Mối quan hệ mẹ chồng và nàng dâu!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào ad!
    Tôi có một vấn đề nho nhỏ với mẹ chồng cần ad tư vấn. Chả là tôi đang mang thai lần thứ hai, nhưng thái độ và cách ứng xử của mẹ chống đối với lần mang thai này khác hẳn với lần tôi mang thai thứ nhất. Lần mang thai thứ nhất, tôi được mẹ chồng tôi chăm sóc từ A-Z, từ cách ăn uống đi lại đến mặc... và kết quả là tôi đã sinh ra được bé trai. Còn lần mang thai thứ hai này thì khác hẳn, mẹ chồng tôi thì không hề quan tâm gì xem tôi ăn gì, uống gì, ngủ nghỉ ra sao... Hơn nữa, hôm nay trong giờ ăn cơm mẹ chồng tôi nói với tôi (có cả nhà ở đó) rằng: "Bây giờ mang thai đứa thứ hai tự lo ăn uống, ăn uống bình thường thôi cũng được, kệ đấy nha." Tôi thật quá sốc vì điều đó. Bình thường bà ấy không nói tôi cũng đã phải đang suy nghĩ vì điều đó rồi vậy mà bây giờ bà ấy lại nói thẳng tưng ra như vậy. Thật không thể chịu nổi.
    Nhờ ad tư vấn giúp tôi vì sao bà ấy lại có thái độ như vậy. Và chỉ cho tôi cách để ứng xử.
    Ghi chú: Mối quan hệ của tôi và mẹ chồng từ hồi tôi cưới đến giờ rất là bình thường, k xảy ra cãi nhau, k mâu thuẫn...
    Rất chân thành cám ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 81 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Nhà nào cũng thế đó b ạ. Cháu đầu bao h cũng được háo hức ngóng đợi. Đến lượt đứa thứ hai, mc biết có bầu còn chỉ gắt lên được 1 câu "đã bảo phải cẩn thận rồi" (Bà giận vì bà lên kế hoạch cho nhà mình mà nhà mình ko tuân theo). Nghĩ mà thuơng bé thứ 2 chảy cả nước mắt, cháu nào chả là cháu chứ, sao bà nói điều ác vậy.
    54omORE54omp7

Sóc yêu là thiên thần của bố mẹ :*
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Uh. mình buồn lắm bạn ah. vì sao lại phân biệt đối xử như vậy nhỉ? cháu nào chẳng là cháu mình chứ. Sống như vậy sao mong người ta sống tốt với mình chứ. Bạn cho mình lời khuyên nên làm gì với thái độ này đây.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mỗi người 1 cách suy nghĩ, mà đa phần thì các cụ cứ thương cháu đầu lơ cháu sau à. Nghĩ mà thấy thương chứ à. Thôi thì tự mình chăm sóc mình nha bạn.
    • 337 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

Bạn có đứa thứ 2 là cũng có kinh nghiệm rồi, nói thì hơi quá là cũng "lớn" rồi, vẫn muốn mẹ chồng chăm bẵm ăn uống như đứa đầu sao. Nhiều bạn cũng hay suy nghĩ rồi suy diễn này nọ hay thật đấy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ý mình không phải là muốn mẹ chồng mình chăm bẵm, vì kể cả mang thai đứa đầu mình vẫn k muốn mẹ chồng mình chăm bẵm quá mức rồi mai này lại kể lể... từ mình lo cho mình sẽ cảm thấy tự do hơn. Nhưng ý mình ở đây là bà đã k làm thi bà đừng nói ra cái câu đại loại như thế làm đau lòng người khác như vậy chứ. Và mình muốn nhờ mọi người tư vấn xem vì sao bà lại nói như vậy và bà nói như vậy là có ý gì chứ?bà vẫn là ng tốt hay bản chất là ng xấu? Chứ bản thân mình kể cả đứa đầu hay đứa sau mình vẫn muốn tự lo cho bản thân mình hơn. Mình k có ý trách bà về cách bà k quan tâm mà mình muốn hỏi vì sao bà lại nói câu nói đó mà thôi.
    • 305 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Co 1 cau noi ma gim gut"chi trong long roi buon phien suy nghi. Da Manh mieng noi ko can ba giup j tu lam dc thi cu" ke ba muon noi j thi noi thoi.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    • 36 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Tốt nhất là chị nên quên nó đi cho nhẹ người!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của meheocon2911
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,430 Bài viết

• 2,313 Được cảm ơn

Hay để ý đến người khác chỉ tội khổ mình, đơn giản quan tâm và cho thì tốt, ko thì vẫn phải lo thôi và vâng dạ với những lời nói đấy, chả có gì phải lăng tăn cả.
    Vouloir, c'est pouvoir
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 509 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Bạn nói mỗi vậy rồi nhờ ad tư vấn vì sao mc lại nói thế thì ai tư vấn nổi đây? Mọi người làm sao biết được sự tình và mâu thuẫn (nếu có) trong gia đình bạn
    Mình thì nghĩ đơn giản nếu mc bạn k có điều gì không vừa lòng về bạn thì có thể bà chỉ nghĩ bạn mang thai đứa đầu chưa có kinh nghiệm nên bà chăm sóc cho, đứa thứ 2 thì bạn có kinh nghiệm rồi, bà thì nhiều tuổi hơn rồi nên bà để bạn chủ động trong ăn uống, sinh hoạt để bạn đc thoải mái
    • Pik
      Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 116 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Bạn thế là sung sướng lắm!
    Tôi chưa bao giờ thấy MC tôi thay một cái bỉm hay cho cháu ăn 1 bữa. Cũng chưa bao giờ được mẹ chồng mua về nấu 1 món gì được coi là tốt cho thai phụ. Tôi vẫn sinh 2 đứa ngon nghẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

Mình chưa có baby nhưng mẹ ck mình có 5 cháu rùi nhưng giờ mong mình có bầu lém lém luôn. Và ko phải nói cũng biết là nếu mình có bầu sẽ như thế nào! Mình thì thấy chuyện quan tâm hay ko quan tâm của mẹ ck cũng đaau có sao! Quan trọng là ck mình thui
    • 1,657 Bài viết

• 4,960 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đẻ con cho mình hay đẻ thuê cho nhà chồng mà nghĩ người ta phải phục vụ nhỉ? Mình là phụ nữ và chỉ có con gái nhưng mình không bao giờ và dạy dỗ con gái không bao giờ phải sống phụ thuộc cảm xúc vào người khác như vậy, hãy làm chủ cuộc sống của mình, khi đủ điều kiện (vật chất, tinh thần) mới xác định sinh con và con mình mình đẻ mình nuôi không phụ thuộc ai cả, bà chỉ chơi với cháu, bà vui khỏe cháu cười khanh khách là đc rồi. Đã xác định không nhờ vả rồi thì bà nói gì bà nói, vui vẻ bảo bà "vâng đứa trước bà khỏe bà giúp nhiều con cảm ơn bà, giờ bà cứ để cho bọn con tự lo ạ, bà cứ khỏe mạnh là chúng con vui rồi", để tinh thần vui vẻ mà dưỡng thai.

Đời vốn dĩ đơn giản mà các bạn trẻ cứ muốn làm cho nó phức tạp.

Mình sinh con đầu có bà (bà nội và bà cô chồng)+ 1 giúp việc, 2 bà chỉ chơi với cháu và thích nấu nướng dọn dẹp thì làm, ko làm mình với giúp việc và chồng chia nhau làm, đứa thứ 2 chỉ có giúp việc và đứa cháu ở nhờ, thỉnh thoảng mang con về chơi với 2 bà, lúc nào cũng vui như tết.
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhà e lại thế này
    e mang bầu đứa đầu tiên cug là cháu đich tôn cua ô bà .đã k dộng viên e ăn uống đầy đủ me ck con bảo e ăn dè hạt tiện thôi còn lấy vốn mà làm ăn.đẻ nó,nhà nhìu gà ck e bảo hầm cho e ăn me ck bảo to thế ăn hết sao đc trong khi gà chỉ khoang 7 8 lạng thôi.ck e vẫn làm.lúc ăn thì bà bắt con gái bà ăn gà cùng e cứ ép nó như sợ 1 mình e ăn thì nó lại thiệt ý.trong khi hôm đấy cả nhà mổ vịt ăn. chảng bao gio hoi han e đc 1 câu. đến đứ thứ 2 thì buông sao bảo kế hoạch cơ mà.vc o xa nha mấy trăm km bà đi bán hang vs ck e rẽ qua cung k hề hỏi e 1 câu j về chuyện e có bầu cứ như k có sự tồn tại của con e đang trong bụng ý.e chửa bị nóng trong.gọi đt nhờ me ck mua hộ kg bột sắn ở quê nhà ng quen làm nên ngon.bà hoi thế thằng trường(ck e) hay thằng bin( con e) bị nóng.trong khi e bảo là e bị nóng trước đó rồi.bà bao uh mẹ mua cho thế mà mấy thag sau về nhà bà cung chưa mua.ck e dục 2 lần bà bảo dặn ng ta rồi lúc nào lấy thì lấy thôi.ck e lại bao thê mẹ lấy đi.cũng k thấy đâu.gio e mói bít chắc e nhờ mua mà k đưa tiền nên bà k mua vs con tra va cháu bà k bị nên cug chag quan trong.bà có mỗi ck e la con trai duy nhất.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đang bầu bí tâm trạng không tốt, bạn đừng nghĩ nhiều ảnh hưởng cho cả mẹ cả con ^^

Mình cũng bầu 7 tháng rồi. Đứa đầu nha, nhưng mẹ chồng cũng đâu có quan tâm chăm sóc gì, 1 cái nhỏ nhất cũng ko luôn. Còn nói là đẻ con ra thì tự chăm, ngày xưa bà cũng có ai chăm cho đâu. Rồi chồng hỏi mình hôm nay em có thèm ăn gì ko để anh mua, mình bảo gì cũng được thì mẹ chồng nói 1 câu xanh rờn : có mà thèm ăn cứt
    Mình cũng kệ thôi, chả thèm buồn hay nghĩ làm gì. Tính người ta thế, chả đáng bận tậm. Mẹ chồng k lo cho mình thì m tự lo cho mình và con mình. Cháu nội của bà mà bà ko muốn chăm thì sau này có ko yêu quý bà thì bà phải chịu thôi.
    Bản thân mình tự xoá những suy nghĩ tiêu cực ra để cho con khoẻ, mẹ khoẻ là tốt nhất bạn ạ. Chúc 2 mẹ con vui khoẻ nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đang bầu bí tâm trạng không tốt, bạn đừng nghĩ nhiều ảnh hưởng cho cả mẹ cả con ^^

Mình cũng bầu 7 tháng rồi. Đứa đầu nha, nhưng mẹ chồng cũng đâu có quan tâm chăm sóc gì, 1 cái nhỏ nhất cũng ko luôn. Còn nói là đẻ con ra thì tự chăm, ngày xưa bà cũng có ai chăm cho đâu. Rồi chồng hỏi mình hôm nay em có thèm ăn gì ko để anh mua, mình bảo gì cũng được thì mẹ chồng nói 1 câu xanh rờn : có mà thèm ăn cứt
    Mình cũng kệ thôi, chả thèm buồn hay nghĩ làm gì. Tính người ta thế, chả đáng bận tậm. Mẹ chồng k lo cho mình thì m tự lo cho mình và con mình. Cháu nội của bà mà bà ko muốn chăm thì sau này có ko yêu quý bà thì bà phải chịu thôi.
    Bản thân mình tự xoá những suy nghĩ tiêu cực ra để cho con khoẻ, mẹ khoẻ là tốt nhất bạn ạ. Chúc 2 mẹ con vui khoẻ nhé!