TIN TÀI TRỢ.

mẹ chồng ốm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.53K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,076 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

mình ốm, me chồng mình chẳng quan tâm. cháu mình đi gửi từ khi đi làm hoặc nhờ nhà ngoại, bà cũng chẳng vồ vập, chăm sóc. tóm lại ko tình cảm. bà ốm, mình chẳng có tí cảm giác tình cảm j để chăm sóc cả. như thế thì mình có quá đáng ko? vì thực lòng ko yêu thương, ko ghét bỏ. bà chỉ bị cảm thôi mà đã thế rồi đấy. chồng mình nói mình ko quan tâm. mình chán chẳng thèm đôi co. mặt cứ lì ra. ngày xưa mình có điều j ko hay, mẹ chồng mình bảo chồng, mình suy nghĩ và buồn lắm. bây h thì sao ý, cũng lì ra nhé, ko nghe, ko thấy, ko quan tâm. có ai như mình ko?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,305 Bài viết

• 16,134 Được cảm ơn

Quan điểm của mình thì nên làm tròn bổn phận với nhà chồng cho dù xảy ra chuyện gì.
    VC giận nhau mình vẫn nấu cơm cho chồng ăn như bình thường.
    Giận MBC mình vẫn gửi bánh Trung Thu về quê như thông lệ, BMC bệnh nếu mình ko biết thì thôi, nếu được thông báo mình vẫn gửi tiền về giúp mua thuốc, chữa trị...
    Nhưng có điều là ko quá vồ vập, thể hiện tình cảm thân mật gì cả, và đặc biệt đừng để cho chồng thấy thái độ ko hài lòng của mình, vẫn tỏ ra tự nhiên và có gửi tiền bạc hay quà thì đưa cho chồng gửi về, mình ko ra mặt, vậy thôi.
    Đừng để cho chồng hay nhà chồng có cớ để nói mình bất hiếu, vô tâm này nọ...
    4cu6p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 826 Bài viết

• 1,499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mimeo1511 Xem bài viết
    mình ốm, me chồng mình chẳng quan tâm. cháu mình đi gửi từ khi đi làm hoặc nhờ nhà ngoại, bà cũng chẳng vồ vập, chăm sóc. tóm lại ko tình cảm. bà ốm, mình chẳng có tí cảm giác tình cảm j để chăm sóc cả. như thế thì mình có quá đáng ko? vì thực lòng ko yêu thương, ko ghét bỏ. bà chỉ bị cảm thôi mà đã thế rồi đấy. chồng mình nói mình ko quan tâm. mình chán chẳng thèm đôi co. mặt cứ lì ra. ngày xưa mình có điều j ko hay, mẹ chồng mình bảo chồng, mình suy nghĩ và buồn lắm. bây h thì sao ý, cũng lì ra nhé, ko nghe, ko thấy, ko quan tâm. có ai như mình ko?
    Chuyện ngày xưa là chuyện ngày xưa rồi bạn ơi! Cởi bớt trong lòng mà sống cho nhẹ mình mà còn lo cho nhà mình, lo chuyện học hành công việc nữa!
    Nếu bạn muốn thay đổi quan hệ MC-CD để tốt hơn lên thì đây chính là một trong những cơ hội đó. Gái có công chồng chẳng phụ, mưa dầm thấm lâu mình cứ cởi lòng để thực tâm mà sống trước đã bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,076 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

mình và mẹ chồng mình còn sống chung cơ. nhưng chẳng có tình cảm đâu, mình cũng chẳng ghét bà, sống như vậy cũng chán nhỉ. buồn quá
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,893 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn, thôi, cứ làm cho hết trách nhiệm bạn ạ. Đừng để vì chuyện ko hỏi han gì đến mẹ chồng mà sau này lại thành 1 câu chuyện để họ bêu xấu bạn. Bạn ko sống vì mẹ chồng nhưng bạn sống vì chồng và con mà. Việc sống chung này còn lâu dài, nhiều năm nữa, nếu như thế này thì cũng hơi căng thẳng nhỉ.
    • 646 Bài viết

• 1,483 Được cảm ơn

Cố lên bạn ạ. Mình cứ làm đúng nghĩa vụ của mình còn mẹ chồng đối với mình thì tùy mẹ chồng. MÌnh làm hết khả năng của mình thôi còn người ta chấp nhận hay không thì nằm ngoài khả năng kiểm soát của mình rồi, mình không thể làm gì được cả. Mẹ chồng ốm đau nếu biết bạn cứ hỏi thăm bình thường, nếu không biết thì thôi. Mình là phận con thì mình cứ phải có trách nhiệm như thế. Bạn làm để con bạn nhìn vào mai sau nó sẽ đối xử tốt hơn với mình mà chồng bạn không làm gì được bạn cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,826 Được cảm ơn

có ai như mình ko?
    Có mình đây, giống lắm bạn ạ (cứ như những dòng tâm sự của bạn là do mình viết ra)! Nhưng khác 1 điểm là khi MC ốm mình lo lắng rất nhiều. Bởi vì MC là người sinh ra chồng, nuôi chồng lớn, dạy dỗ chồng nên người để ... mình có 1 Ax để yêu thương, để chiều chuộng, để làm bố những đứa con yêu của mình...
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Chẹp, nếu là tớ, thì tớ chẳng để ý đến chuyện lúc mình ốm bà ko chăm đâu. Mà mình chỉ nghĩ đến cái cảnh nhà mình mà có ai ốm là mình càng mệt thêm. Nên càng ra sức chăm cho bà mau khỏi mới được! :Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 390 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái thời nay nó thế đấy em ạ
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Bạn thử chăm sóc bà 1 lần như con gái chăm sóc mẹ xem lần sau bạn ốm bà có khác không. Cứ cái kiểu bà tốt với tôi thì tôi mới tốt với bà, không ai chịu lên tiếng trước, ai cũng đợi xem họ đối sử với mình thế nào để mình đối lại thì mệt lắm, bạn cứ hết lòng với MC đi, nếu không được đáp lại thì lúc đó mình có xử sự thế nào chồng cũng không có cớ mà trách nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,062 Bài viết

• 2,973 Được cảm ơn

Quan điểm của mình dù có mâu thuẫn to tát bao nhiêu mà khi ốm đau nhất định là phải chăm sóc cho nhau. Chuyện gì ra chuyện đó, người trong nhà ốm đau là phải chia sẻ, kể cả khi bạn ốm mà bà không chăm bạn hoặc không chu đáo với bạn. Bà như thế là bà sai, và nếu bạn cũng làm như bà thì bạn cũng sai.
    • 356 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Em ko có ý kiến j cả, chỉ tặng chủ top bài thơ này thôi, chắc ko xa lạ gì với mọi ng, nhưng cũng là 1 chút nhìn lại những lúc buồn lòng, những lúc ấm ức và cảm thấy "chỉ là ng cùng 1 nhà chứ ko có chút tình cảm j" với mẹ chồng. Chúc các chị luôn hạnh phúc!

Phái đâu mẹ của riêng anh

Mẹ là mẹ của chúng mình đó thôi

Mẹ tuy không đẻ, không nuôi

Nhưng em ơn mẹ suốt đời

chưa xong.

Ngày xưa má mẹ cũng hồng

Bên anh, mẹ thức, lo từng cơn đau

Bây giờ tóc mẹ trắng phau

Để cho mái tóc trên đầu anh đen

Đâu con dốc nắng đường quen

Chợ xa gánh nặng mẹ lên mấy lần

Thương anh thương cả bước chân

Giống bàn chân mẹ tảo tần năm nao

Lời ru mẹ hát thuở nào

Chuyện xưa mẹ kể lẫn vào thơ anh.

Nào là hoa bưởi, hoa chanh

Nào câu quan họ mái đình cây đa

Xin đừng bắt chước câu ca

Đi về dối mẹ để mà yêu nhau

Mẹ không ghét bỏ em đâu

Yêu anh, em đã là dâu trong nhà

Em xin hát tiếp lời ca

Ru anh sau nỗi âu lo nhọc nhằn

Hát tình yêu của chúng mình

Nhỏ nhoi giữa một trời xanh

khôn cùng

Giữa ngàn hoa có núi sông

Giữa lòng thương mẹ mênh mông

không bờ

Chắt chiu từ những ngày xưa

Mẹ sinh anh để bây giờ cho em...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình và mẹ chồng mình còn sống chung cơ. nhưng chẳng có tình cảm đâu, mình cũng chẳng ghét bà, sống như vậy cũng chán nhỉ. buồn quá
    Bạn cứ làm đúng bổn phận của mình,đừng để họ dựa vào yếu điểm đó mà bắt lỗi mình và Ba Mẹ mình.Có ghét có chán,ưa hay không ưa thì cũng là một nhà rồi .đánh cở nào cũng là máu mũ mà ra.Thôi bớt buồn đi bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 47 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bạn hãy nghĩ khác đi 1 chút . Thực ra bây giờ mẹ chồng tốt với con dâu trước thì hay hơn, còn việc đối xử như thế nào hậu xét . Nhưng thôi đừng chấp người già mà hãy thay chồng giúp bu. Chắc chắn bu sẽ quý bạn nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 584 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Dù bạn có tình cảm hay không có tình cảm thì bạn cũng nên làm tròn nghĩa vụ. MC mình nằm viện mình còn chăm gấp mấy EC. Chắc vậy nên bà cũng tốt với mình.

MC tuy kô thương mình như con đẻ nhưng mình kô trách. Mình cũng vậy, cũng thương nhưng kô xót ruột xót gan như thương mẹ mình.

Tình cảm có thể không bằng, nhưng nghĩa vụ thì phải bằng nhau. (thậm chí nhà chồng còn hơn nữa, mình phải đấu tranh thì mới = được nhà chồng thì đằng khác).