TIN TÀI TRỢ.

Muốn ly hôn nhưng ba mẹ ngăn cản!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào cả nhà!

Em năn nay 26 tuổi, chồng lớn hơn em 6 tuổi. Tụi em chưa có con. Cả 2 đều công việc ổn định, ở riêng. Em và chồng sống với nhau gần 3 năm nhưng không hạnh phúc. Thời gian tìm hiểu ít, chủ yếu online vì 2 đứa ở xa, khác quê. Lấy về em shock toàn tập từ chuyện nhỏ đến chuyện lớn. Em mong muốn chồng yêu thương mình, hiểu mình và là người bạn đồng hành trong cs. Chồng phải là người mình nghĩ đến đầu tiên khi gặp khó khăn, là chỗ dựa về tài chính và khi mình gặp buồn phiền. Vậy nhưng em đã và đang có cảm giác mình lấy nhầm người. Chồng em sống quan trọng vật chất, tiền bạc, suốt ngày chỉ biết đến mình và gia đình mình, kibo, ích kỉ với vợ và tất cả mọi người. Anh k giao tiếp với ai, k cần ai. sống đơn giản cực kì, k sâu sắc. Em biết gia cảnh anh khác em, nghèo hơn em nhìu nên lo lắng vật chất, nhưng em thấy anh k có tình thương với người khác. Em sợ vô cùng. Em muốn con em sau này có người cha biết dạy dỗ con cái, chồng em thì k biết cư xử, sao dạy đc con? Chồng còn k cho em đi đâu, kiềm hãm em đủ kiểu, k du lịch, k hưởng thụ. Nói em ích kỉ. Làm đẹp cho bản thân thì chồng khó chịu, sợ tốn tiền và sợ vợ hiện đại. Em là phụ nữ thế kỉ 21, mà chồng em muốn em làm phụ nữ thế kỉ 20, k lo bản thân, chỉ biết tối ngày lo chồng con là ok. K mua sắm để tiết kiệm tiền. Một điều nữa là em thấy mình k tôn trọng chồng, vì anh lấy em một phần vì tiền bạc (sau khi lấy về em mới biết)

Em cố gắng lúc đầu nhưng từ từ muốn buông, tình cảm phai nhạt, giờ cũng k còn cần chồng nữa. Về tiền bạc, em ngang bằng chồng khi lo cho gia đình. Em cũng lo tiết kiệm, nhưng sống mà chỉ biết tiền bạc thật là địa ngục. Về tính cách, em hướng ngoại, muốn có nhiều bạn bè, mối quan hệ, chồng em thì không, thích ở nhà tự kỉ.

Em đang rất chán và dạo này chồng liên tục thúc có con. Em suy nghĩ nhiều lắm và thâm tâm k hề muốn có em bé một chút nào. Em thấy mình lấy chồng k dc gì, cả tiền bạc lẫn tinh thần. Em muốn ly thân một thời gian. Ba mẹ em biết chuyện thì buồn rầu lắm và ngăn cản, la mắng dữ dội vì sợ em làm gia đình mang tiếng, người đời chê cười vì gia đình , dòng họ em nổi tiếng đàng hoàng, chưa ai ly hôn bao giờ. Em thật là bế tắc. Mọi người cho em lời khuyên nhé, cảm ơn cả nhà mình rất nhiều!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Mấy cái em phàn nàn về chồng ba mẹ em biết không?
    "anh lấy em một phần vì tiền bạc" em có thể thêm thắt chi tiết này khiến cho BM em vỡ mộng và ủng hộ em.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

mình nghĩ bạn nên tự làm chủ cuộc sống của mình. cuộc đời mình chỉ sống được có một lần thôi. nếu bạn đang cảm thấy khổ thì phải tìm cách thoát khỏi nó. đừng cam chịu.đôi khi phải sống ích kỷ một chút. chuyện ly hôn cũng bình thương thôi. bạn không đủ can đảm phá vỡ cái sĩ diện ảo của dòng họ bạn thì sau này sẽ có người khác.

minh không khuyên bạn ly hôn.hãy quyết định như thế nào đó để sau này bạn có cuộc sống tốt hơn chứ không phải là tệ hơn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,813 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nucuoitretho111 Xem bài viết
    Chào cả nhà!

Em năn nay 26 tuổi, chồng lớn hơn em 6 tuổi. Tụi em chưa có con. Cả 2 đều công việc ổn định, ở riêng. Em và chồng sống với nhau gần 3 năm nhưng không hạnh phúc. Thời gian tìm hiểu ít, chủ yếu online vì 2 đứa ở xa, khác quê. Lấy về em shock toàn tập từ chuyện nhỏ đến chuyện lớn. Em mong muốn chồng yêu thương mình, hiểu mình và là người bạn đồng hành trong cs. Chồng phải là người mình nghĩ đến đầu tiên khi gặp khó khăn, là chỗ dựa về tài chính và khi mình gặp buồn phiền. Vậy nhưng em đã và đang có cảm giác mình lấy nhầm người. Chồng em sống quan trọng vật chất, tiền bạc, suốt ngày chỉ biết đến mình và gia đình mình, kibo, ích kỉ với vợ và tất cả mọi người. Anh k giao tiếp với ai, k cần ai. sống đơn giản cực kì, k sâu sắc. Em biết gia cảnh anh khác em, nghèo hơn em nhìu nên lo lắng vật chất, nhưng em thấy anh k có tình thương với người khác. Em sợ vô cùng. Em muốn con em sau này có người cha biết dạy dỗ con cái, chồng em thì k biết cư xử, sao dạy đc con? Chồng còn k cho em đi đâu, kiềm hãm em đủ kiểu, k du lịch, k hưởng thụ. Nói em ích kỉ. Làm đẹp cho bản thân thì chồng khó chịu, sợ tốn tiền và sợ vợ hiện đại. Em là phụ nữ thế kỉ 21, mà chồng em muốn em làm phụ nữ thế kỉ 20, k lo bản thân, chỉ biết tối ngày lo chồng con là ok. K mua sắm để tiết kiệm tiền. Một điều nữa là em thấy mình k tôn trọng chồng, vì anh lấy em một phần vì tiền bạc (sau khi lấy về em mới biết)

Em cố gắng lúc đầu nhưng từ từ muốn buông, tình cảm phai nhạt, giờ cũng k còn cần chồng nữa. Về tiền bạc, em ngang bằng chồng khi lo cho gia đình. Em cũng lo tiết kiệm, nhưng sống mà chỉ biết tiền bạc thật là địa ngục. Về tính cách, em hướng ngoại, muốn có nhiều bạn bè, mối quan hệ, chồng em thì không, thích ở nhà tự kỉ.

Em đang rất chán và dạo này chồng liên tục thúc có con. Em suy nghĩ nhiều lắm và thâm tâm k hề muốn có em bé một chút nào. Em thấy mình lấy chồng k dc gì, cả tiền bạc lẫn tinh thần. Em muốn ly thân một thời gian. Ba mẹ em biết chuyện thì buồn rầu lắm và ngăn cản, la mắng dữ dội vì sợ em làm gia đình mang tiếng, người đời chê cười vì gia đình , dòng họ em nổi tiếng đàng hoàng, chưa ai ly hôn bao giờ. Em thật là bế tắc. Mọi người cho em lời khuyên nhé, cảm ơn cả nhà mình rất nhiều!!!
    Chào bạn Nucuoitretho111, đọc tâm sự của bạn, tôi thấy hoàncảnh của bạn thật buồn. Lấy chồng 3 năm không có được hạnh phúc, vợ chồng lại không đồng cảm với nhau. Cha mẹ ruột lại coi nặng mặt mũi của gia đình hơn hạnh phúc của con gái. Không ai khi quyết định lập gia đình lại nghĩ có ngày phải ly hôn cả. Nhưng không phải ai cũng có thể may mắn tìm được cho mình một nửa thương yêu mà mình mong đợi. Tôi hiểu nỗi khổ tâm hiện giờ của bạn, tình cảm của bạn đối với chồng đã tắt ngay từ những ngày đầu của hôn nhân. Nhưng vì thể diện của gia đình nên bạn cam chịu cho đến ngày hôm nay.

Tôi không biết khuyên bạn thế nào, nhưng có rất nhiều người phụ nữ tôi biết, sống trong những gia đình rất danh giá. Họ cũng đã không hạnh phúc trong hôn nhân vì chọn nhầm đối tượng, nhưng họ đã mạnh dạn cắt đứt những ông chồng không tình nghĩa ấy để đi tìm lại hạnh phúc thật sự của mình. Đến giờ, tôi thấy những người phụ nữ ấy đều có được hạnh phúc mà nhiều người mong ước. Có điều gia đình là chỗ dựa, là sự động viên to lớn nhất dành cho họ khi họ đổ vỡ trong hôn nhân. Bạn thì lại không có được điều này, khi bố mẹ bạn đặt lợi ích gia đình lên trên hạnh phúc của bạn. Giờ điều duy nhất bạn có thể làm là nói rõ hết mọi suy nghĩ của bạn về chồng bạn cho bố mẹ bạn hiểu. Tất nhiên với những người như bố mẹ bạn, bạn nên có những dẫn chứng cụ thể để họ tin. Để rồi họ sẽ cân nhắc lợi hại, hơn thiệt khi bạn ly hôn với chồng. Vì có thể lúc đó sẽ ảnh hưởng tới phân chia tài sản sau ly hôn.

Ngoài ra cách đơn giản nhất là bạn tự quyết định lấy cuộc sống của mình, chủ động ly hôn, và mạnh mẽ đối đầu với mọi áp lực từ gia đình. Khi bạn thanh thản,được sống với đúng bản chất của mình, bạn chắc chắn sẽ tìm được hạnh phúc thuộc về bạn. Bạn vẫn còn trẻ, lại chưa ràng buộc về con cái, bạn cũng tự nhận thấy không còn tình cảm với chồng nữa. Tại sao không dũng cảm giải thoát cho bản thân. Tôi tin bố mẹ bạn rồi cũng sẽ hiểu bạn, và nhận ra rằng hạnh phúc của con cái mới là thứ quý giá nhất mà ông trời ban tặng cho mỗingười được làm cha làm mẹ.

Chúc bạn có được sự lựa chọn sáng suốt và sớm tìm được hạnh phúc.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn khacnghiet rất nhiều. Thực ra bạn nói đúng, ai cũng phải chủ động thì cs của bản thân mới hạnh phúc được. Chỉ là mình lo lắng những hệ quả của ly hôn thôi bạn ơi. Mình sẽ suy nghĩ thật kĩ và cảm ơn bạn đã khiến mình tự tin hơn trước quyết định quan trọng này.
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cám ơn anh/chị chii557 rất nhiều. Tiếc là cha mẹ em sợ ly hôn như sợ hủi. Ba mẹ biết ảnh thích tiền nhưng cũng đành ngậm bồ hòn làm ngọt. Em cũng đau đầu vì vụ này lắm. Tại sao thời nay nhiều người đàn ông thích tiền của người khác đến như vậy. Em cảm thấy mất niềm tin nhiều lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoviba Xem bài viết
    Chào bạn Nucuoitretho111, đọc tâm sự của bạn, tôi thấy hoàncảnh của bạn thật buồn. Lấy chồng 3 năm không có được hạnh phúc, vợ chồng lại không đồng cảm với nhau. Cha mẹ ruột lại coi nặng mặt mũi của gia đình hơn hạnh phúc của con gái. Không ai khi quyết định lập gia đình lại nghĩ có ngày phải ly hôn cả. Nhưng không phải ai cũng có thể may mắn tìm được cho mình một nửa thương yêu mà mình mong đợi. Tôi hiểu nỗi khổ tâm hiện giờ của bạn, tình cảm của bạn đối với chồng đã tắt ngay từ những ngày đầu của hôn nhân. Nhưng vì thể diện của gia đình nên bạn cam chịu cho đến ngày hôm nay.

Tôi không biết khuyên bạn thế nào, nhưng có rất nhiều người phụ nữ tôi biết, sống trong những gia đình rất danh giá. Họ cũng đã không hạnh phúc trong hôn nhân vì chọn nhầm đối tượng, nhưng họ đã mạnh dạn cắt đứt những ông chồng không tình nghĩa ấy để đi tìm lại hạnh phúc thật sự của mình. Đến giờ, tôi thấy những người phụ nữ ấy đều có được hạnh phúc mà nhiều người mong ước. Có điều gia đình là chỗ dựa, là sự động viên to lớn nhất dành cho họ khi họ đổ vỡ trong hôn nhân. Bạn thì lại không có được điều này, khi bố mẹ bạn đặt lợi ích gia đình lên trên hạnh phúc của bạn. Giờ điều duy nhất bạn có thể làm là nói rõ hết mọi suy nghĩ của bạn về chồng bạn cho bố mẹ bạn hiểu. Tất nhiên với những người như bố mẹ bạn, bạn nên có những dẫn chứng cụ thể để họ tin. Để rồi họ sẽ cân nhắc lợi hại, hơn thiệt khi bạn ly hôn với chồng. Vì có thể lúc đó sẽ ảnh hưởng tới phân chia tài sản sau ly hôn.

Ngoài ra cách đơn giản nhất là bạn tự quyết định lấy cuộc sống của mình, chủ động ly hôn, và mạnh mẽ đối đầu với mọi áp lực từ gia đình. Khi bạn thanh thản,được sống với đúng bản chất của mình, bạn chắc chắn sẽ tìm được hạnh phúc thuộc về bạn. Bạn vẫn còn trẻ, lại chưa ràng buộc về con cái, bạn cũng tự nhận thấy không còn tình cảm với chồng nữa. Tại sao không dũng cảm giải thoát cho bản thân. Tôi tin bố mẹ bạn rồi cũng sẽ hiểu bạn, và nhận ra rằng hạnh phúc của con cái mới là thứ quý giá nhất mà ông trời ban tặng cho mỗingười được làm cha làm mẹ.

Chúc bạn có được sự lựa chọn sáng suốt và sớm tìm được hạnh phúc.
    Cám ơn anh/chị hoviba rất nhiều vì đã quan tâm và tư vấn cho em. Vì em lo lắng và mong muốn nhận đc lời khuyên từ mọi người để không quyết định sai lầm. Em sống với ảnh tiếp tục cũng dc, nhưng em nghĩ em sẽ phải lãng quên bản thân mình và em cũng lo sợ là một mai kia, anh sẽ đòi hỏi tiền bạc từ gia đình mình nữa. Lúc đó chắc hết đường thoát. Em sẽ suy nghĩ lạc quan và tìm lối thoát cho bản thân. Dù sao thì em cũng chỉ sống 1 lần, em đành để ba mẹ buồn vậy, em sẽ bù đắp sau. Có điều em cũng lo lắng cuộc sống sau này, cũng sẽ khó có ai và gia đình chồng nào chấp nhận em. Em chắc phải chuẩn bị tư tưởng sống 1 mình, đúng không anh/chị hoviba?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 942 Bài viết

• 11,813 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn anh/chị hoviba rất nhiều vì đã quan tâm và tư vấn cho em. Vì em lo lắng và mong muốn nhận đc lời khuyên từ mọi người để không quyết định sai lầm. Em sống với ảnh tiếp tục cũng dc, nhưng em nghĩ em sẽ phải lãng quên bản thân mình và em cũng lo sợ là một mai kia, anh sẽ đòi hỏi tiền bạc từ gia đình mình nữa. Lúc đó chắc hết đường thoát. Em sẽ suy nghĩ lạc quan và tìm lối thoát cho bản thân. Dù sao thì em cũng chỉ sống 1 lần, em đành để ba mẹ buồn vậy, em sẽ bù đắp sau. Có điều em cũng lo lắng cuộc sống sau này, cũng sẽ khó có ai và gia đình chồng nào chấp nhận em. Em chắc phải chuẩn bị tư tưởng sống 1 mình, đúng không anh/chị hoviba?
    Chào bạn Nucuoitretho111, tôi là đàn ông, lớn hơn bạn có lẽ 1 giáp, nên có thể suy nghĩ của tôi không được thông thoáng lắm. Nhưng trên quan điểm của tôi, bạn mới 26 tuổi đời, con đường phía trước của bạn còn rất rộng. Tôi biết khuyên bạn ly hôn là điều không ai muốn. Nhưng trong hoàn cảnh của bạn, tôi thấy đó là một giải pháp hợp lý nhất. Vợ chồng bạn vẫn chưa có con, không có sợi dây tình nghĩa để phải cân nhắc níu kéo. Bạn hãy sớm giải phóng bản thân và tìm cho mình sự thanh thản.

Hãy dành thời gian để tạo dựng sự nghiệp. Với xã hội bây giờ, dù nam hay nữ, khi có được sự nghiệp ổn định, con người ta sẽ tự tin và vững vàng hơn. Gia đình bạn có điều kiện, bạn tội gì phải vì một người đàn ông không đem lại hạnh phúc cho mình mà đau khổ dằn vặt. Hãy đứng dậy và tạo dựng cho mình vị thế của một người phụ nữ tự chủ về kinh tế, có hiểu biết trong cuộc sống. Tôi tin lúc đó hạnh phúc sẽ tìm đến với bạn, và không ai coi thường bạn cả.

Ly hôn không phải là cái tội để đánh giá nhân cách của mỗi người. Điều quan trọng là mỗi người chúng ta thay đổi ra sao sau mỗi một biến động của đời người. Bạn cảm thấy hạnh phúc, sống có trách nhiệm với bản thân, với gia đình, đó là bạn đang báo hiếu với cha mẹ rồi. Chúc bạn sẽ có những tháng ngày hạnh phúc thật sự.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoviba Xem bài viết
    Chào bạn Nucuoitretho111, tôi là đàn ông, lớn hơn bạn có lẽ 1 giáp, nên có thể suy nghĩ của tôi không được thông thoáng lắm. Nhưng trên quan điểm của tôi, bạn mới 26 tuổi đời, con đường phía trước của bạn còn rất rộng. Tôi biết khuyên bạn ly hôn là điều không ai muốn. Nhưng trong hoàn cảnh của bạn, tôi thấy đó là một giải pháp hợp lý nhất. Vợ chồng bạn vẫn chưa có con, không có sợi dây tình nghĩa để phải cân nhắc níu kéo. Bạn hãy sớm giải phóng bản thân và tìm cho mình sự thanh thản.

Hãy dành thời gian để tạo dựng sự nghiệp. Với xã hội bây giờ, dù nam hay nữ, khi có được sự nghiệp ổn định, con người ta sẽ tự tin và vững vàng hơn. Gia đình bạn có điều kiện, bạn tội gì phải vì một người đàn ông không đem lại hạnh phúc cho mình mà đau khổ dằn vặt. Hãy đứng dậy và tạo dựng cho mình vị thế của một người phụ nữ tự chủ về kinh tế, có hiểu biết trong cuộc sống. Tôi tin lúc đó hạnh phúc sẽ tìm đến với bạn, và không ai coi thường bạn cả.

Ly hôn không phải là cái tội để đánh giá nhân cách của mỗi người. Điều quan trọng là mỗi người chúng ta thay đổi ra sao sau mỗi một biến động của đời người. Bạn cảm thấy hạnh phúc, sống có trách nhiệm với bản thân, với gia đình, đó là bạn đang báo hiếu với cha mẹ rồi. Chúc bạn sẽ có những tháng ngày hạnh phúc thật sự.
    Em cảm ơn Anh hoviba đã quan tâm câu chuyện của em từ đầu và chia sẻ chân thành như vậy. Em đã dành rất nhiều thời gian vừa qua để suy nghĩ về lời khuyên của Anh cũng như người thân. Em sẽ mạnh mẽ và thành công. Em cầu chúc cho Anh và Gia đình luôn mạnh khỏe và hạnh phúc. Những người tốt rồi cũng sẽ hạnh phúc....
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Cả nhà mình ơi!
    Em cần lời khuyên từ mọi người vì giờ em đã xác định tư tưởng ly hôn và chồng em cũng một hai muốn em ra đi. Chồng k thèm đoái hoài, nói em k chu toàn bổn phận người vợ, người mẹ. Không có con thì cứ việc ra đi. Em đã hết nước nên chuẩn bị đồ đạc ra ngoài ở và tiến hành ly hôn. Vậy nhưng giờ phút cuối, anh lại ôm em khóc và nói rằng còn thương em nhiều. Vì công việc k tốt và vì em nhiều khi coi thường anh nên anh đối xử với em k ra gì. Thực lòng, tình cảm của em với anh đã hết, sự tôn trọng cũng k còn nữa. Giờ em chỉ lo anh đã như vậy, em đi thì anh k chịu đựng nổi cú shock và lo sợ ba mẹ em shock mà thôi.Anh đã dùng lời lẽ xúc phạm để bắt em ra khỏi nhà. Giờ lại quay lại buồn đau, hứa sẽ sửa đổi lỗi lầm, làm em hạnh phúc. Em k biết lời hứa này có thể trở thành sự thật hay không? Em đã xác định ra đi nên giờ cũng k thể tưởng tượng đc sẽ sống tiếp với anh kiểu gì? Khi mà tình cảm và sự tôn trọng đã hết? Và liệu rằng anh có thay đổi dc bản chất hay không (tính ích kỉ, nhỏ nhen, thích tiền bạc)? Em có nên cho anh 1 cơ hội?
    Mong cả nhà mình giúp em vì em đã chuẩn bị hết đồ đạc rồi...Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.
    • 57 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em nên nói ra cho ba mẹ em biết mà hiểu cho em à. Chứ em cứ đòi li hôn mà không nói lí do với ba mẹ sao họ hiểu cho em chứ à.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 44 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Lúc này bạn đang rất chán chồng và cuộc sống rất bế tắc nên nhất định đừng có con vội, nếu yêu thương nhau thì khác, còn đây anh chồng này ko xứng làm chồng, làm cha thành ra đừng để cho có con nha, sẽ mệt lắm. Bạn cũng yêu vội quá, chưa hiểu nhiều đã vội cưới.
    • 445 Bài viết

• 1,153 Được cảm ơn

Ly hôn nhanh còn có cơ hội mà lấy người khác tử tế, vường thêm vài tháng nữa nhỡ nó làm cho có bầu rồi đời chôn chân bên thằng chồng chả ra gì thì khổ gấp ngàn lần. Còn bố mẹ bạn kể cũng lạ, thời buổi này còn sợ tai tiếng hơn sợ con khổ. Mà mình thấy bỏ nhau có gì đâu mà tai tiếng nhỉ, thật khổ cho phụ nữ VN quá. Bạn có can đảm thì nên bỏ chồng rồi đi xa mà làm ăn , khi nào ông bà nguôi thì quay về.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hi, Chào cả nhà,

Cũng đã một năm trôi qua. Hôm nay em cảm thấy đã ổn ổn nên lên viết vài dòng. Biết rằng mạng là ảo và không ai ngoài đời cũng đẹp như lời nói của mình, em vẫn cảm ơn mọi người đã góp ý, để em có được sự an ủi và sức mạnh để sống cuộc sống mình muốn.
    Một năm biến động đã trôi qua. Em đã chia tay người chồng mà mình không còn tôn trọng. Em đã khủng hoảng rất nhiều và đau khổ cũng rất nhiều vì bị gia đình của mình từ chối và không nâng đỡ lúc mình gặp sóng gió. Tiền bạc chồng cũng không trả lại, mồ hôi nước mắt của mình. Nhưng em không trách ai cả, không hận ai cả. Chỉ trách bản thân mình đã chưa đủ chín chắn để hiểu bản thân cần gì và tìm đúng người mình cần tìm. Em đã tích cực học hành và đi làm để quên mọi việc. Ai cũng bảo em mạnh mẽ, thực ra cứ lâu lâu có việc gì đó liên quan, em lại ngồi khóc tủi thân vô cùng vì nghĩ mình đã sống tốt, sao cuộc sống mình lại như vậy. Em có đọc sách báo rất nhiều và tìm hiểu nguyên nhân sâu xa khiến mình lựa chọn sai lầm. Em nghĩ là nhờ việc này mà em sống vị tha hơn và suy nghĩ sâu sắc, cẩn trọng hơn rất nhiều. Em đã sống xa gia đình, tự lập ở 1 nơi rất xa. Mong rằng mọi việc sẽ khép lại và cuộc sống sẽ có những niềm vui khác, không chỉ tình yêu. Em cảm thấy rằng ở Việt nam mình nên có sống thử, để hiểu về đối phương và không bị shock khi bước vào như thế này. Nếu chỉ cần sống thử chưa tới 1/2 năm thôi là em đã chạy mất dép rồi. Thật buồn. Các bạn trẻ hãy tỉnh táo và luôn luôn suy nghĩ về hành động của đối phương khi còn yêu mình. Chắc chắn ít nhiều thể hiện. Cảm ơn cả nhà đã đọc.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 641 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Hi, Chào cả nhà,

Cũng đã một năm trôi qua. Hôm nay em cảm thấy đã ổn ổn nên lên viết vài dòng. Biết rằng mạng là ảo và không ai ngoài đời cũng đẹp như lời nói của mình, em vẫn cảm ơn mọi người đã góp ý, để em có được sự an ủi và sức mạnh để sống cuộc sống mình muốn.
    Một năm biến động đã trôi qua. Em đã chia tay người chồng mà mình không còn tôn trọng. Em đã khủng hoảng rất nhiều và đau khổ cũng rất nhiều vì bị gia đình của mình từ chối và không nâng đỡ lúc mình gặp sóng gió. Tiền bạc chồng cũng không trả lại, mồ hôi nước mắt của mình. Nhưng em không trách ai cả, không hận ai cả. Chỉ trách bản thân mình đã chưa đủ chín chắn để hiểu bản thân cần gì và tìm đúng người mình cần tìm. Em đã tích cực học hành và đi làm để quên mọi việc. Ai cũng bảo em mạnh mẽ, thực ra cứ lâu lâu có việc gì đó liên quan, em lại ngồi khóc tủi thân vô cùng vì nghĩ mình đã sống tốt, sao cuộc sống mình lại như vậy. Em có đọc sách báo rất nhiều và tìm hiểu nguyên nhân sâu xa khiến mình lựa chọn sai lầm. Em nghĩ là nhờ việc này mà em sống vị tha hơn và suy nghĩ sâu sắc, cẩn trọng hơn rất nhiều. Em đã sống xa gia đình, tự lập ở 1 nơi rất xa. Mong rằng mọi việc sẽ khép lại và cuộc sống sẽ có những niềm vui khác, không chỉ tình yêu. Em cảm thấy rằng ở Việt nam mình nên có sống thử, để hiểu về đối phương và không bị shock khi bước vào như thế này. Nếu chỉ cần sống thử chưa tới 1/2 năm thôi là em đã chạy mất dép rồi. Thật buồn. Các bạn trẻ hãy tỉnh táo và luôn luôn suy nghĩ về hành động của đối phương khi còn yêu mình. Chắc chắn ít nhiều thể hiện. Cảm ơn cả nhà đã đọc.
    Bạn rất dung cảm và bản lĩnh dám từ bỏ để tìm con đường mới cho mình
    Mình tin ban sẽ gặp hạnh phúc nhiều thật nhiều
    Mạnh mẽ lên cô gái
    comment by WTT mobile view
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cuộc sống của mình là do mình lựa chọn không nên phụ thuộc vào ai hết. và bạn chỉ sống một lần thôi nên hãy sống thế nào bạn cảm thấy thoải mái và đáng sống nhất, Chúc bạn sớm tìm được hạnh phúc của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,195 Bài viết

• 5,924 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn mới thật can đảm làm sao, biết nhầm thật rồi và dám hất bỏ ngay xuống ko chần chờ mất thời gian thêm.
    chứ thể loại phụ nữ thế kỉ 20 như mình... cố đấm ăn xôi, ngu lắm, biết nhầm nhưng cứ cố chịu cho qua đời.. thật là thảm bại.
    Mong sao tất cả những người con gái thế hệ bây giờ đều dám sống, dám nghĩ và dám làm như bạn chỉ có như thế thì nc mắt khổ đau của ng phụ nữ mới thôi rơi và ko có những topic buồn rầu trên mạng về những tình cảnh bế tắc của phụ nữ chúng ta.
    • 1,805 Bài viết

• 9,019 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    chúc mừng em. cái thứ chồng cô hồn đó dứt nó ra là mừng roài. tiền coi như thí cho nó. thứ đàn ông ăn bám phụ nữ thì ko bao h khá đc đâu em.

em mới 27t thoai. còn rất nhiều thời gian để tận hưởng hoặc đi bước nữa (nếu có). bạn bè chị nhìu đứa lấy chồng sớm. 23, 24 đã tay bồng tay bế. lấy về cuộc sống nhà cửa cũng tàm tạm, ko biết có hạnh phúc ko nhưng chị thấy vất vả. chị thì ko quan tâm lắm về thời gian. cứ thong thả, lo sự nghiệp tiền bạc. đến năm 30 tuổi lấy chồng thì an nhàn, ko phải đầu tắt mặt tối lo tiền đâu nuôi con, chăm con sao vì lúc đó mình đã chuẩn bị kĩ mọi thứ từ kinh tế đến tâm lí cho gia đình.

nên em đã thoát ra đc rồi, hãy dành thật nhiều thời gian cho bản thân, chăm sóc mình, đi gym, du lịch, ăn uống, mua sắm etc... nếu có điều kiện mua nhà cửa, đất đai cho bản thân. và nhớ là hãy chọn người nào yêu mình thật lòng, có sự nghiệp tương đương. đừng tin ai chỉ chăm chăm nhìn vào túi tiền của mình. cũng đừng nhắm mắt đưa chân vì mình sắp 30 hay nọ kia. hạnh phúc muộn nhưng chắc chắn cho những ai biết chờ đợi. nếu em có đk đi khỏi VN chị nghĩ cũng tốt. biết đâu 1 nửa của em ko phải là ng VN.

chúc em hạnh phúc nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng không thích kiểu đàn ông sống quá quan trọng vật chất, ích kỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 22 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tự nhiên mình nghĩ những phụ nữ đã li hôn một lần là những phụ nữ được sống, dám sống đúng với tính cách của mình. Mạnh mẽ, độc lập. Còn hầu như phụ nữ có gia đình thì đa phần phải vì định kiến xã hội, vì gia đình vì con cái mà bỏ đi cái tôi, ko dc sống đúng với tính cách của chính mình.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Vo_doang