TIN TÀI TRỢ.

Mẹ chồng mắc bệnh tâm thần phân liệt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.29K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các chị,
    E thật sự có 1 nỗi lòng rất muốn chia sẻ cùng người, mẹ chồng em bị mắc bệnh tâm thần phân liệt, chẳng hợp với ai, không thích giao lưu bên ngoài, chồng (bố chồng) bà cũng đuổi đi như ăn mày, rồi nhiều khi tức con lại bỏ nhà đi..thật sự về làm dâu e rất lo lắng. Liệu có hợp với mẹ chồng không? liệu bà có coi em là khách cứ động đến cái j của nhà bà là phải hỏi ý kiến bà mới đc sử dụng, làm cái j ăn cũng p hỏi,...vì hiện giờ là vậy, sắp về làm dâu mà chỉ đc coi là khách, làm cái j cũng p hỏi cấm có động đến cái j của nhà bà.
    chồng em thì vừa lười lại vừa muốn chiều ý mẹ nên cứ động đến cái gì trong nhà là đều hỏi ý mẹ có thích không mới làm, mới ăn..ôi thật sự e thấy phát điên lên nếu như e làm cái gì trong nhà "của mình" cũng p hỏi ý mẹ chồng (không bình thường) như thế.
    E phải làm gì để chuẩn bị tâm lý, để đối xử với mẹ chồng cho phải phép đây? E không muốn làm khó chồng và bị đuổi đi (vì mẹ chồng đã không thích thì ai cũng đuổi, chửi um lên ra khỏi nhà bà). Còn con cái sau này nữa chứ, thật sự không yên tâm với mẹ chồng như vậy.
    Help me!
    :Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 612 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 911 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

cưới chồng có mẹ chồng như thế thì xác định khổ lâu dài rồi .yêu quá thì cưới ,cưới rồi thì phải xác định ,sau lại hối tiếc thì mệt lắm bạn ạ
    [/URL][/B]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,234 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ chồng bạn đã đi khám chưa? Sao bạn biết bà bị tâm thần phân liệt?
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanlao Xem bài viết
    Mẹ chồng bạn đã đi khám chưa? Sao bạn biết bà bị tâm thần phân liệt?
    Hic, tất nhiên là đi khám rồi và đã mời Thầy cú lễ nhiều rồi, bị hơn chục năm rồi mà. Quan trọng là mình yêu trước khi biết thêm nữa đầu tiên cũng xác định về gần nhà mẹ đẻ ở nhưng giờ chưa đủ điều kiện nên phải lên nhà chồng cách nhà mình 80km cơ.
    Nên mới lo lắng thế cứ...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi con_cua Xem bài viết
    cưới chồng có mẹ chồng như thế thì xác định khổ lâu dài rồi .yêu quá thì cưới ,cưới rồi thì phải xác định ,sau lại hối tiếc thì mệt lắm bạn ạ
    Nếu nói là hối tiếc thì khôn phải vì mình lấy chồng chứ ko p mẹ chồng, mẹ chồng không thể sống với mình cả đời được. Nhưng quan trọng là mình phải đối xử thế nào cho phải và tránh mâu thuẩn xung đột trong gia đình thôi.
    Chẳng lẽ tìm viện dưỡng lão hay trung tâm j xã hội để gửi mẹ chồng vào đó sao? Như thế có phải lễ không? Mình thấy có lỗi lắm nếu làm vậy?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 495 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

mình chả thấy có gì cả, nếu ở nhà mc thì làm gì cũng phải hỏi ý mc là đúng rồi ,còn ra riêng rồi thì ko cần thiết ,còn nếu sợ ở với mc thì về nhà mẹ đẻ mà ở ,làm sao bạn có thể hơn mc được chứ ,nhập gia tùy tục , bạn ko thể bắt mc vào viện dưỡng lão hay trung tâm xã hội ,như thế chồng bạn sẽ nhìn bạn với con mắt khác ,nếu ko nói là bạn ác ,người nhà họ thích ở với con với cháu ,bạn ko thẻ về làm dâu là chia cát mc với chồng ,đôi khi phụ nữ đi làm dâu thì phải chịu khổ ,chịu nhục rồi ,ai keu mình lấy chồng vn làm gì
    mẹ yêu con nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

[QUOTE=mc_nd88;20471400]mình chả thấy có gì cả, nếu ở nhà mc thì làm gì cũng phải hỏi ý mc là đúng rồi ,còn ra riêng rồi thì ko cần thiết ,còn nếu sợ ở với mc thì về nhà mẹ đẻ mà ở ,làm sao bạn có thể hơn mc được chứ ,nhập gia tùy tục , bạn ko thể bắt mc vào viện dưỡng lão hay trung tâm xã hội ,như thế chồng bạn sẽ nhìn bạn với con mắt khác ,nếu ko nói là bạn ác ,người nhà họ thích ở với con với cháu ,bạn ko thẻ về làm dâu là chia cát mc với chồng ,đôi khi phụ nữ đi làm dâu thì phải chịu khổ ,chịu nhục rồi ,ai keu mình lấy chồng vn làm gì[/QUOTE
    hihihi...cảm ơn bạn đã quan tâm đến đề tài này của mình. Nhưng bạn ko hiểu là mc mình ko bình thường như mc #. Sự thật hôm đón dâu về mc mình còn chửi trước mặt họ nhà trai nhà gái "rước đĩ về nhà" rùi lúc sau cứ đuổi mình đi cơ. Đó là chứng bệnh tâm thần phân liệt của mc mình đấy. khổ lắm chứ ko đơn giản như mọi người nghĩ đâu.
    • 1,014 Bài viết

• 1,559 Được cảm ơn

Đã biết là mc bị bệnh thế rồi thì tất cả mọi hành động, lời nói... mình thấy khg vừa ý, bạn cứ quy hết ra là do mẹ bị bệnh, chứ thật tâm mẹ khg muốn thế. AQ vào mà sống. Mọi người xung quanh cũng biết mẹ bạn bệnh rồi, nên nếu bạn thương dc mẹ bạn, sống dc cùng, mọi người sẽ phục bạn hơn. Chứ còn tìm đường tránh xa thì...hic, cũng chả ai coi bạn ra gì đâu.
    Sống với mc như vậy, bạn cũng nên lựa mà sống. Ở với mc bình thường đã khó 10 rồi, thì với mc bạn chắc phải khó 100. Bạn kiên cường lên, có thiện chí lên, thì mình tin chồng bạn cũng sẽ hiểu và chia sẻ thêm cho bạn. Đừng vội chưa ra trận đã đầu hàng nhé. Cố gắng lên!!
    • 87 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Gặp người bị bệnh, là người thân trong nhà, không tìm cách cứu chữa, giúp đỡ họ mà lại tìm cách xa lánh, như vậy không ổn.

Mình là người bị bệnh nên mình bảo bạn chưa tốt, và thật buồn khi có người thân như bạn.

Mong bạn sớm nghĩ lại để những người bị bệnh như mẹ chồng bạn hay mình còn có chỗ dựa. Ra xã hội chẳng thiếu những cánh tay dang ra nhưng như vậy có đúng lẽ thường không???

Buồn ....
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang_tu_be Xem bài viết
    Đã biết là mc bị bệnh thế rồi thì tất cả mọi hành động, lời nói... mình thấy khg vừa ý, bạn cứ quy hết ra là do mẹ bị bệnh, chứ thật tâm mẹ khg muốn thế. AQ vào mà sống. Mọi người xung quanh cũng biết mẹ bạn bệnh rồi, nên nếu bạn thương dc mẹ bạn, sống dc cùng, mọi người sẽ phục bạn hơn. Chứ còn tìm đường tránh xa thì...hic, cũng chả ai coi bạn ra gì đâu.
    Sống với mc như vậy, bạn cũng nên lựa mà sống. Ở với mc bình thường đã khó 10 rồi, thì với mc bạn chắc phải khó 100. Bạn kiên cường lên, có thiện chí lên, thì mình tin chồng bạn cũng sẽ hiểu và chia sẻ thêm cho bạn. Đừng vội chưa ra trận đã đầu hàng nhé. Cố gắng lên!!
    cám ơn lời khuyên của bạn, mình chỉ lo sợ mc mình hung dữ thui, chứ không ngại chuyện chửi bới này kia. Bạn thử nghĩ nếu sống với 1 ng luôn dình dập đánh bạn hay mưu sát bạn nhằm mục đích đuổi đi xem thế nào. Tuy đó chỉ là lo lắng của mình thui nhưng hy vọng mc mình không bị ở dạng hung dữ vậy. Sau này còn con cái nữa, cũng lo lắm. Chỉ biết cô gắng sống và thích nghĩ với môi trường thôi chứ ko thể trách hay kêu than được.
    Cố lên,
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhtrinhcodon2011 Xem bài viết
    Gặp người bị bệnh, là người thân trong nhà, không tìm cách cứu chữa, giúp đỡ họ mà lại tìm cách xa lánh, như vậy không ổn.

Mình là người bị bệnh nên mình bảo bạn chưa tốt, và thật buồn khi có người thân như bạn.

Mong bạn sớm nghĩ lại để những người bị bệnh như mẹ chồng bạn hay mình còn có chỗ dựa. Ra xã hội chẳng thiếu những cánh tay dang ra nhưng như vậy có đúng lẽ thường không???

Buồn ....
    Kể ra mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Nếu ở hoàn cảnh nào mới biết đc hoàn cảnh đó nên làm j. Mình chỉ đưa ra ý tưởng trong sự chới với chứ làm sao quyết đc chuyện đó. Bạn đừng buồn vì ko phải với 1 câu nói mà bạn hiểu đc và đánh giá ng # tốt hay ko.
    Chúc bạn mong khỏe và sớm tìm đc niềm vui cho mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

gặp mình là mình quyết ra riêng hoặc ở với ba mẹ đẻ cơ, nhưng vì bạn có 1 số khó khăn phải ở với mẹ chồng hiện tại thì cứ phải chịu đựng thôi chứ biết sao giờ. Ở VN cho ba mẹ vào viện dưỡng lão giống như là bất hiếu, là cách ly nhưng ở nước ngoài là bình thường. Ở đâu chịu đó thôi bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbabe Xem bài viết
    gặp mình là mình quyết ra riêng hoặc ở với ba mẹ đẻ cơ, nhưng vì bạn có 1 số khó khăn phải ở với mẹ chồng hiện tại thì cứ phải chịu đựng thôi chứ biết sao giờ. Ở VN cho ba mẹ vào viện dưỡng lão giống như là bất hiếu, là cách ly nhưng ở nước ngoài là bình thường. Ở đâu chịu đó thôi bạn.
    Uhm, cảm ơn bạn. VN còn nhìu cái "thâm căn cố đế" nên phải chấp nhận thui. Nhưng dù sao mình vẫn thích VN hơn, hihi...cố gắng vậy thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Tớ nói cái này nghe nghịch nhĩ tí, nhưng mà đọc nhiều thông tin về việc người tâm thần giết người thân ruột thịt, như vụ chồng chém vợ ở Hà Nội, chồng giết cả vợ và hai con…bên mục Đọc báo vừa đăng, tớ thắc mắc sao không có ai nói với em chủ top một câu “ĐỪNG”?

Thôi thì chỉ rón rén góp ý em nó rằng em nên tìm hiểu kỹ hơn về căn bệnh này: Chính xác là bệnh gì? Có di truyền không? Khi phát bệnh thì người ta làm sao? Cắt cơn bệnh như thế nào?

Trộm vía, nghĩ cái cảnh vài năm nữa đẻ con ra, bà bế cháu mà mẹ ngồi niệm Phật, thà đừng lấy còn hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fiore Xem bài viết
    Tớ nói cái này nghe nghịch nhĩ tí, nhưng mà đọc nhiều thông tin về việc người tâm thần giết người thân ruột thịt, như vụ chồng chém vợ ở Hà Nội, chồng giết cả vợ và hai con…bên mục Đọc báo vừa đăng, tớ thắc mắc sao không có ai nói với em chủ top một câu “ĐỪNG”?

Thôi thì chỉ rón rén góp ý em nó rằng em nên tìm hiểu kỹ hơn về căn bệnh này: Chính xác là bệnh gì? Có di truyền không? Khi phát bệnh thì người ta làm sao? Cắt cơn bệnh như thế nào?

Trộm vía, nghĩ cái cảnh vài năm nữa đẻ con ra, bà bế cháu mà mẹ ngồi niệm Phật, thà đừng lấy còn hơn.
    Thật ra đó cũng là điều đáng lo ngại nhất của em, thật ra cả họ hàng và chồng e cũng lo lắng vấn đề đó. Nhưng cũng chỉ 1 câu thui "cảnh giác"
    • 1,332 Bài viết

• 2,658 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật là nếu là mình mình sẽ cân nhắc . Mẹ chồng thế lại thêm anh chồng lười và luôn nghe mẹ nữa thì bạn hãy xác định về đó làm dâu là khổ đủ đường, chưa kể nguy hiểm cho bạn và cả con bạn sau này.
    Ai chưa vào hoàn cảnh này đừng vôi đánh giá chủ top xấu tốt này khác, người bị bệnh có rất nhiều người dang tay cứu giúp nhưng là về vật chất để chữa bệnh thôi chứ đố ai " hảo tâm" tới mức muốn sống và chăm sóc họ . Đến là con cái có chăm sóc thì là trách nhiệm tình thương với cha mẹ chứ trong lòng cũng khổ tâm vất vả lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 139 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mình nói thế này có thể bạn ko vui, nhưng cần cẩn thận với ng tâm thần. Họ có thể gây hại đến sk của bạn, con bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phonglantim8576 Xem bài viết
    Nói thật là nếu là mình mình sẽ cân nhắc . Mẹ chồng thế lại thêm anh chồng lười và luôn nghe mẹ nữa thì bạn hãy xác định về đó làm dâu là khổ đủ đường, chưa kể nguy hiểm cho bạn và cả con bạn sau này.
    Ai chưa vào hoàn cảnh này đừng vôi đánh giá chủ top xấu tốt này khác, người bị bệnh có rất nhiều người dang tay cứu giúp nhưng là về vật chất để chữa bệnh thôi chứ đố ai " hảo tâm" tới mức muốn sống và chăm sóc họ . Đến là con cái có chăm sóc thì là trách nhiệm tình thương với cha mẹ chứ trong lòng cũng khổ tâm vất vả lắm.
    :Smiling: đấy, cái cốt lõi là con cái nên luôn phải suy nghĩ và khổ tâm, chứ mẹ bệnh thì có biết j đâu, có biết nối khổ của con cái. Nhưng mọi việc rồi sẽ qua, cuộc sống mà không ai vẹn cả đôi đường, chồng mình cũng là ng tâm lý nên cũng yên tâm 1 phần.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCuaCay Xem bài viết
    Mình nói thế này có thể bạn ko vui, nhưng cần cẩn thận với ng tâm thần. Họ có thể gây hại đến sk của bạn, con bạn.
    cảm ơn bạn! Chắc chắn là phải cẩn thận hơn bình thường rùi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2