Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Mẹ chồng - mãi mãi là khoảng cách ko thể lấp phải không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.52K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 140 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình từng rất tự tin cho rằng: mc cũng là mẹ, chỉ cần gần gũi, quan tâm thật lòng, thì có thể như mẹ đẻ thôi.
    Nhưng mình đã lầm. Lầm to.
    Sau 2 năm ngắn ngủi làm dâu mẹ, mình quá đuối sức trong công cuộc chiếm đc tình cảm của bà. Có lẽ bởi căn bản, khác máu tanh lòng.
    Bầu bí đứa đầu, mình suýt rơi nước mắt vì mẹ chăm ăn uống cho mình thật chu đáo. Rồi sinh con, mình cũng cảm động nghĩ chẳng có bà mc nào có thể chăm cháu tốt hơn bà.
    Nhưng dần dần, từng chút 1, từng ngày 1, mình mới nhận ra cái gọi là khoảng cách. Mẹ yêu con trai của mẹ quá. Yêu đến mức con mẹ có giúp j vợ việc nhà 1 chút, thì mẹ thấy khó chịu, mẹ bảo: "đi làm cả ngày về rồi còn phải rửa bát". Con trai mẹ mệt mẹ lập tức đi mua thuốc, bắt nằm nghỉ ngơi, uống thuốc bổ, ăn canh bổ dưỡng... vâng, m cũng muốn chồng m được như thế. Nhưng tự nhiên m nghĩ đến lúc m cúm sốt sình sịch, hắt hơi sổ mũi, thậm chí có đêm ho không ngủ được, m vẫn phải bế con đi chơi cho bà ngủ trưa, thức khuya trông nó, nếu ốm, tự mua thuốc về. Tất nhiên, đó là nhiệm vụ của m. Nhưng m chỉ đang nghĩ: "nếu có mẹ m ở đây, chắc là m đã được 1 giấc ngủ trưa ngon lành, được ngủ sớm hơn 1 chút..." mẹ xót xa con trai mẹ gầy, mẹ nấu cua cho anh ấy bổ sung canxi, mẹ làm canh ngon cá kho anh ấy thích... còn m, dù đang bầu đứa thứ 2, chỉ vẻn vẹn 40kg, 12h trưa m đi làm về, mẹ bảo: " ăn j thì nấu mẹ không ăn". Tối đến hôm nào chồng m về thì ksao, hnao a ấy ko về, mẹ vẫn đi sang hàng xóm chơi đến 9h mẹ về đi ngủ.
    M nghén ngẩm ói hết những thứ trong bụng ra, vẫn phải trông con...
    Hôm trước mẹ nấu canh cua, m bảo m ko ăn đc nhiều vì tối hay bị nghén. Thế là m hì hụi nhặt rau susu, nhặt lâu quá m quyết định đi dọn cơm. Suýt nữa con khóc khi mở nồi canh cua mẹ ạ. Mẹ... ăn hết chẳng phần m 1 giọt.
    Khoảng cách xa dần ra mà m chẳng biết tại làm sao. Thì đúng m còn vụng về. Nhưng chẳng vì thế m ko chịu cố gắng. Chỉ có mẹ khó chịu với cả sự cố gắng đó.
    Mẹ bảo tụt huyết áp, đi làm về m mua gói kẹo gừng cho mẹ. Mẹ giãy nảy: "ko ko ko, ăn kẹo tiểu đường!" Nhưng mẹ không nhớ, mới hôm trước mẹ còn dặn chồng m mua cho mẹ mấy gói về? Quà m tặng từ hôm 8/3 mẹ vẫn chưa thèm cầm, mở ra xem hoặc cất đi... quà con gái mẹ gửi, đang nằm trong ngăn tủ rồi...
    M đi làm chào mẹ, chưa bjo mẹ trả lời, m mời mẹ ăn cơm cũng thế... rồi ở nhà chỉ có 2mc với 1 đứa trẻ, mẹ chẳng thèm nc với m... có lẽ m sắp stress rồi...
    Biết chẳng nên mong chờ. Thôi, mc mãi là mc, tự m nên thương lấy m thôi... chỉ thấy buồn và trống vắng. Nhớ ngôi nhà có sự quan tâm của mẹ, nhớ nồi cháo gà hầm của bố... thèm 1 giấc ngủ ngon...
    Ôi... phận làm dâu...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 143 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Mẹ ck mà, không ai tốt đâu, trừ khi là người trời
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cattrang220882 Xem bài viết
    Mẹ ck mà, không ai tốt đâu, trừ khi là người trời
    Mẹ mình là mẹ ck cực tốt. Làm con dâu mẹ mình sướng như tiên. Chị dâu mình còn tuyên bố thẳng vs mẹ đẻ chị ấy là đi lấy ck sướng hơn ở nhà
    • 140 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyvien9195 Xem bài viết
    Mẹ mình là mẹ ck cực tốt. Làm con dâu mẹ mình sướng như tiên. Chị dâu mình còn tuyên bố thẳng vs mẹ đẻ chị ấy là đi lấy ck sướng hơn ở nhà
    Mẹ bạn thì bạn chả thấy tốt. Chị bạn chả có nhẽ có j lại khoe vs bạn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aoanhhanhphuc Xem bài viết
    Mẹ bạn thì bạn chả thấy tốt. Chị bạn chả có nhẽ có j lại khoe vs bạn
    Vâng. Chị ấy ko khoe thì ai cũng bảo thế. Vs lại chị ây vs mẹ đẻ chị ấy ko hợp tính nhau. Hì. Mỗi nhà mỗi cảnh mà bạn. Con dâu mẹ ck mà hợp nhau rồi thì quá là sướng lùn. Keke
    • 140 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Vâng. Chị ấy ko khoe thì ai cũng bảo thế. Vs lại chị ây vs mẹ đẻ chị ấy ko hợp tính nhau. Hì. Mỗi nhà mỗi cảnh mà bạn. Con dâu mẹ ck mà hợp nhau rồi thì quá là sướng lùn. Keke
    Uk. Như vậy thì mừng cho c ấy. Hic. Mỗi nhà mỗi cảnh. Ai cũng khen m sướng đấy chứ. Mc ở nhà cơm nước cho ăn, chăm cháu cho...
    Thôi thì học cách tự lập.
    Sau này có con dâu thì m học tập mẹ b. R tự rút kn mình ko nv nữa. Ko biết có khó khăn vậy ko
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mỗi nhà mỗi cảnh.còn nhà m thì lại có chuyện bố chồng ganh tị với con dâu.m chịu nhiều thiệt thòi,oan ức với bố ck lắm r.nhưng biết kể cùng ai
    • 297 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mỗi nhà mỗi cảnh, cơ àm thường thì mc con dâu va chạm hay xích mích hay k ưa nhau là chuyện thường tình rồi, mc mãi chỉ là mc mà thôi!
    • 139 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mỗi nhà mỗi cảnh, mình thấy bạn nào ở trên tuyên bố mc tốt là ng trời chính bạn mới là người trời ấy.
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aoanhhanhphuc Xem bài viết
    Uk. Như vậy thì mừng cho c ấy. Hic. Mỗi nhà mỗi cảnh. Ai cũng khen m sướng đấy chứ. Mc ở nhà cơm nước cho ăn, chăm cháu cho...
    Thôi thì học cách tự lập.
    Sau này có con dâu thì m học tập mẹ b. R tự rút kn mình ko nv nữa. Ko biết có khó khăn vậy ko
    Mình chỉ phản pháo bạn nào nói câu mẹ ck tốt là người trời thôi chứ ko có ý gì mà. Mỗi nhà mỗi cảnh có nhà mẹ ck nàng dâu chửi nhau suốt ngày. Lại toàn đi nói xấu nhau. Thôi bạn cố gắng nhé. Ko chịu đc thì có điều kiện ra ở riêng
    • 140 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình chỉ phản pháo bạn nào nói câu mẹ ck tốt là người trời thôi chứ ko có ý gì mà. Mỗi nhà mỗi cảnh có nhà mẹ ck nàng dâu chửi nhau suốt ngày. Lại toàn đi nói xấu nhau. Thôi bạn cố gắng nhé. Ko chịu đc thì có điều kiện ra ở riêng
    Ox nhà m con 1. Mà 2 ông bà bỏ nhau thì ko ở vs con trai ở vs ai...
    Sống chung thì đôi khi yên lặng cho yên vậy
    • 143 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Bạn chưa lấy chồng nên chưa biết, lấy chồng rùi mới thấy tôi nói đúng mà ngậm pháo vào
    • 139 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Mc bạn cattrang và 1 số bạn khác k tốt k có nghĩ là tất cả các bà mc đều k tốt nhé. Bạn đừng vơ đũa cả nắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,524 Bài viết

• 3,064 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nghĩ thế này, có nhiều mẹ chồng tốt, quý mến chăm sóc cháu và con dâu lắm. Nhưng đó là do lòng tốt và trách nhiệm mà người ta hết lòng với mình chứ về tình cảm con dâu mẹ chồng vốn là người xa lạ, lại có chung sự quan tâm là 1 người đàn ông(nếu không nói kể cả con dâu cũng muốn đưa chồng ra riêng và muốn chồng đứng về phía mình chứ không muốn ở chung với MC đâu), vì thế về bản chất không thể nào MC _ND lại yêu thương vô điều kiện như ruột thịt với nhau được. Đây là điều bình thường thôi, mẹ mình đau yếu mình xót xa nhưng mẹ chồng mình nói đừng bảo mình vô cảm nhé, bà ốm đau rên hừ hừ suốt ngày mình thấy khó chịu và sốt cả ruột (cảm xúc trong lòng chứ không thể hiện ra)chứ chả thấy có tí tình thương xót nào cả. Mà , mình chăm bà lúc đau ốm còn hơn cả con giai con gái của bà nhé. Một dạ hai vâng, " hầu" A-Z, bà nói gì thì nhịn, con bà á ? còn lâu nhé. Mẹ ốm nằm viện mà tới ngày bảo vệ thạc sĩ vẫn đi chơi chụp ảnh tới tối với bạn. Mình thì có mà dám, bỏ việc mà trông ý.Viện nấu cháo nấu phở ngon kém gì ở nhà đâu, nhưng cứ một mực bắt con dâu đi mười máy km nấu nướng, con gái thì đi lại nửa km cũng xót bảo thôi viện nấu còn ngon hơn mày nấu đi lại mắc công mẹ già rồi ăn đơn giản chứ có thèm thuồng gì. Nhà MC nuôi 1 con chó, có lần nó cắn 1 cái vào chân mình, nhẹ thôi nhưng máu chảy ròng ròng, MC mặt lạnh như tiền bảo lau đi rồi rửa xà phòng ý xong ngồi đọc sách tiếp. May con em họ chồng nó tới chơi, kêu ầm lên, mang doi ra mắng mỏ dọa con cún đ(nó khôn lắm) rồi nó phi xe ra mua lọ thuốc tím rửa vết thương và bông băng băng cho mình... Cũng là người dưng mà sao khác nhau thế, lòng thấy vô cảm với con người hằng ngày tụng kinh niệm phật ngay trước mặt mình luôn. Ăn cơm mình nấu, ỉa ra con dâu giặt mà không biết ngượng khi đi chùa còn cầu cho bọn mình bỏ nhau (vì chồng yêu mình quá). NOí thì bảo nói quá, nhưng mình không nhưng vô cảm mà còn thấy khinh.

Vì thế chủ top không cần so sánh đòi hỏi MC phải thương xót,quan tâm, vì mình tin chính bạn sau này nếu làm MC cũng khó mà xót xa cho cái đứa con dâu đang được con giai mình yêu tới mức đội lên đầu kia. Đàn bà cũng nhỏ nhen, ích kỉ theo cái kiểu khác đàn ông mà thôi. Một cặp vợ chồng hạnh phúc là khi người chồng luôn nâng niu yêu chiều vợ. Nhà mình chồng chiều vợ lắm, đối xử như với hoa quý ý, đi đâu cũng đón đưa, vợ xách xô nước là chay ra giằng lấy, đi làm về là quấn quýt ôm ấp hỏi han vợ... Tóm lại hầu như không từ chối vợ điều gì. Nhưng đó lại là cái gai trong cuộc sống về già của MC mặc dù chồng mình cũng quan tâm tới mẹ lắm. MC rất ghét mình, và mình cũng vô cảm trước MC. Nhưng theo mình MC mình dại, vì nếu xuề xòa với con dâu thì bà có 1 đứa hầu hạ dạ vâng lúc tuổi già, nhưng khó tính tai quái khinh rẻ nó (vì nó nghèo hơn bà) nên nó cuốn ra ngoài thuê nhà, giờ xa cả con trai , xa cả cháu nội, 2 thân già ở với nhau suốt ngày ru rú trong nhà (ra ngoài thì ngượng với xóm làng vì khó tính nên con dâu nó chạy mất dép mà), và mình cũng không có ý định về sống chung cho tới khi nào bà ốm nằm đó cần người chăm sóc. BMC mình, đáng ra có tát cả so với bạn bè họ vì cả gia đình có kinh tế, các con hạnh phúc đề huề, 2 thằng cháu trai xinh xắn khỏe mạnh, con dâu đảm đang... Các bạn bè của ông bà chả ai được tất cả các mặt như thế nhưng họ vẫn tốt với con dâu, còn BMC mình thì đáng ra sướng nhưng tự ông bà làm mình khổ, mình thấy tiếc lắm mà chả làm được gì.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

So sánh con dâu - con zai thì đừng so sánh làm gì. So sánh quả là khập khiễng.

Mẹ nào nói coi MC như mẹ đẻ là nói quá. Đó là các mqh ko thể so sánh đc bạn à. Bạn có yêu quý MC thì cũng ko thể nào sánh đc tình cảm của mình đối với mẹ đẻ. Tương tự như MC có yêu quý mình, thương mình cỡ nào cũng ko thể nào so sánh đc với tình cảm mẹ dành cho con trai.

Bớt so sánh đi thì sẽ an nhàn tâm tư hơn nhiều đấy.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

MC tớ còn có quả thế này: Con gái mua cho chuỗi ngọc đểu mấy chục K thì khen rối rít, con dâu tặng cho cái áo tiền triệu thì chê đồ đểu (năm 2008 nhé) làm CC tớ cũng xấu cả hổ luôn. Còn quay ra dặn em dâu là thôi đừng để ý ^&^