TIN TÀI TRỢ.

Mất lòng tin liệu có đi đến hôn nhân

• 0 Lượt chia sẻ
  • 938 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các chị và các mẹ. Hằng ngày vẫn đọc tâm sự các chị chia sẻ để em có cái nhìn thực tế hơn về hôn nhân. Em là đứa thiếu thốn tình cảm gia đình. Hơn ai hết khái niệm gia đình bé nhỏ đối với em hết sức đơn giản và đó là điều quan trọng nhất trong cuộc sống của em. Ai tới cái tuổi lập gia đình thì khái niệm yêu cũng không còn đơn giản như trước nữa đúng không các chị? Với em bây giờ là sự lựa chọn, yêu để tiến tới hôn nhân chứ không còn là tình cảm trẻ dại.
    Cuộc đời từ nhỏ đến lớn có thể nói là đã có quá nhiều sóng gió, em quá đặc biệt so với bạn bè vậy nên chẳng có việc gì với em là suôn sẻ cả. Có lẽ quãng thời gian còn là sinh viên đối với em là một sự đau thương lớn nhất. Đó cũng là lúc em quen anh ấy. Hơn em hai tuổi nhưng hoàn cảnh gia đình cũng chẳng mấy khấm khá. Tuy nhiên em lại yêu cái sự nghị lực, nghiêm túc và anh luôn sống vì lợi ích bản thân mình. Hai đứa tuy rất khó khăn nhưng đã nương tựa nhau mà bước tiếp và cố gắng. Phần lớn anh giúp em thì nhiều, anh chạy ngược chạy xuôi giải quyết công việc giúp em chứ em chỉ có thể giúp anh về mặt tinh thần mà thôi. Em và anh khá giống nhau vì rất ít bạn bè và cũng chẳng chia sẽ với bất kỳ ai. Bao nhiêu sóng gió đến với em anh vẫn cứ cận kề và giúp em giải quyết chúng. Sau khi ra trường em chẳng may bị tại nạn. Vốn một thân một mình không anh chị không bạn bè nhiều nên cũng chỉ có anh cận kề. Anh trai của anh là bác sĩ trực tiếp mổ cho em nên gia đình anh biết đến em trong hoàn cảnh như thế. Em không còn sự chọn lựa nào khác. Có lẽ nếu cứ như vậy tình yêu của tụi em trở thành một tình yêu đẹp và sẽ có cái kết tốt đẹp.
    Sau một quãng thời gian trên giường bệnh em đã gặp mẹ anh, em nghĩ tụi em đã yêu nhau đủ nhiều và chỉ cần yêu nhau đến với nhau để giúp đỡ nhau cũng là cách có thể hoàn thành tốt mục tiêu của mình. Em nghĩ mẹ anh sẽ chấp nhận và em thoải mái hơn khi ở canh em giống như một mối quan hệ được thừa nhận chỉ chờ ngày về với nhau. Em vội vàng để rồi nhận lại sự tổn thương. Bà biết rõ về hoàn cảnh gia đình em nhưng không phải do anh tự nói ra mà em gái anh đã nói hết những điều đó. Mọi thứ đi ngược với kế hoạch của em. Gia đình em không được trọn vẹn như những người khác, em không tài giỏi gì. Với những người con dâu khác của bà thì em chẳng được điểm nào cả. Bà không cấm cản gì nhưng khi chỉ có một mình em bà thẳng thắng bày tỏ quan điểm không muốn tụi em yêu nhau khi công việc chưa ổn định, người yêu cũ của anh ấy đã từng như thế này thế kia bà không muốn em như vậy... và cách bà hỏi thăm gia đình em chắc là do tự ái của em quá cao và sự tự ti trong em nên em xem những việc đó là quá sức với mình. Em từng nghĩ chỉ cần mẹ anh ấy chấp nhận và may mắn được bà yêu thương em cũng sẽ chia sẽ thật lòng với bà , sẽ thương bà như chính mẹ ruột. Nhưng mọi thứ đã đi ngược hoàn toàn với kế hoạch. Có lẽ đã có rào cản vô hình để em mãi mãi không thể chia sẽ với bà điều gì ngay cả khi em nghĩ em chính thức trở thành con dâu bà em cũng không thể nói ra những điều em từng nghĩ là em muốn nói với bà. Mặc dù đã rất buồn phiền nhưng em luôn tự nói với mình phải cố lên chỉ để được ở cạnh anh bình yên nhất, không muốn anh khó xử và dù có nói ra thì đối với anh mẹ anh có cách suy nghĩ của bà, tại vì như thế này như thế kia nên bà mới nói với em như thế. Vậy là mối quan hệ của tụi em bước qua một trang mới, em bắt đầu nhận ra nhiều sự bất đồng, em tham lam muốn khắc phục nó ngay từ lúc còn yêu nhau, em góp ý với anh nhưng cũng chẳng thay đổi gì nhiều. Anh không phải là người biết dỗ dành, lúc vì giận anh, khóc lóc thì cũng cứ mặc cho em khóc thỏa thích rồi thôi, khi giận anh chạy đi tìm anh thì cũng chỉ nhận được những câu đại loại đi về đi khi đang giận không muốn nhìn thấy nhau. Anh ít chia sẻ công việc hằng ngày, không hỏi anh cũng chẳng nói. So với bạn bè thì em là người biết nhiều nhất về anh nhưng còn cuộc sống vợ chồng đòi hỏi phải chia sẻ với nhau về cuộc sống công việc và tất cả. Anh càng không phải là người chia sẻ với vợ công việc nhà. Anh có thể giỏi việc xã giao, kiếm tiền và được nhiều người đề cao nhưng anh là người đàn ông sống vì sĩ diện. Dù em có đòi chia tay, anh đau khổ nhưng anh vẫn sẽ không níu kéo. Một hai lần em ra đi anh không níu kéo nhưng vì quá yêu anh em lại tự quay về cạnh anh.Anh xác định chỉ lấy vợ khi đã bước qua tuổi 30, nhưng chẳng bao giờ anh nói đến việc tương lai sẽ cưới em hay hứa hẹn gì với em như những cặp yêu nhau khác. Anh chỉ nói nếu em bước được với anh tới lúc đó thì người anh cưới là em khi em gạ hỏi anh. Vậy ra anh là người thực tế hay em đã quá ảo tưởng về hôn nhân với anh, muốn cưới anh. Gia đình anh có truyền thống hiếu học nên em cũng đành lao đầu theo vì sợ người ta xem mình là đứa ít học.
    Em cảm thấy hụt hẫng với người em đã đặt hết tình cảm. Trong lúc hụt hẫng quả thật con người ta dễ rơi vào vòng tay của người khác. Em đã phản bội và đánh mất lòng tin ở người em yêu. Em có tình cảm với người đàn ông đã ly hôn vợ và lý do ly hôn là vì vợ anh phản bội anh. Anh biết em và nghĩ em cũng đã chia tay người yêu vì facebook của em thời gian gần đó không có hình bóng người yêu em nữa. Người đàn ông này khá về mọi mặt, hiền lành và chu toàn công việc gia đình. Anh là người đàn ông tốt để lấy làm chồng. Ly hôn anh giành quyền nuôi con cũng một tay anh chăm sóc con, lo công việc nhà cửa. Thời gian người đàn ông này gặp em cũng là lúc anh đang xây nhà mới muốn rời bỏ ngôi nhà đã từng có hình bóng vợ anh, anh đặt nhiều hi vọng vào tình cảm của em. Mọi thứ trong căn nhà mới anh đều cùng em lựa chọn. Công việc em chưa ổn định, còn phải hoàn tất vài chương trình học nên cũng khá nặng nề nên anh muốn dành thời gian để hoàn tất vài việc và chuẩn bị cho kế hoạch hôn nhân mới với chính em. Anh hoàn thành trách nhiệm với cuộc hôn nhân đã đỗ vỡ và chị ấy muốn được nuôi con, có thể vì nhiều lý do trong đó có cả em nên anh đã để chị nuôi con và sắp xếp thời gian cho con anh cũng như ở bên cạnh em nhiều hơn.Anh và em có nhiều điểm chung và đều khao khát một gia đình thực sự. Em cảm thấy thật yên tâm khi ở cạnh người đàn ông này. Em cũng là lý do hiện tại để anh cố gắng và nghĩ đến chuyện về bên cạnh anh cũng làm em cố gắng hơn.
    Điều gì tới rồi cũng đã tới, người yêu em đã đọc được vài tin nhắn em chưa kịp xóa từ người đàn ông ấy. Mọi điều anh biết chỉ dừng lại ở việc người ta yêu em nhưng em chỉ là đồng cảm thôi chứ không biết em đã có nhiều thời gian bên cạnh người đàn ông ấy, đã có tình cảm và còn nhiều hơn như thế. Em đã lừa dối anh rất nhiều. Người yêu em vốn rất tin tưởng nghĩ đến việc em cũng có chút tình cảm với người đàn ông đó nên ra đi để em có cơ hội với người ta. Nhưng mỗi lần ra đi chỉ được vài ngày rồi lại quay về bên cạnh em. Trước lúc em rơi vào tình trạng hut hẫng em đã khóc rất nhiều, anh đã từng nói em có thể gặp được ai đó có điều kiện tốt hơn, có thể giúp cuộc sống của em nhẹ nhàng hơn hãy cứ tìm hiểu và thử cho mình cơ hội. Em đã rất đau lòng khi nghe anh nói như vậy. Nhưng giờ đây, khi mọi chuyện xảy ra những điều em nghĩ đã không thể chấp nhận được ở anh cũng đã thay đổi một chút, liệu rằng em có thể chấp nhận người mình yêu với một vài khuyết điểm hay không hay đó chỉ là sự chịu đựng vì yêu thương quá nhiều. Nếu như vậy mà đi đến hôn nhân thì thật tệ. hôn nhân mà phải chịu đựng thì sẽ được bao lâu? Giờ đây anh chưa thể chấp nhận để em ra đi nên ở bên cạnh em hay chỉ là sự ngộ nhận về sự thay đổi của anh vì bản chất làm sao có thể thay đổi được phải không các chị? Vì anh đã từng nói với em anh có ở cạnh em anh vẫn không thay đổi gì cả. Hơn hết em đã đánh mất lòng tin ở anh một lần thì đó sẽ là vết nứt không bao giờ lành trong anh. Anh đang chịu một sự tổn thương quá lớn. Em phải kết thúc chuyện này vì yêu cả hai người là việc không thể, em quá xấu xa. Em nên dứt khoát để anh đi hay quay về chấp nhận hôn nhân với người mình yêu và chấm dứt với người đàn ông kia để lấy lại niềm tin từ anh. Em đã dành tình cảm cho cả hai người đàn ông. Nếu đem ra đong đếm tình cảm thì cũng chẳng ai hơn ai. Nhưng để đi đến hôn nhân em lại muốn đến với người đàn ông từng trải nhưng tình cảm vẫn còn nằm ở một nơi rất nhiều. Em biết vượt qua được hay không đều do em quyết định nhưng nhờ các mẹ và các chị đã có nhiều nhận định trong hôn nhân cho em một lới khuyên. Em cảm ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 125 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chả biết khuyên em cái j luôn. Chị chỉ nghĩ tình yêu của em với người yêu em đã không đủ lớn khiến em siêu lòng về một người đàn ông khác, vậy bjo đã đủ lớn để cho bạn không một lần sa ngã nữa ko ?
    • 600 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn viết nhiều quá, tóm lại là bạn đang cân đo đong đếm ai hơn ai hả? Nếu vậy thì xúc phạm người đàn ông thứ hai quá đó bạn.