TIN TÀI TRỢ.

Mọi người cho em xin ý kiến - nên cư xử thế nào với mẹ chông như vâỵ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.33K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hi tất cả mọi người, em lên diễn đàn này lâu rồi, nhưng bây giờ mới lập topic này, mong mọi người cho em xin ý kiến vì em chẳng biết là phải làm thế nào cả.

Em năm nay 25 tuổi và mấy tháng nữa là em lấy chồng. Chồng em bằng tuổi em, rất tốt rất yêu em và được cả nhà em quý mến. Tuy nhiên mẹ chồng em lại là một người rất ghê gớm, đanh đá, nổi tiếng cả khu quanh đấy và sự việc này thì gia đình em cũng biết (bố đẻ và bố chồng em có quen biết và khá thân thiết).

Để nói rõ là mẹ chồng em ghê gớm thế nào thì cũng khó, và mọi người sẽ nghĩ là em nói xấu, nhưng thực sự là bố chồng và chồng em cũng không chịu nổi khi mà mẹ chồng em luôn chửi bới chồng con bất cứ lúc nào.

Bố chồng em khuyên chồng em là sau khi cưới nên xin ra ở riêng vì sợ là em không chịu nổi tính cách mẹ chồng. Bố chồng em rất hiền và tâm lý. Bản thân em từ khi quen, yêu chồng em đến giờ đều rất tình cảm, quan tâm chu đáo với gia đình bên đó, đặc biệt là mẹ chồng em và chưa để mọi người phải trách gì.

Tuy nhiên có sự việc thế này, lúc trước chồng em đi làm về tiền đưa cho mẹ giữ hộ để tiết kiệm vì sợ cầm sẽ tiêu hết( lúc chưa yêu em), bây giờ bọn em chuẩn bị sắm sửa đám cưới, mẹ chồng đã không cho, mà chồng em bảo mẹ đưa 1 khoản trong số tiền đã gửi mẹ lúc trước, mẹ chồng em còn khó chịu và đưa rất ít, nên bọn em rất kẹt và phải đi vay thêm bạn bè để trang trải. Em cũng khôg dám nói nhiều sợ chồng em buồn.

Nhưng khi bọn em mua sắm giường tủ cho phòng cưới, đã hỏi han xin ý kiến mẹ chồng đàng hoàng, vậy mà khi mang đồ về mẹ chồng em ko cho dùng, nói là đồ gỗ ép ko tốt (nhưng hợp túi tiền của vợ chồng em và là đồ do nhà mẹ đẻ em làm nên rất tốt). Em rất bực và buồn vì dù sao đó cũng là tài sản của vợ chồng em, mà mẹ em, khi chồng em đi vắng đã đem giường mới của bọn em (chưa kịp lắp) vứt đi.

Em không biết phải nghĩ thế nào, em vẫn nhịn nhưng cục tức lên tận cổ rồi vì mẹ chồng em quá đáng quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 188 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

ẹ kinh vậy hử. Tốt nhất thuê 1 phòng bên ngoài sắm sửa khóa cửa để đó khi nào cứơi xong đôi tuần thì té cho rồi. Hy vọng chồng bạn luôn hiểu và hợp tác với bạn. Chứ mẹ chồng như thế chồng lại sợ mẹ thì bạn QUang tèo thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 408 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Eo ôi mẹ chồng bạn kinh dị wá , sau khi cưới nhanh nhanh ra ở riêng luôn bạn a` , mẹ chồng ghê gớm đanh đá như thế thì bạn chịu ko nổi đa^u :Nottalkin:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 440 Bài viết

• 273 Được cảm ơn

Gì mà vứt đi thế, tiếc của quá. Hay tại bà MC sợ mang tiếng là giường cưới ko sắm được cho con trai phải để nhà gái lo cho.hihi
    Tìm hiểu xem sao.Mà BC đã nói trước nên ở riêng thì xin riêngngay đi, về làm lễ gia tiên đủ thủ tục rồi chuồn về nhà mình cho an lành.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,772 Bài viết

• 3,109 Được cảm ơn

MC bạn vớ vẩn quá, đã mua giường về rồi mà còn vứt của con đi, vừa phí tiền, mà lại vừa chả nể mặt mũi ông bà thông gia gì cả!

Ôi khiếp sợ! Đúng là nên ở riêng càng sớm càng tốt!
    MTM1ODU3MjkyMg

Cầu Trời Phật ông bà tổ tiên phù hộ độ trì cho con trai luôn khỏe mạnh, phát triển tốt, ngoan ngoãn!

Kinh nghiệm cho con tập ăn dặm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,397 Bài viết

• 628 Được cảm ơn

Ôi, sao lại có bà mẹ chồng nào mà ghê gớm thế nhỉ. Bạn ra ở riêng là tốt nhất, bố chồng đã ủng hộ và gợi ý trước rồi thì sao phải nghĩ ngợi gì. cứ thuê nhà ở riêng cho lành, càng tránh ít tiếp xúc với MC càng tốt.
    .................................................. ...................................

• 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cảm ơn mọi người lắm. Mình cũng định sẽ ra ở riêng, nhưng mình thương bố chồng mình, lại ngại để chồng mang tiếng là nghe vợ, vừa cưới về đã đòi ra ở riêng, ko có trách nhiệm. Nhà chông mình lại nằm trên địa bàn bố đẻ mình đang làm việc, nên mọi người đều biết, mình muốn giữ ý cho bố mẹ đẻ mình, khỏi bị điều ong tiếng ve là không biết dạy con gái khi về nhà chồng. Vậy nên mình mới khó nghĩ quá. Có cách nào vẹn cả đôi đường không:Sigh:
    • 82 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

sao che miệng thiên hạ được, tạm thời ở riêng, sau khi có con rồi mẹ chồng sẽ suy nghĩ lại, chứ vợ chồng son ở vậy không chịu nổi đâu.Em gái tớ là 1 ví dụ nè :Sick:
    • one
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 309 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi frozen_star Xem bài viết
    Mình cảm ơn mọi người lắm. Mình cũng định sẽ ra ở riêng, nhưng mình thương bố chồng mình, lại ngại để chồng mang tiếng là nghe vợ, vừa cưới về đã đòi ra ở riêng, ko có trách nhiệm. Nhà chông mình lại nằm trên địa bàn bố đẻ mình đang làm việc, nên mọi người đều biết, mình muốn giữ ý cho bố mẹ đẻ mình, khỏi bị điều ong tiếng ve là không biết dạy con gái khi về nhà chồng. Vậy nên mình mới khó nghĩ quá. Có cách nào vẹn cả đôi đường không:Sigh:
    Bạn thương người khác, ngại cho người khác, muốn giữ cho người khác. Thế ai thương bạn, ngại cho bạn, giữ cho bạn? Mà nếu đã xác định sống vì người khác như thế, bản thân bạn phải hiền như Bụt rụt như Rùa 365 ngày trong một năm, 7 ngày trong một tuần, 24 giờ một ngày. Mẹ chồng có bảo vợ chồng phải nằm võng chứ không được nằm giường, có phán con chó tám chân chứ không phải bốn chân thì bạn cũng phải cười tươi bảo là ôi mẹ nói đúng quá hay quá con xin nghe theo hết. Chứ bạn chưa về sống với mẹ chồng mà đã không nuốt nổi cục tức, phải lên đây hỏi, thì tức là bạn cần phải ở riêng ngay lập tức. Không ai trong số những người bạn thương bạn ngại bạn giữ kia thay bạn đối phó được với bà mẹ chồng ghê gớm được đâu!

Mình chưa có chồng, nhưng mình chứng kiến cảnh nhiều con dâu cố nhịn mẹ chồng rồi. Toàn họ hàng bạn bè thân thiết của mình thôi. Cuối cùng, tất cả đều không nhịn nổi. Mà chính vì cố nhịn lâu quá, nên đến khi cục tức vỡ ra, quan hệ mẹ chồng con dâu đúng như bát nước đổ đi, không gì cứu vãn nổi.

Bạn nên tìm nhà gần nhà chồng, có thể ăn chung trong thời gian đầu cho tình cảm, nhưng dứt khoát phải ở riêng.
    Phải lấy người như anh và đồng bọn
    https://tranthutrang.net
    • 3,825 Bài viết

• 5,093 Được cảm ơn

Cái bôi đậm vô lý nhé. Giờ cưới nhau xong con cái ra ở riêng là chuyện hết sức bt, miễn là chồng bạn hợp tác.
    Mà ví dụ a í có ko muốn ở riêng, mà gặp phải MC như thế thì bạn cũng nói khéo với chồng để giữ hòa khí gia đình chứ MC thế thì ở sao đc.
    Mọi vấn đề sẽ chính thức nảy sinh khi có con kia...
    Trích dẫn Nguyên văn bởi frozen_star Xem bài viết
    Vì một cuộc sống không có osin...
    • 80 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, có chui vào chăn mới biết chăn có rận. Em cũng đang tính thuyết phục chồng đây