Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mình phải cư xử như thế nào với người đòi nhận mình làm con? Nhờ mọi người tư vấn giúp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.09K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình năm nay 36 tuổi sinh năm 1975 sau ngày đất nước giải phóng, có chồng và là mẹ của hai cậu nhóc tỳ. Cuộc sống của mình hiện nay cũng tạm ổn, hai vợ chồng đều làm nhà nước, đã có nhà riêng. Năm nay mình gặp hạn vì là năm tuổi, nhưng đặc biệt gần đây mình gặp một chuyện mà không thể nào hiểu nổi và biết tính làm sao, vì vậy rất mong các mẹ giúp đỡ.
    Cách đây hơn 1 tháng, có 1 người đến nhà tìm mình, nói bóng gió là tìm cho ông chú của anh ta ở trong quê, anh ta kể về quan hệ của ông ấy và má mình lúc trước giải phóng, và hẹn khi nào ông chú ra sẽ nói mọi việc, mình gặng hỏi mãi thì anh ta nói là đi tìm nguồn gốc, làm mình rất ngạc nhiện và hoang mang, không hiểu chuyện gì hết. Mình nói rõ để các mẹ hiểu hơn, mình mất mẹ lúc 17 tháng, mình có 1 anh trai, sau đó 2 năm ba mình lấy vợ kế. Từ đó mình sống với mẹ kế và ba, anh trai thì ở với ông ngoại (vì trước lúc mất ông ngoại ở với má mình). Đến nay, ông ngoại. mẹ kế, ba và các cậu dì mình đều mất.
    Sau đó đúng 3 ngày, ông chú của anh ta ra gặp mình, nhưng mình đi chợ nên ko gặp, chỉ gặp ông xã mình, và ông ấy kể là trước giải phóng làm ăn chung với má mình và có con là mình, lúc má mình mất ông ấy muốn nhận mình về nuôi nhưng má mình ko đồng ý. Bây giờ ông ấy muốn tìm mình để xem mình sống như thế nào. Chồng mình nói với ông ấy là chuyện quá khứ không ai biết và lâu nay cũng ko nghe ai nói. Nên ko thể tin được sự việc này và cũng không để làm gì khi khơi lại quá khứ và khuyên ông ta không nên đến nữa. Ông ta năn nỉ chồng mình gọi điện cho mình về để ông ấy gặp mặt .Sau đó ông ấy đã ra về mà ko gặp mặt mình.
    Từ hôm đó đên giờ mình cảm thấy rất mệt mỏi, vì mình ko hiểu nổi, ba mình thương yêu mình nhất trong 3 đứa con. Nhà nội rất thương mình và hay nói mình giống cha. Vậy mà bây giờ lại có chuyện này xảy ra.
    Hơn nữa, trong năm này mình và anh trai mình còn vướng vào chuyện kiện tụng nhà cửa với mợ mình (mợ ở trong quê), tòa vẫn chưa xử nhưng anh em mình chắc thắng vì họ kiện ko có căn cứ. Nên mình cũng nghi ngờ người đàn ông này có liên quan gì đến vụ kiện kia không? Nhưng mình cũng ko hiểu nổi nếu nhận mình làm con thì ông ta được lợi gì trong vụ kiện này.
    Chồng mình thì lại tin vào những lới ông ta nói, chồng mình nói rằng do hoàn cảnh người ta không dám tìm đến minh.
    Thực sự mình rất mệt mỏi, không biết phải xử lý như thế nào? Mọi mọi người giúp đỡ mình với!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 19 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ôi, cách giải quyết nhanh nhất là xét nghiệm ADN chủ top ah. Kết quả nhanh mà cũng đỡ mệt mỏi, chứ cứ suy nghĩ lung tung rồi lại stress.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiengchimhot-11 Xem bài viết
    Ôi, cách giải quyết nhanh nhất là xét nghiệm ADN chủ top ah. Kết quả nhanh mà cũng đỡ mệt mỏi, chứ cứ suy nghĩ lung tung rồi lại stress.
    Mình cũng đã nghĩ đến chuyện này, nhưng ông xã mình nói hãy đi xét nghiệm với em trai mình vì nó là em trai cùng cha khác mẹ (con mẹ kế). Nhưng nếu đúng ông ta là cha mình thì mình phải làm sao????
    • 1,014 Bài viết

• 1,563 Được cảm ơn

Tại sao mẹ nó lại cứ lo lắng về 1 chuyện chưa chắc chắn thế nhỉ??? Nước nổi thì bèo nổi, cớ gì cứ phải suy nghĩ lẩn thẩn cho nặng đầu??
    Tốt nhất là cứ yêu cầu làm XN ADN với ông kia, khg phải thì thôi, phải thì mới tính tiếp (mà mình nghĩ khả năng khg phải là lớn hơn).
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình suy nghĩ hai giả thiết :

1 /Nếu ông ta là cha mình thì mình nên cư xử như thế nào? Có nên ghét ông ta ko? má mình mất đã hơn 34 năm, ông ta nói là có đi kiếm mình mà ko biết được địa chỉ. Mình thấy hết sức vô lý, vì nhà mình rất dễ kiếm và ko hề thay đổi địa chỉ từ hồi đó đến giờ. Bây giờ ông ta còn kiếm được huống chi là lúc đó. Ông ta nói là ông ta có 11 người con, trong đó có 03 đứa con rơi kiểu như mình. Mình cảm thấy xấu hổ về điều này vô cùng.
    2/ Nếu ông ta lừa mình thì lý do ẩn đằng sau đó là gì ?
    Mọi người giúp mình với!
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình có nên yêu cầu làm xét nghiệm với ông ta ko? Mà chi phí xét nghiệm có nhiều ko? Tự nhiên lại tốn tiền, sao này lại có người đến nói tầm bậy vậy thì tính sao? Hay đễ mình đi xét nghiệm ADN với em trai mình thì tin tưởng luôn.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình đã kể chuyện này với anh mình và các chú mình, mọi người đều khuyên mình cứ kệ ông ta đi, mình vẫn mãi là con cháu của gia đình, anh em sống với nhau từ bé rồi nên mọi thứ ko có gì thay đổi hết. Nhưng mình vẫn muốn làm sáng tỏ sự việc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Bạn không nên quan tâm những chuyện như thế, dù bất cứ sự thực như thế nào đều làm tổn thương đến những mối quan hệ gia đình trước kia. Bạn cứ giả vờ xin gặp ông ấy, lấy tóc hay vật phẩm cơ thể nào đó xét nghiệm, mang một cái giấy in tinh vi một tý và bảo ông ấy đừng làm phiến nữa, nếu tiếp tục bạn sẽ kiện, bảo ông ấy là có thể nhầm lần gì đó.
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,862 Bài viết

• 3,310 Được cảm ơn

Em cho rằng chủ top nên làm rõ chuyện này. Thứ 1 là để thoải mái trong lòng, thứ 2 nữa là có biết rõ thì mới giải quyết vấn đề cho hợp lí được. Bởi nếu thực sự ông chú ấy là cha của chị, ông ấy sẽ không dễ dàng bỏ cuộc đâu, mà chắc chắn sẽ 5 lần 10 lượt đến "làm phiền" chị

Nếu đúng ông ấy là cha đẻ chị, thì lại tùy vào tình cảm của chị giành cho người đó mà cư xử hợp lí (Có thể từ chỗi thẳng thừng, nói rõ rằng chị không có tình cảm, xin ông ấy đừng đào bới lại quá khứ, đừng làm gia đình chị bị ảnh hưởng... hay là nhận ông ấy, blah blah)

Nhưng dù thế nào, em cho rằng không nên công khai chuyện này, vì như thế sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống gia đình chị, nhất là người cha nuôi nấng chị, và đặc biệt là chuyện này chắc chắn sẽ ảnh hưởng nhiều hình ảnh người mẹ đã mất của chị nữa .

Thế nên chị hãy tìm cách làm rõ chuyện này 1 cách kín đáo thôi, và nếu đúng đó là sự thật, nếu chị có tấm lòng, chỉ cần nhận riêng ông ấy là đủ, và quan tâm đến ông bằng cách nào đó - coi như trả công ơn sinh thành.

P/s: Chuyện của chủ top cũng tương tự với chuyện của mẹ em. Mẹ em khác chủ top là từ xưa, người đó biết có mẹ, nhưng chưa 1 lần nhận, cho đến giờ, khi ông đã già, mới bắt đầu ân hận, và năn nỉ mẹ nhận ông. Ông ngoại - người nuôi mẹ em, cũng luôn thương mẹ em nhất trong cách con mình. Mẹ em vì thế đã từ chối nhận cha đẻ, và chăm sóc ông ngoại hết mực... Đương nhiên, mẹ cũng nhận riêng ông ngoại sinh ra mẹ bằng cho ông được thanh thản lúc tuổi già - và cũng để trong lòng mẹ em được thoải mái nữa

Chúc chủ top sớm giải quyết ổn thỏa mọi chuyện nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 925 Bài viết

• 4,305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehainhoc0905 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Mình năm nay 36 tuổi sinh năm 1975 sau ngày đất nước giải phóng, có chồng và là mẹ của hai cậu nhóc tỳ. Cuộc sống của mình hiện nay cũng tạm ổn, hai vợ chồng đều làm nhà nước, đã có nhà riêng. Năm nay mình gặp hạn vì là năm tuổi, nhưng đặc biệt gần đây mình gặp một chuyện mà không thể nào hiểu nổi và biết tính làm sao, vì vậy rất mong các mẹ giúp đỡ.
    Cách đây hơn 1 tháng, có 1 người đến nhà tìm mình, nói bóng gió là tìm cho ông chú của anh ta ở trong quê, anh ta kể về quan hệ của ông ấy và má mình lúc trước giải phóng, và hẹn khi nào ông chú ra sẽ nói mọi việc, mình gặng hỏi mãi thì anh ta nói là đi tìm nguồn gốc, làm mình rất ngạc nhiện và hoang mang, không hiểu chuyện gì hết. Mình nói rõ để các mẹ hiểu hơn, mình mất mẹ lúc 17 tháng, mình có 1 anh trai, sau đó 2 năm ba mình lấy vợ kế. Từ đó mình sống với mẹ kế và ba, anh trai thì ở với ông ngoại (vì trước lúc mất ông ngoại ở với má mình). Đến nay, ông ngoại. mẹ kế, ba và các cậu dì mình đều mất.
    Sau đó đúng 3 ngày, ông chú của anh ta ra gặp mình, nhưng mình đi chợ nên ko gặp, chỉ gặp ông xã mình, và ông ấy kể là trước giải phóng làm ăn chung với má mình và có con là mình, lúc má mình mất ông ấy muốn nhận mình về nuôi nhưng má mình ko đồng ý. Bây giờ ông ấy muốn tìm mình để xem mình sống như thế nào. Chồng mình nói với ông ấy là chuyện quá khứ không ai biết và lâu nay cũng ko nghe ai nói. Nên ko thể tin được sự việc này và cũng không để làm gì khi khơi lại quá khứ và khuyên ông ta không nên đến nữa. Ông ta năn nỉ chồng mình gọi điện cho mình về để ông ấy gặp mặt .Sau đó ông ấy đã ra về mà ko gặp mặt mình.
    Từ hôm đó đên giờ mình cảm thấy rất mệt mỏi, vì mình ko hiểu nổi, ba mình thương yêu mình nhất trong 3 đứa con. Nhà nội rất thương mình và hay nói mình giống cha. Vậy mà bây giờ lại có chuyện này xảy ra.
    Hơn nữa, trong năm này mình và anh trai mình còn vướng vào chuyện kiện tụng nhà cửa với mợ mình (mợ ở trong quê), tòa vẫn chưa xử nhưng anh em mình chắc thắng vì họ kiện ko có căn cứ. Nên mình cũng nghi ngờ người đàn ông này có liên quan gì đến vụ kiện kia không? Nhưng mình cũng ko hiểu nổi nếu nhận mình làm con thì ông ta được lợi gì trong vụ kiện này.
    Chồng mình thì lại tin vào những lới ông ta nói, chồng mình nói rằng do hoàn cảnh người ta không dám tìm đến minh.
    Thực sự mình rất mệt mỏi, không biết phải xử lý như thế nào? Mọi mọi người giúp đỡ mình với!
    Bạn ạ, về mọi phương diện thì ông ta không xứng đáng là cha bạn, tuy nhiên bạn nên đi thử ADN để xác định rõ ràng nếu như bạn muốn, còn nếu như bạn không muốn thì chả ai có quyền ép bạn nhận người đó làm cha.

Nếu ông ta là cha bận thật sự nhưng chả nuôi dưỡng bạn ngày nào, công sinh không bằng công dưỡng, người cha đã dưỡng bạn là người yêu thương bạn, theo mình người đó là bố duy nhất của bạn.

Còn nếu bạn nghi ngờ không tin thì bảo chính quyền bảo có ông A này đến quấy rối nhờ chính quyền can thiệp.. còn mình thì thấy không tin lắm thấy ông ta cứ cải lương kiểu gì ý bạn ạ
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinybean Xem bài viết
    Em cho rằng chủ top nên làm rõ chuyện này. Thứ 1 là để thoải mái trong lòng, thứ 2 nữa là có biết rõ thì mới giải quyết vấn đề cho hợp lí được. Bởi nếu thực sự ông chú ấy là cha của chị, ông ấy sẽ không dễ dàng bỏ cuộc đâu, mà chắc chắn sẽ 5 lần 10 lượt đến "làm phiền" chị

Nếu đúng ông ấy là cha đẻ chị, thì lại tùy vào tình cảm của chị giành cho người đó mà cư xử hợp lí (Có thể từ chỗi thẳng thừng, nói rõ rằng chị không có tình cảm, xin ông ấy đừng đào bới lại quá khứ, đừng làm gia đình chị bị ảnh hưởng... hay là nhận ông ấy, blah blah)

Nhưng dù thế nào, em cho rằng không nên công khai chuyện này, vì như thế sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống gia đình chị, nhất là người cha nuôi nấng chị, và đặc biệt là chuyện này chắc chắn sẽ ảnh hưởng nhiều hình ảnh người mẹ đã mất của chị nữa .

Thế nên chị hãy tìm cách làm rõ chuyện này 1 cách kín đáo thôi, và nếu đúng đó là sự thật, nếu chị có tấm lòng, chỉ cần nhận riêng ông ấy là đủ, và quan tâm đến ông bằng cách nào đó - coi như trả công ơn sinh thành.

P/s: Chuyện của chủ top cũng tương tự với chuyện của mẹ em. Mẹ em khác chủ top là từ xưa, người đó biết có mẹ, nhưng chưa 1 lần nhận, cho đến giờ, khi ông đã già, mới bắt đầu ân hận, và năn nỉ mẹ nhận ông. Ông ngoại - người nuôi mẹ em, cũng luôn thương mẹ em nhất trong cách con mình. Mẹ em vì thế đã từ chối nhận cha đẻ, và chăm sóc ông ngoại hết mực... Đương nhiên, mẹ cũng nhận riêng ông ngoại sinh ra mẹ bằng cho ông được thanh thản lúc tuổi già - và cũng để trong lòng mẹ em được thoải mái nữa

Chúc chủ top sớm giải quyết ổn thỏa mọi chuyện nhé!
    Chị rất cảm ơm em đã chia sẻ vì em đã rất hiểu chị. Lúc đầu chị bị sốc, lúc đầu chị ko tính nói ra để cho mọi người trong gia đình biết nhưng chị cảm thấy làm như vậy là lừa dối vì ông ấy biết thì chắc nhiều người trong quê cũng biêt.
    Ba chị rất thương chị vì mồ côi mẹ từ bé và chị cũng đã chăm sóc ba chị mười mấy năm ông bị bệnh nằm một chỗ. Qua lời kể của mọi người thì ai cũng nói về má chị rất tốt, không nghe nói quan hệ gì lăng nhăng. Nhưng nếu có chuyện đó xảy ra chị cũng thông cảm cho má, vì lúc đó là chiến tranh má buôn bán làm ăn rất cực khổ thì vẫn có thể xảy ra chuyện đó.
    Nhưng nếu ko có chuyện đó thì ông ta đã làm nhục má chị, một người đã khuất.

À có một chi tiết nữa mình quên nói để mọi người suy luận giúp mình. Má mình và ba mình có mua 1 ngôi nhà mặt tiền cũng có giá trị, sau dó ba mình đã chuyển sang cho hai anh em mình và đã bán lúc đầu năm. Mọi người trong gia đình đều đoán là do nguyên nhân này.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các bạn ạ, mình đã hẹn gặp ông ấy để nghe ông ấy trực tiếp kể. Khi gặp ông ấy mình không thấy có cảm giác gì, ông ấy đã 81 tuổi và ông ta đã kể chuyện quen biết má mình như thế nào, kể về nhà mình lúc trước, lúc mình sinh ra, ông ta còn kể lúc mình mới đẻ ra như thế nào. Mình nghe ông ta kể thì chỉ chấn vấn vài chuyện, mình cũng ko lớn tiếng với ông ta, và ông ta nói ông và má mình có tình cảm với nhau chứ không phải qua đường, mình là đứa con rơi duy nhất của ông ta. Ông ấy nói khi mình đẻ ra, lúc má mình mất ông ta đều xin đem mình về nuôi, nhưng má mình không đồng ý.
    Mình yêu cầu ông ta xét nghiệm ADN, ông ta đồng ý.Trong cuộc gặp mặt còn có 2 đứa con của ông ấy, ông ấy có vẻ rât yêu quý các con và gia đình cũng có vẻ đoàn kết, tự nhiên mình sợ lỡ kết quả ADN mình là con của ông ta thật thì mình thực sự chỉ là 1 đứa lạc loài ở cả 2 bên.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,056 Bài viết

• 2,283 Được cảm ơn

Chuyện bạn như trong phim hồng kông vậy! Nếu hiện tại gia đình bạn luôn hạnh phúc và êm ấm thì không nên làm rõ làm gì bạn ạ! Dù là cha đẻ nhưng không nuôi dưỡng và chăm sóc, gắn bó thì cũng khó nói lắm! Bạn nên từ chối và quay lại cuộc sống hiện tại thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,862 Bài viết

• 3,310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehainhoc0905 Xem bài viết
    Các bạn ạ, mình đã hẹn gặp ông ấy để nghe ông ấy trực tiếp kể. Khi gặp ông ấy mình không thấy có cảm giác gì, ông ấy đã 81 tuổi và ông ta đã kể chuyện quen biết má mình như thế nào, kể về nhà mình lúc trước, lúc mình sinh ra, ông ta còn kể lúc mình mới đẻ ra như thế nào. Mình nghe ông ta kể thì chỉ chấn vấn vài chuyện, mình cũng ko lớn tiếng với ông ta, và ông ta nói ông và má mình có tình cảm với nhau chứ không phải qua đường, mình là đứa con rơi duy nhất của ông ta. Ông ấy nói khi mình đẻ ra, lúc má mình mất ông ta đều xin đem mình về nuôi, nhưng má mình không đồng ý.
    Mình yêu cầu ông ta xét nghiệm ADN, ông ta đồng ý.Trong cuộc gặp mặt còn có 2 đứa con của ông ấy, ông ấy có vẻ rât yêu quý các con và gia đình cũng có vẻ đoàn kết, tự nhiên mình sợ lỡ kết quả ADN mình là con của ông ta thật thì mình thực sự chỉ là 1 đứa lạc loài ở cả 2 bên.
    Em nghĩ dựa vào những gì bác ấy nói, có thể phần nhiều đó là sự thật. Chị hãy chuẩn bị tâm lí cho mình nhé. Đừng nghĩ rằng chị là người lạc loài. Dù gì đi nữa chị cũng mang ít nhất là nửa dòng máu với anh em chị cơ mà - đều là con của mẹ chị sinh ra. Và dù sao đi nữa, tình cảm thực sự mới là điều quan trọng nhất. Mọi người cũng đã nói với chị rồi, dù gì thì chị cũng là chị em, con cháu trong gia đình...

Huống chi giờ, mọi chuyện đã qua lâu lắm rồi, gia đình chị cũng rất ổn, chị đã có chồng, có con ở bên để yêu thuơng... Em không muốn so sánh đâu, nhưng như mẹ em, từ bé đã biết mình không phải là con của ông ngoại, đã không ít lần hận người thực sự sinh ra mình. Và có 1 điều rằng dù ông ngoại thương mẹ, thậm chí là có vẻ thuơng nhất các con, nhưng chỉ cần tinh ý một chút cũng biết sự lo lắng ông lại dồn cho các cậu, các dì nhiều hơn.

Nhưng nếu chị thực sự không muốn biết, thì hãy nói chuyện thẳng với bác suy nghĩ của chị, và có thể bác ấy sẽ tôn trọng chị, không yêu cầu phải làm gì nữa cả. Dù sao thì với chị, bác ấy cũng xa lạ, nếu có thể, chị cứ coi như 1 lần nhầm lẫn đi

P/s: Nếu em là chị, em sẽ làm rõ mọi chuyện để sử xự sao cho hợp lí, để sau này không phải nuối tiếc.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 94 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Nếu không biết được sự thật:
    - Bạn sẽ phải dằn vặt và nghĩ ngợi hoài về nguồn gốc thực sự của bạn. Bạn có chắc là bạn sẽ giữ ý định "không quan tâm" đến suốt đời không? Bạn sẽ nghi ngờ người đàn ông kia, nhưng chuyện nghi ngờ không gạt bỏ hoàn toàn sự tò mò về người cha thật sự của bạn. Ông ta có mưu đồ xấu? ông ta xúc phạm mẹ bạn? ...hay ông ta thực sự là cha của bạn, mà vì một lý do tế nhị nào đó (ảnh hưởng đến ông ta và mẹ của bạn) mà hai người không thể cùng nhau nuôi bạn?

Nếu bạn biết được sự thật:
    - Mọi việc đều rõ ràng, bạn sẽ không còn dằn vặt gì nữa. Nếu ông ta sai trong việc nhận bạn là con thì ông ta phải chịu trách nhiệm về mọi thứ. Nhưng nếu ông ta đúng thì ít nhất bạn cũng biết được ai là cha thật sự của bạn. Tùy theo tình cảm (và bản lĩnh) của bạn mà bạn sẽ biết đối mặt với tình huống cụ thể như thế nào. Bạn cũng không thể nào quên được công dưỡng dục của người-cha-nuôi-dưỡng bạn, cũng không vì thế mà bạn bớt kính trọng người mẹ của bạn, và bạn, nếu là người biết suy nghĩ, sẽ không thể nào từ chối người cha ruột của bạn khi bạn chưa biết lý do thực sự mà ông không thể nuôi nấng bạn.

Tuy nhiên, bạn phải xác định thời điểm hợp lý nhất để biết sự thật. Xã hội khó lường lắm.
    • 805 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Bạn ạ,trong cuộc sông tình cảm quả thực là rất phong phú,phức tạp.Có những câu chuyện
    tình mà người ta giữ kín đến mưc các nhân vật sắp từ giã cõi đời mới được kể lại.Và có cả
    những đứa con là tác phẩm của những mối tình ấy đến cuối đời mới được công bố.Trong mối
    quan hệ của mẹ bạn với ông cụ đang nhận bạn là con-chuyện này duy nhất chỉ có mẹ bạn
    biết.Nhưng do một hoàn cảnh đặc biệt nào đó lúc bấy giờ nên mẹ bạn đã không đồng ý cho
    ông ta nhận bạn là con...Có lẽ đến bây giờ,hoàn cảnh đã cho phepÔng ngoại,mẹ kế.Ba...đều
    mất).Ông cụ muốn giọt máu của mình thông cảm,tha thứ để cụ đỡ bị dằn vặt là có con mà
    cha không tìm kiếm.Cho đến bây giờ theo mình bạn chẳng phải úp mở gì nữa,hãy yêu cầu
    ông cụ chứng minh bằng xét nghiêm ADN.Nếu ông cụ muốn làm rõ chuyện này,mình nghĩ:
    ông cụ sẽ làm thôi.Còn chuyện muốn nhận bạn làm con liệu có liên quan gì đến vụ kiện kia
    không-mình nghĩ là không đâu bạn ạ.Hãy cảm thông cho người cao tuổi:vài chục năm sau
    chúng ta cũng vào độ tuổi ấy.Mong bạn nhẹ lòng.
    • 805 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Nếu kết quả xet nghiệm chứng minh bạn là con của ông cụ thì mình nghĩ đây niềm hạnh phúc
    cuối đời của cụ.Và bạn cũng cóthêm những người ruột thịt mới(mặc dù khác mẹ).Chúc bạn
    vui vẻ đón nhận những tình cảm mới-hạnh phúc trong tình yêu thương.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thật sự cảm ơn các bạn đã chia sẻ với mình, mình rất muốn làm xét nghiệm ADN, ông cụ đó cũng đồng ý làm xét nghiệm, mặc dù đều khẳng định 100% và muốn tạ ơn gia đình bên nội mình vì đã nuôi mình lớn khôn, có vẻ ông ấy nôn nóng muốn mình nhận ông ấy, mình đã nói là nếu sự thật ông ấy là người sinh thành ra mình thì cũng không nên công khai chuyện này như mẹ tinybean đã nói và chỉ trong lòng biết thôi, ông cụ và hai người con đó mời mình về thăm quê, nhưng mình ko nói gì cả. Mình đã tìm hiểu và biết giá cả làm xét nghiệm. Mình nghĩ là mình nên trả tiền vụ xét nghiệm này, nói thật lòng mình thấy ông ấy già cả rồi nên cũng ngại lắm, nhỡ ông ấy có làm sao thì các con ổng lại trách mình nên cũng ko dám to tiếng, chứ lúc đầu ông cháu của ông ta đến nhà kiếm mình thì sợ mình lắm vì mình đã lớn tiếng vặn hỏi đủ kiểu.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VNdelay Xem bài viết
    Nếu không biết được sự thật:
    - Bạn sẽ phải dằn vặt và nghĩ ngợi hoài về nguồn gốc thực sự của bạn. Bạn có chắc là bạn sẽ giữ ý định "không quan tâm" đến suốt đời không? Bạn sẽ nghi ngờ người đàn ông kia, nhưng chuyện nghi ngờ không gạt bỏ hoàn toàn sự tò mò về người cha thật sự của bạn. Ông ta có mưu đồ xấu? ông ta xúc phạm mẹ bạn? ...hay ông ta thực sự là cha của bạn, mà vì một lý do tế nhị nào đó (ảnh hưởng đến ông ta và mẹ của bạn) mà hai người không thể cùng nhau nuôi bạn?

Nếu bạn biết được sự thật:
    - Mọi việc đều rõ ràng, bạn sẽ không còn dằn vặt gì nữa. Nếu ông ta sai trong việc nhận bạn là con thì ông ta phải chịu trách nhiệm về mọi thứ. Nhưng nếu ông ta đúng thì ít nhất bạn cũng biết được ai là cha thật sự của bạn. Tùy theo tình cảm (và bản lĩnh) của bạn mà bạn sẽ biết đối mặt với tình huống cụ thể như thế nào. Bạn cũng không thể nào quên được công dưỡng dục của người-cha-nuôi-dưỡng bạn, cũng không vì thế mà bạn bớt kính trọng người mẹ của bạn, và bạn, nếu là người biết suy nghĩ, sẽ không thể nào từ chối người cha ruột của bạn khi bạn chưa biết lý do thực sự mà ông không thể nuôi nấng bạn.

Tuy nhiên, bạn phải xác định thời điểm hợp lý nhất để biết sự thật. Xã hội khó lường lắm.

Câu cuối cùng bạn viết làm mình cứ suy nghĩ hoài, bạn có thể dẫn chứng giúp mình không? Cảm ơn bạn đã quan tâm và chia sẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 94 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Không có gì đâu bạn, mình chỉ là không thể lường hết mọi chuyện có thể xảy ra nên nói vậy để bạn chú ý thôi.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3