TIN TÀI TRỢ.

Liệu em nên li hôn hay do em chưa biết cách làm dâu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 913 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

E lấy chồng được gần 2 năm nhưng lâu rồi vẫn chưa có con, chồng em rất tốt yêu thương vợ nhưng lại là người nhu nhược không phân biệt được thế nào là đúng, thế nào là sai nhiều lúc khiến em chịu thiệt thòi vô cùng. Còn em thì có công ăn việc làm đàng hoàng, có thể nói là ko hề phải đến mức ăn bám chồng.
    Trong cuộc sống gia đình thì mẹ chồng em là người khó tính, hay cằn nhằn và tiểu tiết. Mọi thứ bà yêu cầu phải thật hoàn hảo, đi chợ thì phải dậy thật sớm để lựa chọn những thứ thật tươi ngon và không có thuốc kích thích. Tươi ngon thì em biết nhưng không có thuốc kích thích thì em chịu không thể biết cái nào có cái nào ko, miếng thịt nào không tăng trọng, miếng thịt nào nuôi bằng cám lợn…Nấu ăn thì mọi thứ đều phải thật nhừ theo độ nhừ của bà, hôm thì e nấu thành nhừ quá, hôm thì lại thành cứng không biết phải nấu sao. Mỗi lần không đúng ý là bà lại mắng mỏ, đôi khi những lời lẽ của bà đúng là có thể giết chết người được. Em cũng cố gắng để bà thấy được là em cũng muốn hòa nhập với gia đình, sống theo cách mà gia đình chồng vẫn sống từ trước tới nay nhưng hình như mẹ chồng em chẳng bao giờ thấy mà chỉ thấy em là một đứa không biết làm gì, mua gì về cũng chê, làm gì cũng không thể vừa ý bà. Mỗi chuyện đợt nắng nóng đỉnh điểm vợ chồng em bật điều hòa mà 5h sang bà đứng ngoài cửa mắng rồi nói này nói nọ.
    Bố chồng em lúc đầu cũng không quá khắt khe với em nhưng từ ngày em làm TTON không thành công thái độ của ông cũng khác. Em cố gắng nấu những món ông thích, làm những điều ông muốn nhưng chẳng bao giờ là đủ, suốt ngày lúc chê em nấu mặn, lúc bảo nhạt rồi có hôm còn bảo là em nấu cái kiểu không cho ai ăn. Nhưng có một lần em nghe thấy bố chồng em rất hay nói xấu em với mẹ chồng. Em cũng không biết phải nói sao. Nhiều khi em muốn nói thẳng với bố mẹ chồng em nhưng nghĩ ông bà già rồi nói ám chỉ thì không hiểu mà nói thẳng thì lại tăng huyết áp nhỡ có sao thì tội đâu em phải gánh hết.
    Thật sự em rất mệt mỏi với cuộc sống gia đình chồng, chồng thì không biết ai đúng ai sai, với anh ai cũng đúng hết và luôn muốn em phải chịu những sự soi mói, những câu nói nặng lời từ bố mẹ anh. Nhưng càng sống trong gia đình an hem lại càng thương bố mẹ em nhiều hơn, ngày ở cùng bố mẹ ruột thì hơi tí cãi, hơi tí càu nhàu mà bố mẹ chẳng bao giờ chấp giờ về nhà chồng thì suốt ngày nghe cằn nhằn rồi sự soi mói bới móc của bố mẹ chồng khiến cuộc sống của em bế tắc. Em đã nhiều lần nghĩ đến chuyện li hôn để giải thoát. Theo các mẹ em có nên không? Hay em do em chưa đủ trưởng thành đề trải qua tất cả các chuyện này?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

ra ở riêng đi bạn, minh thấy ra ở riêng ở trọ cũng thoải mái
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 166 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Thật khó để khuyên bạn nên hay không nên ly hôn trong trường hợp này. Mâu thuẫn gia đình chồng và nàng dâu thì bất cứ ai khi đi lấy chồng dù ít dù nhiều đều gặp phải. Bạn khó có con, bố mẹ chồng thì khó tính, chồng thì đứng giữa cũng không giúp bạn được để xoa dịu mâu thuẫn giữa bạn và bố mẹ chồng. Mình hiểu trong hoàn cảnh đó bạn sống rất mệt mỏi nên mới nghĩ đến ly hôn. Mình chỉ muốn hỏi trong thâm tâm bạn còn muốn giữ cuộc hôn nhân đó không? Tình cảm giữa hai vợ chồng thế nào? Nếu còn bất cứ lí do gì khiến bạn muốn giữ cuộc hôn nhân của mình như vẫn ít nhiều còn tình cảm với chồng, hay tiếc công sức đã dành ra cho cuộc hôn nhân đó và chưa cam lòng từ bỏ thì bạn hãy cố gắng cải thiện tình hình thử xem. Bạn hãy nói với chồng một cách nghiêm túc nhưng nhẹ nhàng về cảm giác khó chịu của mình khi chịu sự xét nét của ba mẹ chồng. Nếu được vợ chồng cố gắng ra sống riêng. Không thì vẫn sống chung, bạn vẫn làm những gì trong bổn phận dâu con nhưng hãy thể hiện rõ quan điểm của bản thân, bản lĩnh hơn đừng để mình phải chịu ức chế. Ví dụ việc mua thịt bạn cứ nói thẳng là con cố gắng mua miếng ngon nhất rồi. Chê bạn nấu ăn thì bạn nói thẳng con đã cố gắng nấu như cách mẹ góp ý rồi nhưng nếu mẹ không hài lòng thì con chịu, tay nghề nấu nướng con chỉ có thế, con đã rất cố gắng rồi. Chồng bạn nói bạn thì bạn cũng thẳng thắn nói rằng em đã cố gắng hết sức rồi, bố mẹ yêu cầu quá cao em không kham nổi. Rồi bạn tâm sự với chồng về cảm nhận của bạn, khi bị bố mẹ chồng xét nét. Bạn cần yêu cầu chồng thông cảm và đứng về phía bạn, không phải để đối đầu với bố mẹ chồng mà để bạn không cảm thấy bạn đang cô đơn giữa nhà chồng. Bạn hãy nói với chồng rằng em đã rất cố gắng hoà nhập với gia đình anh, làm vừa lòng bố mẹ anh nhưng các cụ khó tính quá, em mệt mỏi vì bị xét nét như vậy. Nói chung vấn đề là chồng bạn cần hiểu và chia sẻ với bạn. Còn nếu bạn đã tâm sự với chồng mà chồng không chịu hiểu thì rất khó. Một người chồng tốt cần thấu hiểu và chia sẻ với vợ còn nếu chồng bạn không cần biết cảm nhận của bạn mà chỉ qui chụp bạn theo lời nhận xét của người khác thì vợ chồng bạn không thể co tiếng nói chung được. Nếu bạn không khiến chồng trở thành đồng minh được thì bạn sẽ sống rất đơn độc trong gia đình chồng. Mà nếu cứ như thế mãi, cũng không ra ở riêng thì bạn sẽ rất mệt mỏi. Như thế bạn còn muốn giữ cuộc hôn nhân của mình không? Quan trọng không phải bố mẹ chồng như nào mà là chồng của bạn như nào. Ngoài việc không là cầu nối tốt để bạn có thể hoà hợp với bố mẹ chồng, anh ta còn có những ưu và nhược điểm gì. Mức độ tình cảm của anh ta với bạn như thế nào, có thật sự tha thiết với cuộc hôn nhân với bạn hay không, có thể cùng bạn vượt qua khó khăn trong cuộc sống để sống cùng với nhau không, cụ thể là việc chữa trị hiếm muộn để có con chung. Những câu hỏi đó chỉ bạn mới trả lời được. Quan trọng là tình giữa hai vợ chồng bạn ạ. Còn nếu người chồng đó bạn không cần đến nữa thì li hôn khi chưa có con cái sẽ tốt hơn bạn ạ. Chúc bạn sáng suốt để đưa ra quyết định nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    nguyên nhân khó có con là do e hay do ck ?
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    nguyên nhân khó có con là do e hay do ck ?
    Cả 2 vợ chồng em đều khỏe mạnh nhưng vẫn ko thể có con chị ạ
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Polovely Xem bài viết
    Thật khó để khuyên bạn nên hay không nên ly hôn trong trường hợp này. Mâu thuẫn gia đình chồng và nàng dâu thì bất cứ ai khi đi lấy chồng dù ít dù nhiều đều gặp phải. Bạn khó có con, bố mẹ chồng thì khó tính, chồng thì đứng giữa cũng không giúp bạn được để xoa dịu mâu thuẫn giữa bạn và bố mẹ chồng. Mình hiểu trong hoàn cảnh đó bạn sống rất mệt mỏi nên mới nghĩ đến ly hôn. Mình chỉ muốn hỏi trong thâm tâm bạn còn muốn giữ cuộc hôn nhân đó không? Tình cảm giữa hai vợ chồng thế nào? Nếu còn bất cứ lí do gì khiến bạn muốn giữ cuộc hôn nhân của mình như vẫn ít nhiều còn tình cảm với chồng, hay tiếc công sức đã dành ra cho cuộc hôn nhân đó và chưa cam lòng từ bỏ thì bạn hãy cố gắng cải thiện tình hình thử xem. Bạn hãy nói với chồng một cách nghiêm túc nhưng nhẹ nhàng về cảm giác khó chịu của mình khi chịu sự xét nét của ba mẹ chồng. Nếu được vợ chồng cố gắng ra sống riêng. Không thì vẫn sống chung, bạn vẫn làm những gì trong bổn phận dâu con nhưng hãy thể hiện rõ quan điểm của bản thân, bản lĩnh hơn đừng để mình phải chịu ức chế. Ví dụ việc mua thịt bạn cứ nói thẳng là con cố gắng mua miếng ngon nhất rồi. Chê bạn nấu ăn thì bạn nói thẳng con đã cố gắng nấu như cách mẹ góp ý rồi nhưng nếu mẹ không hài lòng thì con chịu, tay nghề nấu nướng con chỉ có thế, con đã rất cố gắng rồi. Chồng bạn nói bạn thì bạn cũng thẳng thắn nói rằng em đã cố gắng hết sức rồi, bố mẹ yêu cầu quá cao em không kham nổi. Rồi bạn tâm sự với chồng về cảm nhận của bạn, khi bị bố mẹ chồng xét nét. Bạn cần yêu cầu chồng thông cảm và đứng về phía bạn, không phải để đối đầu với bố mẹ chồng mà để bạn không cảm thấy bạn đang cô đơn giữa nhà chồng. Bạn hãy nói với chồng rằng em đã rất cố gắng hoà nhập với gia đình anh, làm vừa lòng bố mẹ anh nhưng các cụ khó tính quá, em mệt mỏi vì bị xét nét như vậy. Nói chung vấn đề là chồng bạn cần hiểu và chia sẻ với bạn. Còn nếu bạn đã tâm sự với chồng mà chồng không chịu hiểu thì rất khó. Một người chồng tốt cần thấu hiểu và chia sẻ với vợ còn nếu chồng bạn không cần biết cảm nhận của bạn mà chỉ qui chụp bạn theo lời nhận xét của người khác thì vợ chồng bạn không thể co tiếng nói chung được. Nếu bạn không khiến chồng trở thành đồng minh được thì bạn sẽ sống rất đơn độc trong gia đình chồng. Mà nếu cứ như thế mãi, cũng không ra ở riêng thì bạn sẽ rất mệt mỏi. Như thế bạn còn muốn giữ cuộc hôn nhân của mình không? Quan trọng không phải bố mẹ chồng như nào mà là chồng của bạn như nào. Ngoài việc không là cầu nối tốt để bạn có thể hoà hợp với bố mẹ chồng, anh ta còn có những ưu và nhược điểm gì. Mức độ tình cảm của anh ta với bạn như thế nào, có thật sự tha thiết với cuộc hôn nhân với bạn hay không, có thể cùng bạn vượt qua khó khăn trong cuộc sống để sống cùng với nhau không, cụ thể là việc chữa trị hiếm muộn để có con chung. Những câu hỏi đó chỉ bạn mới trả lời được. Quan trọng là tình giữa hai vợ chồng bạn ạ. Còn nếu người chồng đó bạn không cần đến nữa thì li hôn khi chưa có con cái sẽ tốt hơn bạn ạ. Chúc bạn sáng suốt để đưa ra quyết định nhé.
    Chồng em luôn tin và nghe lời bố mẹ thôi chị ạ, ai nói gì nhe đó mà không bao giờ có sự phân tích rõ ràng, ko có nhận định của riêng bản thân anh ấy. E yêu chồng nhưng cảm thấy hụt hẫng vô cùng chị ạ
    • 70 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Ra ở riêng là cách tốt nhất, chứ đừng có suy nghĩ tới chuyện là li hôn nha. Vì chỉ chuyện nhỏ nhặt vậy mà đòi li hôn không đáng đâu à.