TIN TÀI TRỢ.

MÌnh đã nộp đơn ly hôn đơn phương 2 tháng nay, mà tòa còn chưa thông báo nộp án phí

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.31K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

MÌnh muốn hỏi các luật sư và các mẹ thông thái ở đây, mình đã nộp đơn ly hôn đơn phương 2 tháng nay mà chưa thấy tòa thụ lý vụ án của mình (chưa thông báo nộp án phí). Trong khi đó, con trai mình đã 27 tháng, nhà chồng mình đang giữ. MÌnh đã xuống tòa hỏi 4,5 lần nhưng chưa gặp được Thẩm phán được phân xử vụ của mình.
    Vậy giờ mình làm cách nào để tòa có thể thụ lý vụ án cho mình. Chứ cứ để thế này, thời gian trôi qua nhanh, con mình lớn rùi quyền nuôi con thì tranh chấp như thế. Mà theo quy định, thì nộp trong thời hạn một tuần là được nộp án phí. Mà xuống hỏi họ cứ bảo bận rùi để đó thì mình phải làm thế nào? rất muốn được tư vấn gấp, mình chân thành cảm ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 498 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Sao phải đến con đường ly hôn hả bạn? Nếu còn có thể hãy cho vc bạn 1 cơ hội hàn gắn bạn ạ.

Riêng về thắc mắc của bạn, theo mình được biết thì tòa án chưa thu án phí thì sẽ chưa thụ lý hồ sơ ly hôn của bạn. Ngày trước, mình nộp đơn ly hôn, cũng may là ng ta nhận liền, rồi nộp án phí ngay trong ngày (tại vì chị ở đó bảo thấy mình ở xa mà lặn lội vào nên nhận liền cho mình. Chứ bình thường, sau khi nhận đơn, tòa án phải xem xét vụ án thế nào. Rồi trong vòng 15 ngày sẽ thông báo cho nguyên đơn nộp án phí. Sau khi nộp án phí, thì trong vòng 15-20 ngày, tòa án sẽ thụ lý vụ án, sẽ mở phiên tòa sơ thẩm.

Nhưng trường hợp của bạn lạ quá, đã 2 tháng mà chưa thông báo nộp án phí là sao nhỉ?????! Lạ! Bạn lên tòa án hỏi lại xem sao!
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảm ơn chị, em cũng ko hiểu nổi nữa. Em đã lên đó 4,5 lần rùi mà ko gặp được thẩm phán chịu trách nhiệm vụ của mình. Em đã biết tên họ của người đó nhưng ko có số điện thoại. Mà em làm và ở cách xa toà án 30km. Xin sếp nghỉ thì khó. Ai cũng nói là sao lại lâu thế. Em sốt ruột quá mà ko quen ai cả.
    MỌi quy định về ly hôn em cũng đã tìm hiểu rùi, theo quy định làm gì có chuyện 2 tháng mà ko đả động tới đơn của người ta nhưng mà họ kêu bận, ko thèm đếm xỉa tới. Trong khi con em một ngày một lớn
    • 498 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Vậy là bạn phải nhờ luật sư tư vấn xem thế nào rồi. Chứ chuyện này đúng là lạ quá. Sao lại chưa thông báo nộp án phí nhỉ? Hay là vc bạn có tài sản chung nhiều, nên bây giờ tòa chưa đưa ra được số tiền án phí? (án phí có liên quan đến số tài sản chung của 2 ng khi kê khai ở tòa đó)!

Ngày trước, mình phải đi xa 200km mới đến tòa án đó, hơn nữa lúc đó con trai chỉ mới hơn 3 tháng thôi.
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em ở với nhà ck chị ạ nên ngoài tranh chấp con ra thì ko có tài sản chung gì cả. Nhà em cũng ở cách nhà ck 120km cơ nhưng chỗ em làm bây giờ cách nhà ck và tòa án có 30km thui. Em đã gọi và nhờ tới luật sư nhưng mà ko quen, họ đòi nhiều tiền quá mà giờ em đi ra khỏi nhà ck chỉ có 2 bàn tay trắng, ko có gì cả. Cộng với em làm nhà nước, lương rất thấp. hichic, thế nên em lúc nào cũng như ngồi đống lửa vậy
    • 498 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Thế thì lạ quá!
    Ở mục tâm sự này ít ai biết về vấn đề này lắm. Bạn sang câu lạc bộ các ông bố bà mẹ đơn thân từng có kinh nghiệm trong việc ly hôn mà post bài, các mẹ bên ấy có lẽ sẽ tư vấn cho bạn. Kinh nghiệm của mình chỉ có bấy nhiêu, nên vấn đề của bạn mình chịu thôi.
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ có thể trao đổi cụ thể với em, để em tiện tự vấn cho mẹ không?
    • 56 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Nếu bạn và nhà chồng đang tranh chấp quyền nuôi con thì chắc bên kia dùng thủ đoạn kéo dài thời gian để khi con bạn quá 3 tuổi tòa dễ xử cho bên đấy nuôi hơn. Vì hoàn cảnh của bạn, chắc chắn phải có luật sư vào cuộc, nếu k bạn sẽ bị tòa "bắt nạt".
    • 119 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

chị nộp đơn ở tòa án nào ạ?tòa cố tình chưa thụ lí hồ sơ của chị với mục đích vòi tiền đấy c ạ.nếu k gặp được thẩm phán c nhờ trực tiếp chỗ nộp hồ sơ ý ạ.gặp được thẩm phán là tốt nhất đỡ phải vòng vèo nhiều cửa tốn thêm tiền
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào chị! Sau nhiều lần em tìm gặp thì cũng đã gặp được thẩm phán rùi, e cũng đã có bôi trơn và hòa giải được một lần rùi. Nhưng sau một hồi chồng em đã đồng ý kí hết vào các loại giấy tờ rùi. Có nghĩa là kí đồng ý cả giao con luôn ý ạ (tuy là ở bên ngoài chồng em bảo chỉ ở trên giấy tờ thế thui, chứ đừng có hòng vì biết con dưới 3 tuổi là giao cho mẹ mà).
    Em muốn hỏi chị là như vậy em và chồng có phải ra tòa lần nữa ko? vì đã đồng ý hết như thế là thành đồng thuận ly hôn rùi mà. Nếu xong rùi thì chắc em sẽ phải chờ quyết định trong vòng một tháng và có lý để về đón con rùi
    • 498 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyethoang2509 Xem bài viết
    Chào chị! Sau nhiều lần em tìm gặp thì cũng đã gặp được thẩm phán rùi, e cũng đã có bôi trơn và hòa giải được một lần rùi. Nhưng sau một hồi chồng em đã đồng ý kí hết vào các loại giấy tờ rùi. Có nghĩa là kí đồng ý cả giao con luôn ý ạ (tuy là ở bên ngoài chồng em bảo chỉ ở trên giấy tờ thế thui, chứ đừng có hòng vì biết con dưới 3 tuổi là giao cho mẹ mà).
    Em muốn hỏi chị là như vậy em và chồng có phải ra tòa lần nữa ko? vì đã đồng ý hết như thế là thành đồng thuận ly hôn rùi mà. Nếu xong rùi thì chắc em sẽ phải chờ quyết định trong vòng một tháng và có lý để về đón con rùi
    Thế phía tòa án người ta bảo sao hả bạn? Có nói khi nào là lên nhận giấy quyết định không? Hay là chỉ làm giấy tờ rồi lần sau lại hòa giải nữa?

Một khi có quyết định ly hôn của tòa án thì bạn có thể đường đường chính chính đón con về rồi. Nếu bên nhà chồng vẫn ngăn cản không cho bạn đón con thì lúc ấy cứ cầm tờ giấy quyết định lên Công an nhờ người ta giúp đỡ là ok ngay đó mà (nếu muốn hpj giải quyết nhanh thì bỏ cho họ 1 phong bì)!
    • 132 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

vậy là xong rùi đó bạn ạ. giờ bạn có thể đón con và chờ lấy quyết định ở tòa nữa thôi. giờ bạn với anh ta kô còn quan hệ gì nữa