thì nó vẫn thuộc tài sản của anh chồng. Tài sản thừa kế ko chia đôi nhé.
    Tốt nhất là nhà của BMC thì BMC hay chồng chị trả cũng kệ, miễn lo đủ cho mẹ con chị cái đã. Còn tiền chị làm ra thì chị cất riêng, hoặc 2 v.c tính toán thế nào đấy để phù hợp nhất cho chi tiêu của gia đình nhỏ. He he..
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 235 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blueshunside Xem bài viết
    Ra rồi lại vào. Viết rồi lại xóa. Không biết bao nhiêu lần. Đọc nhiều rồi….Thôi thì hôm nay qđ tâm sự cùng cả nhà cũng xin luôn những cao kiến của những người đi trước ….nhưng ko dám dùng nik chính…..
    ….Mình năm nay 28 tuổi, lấy chồng đc hơn 1 năm nhưng chưa có em bé. Và chồng đang rất muốn có em bé…
    ….Thu nhập của mình 1 tháng trong khoảng 2M, chồng khi đi làm thì khoảng 7M, ở nhà thì gần như không có. Hiện tại đang ở nhà và chưa biết bao h mới đi làm….
    ….Gia đình chồng có 1 khoản nợ 150M. 2 vc phải có trách nhiệm giả khoản nợ đó. Khoản nợ đó do mua nhà còn nợ của bme chồng. Khoản nợ này 2vc vay lãi ngân hàng…..
    Và thế này cả nhà ạ! Chính xác là sau 9 tháng đi làm của chồng mình chỉ giả đc 20M. Bố chồng luôn nói là nợ nần giả thế nào phải báo cáo cho bố hay! Vì bố là chủ gia đình này. Nhưng mình ko chịu (cảm thấy vừa mất tiền mà lại vừa như bị giám sát ấy). Mẹ chồng gạ gẫm mãi chồng mới cho biết còn nợ bao nhiêu. Và mẹ bảo: bố mà biết chúng mày còn nợ nhiều thế thì bố chửi chúng mày chết…
    Buồn, sợ, chán nản….đã lo nợ rồi lại còn lo bị chửi nữa. Bố chồng mình là chửi thật nhá! Chán lắm. Chả muốn giả khoản nợ kia nữa. Ban đầu chồng cũng ko chịu giả. Nhưng chồng ko giả thì còn ai giả nữa? Nhà chỉ có 2 anh em! Bây h ma nói ko giả, bán nhà to đi mua cái nhà bé thì chắc chắn sẽ có cãi nhau to…..đau đầu qúa…Lãi trong ngân hàng cứ đẻ ra từng ngày…từng ngày….bây giờ minh nên làm gi đây? Nói gì với chồng đây? Muốn thoát khỏi khoản nợ kia để còn tích cóp sinh con….
    Cho tớ thắc mắc chút nhé:
    cái dòng bôi đậm thứ nhất cho thấy bạn không có khả năng trả nợ
    cái dòng bôi đậm thứ 2 và thứ 3 cho thấy rõ đấy là trách nhiệm của chồng bạn. Xem ra nó cũng hợp tình hợp lý
    Cái có vẻ không hợp lý ở đây là: Phản ứng của bố mẹ chồng bạn về cái vấn đề trả nợ,...(chửi bới....) nhưng xem ra nó đã xảy ra đâu.
    Mình nghĩ rằng bạn đang hơi cả nghĩ quá, nếu mình là bạn, mình sẽ nói thật tình hình tài chính với mẹ chồng, rằng thì là mà bạn chỉ có từng này mỗi tháng, chỉ đủ ăn tiêu bản thân hay gia đình gì gì đó, chồng thì có từng này và vẫn đang tập trung trả nợ. Bạn không có cao kiến gì hơn để thúc đẩy việc trả nợ, có gì bố mẹ cứ trực tiếp bàn bạc với chồng con, có phải xong không. Nợ thì vẫn là nợ và người trả vẫn là chồng bạn. Không nên làm vấn đề trở nên to tát hơn.
    Mình góp ý thế có gì không phải mong bạn bỏ qua
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đã đọc hết ý kiến của cả nhà! Xin cảm ơn cả nhà đã góp ý và tớ xin trả lởi từng ý 1:
    - Thứ 1 : Chồng tớ buộc phải trả vì nhà tớ chỉ có 2 anh em! Chồng là anh cả. Có 1 cô em gái nhưng chưa có công việc! Nó cũng đi làm thêm nhưng chỉ đủ xèng nuôi nó thôi! Bmej chồng tớ già rồi nhưng vẫn còn minh mẫn lắm. Các cụ có lương hưu!
    - Thứ 2: Bme chồng tớ chả hứa cái nhà này cho ai cả! Mà chắc chắn sau này bme có chết thì cũng chia đôi! Kiểu gì em chồng tớ cũng phải có phần! Bạn chaobuoisang nói rằng tài sản thừa kế không chia đôi nhưng nhà tớ chắc chắn chia đôi! Nhưng tớ ko thiết đâu! Tớ chỉ muốn thoát nợ!
    - Thứ 3: Đúng là bản thân tớ ko có khả năng trả nợ! Còn việc bố chồng sẽ chửi bới khi biết khoản nợ còn hiện tại thì tớ chắc như đinh đóng cột luôn!
    Bây giờ tớ chả biết cướp đâu ra tiền! Nhà ngoại tớ ko giàu nhưng có đủ lực để cho vay nhưng thật sự tớ ko muốn vay! Cái nhà đó nếu là của riêng vc tớ thì chắc chắn tớ ko cần nói anh chị em cũng xông vào giúp. Nhưng đây lại là nhà của bme chồng! Tớ thấy nó cứ vô lý thế nào ấy! DÙ rằng chồng tớ và mẹ chồng đánh tiếng tớ về vay nhà ngoại!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 446 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Mình đã đọc hết ý kiến của cả nhà! Xin cảm ơn cả nhà đã góp ý và tớ xin trả lởi từng ý 1:
    - Thứ 1 : Chồng tớ buộc phải trả vì nhà tớ chỉ có 2 anh em! Chồng là anh cả. Có 1 cô em gái nhưng chưa có công việc! Nó cũng đi làm thêm nhưng chỉ đủ xèng nuôi nó thôi! Bmej chồng tớ già rồi nhưng vẫn còn minh mẫn lắm. Các cụ có lương hưu!
    - Thứ 2: Bme chồng tớ chả hứa cái nhà này cho ai cả! Mà chắc chắn sau này bme có chết thì cũng chia đôi! Kiểu gì em chồng tớ cũng phải có phần! Bạn chaobuoisang nói rằng tài sản thừa kế không chia đôi nhưng nhà tớ chắc chắn chia đôi! Nhưng tớ ko thiết đâu! Tớ chỉ muốn thoát nợ!
    - Thứ 3: Đúng là bản thân tớ ko có khả năng trả nợ! Còn việc bố chồng sẽ chửi bới khi biết khoản nợ còn hiện tại thì tớ chắc như đinh đóng cột luôn!
    Bây giờ tớ chả biết cướp đâu ra tiền! Nhà ngoại tớ ko giàu nhưng có đủ lực để cho vay nhưng thật sự tớ ko muốn vay! Cái nhà đó nếu là của riêng vc tớ thì chắc chắn tớ ko cần nói anh chị em cũng xông vào giúp. Nhưng đây lại là nhà của bme chồng! Tớ thấy nó cứ vô lý thế nào ấy! DÙ rằng chồng tớ và mẹ chồng đánh tiếng tớ về vay nhà ngoại!

Can bạn chuyện vay tiền nhà ngoại để trả nợ cho nhà chồng nhé. Nói dại nhỡ có chuyện gì thì bạn ra đi tay trắng vì đây là nhà của BMC và bạn lại còn mang thêm một khoản nợ nữa! Bạn mà có làm ra tiền nhiều thì cũng nên giữ lấy một khoản mà phòng thân chứ cứ lo cho cả đại gia đình thì không ổn đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ ko vay nhà đẻ đâu! mà hình thức vay của vc tớ là lãi mẹ đẻ lãi con. Tớ đau đầu lắm. Chẳng biết nói với chồng thế nào nữa! Ngày xưa ngu đi khuyên bảo chồng giả nợ - mà hoàn cảnh thế làm gì còn lựa chọn nào khác nữa đâu? Bây h chỉ muốn đi chết thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 141 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Ý bạn chaobuoisang là tài sản thừa kế không chia đôi cho vợ chồng bạn chứ ko phải không chia đôi cho 2 anh em chồng bạn. Tức là căn nhà này nếu BMC bạn để lại thì sẽ chia chồng bạn 1/2, em gái chồng 1/2. Nhưng trong 1/2 của chồng bạn thì sẽ ko có phần của bạn nếu chồng bạn ko muốn chia. Vì luật pháp có quy định tài sản thừa kế của vợ/chồng có quyền không gộp vào khối tài sản chung của vợ chồng. Đồng thời lậut pháp cũng quy định con dâu/con rể không có quyền thừa hưởng tài sản của gia đình chồng/vợ gì. Cho nên bạn đừng nghĩ bạn chả thiết gì vì có muốn thiết mà chồng bạn không cho thì bạn cũng chả có phần đâu.

Còn chuyện vay tiền nhà ngoại cho chồng bạn trả nợ thì mình thành thật xin can bạn đấy. Ở đâu ra cái kiểu con gái đi lấy chồng lại về lấy tiền bố mẹ đẻ đắp cho nhà chồng hưởng thế. Chồng bạn & mẹ chồng bạn nghĩ hay nhỉ? Chả có lòng tự trọng tý nào cả!
    Mình nghĩ chuyện của bạn thật ra cũng đơn giản mà: cứ nói thẳng cho BC biết tình hình hình kinh tế thật sự của 2 vợ chồng. Ông có chửi thì cũng là do con trai ông bất tài kém cỏi không kiếm ra tiền thôi. Việc đấy có liên quan gì đến bạn đâu mà bạn lo.

Chuyện nợ nần xây nhà xây cửa bây giờ do chồng bạn trả thì cứ để từ từ, trả dần rồi cũng hết thôi chứ đâu có đến nỗi ko trả nổi. Hơn nữa mình cũng không hiểu chồng bạn lúc đi làm lúc không là thế nào. Đáng lẽ khi đang gánh nợ trên vai thì anh ta phải có trách nhiệm tìm việc làm ngay để có nguồn thu nhập ổn định và thường xuyên chứ. Nếu bây giờ bạn mà nhờ nhà ngoại bạn cho vay tiền thì chắc chắn ông chồng bạn sẽ càng chây ì & ỉ lại ra thôi.Cứ để yên thế cho tới khi ngân hàng tới làm việc thì tức khắc nhà chồng bạn sẽ nghĩ ra cách thanh toán nợ nần thôi. Cùng lắm bán nhà to đổi nhà nhỏ. Bạn chả việc gì phải lo lắng vấn đề không phải của bạn như thế cả (mình nói không phải vấn đề của bạn vì mình thấy ngay từ đầu trước khi cưới hình như chồng bạn ko nói cho bạn biết về khoản nợ này, và sau này bạn cũng chả có quyền lợi gì với cái nhà này hết).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 541 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobynguyen Xem bài viết
    em tớ còn mũi dài thò lò
    bố mẹ tớ già cả ốm yếu
    Mẹ này còn đáng yêu hơn nữa. Bố mẹ già cả, em còn mũi thò lò. Vậy mà xây cái nhà to thía. Vậy thì bán cái nhà to đi, rồi mua cái nhà nhỏ để mà trả nợ thôi. Sau này em thò lò mũi lấy vợ, ở chung thì chia đôi cái nhà ấy là cái chắc rồi. Em thò lò thật nhưng quyền lợi em không thò lò đâu nhé. Vậy muốn trả nợ đậy hả? không có đâu nhé.

Mà chắc chắn một điều rằng, quyền thừa kế không đến lượt dâu, rể. Vậy nên, con ông bà có xèng thì cứ trả, tôi chỉ là người ở nhờ con ông bà thôi, con ông bà ở đâu thì tôi ở đấy. Lỡ mai này con ông bà có chia tay, tôi còn phải lo thân, đời nói trước điều gì đâu.

Vậy ông bà muốn tôi trả tiền nhà đó hả. Vậy thì chia đi, sang tên sổ đỏ đàng hoàng. Đất ông bà cho. Nhà tôi xây, tôi ở, sau này có chuyện đỡ đau đầu. Kẻo sau này lại nói: cái nhà này của tao, mồ hôi công sức cuả tao, công lao của tao bao nhiêu năm trời.

Bạn gì gì đó ơi ới ời. Bố con mà không tính toán ah. con có thể không tính toán, nhưng bố mẹ thì có đấy. Khi vào bước đường cùng thì không ai là không tính cả mẹ nó ạ. Nhà tôi đây nè điêu đứng, khốn khổ khốn nạn vì cái nhà chung rồi đây. Trở đi mắc núi, trở lại mắc sông,( ra đi thì không có xèng mà mua nhà, ở lại thì nghe đay nghiến, trì triết, chửi rủa) đến cháu cũng không được yên. trước đây ông bà hứa cho nên đã bỏ hết tiền để làm nhà chung, bây giờ lại nói tao éo cho nữa làm gì được tao… tao thích cho đứa nào thì tao cho… thế thì…. … được chắc. Tất nhiên, cái gì cũng phải có nguyên do của nó. Chung quy lại cũng chỉ vì không có xèng mà thôi. Lúc ăn nên làm nổi, ai nghĩ gì những chuyện đó, bố con ai là vậy, mà thực tế đã có rồi, mà không ít nhà đâu ạ
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@ To thanhhoa76: đọc nik chắc chị sn 76. Em sn 83 ạ! Chị ạ, chồng em có công việc ổn định đó chị! Dân đi tàu mà! Lúc đi thì có xèng! Ở nhà thì có cũng như ko! Đẩy chồng đi thì em cũng thương lắm! Vất vả khỏ cực trăm bề! Mà ở nhà thì ko có xèng! Chồng em mới về trước Tết. Hồi xưa lương dân đi tàu cao ngất ngưởng nhưng bây h bèo bọt lắm. CÒn khoản nợ đó em biết từ trước khi lấy chồng cơ chị ạ! Em biết rõ là lấy về thì 2 vc lo mà giả.
    Bme chồng thì năm ngoái ko lấy tiền ăn! Sang năm nay bắt đầu thu tiền ăn của 2 vc. 1 tháng đóng 2tr. Nói thế chứ nếu ko có thì em cũng chả đóng đâu! Công ty em hay nợ lương lắm. Em đi từ sáng đến tối. Chỉ ăn 1 bữa ở nhà. Nhà lại ăn uống đơn giản lên nghĩ 2tr là đủ.
    Lúc đầu làm thủ tục vay ngân hàng chồng cũng yêu cầu sang tên sổ đỏ cho chồng nhưng bố chồng ko chịu.
    @ to all: Quan điểm của tớ rõ ràng là ko vay tiền của anh chị và bme bên nhà đẻ nhé! Trừ phi đó là nhà của 2 vc tớ!
    Nếu chọn giải pháp bán nhà! Chắc chắn nhà cửa sẽ to chuyện lắm. Mà tớ thì nhát lắm. Nhưng giả nợ thì thật sự là tớ thấy khó mà cáng đáng đc!
    ...........Đầu óc lúc này cứ sao ấy............
    • 1,239 Bài viết

• 1,535 Được cảm ơn

Nhìn chung đọc thôi thấy đã đau đầu, tiền đâu phải kiếm dễ
    Tốt nhất là nên họp gđ, nói rõ thu nhập của VC bạn, hỏi cả lương hưu của ôb, tiền phòng thân lúc ốm đau để 1 khoản riêng là cần thiết nhất, còn tất cả chi phí đều giảm thiểu tối đa để tích góp trả nợ. Nợ gốc thì sờ sờ, sợ nhất bác Lãi.
    VC bạn đúng trong câu lực bất tòng tâm, tâm thì sáng muốn giúp đỡ BM, nhưng lực chỉ có hạn, thế nên cũng nên nói ra để cả nhà thông cảm và cùng gánh vác.
    Nhanh nhanh còn lên kế hoạhc có baby nữa chứ.
    Chúc gđ bạn đoàn kết bên nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 141 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

@ To thanhhoa76: đọc nik chắc chị sn 76. Em sn 83 ạ! Chị ạ, chồng em có công việc ổn định đó chị! Dân đi tàu mà! Lúc đi thì có xèng! Ở nhà thì có cũng như ko! Đẩy chồng đi thì em cũng thương lắm! Vất vả khỏ cực trăm bề! Mà ở nhà thì ko có xèng! Chồng em mới về trước Tết. Hồi xưa lương dân đi tàu cao ngất ngưởng nhưng bây h bèo bọt lắm. CÒn khoản nợ đó em biết từ trước khi lấy chồng cơ chị ạ! Em biết rõ là lấy về thì 2 vc lo mà giả.
    Bme chồng thì năm ngoái ko lấy tiền ăn! Sang năm nay bắt đầu thu tiền ăn của 2 vc. 1 tháng đóng 2tr. Nói thế chứ nếu ko có thì em cũng chả đóng đâu! Công ty em hay nợ lương lắm. Em đi từ sáng đến tối. Chỉ ăn 1 bữa ở nhà. Nhà lại ăn uống đơn giản lên nghĩ 2tr là đủ.
    Lúc đầu làm thủ tục vay ngân hàng chồng cũng yêu cầu sang tên sổ đỏ cho chồng nhưng bố chồng ko chịu.
    @ to all: Quan điểm của tớ rõ ràng là ko vay tiền của anh chị và bme bên nhà đẻ nhé! Trừ phi đó là nhà của 2 vc tớ!
    Nếu chọn giải pháp bán nhà! Chắc chắn nhà cửa sẽ to chuyện lắm. Mà tớ thì nhát lắm. Nhưng giả nợ thì thật sự là tớ thấy khó mà cáng đáng đc!
    ...........Đầu óc lúc này cứ sao ấy............
    Em ơi thế thì cứ nói hết với BMC em tình hình kinh tế vợ chồng em: tổng thu nhập như thế, chồng em đi tàu vất vả như thế, vợ chồng em còn chuẩn bị con cái nữa (em cũng 28 tuổi rồi, đẻ càng sớm càng tốt). Nói xong để BMC em tính cách giải quyết bán nhà hay làm gì để trả số nợ còn lại chứ vợ chồng em cũng đâu có khả năng! Mà vợ chồng em cũng chả có quyền quyết định bán nhà đâu, nhà của ông bà mà.

Chị thấy em tính phương án đi vay người ngoài để trả nợ ngân hàng để BC không chửi rủa nữa là không khả thi! Em ngồi tính xem nếu vay người ngoài thì vay những ai? trong bao lâu, chưa kể lãi suất có thể cao hơn lãi suất ngân hàng. Rồi hàng tháng cũng phải oằn lưng trả lãi + gốc như trả ngân hàng thôi. Vậy với tình hình kinh tế vợ chồng em hiện tại thì trả được mấy tháng rồi lại phải buông xuôi đây. Chưa kể thu nhập thế thì làm sao mà dám đẻ con ngay? Đẻ ra tiền đâu mà nuôi? Nhưng không đẻ cũng sớm cũng ko được, 28 tuổi rồi còn gì!

Chị nghĩ nếu BMC thật sự thương vợ chồng em, biết nghĩ cho hoàn cảnh vợ chồng em thì sẽ tìm cách giải quyết chứ không phải ngồi chửi rủa thậm tệ, bắt con tìm mọi cách nôn ra tiền mà trả đâu. Bên cạnh đó thì em cũng bàn bạc với chồng không đi tàu nữa thì cũng phải tìm nghề khác mà làm chứ không lẽ ngồi nhà mãi à. Không biết BMC em còn đi làm không chứ nếu ông bà còn đi làm thì nhìn cảnh chồng em ngồi nhà chơi cũng lộn tiết lắm đấy. Thể nào chả nghĩ chúng tao già rồi còn phải lăn lộn còn vợ chồng nó còn trẻ mà đã sợ khổ, không chịu kiếm tiền!

Tóm lại là cứ nói thật hết rồi tùy BMC quyết định, chả việc gì phải nghĩ quẩn chết đi cho xong. Chuyện thực ra cũng chả có gì ghê gớm lắm đâu em ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 112 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

bạn hiền quá !

đúng là nợ này ko trả ko đc, việc chung cả nhà, nhưng phải tớ, tớ cứ nói rõ, 2 vc chỉ có chừng ấy tiền, trả đc đến đâu thì trả, nếu xđịnh ko trả đc thì bán nhà đi, mua nhà bé hơn, để dôi ra ít tiền mà trả nợ và làm ăn, mà 150t ko phải là cái gì quá lớn, mua bán nhà đất bây giờ bèo mây loạn lạc, tiền nó lên xuống chả ai lần đc đâu.
    Còn chuyện bạn sợ bố chồng chửi hả ? tại sao phải sợ ? Chửi chán thì im, sợ *** gì ? Bố chồng mình cũng lắm mồn, động tý tự ái là chửi,cũng sỹ diện, thích nhà cao cửa rộng, xây nhà xong nợ 100t thì chỉ mong con nó cầm tiền về trả, dù tháng nào thằng con cũng phải đi vay mới đủ tiền ăn.
    Tớ nghe ổng chửi quen rồi, chửi chán thì im !
    Nhưng tớ ko ở chung nhà, nên ổng chửi thì tớ đi, còn nếu ổng sang nhà vợ chồng tớ, nếu có chửi thì tớ bảo thẳng : nhà con còn hàng xóm, bố muốn chửi về nhà bố mà chửi, đừng có chửi bới ở nhà con !
    Tớ tìm ra giải pháp rồi, có thể tớ may mắn hơn, tớ đi vay thêm 25T nữa để cho ông bố chồng đi lao động hợp tác, đi 2 năm về sẽ dôi ra 110T, vừa đủ trả nợ. Tớ coi như mất 25T ấy, ko thèm tính !
    Đừng hòng tớ dể người ta chửi oan mà tớ nghe nhá !
    Cứng rắn và vững vàng cương quyết lên chứ bạn !
    À mà bạn xem lại công việc của bạn đi, tại sao để lương thấp thế ? Cố lên khoảng 4T/ tháng, chứ ko sau này cả bố chồng, cả chồng, cả nhà chồng lại bảo bạn ăn bám nên họ ko trả đc nợ đấy !
    Tớ nóng tình nên giờ gia đình cũng tan nát, nhưng tớ thấy tớ vẫn đúng nhiều điều, nên tớ ko hối tiếc !
    Tớ bằng tuổi bạn đấy, ai cũng bảo 83 tuổi ỉn nằm rỗi ăn đầm đìa, cơ mà sao thấy đời khốn nạn thế !
    Chúc bạn sớm tìm đc lối đi !
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị! Có lẽ giải pháp nói thật hết ra thì hay hơn chị nhỉ! Ý của bố mẹ chồng em là chồng em đi đến bao h hết nợ thì về! Đi thế thì có mà tăm tăm biền biệt chị ạ. Nẫu lắm.Vc em cũng muốn có con lắm! Nhưng nợ nần thế này em chẳng dám đẻ. Chồng thì cứ bảo đến đâu hay đến đấy! Bme chồng em về hưu cả rồi. Chỉ ở nhà thôi ạ. Em định tối nay rủ chồng đi cafe nc. Rồi để cho chồng nc với bme. Em chồng em thì cứ bảo anh chị phải co trách nhiệm giả cho bme. Bme già rồi biết gì mà bắt bme tính toán.....bla bla bla............
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongbuon Xem bài viết
    bạn hiền quá !

đúng là nợ này ko trả ko đc, việc chung cả nhà, nhưng phải tớ, tớ cứ nói rõ, 2 vc chỉ có chừng ấy tiền, trả đc đến đâu thì trả, nếu xđịnh ko trả đc thì bán nhà đi, mua nhà bé hơn, để dôi ra ít tiền mà trả nợ và làm ăn, mà 150t ko phải là cái gì quá lớn, mua bán nhà đất bây giờ bèo mây loạn lạc, tiền nó lên xuống chả ai lần đc đâu.
    Còn chuyện bạn sợ bố chồng chửi hả ? tại sao phải sợ ? Chửi chán thì im, sợ *** gì ? Bố chồng mình cũng lắm mồn, động tý tự ái là chửi,cũng sỹ diện, thích nhà cao cửa rộng, xây nhà xong nợ 100t thì chỉ mong con nó cầm tiền về trả, dù tháng nào thằng con cũng phải đi vay mới đủ tiền ăn.
    Tớ nghe ổng chửi quen rồi, chửi chán thì im !
    Nhưng tớ ko ở chung nhà, nên ổng chửi thì tớ đi, còn nếu ổng sang nhà vợ chồng tớ, nếu có chửi thì tớ bảo thẳng : nhà con còn hàng xóm, bố muốn chửi về nhà bố mà chửi, đừng có chửi bới ở nhà con !
    Tớ tìm ra giải pháp rồi, có thể tớ may mắn hơn, tớ đi vay thêm 25T nữa để cho ông bố chồng đi lao động hợp tác, đi 2 năm về sẽ dôi ra 110T, vừa đủ trả nợ. Tớ coi như mất 25T ấy, ko thèm tính !
    Đừng hòng tớ dể người ta chửi oan mà tớ nghe nhá !
    Cứng rắn và vững vàng cương quyết lên chứ bạn !
    À mà bạn xem lại công việc của bạn đi, tại sao để lương thấp thế ? Cố lên khoảng 4T/ tháng, chứ ko sau này cả bố chồng, cả chồng, cả nhà chồng lại bảo bạn ăn bám nên họ ko trả đc nợ đấy !
    Tớ nóng tình nên giờ gia đình cũng tan nát, nhưng tớ thấy tớ vẫn đúng nhiều điều, nên tớ ko hối tiếc !
    Tớ bằng tuổi bạn đấy, ai cũng bảo 83 tuổi ỉn nằm rỗi ăn đầm đìa, cơ mà sao thấy đời khốn nạn thế !
    Chúc bạn sớm tìm đc lối đi !
    Chính vì lương thấp lên tớ mới ra thế này! Tớ sợ họ chửi tớ ăn tiêu phá tán của con họ! Tớ làm IT. Nhưng trình độ cũng có hạn lên chưa chuyển đi đâu đc. Đang cố gắng nâng cao tay nghề.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,495 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Đừng có bao giờ vay nhà ngoại để trả bạn nhé!
    Khoản nợ đấy cứ từ từ, hỏi chồng xem anh định thế nào, kế hoạch đến khi nào thì trả hết nợ? mà nhỡ mình k trả đúng hạn, ngân hàng họ phát mãi nhà thì làm sao.......Phải xem ý kiến của chồng bạn chứ.
    BC có chửi cũng chửi ở mồm ông ấy thôi, chẳng nhẽ ông ấy chửi ầm lên thì vc bạn phải trả hết nợ ngay à? Chửia mà ra tiền như thế tớ nghĩ chửi xong lần này BC bạn sẽ chửi tiếp đấy( chửi là ra tiền cơ mà...)
    BhRHp7
    29ajl4c29ajp7
    Tôm yêu : NB 2,8kg, 1m = 4kg, 2m = 5,5kg, 3m = 6,3 kg, 4m = 7,3kg, 5m = 8kg, 6m = 8,3 kg, 7m = 8,4kg, 8m = 8,5kg, 9m = 9kg- 71.5cm, 12m= 10kg, 15m = 11kg- 14 răng
    5 tháng 25 ngày : Con tự ngồi chơi
    7 tháng 5 ngày : Mẹ nhìn thấy răng của con rùi nhé
    7 tháng 28 ngày : 2 chiếc răng tiếp theo
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,495 Bài viết

• 743 Được cảm ơn

Em cảm ơn chị! Có lẽ giải pháp nói thật hết ra thì hay hơn chị nhỉ! Ý của bố mẹ chồng em là chồng em đi đến bao h hết nợ thì về! Đi thế thì có mà tăm tăm biền biệt chị ạ. Nẫu lắm.Vc em cũng muốn có con lắm! Nhưng nợ nần thế này em chẳng dám đẻ. Chồng thì cứ bảo đến đâu hay đến đấy! Bme chồng em về hưu cả rồi. Chỉ ở nhà thôi ạ. Em định tối nay rủ chồng đi cafe nc. Rồi để cho chồng nc với bme. Em chồng em thì cứ bảo anh chị phải co trách nhiệm giả cho bme. Bme già rồi biết gì mà bắt bme tính toán.....bla bla bla............
    Ghét những kiểu em chồng thế này quá ...
    BhRHp7
    29ajl4c29ajp7
    Tôm yêu : NB 2,8kg, 1m = 4kg, 2m = 5,5kg, 3m = 6,3 kg, 4m = 7,3kg, 5m = 8kg, 6m = 8,3 kg, 7m = 8,4kg, 8m = 8,5kg, 9m = 9kg- 71.5cm, 12m= 10kg, 15m = 11kg- 14 răng
    5 tháng 25 ngày : Con tự ngồi chơi
    7 tháng 5 ngày : Mẹ nhìn thấy răng của con rùi nhé
    7 tháng 28 ngày : 2 chiếc răng tiếp theo
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2