TIN TÀI TRỢ.

Mẹ chồng tôi lừa hết tiền của em chồng và vợ chồng tôi.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.04K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 217 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tranthu011282 Xem bài viết
    Ngày trước xem phim và nghe mọi người nói chuyện mình vẫn nghĩ đó là xã hội thôi, ai nghờ nó cũng vận vào mình. Gia đình vất vả bấy lâu nay chắc BMC mình cũng biết vậy mà sao lại làm như thế với các con chứ. Nếu nhà mình được như nhà mẹ Khanhzin thì mình cũng còn đỡ đằng này nhà mình hai vợ chồng lấy nhau cũng tự lo từ A-Z sinh nở hai đứa cũng chưa được ông bà cho cái gì (cháu thứ 2 được bà cho 500K mua sữa cho cháu). Mình cũng giống như các mẹ thôi cuộc sống có nhân có quả, ai sống ác thì tự nhận quả vào người thôi. Giả sử nếu MC tỏ ra có lỗi thì từng đó tiền cũng không thành vấn đề, hai vợ chồng có thể làm để trả nợ được đằng này đã không ăn năn gì lại vẫn tiếp tục cuộc hành trình kể xấu con dâu với hết người này người khác. Bỏ đi gần 1 tháng về cứ tưởng không ai biết chuyện nhưng nhà mình gần chợ nên không ai là không biết chuyện bà vỡ nợ, lừa con cái trong nhà. Ra đường vẫn thích dè bỉu con dâu chê đủ đường đi lối về. Nói thật với các mẹ dạo này em không nhịn được nữa mà tỏ thái độ luôn với ông bà (cả BC cũng đi buôn dưa lê kể xấu hai vợ chồng mình). Ngày 2 Tết vừa rồi cháu ngoại sang chơi ông mừng tuổi cho hai đứa cháu ngoại và nói thầm với con gái là "hai đứa kia không có đâu" - hai đứa cháu nội ông. Minh khinh ông bà quá, bây giờ sống đúng là mình thường xuyên "Ăn rau Lơ, đội mũ Phớt" với những loại người như BMC mình.
    "Nhân quả" nó rõ ràng mình sẽ cố gắng làm sao để sau này con mình được ăn quả ngọt các mẹ ạ. Hàng xóm anh em trong họ hàng động viện vợ chồng mình nhiều lắm cũng khuyên không vì thế mà làm gì sai trái với phận làm con. Họ nói câu này nên mình lại xin ý kiến các mẹ: "Dogs chưa ăn hết ****" vì sau này ông bà không công ăn việc làm (bà sn 1957, ông 1954) và lúc nào cũng nói "Đ.. cần vợ chồng chúng nó lo", Nhà chồng có 3 con: chồng mình là cả (hai vợ chồng mình công việc ổn định, cô em gái đã lấy chồng, con chú út thì sinh năm 92 mới lấy vợ 1 tháng nữa thì sinh, chú này chưa học hết lớp 9) kiểu gì cũng đến VC mình phải nuôi ông bà ý, nhưng mình không muốn vì ông bà ý cứ tuyên bố thế mới ức. Theo các mẹ thì mình phải làm sao bây giờ???? Các mẹ sáng suốt cho mình xin lời khuyên nhé. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Bạn ở riêng hay ở chung? Nếu ở chung thì ko tránh được việc phải nuôi ông bà cho dù ông bà cứ được ăn, được nói như vậy đấy. Nhưng nếu ở riêng thì dễ hơn chút. Cứ kệ đi, số nợ mà bạn trót ra đứng vay rồi thì cứ dần dần mà trả thôi vì uy tín của mình nhưng nếu có thể thì đừng để bà biết bạn trả nợ rồi, bạn cứ coi như số nợ ý bà vẫn phải có trách nhiệm trả, còn phải theo dõi xem sau này bà như thế nào nữa, nếu bà biết nghĩ phải trái thì mình cũng tuyên bố cho bà số đó nhưng là khi bà đã biết hối hận, ko chơi bời nữa, còn với người cờ bạc vậy, lúc nào bạn cũng pải tỏ ra mình cũng cực kỳ khó khăn, nợ nần ngập đầu ngập cổ vì làm ăn thua lỗ, bởi vì chỉ cần biết có tiền là họ sẵn sàng chơi ko biết điểm dừng vì họ biết con cái có ghét cũng ko nỡ để bố mẹ chết. Còn chuyện ông bà cứ tỏ ra ko cần mình nuôi thì cứ để ông bà tự nuôi nhau đi, khi nào ko chịu nổi phải có lời với mình thì mình hãy giúp. Nhà mình cũng vậy, ông bà không có thu nhập gì vì không đi làm nhưng lúc nào cũng tỏ ra sống tốt, ko cần ai. Nhà ông bà hết gas, ông hỏi mình bâng quơ: "Bình gas giờ bao nhiêu tiền nhỉ? bên nhà hết gas rồi" ý nói cho ông tiền mua gas, mình trả lời: "420k bố ạ". hết. ông cũng ko nói gì, mình cũng chẳng nói gì. Sau 1,2 hôm ko chịu được thì nói con mua giúp bố bình gas thì lúc đó mình đưa. Không biết bố mẹ bạn sức khỏe thế nào, bmc mình hơn bố mẹ bạn 3 tuổi (ông sinh năm 1951, bà 1954) nhưng vấn rất khỏe, nhà gần chợ, gần ga nhưng ko chịu làm lụng, đã thế lúc nào cũng tỏ ra mình cao sang, coi thường dân lao động nữa cơ vì ngày xưa, ông bà giàu có lắm, ông thuộc hàng công tử nổi tiếng thành phố, bà là gia đình việt kiều trở về (mc mình sinh ở Pháp, 14 tuổi mới theo gia đình về VN) nhưng đó là ngày xa xưa rồi, giờ nghèo rớt mà ko chịu lao động, lại luôn tỏ ra ta là giới thượng lưu, bực mình ghê cơ!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,990 Bài viết

• 825 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanhzin Xem bài viết
    Bạn ở riêng hay ở chung? Nếu ở chung thì ko tránh được việc phải nuôi ông bà cho dù ông bà cứ được ăn, được nói như vậy đấy. Nhưng nếu ở riêng thì dễ hơn chút. Cứ kệ đi, số nợ mà bạn trót ra đứng vay rồi thì cứ dần dần mà trả thôi vì uy tín của mình nhưng nếu có thể thì đừng để bà biết bạn trả nợ rồi, bạn cứ coi như số nợ ý bà vẫn phải có trách nhiệm trả, còn phải theo dõi xem sau này bà như thế nào nữa, nếu bà biết nghĩ phải trái thì mình cũng tuyên bố cho bà số đó nhưng là khi bà đã biết hối hận, ko chơi bời nữa, còn với người cờ bạc vậy, lúc nào bạn cũng pải tỏ ra mình cũng cực kỳ khó khăn, nợ nần ngập đầu ngập cổ vì làm ăn thua lỗ, bởi vì chỉ cần biết có tiền là họ sẵn sàng chơi ko biết điểm dừng vì họ biết con cái có ghét cũng ko nỡ để bố mẹ chết. Còn chuyện ông bà cứ tỏ ra ko cần mình nuôi thì cứ để ông bà tự nuôi nhau đi, khi nào ko chịu nổi phải có lời với mình thì mình hãy giúp. Nhà mình cũng vậy, ông bà không có thu nhập gì vì không đi làm nhưng lúc nào cũng tỏ ra sống tốt, ko cần ai. Nhà ông bà hết gas, ông hỏi mình bâng quơ: "Bình gas giờ bao nhiêu tiền nhỉ? bên nhà hết gas rồi" ý nói cho ông tiền mua gas, mình trả lời: "420k bố ạ". hết. ông cũng ko nói gì, mình cũng chẳng nói gì. Sau 1,2 hôm ko chịu được thì nói con mua giúp bố bình gas thì lúc đó mình đưa. Không biết bố mẹ bạn sức khỏe thế nào, bmc mình hơn bố mẹ bạn 3 tuổi (ông sinh năm 1951, bà 1954) nhưng vấn rất khỏe, nhà gần chợ, gần ga nhưng ko chịu làm lụng, đã thế lúc nào cũng tỏ ra mình cao sang, coi thường dân lao động nữa cơ vì ngày xưa, ông bà giàu có lắm, ông thuộc hàng công tử nổi tiếng thành phố, bà là gia đình việt kiều trở về (mc mình sinh ở Pháp, 14 tuổi mới theo gia đình về VN) nhưng đó là ngày xa xưa rồi, giờ nghèo rớt mà ko chịu lao động, lại luôn tỏ ra ta là giới thượng lưu, bực mình ghê cơ!!!
    Mình thấy bạn cư xử thế là đúng. Túm lại với những người nợ nần lô đề cờ bạc thì không trả hộ, không lo cho hộ, không sẵn sàng gánh nợ là giúp họ...chứ cứ dùng dằng chán rồi lại trả hộ thì đến lúc hăng máu họ lại tiếp tục đi vay nợ và chơi tiếp thôi. Nhưng ngoài ra cần phải thông báo khắp nơi họ hàng làng mạc, chủ nợ, chủ đề...là người đó không có tiền đâu, đừng có cho vay, cho vay là tôi không trả hộ đâu...phải rõ ràng thế mới đỡ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 524 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Làm con, chẳng ai chọn được cha mẹ. Mà con "dạy" cha mẹ cũng hiếm có lắm. Nhiều người phải đi tu để mong giải bớt nghiệp cho cha mẹ. Đừng quá căng thẳng để đi tìm giải pháp hoàn hảo. Việc hỗ trợ tiền bạc cho cha mẹ cũng nên cân nhắc. Nên định ra 2 khoản cố định và có giới hạn.
    - Một là khoản tiền phục vụ chi phí sinh hoạt - khoản này chỉ nên vừa đủ hoặc theo khả năng thu nhập của 2 VC. Nếu có anh em thì cần bàn nhau để thống nhất khoản này.
    - Hai là khoản tiền hỗ trợ khi có nợ nần. Khoản này chỉ có ít và chỉ phát sinh khi có việc trả nợ. Nên công bố trước là trong trường hợp phát sinh khoản này cũng chỉ có mức giới hạn nhất định.
    Cho dù bố mẹ có trách giận, ai oán thì điều mình luôn cần đảm bảo là chi phí ăn, ở và khi ốm đau cho ông bà. Còn các khoản khác thì tùy khả năng và tình huống.

Người có oan gia, nợ chướng mới phải ở trong cùng một căn nhà mà "ai oán" vì nhau. Cho nên trả nghiệp cũng là trả chung. Đừng buồn phiền nhiều quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 217 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chieu_quan Xem bài viết
    Làm con, chẳng ai chọn được cha mẹ. Mà con "dạy" cha mẹ cũng hiếm có lắm. Nhiều người phải đi tu để mong giải bớt nghiệp cho cha mẹ. Đừng quá căng thẳng để đi tìm giải pháp hoàn hảo. Việc hỗ trợ tiền bạc cho cha mẹ cũng nên cân nhắc. Nên định ra 2 khoản cố định và có giới hạn.
    - Một là khoản tiền phục vụ chi phí sinh hoạt - khoản này chỉ nên vừa đủ hoặc theo khả năng thu nhập của 2 VC. Nếu có anh em thì cần bàn nhau để thống nhất khoản này.
    - Hai là khoản tiền hỗ trợ khi có nợ nần. Khoản này chỉ có ít và chỉ phát sinh khi có việc trả nợ. Nên công bố trước là trong trường hợp phát sinh khoản này cũng chỉ có mức giới hạn nhất định.
    Cho dù bố mẹ có trách giận, ai oán thì điều mình luôn cần đảm bảo là chi phí ăn, ở và khi ốm đau cho ông bà. Còn các khoản khác thì tùy khả năng và tình huống.

Người có oan gia, nợ chướng mới phải ở trong cùng một căn nhà mà "ai oán" vì nhau. Cho nên trả nghiệp cũng là trả chung. Đừng buồn phiền nhiều quá.
    Về mặt lý trí mình cũng nghĩ như bạn để cảm thấy dễ thở hơn, quên đi mà sống, đôi khi nghĩ chắc kiếp trước có nợ nần gì với nhà họ chăng? Vì mình lấy chồng dù là tự nguyện nhưng yêu chồng rất ít, lấy chồng vì đến tuổi phải lấy. Trong đám con trai theo đuổi hồi đó, nhiều người môn đăng hộ đối hơn nhưng xét thấy con người của chồng rất được, học vấn ngang mình, tu chí làm ăn mỗi tội nhà nghèo nhưng mình và nhà mình ko quan trọng điều đó, bản thân mình khi về làm dâu cũng xác định sẽ nuôi bố mẹ chồng nhưng không ngờ về được hơn 1 năm mới biết máu cờ bạc của mẹ chồng và anh chồng do 1 vụ vỡ nợ nên nhiều lúc rất nản, việc đó tái đi tái lại ko có điểm dừng, mình ko đòi hỏi vật chất gì ở nhà chồng, cũng sẵn sàng nuôi bmc nhưng bà có để yên cho con cháu làm ăn đâu. Mình cũng khá tín tâm đôi khi nghĩ như chieu_quan nhưng có sống trong hoàn cảnh cụ thể và thực tế thì không phải lúc nào cũng nghĩ được vậy đâu bạn. Người ta nói con người có số nhưng người đời cũng có câu "đức năng thắng số" nên về mặt duy vật mình vẫn nghĩ những người đó ý thức kém và ko có nghị lực.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,773 Bài viết

• 2,333 Được cảm ơn

Mình thì thấy mẹ này có mấy chục triệu mà lên đây bêu rếu mẹ chồng ko ra gì, bạn suy nghĩ tích cực hơn chút đi, dù sao có mât tiền ấy cũng là mất cho người nhà nhà mình, còn hơn là ra xã hội bị lừa, mất vào tay người ngoài. Mà cũng có thể MC bạn bị người khác lừa thì sao, làm gì có chuyện vay 20tr hộ thì mẹ bạn đc 1tr dễ như vậy, bạn tính thử xem lãi suất là bao nhiêu %, MC bạn có gom về trả được cho VC bạn giờ chỉ còn từng đấy là may rồi đó bạn ah, chỉ sợ là MC bạn đang ôm số nợ nhiều hơn, nêú như vậy thì còn căng thẳng hơn. Khi mất hay thất thoát tiền thì nên tự trách mình trước, do mình quản lý ko chặt ko tính toán trước sau thiệt hơn để rơi tiền vào tay ng khác thì phải chịu, rồi hãy đổ lỗi cho người khác.

Chưa gì bạn đã tính bắt bà trông cháu trừ nợ thì nghe hơi quá, thà bạn nói do bọn con phải trả nợ cho bà nên ko còn tiền, mong bà trông giúp thì có lý hơn. Dù gì bà vẫn còn đang nợ vợ chồng bạn thì bà cũng chả lấy được của bạn lần sau rồi. Mình chỉ thấy số tiền ko lớn, nhưng bạn kiếm chuyện lấy cớ để gây hấn với BMC mà thôi. Đặt vào địa vị ng làm cha làm mẹ, trước đây vất vả nuôi con cái khôn lớn, giờ mình già ko kiếm đc tiền, cố gắng tích góp cho vay, tận dụng quan hệ kiếm đồng ra đồng vào bị lừa hết, ko có nợ con cái nhiều mà bị nó tính tiền trông cháu để trừ nợ thì cảm xúc làm mẹ lúc đó của bạn thế nào? Con mình mà đối xử với mình như vậy trong lúc mình khó khăn thì cay và đau lắm bạn, nên bạn đừng có nghĩ đó là nhân quả hay ác giả ác báo gì. Thà bạn cương quyết ko cho bà vay, có khi bà lại thoát được nợ, lỗi bị mất tiền cũng một phần lớn là ở bạn, nên hãy nhìn lại những gì mình làm rồi nặng lời với MC lên diễn đàn như vậy.
    • 102 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Hic, nói là bêu rếu bố mẹ nhưng nhờ có diễn đàn này mà mình nói được những suy nghĩ thật trong lòng mình. Cũng ngại vì sợ "Vạch áo cho người xem lưng", nhưng nếu mình không nói ra được thì mình cũng không thể thoải mái mà sống bình thường trong nhà chồng mình được mẹ ạ. Nói ra để nhận những lời động viên và thông cảm từ nhiều người để thấy cuộc sống lúc khó khăn còn có người đồng cảm. Khi xảy ra việc đó mình cũng biết là mình sai mà Mẹ Natalie-mos ạ. Hai vợ chồng vừa bàn nhau không vay mượn hộ bà được 2 ngày thì bà lại nhờ, rồi mình lại vay hộ. Các mẹ không biết chứ kiểu cho vay lãi cắt cổ đấy mình biết quá rõ từ khi giúp MC là có thật ở mọi nơi đấy chứ. Lúc chưa va chạm vẫn nghĩ làm gì có chuyện đó khi va rồi mới thấy ở đâu cũng có kiểu này.
    Nói thật, mình cũng chỉ vì lấy lòng MC đấy. Biết ông bà không ưa VC mình (ko hợp con cả và ghét con dâu cực kỳ thậm trí nói với người khác là nhìn thấy mặt mình là buồn nôn..) nên khi bà nhờ thì cứ giúp hi vọng sẽ được yêu thương như con cái trong nhà. Hơn nữa, sống trong cùng nhà (mặc dù ăn riêng) nhưng các mẹ có nghĩ là phải đề phòng BMC ko? mình không suy nghĩ gì cứ thế làm rồi đến khi vỡ lở mới biết. Ngày mới lấy chồng về đấy thấy mình nhiệt tâm với nhà chồng quá chồng còn dặn là: em vừa phải thôi, BM anh anh hiểu em đừng có nghĩ nhà ai cũng giống nhà em. Mình còn nghĩ sao chồng lạnh với BMC chồng thế bảo sao không hợp còn trách móc chồng sống không hết lòng vì bố mẹ. Mọi cái đều có lý do cả. hic từ nhỏ chồng đã hiểu là BM của chồng chả yêu thương gì chồng rồi, coi thường chồng ra mặt, chửi chồng trước mặt em trai, em trai chửi anh trước mặt BM mà BM vẫn im cho em nó chửi. Chồng vừa hiền lại vừa không muốn gia đình bất hòa nên chỉ im lặng mà ấm ức (vì chồng cũng thừa biết chồng có nói ra thì chồng vẫn là thằng bị chửi). Chuyện đó thì dài lắm nhưng đến bây giờ mình nhiều khi thờ ơ với nhà chồng mà chồng còn phải động viên mà phát huy. Chồng biết thừa tính mình phối bò nói xong là thôi, là quên nên còn nhắc mình phải nhớ mà sống như thế.
    Trong thâm tâm hai vợ chồng thật sự là vẫn muốn lo cho ông bà, ko phải ép ông bà trông cháu để trừ nợ đâu. Mình cũng nói là "Bà trông cháu giúp con" nhưng lại sợ ông bà ghét bố mẹ ghét luôn cả cháu mà làm khổ chúng nó. Hơn nữa, cũng là muốn làm sao để có một vị trí trong gia đình, được lo lắng cho bố mẹ,... rồi cuối cùng là được nhìn nhận những gì đã làm được cho cả gia đình, được BM yêu thương... Nhưng đã cố gắng đến bây giờ là 4 năm rồi mà vẫn chưa được một cái gì ngoài sự hắt hủi và sự giả tạo khi cần đến sự giúp đỡ của vợ chồng mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 191 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

@Natalie_mos: đã là người nhà với nhau mà lừa nhau là còn nặng tội hơn lừa người ngoài chứ gì nữa chị? Huống hồ lý do lại là cờ bạc thì sao mà bênh được? Người dưng nước lã mà bị lừa thì cho dù vài triệu bọn họ cũng nói mc chị chụ top ko ra gì rồi, còn chị chủ top đã chửi mắng sỉ nhục gì mc đâu. Lâm vào tình cảnh này ai mà không than thân trách phận một chút cho thỏa lòng?

Chị chủ top nên cứng rắn một chút, cái dòng mê bài bạc này nọ thì cho dù là đồng tiền cuối cùng trong người cũng sẽ dốc hết mà chơi. Cho bà tiền là hại bà thêm nữa đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 217 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nelle Xem bài viết
    @Natalie_mos: đã là người nhà với nhau mà lừa nhau là còn nặng tội hơn lừa người ngoài chứ gì nữa chị? Huống hồ lý do lại là cờ bạc thì sao mà bênh được? Người dưng nước lã mà bị lừa thì cho dù vài triệu bọn họ cũng nói mc chị chụ top ko ra gì rồi, còn chị chủ top đã chửi mắng sỉ nhục gì mc đâu. Lâm vào tình cảnh này ai mà không than thân trách phận một chút cho thỏa lòng?

Chị chủ top nên cứng rắn một chút, cái dòng mê bài bạc này nọ thì cho dù là đồng tiền cuối cùng trong người cũng sẽ dốc hết mà chơi. Cho bà tiền là hại bà thêm nữa đó.
    Thực ra là khi ở trong hoàn cảnh thực tế thì mới hiểu được, những lời nói khi tức giận, thất vọng nói ra thì người không có hoàn cảnh như vậy không thể hiểu được đâu. Còn không phải lúc nào cũng suy nghĩ, hành động như những lời nói ý. MC mình lúc vỡ nợ cũng nói dối là cho vay nặng lãi đấy vì vậy mọi người tuy giận nhưng vẫn thương vì nghĩ nhẹ dạ nên anh em họ hàng đều xúm vào giúp nhưng chính các chủ lô đề, cờ bạc tố cáo bà với người nhà luôn, họ nói bà nổi tiếng, thuộc hàng "tay to" (là từ họ nói ạ) chứ trong nhà cũng chả phải mất công điều tra đâu, sau đó thì tái đi tái lại nên giờ bạn bè họ hàng họ xa lánh lắm. nói chung các mẹ nên hiểu sự thất vọng ở đây là thất vọng về con người và những cái việc cụ thể, lằng nhằng, đôi khi khó hiểu, không đầu không cuối (vì những xung đột trong sinh hoạt, tình cảm, sự giao lưu gắn kết của các thành viên trong 1 gia đình ko dễ miêu tả trong vài dòng, hơn nữa lại trong lúc đang bức xúc) chúng mình kể lể ở đây chỉ là minh họa thôi chứ ko phải kêu gào vì số tiền đó đâu. Vì nếu cho dù là số tiền có là hàng trăm triệu nhưng là để chữa bệnh cho bố mẹ, hoặc giúp bố mẹ trong cơn hoạn nạn chẳng hạn thì chả ai than cả, sẵn sàng vay mượn giúp bố mẹ tới cùng, nhưng ở đây là tiền giải quyết hậu quả cờ bạc, lô đề của 1 thành viên mà ko phải do nhẹ dạ (nhẹ dạ thì 1 lần vỡ nợ cũng đủ tởn tới già rồi), hơn nữa còn ko có dấu hiệu dừng lại mà là do ý thức của người đó ko nghĩ đến những vất vả, khó khăn của những người còn lại đang phải vật lộn kiếm tiền hàng ngày. Các bạn đã bao giờ ở trong hoàn cảnh vừa kiếm được 1 khoản tiền 9 triệu (ngoài thu nhập chính), trong bụng nghĩ sẽ biếu bố mẹ chồng 2 triệu, mua cho chồng cái này, mua cho con cái kia, mua cho mình 1 vật phù phiếm gì đó của phụ nữ, còn lại vứt tài khoản có việc gì thì dùng nhưng chưa thực hiện gì cả, vừa đặt chân vào nhà đã có người chạy vào đòi nợ lô đề, cờ bạc của mẹ chồng 10 triệu, nhiều cảm xúc lúc đó lắm, chỉ người trong cuộc mới thấm thôi. Nhưng có phải lúc nào cũng có tiền ngoài thu nhập chính để phục vụ mẹ chồng lô đề ko? Có những lúc trong nhà hết cả tiền đi chợ mua nhu yếu phẩm mà có chủ nợ tới. Mình không nghĩ phụ nữ chúng mình trong hoàn cảnh đó vẫn có thể ngồi nghĩ thương mẹ nhẹ dạ, hoặc nghĩ duyên kiếp gì gì đó, người hiền lành cũng có thể bốc hỏa được, nói ra miệng hay không mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,139 Bài viết

• 13,804 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Natalie_mos: Ở ngoài nói gì cũng dễ, trong nhà mà vướng phải một người thế này mới biết được bạn ạ, mình thấy 2 bạn ở trên đã rất tốt và cư xử phải với mẹ chồng rồi. Phải là mình thì chẳng bao giờ bỏ tiền trả nợ cờ bạc cho người khác đâu, đồng tiền liền khúc ruột, báo hiếu cha mẹ là lo lắng ăn uống, ốm đau chứ không phải nai lưng ra mà gánh cái cục nợ cờ bạc của bố mẹ.
    Mà người máu mê cờ bạc thì k gì k dám làm nhé, người ta bảo "bán vợ đợ con" đâu phải vô cớ.

Cứ vin vào số kiếp, duyên nghiệp nọ kia, mình học Phật nhưng riêng điểm này mình không đồng tình. Nếu chỉ 1-2 lần và biết hối lỗi thì xem như nghiệp quả phải trả, còn lặp đi lặp lại mà còn nhơn nhơn ra chỉ do người quá ích kỷ, chỉ biết chiều theo bản năng thôi. Mẹ ruột mà thế này mình cũng không cứu, vì thật sự biết sức mình không thể cứu mãi được. Đến lúc buông tay thì cả nhà cùng chết. Nói ra nghe ác nhưng mình thực sự nghĩ và sẽ làm như thế.

Chúc 2 bạn trong top này sáng suốt và sớm vượt qua được. Trả nợ lô đề cờ bạc cho cha mẹ không phải là trách nhiệm của con cái.
    METOO VN - NGỪNG IM LẶNG
    NOPAK - Tẩy chay rocker Phạm Anh Khoa vì đã quấy rối tình dục!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • 1,990 Bài viết

• 825 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanhzin Xem bài viết
    Mình cũng khá tín tâm đôi khi nghĩ như chieu_quan nhưng có sống trong hoàn cảnh cụ thể và thực tế thì không phải lúc nào cũng nghĩ được vậy đâu bạn. Người ta nói con người có số nhưng người đời cũng có câu "đức năng thắng số" nên về mặt duy vật mình vẫn nghĩ những người đó ý thức kém và ko có nghị lực.
    Những người đấy không chỉ không có nghị lực, ý thức kém mà còn là những người ích kỷ, không biết suy nghĩ..vô trách nhiệm với bản thân và con cháu bạn ạ. Nói gì thì nói, cứ phải ở trong hoàn cảnh đó mới hiểu được hết sự bức bối khó chịu...Bạn không yêu chồng lắm chứ là mình có yêu chồng lắm lắm mình cũng không chịu nổi..
    Bạn gì nói là mất có mấy chục triệu mà kêu ca rồi là mất cho người nhà...thì đúng là không biết suy nghĩ. TIền đó, nếu là để phụng dưỡng, để biếu ông bà đi chơi..thì ai tiếc. Nhưng tiền đó thực chất là để bà tìm vui chốc lát, nuôi thằng chủ đề lâu dài, làm giàu cho thằng chủ đề. Mà không phải 1 lần, không phải chỉ mấy chục triệu...Mà mấy chục triệu cũng là tiền, cũng là mồ hôi nước mắt mới làm ra được chứ có phải đi ăn cướp đâu. Mừng cho bạn k phải vào gia cảnh như vậy nên không biết được "rận" nó cắn đau thế nào.
    • 524 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tranthu011282 Xem bài viết
    Mình cũng khá tín tâm đôi khi nghĩ như chieu_quan nhưng có sống trong hoàn cảnh cụ thể và thực tế thì không phải lúc nào cũng nghĩ được vậy đâu bạn. Người ta nói con người có số nhưng người đời cũng có câu "đức năng thắng số" nên về mặt duy vật mình vẫn nghĩ những người đó ý thức kém và ko có nghị lực.
    Ba chồng mình là một bằng chứng sống về tấm gương chịu đựng và hóa giải sự buồn phiền gia đình. Ba mình đã bỏ cuộc sống đại gia, bỏ bao nhiêu nhà cửa, mất nguồn lực tài chính gia đình (từ chủ trở thành làm thuê), tốn kém rất nhiều tiền và công sức để lo cho gia đình nhà vợ. Đổi lại là em vợ lừa lấy sổ đỏ bán luôn cả căn nhà của ba mình lấy tiền xây một căn nhà khác để ở. Còn ba mình sống trong một căn nhà tồi tàn chưa đầy 20m2. Còn cả gia đình vợ thì hồ hởi vui vẻ như không có chuyện gì xảy ra. Chưa kể nhiều lần bị dụ nhờ giúp đỡ mà phải lãnh "đạn" thay cho gia đình vợ.

Tất cả những điều đó, ba chỉ gói gọn một câu "Ba chấp nhận vì ba đã nói thương mẹ". Ba chứng minh với CS rằng thương nhau sẽ làm được mọi điều (vì trước đó ông nội lại bỏ bà nội để đi với người khác). Vì thế mẹ rất nể ba và trong nhà không bao giờ có xung đột. Ông quyết tu thân để ba ông trở về nhà và để con ông không bao giờ tổn thương vì bố mẹ không hạnh phúc.

Để làm được như ba mình thật khó. Nhưng nhờ ông mình và nhiều người biết ông có thêm lòng tin. Trong cuộc sống nếu mình gặp khó khăn mình cũng được an tâm là có những người như ba vẫn đang làm những việc ý nghĩa đó.

To Tranthu011282: Khi bạn căng thẳng cũng nên chia sẻ - đó là cách mạnh dạn để hóa giải áp lực cho mình. Chỉ cần cân nhắc chừng mực một chút để tránh những hệ lụy không đáng có. Mình nghĩ không sao cả. Yên tâm nhé!
    • 102 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Được các mẹ hiểu và động viên mình thấy cảm động chảy nước mắt này. Hic, cám ơn các mẹ nhiều nhiều lắm!
    Vợ chồng mình cũng đã cố gắng lắm nhưng nếu không có các mẹ động viên thì chắc mình vẫn chìm đắm trong dằn vặt, suy nghĩ cho dù chồng có cố động viên đến thế nào đi nữa. Đúng là cuộc sống mà, mình phải chấp nhận thôi. Thời gian qua mình buồn nên về nhà cũng chẳng vui được mà hay cáu giận lắm, nhiều lúc chỉ sợ giận quá mất khôn mà phát ngôn những lời không đúng. Nhưng dù có cố thế nào thì trong lúc nhạy cảm như thế này những người xung quanh đều cảm nhận được hết suy nghĩ của nhau, thế nên không khí gia đình đã căng thẳng lại căng thẳng hơn. Thôi thì phải cố mà vui vẻ để giiar phóng mình và mọi người và để có tinh thân để vượt qua cơn hoạn nạn.
    Mẹ Khanhzin cũng cố gắng nhé!
    • 102 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

To Tranthu011282: Khi bạn căng thẳng cũng nên chia sẻ - đó là cách mạnh dạn để hóa giải áp lực cho mình. Chỉ cần cân nhắc chừng mực một chút để tránh những hệ lụy không đáng có. Mình nghĩ không sao cả. Yên tâm nhé![/QUOTE]

Cám ơn mẹ chieu_quan! Mình cũng đã thoải mái được một phần rồi ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 217 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Brotchen Xem bài viết
    @Natalie_mos: Ở ngoài nói gì cũng dễ, trong nhà mà vướng phải một người thế này mới biết được bạn ạ, mình thấy 2 bạn ở trên đã rất tốt và cư xử phải với mẹ chồng rồi. Phải là mình thì chẳng bao giờ bỏ tiền trả nợ cờ bạc cho người khác đâu, đồng tiền liền khúc ruột, báo hiếu cha mẹ là lo lắng ăn uống, ốm đau chứ không phải nai lưng ra mà gánh cái cục nợ cờ bạc của bố mẹ.
    Mà người máu mê cờ bạc thì k gì k dám làm nhé, người ta bảo "bán vợ đợ con" đâu phải vô cớ.

Cứ vin vào số kiếp, duyên nghiệp nọ kia, mình học Phật nhưng riêng điểm này mình không đồng tình. Nếu chỉ 1-2 lần và biết hối lỗi thì xem như nghiệp quả phải trả, còn lặp đi lặp lại mà còn nhơn nhơn ra chỉ do người quá ích kỷ, chỉ biết chiều theo bản năng thôi. Mẹ ruột mà thế này mình cũng không cứu, vì thật sự biết sức mình không thể cứu mãi được. Đến lúc buông tay thì cả nhà cùng chết. Nói ra nghe ác nhưng mình thực sự nghĩ và sẽ làm như thế.

Chúc 2 bạn trong top này sáng suốt và sớm vượt qua được. Trả nợ lô đề cờ bạc cho cha mẹ không phải là trách nhiệm của con cái.
    Cũng may là dù chồng mình rất thương mẹ nhưng cũng có suy nghĩ như bạn nên vợ chồng mình thống nhất tiền kiếm ra bao giờ cũng có 1 khoản dành cho con cái mà ko ai được phép sờ vào trừ ốm đau, hoạn nạn nên mình tuy có buồn rầu, chán nản nhưng vẫn có chút yên tâm về tương lai con cái và hơn hết là vợ chồng ko giấu giếm gì, cùng đồng lòng.
    • 102 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Đợt vừa rồi chồng mình buồn lắm. Hai VC vừa thấy mừng vì năm nay cuộc sống có vẻ sáng lạn hơn vì chồng đã có việc làm và thu nhập ổn định. Bình thường kinh tế gia đình toàn một tay mình phải lo toan: đẻ hai đứa con, nuôi hai đứa con, rồi chúng còn ốm đau, rồi chồng ốm đau, rồi mua xe, sửa nhà (sửa nhà chồng, mua máy giặt, điều hòa,... cũng là để giải phóng sức lao động cho bản thân và muốn BMC đỡ vất vả tốn bao nhiêu tiền) trong vòng 4 năm thôi mẹ nó ạ. Mình chắt bóp cái nọ cái kia để được như ngày hôm nay. Hàng xóm láng giềng rồi họ hàng ai cũng mừng cho BMC được mở mày mở mặt từ ngày con lấy vợ, ấy vậy mà vừa trả hết nợ thấy tương lai đỡ phần vất vả thì MC làm thế này, lại còn vừa cưới chú em chồng nữa chứ. Lại lâm vào cảnh túng quẫn. Hai VC mình ấm ức vì mất tiền một phần nhưng còn ấm ức hơn nữa là tất cả những gì đã làm được cho gia đình đều không được công nhận. Cứ đi làm thì thấy thoải mái chứ tối qua về nhà đến sáng nay đi làm lại mang cục tức trong người. BC cũng tởm lắm, cứ soi xét rồi thái độ với VC con cái mình, VC mình thì quen rồi nên không chấp nhưng nhìn thấy thái độ với cháu nội ( đứa 3.5 tuổi, đứa 8 tháng) thì ức lắm. Con bé lớn muốn ngủ cùng ông bà mà cứ đuổi nó ra, thằng bé sáng sớm ngủ dậy bế ra với ông để bố mẹ chuẩn bị đi làm bà đang bận ngoài bếp thì ông đứng dậy bỏ đi kệ cháu ngồi một mình giữa nhà. Trẻ con nó tội tình gì mà làm thế cơ chứ! Mình ức phát khóc lên mà không nói được gì ở cái nhà đó cả.
    Trong khi đó VC chú em thì được ông bà chăm bẵm như trẻ con cười cười nói nói vui vẻ nhưng cứ với vợ chồng con cái mình thì ông bà lại tuyệt nhiên không có sự vui vẻ đó. KHông muốn đối đầu, không muốn để ý, quan tâm nhưng cứ diễn ra trước mắt mình như thế. Phải mù câm điếc mà nước mắt cứ chảy ra vì ấm ức. Mình ghét gia đình này quá rồi, mình ghét ông bà ý quá rồi!!!!
    • 2,773 Bài viết

• 2,333 Được cảm ơn

Ở trên thì chủ top nói thế này: "MC tôi kô đi đâu ra khỏi làng cả chỉ quanh quanh bán hàng ở cửa hàng, ko lô đề cờ bạc, ko gian díu với ai, cũng không thấy làm gì khác cả. Dấu hỏi to đùng đặt ra " Bà lấy tiền làm gì?" "
    Rồi sau lại nói bà lô đề cờ bạc mà làm dâu 4 năm rồi nghe ng ta kể lại mới biết, rất là mâu thuẫn.
    Nếu bạn phàn nàn việc ở chung thì VC bạn có thể dọn ra ở riêng, vì ở chung với BMC, lại thêm vợ chồng em chồng, cùng mấy đứa trẻ con nữa thì thật là hơi đông đúc. Nhà bạn đang ở là của BMC, mà bạn cứ tỏ thái độ ko ưa BMC thế thì sao trách được các cụ.
    Ngay từ đầu mà bạn với BMC mâu thuẫn nhiều như vậy, mà bạn vẫn đi vay tiền ng ngoài để cho bà vay kiểu nặng lãi thì mình lại càng thấy khó hiểu. Nên tóm lại vẫn cứ là tiên trách kỷ, hậu trách nhân đi. Mâu thuẫn ở đây chỉ là vấn đề tiền bạc của bạn với MC mà thôi, số tiền đó nếu bà mà là người lô đề cờ bạc thì đã ko dừng ở đó, mà lại tận 4 năm làm dâu giờ bạn mới biết. những thứ mà bạn mua gọi là " sửa nhà" cho BMC như điều hòa, máy giặt thì cũng phục vụ lợi ích chính là cho bạn, ông bà đã cho VC bạn một chỗ ở đàng hoàng rồi thì nên trân trọng điều đó. BMC bạn trước cũng đi nước ngoài ,có tiền mua nhà riêng cũng ko có an bám gì VC bạn, đâu có thấy bạn nói gì tới việc hàng tháng phụng dưỡng BMC bao nhiêu đâu, nên chuyện rủi ro khi cho vay là chuyện làm ăn đổ bể của bạn và MC, bạn sai thì chấp nhận đi.
    Bạn viết là "Hàng xóm láng giềng rồi họ hàng ai cũng mừng cho BMC được mở mày mở mặt từ ngày con lấy vợ" thì bạn cũng đừng để cho họ biết bạn mở cái top này, ko biết là biết xong thì BMC mở mày mở mặt được không.
    • 102 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Natalie_mos Xem bài viết
    Ở trên thì chủ top nói thế này: "MC tôi kô đi đâu ra khỏi làng cả chỉ quanh quanh bán hàng ở cửa hàng, ko lô đề cờ bạc, ko gian díu với ai, cũng không thấy làm gì khác cả. Dấu hỏi to đùng đặt ra " Bà lấy tiền làm gì?" "
    Rồi sau lại nói bà lô đề cờ bạc mà làm dâu 4 năm rồi nghe ng ta kể lại mới biết, rất là mâu thuẫn.
    Nếu bạn phàn nàn việc ở chung thì VC bạn có thể dọn ra ở riêng, vì ở chung với BMC, lại thêm vợ chồng em chồng, cùng mấy đứa trẻ con nữa thì thật là hơi đông đúc. Nhà bạn đang ở là của BMC, mà bạn cứ tỏ thái độ ko ưa BMC thế thì sao trách được các cụ.
    Ngay từ đầu mà bạn với BMC mâu thuẫn nhiều như vậy, mà bạn vẫn đi vay tiền ng ngoài để cho bà vay kiểu nặng lãi thì mình lại càng thấy khó hiểu. Nên tóm lại vẫn cứ là tiên trách kỷ, hậu trách nhân đi. Mâu thuẫn ở đây chỉ là vấn đề tiền bạc của bạn với MC mà thôi, số tiền đó nếu bà mà là người lô đề cờ bạc thì đã ko dừng ở đó, mà lại tận 4 năm làm dâu giờ bạn mới biết. những thứ mà bạn mua gọi là " sửa nhà" cho BMC như điều hòa, máy giặt thì cũng phục vụ lợi ích chính là cho bạn, ông bà đã cho VC bạn một chỗ ở đàng hoàng rồi thì nên trân trọng điều đó. BMC bạn trước cũng đi nước ngoài ,có tiền mua nhà riêng cũng ko có an bám gì VC bạn, đâu có thấy bạn nói gì tới việc hàng tháng phụng dưỡng BMC bao nhiêu đâu, nên chuyện rủi ro khi cho vay là chuyện làm ăn đổ bể của bạn và MC, bạn sai thì chấp nhận đi.
    Bạn viết là "Hàng xóm láng giềng rồi họ hàng ai cũng mừng cho BMC được mở mày mở mặt từ ngày con lấy vợ" thì bạn cũng đừng để cho họ biết bạn mở cái top này, ko biết là biết xong thì BMC mở mày mở mặt được không.
    Mẹ này giống bạn mình thật đấy, mọi vấn đề đều có hai mặt của nó. Việc này xảy ra cũng không phải lỗi của người khác, đúng là "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân" mình cũng biết mình quá "stupid" nên mới xảy ra nông nỗi này. Nói vài dòng ở đây cũng không thể nói hết đươc hoản cảnh của mỗi người. Nhà mình ăn riêng nhưng phải ở chung vì hoàn cảnh cả thôi bạn ạ, chứ ai muốn ở chung như thế này cho khổ sở ra. Việc 4 năm làm dâu mà không biết chuyện của MC thì bạn càng phải hiểu là bà giỏi trong việc giấu diếm ntn. Quan trọng là những chuyện như thế mình đâu quan tâm làm gì, ngày đi làm cả ngày tối về gặp mặt nhau được mấy tiếng rồi lại đi ngủ, thời gian đâu mà nói chuyện được nhiều với nhau. Hơn nữa, chuyện ngày xưa ông đi "Tây" về phải bán nhà để trả nợ đến các con ông bà đợt vừa rồi cũng mới biết là do mẹ chứ không phải do bố họ huống hồ là mình. Người trong nhà, chuyện xảy ra lâu cũng không ai muốn khơi lại, đến khi chuyện này vỡ lở thì mọi người mới nói là "ngựa quen đường cũ", "bệnh cũ tái phát". Và cũng như nhiều mẹ khác nói rằng nếu bỏ những đồng tiền ấy ra để cho ông bà phụng dưỡng thì mình cũng đâu buồn bực làm gì, đằng này....
    Biết là mình dại, nên mình buốn, lúc buồn bực thì quay sang trách mọc nọ kia... nên mới vào đây để được mọi người động viên, an ủi. Nói thật với mẹ nó bản thân ai cũng có những mâu thuẫn nhất định và mình cũng thế. Mình ghét nhà chồng, lắm lúc còn nói là hận, rồi thù nhà chồng thật đấy nhưng tận sâu trong lòng mình vẫn muốn được họ coi mình như là 1 thàng viên của gia đình, tôn trọng mình...Nên mẹ nó thấy đấy mình biết như thế mà vẫn cứ làm cho bà đấy thôi. Nhưng những việc cố gắng làm trong bao nhiêu lâu nay đều không có một tý nào sự thương cảm, tôn trọng gì từ họ mà vẫn chỉ là sự kỳ thị, khinh rẻ "con nhà quê...", mặc dù trước mặt họ có thể vẫn cười nói với mình. Nhiều lúc mình cảm thấy được sự giả tạo của họ mà vẫn tự an ủi mình là họ tốt với mình thật đấy.
    Chuyện mất tiền, mình cũng đã bỏ qua, hiện tại đã xác định tư tưởng ổn định rồi. Lúc mới xảy ra chuyện và biết chuyện VC mình quá xốc và mình cảm thấy họ quá tàn nhẫn, bây giờ đã "kệ" được rồi nên lòng cũng nhẹ nhàng hơn rất nhiều.
    Cám ơn mẹ nó đã quan tâm tới tâm trạng của mình từ đầu đến giờ. Hi vọng mẹ nó chia sẻ nhiều hơn nữa những kinh nghiệm hay trong những vấn đề mà mình đang gặp phải.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2