TIN TÀI TRỢ.

Mẹ em không đồng ý cưới, phài làm sao đây?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 984 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 68 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mấy hôm nay em bế tắc quá, làm gì cũng không đến nơi đến chốn, chẳng biết tâm sự với ai cả, nên em lên đây hy vọng được các chị chia sẻ và cho em lời khuyên.

Theo đúng như đã bàn bạc và nhất trí, lẽ ra đến tháng 10 này em và bạn em sẽ cưới (bọn em yêu nhau đã 4,5 năm nay rồi). Nhà trai cũng đã sang nói chuyện, thống nhất ngày giờ ăn hỏi và đón dâu (em xin nói thêm rằng, cưới tháng 10 cũng do mẹ em trước đây đi xem, không phải là ai xem hộ hay thúc ép gì)

Nhưng vừa rồi, mẹ em xem được một quyển sách, có nói là cưới vào tháng 10 sẽ có hại cho họ nhà gái (???). Vì lẽ đó mẹ em lại đi xem một thầy khác, và thầy này phán tháng 12 cưới mới là đẹp nhất.

Thế là về nhà mẹ em thay đổi, chuyển ngày cưới sang tháng 12. Nhà trai không ưng vì đã thông báo hết cho họ hàng rồi.

Mà bản thân em và bạn trai em cũng không muốn, vì đã chuẩn bị album ảnh cưới, chỗ ăn tiệc và thông báo hết bạn bè.

Nhưng mẹ em nói vậy thì ai cũng phải suy nghĩ: hại ở đây là hại thế nào? Chỉ là xung khắc thông thường hay hại là cưới vào tháng đó, nhà gái sẽ có người mất. Mẹ em cũng không nói rõ, và cũng chẳng chỉ ra được là xem ở quyển sách nào.

Trước nay đi xem các thầy khác, có thấy ai nói hại cho nhà gái hay nhà trai gì đâu, bây giờ tự dưng lại thế. Mà chỉ còn hơn nửa tháng nữa là ngày cưới.

Em đã tâm sự nói chuyện với mẹ rất nhiều, nhưng không có kết quả. Thậm chí, nhiều lúc mẹ em còn nói thẳng: "cô thích cưới tháng nào thì cưới, tùy cô. Lấy chồng thành con nhà người ta, cô còn lo nghĩ gì cho nhà gái nữa!!! Hại tôi cũng được, đấy là tôi nói thế thôi, tôi chẳng quan trọng!!!"

Các chị cho em lời khuyên với. Em không biết phải làm thế nào? Hoãn cưới đến tháng 12 hay vẫn tổ chức như bình thường ạ? Các cụ nói chẳng sai, đúng là "ma chê cưới trách"!!! Được lòng mẹ em thì mất lòng nhà trai. Mà cứ cố tổ chức cưới thì mẹ em không vừa lòng!!!
    The greatest thing you'll ever learn.
    Is to love and be loved in return.
    ("Unforgettable with love" - Natalie Cole)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 235 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

Từ xưa đến giờ tôi chỉ nghe nói đến chuyện ngày tháng cưới ảnh hưởng đến nhà trai chứ chưa bao giờ nghe nói đến chuyện ảnh hưởng đến nhà gái cả.
    Bây giờ chỉ có cách tìm xem người nào có ảnh hưởng đến mẹ bạn nhất (bạn gái của mẹ hay dì, hay bác gái chẳng hạn), nhờ người ấy đưa mẹ bạn đi xem lại vài ba chỗ. Muốn thầy nói tháng nào thì đưa cho thầy ít tiền là OK ngay thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 585 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Chị có một vài ý kiến em xem có thể giúp ích gì cho mình không nhé:
    Trước hết sao em không thuyết phục bố em hoặc anh chị em (nếu có) để mọi người tác động vào. Em hãy lấy đủ lý do nào đáng thuyết phục ra để mọi người cùng ủng hộ em
    Rồi em nói với mẹ em rằng có thể bây h nhà trai sẽ đồng ý để cưới cho xong nhưng sau này con sống với người ta cả đời mẹ không muốn con gái của mẹ về đấy phải khổ chứ.
    Nếu như dùng đủ mọi biện pháp mà vẫn không được thì em hãy thử 1 biện pháp mạnh lên, đó là bảo không lấy chồng nữa, không làm gì cả cứ nằm ở nhà với một bộ mặt ủ ê (chẳng người mẹ nào lại muốn thấy con mình phải khổ sở như thế). Nhưng trước hết em nên tìm hiểu rõ nguyên do tại sao mẹ em lại muốn chuyển ngày như thế. Biết đâu có một lý do gì đó đặc biệt mà mẹ em ko muốn nói ra thì sao.Cái đó thì 2 em phải tự bàn cách với nhau để đưa ra một tình thế ổn thoả
    Chúc em hạnh phúc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 585 Bài viết

• 291 Được cảm ơn

Chị có một vài ý kiến em xem có thể giúp ích gì cho mình không nhé:
    Trước hết sao em không thuyết phục bố em hoặc anh chị em (nếu có) để mọi người tác động vào. Em hãy lấy đủ lý do nào đáng thuyết phục ra để mọi người cùng ủng hộ em
    Rồi em nói với mẹ em rằng có thể bây h nhà trai sẽ đồng ý để cưới cho xong nhưng sau này con sống với người ta cả đời mẹ không muốn con gái của mẹ về đấy phải khổ chứ.
    Nếu như dùng đủ mọi biện pháp mà vẫn không được thì em hãy thử 1 biện pháp mạnh lên, đó là bảo không lấy chồng nữa, không làm gì cả cứ nằm ở nhà với một bộ mặt ủ ê (chẳng người mẹ nào lại muốn thấy con mình phải khổ sở như thế). Nhưng trước hết em nên tìm hiểu rõ nguyên do tại sao mẹ em lại muốn chuyển ngày như thế. Biết đâu có một lý do gì đó đặc biệt mà mẹ em ko muốn nói ra thì sao.Cái đó thì 2 em phải tự bàn cách với nhau để đưa ra một tình thế ổn thoả
    Chúc em hạnh phúc
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 68 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ em chỉ có một mình, bố em mất cách đây 3 năm. Mẹ em cũng không còn anh chị em thân thích gì khác.
    Thực ra, chẳng ai có thể ảnh hưởng đến mẹ em cả. Đã từ lâu, mẹ em luôn là người quyết định mọi chuyện.
    Em cũng ít khi dám làm trái ý mẹ, từ việc nhỏ nhặt nhất như chọn trường đại học, chọn ngành nghề khi ra trường...
    Chỉ có tình yêu là do tự em chọn lựa (em không thể yêu được những người do mẹ giới thiệu)
    Ngay từ đầu, nếu mẹ em nói tháng 12, thì em cũng đồng ý. Nhưng bây giờ, gần ngày cưới rồi, mẹ em mới thay đổi. Bao nhiêu kế hoạch đã vạch ra, mà quan trọng là em thấy quá ảnh hưởng đến nhà bạn trai em. Ông bà bên đó rất dễ tính, nhưng đây là lần thay đổi thứ 2 rồi.
    Lần trước Tết xong, bọn em định cưới, nhưng mẹ em không đồng ý. Họ cũng đã chấp nhận.
    Đến lần này, chính mẹ em đã đồng ý rồi, giờ lại thay đổi. Em và bạn em biết giải thích sao đây.
    The greatest thing you'll ever learn.
    Is to love and be loved in return.
    ("Unforgettable with love" - Natalie Cole)