Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mình đã ly hôn, một cuộc sống mới tươi đẹp đang chờ đón

• 10.3K Lượt chia sẻ
  • 47.5K Lượt đọc
  • 146 Trả lời

• Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 81 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papa1973 Xem bài viết
    Nhưng cũng không quá sung sướng và tự hào đến thế!. Lúc này nên lo ổn định cuộc sống và tư tưởng để dạy dỗ con cho tốt.
    Tại sao lại không sung sướng và tự hào khi dám sống với chính mình? Bác không nên lo cho chị ấy việc ổn định cuộc sống và dạy dỗ con, phụ nữ chúng tôi giỏi hơn các bác nhiều. Bác nên lo việc nói năng sao nghe cho lọt tai người khác.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng sắp ly hôn, thật tình em lấy chồng k phải để bỏ chồng nhưng cuộc sống hôn nhân ngột ngạt quá. Em chia sẻ với chị
    Mà thật em cũng nghĩ chẳng lẽ hôn nhân khó khăn thế sao..
    • 283 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị ạ, em cũng thấy nhièu quan điểm của người nước ngoài rất đơn giản nhưng hiệu quả. Em cũng học được rất nhiều từ phía họ.

Chị đã thực sự dũng cảm, đôi lúc e nghĩ cuộc sống sẽ có ý nghĩa hơn khi ta nghĩ khác, sống khác. Cầu chúc những tháng ngày sắp tới sẽ là những tháng ngày bình yên và thanh thản. Những điều tốt đẹp sẽ đến với chị trong tương lai gần.
    • 196 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Em ơi! Vui nhưng mà buồn đấy, không ai muốn gia đình tan vỡ đâu, con cái là người thiệt thòi nhất, chẳng qua ko còn lối thoát thì đây phương án phải thực hiện thôi.
    Điều này rất đúng! Buổi chiều ra tòa nộp đơn xong và qua trường đón con đón con. Nhìn thấy con ở cổng trường, ngơ ngơ ngác ngác thương vô cùng. Lúc ấy thấy mình có lỗi với con cái quá nhiều khi không thể cho các con một mái nhà hp. Người ta nói: "Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm", mặc dù phải chia tay vì chồng thay lòng nhưng thực sự mình vẫn thấy mình có lỗi vô cùng vì đã không giữ được "tổ ấm" cho các con. Đến giờ này, đơn đã gửi, chồng cũng đã có niềm vui khác, con cũng dần dần quen với csống thiếu bố nhưng mình vẫn chưa thấy cs tươi đẹp tí nào cả. Mong cũng sẽ đến ngày mình cũng có được cảm giác nhẹ nhàng như bạn chủ topic này. Hic.
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Em ơi! Vui nhưng mà buồn đấy, không ai muốn gia đình tan vỡ đâu, con cái là người thiệt thòi nhất, chẳng qua ko còn lối thoát thì đây phương án phải thực hiện thôi.
    Minh nghĩ chắc Papa 1973 là một người bố tốt và có trách nhiệm và chắc bạn không bao giờ muốn gia đình mình cũng như GD khác đổ vỡ.

Nhưng có thể vì bạn không ở trong hoàn cảnh or chưa bao giờ đăt mình trong hoàn cảnh của những người như mình nên không hiểu được tại sao mình lại sung sướng như vậy khi vượt lên chính mình, để thoát được các mối ràng buộc không tên, không luật lệ ...để được sống chứ không phải là chỉ tồn tại.

Đúng là cuộc sống không bao giờ toàn niềm vui, nhưng chia tay với chồng làm cho mình thanh thản, để có thể đối đầu với nỗi buồn và khó khăn trong cuộc sống dễ dàng hơn.

Mình khôgn bao giờ nói là mình chia tay sẽ sung sướng hơn mà chỉ thấy yêu đời hơn. Và mình tự nhủ, để không chạnh lòng, khôgn có cảm giác hut hẫng thì mình phải là con người thực sự lạc quan. Mình dã rèn luyện để mình có được điều đó rồi mình mới qđịnh ly hôn. Và cũng xin nói với các bạn rằng : quyết định ly hôn của mình đã thai nghén từ khi biết chồng ngoại tình, nhưng mãi sau một thời gian dài, cảm thấy khó có thể có dc hạnh phúcđích thực như ban đầu nên mình mới quyết định ly hôn. QD ly hôn rất khó khăn với mình, thật đấy, mất cả gần 1 năm trời mà.

Mình đang đọc cuốn Power ò Now (Sức mạnh của hiện tại), đây cũng là một món ăn tinh thần giúp mình bình tĩnh, an nhiên tự tại hơn....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngaychiaxa Xem bài viết
    Điều này rất đúng! Buổi chiều ra tòa nộp đơn xong và qua trường đón con đón con. Nhìn thấy con ở cổng trường, ngơ ngơ ngác ngác thương vô cùng. Lúc ấy thấy mình có lỗi với con cái quá nhiều khi không thể cho các con một mái nhà hp. Người ta nói: "Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm", mặc dù phải chia tay vì chồng thay lòng nhưng thực sự mình vẫn thấy mình có lỗi vô cùng vì đã không giữ được "tổ ấm" cho các con. Đến giờ này, đơn đã gửi, chồng cũng đã có niềm vui khác, con cũng dần dần quen với csống thiếu bố nhưng mình vẫn chưa thấy cs tươi đẹp tí nào cả. Mong cũng sẽ đến ngày mình cũng có được cảm giác nhẹ nhàng như bạn chủ topic này. Hic.
    Bạn cần có cảm giác an nhiên tự tại trước khi có quyết định, sẽ không hụt hẫng.
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ngày mai, ba mẹ con mình sẽ đi chơi xa 2 ngày. Ba mẹ con đã quen cuộc sống không có ba trong 1 tháng rồi. Vui vẻ và thoải mái.

Hai con của mình, đứa lớn cũng hiểu một ít về chuyện ba mẹ, nó cũng không bị shork, cũng không buồn, bình thường. Đứa bé thì còn nhỏ. Mình vẫn nói với các con: Ba rất yêu hai con và chúng cũng biết vậy. Mỗi lần ba đến thăm, cả hai đứa đều rất vui. Thực sự ba nó rất thương con và có trách nhiệm với con, nên mình nghĩ , nếu anh ta có GD mới thì vẫn qtâm đến con của vợ cũ.

Chồng mình bây giờ trở nên trầm tính hẳn. Hai vợ chồng gặp nhau vẫn chào hỏi, nói chuyện bình thường. Mình không quan tâm cảm xúc của chồng (nhưng thực sự anh ta bị shork và vẫn muốn níu kéo GD, muốn BMC mình can thiệp nhưng mình không nghĩ đến chuyện quay lại nữa, mình bây giờ thanh thảnh vì một trong những lý do: khg phải quan tâm đến những gì của chồng và lq đến chồng, rất khác với lúc còn làm vợ, khổ sở điêu đứng vì giờ giấc, hành vi,lời nói của chồng...).

Mình thành thật với các bạn: mình bây giờ rất thanh thản.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 300 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Đọc xong bài này thấy thương bạn quá. Còn nhiều khó khăn phía trước, chúc bạn vững bước vượt qua.
    bạn hãy dành cho chồng 1 cơ hội nếu có thể
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chúc mừng chị nhé. Hạnh phúc là do mỗi người tự cảm nhận. Hạnh phúc cũng là do mỗi người tự nắm bắt. Chị cảm thấy hạnh phúc, tràn đầy hy vọng vào tương lai. Thế là đủ
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tatca_vi_caccon_2008 Xem bài viết
    Chào các bạn, mình là người mở topic : biet chong ngoai tinh,nen lam gì? Và topic: Tại sao Phụ nữ Việt nam ngày càng nhu nhược và không độc lập. Mình rất cảm ơn những ý kiến chia sẻ với mình và cũng mong mọi người hãy quên 2 topic đó đi.

Vì mình đã thay đổi, mình đã chợt nhận ra một điều: mình phải tự tin và phải là con người của chính mình, phải biết được giá trị của bản thân mình và hạnh phúc đích thực của mình và các con. Mình đã tự tin và bản lĩnh ly hôn với người chồng phản bội với một số tính cách: gia trưởng, nóng nảy... dám làm mà không dám chịu (ngoại tình mà không thưa nhận, còn cho là vợ ghen tuông...).

Mình đã chiến thắng được bản thân: chiến thắng được những ý nghĩ lùng bùng và tiêu cực (những ý nghĩ làm cho mình không có lối thoát), nếu không có một người đàn ông để nương tựa (nhất là chông mình) thì đời mình sẽ như thế nào? Làm sao tránh khỏi thị phị cua người đời về chuyện bỏ chồng? Con mình sẽ ra sao khi không có đầy đủ cha mẹ bên cạnh? Bỏ chồng thì mình thua cô bồ của chồng và để cho hai người có cơ hội sống với nhau côgn khai? Sẽ thế nào nếu đêm đêm cô đơn không có người đàn ông bên cạnh??? Ông chồgn mình địa vị như vậy, kiếm nhiều tiền vậy, sao mình không chịu khó sống cùng để được hưởng vinh hoa phú quý?

Mình đã chiến thắng được điều này thanh thản và dễ dàng chỉ sau một cuộc nói chuyện cởi mở với một người bạn già đồng nghiêp ở Uc sang làm việc cùng (thực ra là sau thời gian dài suy nghĩ và cuộc nói chuyện với ông bạn già của mình là một cái gì đó giúp mình có sự nhìn nhận về cuộc đời tươi sáng hơn. Mình mới thấy tại sao mình không bắt đầu một cuộc sống mới, không chịu kết thúc một cuộc hôn nhân không có hạnh phúc đích thực để bắt đầu một cuộc sống mới (không có nghĩa là bắt đầucuộc hôn nhân mới mà có thể là cuộc sống mới khôgn cần hôn nhân).

Mình đã Ly hôn, thật thanh thản, nhẹ nhàng vui vẻ, Đang rất vui vẻ. và lạc quan với các mối qhệ bạn bè, công việc và nuôi dạy chăm sóc hai con gái đáng yêu...kinh tế thì không xông xênh như trước nhưng vẫn thoải mái. Mình tin chắc mình sẽ hạnh phúc với cuộc sống mới này (mình nghĩ có thể. mình không cần bất cứ người đàn ông nào bên cạnh, cho dù mình là người đa cảm...)

Các bạn oi, ai đang lưỡng lự có nên ly hôn hay không thì hãy nhìn nhận vấn đề thật kỹ. Mình rất mong không có ai phải sống chung với lũ với những ông chồng có tính cách và đối xử không ra gì với vợ hay những ông chồng đang ngoại tình....Mọi người hãy xem lại và định nghĩa cuộc sống là gì? Hạnh phúc là gì nhé?

Mình sẽ liên tục update cuộc sống của mình để mọi người cũng tham khảo nhé.
    CHị ơi, em cũng đang nghĩ đến chuyện ly hôn chị ạ, và em cũng đang mang nỗi lo sợ như chị đã từng mang...Chị cho em lời khuyên chị nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 270 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chị chủ topic không phải là đang "sung sướng tự hào" đâu, những cảm xúc này là sự thanh thản, tự tin khi chị ấy đã tìm ra cho cuộc đời mình một hướng đi mà chị ấy thấy là đúng đắn. Chúc mừng chị :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    ...cuộc đời là giấc mơ dài...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 32 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình đã đọc qua topic của bạn. Cũng không nghĩ là bạn quyết định nhanh đến thế. Dù sao.... mình cũng muốn chia xẻ với bạn. Tương lai vừa phải làm cha và vừa phải làm mẹ. Khó khăn lắm đấy! Cố gắng vượt qua nhé bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 28 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngaychiaxa Xem bài viết

Mọi việc rồi sẽ qua thôi. Mình cũng đã từng buồn như vậy khi nộp đơn lên tòa án. Nhưng từ lúc nộp đơn bây giờ đến lúc tòa thụ lý hồ sơ, bạn vẫn có thời gian để xem xét lại liệu đó có là " tổ ấm" cho mẹ con bạn không? hay là " tổ lạnh". Nếu bạn vẫn thấy đó là "tổ ấm" thì bạn vẫn có thể rút hồ sơ về mà, hơn nữa, tòa án sẽ tiến hành hòa giải.

Tất nhiên là sẽ buồn, nhưng là cái buồn thanh thản, nhẹ nhõm nếu bạn chắc chắn hành động của mình là đúng. Mình từng ly thân 2 năm, trong 2 năm đó, cứ tưởng là mình đã thanh thản và không còn tình cảm. Thế mà khi ra tòa còn khóc..... Nhưng sau khi hoàn toàn ly hôn, mọi việc đã rõ ràng, dứt khoát, mình cảm thấy mình thanh thản kỳ lạ. Không còn phải suy nghĩ đắn đo xem nên hay không nên nữa. Sau lưng đã là bức tường và mình phải thẳng tiến thôi. Không còn khóc nữa đâu. :Smiling:
    Có những nỗi buồn không đáy thời gian
    Có những nỗi buồn không tan trong thời gian không đáy
    • 25 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bizon Xem bài viết
    Đọc xong bài này thấy thương bạn quá. Còn nhiều khó khăn phía trước, chúc bạn vững bước vượt qua.
    bạn hãy dành cho chồng 1 cơ hội nếu có thể
    Cảm ơn bạn đã bày tỏ sự thương cảm với mình, nhưng thật sự , mình nghĩ, lúc mình còn đang còn loay hoay trong cuộc hôn nhân mà người ngoài tưởng là rất hạnh phúc và mãn nguyện là lúc mình đáng thương nhất. Còn bây giờ thì mình tự tin vững bước trong lựa chọn của mình. Có thể sẽ có nhiều khó khăn, nhưng đó chỉ là khó khăn của cuộc sống mà thôi. Chứ không có những gánh nặng tâm lý mình đã phải gánh nặng trĩu trong lòng suốt cả thời gian qua.

Mình nghĩ lại quãng thời gian 1 năm chịu đựng bạo hành về tâm lý là khoảng thời gian cực khổ nhất đời mình.
    • 277 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tatca_vi_caccon_2008 Xem bài viết
    Ngày mai, ba mẹ con mình sẽ đi chơi xa 2 ngày. Ba mẹ con đã quen cuộc sống không có ba trong 1 tháng rồi. Vui vẻ và thoải mái.

Thực sự ba nó rất thương con và có trách nhiệm với con, nên mình nghĩ , nếu anh ta có GD mới thì vẫn qtâm đến con của vợ cũ.

Chồng mình bây giờ trở nên trầm tính hẳn. Hai vợ chồng gặp nhau vẫn chào hỏi, nói chuyện bình thường.
    Mình thành thật với các bạn: mình bây giờ rất thanh thản.
    :Smiling: Mình "đính chính" với bạn chút nhé: quan tâm đến con anh ấy với vợ cũ :Smiling: .
    Mình có biết 1 ông, rất đào hoa, có cả thảy 4 dòng con . Nhưng ông ta yêu quý và quan tâm nhất là con của người vợ chính thức và cũng là người vợ đầu tiên. Cái gì đầu tiên cũng rất quý, bạn ạ. Sau này dù ex của bạn có lấy ai và có thêm mấy người con, thì không bao giờ anh ta có lại cái cảm giác sung sướng và xúc động như khi được làm cha lần đầu. Bạn cứ nuôi con cho tốt và dạy con những điều tốt đẹp, con sẽ không phụ công mình.
    Chúc 3 mẹ con nhiều điều tốt lành :LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 120 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thật buồn khi nghe tin chị đã li hôn nhưng cũng vui khi thấy chị ko còn đau khổ vật vã, chiến thắng đc chính bản thân mình.

Dù sao thì chị cũng đã li hôn, chúc 3 mẹ con chị mãi mãi hạnh phúc, ko còn phải trải qua những năm tháng đau khổ như vừa qua.

Nói thật với chị là nếu em nói điều này hơi quá đáng chứ: đáng đời ông chồng của chị. Rồi ông ta sẽ phải sống cuộc đời này còn lại trong dày vò cho mà xem, rồi chắc j cô bồ kia sẽ làm ông ta HP được như chị đã từng làm, rồi con cái nữa. Chị thì đã có 2 đứa con là tài sản vô giá rồi, nhất là h chị lại thanh thản đc như thế. Chị hãy cứ sống vui vẻ thoải mái như thế mãi nhé để cho ông chồng kia sẽ phải ân hận suốt quãng đời còn lại do những j mình đã gây ra.

Chúc chị mãi mãi hạnh phúc.
    • thiên phúc Khách
    Mình cũng đã ly hôn, nhưng không phải lý do là chồng ngoại tình.
    Ban đầu cũng có buồn đôi chút, nhưng khi phát hiện ra người đàn ông đó không xứng đáng làm cha, và càng không thể là một người cha tốt, nên mình không còn buồn và cảm thấy có lỗi với con mình nữa.
    Mình luôn tin rằng, cuộc sống mới tươi đẹp luôn chờ đón mình và con trai.
    Chúc mừng bạn.:Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,719 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, gánh nặng tâm lý mới là nặng nề và đáng sợ nhất. Chúc mừng bạn đã vượt qua nó!
    Xin lỗi ngoài lề tí, bạn đừng viết tiếng Anh nữa vì bạn viết sai lỗi chính tả đó, hãy viết là "sốc" mọi người hiểu được mà:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 183 Bài viết

• 535 Được cảm ơn

Xin lỗi, tôi không dám chúc mừng em.
    Chắc những người chúc mừng là những người cùng hoàn cảnh.
    Tôi nghĩ chẳng ai vui vẻ gì khi con mình bố đi một nơi, mẹ một nẻo cả.
    Nếu có tâm sự thì chỉ xin nói mấy từ: "HÃY CỐ GẮNG VƯỢT QUA"

Anh nhầm rồi, tôi là một phụ nữ có cuộc sống tốt đẹp nhưng vẫn thấy chị chủ topic này đã quyết định rất đúng và mạnh mẽ. Cái đáng quý hơn nữa là chị vẫn tiếp tục lên diễn đàn để tiếp thêm cho các chị em vẫn còn đang u mê khác sức mạnh mà sự sáng sưốt để xem lại những quyết định của mình. Chính truyền thống Á đông giáo dục phụ nữ chúng tôi là phải nín nhịn, nên nín nhịn để giữ hạnh phúc gia đình, giữ hạnh phúc cho các con cần được xem lại. Khi phụ nữ chúng ta nghĩ thế, vô hình chung chúng ta vẫn truyền cho con cháu và vô hình chung lưu giữ lại mãi cái môi trường cho sự ích kỷ của đàn ông. Có những người phụ nữ bị chồng mắng chửi, chồng bạo hành, rồi thậm chí có những lão chồng loạn luân, theo anh chúng tôi vẫn nên tiếp tục chịu đựng à. Trẻ con sẽ không phải 100% bất hạnh khi bố mẹ chúng chia tay, trái lại chũng sẽ bất hạnh và nhìn cuộc đời méo mó khi thấy cha mẹ chúng chịu đựng nhau. Chẳng phải vì thế mà hiện nay vẫn đầy những vụ án con giết cha để bênh vực mẹ. Người mẹ sau đó đã phải nói trong nước mắt ân hận đã không từ bỏ ông chồng tệ bạc sớm hơn để đễn nỗi giờ con phải gánh chịu. Tất cả là do chúng ta bó buộc trong đầu óc chúng ta. Nếu phụ nữ tỏ ra không dung thứ được những hành động ngoại tình, ngược đãi của chồng thì người đàn ông sẽ phải có chút e dè hơn, để suy nghĩ là có nên đánh đổi cuộc sống hiện tại không.
    Sau khi chia tay nếu người mẹ vẫn sống lạc quan, quan tâm yêu thương con cai. Người bố cũng quan tâm được đến con như vậy tôi nghĩ con cái hoàn toàn phát triển được bình thường. Còn nếu người mẹ vẫn sống trong uất hận, đau khổ thì sẽ làm ảnh hưởng đến con rất nhiều. Về điều này phuơng Tây đã nhìn nhận tiến bộ hơn chúng ta rất nhiều.
    Lẽ dĩ nhiên tôi không mong muốn gì các gia đình ly tán. Tuy nhiên theo tôi hoàn toàn chúng ta không nên níu kéo một cuộc sống gia đình đã vô phương cứu chữa dưới bất cứ một lý do gì.

Chi chủ topic à, chị đã quyết định đúng đấy. Tôi rất ủng hộ chị. Mong rằng một số chị em đang đau khổ quằn quại vì những ông chồng không còn phù hợp khác cũng sáng suốt được như chị.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Vậy thì nên chúc mừng chị ấy vì đã tìm ra lối thoát phải ko anh?:Rose:
  • Trang 2/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 8