Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mình đã ly hôn, một cuộc sống mới tươi đẹp đang chờ đón

• 10.3K Lượt chia sẻ
  • 47.5K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chúc chị luôn luôn tràn đầy tự tin và hạnh phúc để bước tiếp những bước dài sắp tới bên cạnh 2 con gái nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuoc song Xem bài viết
    Anh nhầm rồi, tôi là một phụ nữ có cuộc sống tốt đẹp nhưng vẫn thấy chị chủ topic này đã quyết định rất đúng và mạnh mẽ. Cái đáng quý hơn nữa là chị vẫn tiếp tục lên diễn đàn để tiếp thêm cho các chị em vẫn còn đang u mê khác sức mạnh mà sự sáng sưốt để xem lại những quyết định của mình. Chính truyền thống Á đông giáo dục phụ nữ chúng tôi là phải nín nhịn, nên nín nhịn để giữ hạnh phúc gia đình, giữ hạnh phúc cho các con cần được xem lại. Khi phụ nữ chúng ta nghĩ thế, vô hình chung chúng ta vẫn truyền cho con cháu và vô hình chung lưu giữ lại mãi cái môi trường cho sự ích kỷ của đàn ông. Có những người phụ nữ bị chồng mắng chửi, chồng bạo hành, rồi thậm chí có những lão chồng loạn luân, theo anh chúng tôi vẫn nên tiếp tục chịu đựng à. Trẻ con sẽ không phải 100% bất hạnh khi bố mẹ chúng chia tay, trái lại chũng sẽ bất hạnh và nhìn cuộc đời méo mó khi thấy cha mẹ chúng chịu đựng nhau. Chẳng phải vì thế mà hiện nay vẫn đầy những vụ án con giết cha để bênh vực mẹ. Người mẹ sau đó đã phải nói trong nước mắt ân hận đã không từ bỏ ông chồng tệ bạc sớm hơn để đễn nỗi giờ con phải gánh chịu. Tất cả là do chúng ta bó buộc trong đầu óc chúng ta. Nếu phụ nữ tỏ ra không dung thứ được những hành động ngoại tình, ngược đãi của chồng thì người đàn ông sẽ phải có chút e dè hơn, để suy nghĩ là có nên đánh đổi cuộc sống hiện tại không.
    Sau khi chia tay nếu người mẹ vẫn sống lạc quan, quan tâm yêu thương con cai. Người bố cũng quan tâm được đến con như vậy tôi nghĩ con cái hoàn toàn phát triển được bình thường. Còn nếu người mẹ vẫn sống trong uất hận, đau khổ thì sẽ làm ảnh hưởng đến con rất nhiều. Về điều này phuơng Tây đã nhìn nhận tiến bộ hơn chúng ta rất nhiều.
    Lẽ dĩ nhiên tôi không mong muốn gì các gia đình ly tán. Tuy nhiên theo tôi hoàn toàn chúng ta không nên níu kéo một cuộc sống gia đình đã vô phương cứu chữa dưới bất cứ một lý do gì.

Chi chủ topic à, chị đã quyết định đúng đấy. Tôi rất ủng hộ chị. Mong rằng một số chị em đang đau khổ quằn quại vì những ông chồng không còn phù hợp khác cũng sáng suốt được như chị.
    Mình đồng ý với bạn. ủng hộ bạn chủ topic.
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Đúng rồi, gánh nặng tâm lý mới là nặng nề và đáng sợ nhất. Chúc mừng bạn đã vượt qua nó!
    Xin lỗi ngoài lề tí, bạn đừng viết tiếng Anh nữa vì bạn viết sai lỗi chính tả đó, hãy viết là "sốc" mọi người hiểu được mà:Smiling:
    Cảm ơn bạn nhé, mình sơ ý viết "Shork" thay vì "Shock", đúng là nên viết tiếng Việt("sốc"), mình viết từ đó bằng tiếng Anh để khỏi mất công đánh dấu...:Smiling:. may mà mọi người cũng hiểu được ý của mình.
    Chồng mình sốc vì nghĩ mình quá yêu, quá lệ thuộc anh ta, là người nhu nhược và yếu mềm...nên không bao giờ bỏ anh ta được. Mình quyết định ly dị sau thời gian dài nghiền ngẫm trong bế tắc...và khôgn bao giờ có ý định là chỉ tạo cú sốc cho chồng. Mình có cảm nhận, một số người chồng đang cố tình hoặc vô tình qua mặt vợ, lấn át vợ là do tại phụ nữ tụi mình quá nhẫn nhịn. Bây giờ, nhìn lại, mình thấy trước kia mình như một con ngốc..lúc nào cũng chỉ muốn làm vừa ý chồng mà không nghĩ đến mình muốn gì, thích gì...Chồng ngoại tình cũng nghĩ là tại mình bị làm sao đó...rồi cố gằng thay đổi, mà chồng không bao giờ nhận ra sự cố gắng của mình, vì thế ngày qua ngày, mình biến ông chồng ích kỷ của mình càng ích kỷ hơn.....

Nhưng thôi, mình thực sự kg bao giờ muốn nhắc lại quá khứ nữa, mình chỉ biết hiện tại thôi, các bạn nào muốn thoát khỏi cảm giác tiêu cực và đau khổ, muốn có cảm giác an nhiên tự tại, hãy đọc cuốn 'Sức Mạnh của Hiện Tại".
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • thiên phúc Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuoc song Xem bài viết
    Anh nhầm rồi, tôi là một phụ nữ có cuộc sống tốt đẹp nhưng vẫn thấy chị chủ topic này đã quyết định rất đúng và mạnh mẽ. Cái đáng quý hơn nữa là chị vẫn tiếp tục lên diễn đàn để tiếp thêm cho các chị em vẫn còn đang u mê khác sức mạnh mà sự sáng sưốt để xem lại những quyết định của mình. Chính truyền thống Á đông giáo dục phụ nữ chúng tôi là phải nín nhịn, nên nín nhịn để giữ hạnh phúc gia đình, giữ hạnh phúc cho các con cần được xem lại. Khi phụ nữ chúng ta nghĩ thế, vô hình chung chúng ta vẫn truyền cho con cháu và vô hình chung lưu giữ lại mãi cái môi trường cho sự ích kỷ của đàn ông. Có những người phụ nữ bị chồng mắng chửi, chồng bạo hành, rồi thậm chí có những lão chồng loạn luân, theo anh chúng tôi vẫn nên tiếp tục chịu đựng à. Trẻ con sẽ không phải 100% bất hạnh khi bố mẹ chúng chia tay, trái lại chũng sẽ bất hạnh và nhìn cuộc đời méo mó khi thấy cha mẹ chúng chịu đựng nhau. Chẳng phải vì thế mà hiện nay vẫn đầy những vụ án con giết cha để bênh vực mẹ. Người mẹ sau đó đã phải nói trong nước mắt ân hận đã không từ bỏ ông chồng tệ bạc sớm hơn để đễn nỗi giờ con phải gánh chịu. Tất cả là do chúng ta bó buộc trong đầu óc chúng ta. Nếu phụ nữ tỏ ra không dung thứ được những hành động ngoại tình, ngược đãi của chồng thì người đàn ông sẽ phải có chút e dè hơn, để suy nghĩ là có nên đánh đổi cuộc sống hiện tại không.
    Sau khi chia tay nếu người mẹ vẫn sống lạc quan, quan tâm yêu thương con cai. Người bố cũng quan tâm được đến con như vậy tôi nghĩ con cái hoàn toàn phát triển được bình thường. Còn nếu người mẹ vẫn sống trong uất hận, đau khổ thì sẽ làm ảnh hưởng đến con rất nhiều. Về điều này phuơng Tây đã nhìn nhận tiến bộ hơn chúng ta rất nhiều.
    Lẽ dĩ nhiên tôi không mong muốn gì các gia đình ly tán. Tuy nhiên theo tôi hoàn toàn chúng ta không nên níu kéo một cuộc sống gia đình đã vô phương cứu chữa dưới bất cứ một lý do gì.

Chi chủ topic à, chị đã quyết định đúng đấy. Tôi rất ủng hộ chị. Mong rằng một số chị em đang đau khổ quằn quại vì những ông chồng không còn phù hợp khác cũng sáng suốt được như chị.
    Mình tán đồng với topic của chị. Chị nói đúng, con cái sẽ hạnh phúc nếu như người mẹ có tinh thần lạc quan, luôn quan tâm đến con cái. Sau khi tôi ly hôn với chồng tôi, tôi cảm thấy nhẹ nhàng, và thoải mái, tôi luôn giành thời gian cho con tôi, quan tâm đến con tôi nhiều hơn, chính vì thế mà con tôi vẫn vui vẻ, tâm lý vẫn tốt.
    Đứa trẻ có hạnh phúc hay không, quan trong là ở người mẹ thôi.
    Chia sẽ cùng chị.:Rose::Rose::Rose:
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 240 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em thực sự khâm phục chị, nhưng em cũng không biết có nên chúc mừng chị hay không, chỉ dám chúc chị sẽ sống hạnh phúc với các con sau này.

Em cũng là người đã từng post nhiều bài bức xúc lên wtt, và đúng như câu nói "không ai có thể biết trước tương lai như thế nào", em cũng không chắc với cuộc sống hiện tại sẽ có 1 lúc nào đó em cũng sẽ quyết định như chị hay không.

Mỗi người chỉ có 1 cuộc đời và 1 cơ hội để làm tất cả những gì mà mình muốn trong cuộc đời đó. Đôi khi chỉ vì không thể làm được 1 việc đúng thời điểm mà có thể làm mình hối hận cả đời. Em nghĩ người hạnh phúc là người nhìn lại quãng thời gian đã qua, thấy mình đã làm tất cả những gì có thể. Nếu có hối tiếc thì cũng chỉ là tiếc những gì mình chưa làm được chứ không phải những gì mình đã làm xong - câu này có ai đã nói rất đúng.

Em chúc chị sẽ vượt qua tất cả, cho dù đôi khi chị có yếu đuối 1 chút cũng không sao, chỉ cần nằm xuống nghỉ ngơi 1 chút rồi đứng lên ngẩng cao đầu bước tiếp chị nhé.
    :Rose::Rose::Rose:
    • 2,564 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Mừng cho chị chủ topic đã tìm thấy sự thanh thản, thoải mái và thích nghi với cuộc sống mới. Chúc ba mẹ con luôn khoẻ, và lúc nào cũng mạnh mẽ , lạc quan như khi lập topic này.:Rose::Rose:

Bây giờ, đọc những dòng này , em thực sự rất muốn chia sẻ với chị, chị ngaychixa ạ.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ngaychiaxa Xem bài viết
    Điều này rất đúng! Buổi chiều ra tòa nộp đơn xong và qua trường đón con đón con. Nhìn thấy con ở cổng trường, ngơ ngơ ngác ngác thương vô cùng. Lúc ấy thấy mình có lỗi với con cái quá nhiều khi không thể cho các con một mái nhà hp. Người ta nói: "Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm", mặc dù phải chia tay vì chồng thay lòng nhưng thực sự mình vẫn thấy mình có lỗi vô cùng vì đã không giữ được "tổ ấm" cho các con. Đến giờ này, đơn đã gửi, chồng cũng đã có niềm vui khác, con cũng dần dần quen với csống thiếu bố nhưng mình vẫn chưa thấy cs tươi đẹp tí nào cả. Mong cũng sẽ đến ngày mình cũng có được cảm giác nhẹ nhàng như bạn chủ topic này. Hic.
    Chị hãy lạc quan lên nhé, phụ nữ chúng ta là vậy, bao giờ cũng hết lòng thương con và mong con được bằng bạn bằng bè, được có được những điều tốt đẹp nhất.Em cực kỳ hiểu những tâm sự của chị. Em tin là con sẽ không bao giờ trách chị, nhất là sau này lớn lên, con sẽ hiểu và sẽ thấy thương chị hơn rất nhiều, bởi chị đã thiệt thòi không có chồng ở bên cùng chăm sóc, nuôi dạy con và chia sẻ những khó khăn của cuộc sống, mà lại luôn bị dằn vặt bởi suy nghĩ , khao khát những điều tốt đẹp cho con mà có một điều mình không thể.

Chúc hai mẹ con khoẻ, chúc chị sẽ có thật nhiều niềm vui khỏa lấp nỗi buồn!:Rose::Rose::Rose:
    • 737 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tatca_vi_caccon_2008 Xem bài viết

Mình đang đọc cuốn Power ò Now (Sức mạnh của hiện tại), đây cũng là một món ăn tinh thần giúp mình bình tĩnh, an nhiên tự tại hơn....
    Đọc xong cho mình mượn đọc và cùng thảo luận nhé:Smiling: Mình rất thích đọc những cuốn sácht thể loại như vậy!
    Rất mong mẹ nó luôn bình tĩnh, tự tin và thanh thản!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 215 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chào chị - người phụ nữ ngày càng độc lập hơn!
    Mọi việc dễ dàng hơn mình tưởng phải không chị?
    Chúc chị sớm tìm được hạnh phúc đích thực của mình! :Rose::Rose::Rose:
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • 128 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn, cảm phục bạn.

Topic của bạn là động lực để mình kiên quyết ly hôn với chồng mình nếu như anh ta vẫn không thể dứt bỏ được cô bồ của anh ta.

Có từng ở trong hoàn cảnh của những người như tụi mình mới thấy để dứt khoát cắt đứt khối u nhọt như bạn là cực kỳ khó khăn, bạn đã làm được điều đó thì mọi việc về sau (hậu ly hôn) sẽ trở nên dễ dàng hơn nhiều.

Mong bạn hãy cập nhật cuộc sống của bạn thường xuyên hơn để mình có bãn lĩnh hành động như bạn.
    • lux
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,256 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Em mong cuộc sống của tất cả mọi người đều tươi đẹp :Smiling: Nhưng tâm trạng của em lúc này hình như hơi khác với chị. Em không thấy một cuộc sống mới tươi đẹp đang chờ đón, chỉ thấy mình bớt khổ tâm thôi.

Có thể vì em không còn tuổi trẻ, không còn sắc đẹp, không có nhiều tiền nên em thấy mỗi bước đi đều rất chông gai :Thinking: Chỉ biết đi, từng bước, thế thôi.
    HERE & NOW
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết
    Em mong cuộc sống của tất cả mọi người đều tươi đẹp :Smiling: Nhưng tâm trạng của em lúc này hình như hơi khác với chị. Em không thấy một cuộc sống mới tươi đẹp đang chờ đón, chỉ thấy mình bớt khổ tâm thôi.

Có thể vì em không còn tuổi trẻ, không còn sắc đẹp, không có nhiều tiền nên em thấy mỗi bước đi đều rất chông gai :Thinking: Chỉ biết đi, từng bước, thế thôi.
    Em ạ, chị không nghĩ có sắc đẹp, tiền tài, tuổi trẻ.... chắc chắn mang lại cuộc sống tươi đẹp cho mình đâu, cuộc sống tươi đẹp có nghĩa là mình tìm lại được chính mình, mình tự tin và lạc quan, mình được thanh thản...Nếu như em ly hôn mà không có được cảm giác đó thì có thể em hơi vội vã. Hạnh phúc là do mình tự cảm nhận thôi, cuộc sống tươi đẹp hay không cũng là do mình tự cảm nhận thôi, em hãy lạc quan lên nhé!
    • thiên phúc Khách
    Em ạ, chị không nghĩ có sắc đẹp, tiền tài, tuổi trẻ.... chắc chắn mang lại cuộc sống tươi đẹp cho mình đâu, cuộc sống tươi đẹp có nghĩa là mình tìm lại được chính mình, mình tự tin và lạc quan, mình được thanh thản...Nếu như em ly hôn mà không có được cảm giác đó thì có thể em hơi vội vã. Hạnh phúc là do mình tự cảm nhận thôi, cuộc sống tươi đẹp hay không cũng là do mình tự cảm nhận thôi, em hãy lạc quan lên nhé!
    Đồng tình với quan điểm của bạn....:Rose::Rose::Rose: tặng bạn.
    • 377 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

Mình PM cho bạn nhưng hộp thư của bạn full rồi . Chúc bạn có 1 cuộc sống mới hạnh phúc !
    Cùng mình làm đẹp tự nhiên nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chúc mừng bạn đã tìm lại được sự thanh thản, niềm vui trong cuộc sống. Chúc ba mẹ con khỏe và thực hiện được nhiều kế hoạch xây đắp gia đình bé xinh của bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papa1973 Xem bài viết
    Nhưng cũng không quá sung sướng và tự hào đến thế!. Lúc này nên lo ổn định cuộc sống và tư tưởng để dạy dỗ con cho tốt.
    Chán cho Papa1973, hiểu sai chủ topic và những lời chúc mừng rồi.

Chủ topic vui vì tìm lại được sự thanh thản và niềm vui từ cuộc sống yên bình.

Chúng tôi Chúc mừng chủ topic vì điều đó.

Không ai nói chúc mừng vì đã li hôn, và cũng không ai nói chúc mừng vì đã cố ở lại chịu đựng!
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết

Chị ạ, mẹ em sau khi ly hôn với bố em cũng vậy, chẳng còn ji trong tay, chỉ có 2 đứa con thôi, bao nhiêu khó khăn rồi cũng vượt qua hết nếu chị lạc quan, thanh thản và sống dũng cảm vì con, vì chính mình.

Giờ 2 chị em em đã trưởng thành và đi làm, ko phải là đã thành công nh cũng làm cho mẹ e tự hào, và ko như ng ta nói, nh đứa con của cha mẹ li hôn sẽ bất hạnh, e nghĩ mình ko được sung sướng như những đứa trẻ khác thôi, nh bù lại, e cũng sống rất tự lập và nghị lực, và cũng tự lo cho mình có chút hành tranh kiến thức mà bước vào c/s này.
    Em thấy vô cùng yêu quý và kính phục mẹ em.
    Còn đối với cha em, em ko thấy oán trách điều ji, nh quả thực thấy ko có tình cảm ji đặc biệt, chỉ có sự khác biệt là đó là 1 ng mình gọi là cha mà thôi.
    Thôi thì coi như là lẽ công bằng, cho bao nhiêu sẽ nhận được bấy nhiêu.

Giờ còn khó khăn thì chị hãy cố gắng vượt qua và nuôi dạy con thật tốt, con chị sẽ ko phụ lòng chị đâu.
    4Mnup7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn, Mình rất mong được biết cuộc sống của bạn diễn ra như thế nào vì mình cũng đang chuẩn bị tinh thần để hành động như bạn.

Mong bạn cập nhật chi tiết cuốc sống hậu ly hôn của bạn và các con để mình tham khảo, mình không bao giờ mong muốn sẽ phải hành động như bạn, nhưng nếu không thoát khỏi bế tắc, mình cũng sẽ hành động như bạn.

Cảm ơn bạn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 215 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chà, mình thích cách nghĩ này
    Cũng vì cách nghĩ này mà lấy nick là biết đủ để tự nhắc mình mỗi khi quá ham muốn 1 điều gì đó
    Biết đủ là đủ, biết vui là vui!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao Chi,
    Em cũng đang chuẩn bị hành động như Chị nhưng em lo lắng quá Chị ạ. Em lo lắng về con gái của em. Không biểt sau này con em sẽ thế nào. Liệu e có phải ân hận j không?Chồng em có thú lô đề, cá độ bóng đá. Lúc em sắp đẻ là lúc em phát hiện được chồng em đang mang một cục nợ lớn. Đẻ con ra rồi hết lần này qua lần khác em bỏ qua cho chồng. Em cố gắng làm việc để trả nợ cho anh ấy.Món nợ này chắc phải 10 năm vợ chồng em mới trả hết được. Thế rồi, gần đây em còn bắt được bằng chứng tận tay anh ấy nhắn tin hẹn hò với một cô nào đó."Hôm nay em chính thức mời anh đi đám cưới cùng em, A có dám đi không hay lại...""Có chuyện j em k chịu trách nhiệm đâu nhé";"Vợ A a', không để ý"; " Em đang làm j đấy?" " Anh đón em nhé";" Anh đến chưa";"Anh đang đi";Thế mà chồng em còn chối được, anh ấy nói anh ấy k có j cả. Đó là điện thoại của cô gái đó do chồng em để trong túi. Còn điện thoại của anh ấy thì cài đặt pw, em k tài nào xem được. Hiện em bế tắc quá Chị ạ. Em mong mình có đủ lòng can đảm như chị.
    • 91 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đã từng đọc tâm sự của bạn, và vẫn nhớ lúc đó bạn có đổ lỗi cho bản thân là có những lúc không làm hài lòng chồng,...nên chồng mới bồ bịch. Thương bạn lúc đó vô cùng, không phải vì bị chồng phản bội, mà vì thấy bạn đang chưa tìm ra được chính mình, chưa tìm lại được sự tự tin. Còn bây giờ thì chúc mừng bạn. Tin là bạn sẽ vượt qua. Con đường phía trước sẽ gian nan hơn mình tưởng rất nhiều, nhưng khi mình có niềm tin, thì sẽ có tất cả :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Có chung một cảm giác của nhiều mẹ trên diễn đàn là không ngờ bạn quyết định nhanh đến vậy. Nhưng chắc là chưa có quyết định ly hôn của tòa án phải không bạn ???
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8