TIN TÀI TRỢ.

MẸ VÀ VỢ Anh Chọn Ai?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.54K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ko chọn ai mà cũng chẳng bỏ ai
    Với Mẹ: ta tôn trọng và chăm sóc
    Với Vợ: ta tôn trọng và yêu thương chia sẽ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của angelabuon

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chọn ai và bỏ ai sao lại phải bắt ng đàn ông của mình vào sự việc khó khăn như thế
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thì nghĩ chọn ai thì còn tùy vào tình huống cụ thể nữa cơ. Mẹ thì cũng có dăm bảy loại mẹ, vợ thì cũng vậy mà. Nhưng thực tế thì đàn ông thường chọn mẹ vì họ luôn nghĩ rằng mẹ thì chỉ có 1 còn vợ thì có thể lấy vợ khác dễ như trở bàn tay vậy.
    • 53 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tokon16 Xem bài viết
    Chồng vẫn cứ hững hờ vậy à, sau nhìu biến cố, giờ thì ko bao giờ mình nhắc tới MC trước mặt ck. còn vc thì ko dc hòa thuận lắm.. vì trong thâm tâm mình thì cảm giác như mình bị cách ly trong cái gd nhà chồng. Nay vc ở riêng, vc thì ít chia sẻ, ko vui vẻ gì mấy ... nhưng dc cái là ck mình vẫn thương con, chăm con. đi làm về đúng giờ, ko la cà, cơm nhà ăn đủ 31 ngày/ tháng.
    Còn vụ tài chính: nhất định ko công khai, mới đây nè, mình lại quyết định làm cuộc cách mạng tài chính, nổ tung nhà, sau cùng thì ck mình nói" từ nay tiền trong tài khoàn của cô, xài đi chợ, con cái... từ nay đừng co lèo nhèo chữ tiền với tôi" ôi cha ôi thật đau lòng. vậy là mình cứ vậy mà quyet5 thẻ, xài thoải mái thôi hichic nhưng nói thiết là tâm trạng ko tốt lắm
    nhưng cứ ko vui về tc 2 vc thì lại nghĩ tới con, nghĩ ck yêu con, thương con,... vậy là đủ rồi, mình ko yêu cũng dc, riết cũng quen.
    Em chán lắm chị, không chung chí hướng, không tài sản chung. Mẹ anh ta kiếm chuyện làm em e dè nhà ck, thì anh ta trả đũa em bằng cách làm lơ gd em, ngoài chào hỏi thì ai nói gì cũng im k ý kiến k trả lời, k quan tâm ai làm gì hỏi han gì cả (gd em quý mến và luôn chào đón anh ta rất nhiệt tình, 1 năm gặp cũng đâu 1-2 lần thì cũng k có va chạm gì). 2 vc nói chuyện chỉ thông qua con, tức là chỉ nch liên quan đến con. Được vài câu thì thôi. Mà anh ta cũng chẳng chăm con, mặc định đó là việc của đàn bà. Nhạt như nước ốc. Chả hiểu mối quan hệ không dựa trên tình yêu, không dựa trên gia đình 2 bên, qua con cái cũng không khá hơn mà duy trì làm gì nữa. Trống rỗng chị ạ.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kimthanh1194
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vợ có đẻ ra ta không nhỉ. Không có vợ này thì lấy vợ khác. Chỉ có mẹ là 1 mà thôi. Vợ không nên so sánh với mẹ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 464 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi manumstore Xem bài viết
    Vợ có đẻ ra ta không nhỉ. Không có vợ này thì lấy vợ khác. Chỉ có mẹ là 1 mà thôi. Vợ không nên so sánh với mẹ nhé
    Đồng ý ko vk này các anh lấy vk khác. Mẹ chỉ có một và duy nhất. Nhưng bài này khuyên các anh chồng vô tâm. Lớn tuổi lấy vk rồi vẫn như một đứa trẻ luôn bám đít mẹ. Nghe lời mẹ dam dap....Xem thường và hat hủi vk. Hỏi vậy sao có một cuộc sống hạnh phúc . muốn vk sống tốt và biết tới gia đình người thân của mình? Thì hãy hỏi lại các anh chồng đã làm người ck tốt chưa? Đã là người tru cột lèo lái gia đình tốt mình chưa. Mình có sống tốt với vk chưa?? Hay chi ham chơi, vô tâm....lo cho ban thân mình trước... Ko tôn trọng vk... Luôn bắt cô vk phải làm thế nay, thế nọ... Nhưng mình trả sống ra gì???
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình còn biết có những bà mẹ tuyệt đến nỗi ko 1 cô con dâu nào chịu nổi bả. Anh ta lấy đến 3 vk rồi mà cuối cùng vẫn ở với mẹ. Vậy đấy, những thằng đàn ông ko coi vk ra gì thì tốt nhất nên bám đít mẹ cả đời luôn, việc gì lấy vk cho khổ con nhà người ta
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đúng là mẹ là người sinh ra anh, nhưng ko phải là người đi cùng anh quãng đời còn lại.
    Muốn dâu con đối xử tốt với gia đình ck, thì hãy xem lại cách cư xử của gia đình đ/v con dâu ra sao, ai mang nợ ai mà tự dưng từ công chúa ở nhà mẹ ruột thành con osin ko công ở nhà các người... đời phải có qua có lại mới toại lòng nhau...
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Đúng là mẹ là người sinh ra anh, nhưng ko phải là người đi cùng anh quãng đời còn lại.
    Muốn dâu con đối xử tốt với gia đình ck, thì hãy xem lại cách cư xử của gia đình đ/v con dâu ra sao, ai mang nợ ai mà tự dưng từ công chúa ở nhà mẹ ruột thành con osin ko công ở nhà các người... đời phải có qua có lại mới toại lòng nhau...
    Bạn nói chuẩn nè
    • 2,621 Bài viết

• 1,304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm mẹ rồi nên mình thật sự hiểu một điều KHÔNG CẦN PHẢI CHỌN AI CẢ
    Hiếu thuận với cha mẹ
    Tình nghĩa với vợ
    Thế là ổn rồi
    Mai này có con trai, con dâu cũng bắt con trai mình chọn thì sẽ đau lòng lắm
    Từ khi thai nghén, con thơ con mọn nheo nhóc, giành mọi thứ tốt đẹp cho con, luôn bảo vệ con, thậm chí hi sinh hạnh phúc của mình chỉ muốn con được bảo vệ, được an toàn, được những thứ bình yên...vậy mà để một ngày phải đứng trên cán cân với con dâu cho con trai chọn sao ??? thật sự rất đau lòng.
    Con mãi cứ là con của mẹ, nếu mẹ nói gì, làm gì con thấy không thỏa đáng, con ko cần phải nghe mẹ, mẹ sẽ ko bao giờ Bắt con làm theo những điều mà con thật sự ko muốn, hoặc làm tổn thương con cả...NHưng nếu vì một điều gì đó để bảo vệ con, che chở cho con, thì mẹ sẽ ko cần phải đơi con nghe theo..
    Điều quan trọng là con phải Tự biết bảo vệ mình trong cuôc đời này, mãi luôn vui vẻ, mạnh khỏe, chủ động trong cuộc sống
    Còn ở địa vị bản thân một người vợ...có một người chồng mà chỉ nghe mẹ xúi dại, ko cần biết đúng sai, chỉ biết là vì mẹ ko thích con dâu nên mẹ muốn con trai phải làm theo í mình, thì mình cũng ko thể cưỡng lại được..cảm thấy ở được thì sống tiếp, không ở được thì thôi, sao cho vẹn đôi bên, con cái được hưởng ít tổn hại nhất....
    Mình làm vợ, và mình đang cố gắng để Tự chủ cuộc sống của mình. Dù có như thế nào thì tự mình chủ động điều chỉnh, không cần phải Nhờ ai đó mới quyết định cuộc đời, cũng ko cần phải Nhờ ai đó phải chọn mình
    • 2,621 Bài viết

• 1,304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Em bây giờ học được một điều. Dù gia đình chồng có thể nào cuối cùng vẫn là lựa chọn của mình
    Dĩ nhiên là đôi khi rất buồn, vì kết quả cuối cùng nó ko đơn giản liên đới tới bản thân, mà còn nhiều mối quan hệ, còn con cái nọ kia
    Nhưng nếu người ta đồi hỏi điều mà mình ko thể làm, thì mình có quyền ko làm, dù ai nói gì thì nói, nếu đến nước đường cùng là ko thể ở với nhau, thì đó thật sự là điều tốt nhất rồi
    Điều quan trọng là mình phải Tốt trên mọi mặt để trước là bảo vệ mình, làm cuộc đời mình thêm đẹp, ở chính con người mình, sau là có thể bảo vệ người mình muốn
    • 140 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Sao mọi người ko đặt ra câu hỏi tại sao bố mẹ vợ hiếm khi có chuyện với con rể còn mẹ chồng lại hay có chuyện với con dâu? Mình thì thấy đơn giản, vì:
    1. Bố mẹ vợ khi gả con gái là đã coi 2 đứa là 1 gia đình riêng, ko can thiệp quá sâu vào cuộc sống của 2 đứa, tôn trọng và góp ý khi cần. Mẹ chồng thì lại khác, vẫn coi con trai là vật sở hữu, coi mình là có quyền này nọ với con dâu, ko tôn trọng gia đình của con, luôn can thiệp vì nghĩ rằng bà mới là nhất, phải nghe bà. Ngay như vụ nói là con trai lấy vợ xong là quên mẹ, đưa hết tiền cho vợ là thấy mẹ chồng này cỡ nào rồi. Thế con gái lấy chồng xong có đưa bố mẹ cô ấy đồng nào ko hay cũng chỉ vun vén cho gia đình riêng. Chằng qua XNVN này luôn coi việc con gái lấy chồng phải hết lòng vì nhà chồng, nhà chồng thì dc quyền can thiệp vào cuộc sống con trai nó thành thông lệ luôn rồi nên giờ nói ra là các mẹ có con trai mới gào ầm ĩ lên như thế. Chẳng thế mà mẹ nào cũng ham sinh con trai, siêu âm là con trai thì bảo nhau sướng nhé, ui dào...
    2. Văn hóa con dâu lấy chồng sống cùng nhà chồng, lâu ngày gây ra va chạm 2 bên, con cái và bố mẹ ruột có xích mích thì dễ dung hòa chứ con dâu (như ai nói đó, thật chăt là người ngoài, chỉ về danh nghĩa là con cái trong nhà thôi) một khi đã xảy ra xích mích rồi thì khó lắm.

Mình thấy giờ rất đơn giản, con cái khi lập gia đình thì để nó ở riêng, bỏ cái phong tục làm dâu đi, bố mẹ chồng (nhất là mẹ chồng) hãy đối xử với con dâu y như bố mẹ vợ đối xử với con rể ấy, đảm bảo hết chuyện và chuyện mẹ chồng nàng dâu ko còn là chuyện muôn thuở (Tây nó làm gì có chuyện mâu thuẫn này đâu)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Yêu con trai quá thành ra ích kỉ , cứ suy nghĩ 1 vòng lẩn quẩn nên đâm ra kì thị con dâu, mà ko nghĩ ngược lại là con dâu cũng con gái ngta chăm bẵm ăn học nên người mà đi làm dâu nhà mình.
    Mình có 2 thằng con trai, mình cũng nói với ck là sau này nó có bản lĩnh thì cưới vk sinh con theo ý chúng nó, tốt nhất nên ở riêng mà gần là được, con cái chúng muốn sinh hay ko thì tùy theo đk kinh tế của tụi nó, trai gái cũng ko có vấn đề, vợ do nó chọn nên có chuyện gì cũng ko đc oán trách bố mẹ, sống ko hợp thì chia tay văn minh.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 166 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ThienthanQuyenru6 Xem bài viết
    Làm mẹ rồi nên mình thật sự hiểu một điều KHÔNG CẦN PHẢI CHỌN AI CẢ
    Thật sự là mình rất ưng, thấy đồng cảm với chia sẻ của bạn.
    Tôi là 1 người con sống cùng mẹ, và cũng là người chồng, người cha trong gia đình của mình. Mâu thuẫn mẹ chồng, nàng dâu chắc gia đình nào cũng có, không nhiều thì ít. Giữa bố mẹ ruột và con cái, giữa vợ chồng còn xẩy ra mâu thuẫn, nữa là giữa mẹ chồng-nàng dâu.
    Tuy nhiên, nếu bạn đang là người vợ trong gia đình này, thì hãy cùng xem xét vấn đề, xem thử suy nghĩ của người chồng.
    Trước hết, với vai trò là người con, tôi không thấy thoải mái lắm khi lớn tuổi mà vẫn sống chung với mẹ, nhưng vì trách nhiệm (thở dài) thì phải như vậy thôi. Tôi thật sự băn khoăn, người con sống gần bố mẹ, có sự hỗ trợ bố mẹ khi cần thì sẽ có Hiếu hơn người con sống cùng bố mẹ ko? Tôi nghĩ rằng, với thế hệ 7x và 8x thì cuộc sống chung giữa 3 thế hệ đang là cả 1 vấn đề. Vậy nên, tôi mong rằng, những người vợ, mà về sau đây sẽ làm mẹ, thì nên có lộ trình rõ ràng cho con mình, đến tuổi nào thì cho con cái tự lực, đến tuổi nào thì buông tay cho con cái tự lớn, tự vấp ngã mới trưởng thành được. Người vợ nào cũng kêu ca chồng hay nghe lời mẹ, nhưng đối với con cái thì lại theo dõi từng bước một, quan tâm quá mức, rồi lại dẫn đến việc kiểm soát cuộc sống của con. Đây là 1 vòng tuần hoàn.
    Với vai trò là người chồng, tôi hiểu suy nghĩ của vợ tôi, muốn ra ở riêng, muốn độc lập. Nhiều lúc, vì nghĩ vợ thiệt thòi, nên tôi cũng phải động viên, mua sắm, thậm chí đưa tất cả lương cho vợ giữ. Nhưng vợ lại cứ muốn thành "bà hoàng", thành "người mẹ" khác của tôi. Nhiều khi nghĩ chị em cũng buồn cười.
    • 140 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vqsktdt Xem bài viết
    Thật sự là mình rất ưng, thấy đồng cảm với chia sẻ của bạn.
    Tôi là 1 người con sống cùng mẹ, và cũng là người chồng, người cha trong gia đình của mình. Mâu thuẫn mẹ chồng, nàng dâu chắc gia đình nào cũng có, không nhiều thì ít. Giữa bố mẹ ruột và con cái, giữa vợ chồng còn xẩy ra mâu thuẫn, nữa là giữa mẹ chồng-nàng dâu.
    Tuy nhiên, nếu bạn đang là người vợ trong gia đình này, thì hãy cùng xem xét vấn đề, xem thử suy nghĩ của người chồng.
    Trước hết, với vai trò là người con, tôi không thấy thoải mái lắm khi lớn tuổi mà vẫn sống chung với mẹ, nhưng vì trách nhiệm (thở dài) thì phải như vậy thôi. Tôi thật sự băn khoăn, người con sống gần bố mẹ, có sự hỗ trợ bố mẹ khi cần thì sẽ có Hiếu hơn người con sống cùng bố mẹ ko? Tôi nghĩ rằng, với thế hệ 7x và 8x thì cuộc sống chung giữa 3 thế hệ đang là cả 1 vấn đề. Vậy nên, tôi mong rằng, những người vợ, mà về sau đây sẽ làm mẹ, thì nên có lộ trình rõ ràng cho con mình, đến tuổi nào thì cho con cái tự lực, đến tuổi nào thì buông tay cho con cái tự lớn, tự vấp ngã mới trưởng thành được. Người vợ nào cũng kêu ca chồng hay nghe lời mẹ, nhưng đối với con cái thì lại theo dõi từng bước một, quan tâm quá mức, rồi lại dẫn đến việc kiểm soát cuộc sống của con. Đây là 1 vòng tuần hoàn.
    Với vai trò là người chồng, tôi hiểu suy nghĩ của vợ tôi, muốn ra ở riêng, muốn độc lập. Nhiều lúc, vì nghĩ vợ thiệt thòi, nên tôi cũng phải động viên, mua sắm, thậm chí đưa tất cả lương cho vợ giữ. Nhưng vợ lại cứ muốn thành "bà hoàng", thành "người mẹ" khác của tôi. Nhiều khi nghĩ chị em cũng buồn cười.
    Ko anh ạ, em là 1 người ko bảo bọc con quá mức đâu, luôn để con tự lập nhưng chính mẹ ck lại là người phản đối và luôn bắt phải bảo bọc nó từng li từng tí. Sống chung với mẹ ck là 1 điều ko con dâu nào thích hết. Con mình đẻ ra mà cái tên con, cách dạy con mà cũng ko dc quyết định thì anh nghĩ sao. Nhất là gặp mẹ ck bảo thủ, luôn coi bản thân bà là giỏi nhất, các con hơn 30 tuổi rồi vẫn phải nghe bà hết thì anh nghĩ sao. Em chỉ thấy đơn giản vô cùng nếu ở riêng thì sẽ tránh dc mâu thuẫn, va chạm. Mà như vậy thì làm gì có chuyện để phải chọn vk hay mẹ. Nhưng hầu như người VN lại chọn cách ngược lại, phải sôngs chung chp va chạm ra xong bắt mỗi bên nhịn rồi người đàn ông phải chọn lựa, khổ tất cả.... Mà giờ phụ nữ độc lập hơn rồi, họ chẳng việc gì vì lấy ck mà phải chịu uất ức vô cơ, vô lý đâu anh ạ.
    • 2,621 Bài viết

• 1,304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vợ không đẻ ra ta nhưng Vợ đẻ con cho ta. Bạn cũng đừng nói vậy mà làm tổn thương người vợ
    Khi bạn và vợ kết hôn, chẳng phải là do hai người nguyện sẽ ở bên nhau chăm sóc, cùng nhau vun vén hay sao
    Cả mẹ và vợ đều nên trân trọng, và ở khía cạnh độc lập. Ko nên so kè, tất cả là lựa chọn và ko nên coi thường nhau
    Càng ngày mình càng hiểu ra là thật sự Lố Bịch khi đem người này ra so sánh với ng khác, hãy độc lập với nhau đi
    Nhưng quan trọng hơn cả là sự Tôn trọng lẫn nhau, tôn trọng lựa chọn và í kiến của nhau.
    • 2,621 Bài viết

• 1,304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ ta sinh ra ta vất vả thế nào, nuôi lớn ta khó nhọc thế nào, thì Vợ cũng như thế với đứa con mà gọi mình là Bố
    MÌnh cũng nghĩ là tất cả nên thay đổi tính Sở hữu của mình đi..tất cả nên thay đổi...là thay đổi tính Sở hữu
    Con lúc nhỏ thì cần bao bọc, và đúng là nên có lộ trình trả dần tự do cho con...và trả tự do cho chính mình..
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cha mẹ bạn trai em đã ly dị, mẹ thì sống với bạn trai. Trước đây em cũng từng có suy nghĩ mình sẽ xem cha mẹ chồng như cha mẹ ruột, chăm sóc và hiếu thuận. Nhưng khổ một điều, mẹ bạn vì quá thương con trai nên đối xử với em quá kỳ quặc, có lúc em tưởng chừng như đang ghen tỵ với em. Rồi có lúc lại nhắn tin mạt sát em vì mẹ bạn ấy tự suy diễn những vấn đề không tồn tại. Tụi em đã từng tính đến chuyện cưới xin nhưng lại có nhiều vấn đề. Em biết, với tính cách của mẹ bạn thì không thể nào sống chung với con dâu được, vì quá xét nét và xen vào cuộc sống cá nhân của con (đã từng xảy ra rất nhiều lần). Bạn ấy lại là con trai một nên không thể ở riêng, mẹ bạn ấy lại là người tâm lý yếu, không dám ở nhà qua đêm một mình. Hiên tại, em không có giải pháp nào cả. Không thể sống chung với mẹ chồng nhưng giải pháp ở riêng lại không thực hiện được. Chia tay thì em không nỡ vì thật ra bạn em chẳng có lỗi gì trong chuyện này. Em buồn quá, biết sống sao để cho vừa lòng nhau. Con trai hay con gái gì cũng điều là "cơm cha, áo mẹ".nuôi dạy, lớn lên học hành xong, đi làm và lập gia đình. Con gái đi lấy chồng thì về phục vụ cho nhà chồng, chăm sóc cha mẹ chồng, chăm sóc gia đình nhỏ đâu còn nhiều điều kiện để chăm sóc cha mẹ ruột, báo hiếu ơn. Vậy sao không thương con người như con mình? Hoặc giả không thương được, thì đối xử với nhau tử tế, tôn trọng, hành xử chuẩn mực, như vậy không được hay sao? Cuộc sống vốn đã khó khăn lắm rồi sao cứ phải làm khổ nhau, cứ thích chèn ép người khác. Mẹ chồng, nghe buồn làm sao.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2