Mọi người cho e xin chút ý kiến với ạh
Cuộc sông làm dâu 7 năm trời của một bà mẹ 28t với 2 đứa con 1 trai 6t và gái 2t

Ba mẹ ck e có 2 đứa con chị ck và ck e chị ck lấy ck nên ra riêng ở rat la xa ích thăm viếng chỉ có ck e ở chung với ba mẹ.

Chuyện là như thế này ạh. E với ck e gặp nhau lúc e 21t còn ổng thì 25t gặp lúc đi chơi và sau đó hẹn hò được hơn một năm thì tụi e cưới nhau lúc đó ổng vừa tốt nghiệp đại học còn e thì vẫn còn học năm 2. Cưới nhau thì tụi e có con luôn nên việc học hành e bị dang dỡ thời gian đó ổng vừa ra trường chưa có việc làm nên vẫn ở chung với bố mẹ ở nhà chung cư 1 phòng nên tụi e phải ở phòng khách. Lúc đầu về làm dâu gì e cũng không biết trẻ người non dạ không biết dọn dẹp nhà cửa cũng không biết nấu ăn ( thiệt là lúc đó e còn tiểu thư đổng đảnh lắm vì nhà em cũng thuộc dạng khá giả nên từ nhỏ e đã không cần phải làm bất cứ gì) nhưng nhờ sống chung với mẹ chồng nên giờ e cũng thây đổi nhiều lắm luôn. Và như thế e với chồng em sống ở phòng khách như thế 5 năm, 4 người lớn và một đứa bé sống trong căn nhà chung cư 1 phòng 200m cho tới khi e mang bầu đứa thứ 2 lúc đó hang xóm sung quanh và quản lý nói quá nên ông bà đành phải kiếm nhà lớn hơn để dọn ra ở ( lúc con trai e dc hơn 2 tuổi tụi e có ý dọn ra ở riêng nhưng ông bà nhất định ko cho, tụi e đã kiếm dc nhà và nộp đơn đong tiền đơn luôn hết rồi tới phút cuối cùng trả lời người ta thì ông bà đổi ý ko cho đi và thế là tụi e mất hết ko lấy lại dc tiền luôn, lúc đó e khóc giữ lắm ông bà dổ ngọt e bằng cách mua cho e cái giường size cal-king mới, giường củ size queen ngủ 3 người rất chật và chồng e nằm hơn 10 năm rồi) và thế e sanh đưa thứ 2 ở nhà mới. Cuộc sống của vợ chồng e cũng tốt hơn vì giờ tụi e có phòng riêng có không gian riêng rồi, nhưng đó cũng là khởi đầu của mọi chuyện trong nhà. Em còn nhơ lúc e sanh đứa con đầu e định ở nhà trong bé tới 6 tháng rồi đi gưi trẻ để e đi học và đi làm lại chồng e cũng đồng ý nhưng mẹ chồng e lại ko cho bà nói là bé khó đi ra ngoài người ta chăm ko được kêu e ở nhà chăm bé tới 3 tuổi, lúc đó e còn nhỏ nên ko dám cải lời cũng đành ở nhà trông bé thêm thời gian nữa rồi từ từ xin đi học đi làm lại, như thế e ở nhà trông bé suốt 3 năm bé đi học em mới đi học và đi làm lại vì xin gưi trẻ mãi ko cho. 3 năm ở chung như vậy e học hỏi được rất nhiều từ việc chăm sóc nhà cửa cơm nước chồng con ( tới ba mẹ e còn bất ngờ vì sự thay đổi của em). Tới khi e sanh đứa thứ 2 ở nhà mới thì... 
Lúc đó con gái e 7 tháng tuổi thì dì chăm sóc e đột ngột qua đời em rất buồn và muốn dẫn bé nhỏ về để găp mặt dì lần cuôi còn bé lơn lúc đo đang đi học nên e đành để lại cho chồng e đưa đón. Thế nên e xin bố mẹ chồng e để e dẫn bé nhỏ về quê nhưng ông bà lại không đồng ý, nói lý do là bé còn nhỏ về nhà có dám không tốt cho bé với lại nhà vừa mới mua nữa có tiền tại sao ko đưa cho ông bà trả tiền nhà mà lấy đi chơi, lúc đó e rất buồn và e nói là người mất là dì ruột của e nuôi dạy e từ nhỏ ko phải người ngoài đám của dì cháu của dì về thăm không có lí do gì để dì làm hại cháu của dì cả, với lại lúc ông ngoại em mất lúc đó e đang mang bầu đứa lơn hơn 30 tuần rồi khi đó e cũng rất muốn về gặp ông ngoại lần cuối nhưng ông bà ko cho và em cũng biết là e gần sanh rôi nên đi cũng không tiện lần đó e rất buồn và nuối tiếc, rồi ông bà lại nói là lúc vừa mới mua nhà mẹ của ba chồng e mất mà ông còn ko về nhìn mặt mẹ ông lần cuối dì thì là cái gì mà phải về không quan trọng, lúc đó em cũng bít là vừa mới mua nhà còn đang xưa chữa nên kẹt tiền với lại ông mà về thì sẽ tốn rất nhiều tiền vì ông phải lo hết tất cả tiền bạc cho đám, nhưng e nói với ông là bây giờ nhà cưa cũng ổn thoả xong xuôi con bây giờ cũng chỉ ở nhà dọn dẹp nấu nướng và trong cháu không làm gì cả vậy tại sao ba me không cho con về, và con có về thì con sẽ không đụng và một đồng nào của chồng con đâu, thế là ông bà đùng đùng nổi giận bỏ đi làm và nói với chồng e là ổng bả nói gì e cũng ko nghe hết, hên là chồng e hiểu lý lẽ nên ổng cũng không cản e. Đi về làm đám xong e quay về bên nhà ck ba me ck e lại bình thường làm như không cho chuyện gì xảy ra cả êm xui. 

Qua nhà mới ba mẹ ck e muốn e ở nhà lo nhà cửa dọn dẹp lau dọn cơm nước chăm sóc con và không đi làm hay đi học nữa vì lúc đó e vừa sanh bé nhỏ nên e cũng phải đành gát lại mọi chuyện để ở nhà chăm bé. Nhưng nói ở đay là ông bà muôn e ở nhà ngày nào cũng lau don nhà cửa cả mà nhà mới e rộng nếu mà nói quét nhà hút bụi hêt phòng óc lau nhà này nọ chắc mổi ngày e phải bỏ ra ít nhất 2 -3 tiếng mới làm hết, chưa tính tới chuyện cơm nước chén bát và con cái đó. Như vậy sao e làm cho nổi.

Mà không biết tại sao nữa từ khi qua nhà mới ba mẹ chồng e không cho e dẫn máy đứa nhỏ đi ra ngoài chơi cứ bắt e phải cho chúng ở nhà nghĩ ngơi trong khi đó tụi nhỏ ở nhà cả nhà chiều tối mát mẻ e mới dẫn tụi no đi chơi, hôm nào e nói với tụi nhỏ là con ngoan đi chiều mẹ dẫn đi chơi thì ông bà lại la có nhà cửa ông lo ở nhà dọn dẹp cơm nước tối ngày chỉ biết đi ra ngoài đường chơi trong khi đó ba mẹ đi làm cả nhà ngoài đường muốn ở nhà thì không được (gd ck e có một tiêm tóc nail), em cũng làm thinh nhưng dẫn tụi nhỏ đi chơi thì e vẫn dẫn miễng sao con vui là dc. Rồi lâu lâu e với ck e dẫn máy đứa nhỏ đi qua nhà bạn bè chơi uống vài chai nói chuyện về khuya cỡ 11h hơn về tới nhà mẹ ck e vừa thấy là la liền nói có con nhỏ đi chơi đâu cũng phải biết giờ giất về cho nó ngủ nghĩ đi chư, cứ tối ngày ở ngoài đường không àh, lúc đó ck e có mem rượu rồi nên cũng bực mình làm nhưng cũng ko nói lại đi vô phòng ngủ e cũng thế đi thẳng vào phòng đống cửa mặt bà đứng ở ngoài chửi. 

Qua chuyện này đi còn chuyện này nữa trong dòng họ bên ngoại e e chỉ có một người anh họ duy nhất từ nhỏ chúng e đã chơi thân với nhau giờ anh ấy chuẩn bị cưới vợ giữ thiệp mời gd e qua tham dự đám cưới vào mùa hè nên e định dẫn 2 đứa đi luôn đồng thời cho chúng đi du lịch nước ngoài luôn trước khi vô năm học mới. Ck e bận đi làm nên không đi dc có mẹ em và 2 đưa e gái với bạn trai đi nữa 6 người lớn và 2 bé nên cũng chăm sóc dc cho nhau, và e đi 2 tuần lúc đầu ông bà cũng ko cho nói là e giữ không nỗi đi xa phải đi máy bay và thay đổi thời tiếc múi giờ nên không đông ý, em nói là đi máy bay xa thì e ko lo vì e cũng cho tụi nhỏ đi máy bay 2-3 lần rồi nên e ko sợ và có gd e đi nữa có thể chăm sóc dc 2 đứa nên ba mẹ đừng lo ông bà không nói thêm gì nữa ( nhưng e biết ông bà ko muốn cho e dẫn máy đứa nhỏ đi một minh với lại e mà đi nhà cưa cơm nước dọn dẹp ai lo). E mua vé và chuẩn bị mọi thứ chu toàn cho chuyến đi từ thuốc thang quần áo giầy dép mọi thứ cho máy đứa nhỏ rồi 10 ngày trước ngày đi thằng con lớn e bị cảm sốt thời tiết và bị hạch miệng ko ăn uống dc suốt 5 ngày trời e lo lắng chơ bé đi bác sĩ chăm sóc bé 1 phần là lo cho con 1 phần là sợ con ko đi chơi được mà e lỡ hứa với bé rồi giờ không cho đi thì tội lắm. Trong khi đó ông bà thấy cháu bịnh một mưt bắt e ở nhà huỷ vé ko cho 3 mẹ con đi luôn ở nhà chăm bé, e nói là e đã dẫn bé đi bác sĩ và hỏi về tình hình bác sĩ nói cháu chỉ cần uống kháng sinh vài bửa là hết đi chơi vẫn dc ko sao nhưng ko bà vẫn một mựt bắc e phải huỷ vé( nhưng e huỷ đâu có dc mua vé final rồi chỉ bỏ hoặc đi thôi ko có chuyện hoàn tiền đâu) nhưng ông bà nói còn ko e dẫn đưa nhỏ đi chơi đi để đưa lớn ở nhà ông bà dẫn đi lên tiệm chăm, thằng anh mà ở nhà thì con và đứa em cung ở nhà con sẽ theo dỏi tình hình nó như thế nào rồi con mới quyết đinh. Thế rồi 3 ngày trước khi đi thằng anh hết bệnh ăn uống lại bình thường nên e yên tâm cho đi nhưng ông bà vẫn ko cho đi nói là vừa bệnh xong sức khoẻ còn yếu ko đi may bay nổi em nói ko sao đâu có bà ngoại và máy dì đi cùng có thể chăm sóc dc ba me đừng lo. Ông bà biết nói e ko nghe nên ông bà tức giân nói con bệnh thì ko lo tối ngày chỉ lo ăn vơi chơi nó đi mà có mệnh hệ gì thì đừng có vát cái mặt về nhà này nữa, e nói là con không hiểu tại sao trước khi concó ý định làm gì ba mẹ cũng cảng hết đi đâu ba mẹ cũng ko cho lúc nào cũng muốn con phải làm theo ý bà mẹ hết vậy từ chuyện đám của dì con mất con xin ba mẹ về dám của dì ba mẹ cũng nói như vậy bây giờ con đi ăn cưới của anh họ con ba mẹ cũng nói như thế bộ ba mẹ muốn tụi con phải xảy ra chuyên ư thế là lại giân kiên quyết ko cho đi. Tới ngày đi hôm đó ngày nghĩ nên ba mẹ ck e đều ở nhà hết và e chuẩn bị hành lý vali hết mọi thứ e nói nhỏ với ck kêu ra nói giúp e một tiếng nữa đễ ba mẹ đừng giận thế là ck e ra xin hộ e tiếng rồi ổng cũng bị chưi luôn. Ba me ck e mặt nặng mày nhẹ nguyên buổi sáng vẫn ko cho tụi e đi. Tới giờ e chuẩn bị ra máy bay e sách hành lí vali ra thì e hỏi con lớn của e giờ con có đi chơi với mẹ với e ko hay con ở nhà với bà nội nó nói nó muôn ở nhà đi làm với bà nội là e biết bà nội nó đã dụ dỗ hứa đủ thứ với nó rồi nhưng e biết nó mà ở nhà thì chỉ có ra tiệm coi ipad cả ngày vì ông bà bận làm khách khứa với lại mùi thuốc nhượm tóc và mùi móng bột ko tốt cho sức khoẻ của bé nên e nói là như vậy con se buồn lắm, đi với mẹ thì con sẽ dc đi máy bay đi xe lữa và đi chơi nhiều nơi lắm bé suy nghĩ lại một hồi thì đồi đi với e mặt bà nội lúc đó biếng sắc liền ( vì bé biết từ nhỏ e hứa với bé những gì thì e sẽ làm dc nếu ko làm được thì e se ko hứa, còn bà nội thì ngược lại) bà giận lắm. Thế là ck e giúp e đem đồ ra xe và đưa e ra sân bay, trước khi đi e nói 2 đứa nhỏ đi thưa ông bà nội rồi đi 2 đứa nhỏ lại thưa ông bà nội bà thì buồn nhưng cũng đành cho đi còn ông thì chữi e và 2 đứa nhỏ (du me do thu mat day đi thi di luon dung ve nha nay nua... Biến) lúc đó bà nội lên tiếng là e cho phép tụi nó đi rồi, ck e đứng kế bên nghe vậy tức lắm nhưng ko muôn cãi lại ba mẹ kêu tụi e lên xe để ổng đưa ra sân bay lên xe ổng nói để ổng kiếm nhà ra ở riêng ở chung kiểu này không có tự do gì cả, e cũng im cho qua chuyện. Xong e với máy đứa nhỏ đi chơi rất vui vẻ về tới nhà một lần nưa ông bà coi như chưa có chuyện gì xảy ra. Thì e cung coi như chưa có gì vẫn bình thường làm những công việc thường ngày, nhưng lại có chuyện mới xảy ra. 

Sáng đó e với con trai lớn của e có hẹn đi bác sĩ mắt bé rất sợ đi bác sĩ nên e có hứa với bé là con ngoan đi chiều mẹ chỡ con đi xe lữa chơi thế nên bé vâng lời. Đi bác sĩ về trùng hợp hôm đó ngày nghĩ của ba mẹ ck e mẹ ck e kêu e lấy xe chỡ ba mẹ ck và 2 đưa nhỏ xuống thăm bà cố thế nên e cung lấy xe chỡ đi, lên xe mẹ ck e nói là xuống thăm bà cố xong đi shopping để mẹ ck e mua ích đồ rồi sẵn cho con trai lớn e đi xe lửa ở đoa luôn bé lớn e nghe vậy thích lắm nó chờ đợi cả buôi sáng, nhưng đi thăm cố về e thấy ai cung mệt hết đứa nhỏ e nó ngủ trên xe nữa nên e nói với mẹ ck là hay giờ con chơ ba mẹ về nhà nghĩ ngơi chiều mát mẻ con chỡ mẹ đi shopping cho bé chơi luôn nha, mẹ ck e nói vậy cũng dc tới chiều e hỏi mẹ muốn đi chưa con chở đi mẹ ck e nói là để ăn cơm chiều xong rồi đi luôn, e nói vậy cũng dc mẹ, tới lúc ăn cơm chiều dọn dẹp xong hết rồi tắm rửa máy đưa nhỏ xong hết thì e lại hỏi mẹ đi không mẹ ck e bảo mẹ mệt rồi ko đi nữa e nói nếu vậy thì con dẫn bé đi xe lữa xíu rồi về từ nhà e đi tới chổ chơi chạy xe chưa tới 10 phút nữa me nói không cho ở nhà đi tối rồi còn đi đâu nữa con lớn e rất buồn và cứ đòi e dẫn đi cho dc em thấy tội quá với lại e đã hứa rồi nên e cũng ko muốn thất hứa với bé. Thế rồi e dẫn bé đi chơi ở nhà ở nhà mẹ ck e lại mách với ck e về chuyện này nói là bà nói gì e cũng ko nghe hết cứ thích làm theo ý của mình, vậy mà ổng lại quay qua trách e còn nói là em cái gì cũng biết ngoại trừ biết điều là không thôi, có thấy nổi điên ko chứ. 

Kể từ đó mẹ ck e làm mặt lanh với e luôn nói chung là ko thèm đếm xỉa gì tới e luôn ko nói chuyện với e, e nói chuyện thì cũng chả thèm trả lời coi như e là người vô hình giờ bà muốn nói gì với e thì đều nói qua ck e hết. Lúc có ck e nhà thì còn nói chuyện với ck e chơi với 2 đứa nhỏ ck e mà đi làm rồi cái là e với máy đứa nhỏ trở thành không khí luôn ức chế lắm luôn. Cơm nước e nấu thì ăn đồ đặc e don vô thì qua bữa sau bày lại như củ e có cảm giác như bà xem là là osin trong nhà vậy đoa. Thế nên e nói với ck e về viêc dọn ra ở riêng mà e vẫn còn phân vân có nên hay ko tại vì e mà don ra ở riêng thì cái nhà này ai lo nhà rộng mà ở có 2 ông bà àh với lại ck e hứa với ba mẹ ck e là cùng nhau trả hết căng nhà này cho nên nếu e với ổng mà don ra riêng thì ổng vẫn phải trả tiền căng nhà này và cộng thêm tiền nhà mới và sinh hoạt phí nữa thì chắc tụi e ko có dư luôn quá. Em đang bàn với ck e là để ông bà ra ngoài ở riêng còn em với ck e ở nhà này tiền thay vì để mua nhà mới thì e lấy số tiền đó xây thêm nhà ở đằng sau có thuê sẽ giúp e đỡ đần tiền nhà còn ông bà thì chỉ lo căn nhà kia thôi đơ nặng cho ông bà còn cháu thì cuối tuần tụi e đưa xuông thăm. Em cảm thấy làm vậy thì mình sẽ mang tiếng ác nhưng thật sự e với ba me ck ko sống chung với nhau dc nữa tại vì ông bà cươp hết quyền tự do và quyền nuôi dạy con của tụi e ông bà rất chìu đưa bé trai vì ck e con trai độc nên con trai e ông bà rất chiu chìu tới hư luôn nhiều lúc giận lắm nhưng ko dạy đc con vì là nó là nó chạy đi met ông bà nội là ông bà nôi bênh liền với lại ba mẹ ck e đối sử không công bằng với 2 đưa con e nữa trong nam khinh nữ cháu trai thì cưng như trứng cháu gái thì ko thèm để ý còn tách 2 anh em nó ko để chơi chung với nhau nữa chứ e ko chấp nhận dc chuyện đó nên cũng gây nhiều với ông bà. 

Em biết ông bà mua căn nhà này cũng vì con vì cháu ông bà đi ra ngoài cung ko ổn vk ck e don ra riêng cũng ko xong. Nhưng thề với mn là e ko thể chịu đựng được nữa rồi 7 năm trời làm dâu e biết ơn mẹ ck e lắm nhưng e ko phải cô máy vô tri vô giác e có suy nghĩ riêng của mình e biết cái nào dúng cái nào sai e đã đủ lớn để có thể tự nuôi dạy con cái của e và chăm sóc chúng e chỉ mong ba mẹ ck e trả e lại cái quyền làm mẹ và làm vợ và tự do của một gia đình. Ông bà xeng quá nhiều vô đời tư của gd e và cách nuôi dạy con cái của vk ck e e là nói chuyên giải thích với ông bà rất nhiều nhưng ông bà vẫn ko chịu chấp nhân. Ông bà chỉ cần biết là ông bà nói là phải nghe không được cải lại hay làm trái ý. Xin lỗi e là người có cảm súc ko phải robot vô tri vô giác e ko làm dc như vậy đau.

Còn rất rất là nhiều.
Chuyện của e hơi dài mong mn thông cảm giúp đỡ e cho e xin ich ý kiến cho e thông nảo với ạh chứ e đây rôi lắm rồi.KovpvAy5vERz08LeoQp8e2tOLbYWgAQTF4tnLrAFSFrBVEt3sAA2cl4ytO9d7QHR5qW3Wzj7UsdomIs8I2S2PdB_0b1Pog