Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Muốn li dị vì ko có nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.17K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình bùn quá các mẹ ạ. Mìn mới cưới dc 2 tháng mà đã mún li di rồi. Trước khi cưới anh ấy lun bảo tiền em làm ra cứ lo sắm sửa làm đẹp. Nhà của cứ để anh lo. Cưới xong vợ ck em có dx 120tr tiền vàng làm vốn mà cũng ko dc giữ phải gửi nhà mẹ ck. Vì vợ ck minh ở trọ sg nên cũng chẳng dám đem theo.
    Thật ra anh ấy đi làm cũng chưa có lương. Thực tập ở bệnh viện 1 năm rồi mà vẫn chưa dc nhận. Hằng tháng mẹ gửi lên 4-5trieu đóng tiền nhà. Tiền ăn mình lo hết.
    Minh cứ nghĩ cưới xong bố mẹ ảnh sẽ cho chút tiền để mình mua nhà chung cư trả góp. Mà 2 tháng rồi chẳng thấy j. Anh í thì chẳng dám xin ba mẹ. Vì mỗi tháng ba mẹ ảnh phải nuôi thằng út học đại học và gởi tiền cho ảnh phụ mình đóng tiền nhà. Nhiều lúc mình thấy khó khăn quá. Lúc chưa có ck mình cung dư giả lâm. Cưới xong chẳng còn đồng nào. Chẳng bjt đến bao giờ mới có nhà của. Bùn quá. Mún li dị thôi. Các mẹ cho em ý kiến với. Vợ ck son mà sao em thấy nản quá
    Gởi từ ứng dụng Webtretho của benhobenho

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 91 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em còn trẻ chắc đang sống sung sướng giờ lấy chồng phải ở nhà thuê nên mới chán nản như vậy. Chồng em nói là để nhà cửa chồng em lo tức là ck em cũng có ý thức chỉ có điều hoàn cảnh công việc như thế nên chưa thể lo được. Theo chị em còn trẻ thì chuyện ko có ngay nhà để ở cũng ko phải là điều quá tồi tệ. Rất nhiều vc trẻ như thế mà. Vấn đèe quan trọng ở đây là cv của ck em. Làm sao để cv của chồng em tốt lên từ đó thì mới nên nghĩ đến việc có tiền mua nhà. Bố mẹ chồng em hàng tháng gửi tiền lên là tốt rồi, nhiều nhà còn phải vừa ở trọ vừa kiếm tiền gửi về nuôi bố mẹ, nuôi em còn khổ hơn em nhiều.
    Em hãy xác định tự lập một thời gian đến khi chồng em khá hơn thì 2vc cùng nhau tiết kiệm thêm bố mẹ hai bên hỗ trơ thì mới mua được nhà chứ. Đừng nên có tư tưởng ỷ lại vào mỗi mình chồng. Mà nếu nhà chồng mà mua cho vc em thì thể nào cũng đứng tên bố mẹ chồng em trên sổ đỏ thế thì khác gì em đi ở nhờ bố mẹ chồng đâu cũng có phải là nhà của 2vc đâu. Nên em đừng nóng vội. 2vc phải có tích luỹ thêm chứ 2vc trẻ mới cưới đã có 120tr cũng là nhiều rồi nhưng để có thể mua nhà thì chưa thấm vào đâu cả. 2vc cùng cố gắng thêm một thời gian nữa để tiết kiệm thêm rồi nhờ bme 2 bên giúp đỡ thì mới có cái nhà riêng của mình được. Vấn đề của em rất nhỏ chưa đáng đến mức phải nghĩ đến chuyện li dị đâu em ạh.
    Ko phải ai cũng có dk có nhà cửa ngay đâu, còn phải tiết kiệm chán, cố gắng chán, mệt mỏi chán em ạh. Thế mới là cuộc sống.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuaYuki Xem bài viết
    Em còn trẻ chắc đang sống sung sướng giờ lấy chồng phải ở nhà thuê nên mới chán nản như vậy. Chồng em nói là để nhà cửa chồng em lo tức là ck em cũng có ý thức chỉ có điều hoàn cảnh công việc như thế nên chưa thể lo được. Theo chị em còn trẻ thì chuyện ko có ngay nhà để ở cũng ko phải là điều quá tồi tệ. Rất nhiều vc trẻ như thế mà. Vấn đèe quan trọng ở đây là cv của ck em. Làm sao để cv của chồng em tốt lên từ đó thì mới nên nghĩ đến việc có tiền mua nhà. Bố mẹ chồng em hàng tháng gửi tiền lên là tốt rồi, nhiều nhà còn phải vừa ở trọ vừa kiếm tiền gửi về nuôi bố mẹ, nuôi em còn khổ hơn em nhiều.
    Em hãy xác định tự lập một thời gian đến khi chồng em khá hơn thì 2vc cùng nhau tiết kiệm thêm bố mẹ hai bên hỗ trơ thì mới mua được nhà chứ. Đừng nên có tư tưởng ỷ lại vào mỗi mình chồng. Mà nếu nhà chồng mà mua cho vc em thì thể nào cũng đứng tên bố mẹ chồng em trên sổ đỏ thế thì khác gì em đi ở nhờ bố mẹ chồng đâu cũng có phải là nhà của 2vc đâu. Nên em đừng nóng vội. 2vc phải có tích luỹ thêm chứ 2vc trẻ mới cưới đã có 120tr cũng là nhiều rồi nhưng để có thể mua nhà thì chưa thấm vào đâu cả. 2vc cùng cố gắng thêm một thời gian nữa để tiết kiệm thêm rồi nhờ bme 2 bên giúp đỡ thì mới có cái nhà riêng của mình được. Vấn đề của em rất nhỏ chưa đáng đến mức phải nghĩ đến chuyện li dị đâu em ạh.
    Ko phải ai cũng có dk có nhà cửa ngay đâu, còn phải tiết kiệm chán, cố gắng chán, mệt mỏi chán em ạh. Thế mới là cuộc sống.
    Những lời vàng ngọc, thấu tình đạt lý (y)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 150 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chị nói em đừng giận chứ chồng em vô phúc mới lấy phải người vợ như em. Tai sao ư ? vì hoàn cảnh vc em thế mà em đòi li dị thì chắc hầu hết dân nhập cư vào cái sài gòn này đều không dám lấy vợ lấy chồng quá
    Em là dạng phụ nữ thực dụng chỉ muốn có sẵn chứ không muốn cùng chồng gầy dựng từ khó khăn đi lên, xin lỗi chứ mới tí thế mà đã chán thì nếu sau này chồng nó chả may bệnh đau nặng hay gì chắc em bỏ chạy gẫp .
    Chi cung là dân tỉnh lên sài gòn và những ngày đầu còn khó khăn gấp vạn lần tụi em bây giờ vì gia đình 2 bên không có khả năng nuôi phải đi làm từ rửa chén để lấy tiền đóng tiền trọ và vác đon xin việc,
    còn ox chị khi ấy hả cũng không khác gì chị lại còn phải nuôi thêm 1 đứa em học đại học .Rất nhiều người bảo chị là mày điên mới yêu ox chị vì không còn gì nghèo hơn nhưng tụi chị đều lạc quan và tin rằng mình sẽ vượt qua được
    và chỉ sau 5 năm vào sài gòn tụi chị đả có việc làm và nhà cửa ổn định từ 2 bàn tay trắng, điều quan trọng nhất là khi vượt qua được khó khăn vc yêu thương và ox chị rất tôn trọng vợ
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 249 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

bó tay bạn vợ này. mình với chồng mình từ hồi yêu nhau đã xác định cưới nhau đi thuê nhà. chả nghĩ đến có căn hộ riêng. cứ cưới đã rồi tính tiếp
    • 251 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Hihi... em ơi, sao lại muốn ly dị vì không có nhà? Trước khi yêu nhau em cũng có thể đoán được ít nhiều tương lai của cả hai rồi chứ!

Mua nhà chứ đâu phải mua cái đầm cái váy mà muốn là có được. Ông xã em nói là chuyện nhà cửa để anh ấy lo, nhưng em phải cho anh ấy thời gian. Hiện nay hai em còn khó khăn cần phải thương nhau hơn, đừng nghĩ đến hai từ ly hôn em nhé. Phụ nữ lấy chồng, ngoại trừ trường hợp quá cay đắng, quá đau khổ, còn lại phải trân trọng và bồi đắp thì hôn nhân mới bền vững được.

Nhà cao cửa rộng mà chồng không yêu thương thì cũng như không em ah.

Chị nghĩ đầu tiên là chồng có yêu mình, có tôn trọng mình hay không rồi những vấn đề khác hậu xét! Chỉ vì chồng chưa đủ khả năng, hoặc gia đình chồng không support mà muốn chia tay thì chị e rằng em sẽ phải hối hận với quyết định của mình!
    A journey of a thousand miles begins with a single step!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vâng em cám on các chị rất nhiều ạ. Cả tuần này em cứ giận anh ấy mãi. Anh ấy đi làm vêg thấy em nầu kom là chạy tới phụ. Hỏi han đủ điều nh em giận ko nói tiếng nào.
    Thật ra là em đi làm cung Có tiền lắm lương tháng cũng gần 20trieu. Em quen thói ăn xài, sắm đồ. Trước khi có ck em cung để dành dc 50trieu. Nh em lấy ra sắm giường, tủ, nệm, bàn làm việc, máy lạnh, tivi, máy giặt, tủ lạnh,..hết trơn tiền lun. Em ở sướng quen rồi. Giờ có ck về phải nhịn ăn nhịn mặc lại. Lại hết tiền nữa cơ. Nên em thấy nản ạ. Em cám on các chị nhju. Em con nhỏ nên chưa hiểu j về cs vợ ck. Các chị có gì cứ góp ý cho em.
    Nãy nghe chị j nói ck em vô phúc mới lấy dc em, em cảm ơn chị. Đọc xong góp y của các chị. Em thấy thương ck quá. Anh í rất thương và lo cho em. Em mún j cung dc. Đúng như các chị nói là anh í chưa đủ đieu kiên để lo nhà cho em thôi. Em sẽ chờ..

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 803 Bài viết

• 2,638 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vợ chồng chị lấy nhau ngót chục năm rồi thì ở thuê cả chục năm tròn. Bao nhiêu năm nhịn ăn nhịn mặc dành dụm thì mới mua được nhà mới được mấy ngày thôi. Bọn chị ở tỉnh nên mới mua được chứ ở thành phố lớn thì chuyện nhà cửa chắc còn lâu.

Dù sao cũng mừng, vì 2 vợ chồng có nói với nhau là phải tự lực cánh sinh chứ không ỷ lại vào 2 bên cha mẹ, mà cha mẹ đều nghèo cả em ah. Trong suốt những năm qua ở nhà thuê chật chội bức bách lắm, con cái nóng nực cũng bệnh nhiều, nhưng nhờ 2 vợ chồng động viên nhau cố gắng nên vượt qua thôi.

Em cũng đừng gây áp lực cho chồng quá, nên động viên anh ấy, cả em cũng cố gắng tiết kiệm nữa thì mới thành công được. Chúc em mau có nhà cửa ổn định nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 604 Bài viết

• 1,521 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benhobenho Xem bài viết
    Vâng em cám on các chị rất nhiều ạ. Cả tuần này em cứ giận anh ấy mãi. Anh ấy đi làm vêg thấy em nầu kom là chạy tới phụ. Hỏi han đủ điều nh em giận ko nói tiếng nào.
    Thật ra là em đi làm cung Có tiền lắm lương tháng cũng gần 20trieu. Em quen thói ăn xài, sắm đồ. Trước khi có ck em cung để dành dc 50trieu. Nh em lấy ra sắm giường, tủ, nệm, bàn làm việc, máy lạnh, tivi, máy giặt, tủ lạnh,..hết trơn tiền lun. Em ở sướng quen rồi. Giờ có ck về phải nhịn ăn nhịn mặc lại. Lại hết tiền nữa cơ. Nên em thấy nản ạ. Em cám on các chị nhju. Em con nhỏ nên chưa hiểu j về cs vợ ck. Các chị có gì cứ góp ý cho em.
    Nãy nghe chị j nói ck em vô phúc mới lấy dc em, em cảm ơn chị. Đọc xong góp y của các chị. Em thấy thương ck quá. Anh í rất thương và lo cho em. Em mún j cung dc. Đúng như các chị nói là anh í chưa đủ đieu kiên để lo nhà cho em thôi. Em sẽ chờ..

Em gái rất biết lắng nghe, những comment ở trên đều là những lời vàng ngọc của các chị đi trước cả. Hạnh phúc là quãng đường chúng ta đi mà, em có chồng yêu như vậy thì hãy chịu khó gánh vác gian khổ cùng chồng một quãng thời gian, với điều kiện của cả em và anh ấy thì chị nghĩ cái nhà cũng không quá xa xôi đâu.
    • 121 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Theo mình thì đàn ông chưa lo được cho bản thân thì đừng nên làm khổ người khác
    @ chủ top : Thì phải lấy ck cỡ " đại gia "
    " Hạnh phúc là có việc để làm, có một người để yêu và đôi điều để hy vọng ... "
    " Chỉ cần có niềm đam mê thì mọi thứ sẽ bị đánh gục ".
    • 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benhobenho Xem bài viết

Rất vui là e biết nghe góp ý của mọi người. Chị góp ý một chút, E phải biết tiết kiệm thu vén để có thể mua nhà. Ở nhà do chính hai vợ chồng ki cóp dù nhỏ thôi cảm giác rất hạnh phúc. Ai cũng phải trãi qua khó khăn thì mới trưởng thành và trân trọng hơn cái gì mình đang có e ạ.

Căn nhà đầu tiên của vợ chồng chị mua sau 6 tháng ở nhà thuê chỉ 20m2 thôi nhưng rất ấm cúng, và tụi chị vẫn giữ để làm kỷ niệm, để khoe với các con. Sau mười mấy năm bên nhau bây giờ nhà chị trên 200m2, không phải chị khoe, chị nói ra đây là để e tin tưởng chồng mình hơn nhé.