TIN TÀI TRỢ.

Một người chồng xin được tư vấn. Liệu có nên phụ thuộc quá nhiều vào gia đình nhà vợ ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.13K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu mình không muốn nhận quá nhiều tiền, phụ thuộc quá nhiều vào gia đình bên vợ, mặc dù bố mẹ vợ rất tốt, liệu mình có suy nghĩ tiêu cực quá không? Có phải là mình và gia đình mình “sĩ diện hão, đã không có tiền rồi còn sĩ diện bày đặt cành cao cành thấp” không hả các bạn ?

Mình là một người chồng công việc đang gặp khó khăn, vợ mình thì bị phụ thuộc quá vào bên nhà ông bà ngoại, hay nói cách khác là ỷ lại. Hoàn cảnh gia đình mình thì do làm ăn thua lỗ bị nợ nần, khó khăn, chắc giờ xuống mức nghèo rồi nên cũng không giúp được gì hai vợ chồng. Công việc của mình ở cơ quan nhà nước thì đang không đc suôn sẻ nên thu nhập rất thấp ( trước đây khá là ổn). Vợ chồng mình có 1 bé trai đc hơn 9 tháng, vợ mình chưa đi làm gì, rất rất hay lên xin tiền ông bà ngoại (hai nhà khá gần nhau) để tiêu, ngoài việc xin tiền mua đồ chăm sóc cho con thì vợ mình hay xin tiền mua linh tinh. Nhà vợ mình khá giả, vợ mình từ bé đc cưng chiều nên giờ lấy nhay rồi cô ấy tiêu tiền k có kế hoạch, tính toán gì cả. Đồ đạc, mỹ phẩm, quần áo cứ thích lên là mua, xong k thích hay k dùng lại cho hoặc để đấy. Mình nói thì vợ bảo "em mua bằng tiền em xin của mẹ chứ tiền của anh đâu".

Mặc dù ông bà ngoại có ý tốt, nói không có gì phải ngại, vợ chồng chưa có chưa làm gì ra nên ông bà cho, nhưng mình vẫn có gì đó không thoải mái. Liệu mình có "sĩ diện hão" như lời vợ mình nói mình ko các bạn ? Mong được sự góp ý của mọi người.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,265 Bài viết

• 1,823 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi men.102 Xem bài viết
    Nếu mình không muốn nhận quá nhiều tiền, phụ thuộc quá nhiều vào gia đình bên vợ, mặc dù bố mẹ vợ rất tốt, liệu mình có suy nghĩ tiêu cực quá không? Có phải là mình và gia đình mình “sĩ diện hão, đã không có tiền rồi còn sĩ diện bày đặt cành cao cành thấp” không hả các bạn ?

Mình là một người chồng công việc đang gặp khó khăn, vợ mình thì bị phụ thuộc quá vào bên nhà ông bà ngoại, hay nói cách khác là ỷ lại. Hoàn cảnh gia đình mình thì do làm ăn thua lỗ bị nợ nần, khó khăn, chắc giờ xuống mức nghèo rồi nên cũng không giúp được gì hai vợ chồng. Công việc của mình ở cơ quan nhà nước thì đang không đc suôn sẻ nên thu nhập rất thấp ( trước đây khá là ổn). Vợ chồng mình có 1 bé trai đc hơn 9 tháng, vợ mình chưa đi làm gì, rất rất hay lên xin tiền ông bà ngoại (hai nhà khá gần nhau) để tiêu, ngoài việc xin tiền mua đồ chăm sóc cho con thì vợ mình hay xin tiền mua linh tinh. Nhà vợ mình khá giả, vợ mình từ bé đc cưng chiều nên giờ lấy nhay rồi cô ấy tiêu tiền k có kế hoạch, tính toán gì cả. Đồ đạc, mỹ phẩm, quần áo cứ thích lên là mua, xong k thích hay k dùng lại cho hoặc để đấy. Mình nói thì vợ bảo "em mua bằng tiền em xin của mẹ chứ tiền của anh đâu".

Mặc dù ông bà ngoại có ý tốt, nói không có gì phải ngại, vợ chồng chưa có chưa làm gì ra nên ông bà cho, nhưng mình vẫn có gì đó không thoải mái. Liệu mình có "sĩ diện hão" như lời vợ mình nói mình ko các bạn ? Mong được sự góp ý của mọi người.
    Bạn không sĩ diện hão đâu mà mình còn thấy bạn là người con rể, người chồng biết nghĩ và thương vợ, bố mẹ vợ. Suy nghĩ của bạn đâu có gì là tiêu cực. Bạn đang nghĩ cho bố mẹ vợ cũng như là lòng tự trọng của bản thân bạn. Bạn đang gặp khó khăn, đương nhiên có thể nhờ bố mẹ vợ giúp nhưng làm sao họ giúp bạn mãi được. Bạn không muốn nhận sự giúp đỡ ấy quá nhiều là đúng. Nhưng trong hoàn cảnh hiện giờ, bạn nên bàn với vợ và bố mẹ vợ xem tìm cho vợ bạn hay bạn một công việc gì đó để làm thêm, tăng thu nhập chứ sau con cái lớn, ông bà ngoại chả thể lo xuể cho 3, 4 miệng ăn như nhà bạn đâu. Bạn là chồng, là cha, không cần phải kiếm được tiền nhiều nhưng nhất thiết phải làm để lo cho vợ con cái cơ bản đó cũng là để vợ bạn và gia đình cô ấy không coi thường bạn.
    Còn vợ bạn bảo bạn sĩ diện hão là cô ấy sai hoàn toàn. Cô ấy không biết thương bố mẹ, chỉ biết ăn tiêu mà không đi làm, chả nhẽ cô ấy mong bạn cũng giống như cô ấy, ngồi đó để bố mẹ vợ nuôi? Dù bạn ko có tài, lương thấp thì đó cũng là công sức lao động bạn bỏ ra chứ không phải đi ăn bám ai. Đó là sự tự trọng chứ không phải sỹ diện hão.
    Mong con yêu sớm về cùng Ba Mẹ! Đó là ước nguyện lớn nhất của Mẹ lúc này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Kệ, vợ bạn xin tiền để đắp vào cô ấy chứ có phải xin tiền BMV cho bạn đâu mà bạn phải suy nghĩ. Người ta cũng thương con gái, cho con ít tiền có sao, chẳng lẽ giương mắt nhìn con gái thiếu thốn vì rể nghèo à?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,363 Bài viết

• 118,851 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy chủ topic là người biết tự trọng. Mình thích.

Tuy vậy theo thiển ý của mình thì thế này:

Bạn chắc cũng nên cố gắng tìm một công việc có thu nhập ổn định cho riêng mình.

Còn vợ bạn thì có BM khá giả là cái phúc của cô ấy. Vậy bạn cứ kệ đi. BM có tiền thì cho con gái tiêu, nên thôi bạn cứ mặc xác. Phúc ai nấy hưởng. Nếu bạn được hưởng ké thì cũng là tốt chứ chả sao cả.

Take it easy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@i love my baby: cám ơn bạn.mình chỉ mong vợ mình có tính tự lập hơn ít dựa dẫm vào bố mẹ vợ thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chii557 Xem bài viết
    Kệ, vợ bạn xin tiền để đắp vào cô ấy chứ có phải xin tiền BMV cho bạn đâu mà bạn phải suy nghĩ. Người ta cũng thương con gái, cho con ít tiền có sao, chẳng lẽ giương mắt nhìn con gái thiếu thốn vì rể nghèo à?
    .
    Bạn ơi phải suy nghĩ chứ, cứ để vợ mình dựa dẫm vào ông bà ngoại thế mãi sao đc, xin thì cũng phải có mức độ, mua bán cái gì cũng cần phải cân nhắc có cần thiết k hãy mua, phải tìm cách tiết kiệm để cùng vượt qua thời gian khó khăn chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Mình thấy chủ topic là người biết tự trọng. Mình thích.

Tuy vậy theo thiển ý của mình thì thế này:

Bạn chắc cũng nên cố gắng tìm một công việc có thu nhập ổn định cho riêng mình.

Còn vợ bạn thì có BM khá giả là cái phúc của cô ấy. Vậy bạn cứ kệ đi. BM có tiền thì cho con gái tiêu, nên thôi bạn cứ mặc xác. Phúc ai nấy hưởng. Nếu bạn được hưởng ké thì cũng là tốt chứ chả sao cả.

Take it easy.
    Cám ơn bạn đã góp ý cho mình. Thực ra công việc hiện tại của mình không khó khăn mãi đc.chỉ tạm thời thôi. Còn ý mình khi nói chuyện với vợ muốn cô ấy dựa dẫm vào bố mẹ vợ ít thôi để cho cô ấy học cách tiết kiệm và hiểu rằng kiếm đc đồng tiền khó thế nào, và cố gắng tự lập, chứ suốt ngày ngưả tay xin bố mẹ thì ai cũng làm đc.