Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mong mọi người tư vấn giúp (Gấp)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.51K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 192 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ có 1 chút băn khoăn, mong mọi người tư vấn giúp.
    Hiện tớ đang mang bầu tháng thứ 8.
    Chị dâu tớ lại mới phải nhập viện huyết học trung ương (bệnh máu trắng, mới phát hiện ra). Viện này thì ngay gần nhà tớ (Tớ đang ở nhà chồng).
    Tớ chỉ có mỗi bà chị dâu này thôi. Mẹ đẻ tớ thì bận ở nhà cơm nước và chăm sóc 2 đứa nhỏ (1 đưa 5 tuổi, 1 đứa 3 tuổi) là con gái của anh chị tớ. Tội lắm.
    Hiện chỉ có mỗi anh tớ chạy qua, chạy lại bênh viện để chăm sóc chị tớ.
    Vấn đề của tớ là, liệu tớ đang mang bầu thì có thể vào viện thăm nom chị được ko. Tớ thì chả ngại gì. Nhưng chỉ sợ trong viện toàn người ung thư, bệnh thập tử nhất sinh thì có gây ảnh hưởng gì đến con tớ ko.
    Có 1 bà hàng xóm cũng bị ung thư, phải chiếu tia phóng xạ gì đấy. Trong thời gian điều trị bà ko dám lại gần tớ. Bà ý bảo là ko tốt cho e bé. Còn tớ thì cũng chả biết là tốt hay ko tốt nữa.
    Ko vào thăm nom chị được thì tớ áy náy lắm (mà nhà tớ lại gần viện chị nằm nữa), mà vào thì sợ ảnh hưởng ko tốt đến con(ko biết cái nỗi sợ của mình có đúng hay ko nữa)
    Từ hôm chị nhập viện là được 4 hôm rồi mà tớ cứ nghĩ mãi, ko dám bén mảng vào viện, ko biết chị có hiểu cho tớ ko.
    Các bố mẹ thông thái am hiểu nhiều tư vấn giúp tớ với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 192 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thêm 1 thông tin là chồng tớ lại đang đi công tác ở miền Nam nên cũng ko có ở HN để thăm nom chị được. Khổ thế, chồng mà ở nhà thì tớ cũng đỡ phải suy nghĩ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 192 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ thông thái ơi, liệu tớ có thể vào thăm chị tớ ko nhỉ? ko ai có thể cho tớ lời khuyên sao?
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi butchiden Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi, liệu tớ có thể vào thăm chị tớ ko nhỉ? ko ai có thể cho tớ lời khuyên sao?
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta! chị của bạn cũng hiểu và không trách bạn đâu! nếu là mình mình sẽ nhờ mẹ đẻ, hoặc anh chị em gái vào thăm chị ấy hộ mình!
    • 56 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Híc, 4 ngày chị ấy nằm viện cũng là 4 ngày mẹ nó day dứt....tội nghiệp. Tớ chả hiểu biết nhiều lắm nhưng chỉ kể chuyện này. Cách đây 18 năm, ông ngoại tớ bị K, 2 tháng nằm viện, từ mẹ tớ cho tới các gì và cậu thay ca chăm sóc. Lúc đó gì kế mẹ tớ mang thai 7 tháng và vì ko đi làm nên dù có đến ca hay không gì ấy cũng luôn ở bên ông trong viện. Ông tớ mất 4 ngày thì gì ấy sinh em bé. Em bé ấy bây giờ là một chàng trai cao 1m,76, khuôn mặt đẹp như diễn viên Chi Bảo, miệng cười như hoa ngâu, hát hay như kasim Hoàng Vũ và tháng 7 này sẽ lên máy bay du học tại đảo quốc sương mù với suất học bổng toàn phần trong 3 năm.........
    Bệnh máu trắng sống chẳng được lâu đâu...........
    • 1,525 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

[QUOTE=cún con của mẹ;1598859]Tất cả vì tương lai con em chúng ta! chị của bạn cũng hiểu và không trách bạn đâu! nếu là mình mình sẽ nhờ mẹ đẻ, hoặc anh chị em gái vào thăm chị ấy hộ mình![/QUOTE

Em cũng nghĩ như vậy đấy. Những người bị ung thư thường phải uống phóng xạ và điều trị bằng hóa chất. Những chất này ảnh hưởng ko tốt tới thai nhi. Các bác sỹ đã nói như vậy rồi.
    Một chị ở cơ quan em phải uống phóng xạ. Biết là nó ảnh hưởng ko tốt nên chị ấy tránh tiếp xúc với mọi người xung quanh 1 thời gian, các bà bầu thì càng phải tuyệt đối tránh xa (vì bác sỹ dặn chị ấy như vậy)
    Biết là nó ko tốt rồi thì chị ko nên làm. Nhỡ ra con có làm sao thì có phải là ân hận ko
    Em nghĩ là chị dâu chị sẽ hiểu và thông cảm cho chị thôi.
    skBTskBTm8
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn à,mình nghĩ là trước hết bạn nên tìm hiểu kỹ xem chị dâu bạn bây giờ đang được điều trị như thế nào rồi,đã truyền hóa chất hay chưa,và nhờ người hỏi bác sỹ đang điều trị cho chị ấy là trường hợp đang mang thai như bạn có được vào thăm bệnh nhân hay không.Mình nghĩ là bệnh viện cũng sẽ có quy định riêng chứ không phải tùy tiện ai muốn vào cũng được.Tốt nhất là nhờ anh trai bạn hỏi bác sỹ hộ bạn,nếu như lúc đó bác sỹ nói không nên vào thì anh trai bạn sẽ hiểu và sẽ không ai trách bạn được điều gì.Và bạn có thể thể hiện sự quan tâm bằng cách thăm nom chăm sóc các con của anh chị ấy,mua quà nhờ người đem vào cho chị ấy...
    Đừng suy nghĩ nhiều quá vào chuyện nay kẻo ảnh hưởng đến em bé nhé.
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Hồi ông chồng mình còn sống, ông vẫn ở chung với bọn mình (mà nhà mình có 14m2 thôi à). Mình vẫn thường phải chở ông đi tia xạ, ra ra vào vào viện K mãi . Mình nghĩ chắc không sao , chỉ kiêng đi chụp xquang, kiêng xạ trực tiếp thôi chứ nhỉ với lại em chỉ vào thăm thôi mà. Nhưng cẩn thận vẫn hơn, em hỏi trực tiếp bác sĩ là tốt nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 192 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thank các mẹ. Đúng là lo gần lo xa. Chiều nay tớ sẽ nhờ anh trai hỏi bác sỹ cho rõ ràng. Đỡ phải lăn tăn.
    Hiện nay chị dâu tớ vẫn đi lại, sinh hoạt bình thường được. Quan trọng là cần sự ủng hộ về tinh thần thôi. Có ai mà bình tĩnh nổi khi biết mình bị bệnh hiểm nghèo trong khi 2 con còn nhỏ quá. Mà tớ và chị dâu lại khá gần gũi, hay tâm sự.
    Hiện tớ sắp vỡ chum rồi, lại còn 1 con nhỏ 2 tuổi, chắc cũng chả giúp được gì. Nếu ko có vấn đề gì thì chiều tối tớ có thể sang cùng chị, mang cơm sang cho chị (vì nhà chị khá xa bệnh viện trong khi nhà tớ lại có thề đi bộ sang được) và 2 chị e tâm sự.
    Chị tớ chưa điều trị gì cả, mới truyền máu hàng ngày thôi. Tuy nhiên, trong viện đó rất đông, 1 giường ghép 3 bệnh nhân, và có rất nhiều bệnh nhân phải chạy hóa chất. Sau này chị tớ cũng thế. Tớ chỉ sợ vòng qua vòng lại khu đấy thôi là đã ảnh hưởng rồi (thực ra tớ cũng chả biết gì chả hiểu gì cả).
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sợ là sợ cho người phải hóa trị và xạ trị (chemo & radiation) vì lúc đó hệ thống miển nhiểm của người đó sẽ yếu đi và dể bị lây bệnh chứ không phải là người đến thăm viếng. Vì vậy tránh con nít vào thăm vì con nít dể đem bệnh (cảm cúm) vào lây. Mặc dầu là cảm cúm sơ sơ cũng là vấn-đề lớn cho người đang chửa trị bệnh ung-thư.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,232 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Bạn không nên vào viện K. Vậy thì hãy ở nhà chăm sóc 2 cháu nhỏ cho mẹ chị (chắc mẹ chị vẫn khỏe?) để mẹ chị vào viện chăm sóc chị dâu. Chị dâu rồi sẽ hiểu thôi mà. Thông báo với chồng chị để anh ấy cố gắng sắp xếp về sớm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 200 Bài viết

• 491 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người có bầu không nên lại gần những người đang xạ trị là đương nhiên rồi, nó có thể làm biến đổi tế bào của đứa bé gây bất thường. Mà mình đâu biết người nào trong căn phòng đó đang xạ trị. Tình cảm có thể biểu hiện bằng nhiều cách (ví dụ gọi điện hỏi thăm, chuẩn bị đồ ăn thức uống, hoa quả cho người khác mang vào, chăm sóc con của chị ấy khi chị ấy đang nằm viện), không nhất thiết cứ phải xuất hiện bên cạnh chị ấy trong bệnh viện mới là có tình cảm. Quan trọng là để mọi người hiểu cái khó của mình, lúc đó chị dâu có khi còn ngăn không cho chị vào viện ấy (nếu 2 người thực sự quý mến nhau).
    Happiness is not having what you want but wanting what you have!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chao ca nha, em cung dang o hoan canh tuong tu. Me chong em dang uong thuoc phong xa (chua den muc dieu tri o benh vien ma chi uong 1 buoi roi bac sy cho ve nha). Em cung dang co bau nen me chong bao em nen cach ly cho an toan. Dot nay em ve nha me de. Nhung chong em van tiep xuc binh thuong voi me chong em, vay em khong biet chong em co the tiep xuc voi em duoc khong? Khong biet co bi anh huong gian tiep nhu vay khong nhi? Neu co anh chi nao biet thi chi bao cho em biet voi nha. Em cam on.
    • E61 Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi butchiden Xem bài viết
    Có 1 bà hàng xóm cũng bị ung thư, phải chiếu tia phóng xạ gì đấy. Trong thời gian điều trị bà ko dám lại gần tớ. Bà ý bảo là ko tốt cho e bé. Còn tớ thì cũng chả biết là tốt hay ko tốt nữa.
    Cái này thì chính xác nhé. Vào bệnh viện chịu khó tránh xa các buồng chụp X Quang, chụp CT nhé. Đang thăm bệnh mà thấy người ta đẩy cái máy x quang vào chuẩn bị chụp cho một bệnh nhân nào đó thì chịu khó chạy ra khỏi phòng nhé.