TIN TÀI TRỢ.

ly hôn hay là cứ chịu đựng mà sống

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.38K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có lẽ chẳng ai có thể ngờ được rằng cuộc sống sau khi kết hôn của mình được 2 năm lại xảy ra nhiều sóng gió đến vậy. Mình và chồng quen nhau từ hồi sinh viên, anh học kinh tế còn mình lại học nhân văn. Bọn mình quen nhau tình cờ khi đi xem 1 trận đấu bóng đá ngoài quán cà phê, theo thời gian mình nhận lời yêu anh ấy. Sau 3 năm quen nhau dù có nhiều lúc giận hờn nhưng chúng mình vẫn đều rất hạnh phú. Ra trường được 1 năm thì chúng mình quyết định về sống với nhau bằng 1 đám cưới lãng mạn với từ giấy đăng ký kết hôn. Anh làm ở một công ty nên lương thưởng cũng khá, còn mình thì xin được công việc BTV ở một tòa soạn báo, lương chẳng bao nhiêu nhưng cuộc sống hôn nhân luôn vui vẻ, đầm ấm và hạnh phúc ấy được nhân đôi khi bọn mình chào đón đứa con đầu lòng. Sau khi sinh anh nói mình nên ở nhà chăm con, anh có thể nuôi nổi 2 mẹ con, nhưng vì mình vốn thích tự lập tử nhỏ nên k muốn ăn phải nuôi mình. Sau khi sinh mình vẫn đi làm, công việc gia đình, nuôi con mình vẫn dc anh giúp đỡ mọi việc. Mọi thứ trôi qua hạnh phúc như thế. Nhưng cách đây mấy ngày mình phát hiện anh có bồ bên ngoài, thấy anh vui vẻ thân mật với ngời con gái khác trước mắt khiên mình như sụp đổ, mọi thứ trở nên vỡ vụn, dù đau đớn nhưng mình vẫn chưa thể làm to chuyện. Mình giành thời gian để suy nghĩ, mình biết bản thân là người rất cố chấp, yêu ghét rõ ràng và việc phản bội là điều mà mình sẽ không bao giờ tha thứ.
    Những ngày tiếp theo mình vẫn tỏ ra như không có chuyện gì, làm việc và chăm con bình thường tuy nhiên trái tim tan nát. Càng ngày anh về muộn càng nhiều, mỗi lần mình nhờ việc gì cũng tỏ ra khó chịu, con khóc anh cũng k còn chăm như trước. Anh tỏ ra thờ ơ với mọi thứ, mình nhỏ nhẹ hỏi thì anh kêu mệt, mình chỉ bảo anh mệt thì nghỉ đi, chỉ chờ có thể là anh bỏ lên phòng và k còn giúp đỡ gì mình nữa. Mình cảm giác như tình cảm không thể nào còn níu kéo được, mình bí mật viết đơn ly hôn sẵn và chờ đợi xem anh có thay đổi không nhưng đáng tiếc là anh vẫn không thay đổi. Đình điểm là ngày sinh nhật 2 tuổi của con,anh cũng viện cớ bận công việc về muộn, mình biết là hôm nay anh lại đi hẹn hò với người con gái ấy, mình biết là vì mình đã nhờ một người bạn theo dõi anh. Khi anh báo bận, mình được người bạn bảo anh đi vào nhà hàng cùng cô gái đó, sau đó mình quyết định ôm con tới chính cái nhà hàng đó. Đây là một nhà hàng hết sức sang trọng và khi mình bước vào thì mình nhìn thấy chồng mình với cô gái ấy đang thân mật dùng bữa, hai người không ngừng trao nhau những cử chỉ thân mật. Nhìn thấy cảnh này, lòng mình đau thắt, nỗi tức giận bùng lên nhưng mình bảo bản thân phải thật bình tĩnh. Dần dần mình bước tới bàn hai người, nhưng hai người lại không biết, sau đó mình lên tiếng và khiến cả 2 quay lại trong sự bất ngờ của anh. Anh không hề nói gì cả, chỉ đứng đó nhìn, mình cũng k nói gì với anh, mình đóng vai chỉ là ng quen của anh chứ không phải vợ. Mình hỏi thăm cô gái vài câu và sau khi biết dc câu trả lời mình vội ôm con ra về. Mình về vừa tới nhà và cho con ngủ thì anh cũng về, anh quỳ xuống van xin mình tha thứ và anh nói anh chỉ yêu mình mình và rằng đó chỉ là giây phút nông nổi thôi. Mìh không nói gì và gạt tay anh ra, sau đó chìa đơn ly hôn và bảo anh ký. Anh không chịu ký và xin mình cho anh 1 cơ hôi. Những ngày sau anh luôn về nhà đúng giờ, phụ giúp mình việc nhà và hình như anh không còn liên lạc với cô gái ấy nữa. Anh tim đủ mọi cách để lấy lòng mình. Nhưng mình vẫn không sao tha thứ được, dù không muốn con mình không có cha nhưng mình không sao có thể sống cùng anh được nữa.
    giờ mình đang rất bối rối, không biết phải làm sao? mội người cho mình ý kiến với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 51 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chẳng biết nói j để an ủi bạn nữa. Bạn còn yêu ck ko. Mình nghĩ nếu còn yêu thì cho a ta 1 cơ hội. Còn ng như mình thì mình rất ghét cụm từ " thôi thì giữ cho con có bố". Trong cuộc đời này mỗi ng chỉ sống có 1 lần duy nhất thôi. Đừng bao giờ hy sinh bản thân vì những điều ko đáng, vì những con ng ko đáng bạn nhé.
    Con đường mình đi sao chông gai, bước vào đời nhau bao lâu nay, anh ơi anh sao đắng cay...........
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu còn yêu chồng thì cho họ 1 cơ hội sửa sai. Nếu như có 1 lần như vậy xảy ra nữa thì chấm hết. Chứ con người ai không phạm sai lầm như đôi khi cần phải tha thứ nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 56 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nhưng mà anh chồng này ko còn coi vợ ra gì nữa rồi, cố gắng sống nữa cũng chỉ làm cực khổ bản thân mình thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cứ để một thời gian xem sao bạn nhé. Nhưng trong thời gian này hãy đối xử bình thường với chồng. KHi mà lòng bạn lắng xuống rồi, bình tĩnh lại, hai người nên có một cuộc nói chuyện với nhau cho rõ ràng để xem nguyên nhân là gì và từ đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 426 Bài viết

• 592 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn tham khảo nhé:
    khi chồng ngoại tình, thì phụ nữ cần có các bước lần lượt như sau:

1. Xác định mục tiêu, mong muốn của bản thân
    + Bỏ chồng thì đau hơn không bỏ ==> Tha thứ, làm lại từ đầu
    + Bỏ chồng thì mình sẽ sống tốt hơn ==> Ly thân, ly dị.

Đó là việc dễ nhất có thể làm vì điều đó chỉ phụ thuộc vào mình, mình thích gì, cần gì, muốn gì mà còn không biết thì đừng kêu khổ.

2. Xác định mục tiêu, mong muốn của chồng.
    Cái này là mấu chốt cực kỳ quan trọng quyết định "mục tiêu của mình" THÀNH CÔNG hay THẤT BẠI.
    + Chồng chắc chắn bỏ NT3
    + Chồng muốn bỏ NT3 nhưng vì abcd... nên khó dứt khoát.
    + Chồng không muốn bỏ NT3, nhưng sẽ vì vợ nên ra sức che dấu, lén lút.
    + Chồng công khai muốn vợ chấp nhận NT3, không muốn bỏ ai cả.
    + Chồng bỏ vợ, đến với NT3.
    ...v...v...

Có xác định được chồng thật sự muốn gì, thì ta mới đối chiếu với mục tiêu của mình, từ đó hiểu được ưu điểm, nhược điểm, khó khăn, thuận lợi nào sẽ đến với mình khi tiến hành mục tiêu THA THỨ, hoặc LI DỊ.

Trong mọi tình huống, mọi lời hứa hẹn đều mang tính chất tham khảo.
    Lời hứa của chồng thì càng như vậy: 50/50.

Một nguyên tắc thành công rất hay được áp dụng, đó là khi ta không xác định được cán cân 50/50 nghiêng về bên nào, thì ta cứ mạnh dạn áp cho kết quả TỐT ĐẸP sẽ xảy ra.
    Ít nhất, khi luôn nghĩ về kết quả tốt đẹp, ta sẽ có động lực, có lạc quan, có đủ tích cực để tiến hành mọi việc bằng tất cả tâm huyết và sức lực.

Nhưng tất nhiên, trong quá trình tiến hành, ta không CHỦ QUAN, NGỦ QUÊN TRÊN CHIẾN THẮNG, vẫn phải đủ lí trí, và tỉnh táo, để nhận ra những biểu hiện, những kết quả rõ ràng rằng - việc ta đang làm có mang lại kết quả TỐT ĐẸP hay không.

Mình nghĩ bạn nên vào nhà EQ để mọi người giúp đỡ bạn nhiều hơn.
    • 174 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

vấn đề chính là ở bạn. Liệu lòng bạn có rộng mở tha thứ được không. Nếu bạn tin là mình không thể làm được, tốt nhất nên chia tay.
    • 55 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Tớ thấy bạn thaonguyen1666 nói đúng đấy. Quan trọng là xác định được bản thân mình. Chứ đừng vì lúc nóng vội hay vì sĩ diện mà bồng bột trong quyết định. Vợ chồng mà có với nhau đứa con nữa thì lại càng nên suy tính cho kỹ lưỡng. Biết là mọi quyết định đàn bà vẫn luôn là người thiệt nhất, nhưng là đàn bà... nên mình hãy nghĩ dài hơn
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình biết vậy, bởi bản tính của mình tự lập từ nhỏ với lại mình cũng rất cố chấp, yêu ghét rõ ràng, ngày xưa mình đã nói với anh ấy, nếu phản bội sẽ k dc tha thứ. Nhưng mấy ngày này a ấy cứ tỏ ra hối lỗi, xin xỏ mình còn kêu gọi 2 bên gđ giúp đỡ nữa. Mình chưa biết phải lm sao, hiện tại mà tha thứ thì quả thật mình k lm dc, đơn m đã viết nhưng anh ấy k chịu ký.
    • 237 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn hỏi anh ta xem tại sao mấy tháng trc cặp bồ thì đối xử với bạn tệ như vậy? Bây giờ lại muốn tha thứ. Mình thì sẽ không tha thứ đc đâu. Mình sẽ bị ám ảnh mãi. Niềm tin một khi đã mất thì rất khó lấy lại được. Nhưng mình nghĩ để một thời gian xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 54 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Bạn hỏi anh ta xem tại sao mấy tháng trc cặp bồ thì đối xử với bạn tệ như vậy? Bây giờ lại muốn tha thứ. Mình thì sẽ không tha thứ đc đâu. Mình sẽ bị ám ảnh mãi. Niềm tin một khi đã mất thì rất khó lấy lại được. Nhưng mình nghĩ để một thời gian xem sao.
    e hoàn toàn đồng ý vs c, lúc vui vẻ bên nt3 sao ko nghĩ đến vợ con, do bị chị bắt gặp nên anh ta mới hối lỗi, chứ nếu ko biết đến bao giờ mới tự động quay về với gia đình, đời e ko chấp nhận nổi một là vũ phu và 2 là ngoại tình. Đấy chỉ là ý kiến của e thôi, nhưng cũng mong c có những lựa chọn đúng đắn.
    • 143 Bài viết

• 351 Được cảm ơn

Cuộc sống là sống cho mình làm gì phải chịu đựng hả bạn, nói chuyện rõ ràng ra, nếu bạn thấy mình còn vui vẻ khi sống bên cạnh anh ta thì tiếp tục, còn không thì ly hôn, vì lúc bạn đau a ta là người gây ra vết thương đó chứ đâu phải ai khác, bạn chịu đau chứ có ai đau dùm bạn không
    • 49 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu như bạn có sức chịu đựng khá tốt thì cứ chịu đựng và hãy cho họ cơ hội sửa sai. Còn không chịu đựng được thì cứ ly hôn đến khi hối hận thì sẽ xem quyết định là đúng hay sai.
    • 79 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chao nguyenthu123,
    Nếu bạn biết tình cảnh của mình chắc bạn sẽ chưa quyết định ly dị chồng ngay đâu. Vì chồng bạn mình thấy a ấy đang bị say nắng thôi. A ấy vẫn còn tôn trọng và yêu bạn. A ý nhờ gia đình 2 bên tác động nghĩa là anh ấy muốn hàn gắn với bạn. Hãy cho chồng bạn và bạn và con bạn một cơ hội nữa nhé. Nếu tái phạm lần 2 thì bạn li dị cũng chưa muộn. Vì sao mình lại khuyên bạn vậy. Vì tất cả những phụ nữ chưa trải qua hay nêm mùi chồng ngoại tình thì họ k hiểu được tân cùng của sự mất mát, tổn thương và chúng ta sống chỉ cho hiện tại mà thôi. Tương lai là bất định. Ông trời cho được hưởng hạnh phúc vc ngày nào thì tốt ngày ấy thôi. Hãy cố gắng vượt qua nhé. Đừng vội quyết định từ bỏ kẻo sau này bạn sẽ ân hận.
    • 79 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ban ấn vào nick của mình rồi click vào mục " tìm bài viết", se thấy bài viết về câu chuyện đời oái ăm của mình. Đó là con riêng, con rơi, con chúng ta đó bạn. Lúc đó bạn sẽ thấy bạn chưa phải ng quá bất hạnh.
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các chị, các bạn
    Cảm ơn các mẹ, chị và bạn đã có những lời khuyên và chia sẻ chân thành tới mình. Trong thời gian đã qua mình đã suy nghĩ rất nhiều.Hiện tại để mình tha thứ cho chồng là điều không thể, mình luôn bị ám ảnh bởi cảnh thân mật của chồng cùng người phụ nữ khác. Sau khi mình đưa đơn lý hôn, anh không ký và còn nhờ gia đình hai bên khuyên bảo mình cho anh một cơ hội. Mình và chồng cùng gia đình 2 bên đã có cuộc nói chuyện nghiêm túc. Mình đã trình bày với gia đình 2 bên là hiện tại mình không thể tha thứ cho ck dc và mình muốn ra ở riêng 1 thời gian chứ hiện tại mình không thể sống cùng 1 mái nhà với ck dc. Như thế sẽ khiến mình mệt mỏi và gia đình đã đồng ý, chỉ riêng có ck là không muốn mình ra ngoài ở. Lý do mà anh đưa ra là anh muốn bù đắp lỗi lầm của mình, sau một lúc kỳ kèo k dc thì anh cũng đã chấp nhận. Hiện tại mình và con đã chuyển ra bên ngoài sống, tuy hơi khó khăn mệt mỏi nhưng tâm trạng của mình lại cảm thấy thoái mái hơn nhiều. Như các mẹ, các chị và các bạn đã nói, mình sẽ cho ck cơ hội nhưng mình cũng cần thời gian để chữa lành vết thương này đã rồi mới tính tiếp.
    Một lần nữa xin cảm ơn các mẹ, chị và các bạn đã chia sẻ cùng mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 470 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị đọc thấy e rất có nghị lực, biết trân trọng bản thân và mọi người.
    Chị sợ nhất là phụ nữ đến bản thân mình còn để người khác không tôn trọng (đặc biệt là người chồng) thì mình sống cùng vì cái gì.
    Chị nghĩ e sẽ có quyết định đúng đắn. Chồng e để mất em thật là tiếc thay cho anh ấy.

PS: Chị cũng đang rất buồn vì chuyện của vợ chồng em gái chị. Em gái chị cũng muốn ly hôn dù chồng nó không đồng ý (vì chồng nó quá kỹ tính, bảo thủ, gia trưởng và coi thường vợ). Khuyên nó không ly dị thì là không yêu bản thân. Mà ủng hộ ly dị thì thấy có lỗi với 2 cháu của mình quá. Nghĩ mà khổ.

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào chị,
    Cảm ơn lời khen của chị. Khi biết ck ngoại tình em cũng đau lắm chị ạ, mọi thứ như sụp đổ vậy, niềm tin, sự tôn trọng bỗng chống biến mất thay vào đó là tuyệt vọng, kinh bỉ, em đã phải đấu tranh tư tưởng 1 thời gian. Nhưng rồi e nghĩ mình không thể buồn mãi dc, ng khác không tôn trọng mình, yêu thương mình thì bản thân phải thương lấy mình nên e đã cố gắng vui vẻ trở lại. Em cũng đã từng nghĩ nếu ly hôn thì sẽ tội con cái nhưng rồi em lại nghĩ biết đâu mình làm như thế lại khiến con cái mình chịu khổ hơn thì sao. Vì thế, em quyết định ra ngoài ở một thời gian rồi mới tính tiếp chị ạ.
    • 22 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng ghét cay ghét đắng sự phản bội but bạn hãy nghĩ đến những rủi ro khi bạn li hôn!
    Bạn sẽ pải nuôi, dạy con 1m. Trong khi hiện tại ck bạn mới là ng kiếm tiền chủ yếu! Cứ coi về kte bạn vẫn có thể lo đủ thì con bạn lớn lên sẽ thiếu ty thương của ng cha! Sự giáo dục của ng cha rất quan trọng bạn ah! Nếu muốn con cái trở thành ng tốt thỳ sự giáo dục trc tiên phải tốt đã!
    Chúc bạn có những qđ sáng suốt nhé!
    • 163 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

anh này chỉ bồ bịch nhất thời thôi, chẳng dám bỏ vợ con.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2