TIN TÀI TRỢ.

Lối thoát nào cho người vợ khi chồng ra đi đột ngột???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.36K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Hôm qua chứng kiến chị bạn nói chuyện điện thoại với người em bên Mỹ gọi về. Họ nói chuyện khá bức xúc về chị gái của mình vì anh rể họ vừa ra đi không bao lâu nhưng người chị ấy đã tìm đến 1 người đàn ông khác. Câu chuyện làm mình suy nghĩ và rất muốn chia sẻ cùng mọi người.:Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Chị đã ngoài 50, chồng vừa ra đi đột ngột do đột quỵ cách đây khoảng 1/2 năm. Gia đình khá sung túc, chị có 2 người con (1 trai, 1 gái) đã lập gia đình và không người con nào sống cùng chị. Chị rất suy sụp và cô đơn khi chồng là chỗ dựa từ bao năm nay đột nhiên ra đi. Chồng chị từng là người được xem là mẫu mực trong việc chăm sóc và phát triển sự nghiệp cho gia đình.
    Một người đàn ông độc thân đồng niên hay liên lạc làm ăn với 2 vợ chồng chị đã âm thầm yêu quý chị. Chị là phụ nữ dịu dàng, đẹp mặn mà và bao nhiêu năm nay chỉ biết vâng lời chồng và nuôi dạy con cái cũng như làm ăn theo định hướng của chồng. Ngoài quan hệ công việc cả 3 người xem nhau như bạn bè. Sau khi chồng chị đột ngột qua đời, người đàn ông thầm yêu mến chị đã cạnh kề chia sẻ với chị mọi nỗi đau khổ, chăm sóc tinh thần chị từng ly từng tí. Lúc ấy cả gia đình chị ai cũng nhận thấy và mọi người không tỏ ra khó chịu vì họ cho rằng quan hệ ấy có giới hạn.
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Kể từ khi chồng qua đời, người đàn ông yêu chị sẵn sàng làm mọi việc vì chị. Anh cũng là người khá giàu có và có cuộc sống nội tâm rất phong phú. Anh dường như rất hiểu chị và chia sẻ với chị được tất cả mọi chuyện. Anh lấy xe hơi đưa đón chị khi chị có việc phải đi đâu đó xa, quan tâm những ưu tư của chị. Có anh chị cảm thấy nỗi đau về cái chết của chồng mau nguôi ngoai, chị lấy lại được sự cân bằng trong đời sống tinh thần. Gia đình chị bớt lo lắng cho chị và họ cảm thấy yên tâm chị đã vượt qua được cú sốc mất người chồng là trụ cột của gia đình xưa nay.

Một hôm con gái chị bị bệnh nặng cần cấp cứu, anh đã nhanh nhẹn lấy xe đưa chị và con gái lên TP nhập viện chọ kịp thời. Anh chị em ruột của chị trên TP chứng kiến anh "nghiễm nhiên" trở thành người nhà của chị và có vẻ đang dần thay thế hình ảnh người anh em rể của họ mới mất chưa lâu. Họ chạnh lòng cho người đã khuất!
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Sau khi con chị qua được nguy hiểm, anh em chị bắt đầu nhìn lại mối quan hệ của hai người và tất cả mọi người tỏ thái độ không đồng tình. Họ cho rằng chị đã có lỗi với chồng khi anh ra đi chưa lâu chị đã vội vàng ôm ấp 1 quan hệ mới. Các anh em chị đều là những người thành đạt hơn chị, từ xưa đến giờ chị là người hiền lành, không làm điều gì khiến gia đình thất vọng. Chính vì sự lên án của các anh em là người thành đạt nên áp lực với chị rất nặng nề. Họ bàn bạc với nhau sẽ nói chuyện với chị.

Các anh chị em của chị liên lạc với chị bạn của mình và yêu cầu chị ấy có một buổi nói chuyện phải trái để ngăn cản tình cảm của 2 người vì họ không chấp nhận mối quan hệ như thế! Họ cho rằng chị bạn của mình là người hiểu chị gái và có tư cách để nói chuyện với chị gái nhất.

Chiều tối chị bạn nhắn tin cho chị gái mình tỏ lời trách móc và thay mặt gia đình "cảnh cáo" tình cảm của 2 người. Chị rất lo lắng và buồn sau khi đọc tin nhắn. Mình đi ăn tối cùng chị bạn, nghe chị ấy kể lại nội dung tin nhắn đã gửi cho người chị gái, mình đã nói chuyện với chị ấy rất lâu...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 839 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

vấn đề là khi nào làm đám cưới thôi, vì chồng chị ấy mất chưa lâu, khuyên chị cứ đến với người kia nếu nhận thấy thật lòng yêu thương nhưng đâu phải niềm vui nào cũng nên công bố sớm ??? họ cứ đến với nhau cứ chia sẻ với nhau như họ đang làm, một năm, hai năm bên nhau cũng qua nhanh thôi và cả hai sẽ làm đám cưới, dù rằng không cần ồn ã nhưng ấm cúng với vài người bạn thân là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meonhung_75 Xem bài viết
    vấn đề là khi nào làm đám cưới thôi, vì chồng chị ấy mất chưa lâu, khuyên chị cứ đến với người kia nếu nhận thấy thật lòng yêu thương nhưng đâu phải niềm vui nào cũng nên công bố sớm ??? họ cứ đến với nhau cứ chia sẻ với nhau như họ đang làm, một năm, hai năm bên nhau cũng qua nhanh thôi và cả hai sẽ làm đám cưới, dù rằng không cần ồn ã nhưng ấm cúng với vài người bạn thân là được.
    Rất cám ơn sự chia sẻ của bạn. Qua topic này mình cũng mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp của mọi người để có được cái nhìn khái quát cho hoàn cảnh tương tự. :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 339 Bài viết

• 944 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ thấy người nhà chị ấy quá ích kỉ, vì sĩ diện, vì bộ mặt mà làm như vậy. Ko hề nghĩ đến chị ấy.
    Ai là người mất chồng? Ai là người cô đơn? Ai là người đau khổ? Ko phải họ phải ko? Họ có làm gì được để xoa dịu nỗi đau đấy ko?

Dúng ra họ phải thấy may mắn vì đã có người sẵn sàng ở bên cạnh an ủi chị ấy, dĩ nhiên chỉ cần họ đợi đến lúc mãn tang mới tái hôn thì chẳng sao cả
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,765 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

Nếu trong lúc suy sụp như vậy mà tìm được một người đàn ông để nương tựa thì còn gì bằng.
    Nếu sống như mọi người muốn thì phải ở vậy thờ chồng cho đến chết, trong khi chị ấy lại làm ngược lại nên chắc gây sốc, hic
    Mình mà là chị ý thì mình sẽ sống thế nào mà mình thấy đúng nhất, chồng chị ấy trên trời cao sẽ hiểu được tấm lòng của chị ý.
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pearl_dhl Xem bài viết
    Mình chỉ thấy người nhà chị ấy quá ích kỉ, vì sĩ diện, vì bộ mặt mà làm như vậy. Ko hề nghĩ đến chị ấy.
    Ai là người mất chồng? Ai là người cô đơn? Ai là người đau khổ? Ko phải họ phải ko? Họ có làm gì được để xoa dịu nỗi đau đấy ko?

Dúng ra họ phải thấy may mắn vì đã có người sẵn sàng ở bên cạnh an ủi chị ấy, dĩ nhiên chỉ cần họ đợi đến lúc mãn tang mới tái hôn thì chẳng sao cả
    Rất đúng với suy nghĩ của mình. Người chết thì đã chết rồi, sao không tạo hạnh phúc cho người sống mà đòi hỏi người sống phải hy sinh cho người chết! :Sad:
    • 69 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Người chết thì cũng đã chết rồi. Và chắc chắn họ không bao giờ muốn những người ở lại phải sống khổ sở, không có người nương tựa khi ốm đau, bệnh tật, khi khó khăn trong cuộc sống, công việc...
    Con cái của chị ấy cũng đã lớn và có cuộc sống riêng cho nên chị ấy cũng có quyền sống cho bản thân mình. Thật là ích kỷ khi có ý định ngăn cản mối quan hệ này. Không ai có thể sống thay mình, chịu trách nhiệm thay mình, bên mình trong mọi hoàn cảnh...Vậy, nếu mình là người thân của chị ấy, mình sẽ khuyên chị ấy cứng cỏi lên, bảo vệ tình yêu và cuộc sống riêng của mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,076 Bài viết

• 1,134 Được cảm ơn

em thấy mừng cho chị kia, phải gọi là cô mới đúng vì cô ấy bằng tuổi mẹ em, em nghĩ những người thân của cô ấy không đặt địa vị của họ vào cô ẩy để hiểu và thông cảm, họ chỉ chăm chăm vào cái hư danh thôi.

Không lẽ chồng cô ấy mất đi, cô ấy phải suốt ngày than khóc, vật vã, âu sầu... đòi tự vẫn mới là thể hiện cái Tâm với người đã khuất hay sao?

Việc cô ấy sống tốt, sống vui vẻ, và dành một chỗ trong trái tim để tưởng nhớ người đã khuất là cách đẹp nhất để cả người sống và người đã khuất đều được an ủi.

Nhưng em cũng nghĩ, cô ấy nên chỉ duy trì mối quan hệ bạn bè bình thường với chú kia thôi, để một thời gian nữa đã, ít nhất là sau giỗ đầu của chồng cô ấy, rồi hãy thân thiết dần lên, khi đó mọi chuyện về chồng cô ấy đã nguôi ngoai dần thì mọi người sẽ dễ dàng chấp nhận chú kia hơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Vấn đề ở chỗ, chồng chị khi còn sống là người được gia đình 2 bên tin yêu và tôn trọng. Anh yêu vợ theo cách khá gia trưởng, độc đoán. Vì vậy khi anh vừa mất, trong nỗi đau tột cùng chị lại tìm thấy một lối thoát mà chị chưa bao giờ nghĩ đến. Chị thấy chị không phải nơm nớp lo lắng khi chị làm điều gì trong gia đình vì không còn anh điều khiển. Chị chủ động được công việc hơn ngày còn anh. Khi cần đi đâu chị không phải mệt mỏi vì anh luôn kè kè bên cạnh và lo lắng thái quá. Có lần anh bệnh nặng anh không cho chị vào chăm sóc mà để em vợ chăm sóc, anh bảo anh không muốn chị khổ!!! :Sad:
    Chị đang sống 1 mình trong một căn nhà rất rộng lớn và tiện nghi gần nhà chồng. Gia đình chị cho rằng chị đang được hưởng những thành quả do chồng để lại, vậy chị không thể đối xử với anh như thế. Họ cho rằng: Chị làm như thế họ thấy có lỗi với vong hồn anh ấy nếu không "cảnh báo" chị. :Sad:
    • TMP
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 520 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Bao lâu là bao lâu? sau 1 năm thì ổn phải không?:Worried: Cô ấy cỡ tuổi má mình đây, hoàn cảnh nhà mình cũng gần như thế. Mình lấy vai con ra mà trân tình nhé

Bạn gái thân của mình mất ba khoảng 3-4 năm sau thì mẹ bạn ấy có quan hệ với 1 chú khác. khi đó bạn ấy chỉ chừng 13-14 tuổi, mỗi khi chú ấy đến nhà, thì bạn ấy lẳng lặng đi qua chùa gần đó chơi để 2 người … tự nhiên?? giờ gẫm lại thương nhỏ bạn gì đâu. :Sadmẹ bạn ấy khi yêu cũng son phấn đầm hoa để bạn ấy phải ngượng với mọi người lắm. Cũng chẳng phải tội tình gì mà cứ như … cải lương ý)
    Ba mình cũng mất mới chưa được 1 năm đây, má mình cũng cực khổ trong thời gian ba mình bạo bệnh, giờ thì bà nhàn nhã rồi. Bà sống giản dị và khép kín nữa, họ hàng thì ở vây bủa xung quanh nên chắc là không có mối quan hệ như thế. Ai lên án mình ích kỷ thì đành chịu, chứ với mình thì 5 năm, 10 năm … hoặc lâu hơn nữa, má mình sống vậy tốt rồi, nhà mình lúc nào cũng vui, họ hàng thương yêu thế, :LoveStruc: chắc má đâu cần thêm 1 ông nào đưa đón sẽ chia gì đâu nhỉ.

PS: Tự dưng nghĩ nhà mình thế này, bỗng dưng có 1 ông lạ hoắc không máu mủ họ hàng đi ra đi vô, ứa gan thêm :Smug:
    • 75 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đó là sự ích kỷ của gia đình nhà chồng chị ấy thôi, chứ chị ấy chả có lỗi gì cả. Thời buổi tự do bình đẳng này cha mẹ còn ko ngăn cản được chuyện yêu đương hôn nhân , huống chi....Thời gian nguôi ngoai đi thì họ sẽ thông cảm thôi, cũng nên thông cảm cho họ vì chuyện mới mẻ đau buồn anh kia vừa mới mất như thế.
    • 15,473 Bài viết

• 8,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TMP Xem bài viết
    Bao lâu là bao lâu? sau 1 năm thì ổn phải không?:Worried: Cô ấy cỡ tuổi má mình đây, hoàn cảnh nhà mình cũng gần như thế. Mình lấy vai con ra mà trân tình nhé

Bạn gái thân của mình mất ba khoảng 3-4 năm sau thì mẹ bạn ấy có quan hệ với 1 chú khác. khi đó bạn ấy chỉ chừng 13-14 tuổi, mỗi khi chú ấy đến nhà, thì bạn ấy lẳng lặng đi qua chùa gần đó chơi để 2 người … tự nhiên?? giờ gẫm lại thương nhỏ bạn gì đâu. :Sadmẹ bạn ấy khi yêu cũng son phấn đầm hoa để bạn ấy phải ngượng với mọi người lắm. Cũng chẳng phải tội tình gì mà cứ như … cải lương ý)
    Ba mình cũng mất mới chưa được 1 năm đây, má mình cũng cực khổ trong thời gian ba mình bạo bệnh, giờ thì bà nhàn nhã rồi. Bà sống giản dị và khép kín nữa, họ hàng thì ở vây bủa xung quanh nên chắc là không có mối quan hệ như thế. Ai lên án mình ích kỷ thì đành chịu, chứ với mình thì 5 năm, 10 năm … hoặc lâu hơn nữa, má mình sống vậy tốt rồi, nhà mình lúc nào cũng vui, họ hàng thương yêu thế, :LoveStruc: chắc má đâu cần thêm 1 ông nào đưa đón sẽ chia gì đâu nhỉ.

PS: Tự dưng nghĩ nhà mình thế này, bỗng dưng có 1 ông lạ hoắc không máu mủ họ hàng đi ra đi vô, ứa gan thêm :Smug:
    Cô bé à, tuổi còn trẻ chắc em chưa trải qua nhiều thăng trầm làm vợ làm mẹ nên chưa thể chia sẻ trọn vẹn cũng là lẽ thường. Người phụ nữ ấy giờ chỉ sống 1 mình, con cái đã lập gia đình hết và ở xa. Quan hệ của 2 người họ cũng chỉ là đi lại chia sẻ với nhau chứ chưa đến mức sống chung mà. .
    Chị muốn nói lên đây điểm nhấn mạnh chính là những người lớn tuổi đang sống đầy đủ và thành đạt nhưng lại nhìn vấn đề khắc nghiệt theo cách: chị ấy phải "giữ mình" để làm cho vong hồn chồng chị mãn nguyện nơi cõi vĩnh hằng kia! :Sad:
    • 3,076 Bài viết

• 1,134 Được cảm ơn

mình hiểu cảm giác của bạn, bởi vì trong lòng bạn không gì thiêng liêng và cao quý hơn hình ảnh người cha, không gì thay thế được.

nhưng bạn còn trẻ, bạn còn bạn bè, người yêu/chồng, con cái, công việc, các mối quan hệ xã hội.... cuốn bạn đi.

Còn mẹ bạn, bà có gì ngoài bốn bức tường với nỗi đau mất chồng? Bà không chỉ là người vợ, người mẹ, mà còn là 1 con người, 1 người đàn bà, rất cần có ai đó động viên, an ủi, làm chỗ dựa cho mình.

Mình nghĩ mẹ bạn không nói ra thôi, nhưng phải ở trong hoàn cảnh của bà mới hiểu được nỗi cô đơn khủng khiếp lúc này. Bà sống khép kín không phải vì bà muốn như vậy, mà đó là cái vỏ bọc cho nỗi cô đơn bên trong, hãy nghĩ rằng đó là 1 người đàn bà như bao người đàn bà khác trên đời này, không phải vị thánh đâu bạn. :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 184 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thứ nhất cô ấy vừa mất người chồng đã sống với nhau mấy chục năm nên việc cân bằng được tình cảm lúc này đã là quá khó khăn cho cô ấy rồi nên mọi người đáng ra phải vui mừng cho cô ấy mới phải.
    Tình cảm con người không ai có thể điều khiển được nên việc ngăn người có cảm tình với nhau là điều không thể nên mọi người trong gia đình phải đặt mình vào địa vị của cô ấy để xử xự.
    Cô ấy sau khi mất chồng phải sống một mình trong căn nhà trống trải, có thể đó là tài sản do chồng cô xây dựng nhưng chính xác đó là tài sản chung mà đương nhiên cô ấy được hưởng trực tiếp, người nhà chồng cô ấy không có quyền tham dự vào khối tài sản này
    Chú kia là một người giàu có nên việc lợi dụng nhau là điều ít xảy ra, tình cảm chú dành cho cô là thực lòng nên hãy nghĩ theo hướng tích cực, nhưng nếu mọi người bên nhà chồng có lời khuyên cô ấy nên để thời gian qua đi một khoảng để mọi người nguôi tiếc thương chồng cô và cũng vì các tục lệ, văn hóa người Việt nữa.
    Thấy mẹ chủ top không nhắc đến việc 2 người con cô phản ứng thế nào, phản ứng của những người con là quan trọng, chắc họ cũng không muốn mẹ mình thui thủi một mình mãi trong khi họ không ở bên cạnh mẹ.
    Vấn đề tóm lại là cách xử xự với nhau thôi chứ đã là tình cảm thì khó nói lắm, cách giải quyết tốt nhất bây giờ là thời gian, 1-2 năm nữa cũng chưa muộn, mối quan hệ cứ giữ với nhau như bây giờ cũng có sao đâu, chưa nên vội vàng đi xa hơn nữa.
    Cái mọi người nhà chồng phải nhìn nhận là thời gian làm vợ, làm dâu cô là một người mẫu mực, mất mát của cô ấy là quá lớn nên mọi người phải hết sức thông cảm cho cô ấy thì mình nghĩ mọi việc sẽ không quá tồi tệ.
    Đang thèm nhiều thứ lắm

sigpic349343_5

Tiếc chi một đêm, tha thiết chi một đêm
    !
    • TMP
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 520 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tudinhhuong Xem bài viết
    Cô bé à, tuổi còn trẻ chắc em chưa trải qua nhiều thăng trầm làm vợ làm mẹ nên chưa thể chia sẻ trọn vẹn cũng là lẽ thường. Người phụ nữ ấy giờ chỉ sống 1 mình, con cái đã lập gia đình hết và ở xa. Quan hệ của 2 người họ cũng chỉ là đi lại chia sẻ với nhau chứ chưa đến mức sống chung mà. .
    Chị muốn nói lên đây điểm nhấn mạnh chính là những người lớn tuổi đang sống đầy đủ và thành đạt nhưng lại nhìn vấn đề khắc nghiệt theo cách: chị ấy phải "giữ mình" để làm cho vong hồn chồng chị mãn nguyện nơi cõi vĩnh hằng kia! :Sad:
    Vậy ai muốn giữ mẹ trong hoàn cảnh đó thì dọn về ở chung như mình cho mẹ vui, chị nhỉ? :Battin ey: Mà em chỉ nhỏ hơn các chị chứ chẳng có bé đâu. Bạn già thì thiếu gì cách tra'nh tiếng dị nghị của thiên hạ, chẳng lẽ cô ý chỉ có duy nhất 1 mình bác kia là bạn thôi sao?? bi kịch hơ :Sigh:

Tiếp tục bỏ phiếu, ông pác nào lén phén ra zô ầu ơ với mámi là ổng tiu đời zới mình hahaha

PS: đặt trường hợp em là má em bây giờ, em thật sự cũng không có nhu cầu tình củm hay chăm sóc đón đưa nào với người nào khác ngoài chồng mình đâu ạ. (hứa thui, hỏng thề hihi)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 242 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Bố mình mất cách đây cũng lâu, sau khi bố mất mình luôn muốn mẹ có một người đàn ông khác để bầu bạn cho dù ông đó giàu nghèo sang hèn như thế nào cũng được, miễn là làm cho mẹ mình vui. Con cái cho dù có hiếu đến mức nào cũng không thể bù đắp được nổi cô đơn khi cha/mẹ mất 1 nửa của họ,con cái không thể mỗi tối nằm ôm mẹ/cha rủ rỉ, thức khuya dậy sớm cùng họ.. suốt cuộc đời.
    Trường hợp mà chị Tử Đinh Hương nêu, mình thấy những người trong gia đình đó ích kỷ quá, nếu là mình có lẽ mình chỉ khuyên chị ấy đừng thể hiện tình yêu mới thái quá khiến cho người khác phải chạnh lòng thôi vì đâu phải một mình chị mất chồng mà người thân anh ấy vẫn còn nỗi đau mất anh/ em mà .
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,992 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Ba mình cũng mất mới chưa được 1 năm đây, má mình cũng cực khổ trong thời gian ba mình bạo bệnh, giờ thì bà nhàn nhã rồi. Bà sống giản dị và khép kín nữa, họ hàng thì ở vây bủa xung quanh nên chắc là không có mối quan hệ như thế. Ai lên án mình ích kỷ thì đành chịu, chứ với mình thì 5 năm, 10 năm … hoặc lâu hơn nữa,má mình sống vậy tốt rồi, nhà mình lúc nào cũng vui, họ hàng thương yêu thế, :LoveStruc:chắc má đâu cần thêm 1 ông nào đưa đón sẽ chia gì đâu nhỉ.
    Mong rằng sẽ có rất ít những người con có cùng suy nghĩ như bạn. Thân.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2