Lương công chức làm sao để tiết kiệm mua nhà

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 235 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Nhà ở quê thì em không phải lo ạ. Nhà ông bà nội rất rộng, thoải mái ở, nhưng phải khi nào nghỉ hưu hoặc tụi em chuyển được công tác về quê chị ạ. Hiện tại, công việc của em và chồng ở HN đang ổn định. CHồng em cũng đang có cơ hội tăng lương nữa nên em chưa bao giờ có ý định về quê. CHỉ mong có một mái nhà để ở lại HN. An cư lạc nghiệp. Em tham khảo mấy topic trên wtt mà chị gì ấy gửi sáng nay, thấy các anh chị giỏi quá! Em học được nhiều kinh nghiệm!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

MÌnh thỉnh thoảng cũng lượn lờ nhà Vén khéo, tàu ngầm là chủ yếu thấy ngưỡng mộ các mẹ ấy luôn: lương khủng, chi tiêu hợp lý, mua nhà, mua đất, mua xe và vẫn còn khoản dự phòng trong Ngân hàng nữa. Mình chắc chẳng bao giờ đạt được mục tiêu như vậy.
    Xã nhà mình chuẩn bị đi du học nhưng mình cũng đang rầu lắm đây, thế là lại xa nhau một thời gian dài rồi, một mình với vô vàn khó khăn. Cũng biết là giờ khó khăn để sau này có tương lai hơn nhưng không hiểu sao mình vẫn thấy mờ mịt lắm. Mình chỉ mỗi tháng cố gắng tiết kiệm 10-15 % thu nhập gửi tiết kiệm thôi. Lỡ may con ốm đau, hay nhà có việc đột xuất gì thì không bị động các mẹ ạ. Nhiều bạn làm cùng với mình buôn bán giỏi lắm, mà mình không biết cách kinh doanh, toàn tự an ủi là mình không có duyên bán hàng. Hay là tại mình không năng động nhỉ?
    • 1,524 Bài viết

• 3,061 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm công chứ nhà nước lương vài ba triệu thì mình nghĩ đừng bao giờ nói chuyện mua nhà, ăn cũng chả xong ý các mẹ ạ. Lương lậu thấp thế thì thà ra ngoài làm, thà bán hàng ăn, bán hàng nước có khi còn nuôi được con tử tế chứ ngồi đây than vãn được gì đâu. Chỗ mình lương cũng chỉ tầm 4-7tr , mình thấy chả đủ tiêu, chắt bóp lắm cũng vẫn khó khăn, chả dám tiêu pha gì cho bản thân.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 611 Bài viết

• 711 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giot_nag_ben_them Xem bài viết
    Các chị cho em tâm sự với.
    Vợ chồng em sắp sinh bé thứ 2. Nhỡ kế hoạch ạ, vì bọn em ra trường xong cưới nhau, sinh con luôn. Định để bé lớn đi học, vợ chồng làm ăn ổn định thì sinh bé nữa cơ. Ông bà 2 bên đều khuyên mỗi con mỗi lộc nên em quyết tâm sinh bé. Cơ bà bọn em vẫn đi ở nhà thuê. Có thêm bé thứ 2 thèm có một mái nhà ghê gớm các chị ạ. Giữa đất thủ đô, 2 vợ chồng chỉ làm công chức, tháng nào may lắm thì để ra được ít tiền phòng khi con ốm đâu, còn đâu thì vào tiền nhà, ăn uống đi lại hết.
    Em biết trên này có nhiều anh chị cũng đã từng thuê nhà và mua được nhà. Các anh chị có kinh nghiệm gì trong tiết kiệm chi tiêu, lên kế hoạch cho một mảnh đất cắm dùi chia sẻ cho em với. 2 đứa con mà đi thuê nhà nữa em thấy mệt mỏi quá. Nhiều lúc nghĩ quẩn, chả nhẽ lại đàn đúm nhau về quê Chả nhẽ bỏ lại công việc khó khăn xin được để về quê, mà không biết có xin được việc hay không?
    ---> mời bạn sang nhà tiết kiệm bên này, mình thấy các bạn í tiết kiệm siêu lắm: https://www.webtretho.com/forum/f111/...-11-a-1763848/
    • 235 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi apu-api Xem bài viết
    ---> mời bạn sang nhà tiết kiệm bên này, mình thấy các bạn í tiết kiệm siêu lắm: https://www.webtretho.com/forum/f111/...-11-a-1763848/
    EM thấy các chị siêu quá. Vừa chi tiêu đầy đủ trong nhà lại còn tiết kiệm được nữa. Đúng là khâm phục. Liệu mỗi tháng tháng tiết kiệm 10-15% thu nhập như các chị mà đi gửi ngân hàng thì có ngân hàng nào nhận không các chị nhỉ? Nhiều lúc có một khoản bé bé, 2-5 triệu em định đem đi gửi ngân hàng mà cứ ngại ngại, sợ bị lườm ấy. Em cứ nghĩ ra ngân hàng phải mang nhiều tiền chứ lị. Em để tiền trong nhà, nhiều khi chi tiêu không có kế hoạch, chỉ ra chợ thấy thích cái áo cái quần cho con là thấy tiêu mất mất trăm rồi. Đúng là nhiều khi cứ thắc mắc không biết tiền đi đâu, hoá ra là do mình tiêu không hợp lý
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tính ra thì cảnh dân xa xứ lập nghiệp ở thành phố cuối cùng cũng mong có cái nhà chui vào chui ra, có cái gọi là "của mình"
    Em cũng gặp tình huống tương tự như chị giot_nang_ben_them, tuy chưa cưới, nhưng 2 đứa cũng tính chuyện lâu dài. Anh chị có góp ý gì bây giờ cho 2 em nó không ạ?
    Thủ tục vay thế chấp có phức tạp không ạ?
    Em vừa mới đi làm, nếu mà thế chấp thì cũng ko biết lấy gì ra mà thế đây
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhà bà ngoại mình cho một ngân hàng thuê mặt bằng làm phòng giao dịch. Mình cũng hay lân la xuống đó hóng hớt với nhân viên bên ấy. Với mức tiết kiệm 10-15% thu nhập vẫn có thể gửi tiết kiệm được mà mẹ nó. Linh động nhất là mẹ nó gửi vào tài khoản không kỳ hạn giống như thẻ ATM rồi đăng ký Tiết kiệm trực tuyến e saving Chủ động gửi tiền hoặc tất toán mọi lúc mọi nơi trên thiết bị di động, máy tính cá nhân. Như vậy vừa đạt được mục tiêu là tiết kiệm, vừa đạt được mục tiêu là đỡ ngại gặp nhân viên ngân hàng vì số tiền của mình ít ỏi. Tuy nhiên mình nghĩ là không có gì phải xấu hổ cả đâu. Bởi vì tiền đó là mồ hôi nước mắt của mình vất vả kiếm ra, mình tiết kiệm là đương nhiên rồi mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhngotngot Xem bài viết
    Giờ có những chính sách cho nvcc mua nhà đó mà. Nhưng nói gì thì nói, có quen biết thì mới mong mua nhà đc
    Chuẩn luôn ạ. Nhất thân nhì quen, chứ kể cả tiền sẵn trong bồ rồi mà không quen cũng không mua nhà được đúng kiểu nhà dành cho người có thu nhập thấp. Vay ngân hàng thế chấp cũng vậy. Các chị đừng có mơ vay được tiền thế chấp của ngân hàng nông nghiệp hay ngân hàng công thương nhé. Những nơi đó chỉ dành cho người có quen biết thật sự và phần trăm trích lại cho nhân viên cũng khá cao. Những ngân hàng cổ phần thì em không rõ lắm vì em ít giao dịch. Gần đây thấy rất nhiều tên ngân hàng mới như Phương Nam, Phương Đông, Đại Dương, Việt Tín, Tiên Phong... chắc là thủ tục nhanh gọn hơn. Nhưng muốn vay được thế chấp để mua nhà như thế, việc chứng minh thu nhập không phải đơn giản. Không phải đơn giản chỉ là có bảng lương chứng minh đâu các chị ạ. Ngân hàng họ cũng thừa biết là bảng lương của các chị có thể khai tăng lên được ấy chứ Việc các ngân hàng nói là hỗ trợ lãi =0 tháng đầu tiên hay ân hạn thanh toán gốc trong 6 tháng đầu thì các anh chị vẫn phải tỉnh táo. Ngân hàng họ nắm đằng chuôi hết đấy ạ. Ngân hàng cũng là kinh doanh. Kiểu gì họ cũng phải nắm đằng chuôi hết. Nhưng vì mình cần nên mình cứ phải vay thôi. Vay ngân hàng còn hơn đi vay lãi xã hội đen.
    Như chị chủ top, có bà ngoại "tài trợ" đôi phần thì cứ quyết đi cho nhanh. Tìm nhà khu vực xa xa trung tâm thành phố tý thì chắc cũng rẻ thôi. Có điều kiện vợ chồng làm ăn thuận lợi thì lại chuyển dần về gần. Sinh hoạt thì lên kế hoạc cho cả tháng. Phần nào cất đi, phần nào tiền ăn, phần nào tiền chăm con. Mỗi khoản để riêng, ko khoản nào lẹm vào khoản nào. Đáng ra làm 8 tiếng thì cầy thêm 2 tiếng nữa. Chồng cố một tý, vợ cố một tý chắc là ổn thôi.
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giot_nag_ben_them Xem bài viết
    Các chị cho em tâm sự với.
    Vợ chồng em sắp sinh bé thứ 2. Nhỡ kế hoạch ạ, vì bọn em ra trường xong cưới nhau, sinh con luôn. Định để bé lớn đi học, vợ chồng làm ăn ổn định thì sinh bé nữa cơ. Ông bà 2 bên đều khuyên mỗi con mỗi lộc nên em quyết tâm sinh bé. Cơ bà bọn em vẫn đi ở nhà thuê. Có thêm bé thứ 2 thèm có một mái nhà ghê gớm các chị ạ. Giữa đất thủ đô, 2 vợ chồng chỉ làm công chức, tháng nào may lắm thì để ra được ít tiền phòng khi con ốm đâu, còn đâu thì vào tiền nhà, ăn uống đi lại hết.
    Em biết trên này có nhiều anh chị cũng đã từng thuê nhà và mua được nhà. Các anh chị có kinh nghiệm gì trong tiết kiệm chi tiêu, lên kế hoạch cho một mảnh đất cắm dùi chia sẻ cho em với. 2 đứa con mà đi thuê nhà nữa em thấy mệt mỏi quá. Nhiều lúc nghĩ quẩn, chả nhẽ lại đàn đúm nhau về quê Chả nhẽ bỏ lại công việc khó khăn xin được để về quê, mà không biết có xin được việc hay không?
    hai bạn còn cố gắng mua nhà ở thủ đô, chứ như hai vợ chồng mình mới thật khổ.mình đang thất nghiệp ở nhà,ngày trước cũng đi làm nhưng từ hôi có con là nghỉ hẳn.chán lắm rồi,chồng mình đi làm cũng bình thường.hai vợ chồng cũng giành giụm được 1 ít nhưng vẫn chưa mua được ít đất nào, nhà cũng chưa có, vẫn đang đi ở thuê.Con nhà mình được 16thang ròi, đang tính cai sữa cho con mà chưa cai được.Thuê nhà ở đây thì rẻ có 600.000đ / tháng. Nhưng cũng chẳng biết bao giờ mới mua được nhà nữa.
    • 221 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Để mình kể cho các bạn nghe chuyện của nhà mình. Bố mình về hưu mất sức ở nhà từ lâu. Một mình mẹ mình đi làm cơ quan nhà nước, lương ba cọc ba đồng nuôi chồng và 2 con ăn học. Tháng nào biết tháng đó. Tháng nọ bù tháng kia. Nhà mình trước kia là cái nhà mái ngói cấp 4 ọp ẹp chật tí. Sau 20 năm mẹ mình vất vả đi làm nuôi chồng con, mơ ước có 1 căn nhà khang trang tưởng như chưa bao giờ nhà mình dám mơ tới vì nhà mình chả có 1 đồng tích cóp nào cả, đủ ăn là may lắm rồi, thì mẹ mình được cơ quan phân cho 1 suất đất vì những gì đã cống hiến, gắn bó với cơ quan từ lâu. Suất đất đó ở ngay mặt đường, nhà mình hồi đó sau khi quyết định đã bán đi, lấy tiền một phần để xây nhà đang ở, một phần để trang trải cuộc sống. 2 chị em mình cũng dần dần học xong đại học và ra trường đi làm. Cuộc sống dần khấm khá.
    Đấy, mình kể vậy để các mẹ thấy, ở đời không ai nói trước được điều gì. Không ai giàu ba họ, không ai khó ba đời. Cứ ước mơ (vì chả ai đánh thuế giấc mơ) và hãy sống cho thật tốt các mẹ ạ. Ở hiền gặp lành mà
    • 235 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi allmylove128 Xem bài viết
    hai bạn còn cố gắng mua nhà ở thủ đô, chứ như hai vợ chồng mình mới thật khổ.mình đang thất nghiệp ở nhà,ngày trước cũng đi làm nhưng từ hôi có con là nghỉ hẳn.chán lắm rồi,chồng mình đi làm cũng bình thường.hai vợ chồng cũng giành giụm được 1 ít nhưng vẫn chưa mua được ít đất nào, nhà cũng chưa có, vẫn đang đi ở thuê.Con nhà mình được 16thang ròi, đang tính cai sữa cho con mà chưa cai được.Thuê nhà ở đây thì rẻ có 600.000đ / tháng. Nhưng cũng chẳng biết bao giờ mới mua được nhà nữa.
    Chị thuê chỗ nào mà có 600k tháng? Nhà em thuê cái nhà rẻ rẻ, 2 vợ chồng, 2 đứa con ở được là 2,5 triệu rồi. Tính ra tiền một năm đi thuê nhà cũng khá nhiều. Chưa kể các khoản chi phí ăn uống, đi lại. Mỗi tháng tiết kiệm thì 2 vợ chồng 1 đứa con mất gần 10 triệu cho khoản ăn duy trì cuộc sống. Nếu chồng em được tăng lương sau khi xét duyệt thi đua quý 3 thì từ nay về sau bọn em có khả năng tiết kiệm.
    Xem bên nhà vén khéo em mới thấy bấy lâu nay em không có kế hoạch tài chính. Bắt đầu từ bây giờ chắc không quá muộn.Lâu nay em cứ giữ quan điểm phải có nhiều mới tiết kiệm gửi ngân hàng. Nhưng giờ thì sáng dạ ra rồi, Mỗi tháng nhất định cất đi 10% thu nhập. Tích tiểu thành đại.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Neuduoclamlaitudau Xem bài viết
    Để mình kể cho các bạn nghe chuyện của nhà mình. Bố mình về hưu mất sức ở nhà từ lâu. Một mình mẹ mình đi làm cơ quan nhà nước, lương ba cọc ba đồng nuôi chồng và 2 con ăn học. Tháng nào biết tháng đó. Tháng nọ bù tháng kia. Nhà mình trước kia là cái nhà mái ngói cấp 4 ọp ẹp chật tí. Sau 20 năm mẹ mình vất vả đi làm nuôi chồng con, mơ ước có 1 căn nhà khang trang tưởng như chưa bao giờ nhà mình dám mơ tới vì nhà mình chả có 1 đồng tích cóp nào cả, đủ ăn là may lắm rồi, thì mẹ mình được cơ quan phân cho 1 suất đất vì những gì đã cống hiến, gắn bó với cơ quan từ lâu. Suất đất đó ở ngay mặt đường, nhà mình hồi đó sau khi quyết định đã bán đi, lấy tiền một phần để xây nhà đang ở, một phần để trang trải cuộc sống. 2 chị em mình cũng dần dần học xong đại học và ra trường đi làm. Cuộc sống dần khấm khá.
    Đấy, mình kể vậy để các mẹ thấy, ở đời không ai nói trước được điều gì. Không ai giàu ba họ, không ai khó ba đời. Cứ ước mơ (vì chả ai đánh thuế giấc mơ) và hãy sống cho thật tốt các mẹ ạ. Ở hiền gặp lành mà
    Em cũng vẫn tin vào cái điều ở hiền gặp lành. Mơ về một ngôi nhà không xấu phải không chị. Em đang nghiên cứu mấy dịch vụ vay ngân hàng mua nhà. Có lẽ lần này phải quyết tâm nhiều hơn. Bé thứ 2 nhà em chả mấy nữa mà chào đời. Không thể để nhà 4 người cứ ở mãi nhà thuê chật chội được.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cho Em Trải Lòng Ké Tí Nhé. Có Nhà Riêng ₫úng Là Nỗi Lòng Mong ước Của Biết Bao Gia ₫ình. Trước em Còn Mong Có Tấc ₫ất Cắm Dùi , Giờ thì Chỉ Cần Có Chỗ Chui Ra Chui Vào Là Mãn Nguyện Lắm Rồi. Sống Giữa Thủ ₫ô, ₫ồng Lương ít ỏi, Hai Bên Bố Mẹ Cùng Nghèo, Nhà Chồng Lại ở Xa, Sinh Con Ra Chỉ Mong Có Nhà Riêng ₫ể ₫ón Mẹ chồng Ra ở cùng Và Trông Cháu Giúp Mà KHông ₫ược, Hu Hu. Nhà Em Cũng Từng Huy ₫ộng Vay Mượn Họ Hàng Bạn Bè ₫ăng Kí Mua Nhà Thu Nhập Thấp Và Trả Góp NhưngMà Trượt Mấy Lần rồi, Giờ Thì Không ₫ủ Dũng Cảm ₫ể Vay Tiếp Nữa. Thời Giá Thì Ngày Càng Tăng, Có Chừng Này Rồi Thì Giá Nhà Lại Cao Hơn, Cứ Mãi ₫Uổi Theo Như Thế Xem Ra ước Mơ Có Nhà riêng Của Vợ Chồng Em Mãi Là Cái Mộng Xa Vời.
    • 235 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Capri_Dad Xem bài viết
    Cho Em Trải Lòng Ké Tí Nhé. Có Nhà Riêng ₫úng Là Nỗi Lòng Mong ước Của Biết Bao Gia ₫ình. Trước em Còn Mong Có Tấc ₫ất Cắm Dùi , Giờ thì Chỉ Cần Có Chỗ Chui Ra Chui Vào Là Mãn Nguyện Lắm Rồi. Sống Giữa Thủ ₫ô, ₫ồng Lương ít ỏi, Hai Bên Bố Mẹ Cùng Nghèo, Nhà Chồng Lại ở Xa, Sinh Con Ra Chỉ Mong Có Nhà Riêng ₫ể ₫ón Mẹ chồng Ra ở cùng Và Trông Cháu Giúp Mà KHông ₫ược, Hu Hu. Nhà Em Cũng Từng Huy ₫ộng Vay Mượn Họ Hàng Bạn Bè ₫ăng Kí Mua Nhà Thu Nhập Thấp Và Trả Góp NhưngMà Trượt Mấy Lần rồi, Giờ Thì Không ₫ủ Dũng Cảm ₫ể Vay Tiếp Nữa. Thời Giá Thì Ngày Càng Tăng, Có Chừng Này Rồi Thì Giá Nhà Lại Cao Hơn, Cứ Mãi ₫Uổi Theo Như Thế Xem Ra ước Mơ Có Nhà riêng Của Vợ Chồng Em Mãi Là Cái Mộng Xa Vời.
    Bạn ơi, qua nhà Vén khéo, nghe các mẹ tư vấn cho nè

Trích dẫn Nguyên văn bởi mua81 Xem bài viết
    em cũng xin chia sẻ với chị tí..
    trước , tụi em cũng đi thuê nhà, sau khi có được ít tiền dành dùm, ko đủ xây nhà nhưng cũng có khoản 50% thôi, tụi em bàn đến chuyện vay ngân hàng xây nhà
    xã em nói nếu vay ngân hàng xây nhà thì tiền thuê nhà sẽ lấy đóng ngân hàng, và khoản 3-4 năm sau là hết nợ ngân hàng nhưng bù lại mình đã có nhà cửa ổn định, con cái cũng ổn định, tâm lý ở nhà mình thì thoải mái sung sướng hơn , muốn làm gì cho nhà mình cũng được...
    và nhất là thu chi của gia đình không bị ảnh hưởng gì ( đó là suy nghĩ của vc em trước khi quyết định xây nhà ...hihi)
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NHÍM XÙ Xem bài viết
    Nghề của mẹ Nhím. Về vấn đề nhà như thế nào, tiêu chí chọn nhà các mẹ trên này đã nói rât nhiều. Mẹ Nhím chia sẽ về vay thôi.
    1/ Số tiền định vay Ngân Hàng / trên giá tri nhà Bạn mua. Tốt nhất 30/70 hoạ 50/50.
    2/ Số tiền đinh trả ngân hàng hàng tháng là bao nhiêu. Tính trên số tiền để dành tối thiểu hang tháng sau khi trừ chi phí gia đinh.
    3/ Nên vay các NH quốc doanh như VCB, Đầu tư, EIBank ( chơi fairplay hơn ) và lãi suất luô6n thấp hơn mặc dù tốn ít phí bôi trơn.
    4/ Chú ý đọc kỹ hợp đông về các điều khoản trả trước hạn, thời kỳ thay đổi lãi suất, các loại phí như phí thẩm định, giữ tài sản giấy tờ.
    5/ Nên hỏi kỹ những gì chuua rõ, trả giá lãi suất vay, kỳ hạn vay nếu vay các NHTMCP...
    Từ hôm có quyết định đi vay mua nhà, em đi hỏi han khắp nơi, bạn bè làm ngân hàng, phi ngân hàng cũng hỏi han hết. Thành ra từ hôm đó có nhiều nhân viên chăm sóc ngân hàng gọi điện tỉ tê Hoá ra mình đi vay mà cũng có giá ra phết. Cơ mà chả thấy ai tư vấn các gói cho vay. Toàn thấy tư vấn là thể visa thôi. Sáng nay đang làm việc thì thấy một em ngân hàng gọi điện mời làm thẻ Thẻ tín dụng quốc tế ocb masterCard. Hic...hic... em đang muốn vay tín dụng mua nhà chứ chưa có kế hoạch tiêu dùng quốc tế. Hự hự. 20 phút sau có một em tư vấn tài chính prudential mời vay tín chấp bằng hợp đồng bảo hiểm. Sao không có em nào gọi tư vấn cho em cái sản phẩm cho vay trả góp mua căn hộ vì mục tiêu an cư lập nghiệp vậy trời. Cái bạn quỹ tài chính prudential chỉ vay đc có 30 40 triệu á. Hic..hic... Nhưng chợt giật mình vì cả nhà em chưa có 1 hơp đồng bảo hiểm nào. Suy ra khả năng tích luỹ đầu tư của em vẫn dưới mức trung bình
    • 1,596 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JanePham89 Xem bài viết
    Không có cách nào đâu bạn ạ! Hiện tại nguyên khoản chi phí sinh hoạt + tiền thuê nhà + tiền nuôi con mà lương 2vc công chức, ở HN mà bạn còn trụ được đã là giỏi rồi! Bạn cứ cầm máy tính mà nhân, cứ cho là mỗi tháng bạn để ra được 2 triệu thì có đến 20, 25 năm sau bạn cũng chưa mua được nhà bạn ạ! Chừng nào đổi việc, lương cao hơn hoặc làm kinh doanh riêng, có lãi hay trúng sổ xố thì hãy tính đến việc mua nhà bạn nhé! Hơi phũ phàng nhưng mà là sự thật bạn ah!
    1 sự thật trần trụi, 1 sự thật phũ phàng nhưng mà phải đối mặt thôi. Nhiều lúc thấy ở với bố mẹ thật là bất tiện, nhưng bực thì tí là hết còn ra ngoài ở riêng mà thuê nhà thì chắc xì trét chết mất luôn.
    • 65 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Em số ở thuê em beiets mà, thà ở với mẹ chồng con hơn ý!
    Mới dọn ra ở riêng được 1 tháng mà thuê nhà đã đủ thứ chuyện rồi!
    Chỉ mong gom góp cho đủ sớm mua cái nhà mà ở! ba mẹ hai bên cứ bảo lấy tiền ba mẹ, mượn đỡ mà mua nhà nhưng mà cả hai vợ côgnf đều không có chịu!
    • 36 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ba mẹ cho thì việc gì phải lăn tăn chị nhở?
    Cứ lấy đi chứ chẳng lẽ thuê nhà mãi sao, em mong ba mẹ cho lắm mà không được ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 105 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

nhà e có 2 vc mà tháng nào cũng hết tiền đây ạ, nên đnag tìm cách tiết kiệm, hóng theo các mẹ.
    • 36 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mỗi tháng, lấy lương xong vợ chống trích 20% bỏ heo thế là tiết kiệm
    • 29 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

[QUOTE=xmanckb;31120046]/QUOTE]

Mình là mình can các mẹ phải tỉnh táo khi nghe ngân hàng tán. Nếu không có được 1/2 tiền phải trả cho cái nhà thì đừng vội vàng, trừ khi thu nhập hiện giờ cao hẳn lên (tầm 50tr/tháng, để dành được 30tr/tháng). Chứ với lãi suất bây giờ, vay 10 năm cả gốc lẫn lãi là các mẹ trả gấp đôi số tiền được nhận bây giờ đấy, nhà CC thì càng để lâu càng mất giá. Trước hết là phải xem mình có bao nhiều, sau đó gia đình họ hàng anh em huy động được bao nhiêu, cuối cùng mới là ngân hàng. Như mình bây giờ, muốn mua cái CC tầm 2,5 tỷ, có được hơn nửa rồi, thiếu khoảng 1 tỷ, mỗi tháng chi tiêu vừa phải để ra được 25tr, thế mà mình vẫn không vay ngân hàng mua nhà. Chồng mình bảo, cứ từ từ, không phải vội, cả KDT Tây hồ tây còn nhiều đất dự án lắm, thêm nữa chờ chừng 1 năm thêm ít tiền, vay chú dì bạn bè thêm một ít nữa, thì chỉ cần vay ngân hàng 3-400 tr thôi, trả 2 năm là hết. Vay 10 năm thì biếu cho ngân hàng nguyên xi số tiền mình đi vay rồi.
    • 92 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

mình thâý các mẹ muốn mua nhà thì trước tiên phải có đến 50% giá trị ngôi nhà, xong rôì hãy vay. Mà muốn có tiền thì phải tiết kiệm và tích lũy trước đã. Bây giờ chủ Top có 2 con nhỏ và 2 vợ chồng công chức nếu ko có "lâụ" mà chỉ trông vào lương thì không khả thi đâu.
    Ngân hàng cũng là kinh doanh tiền tệ thôi. Các mẹ vay NH 10 năm thì NH cũng phải đi vay ngươì gửi tiền 10 năm. Các mẹ có "biếu" ai đâu. Có nhà riêng mang lại rất nhiêù lơị ích ko đem ra so sánh vơí đồng tiền được. Nêú mình có điêù kiện tốt hơn mình cũng sẽ mua nhà, những lơị ích có được từ có căn nhà của riêng mình thì mình đã tìm ra rôì, cố gắng thực hiện thôi. 10 năm hay 20 năm cũng phải cố gắng.