TIN TÀI TRỢ.

Mẹ chồng ốm, phải chăm sóc thế nào đây!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.44K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các chị ơi! Khi mẹ chồng ốm thì các chị thường phải làm gì (trong việc chăm sóc mẹ chồng). Nàng dâu mới ít kinh nghiệm quá hiii , các chị chỉ giáo giùm nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 772 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Thì bạn chăm sóc như chăm sóc mẹ mình thôi. Chẳng hạn đưa đi khám bệnh, mua thuốc, nấu cháo, soup cho mẹ ăn, nấu nước xông, cạo gío (nếu cảm), bóp chân tay cho đỡ nhức mỏi. Tớ cũng chỉ biết làm chừng ấy việc cho mẹ chồng và cho chồng hay bất kỳ người thân nào ốm thôi.

Túm lại bạn cứ thấy gì cần thiết thì làm, miễn là điều đó tốt cho người bệnh và làm người bệnh vui là được, cần nhất là sự chân thành mà
    • 128 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MC chị ốm thế nào ạ, chị nấu cháo cho mẹ chị ăn, pha nước cam ,thỉnh thoảng hỏi thăm xem mẹ thấy trg người thế nào, có j thì bảo mẹ ơi con đưa mẹ đi bs, e ko biết rõ mẹ chị bị ốm ntn nên khó nói lắm ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ em bị cúm: đau đầu, đau họng, chóng mặt, bảo không ngồi dậy được, phải nằm suốt. hix hix. Thì em cũng chỉ làm được có thế: hỏi han, nấu nướng nhưng mẹ chẳng chịu ăn uống gì, thuốc thì con em nó làm bs điều dưỡng nên cũng không dám mua gì ngoài cả, và lại vì đang bầu bí, nên mẹ bảo ko được lại gần sợ ảnh hưởng tới cháu.... m ko biết thế nào?
    • 482 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

bạn nấu cháo loãng, với thịt heo bầm, bò bầm, pha chanh muối nóng cho bà uống, dẫn bà đi khám bệnh tìm ra nguyên nhân mới trị được, người lớn tuổi phải 6 tháng đưa đi khám bệnh 1 lần bạn ãh, mình chưa chăm mẹ chồng, bạn thử xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 180 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hỏi mẹ muốn ăn gì hay "con nấu ... cho mẹ ăn nhé"thì mẹ cũng bảo "mẹ không ăn đâu". Hôm trước nấu chao rồi cũng lại bỏ không, cơm cũng không chịu ăn, nấu mì thì ăn tí xíu. ôi.. ôi... chẳng biết làm thế nào cả. Mà mẹ mình cúm virus thì mình có nên lại gần không? (mình đang mang bầu , có sợ ảnh hưởng tới bé không???)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,573 Bài viết

• 892 Được cảm ơn

Nếu bà không chịu ăn, mình cũng phải siêng hỏi thăm. "Mẹ có thấy đói bụng không? Mẹ chịu khó ăn một tí cho khỏe người." Nhắc bà uống thuốc đúng giờ.v.v...
    Nói chung là tưởng tượng khi mình bệnh mình thích được chăm sóc, hỏi han thế nào thì làm như thế với mẹ chồng (và với những người thân khác).
    • 75 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

MC tớ phải mổ u, tớ thì đang bầu bụng to, không vào viện trông qua đêm được, mà cũng không thể đỡ cụ dậy vệ sinh, lau rửa, ăn uống (Cụ nặng gần gấp đôi tớ), tớ chỉ vào thăm và mua đồ ăn, mua sữa cho cụ thôi, còn chăm sóc từ A-Z bao gồm bón sữa, đổ bô, nâng cụ dậy đi tiểu ngay trên giường, trông cụ vào ban đêm, hễ cụ ho hắng+ buồn đi tiểu là phải dậy đỡ cụ đi thì chồng tớ làm hết. Được cái anh xã chịu khó+chu đáo, không ngại việc nên tớ cũng không phải suy nghĩ. Tớ cũng gội đầu cho cụ được 1 lần, cúi xuống thì cũng mỏi bụng mỏi lưng lắm nhưng phải cố. NGoài ra thì năng gọi điện hỏi thăm, dặn dò kiêng cữ, tuân thủ quy định của bác sỹ thôi. Tớ thì chẳng khéo mồm+ cũng chưa có tình cảm sâu nặng với MC được nên tớ nghĩ thế cũng ổn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,063 Bài viết

• 131 Được cảm ơn

Ui, mình cũng đoảng vụ này lắm :Sad: Vào đây học được khối từ các mẹ đảm đang nhỉ :Battin ey:
    g7ePFY3DAJzGp7
    sHsap7
    HP031008_xinh
    • 772 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Nếu mẹ chồng bị cảm cúm và đắng miệng không muốn ăn, bạn làm thử thế này xem sao nhé. Lấy 1 miếng gừng (hay củ nhỏ) nướng nhỏ lửa (khoảng 15 phút) cho hơi cháy, gọt vỏ, xắt thành các lát mỏng, đập dập, cho vào 1 ly, cho 1 tý muối, đổ nước sôi vào ly có hai thứ trên, bạn có trà gừng. Đưa cho mẹ uống nóng nhé