TIN TÀI TRỢ.

mình là vợ hay là người thứ 3 - có nên dứt điểm cho bớt suy nghĩ????

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.93K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 705 Bài viết

• 2,815 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ViToThich Xem bài viết
    @La Jocondo, bạn hiểu ngược lại hoàn toàn. Người đàn ông có chút sỹ diện chắc chắn ko chấp nhận sống phụ thuộc vào người pn.
    Mình xin lỗi chưa hiểu ý bạn. Trong trường hợp chuyện của chị thớt đây, thì anh đàn ông này có chút sỹ diện như ý nghĩa bạn nêu không? Nếu anh ta quả có tí sỹ diện theo nghĩa "không chấp nhận sống phụ thuộc vào người phụ nữ" thì sao anh ta lại lợi dụng tiền bạc của vợ anh ta vậy? Xem ra cái sĩ diện của đàn ông cũng có dăm bảy loại. Loại sĩ diện cao cấp thì đúng là anh ta sẽ làm mọi thứ ra tiền, làm mọi việc để không phụ thuộc ai cả, để đem lại hạnh phúc cho người đàn bà của mình. Loại thấp cấp là núp mác sĩ diện để vừa ăn không ăn hỏng công sức, tình cảm của người khác nhưng lại theo kiểu bố bất cần, các mày phải cung phụng bố để bố ra đường vẫn oai như cóc phỏng ạ, xong ở bên trong thì lại giày vò người thân, người vợ, khiến họ vừa phải kiếm tiền cống nộp, vừa hầu hạ vừa phải ve vuốt cái thứ sĩ diện khốn nạn đó. Thật là hết liêm sỉ cho những kẻ được sinh ra gọi là nam nhi đó.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,233 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    @La Jocondo, bạn hiểu vậy là đúng rồi đó. Chủ topic này chắc chắn đã nhận ra chân dung người ck thế nào. Có điều khuyên bạn ấy bỏ ck hay dứt khoát với con vk trước thì nên cân nhắc khi ta đặt hoàn cảnh vào cô ấy. Nếu các bạn đâ từng ly hôn và nuôi con 1 mình như tôi hiện nay thì có thể sẽ ko nặng lời như vậy với a ck và chủ top.
    Tôi kiếm tiền nuôi con nhiều năm nay, thực sự ko bao giờ hỏi mẹ hai đứa trẻ kiếm tiền xài vào việc gì. Khi đã chia tay rồi cô ấy cũng ko bao giờ đưa tiền nuôi con. Cô ấy vui vẻ sống độc thân ở VN ko hề bận rộn lo lắng tới chuyện học hành của con và hòa nhập cuộc sống bên này ra sao. Tôi thương bọn nhỏ nhưng nghĩ mọi việc rồi sẽ ổn và hy vọng con tôi sau này trưởng thành có một cuộc sống tốt đẹp.
    A ck ở đây ỷ lại vk 2 kiếm tiền và có điều kiện chăm sóc con vk 1. A ta chẳng có chút sỹ diện cảu người đàn ông. Điều đáng trách hơn là a ta vẫn đi lại với ng vk1. Lợi dụng vk2 về mặt tiền nong đã thấy đáng coi thường, nhưng lừa dối vk2 trong chuyện tình cảm thì a ta đáng bỏ đi. Đuổi a ta ra khỏi nhà thì làm tan nát gia đình và ảnh hưởng tới 2 đứa nhỏ có với vk 2. Giữ a ta để con nhỏ có cha thì cô vk2 lại đau khổ. Bởi vậy tôi khuyên cô vk2 là coi a ta giống như cái bóng trong nhà, tiền của có thì cất giữ dành khi ốm đau, rèn luyện sức khỏe để chăm con lâu dài vì cuộc đời có nhiều khúc ngoặt khó ngờ, ngược lại nếu suốt ngày đau khổ bức xúc vì tiến thoái lưỡng nan thì cô vk2 sẽ là nạn nhân rước bệnh vào mình và con cũng ko chăm sóc dạy dỗ tới khi trưởng thành được. A ck và cô vk1 sống thế nào thì kệ xác họ, mình phải làm gì để cuộc sống của mình vui vẻ hơn, đó mới là điều quan trọng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

quả nhiên đã trải qua 1 lần gãy gánh thì suy nghĩ sẽ trọn vẹn và thấu đáo hơn. cám ơn anh nhiều lắm.
    chúc anh luôn vui, khỏe và tràn đầy năng lượng.
    @La Jocondo, bạn hiểu vậy là đúng rồi đó. Chủ topic này chắc chắn đã nhận ra chân dung người ck thế nào. Có điều khuyên bạn ấy bỏ ck hay dứt khoát với con vk trước thì nên cân nhắc khi ta đặt hoàn cảnh vào cô ấy. Nếu các bạn đâ từng ly hôn và nuôi con 1 mình như tôi hiện nay thì có thể sẽ ko nặng lời như vậy với a ck và chủ top.
    Tôi kiếm tiền nuôi con nhiều năm nay, thực sự ko bao giờ hỏi mẹ hai đứa trẻ kiếm tiền xài vào việc gì. Khi đã chia tay rồi cô ấy cũng ko bao giờ đưa tiền nuôi con. Cô ấy vui vẻ sống độc thân ở VN ko hề bận rộn lo lắng tới chuyện học hành của con và hòa nhập cuộc sống bên này ra sao. Tôi thương bọn nhỏ nhưng nghĩ mọi việc rồi sẽ ổn và hy vọng con tôi sau này trưởng thành có một cuộc sống tốt đẹp.
    A ck ở đây ỷ lại vk 2 kiếm tiền và có điều kiện chăm sóc con vk 1. A ta chẳng có chút sỹ diện cảu người đàn ông. Điều đáng trách hơn là a ta vẫn đi lại với ng vk1. Lợi dụng vk2 về mặt tiền nong đã thấy đáng coi thường, nhưng lừa dối vk2 trong chuyện tình cảm thì a ta đáng bỏ đi. Đuổi a ta ra khỏi nhà thì làm tan nát gia đình và ảnh hưởng tới 2 đứa nhỏ có với vk 2. Giữ a ta để con nhỏ có cha thì cô vk2 lại đau khổ. Bởi vậy tôi khuyên cô vk2 là coi a ta giống như cái bóng trong nhà, tiền của có thì cất giữ dành khi ốm đau, rèn luyện sức khỏe để chăm con lâu dài vì cuộc đời có nhiều khúc ngoặt khó ngờ, ngược lại nếu suốt ngày đau khổ bức xúc vì tiến thoái lưỡng nan thì cô vk2 sẽ là nạn nhân rước bệnh vào mình và con cũng ko chăm sóc dạy dỗ tới khi trưởng thành được. A ck và cô vk1 sống thế nào thì kệ xác họ, mình phải làm gì để cuộc sống của mình vui vẻ hơn, đó mới là điều quan trọng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Căn cứ vào tình hình hiện tại của vk ck bạn, tôi đưa thêm ra 1 viễn cảnh sau vài năm nữa là như thế này: ck bạn có thêm 1 đứa con với cô vợ cũ, lúc đó bạn sẽ xử lý như thế nào?
    Tôi đã đang chứng kiến cảnh 1ck, 2 vk, người này lấy vk ở quê có với nhau 1 đứa con trai, sau vào sg thì gặp cô vk thứ 2, 2 người đến với nhau rồi cũng có với nhau 1 đứa con trai, ông ck này không li dị vợ ở quê vì bố mẹ ck ở quê vẫn do vợ đầu chăm sóc, khi ông bà vào sg thì vk cả chăm sóc. Rồi cách đây vài năm cô vk ở quê đẻ thêm thằng con trai nữa, thỉnh thoảng bố nó cho 2 mẹ con vợ đầu vào sg đi chơi du lịch, vợ 2 thì lộng lộn ghen, mà không làm được gì vì bản thân cô ấy cũng là người xen vào gđ người ta trước. Mới đây, ông ck sang tên luôn căn nhà MT ở SG cho thằng con trai vk đầu, cô vk 2 lồng lộn mà ko làm gì được.
    Nên tôi khuyên chị thế này:
    - Nếu xác định ck chị không dứt khoát được với vk cũ thì nên cắt, đau ngắn còn hơn đau dài. Để lúc gần tuổi xế chiều đáng lẽ là tuổi của hưởng thụ thì vẫn phải canh chừng ông ck, rồi chưa nói là tài sản mình làm ra ngoài lo cho con mình vẫn phải lo cho con của ck.
    - Mình đã sai là xen vào gia đình của người khác, mặc dù lúc đó là bị ck lừa. Giờ mình phải đưa mọi việc về đúng trật tự của nó. Rõ ràng rành mạch với ck bạn cả về tài chính lẫn tình cảm. Bạn đừng biện hộ ck ko chịu li hôn thì bạn ko làm gì được, đơn phương li hôn dễ lắm, còn muốn nhận hơn về mình, thì SG luật sư tư vấn về li hôn không thiếu.
    - Mình nhận thấy, xung quanh mình, có vài chị khi thấy ck có vde trong tình cảm, họ sẵn sàng cho ck lên đường, sống 1 cuộc sống tự do tự tại, tự mình kiếm tiền, tự mình nuôi con, làm đẹp , du lịch, vv..vvv, Khi bạn có thể kiếm ra được tiền thì bạn hoàn toàn có quyền tận hưởng cuộc sống mà bạn mong muốn, ck chia sẻ những buồn vui với mình thì mình giữ , ko thì tiễn vong. Thời gian đó thay vì lo cho cả gia đình ck, con của vk cũ thì lo cho bản thân và con mình thôi.
    Vài lời khuyên từ thực tế những người quanh mình để bạn có sự lựa chọn đúng nhất cho mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,233 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

@toilakhivang đưa ra viễn cảnh chủ topic cần cân nhắc. Giờ hai người ra tòa thì chia đôi tài sản là chuyện thường. Việc nuôi 2 con thì có thể tòa xử cho vk2 và cô có thể mất một khoản tiền để ck đồng ý.
    Cô Vk2 cần xem lại bản lĩnh của mình, kiếm được tiền nuôi con là rất quan trọng, nhưng sống độc thân nuôi con là khá mệt mỏi. Duy trì quan hệ cha con ở mức độ tốt phụ thuộc vào a ck và vk1. Có vẻ a ck cũng quý con nên hy vọng chuyện này dàn xếp được. Tụi trẻ con cuối tuần được gặp cha cũng ok.
    Trường hợp a ck ko kiếm được tiền và quay về với cô vk1. Tận hưởng cuộc sống tự do vui chơi với bạn bè là tốt và cần thiết. Lúc đó trên diễn đàn này có thể lại được nghe đề nghị kết bạn tìm người đồng cảnh để cho tụi nhỏ vui chơi gặp gỡ cuối tuần.
    Sau khi ly thân rồi ly hôn có thời điểm tôi bị khủng hoảng tâm lý vì thương con. Tụi nhỏ mất thăng bằng vì thiếu mẹ. Lúc đó mình cũng cần chuyện tình cảm và đưa ra đề nghị mời các cô qua học tiếng Anh và tiếp xúc với mấy nhóc.
    May mắn là tụi nó ko bị vết sẹo lòng hoặc ko thể hiện hoặc đã vượt qua. Túm lại tâm lý cô vk2 cần phải được chuẩn bị và tự mình soi gương xem bản lĩnh có đủ để nuôi con mà đêm ko ôm gối khóc thầm. Một việc rất quan trọng là có bạn trai hay tri kỷ thì phải rõ ràng con cái là trên hết ko chấp nhận bất cứ hành vi lời nói nào ảnh hưởng tới tâm lý bọn nhỏ. Chúc chủ topic có lựa chọn tốt nhất.
    • 3,994 Bài viết

• 34,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    daquaroi, mình nghĩ mình hiểu cảm xúc của bạn. Thỉnh thoảng mình cũng cảm thấy như vậy và không phải với riêng chồng mà với rất nhiều người.

Ví dụ, con mình thì mình nuôi. Khi bệnh thì mình chăm sóc nó nhưng hở mạnh khoẻ là nó đi chăm người khác.

Hay chồng cũng thế. Quanh năm suốt tháng thì xài tiền chung (mình làm ra) nhưng khi ảnh có tiền riêng thì sẽ mang đi giúp ai ai đó chứ không thấy cho mình.

Hay như mẹ mình không có tiền đi du lịch nên buồn. Mình cho mẹ tiền thì mẹ sẽ mang cho em gái mình.

Vâng vâng và mây mây nhiều lắm. Tuy nhiên cảm giác buồn có nhưng ngắn và nó xảy ra khi mình mệt mỏi, khó chịu trong người. Vì mình hiểu rằng mọi người làm vậy vốn không phải vì không thương mình. Mà vì tin tưởng mình đủ khả năng và mình không cần sự giúp đỡ. Chẳng ai mang tiền cho một đứa mà nó đã có đủ rồi đúng không. Cũng không ai phải chăm sóc cái đứa chẳng bệnh hoạn gì. Mình tin khi mình cần thì mọi người sẽ giúp mình.

Mà không chỉ có tin đâu. Khi mình cần thì mình đòi và mình đòi là mình được. Như là mình sẽ nói con gái, lâu quá không đi chơi với má. Phải dành thời gian đi chơi với má. Hay mình nói với chồng, là phải làm mình cảm thấy mình là ưu tiên hàng đầu của chồng. Mình muốn gì, cần gì là mình nói.

Muốn mà không nói, người thân nhiều khi nghĩ mình không cần thì mình lại buồn. Vài dòng cho bạn, mong là bạn sẽ vui hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đọc tâm sự của em chị cứ cảm thấy như em đang bị lợi dụng. Chị cũng là rổ rá cạp lại với chồng chị bây giờ nhưng chị hơi khác em là mỗi bọn chị đều có 1 đứa con riêng. Chồng chị thì mất rồi còn vợ anh ấy cũng vì chê anh nghèo mà bỏ đi theo người đàn ông khác, nhiều năm cũng không còn liên lạc với nhau. Bọn chị đều cố gắng vun vén xây dựng tổ ấm muộn của mình. Chỉ có điều chịmong mãi mà chưa có 1 đứa con chung để thêm gắn kết vợ chồng. Em hãy làm để nuôi bản thân và các con còn hãy để anh ta làm nuôi bản thân anh ta và chu cấp nuôi vợ cũ và con riêng của anh ta. Là phụ nữ luôn giữ cho mình 1 đường lui em à
    • 196 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

Cô Vk2 cần xem lại bản lĩnh của mình, kiếm được tiền nuôi con là rất quan trọng, nhưng sống độc thân nuôi con là khá mệt mỏi. .
    Giờ mẹ đơn thân mà kiếm được tiền khác ngày xưa rồi bạn ah, hiện tại bạn chủ top kiếm tiền không những phải nuôi ck mà còn lo cho cả gia đình ck, vk cũ của ck, vậy li hôn chỉ phải lo cho mình và các con, cái nào khỏe hơn.
    Còn đời sống tinh thần, đừng có phụ thuộc quá vào ck, tự tìm niềm vui cho mình với bạn bè, người thân, con cái. Giờ phụ nữ đã li hôn ở các thành phố, nuôi con vẫn có trai theo ầm ầm, cuộc sống tình cảm vô cùng phong phú nhé.
    • 2,233 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

Tôi đồng ý với bạn về khả nâng kiếm tiền, nuôi con và zai theo ầm ầm nếu muốn của chủ topic.
    Nhưng mọi người chỉ đề cập tới người lớn mà ít ai nói về tâm lý tụi trẻ con sau ly hôn.
    Người đàn ông tới sau làm bạn với mẹ nhưng có thể ko làm bạn với đứa con riêng, nhất là con trai thì xung đột sẽ xảy ra khi bé lớn lên, thậm chí bạo hành ko ngoại trừ. Nếu ck giữ quan hệ tốt với con sau ly hôn thì còn chỗ gửi gắm con hoặc nó mò tới với ba nó khi có xung đột với bạn zai của mẹ.
    Thân mật với con gái thì dễ bị nghi ngờ có ý xấu. Nhiều chuyện đau đầu để bận tâm xử lý.
    Zai trẻ thì ko có kiên nhẫn chơi với tụi nhóc, mê xxx và mê tiền chứ ko thể làm bạn zai mẫu mực cho trẻ con được.
    Vậy nên đủ bản lĩnh nuôi con 1 mình, thèm zai thì tới nhà zai khi trứng rụng rồi về chăm con 1 mình, lúc con đau ốm hay mình bệnh thì nhờ ba mẹ đẻ hoặc osin.
    Độc thân nhiều tiền thì có nhiều zai càng tốt, ko để phụ thuộc thằng nào. Nhưng ko lựa chọn cẩn thận thì gặp Chí Phèo có thể là thân tàn ma dại.
    XL chủ top bàn loạn hơi lan man, ngôn từ có lẽ ko trau chuốt vì cố tình phản biện vẽ bức tranh xám xịt để bạn thấy cuộc đời ko phải toàn màu hồng.
    Nhưng nếu mặc xác đời trôi thì có thể sau này hối hận, biết vậy,,,,

Trích dẫn Nguyên văn bởi toilakhivang Xem bài viết
    Giờ mẹ đơn thân mà kiếm được tiền khác ngày xưa rồi bạn ah, hiện tại bạn chủ top kiếm tiền không những phải nuôi ck mà còn lo cho cả gia đình ck, vk cũ của ck, vậy li hôn chỉ phải lo cho mình và các con, cái nào khỏe hơn.
    Còn đời sống tinh thần, đừng có phụ thuộc quá vào ck, tự tìm niềm vui cho mình với bạn bè, người thân, con cái. Giờ phụ nữ đã li hôn ở các thành phố, nuôi con vẫn có trai theo ầm ầm, cuộc sống tình cảm vô cùng phong phú nhé.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

anh ta ko thể có 1 đứa con nào với cô vợ củ chị ah. vì anh ta ko có 1 cơ hội nào đc gặp riêng cô vợ củ nên viễn cảnh của chị đưa ra sẽ ko có. hơn nữa em sẽ ko lồng lộn lên vì vấn đề cho con đi chơi vì đi phải có em. còn tài sản thì là do em làm ra cả và tất cả giấy tờ chỉ là bảo quản hộ cho đứa con em thôi. khi nó đủ tuổi sẽ là của nó, nếu li hôn anh ta sẽ đi bằng hai bàn tay trắng, anh ta buộc phải chấp nhận vì em ko sai với anh ta. 3 năm trc em đã từng nói cô vợ củ vào gặp em 3 mặt 1 lời để em trả chồng cho cô ấy nhưng lúc đó chồng em đang thất nghiệp nên cô ấy ko hồi âm. sau lần đó em cấm tiệt rồi. chỉ cần vi phạm thì em sẽ stop ngay ko cần suy nghĩ. cám ơn chị ah
    Căn cứ vào tình hình hiện tại của vk ck bạn, tôi đưa thêm ra 1 viễn cảnh sau vài năm nữa là như thế này: ck bạn có thêm 1 đứa con với cô vợ cũ, lúc đó bạn sẽ xử lý như thế nào?
    Tôi đã đang chứng kiến cảnh 1ck, 2 vk, người này lấy vk ở quê có với nhau 1 đứa con trai, sau vào sg thì gặp cô vk thứ 2, 2 người đến với nhau rồi cũng có với nhau 1 đứa con trai, ông ck này không li dị vợ ở quê vì bố mẹ ck ở quê vẫn do vợ đầu chăm sóc, khi ông bà vào sg thì vk cả chăm sóc. Rồi cách đây vài năm cô vk ở quê đẻ thêm thằng con trai nữa, thỉnh thoảng bố nó cho 2 mẹ con vợ đầu vào sg đi chơi du lịch, vợ 2 thì lộng lộn ghen, mà không làm được gì vì bản thân cô ấy cũng là người xen vào gđ người ta trước. Mới đây, ông ck sang tên luôn căn nhà MT ở SG cho thằng con trai vk đầu, cô vk 2 lồng lộn mà ko làm gì được.
    Nên tôi khuyên chị thế này:
    - Nếu xác định ck chị không dứt khoát được với vk cũ thì nên cắt, đau ngắn còn hơn đau dài. Để lúc gần tuổi xế chiều đáng lẽ là tuổi của hưởng thụ thì vẫn phải canh chừng ông ck, rồi chưa nói là tài sản mình làm ra ngoài lo cho con mình vẫn phải lo cho con của ck.
    - Mình đã sai là xen vào gia đình của người khác, mặc dù lúc đó là bị ck lừa. Giờ mình phải đưa mọi việc về đúng trật tự của nó. Rõ ràng rành mạch với ck bạn cả về tài chính lẫn tình cảm. Bạn đừng biện hộ ck ko chịu li hôn thì bạn ko làm gì được, đơn phương li hôn dễ lắm, còn muốn nhận hơn về mình, thì SG luật sư tư vấn về li hôn không thiếu.
    - Mình nhận thấy, xung quanh mình, có vài chị khi thấy ck có vde trong tình cảm, họ sẵn sàng cho ck lên đường, sống 1 cuộc sống tự do tự tại, tự mình kiếm tiền, tự mình nuôi con, làm đẹp , du lịch, vv..vvv, Khi bạn có thể kiếm ra được tiền thì bạn hoàn toàn có quyền tận hưởng cuộc sống mà bạn mong muốn, ck chia sẻ những buồn vui với mình thì mình giữ , ko thì tiễn vong. Thời gian đó thay vì lo cho cả gia đình ck, con của vk cũ thì lo cho bản thân và con mình thôi.
    Vài lời khuyên từ thực tế những người quanh mình để bạn có sự lựa chọn đúng nhất cho mình
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn chị! nhưng em chăm sóc bố mẹ chồng vì thương ông bà có 2 người con trai đưa tiền đi chợ phải lấy lại tiền thối, chứ ko phải vì trách nhiệm nên có li hôn hay ko em vẫn chăm ông bà như thế.trẻ con bây giờ rất nhạy cảm, không dễ dàng gì để bắt chúng nó thay đổi cuộc sống và tâm sinh lý đâu chị. những ai có con từng ly hôn sẽ hiểu sâu sắc hơn. có mấy chị phân tích rất đúng, siết chặt kinh tế là cách tốt nhất. nếu chồng em ko có tiền cô vợ củ sẽ tự rút lui thôi. nếu cô ta tự rút lui thì ông chồng em sẽ ko giữ ( vì ông cũng có rồi). cám ơn chị nhiều nhé

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chúc mừng chị đã có 1 gia đình êm ấm, nếu chị xem con anh ấy như con mình thì có con chung hay ko cũng ko quan trọng chị ah. chị may mắn vì anh ấy nuôi con và mẹ nó bỏ đi mất dạng chứ nếu mẹ nó mà ở đó và nuôi con rồi anh chị xây dựng đc gia đình kha khá chị sẽ dễ rơi vào trường hợp của em. vì đàn bà bỏ đi vì chê đàn ông nghèo thì khi anh ấy khá lên mà mình vẫn vậy thì sẽ tìm về dành lại đấy. chúc chị luôn vui khỏe
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhdo84 Xem bài viết
    Đọc tâm sự của em chị cứ cảm thấy như em đang bị lợi dụng. Chị cũng là rổ rá cạp lại với chồng chị bây giờ nhưng chị hơi khác em là mỗi bọn chị đều có 1 đứa con riêng. Chồng chị thì mất rồi còn vợ anh ấy cũng vì chê anh nghèo mà bỏ đi theo người đàn ông khác, nhiều năm cũng không còn liên lạc với nhau. Bọn chị đều cố gắng vun vén xây dựng tổ ấm muộn của mình. Chỉ có điều chịmong mãi mà chưa có 1 đứa con chung để thêm gắn kết vợ chồng. Em hãy làm để nuôi bản thân và các con còn hãy để anh ta làm nuôi bản thân anh ta và chu cấp nuôi vợ cũ và con riêng của anh ta. Là phụ nữ luôn giữ cho mình 1 đường lui em à
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn chị. hãy cứ cho đi để lòng thanh thản phải ko chị. chúc chị luôn vui khỏe và thanh thản trong cuộc sống nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi han.n.nguyen Xem bài viết
    daquaroi, mình nghĩ mình hiểu cảm xúc của bạn. Thỉnh thoảng mình cũng cảm thấy như vậy và không phải với riêng chồng mà với rất nhiều người.

Ví dụ, con mình thì mình nuôi. Khi bệnh thì mình chăm sóc nó nhưng hở mạnh khoẻ là nó đi chăm người khác.

Hay chồng cũng thế. Quanh năm suốt tháng thì xài tiền chung (mình làm ra) nhưng khi ảnh có tiền riêng thì sẽ mang đi giúp ai ai đó chứ không thấy cho mình.

Hay như mẹ mình không có tiền đi du lịch nên buồn. Mình cho mẹ tiền thì mẹ sẽ mang cho em gái mình.

Vâng vâng và mây mây nhiều lắm. Tuy nhiên cảm giác buồn có nhưng ngắn và nó xảy ra khi mình mệt mỏi, khó chịu trong người. Vì mình hiểu rằng mọi người làm vậy vốn không phải vì không thương mình. Mà vì tin tưởng mình đủ khả năng và mình không cần sự giúp đỡ. Chẳng ai mang tiền cho một đứa mà nó đã có đủ rồi đúng không. Cũng không ai phải chăm sóc cái đứa chẳng bệnh hoạn gì. Mình tin khi mình cần thì mọi người sẽ giúp mình.

Mà không chỉ có tin đâu. Khi mình cần thì mình đòi và mình đòi là mình được. Như là mình sẽ nói con gái, lâu quá không đi chơi với má. Phải dành thời gian đi chơi với má. Hay mình nói với chồng, là phải làm mình cảm thấy mình là ưu tiên hàng đầu của chồng. Mình muốn gì, cần gì là mình nói.

Muốn mà không nói, người thân nhiều khi nghĩ mình không cần thì mình lại buồn. Vài dòng cho bạn, mong là bạn sẽ vui hơn.
    • 196 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

@daquaroi : Chị không khuyên em bỏ ck hay không, mà chỉ đưa ra những tình huống đang xảy ra xung quanh chị, để em có đường lui cho tương lai của mình.
    về việc chia tài sản: bất kì tài sản nào hình thành trong giai đoạn hôn nhân, thì khi li dị đều phải chia, không căn cứ vào ai kiếm nhiều hay ít, trừ khi ví dụ khi em mua 1 căn nhà, em đứng tên và ck em làm giấy từ bỏ tài sản đó.
    Việc em nghĩ em có thể kiểm soát không cho ck em gặp vợ cũ, sao em ko nghĩ đến việc vk cũ nó lén lút vào sg gặp ck em? chuyện gì cũng có thể xảy ra.
    Tất nhiên, chị mong gia đình em êm ấm, hạnh phúc với lựa chọn của em, nhưng những tình huống chị đưa ra để em có những phòng thân tốt cho mình hơn thôi.
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

luật Vn có 1 phần dân sự mà chị chưa biết nhưng phải có sự đồng ý của 2 bên. khi ly hôn 2vc có thể tặng tài sản cho con với nội dung là cho tặng tài sản và tài sản đó có người bảo hộ đến khi bé đủ 18tuoi. vậy nên điều đó có thể làm đc chị ah. nên em ko hề lo lắng về tài sản. mà cái cốt yếu là tâm sinh lý bọn nhỏ. thời gian của em phần lớn trong việc kiếm tiền sẽ ko theo sát đc bọn trẻ, mà chỉ sơ xuất nhỏ hậu quả để lại rất lớn. cái đó mới khó chị ah. chứ bản thân thì ko có gì để nói, sinh lý thì đơn giản, cảm ơn chị nhiều lắm, phương án ly hôn em đã nghĩ đến rất nhiều lần nhưng ko quyết đc vì sự việc nó chưa đi quá xa, nên cũng cho ck cơ hội lựa chọn chứ em ko để hậu quả. Quan trọng hơn em sợ ảnh hưởng bọn trẻ...

@daquaroi : Chị không khuyên em bỏ ck hay không, mà chỉ đưa ra những tình huống đang xảy ra xung quanh chị, để em có đường lui cho tương lai của mình.
    về việc chia tài sản: bất kì tài sản nào hình thành trong giai đoạn hôn nhân, thì khi li dị đều phải chia, không căn cứ vào ai kiếm nhiều hay ít, trừ khi ví dụ khi em mua 1 căn nhà, em đứng tên và ck em làm giấy từ bỏ tài sản đó.
    Việc em nghĩ em có thể kiểm soát không cho ck em gặp vợ cũ, sao em ko nghĩ đến việc vk cũ nó lén lút vào sg gặp ck em? chuyện gì cũng có thể xảy ra.
    Tất nhiên, chị mong gia đình em êm ấm, hạnh phúc với lựa chọn của em, nhưng những tình huống chị đưa ra để em có những phòng thân tốt cho mình hơn thôi.
    • 196 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

@daquaroi : Do chủ yếu là em bức xúc vụ Ck quá chăm lo cho đứa con vợ cũ mà ít quan tâm đến 2 đứa con của em, thêm dữ liệu là ck em bỏ vk cũ chỉ do nó không có tiền, nên chị càng có cơ sở để nói em nên phòng thân.
    Đây là em nghĩ theo luật thì khi li hôn ck em sẽ nhường 1/2 tài sản trong quá trình hôn nhân 2 người cho con của em, nhưng sao em không nghĩ, là nếu nó li hôn và muốn qua về với vk cũ thì số tài sản này nó phải có thì vk cũ nó mới chịu cho nó quay về.
    Qua câu chuyện của em, chị vẫn thấy ck của em nó có cái gì đó mà chị khó phân tích, như kiểu như là nó vẫn còn nhiều tình cảm với vk cũ, nhưng giờ chỉ do nó ko tiền, ko nghề nghiệp ổn định nên vẫn phải bám theo em. Hi vọng, là cảm nhận của chị sai, và gia đình em vẫn ổn nhờ vào sự hi sinh của em.
    • 196 Bài viết

• 360 Được cảm ơn

@daquaroi : à chị nói thêm về vụ trẻ con trong gia đình bố mẹ li hôn : trong những gia đình mà chị biết, trẻ con hầu như ít bị ảnh hưởng bởi li hôn từ bố mẹ do bố và mẹ mặc dù không ở cùng nhau nhưng vẫn đều có trách nhiệm đối với con, bố mẹ không chửi bới nói xấu nhau với đứa trẻ cư xử văn minh sau li hôn. Con ở với mẹ vẫn học hành, đi chơi, du lịch cùng mẹ .... .đó là trong gia đình. Còn môi trường bên ngoài, hầu như bọn trẻ học ở lớp ít khi để ý đứa bé nào bố mẹ li hôn hay gì đó như ngày xưa lắm, ngày xưa bé nào có bố mẹ li hôn thì cả xóm biết rồi đến cả lớp biết... nhưng giờ thì khác, đặc biệt nếu em sống ở SG thì sự quan tâm của những đứa trẻ đến bố mẹ của bạn hầu như là con số 0, mà chúng quan tâm đến các tin hot trên fb, youtube....
    Nên em lo ảnh hưởng đến con mình thì chị nghĩ không quá phải lo lắng đâu,
    Tất nhiên, đứa bé có đủ bố mẹ cùng quan tâm thì bao giờ cũng tốt, nhưng như chị đã phân tích ở trên, em không nhất thiết phải li hôn với ck, nhưng nên phòng thủ cho bản thân, vì cuối cùng nếu có chuyện xảy ra, thì có nhiều tiền nó khiến mình vơi đi nổi buồn nhanh hơn là vừa mất tình vừa mất tiền.
    • 2,233 Bài viết

• 1,098 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daquaroi Xem bài viết
    ... nên em ko hề lo lắng về tài sản. mà cái cốt yếu là tâm sinh lý bọn nhỏ. thời gian của em phần lớn trong việc kiếm tiền sẽ ko theo sát đc bọn trẻ, mà chỉ sơ xuất nhỏ hậu quả để lại rất lớn. cái đó mới khó chị ah. chứ bản thân thì ko có gì để nói, sinh lý thì đơn giản, cảm ơn chị nhiều lắm, phương án ly hôn em đã nghĩ đến rất nhiều lần nhưng ko quyết đc vì sự việc nó chưa đi quá xa, nên cũng cho ck cơ hội lựa chọn chứ em ko để hậu quả. Quan trọng hơn em sợ ảnh hưởng bọn trẻ...
    Nhiều cô vợ trẻ ko hành xử như chủ topic này, họ nghĩ cho bản thân, với cái tôi to đùng. Nhiều người ngoài nghĩ tụi nó sẽ sống tốt hơn. Mình muốn nghe từ những người đã ly hôn phải nuôi con hoặc phải xa con nói lên suy nghĩ thật của họ. Nhưng hình như ít người dám mở lòng nói họ đã sai vì đó là họ.
    Nếu 2 người đều thương con chăm sóc cho con sau khi chia tay thì đứa con lại càng khó hiểu cho quyết định của cha mẹ. Nếu nhìn thấy cha say xỉn suốt ngày đánh mẹ để rồi gia đình tan nát thì tụi nó ko phải thắc mắc buồn sầu, thậm chí còn mong mẹ mang con rời xa cha. Hay thấy mẹ mê cờ bạc mê zai ko quan tâm tới cha con thì chia tay là tốt cho tụi nhóc.
    Mình cũng mong nghe chia sẻ từ những người con đã sống xa cha hay mẹ. Ko thích nghe lại lời kể của người thứ 3. Nghe để hiểu có thể con mình sẽ nghĩ gì, lo gì. Nghe để chăm sóc và nuôi dậy bào ban con tốt hơn.
    • 3,994 Bài viết

• 34,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @daquaroi, mình thấy chủ top đâu có muốn ly hôn. Chỉ bức xúc cô vợ cũ thôi. Mình gợi ý bạn suy nghĩ theo một hướng khác. Đổi suy nghĩ chủ động và mọi thứ là do bạn quyết, bạn muốn. Chứ không phải do người này, người kia (do cô vợ cũ cứ bám lấy chồng bạn,…)

Đầu tiên là câu hỏi "mình là vợ hay là người thứ 3". Tiếp theo là đòi trả chồng về cho cô vợ cũ. Vợ cũ tức là không phải là vợ nữa. Còn bạn là vợ chính thức có cưới hỏi đàng hoàng thì không việc gì phải hỏi xem mình là người thứ 3 hay là đòi trả chồng lại. Nếu bạn cảm thấy không yêu, không vừa ý thì bạn ly hôn. Nhưng chuyện bạn ly hôn là do quyết định của bạn, do bạn muốn thế. Chẳng liên quan gì tới cô kia. Nếu cô kia mà có léng phéng gì với chồng bạn thì cô ấy mới là NT3.

Bạn không vui là vì cô vợ cũ cứ liên lạc đòi hỏi từ chồng bạn trong khi bạn lo hết cho gia đình, chồng có tiền thì lại lo cho con riêng. Cảm giác này rất bình thường nhưng nó chỉ là cảm giác. Chưa hẳn là chồng bạn không quan tâm tới mẹ con bạn. Có thể chỉ vì anh ấy thấy nhà đã đầy đủ, không cần lo thêm. Lại thêm xa con nên muốn bù đắp.

Mình nghĩ bạn nên nói với chồng về cảm xúc của mình. Và đưa ra biện pháp. Chồng phải làm những gì để bạn cảm thấy chồng yêu thương quan tâm vợ con chứ không phải là chăm chăm lo cho con riêng. Cũng có thể bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn nếu bạn chính là người trực tiếp gửi tiền cho con chồng...

Còn những suy nghĩ là chồng lợi dụng mình. Hay là chồng còn yêu cô vợ cũ muốn quay lại… Bạn chỉ là cảm thấy như vậy hay bạn có bằng chứng rõ rệt?

Mình không phải là bạn nên mình không dám nói là bạn sai. Vì có thể bạn biết được những cái mà bạn không nói ra trên này. Nếu bạn biết chắc đúng là như vậy thì mình nghĩ nên ly hôn. Giữ một người chồng không yêu mình, chỉ lợi dụng mình để làm gì?

Còn nếu chỉ là do bạn cảm thấy, không có gì chắc chắn thì mình nghĩ bạn nên nghĩ khác đi. Cô vợ cũ kia có gì hơn bạn mà chồng bạn phải yêu cô ấy? Cô ta từng chê anh ấy nghèo thế mà cô ấy vừa muốn quay lại là anh ta đồng ý thì chồng bạn cũng dỡ hơi thật. Mà bạn có yêu người dỡ hơi thế không? Bạn ngoài việc kiếm được tiền ra thì chẳng có gì đáng yêu hay sao mà chồng bạn chỉ lợi dụng bạn chứ chẳng yêu thương? Nếu bạn tự tin vào bản thân, tự tin vào lựa chọn của mình thì những cảm giác kia sẽ không xuất hiện.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2