MC lap so cung gia tien the nay thi minh phai nghi sao day?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.82K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hi các mẹ
    Mình có chuyện từ hôm tết, cứ lăn tăn mãi, các mẹ tư vấn giúp xem mình cần hiểu thế nào cho đúng.
    VC mình về quê ăn Tết với ông bà nội. Bà nội nhà mình thì rất sùng cúng bái, bà lập cả điện để chiêm bái Phật tại gia.
    Hôm giao thừa, cả nhà lên điện để lễ, gồm có ông, chú em, và mình. Chồng bế con ở d][í tầng 1 vì lúc đó thằng bé ko chịu lên cứ đòi bố bế. Bà dâng sớ, đọc tên: tín chủ chúng con làgồm đầy đủ tên ông bà, tên chồng, tên chú em chồng, tên con trai mình), nhưng ko có tên mình!. Sau đó cả nhà ra lễ ngoài sân, bà cũng đọc tên cả nhà nhưng ko có tên mình. Lúc bà đọc sớ, chú em chồng có quay sang liếc mình, chắc xem sắc mặt mình thế nào (là mình đoán chứ ko rõ là vô tình chú ấy quay sang nhìn hay cũng thấy được sự vô lý đó nên quay sang nhìn chị). (bây giờ mình thấy tiếc là lúc đó chồng mình ko có ở đấy để nghe trực tiếp)
    Đêm hôm đó, mình cứ nghĩ mãi, và tự an ủi là có khi bà ko nhớ họ tên đầy đủu của con dâu
    Sáng hôm sau, lễ mồng 1. Chồng mình cũng lên lễ. Mình cố tình ngồi sát sau lưng bà để có thể đọc được lá sớ. Trong lá sớ ko có tên mình thật. Tuy nhiên, khi đọc ra lời thì bà có đọc tên mình. Thế là cả nhà đều nghe rõ. Cả nhà đều hoan hỷ.
    Mình không hiểu. Chiều đó, mình bế con lên gian thờ của bà, tự tay mở lá sớ bà để sẵn để chuẩn bị lễ ngày hóa vàng. Mình đọc cẩn thận, rõ ràng không có tên mình.
    Mình không hiểu tại sao MC mình lại làm thế???
    VC mình lấy nhau vì tình yêu. Mình về làm dâu được 3 năm, Con trai mình là cháu đích tôn của ông bà. Mình là dâu trưởng, nhà chỉ có chồng mình và chú em chồng thôi. Chú em thì chưa lập gia đình. Vợ chồng mình ở riêng, kinh tế không phải nhờ vả ông bà. Chỉ có điều trước đây chồng mình tuổi trẻ ham chơi, có một chút nợ nần ông bà phải trả thay. Kinh tế BMC mình cũng khá giả, ông làm quan to ở tỉnh. Nói chung theo mình đánh giá thì mình chưa có điều gì làm phiền lòng ông bà. Tất nhiên vc nhà nào mà chả có mâu thuẫn, nhưng hai vc mình tự giải quyết được, không có mâu thuẫn nào căng thẳng phải có sự can thiệp của nội ngoại.
    Thỉnh thoảng bà cũng có lên nhà vc mình chơi (nhà bà mua). bà luôn chê mình không biết chiều chồng chăm con, không phải là nội tướng trong nhà. Theo quan điểm của bà và của cả nhà chồng thì người vợ phải lo mọi chuyện trong gia đình, đối nội đối ngoại, nuôi dạy con cái, chăm sóc chồng chu đáo. Chồng chỉ việc đi làm thôi, về nhà là có vợ cơm bưng nước rót.... Tất nhiên mình không đồng ý quan điểm này, mình không đồng ý nghỉ việc ở nhà hy sinh vì chồng con, mình không đồng ý chuyện chồng không có phận sự gì trong việc nuôi dạy con cái....và tất nhiên là MC không hài lòng.
    Tuy nhiên, thời điểm hiện tại, mình vẫn thu xếp ổn thỏa chuyện cho con đi học, mình đi làm, tối chồng đi làm về vẫn có cơm nước đầy đủ, tuy không được cơm bưng nứoc rót như MC đối với BC.
    Mình suy đi tính lại mãi, và xem xét mọi khía cạnh cũng ko có điều gì để đến nỗi bà không chấp nhận mình.
    Nhưng khi sự việc vừa rồi xảy ra, mình cứ suy nghĩ mãi. Và không hiểu bà làm thế là có ý gì!
    Mình cũng chưa nói chuyện với chồng mình, sợ chồng nghĩ ngợi. Với lại chồng mình cũng rất bênh mẹ. Nếu không được tận mắt tận tai thì chồng chắc sẽ không tin đâu.
    Các mẹ khuyên mình phải nghĩ thế nào đây???

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 101 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vì căn bản bà không làm sơ có tên bạn lúc cúng hôm trước không có và bà cũng không đọc.Hom sau chắc có ai nhắc nên bà đọc thêm tên bạn vào thôi sớ viết trước rồi không viết thêm vào nữa bạn ạ
    • 1,358 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bình thường như cân đường hộp sữa đấy mà.
    bà không làm cho mình thì tự mình làm cho mình, cho chồng cho con mình, bạn vào chùa đăng ký, chù nào cũng làm hết
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

hehe, chuyện thường ngày ở huyện. Các cụ nhớ con cháu các cụ chứ nhớ sao được ng dưng (con xin lỗi các cụ vì nói hỗn, nhưng nhiều khi nó là sự thật). Em về quê chồng ăn Tết với ông bà của chồng kìa. Cụ ông lấy sổ ra để điền tên chắt đích tôn (con trai em) vào gia phả để ra Tết, trong họ có dợt làm lại gia phả (10 năm 1 lần). Cụ ghi chú cẩn thận đầy đủ, rồi cho 2 vc xem quyển gia phả. ai ai cũng có vợ chồng cả, lúc đó em cũng chợt thắc mắc sao ông ko hỏi tên mình nhỉ? Rồi quên luôn. Đến hôm gần về HN, ông chợt bảo, thôi chết tao quên ko ghi luôn tên cái N vào rồi, mình cũng chả ý kiến. Chắc chắn sau này khi làm lại, cụ lại gọi lên hỏi ý mà.

Chuyện đó thôi khỏi lăn tăn đi bạn ạ. Các cụ làm 1 việc cứ phải gọi là chục lần quên quên nhớ nhớ, ko sao đâu. Bao giờ mà MC ko đọc tên bạn mà đọc tên con mụ nào đó cạnh chồng con bạn thì hãy nổi điên.

MC thường chỉ nhờ thông tin của CD khi đi xem bói coi CD có phá gia chi tử hay làm hại con trai và cháu nội của mình ko thôi :Laughing: (con lại xin lỗi tiếp).

Bê ét: viết thế này ko có nghĩa là em và MC đang chiến tranh đâu nhé. Vô tư lắm, chuyện gì cũng buôn. Chưa có chiến tranh gì cả. Hoho
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,555 Được cảm ơn

Có lẽ mình cũng phải nói là chuyện bt vì hình như năm đầu tiên mình làm dâu MC mình cũng ko giải hạn cho mình.Năm nay chả biết như nào vì chả hỏi cũng chả muốn hỏi( ko lẽ hỏi, mẹ cúng có đọc tên con ko à ? ) Mình chả giận. Chả buồn. Chả nghĩ gì. Kệ đờii. Mẹ mình làm cho mình vậy :-"
    Mẹ mình thì luôn giải hạn cả cho chồng mình nhưng MC mình chả giải hạn cho mình, mà mình ở nhà MC ==> Mc phải hứng cái hạn của mình, Mc thiệt :-"
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7
    • 430 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

tưởng chuyện gì to tát, có vấn đề gì đâu bạn, mấy mẹ ở trên nói rất đúng đấy, các cụ cứ quên quên nhớ nhớ là chuyện bình thường, bao giờ đọc tên con nào vào thì mới phải lo :Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 401 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Chuyện vặt, quan trọng là cái tâm họ thôi, mà mình thì luôn xác định Con là chính, chồng là phụ, những người khác sub-phụ, nên càng hạn chế phiền hà, nghĩ ngợi càng tốt. Mẹ nó làm chồng hài lòng là được rồi, con ngoan ngoãn, học giỏi là được, chả cần phải phấn đấu hoàn hảo làm gì cho mệt! Bạn càng bận tâm như vậy, 1 số người càng được đà xét nét.
    • 1,585 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhi2012 Xem bài viết
    .... Tuy nhiên, khi đọc ra lời thì bà có đọc tên mình. Thế là cả nhà đều nghe rõ. Cả nhà đều hoan hỷ.
    ....
    Bà rút kng rồi, e hoan hỉ tiếp đi em ơi!
    • 325 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình ko hỏi mình tên tuổi gì cả. Nhưng khi làm lễ cúng các cái bà đều nhớ tên họ tuổi tác của mình vì theo m2inh nghĩ khi làm cưới hỏi xem tuổi hợp ngày tháng thì sao ko biết dc. Tuỳ cái tâm họ có nghĩ mình là con cháu hay ko mà thôi. Mẹ ruột mình cúng tất tần tật tất cả ai là dâu con rễ cháu luôn ấy chứ ( kể cả người làm cũng cúng nốt ).
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cam on cac me. Minh cung da co gang nghi cho don gian. Nhung van cam thay buon!
    MC minh tu tay viet la so do ma, co phai nho nguoi khac viet dau. Neu ba quen ho ten CD thi ngay tu luc viet ba da co the alo cho VC minh de hoi. Voi lai MC minh moi ngoai 50, moi ve huu. Benh quen quen nho nho cua nguoi gia chac chua xay ra voi ba.
    Vay nen minh van thay buon. Va dang lan tan lieu co nen ke chuyen voi chong khong?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,733 Bài viết

• 2,897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhi2012 Xem bài viết
    Cam on cac me. Minh cung da co gang nghi cho don gian. Nhung van cam thay buon!
    MC minh tu tay viet la so do ma, co phai nho nguoi khac viet dau. Neu ba quen ho ten CD thi ngay tu luc viet ba da co the alo cho VC minh de hoi. Voi lai MC minh moi ngoai 50, moi ve huu. Benh quen quen nho nho cua nguoi gia chac chua xay ra voi ba.
    Vay nen minh van thay buon. Va dang lan tan lieu co nen ke chuyen voi chong khong?
    Để lần sau hãy kể bạn à. Coi như lần này thiệt tình MC quên chứ không cố ý đi.
    3idyp7

V8Msp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,317 Bài viết

• 118,458 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tình huống đơn giản thế này mà cũng ấm ức hả bạn ơi. Lần sau nhé, nếu bà ko đọc tên bạn thì cứ chủ động nhắc bà ơi, còn tên con nữa ạ. Rồi đọc luôn tên mình vào.

Giản dị thế thôi. Chả cần biết là bà cố tình hay vô tình quên cho mệt đầu.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

uhm, co khi em cung hoc chieu cua me WICKET. AQ the lai hay!!! Do am uc trong long, ma lan sau ba cung khong "dam" quen nua.
    Em cam on cac bac nhe.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Nhà tớ bà nội cũng rất chu đáo việc thờ cúng. Tháng nào cũng lập 1 đàn 7 ngày cúng sao giải hạn cho cả nhà. Rồi đi lễ chùa, chắc 1 năm viết sớ đến 2 chục lần. Tên tớ thì bà chả bao giờ quên ghi. Nhưng mà khi đọc thì lúc nào cũng đọc cuối cùng nhá. Kể cả lúc tớ ghi sớ đã ghi theo lần lượt từng gia đình, nghĩa là tên bà nội ( ông mất rồi), tên OX, tên vợ ( là tớ), rồi tên con gái, sau đó lại đến lượt nhà 2 chị gái, cũng theo thứ tự vợ chồng con cái các chị ( 2 chị đã có gia đình riêng, ở riêng).
    Lúc đầu khi nghe cách bà đọc thấy tên con dâu lúc nào cũng xướng lên ở cuối cùng, cùng hàng với cả tên người giúp việc- thì tớ cũng chạnh lòng. Nghĩ bà vẫn đối xử phân biệt với mình. Nhưng giờ thì tớ thấy quen rồi, cơ bản là mình là con dâu thì chẳng bao giờ có thể so với con gái bà được nên chả có gì phải lăn tăn.
    Tớ lấy chính câu mà MC tớ hay nói "Tâm xuất, Phật biết" để tự răn mình. Tớ cũng chỉ là con dâu, tớ cứ làm tròn bổn phận, trách nhiệm của con dâu, tớ không yêu bà được như yêu mẹ đẻ thế nên tớ cũng không y/cầu bà phải yêu tớ như con gái làm gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,081 Được cảm ơn

Năm đầu tiên tớ về làm dâu, MC giải hạn cũng chả có tên tớ. Bố mẹ đẻ tớ thì ngược lại, đi đâu, cúng bái gì cũng có tớ nên tớ nghĩ đơn giản ai cúng cho mình thì cũng thế. Chả thèm tức. từ những năm sau, 2 vc tớ tự làm lễ giải hạn, còn mời cả ông bà 2 bên lên chùa cùng cho vui. Năm nay tớ nằm 1 chỗ thì chả biết ai cúng cho đây. Nghĩ thoang thoáng đơn giản đi bạn.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 321 Bài viết

• 980 Được cảm ơn

Buồn làm gì, tớ lấy chồng 6 cái tết rồi, chưa năm nào quan tâm đến việc tên mình có trong danh dách hoặc nằm đâu trong danh sách nhà chồng. MC cũng mê tín, đi xem thường xuyên, thỉnh thoảng mới thấy nhớ đến mình, còn thường chỉ xem cho ông bà, chồng mình và các anh em chồng, các cháu thôi. Mình cũng ngồi nghe, bàn luận về những lời phán nhưng chẳng bao giờ quan tâm đến việc mình không có tên. Mình luôn cho rằng BMC coi mình là con, yêu quý mình thì ông bà được hưởng, có người yêu thương chăm sóc, còn ông bà không yêu quý mình, soi xét mình quá thì ông bà thiệt vì khi đó mình cũng chẳng yêu quý gì ông bà, không tận tâm với công việc nhà chồng.

Bạn có quan tâm đến việc giải hạn không, nếu có thì chọn 1 chùa bạn thích mà làm cho gia đình bạn, hoặc đi cùng BMĐ. Nhà chồng tớ là trưởng, có cái nhà thờ to tướng bên cạnh, việc gì có đích danh tên tớ thì tớ sang, việc gì không có tên là tớ chuồn. Tớ sang hương khói là do tớ thành tâm, chả cần biết các cụ có cho tên tớ vào không.

Mà thú thực là tớ chưa bao giờ buồn vì nhà chồng không quan tâm hay bỏ sót tớ trong các hoạt động chung. Vì không có nhà chồng thì mình cũng thừa thãi tình yêu thương rồi, có thêm thì tốt, không có chẳng sao, việc gì mình thấy là đúng, là tốt thì mình vẫn làm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhatminh2005 Xem bài viết
    Mà thú thực là tớ chưa bao giờ buồn vì nhà chồng không quan tâm hay bỏ sót tớ trong các hoạt động chung. Vì không có nhà chồng thì mình cũng thừa thãi tình yêu thương rồi, có thêm thì tốt, không có chẳng sao, việc gì mình thấy là đúng, là tốt thì mình vẫn làm.
    Minh thay me nhatminh2005 noi dung qua, khai sang cho minh nhieu lam. bay gio thi hoi hoi het buon roi. Hoa ra cung co nhieu nha giong canh nha minh.

Minh thi nghi don gian la MC du ko ua gi CD nhung khi le bai to tien thi ko the ko dua ten CD vao vi dau cung la con trong ho toc, khi cuoi ve van phai co le trinh bao to tien. Sau nay con dau se thay MC tiep tuc tho cung to tien nha chong. Vay sao lai gat ten CD ra ngoai lam chi? Cac cu ma noi nong vi khong thay ten cai dua con dau vo thang toc truong le cac cu, thi luc do co ma MC cung phai chiu va lay ay chu....:Smiling:
    • 4,271 Bài viết

• 14,741 Được cảm ơn

Kể cũng ấm ức đấy chứ. Nếu mình rơi vào trường hợp này thì cũng sẽ tủi thân và nghĩ ngợi (tính người nó thế). Theo mình thì bạn cứ nói chuyện với chồng để giải tỏa, còn câu chuyện nó có bị...to chuyện hay không là do cách bạn trao đổi với chồng thôi. Ví dụ như nhà đông anh chị em như nhà tớ thì lúc cúng ở chùa chỉ đọc tên con cái trong nhà, dâu rể, cháu chắt thì được gọi chung là " và các con dâu, con rể cùng các cháu của bà....." còn nhà chồng bạn có mỗi hai anh anh em, cháu mới một đứa mà cụ quên con dâu thì cũng ấm ức.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Theo mình nên nói với chồng dạng như là: "Tuy chuyện này là chuyện nhỏ thôi, nhưng em thấy ấm ức và chẳng ra sao cả." Mẹ chồng làm sớ lại không ghi tên em vào trong tờ sớ cúng giao thừa và gia tiên mấy hôm Tết. Thế là thế nào? Ông bà đã đội lá dầu quả cau xĩn dâu, em về nhà này, sống làm ma nhà này, chết cũng làm ma nhà này rồi, sau này con cái cũng thờ cúng mình, em cũng có 1 góc trên bàn thờ ấy rồi.... Thế mà MC em làm vậy, cứ như là coi như em ko phải con cháu trong nhà.... Nói thật, bố mẹ đẻ em mà biết chuyện này ông bà buồn lắm đấy! Mẹ anh, ăn ở như thế là ko đc ......... Bà chữa khéo bằng cách khi khấn xướng tên em, nhưng mà nói thật, trong sớ ko có, khác gì, lấy vải màn che mắt thánh. Em là em ko phục. Anh nên góp ý với mẹ"

Không nên nhún nhường nhân nhượng người nhà chồng, nếu họ có điều gì ko hay không phải với bạn. Để cho họ hiểu, phải sống biết điều nói chung và phải đúng lẽ với dâu con trong nhà.