Liệu có nên sinh thêm con?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.3K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mọi người cho tôi lời khuyên nhé.
    Vì đã đánh máy rồi nhưng khi post bài lại bị mất, bây giờ tôi chỉ ngắn gọn thôi.
    Tôi đã có 1 con trai kháu khỉnh và đáng yêu (nhìn con lại cứ muốn có thêm em bé). Tôi rất yêu con. Chồng tôi cũng vậy. Nhưng tình cảm vc tôi lại không thuận buồm lắm. Chủ yếu là tôi thất vọng, chán nản đến mức không muốn có con với chồng nữa. Mọi người có thể không hiểu tôi, có thể có mẹ chửi là tôi là người vợ dở hơi nhưng đó là tình trạng thật của tôi. Tôi luôn khống chế bằng lý trí và không bao giờ có ý định có tình cảm ngoài luồng. Tôi vẫn muốn có gia đình cho con. Tôi luôn cố gắng giữ thăng bằng và điều chỉnh cuộc sống gia đình hiện tại sao cho thoải mái. Mặc dù không được như mình mong muốn hay cố vun đắp nhưng với riêng con, tôi luôn muốn giữ nụ cười cho con đến mức có thể. Tôi không muốn nói nhiều về chồng. Có lẽ chúng tôi không hòa hợp được với nhau.
    Vấn đề gì vậy? Vì tôi thích có thêm 1 con nữa, là gái thì càng tốt. Nhưng vì không còn trẻ nữa nên tôi không thể đợi được đến khi nào tôi có thể yêu chồng trở lại. Thêm nữa, nếu có thêm con thì tôi lại vất vả rất nhiều và khó có thể lo lắng chăm soc tốt cho con như hiện nay.
    Tôi nên thế nào? Tôi bối rối quá. Mặc kệ tình cảm với chồng và có thêm con? Hay thôi hẳn? Mong lời khuyên chân tình từ mọi người. Cảm ơn mọi người nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 322 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Thật khó để khuyên bạn. Vì mọi khó khăn đã được bạn đưa ra cả rồi. Quyết định ở nơi bạn thôi. Bạn thử cố gắng xây dựng tình cảm lại với anh xã xem sao. Còn gì tuyệt vời hơn việc những đứa con cùng được sinh ra bởi một cha mẹ, và bởi tình yêu của cha mẹ nó. Chúc bạn có sự lựa chọn sáng suốt.

Chẳng ký cọt gì hết...
    • 390 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

em cũng hay rơi vào suy nghĩ giống chị. Em có nhiều điều không vừa ý chồng. Với lại, hồi em mang thai và lúc mới sanh. Chồng em đối xử không tốt với em nên em cũng nghỉ chắc không có con thêm với anh ấy. Mà em nuôi con khó hơn chị nhiều nên em cũng oải.
    Em nghỉ nếu em có thêm con nữa thì em đã làm cho em khó xử thêm gấp đôi, và nếu như TC vợ chồng em không cải thiện thì việc có con thêm sẽ làm cho con em thêm khổ( vì không có cha thôi). Chị thích thì cứ có, nhưng chị cũng chuẩn bị trước cho mình những rủi ro, và tích trữ. Con là của mình mà. Còn nếu chị thấy không ổn, không thể tự lo cho 2 đứa thì thôi chị ạ. Mong chị sáng suốt
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau....[FONT=Arial Black]
    • 146 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Để có quyết định sáng suốt bạn nên vào topic cha mẹ đơn thân để tham khảo mặc dù bạn không đơn thân nhưng nếu bạn sinh con thứ 2 trong hoàn cảnh hiện tại thì nên tham khảo lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_sieuquay Xem bài viết
    em cũng hay rơi vào suy nghĩ giống chị. Em có nhiều điều không vừa ý chồng. Với lại, hồi em mang thai và lúc mới sanh. Chồng em đối xử không tốt với em nên em cũng nghỉ chắc không có con thêm với anh ấy. Mà em nuôi con khó hơn chị nhiều nên em cũng oải.
    Em nghỉ nếu em có thêm con nữa thì em đã làm cho em khó xử thêm gấp đôi, và nếu như TC vợ chồng em không cải thiện thì việc có con thêm sẽ làm cho con em thêm khổ( vì không có cha thôi). Chị thích thì cứ có, nhưng chị cũng chuẩn bị trước cho mình những rủi ro, và tích trữ. Con là của mình mà. Còn nếu chị thấy không ổn, không thể tự lo cho 2 đứa thì thôi chị ạ. Mong chị sáng suốt
    Cuối cùng thì rồi sao hả em? Em đã có thêm Bé?

Cảm ơn Camellia và Gocriengtu nhé.
    • 898 Bài viết

• 810 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBINE Xem bài viết
    Mọi người cho tôi lời khuyên nhé.
    Vì đã đánh máy rồi nhưng khi post bài lại bị mất, bây giờ tôi chỉ ngắn gọn thôi.
    Tôi đã có 1 con trai kháu khỉnh và đáng yêu (nhìn con lại cứ muốn có thêm em bé). Tôi rất yêu con. Chồng tôi cũng vậy. Nhưng tình cảm vc tôi lại không thuận buồm lắm. Chủ yếu là tôi thất vọng, chán nản đến mức không muốn có con với chồng nữa. Mọi người có thể không hiểu tôi, có thể có mẹ chửi là tôi là người vợ dở hơi nhưng đó là tình trạng thật của tôi. Tôi luôn khống chế bằng lý trí và không bao giờ có ý định có tình cảm ngoài luồng. Tôi vẫn muốn có gia đình cho con. Tôi luôn cố gắng giữ thăng bằng và điều chỉnh cuộc sống gia đình hiện tại sao cho thoải mái. Mặc dù không được như mình mong muốn hay cố vun đắp nhưng với riêng con, tôi luôn muốn giữ nụ cười cho con đến mức có thể. Tôi không muốn nói nhiều về chồng. Có lẽ chúng tôi không hòa hợp được với nhau.
    Vấn đề gì vậy? Vì tôi thích có thêm 1 con nữa, là gái thì càng tốt. Nhưng vì không còn trẻ nữa nên tôi không thể đợi được đến khi nào tôi có thể yêu chồng trở lại. Thêm nữa, nếu có thêm con thì tôi lại vất vả rất nhiều và khó có thể lo lắng chăm soc tốt cho con như hiện nay.
    Tôi nên thế nào? Tôi bối rối quá. Mặc kệ tình cảm với chồng và có thêm con? Hay thôi hẳn? Mong lời khuyên chân tình từ mọi người. Cảm ơn mọi người nhiều.
    Vì đang trong hoàn cảnh lưỡng lự, khó khăn về tình cảm như vậy. Thì tốt hơn hết bạn dựa vào khả năng của chính mình, có lo cho cả 2 con tốt hay không, có đảm bảo mình dồi dào về tài chính, để đảm bảo cho 2 con hay không hãy sinh con. Chứ khi sinh 1 em bé ra người mẹ phải đầu tư rất nhiều về thời gian, công sức, tiền bạc. Sự nghiệp bị chia sẻ thời gian, trong khi đó là nơi mình kiếm tiền nuôi con. vì vậy hãy dựa vào thực lực của mình mà cân nhắc.

Còn vai trò của bố cháu khi mà bố mẹ không được thuận hòa thì tính đến như một người làm cho con vui thêm thôi. Còn dại mồm nếu có việc gì thì mẹ là người chịu trách nhiệm chính đấy.
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Nếu ko có thêm con thì chị có tiếp tục sống với chồng ko? Nếu có thếm thì chị có tiếp tục sống với chồng ko, hay có con xong rồi chia tay?
    Nếu có 1 con khi chia tay chắc chắn chị sẽ chiếm ưu thế việc được quyền nuôi con, nh có 2 đứa thì dễ bị bi chia con lắm, lúc đó chị có chịu nổi đau khổ khi phải xa con ko?

Ngoài ra hiện nay chồng chị có yêu thương con ko, có quan tâm và chăm sóc đứa con hiện tại ko và thái độ quan điểm của chồng nếu có đứa nữa.
    Nếu chồng chị là người yêu con thì việc có đứa nữa có khi hàn gắn được t/c vợ chồng cũng nên, hoặc làm 2ng xích lại gần nhau hơn.
    Nhưng ngược lại chồng ko quan tâm ji đến vợ và con cũng chả đoái hoài thì tội cho bé đầu và cả bé sau lắm chị ah.
    4Mnup7
    • 390 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBINE Xem bài viết
    Cuối cùng thì rồi sao hả em? Em đã có thêm Bé?

Cảm ơn Camellia và Gocriengtu nhé.
    Dạ, thì em không có thêm đâu. Chờ đến khi yêu chồng lại chắc khó, vì bản chất anh ấy khó thay đổi mà mình thì không thể chịu được. Thế là chỉ có mẹ và con đi với nhau dù rằng vẫn còn ba bé đó thôi.
    Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau....[FONT=Arial Black]
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 131 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu vợ chồng bạn ko hòa hợp thì theo mình nghĩ bạn ko nên có thêm em bé bạn ạ. Vợ chồng ko hòa hợp sẽ kéo theo nhiều hệ lụy lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Nếu ko có thêm con thì chị có tiếp tục sống với chồng ko? Nếu có thếm thì chị có tiếp tục sống với chồng ko, hay có con xong rồi chia tay?
    Nếu có 1 con khi chia tay chắc chắn chị sẽ chiếm ưu thế việc được quyền nuôi con, nh có 2 đứa thì dễ bị bi chia con lắm, lúc đó chị có chịu nổi đau khổ khi phải xa con ko?

Ngoài ra hiện nay chồng chị có yêu thương con ko, có quan tâm và chăm sóc đứa con hiện tại ko và thái độ quan điểm của chồng nếu có đứa nữa.
    Nếu chồng chị là người yêu con thì việc có đứa nữa có khi hàn gắn được t/c vợ chồng cũng nên, hoặc làm 2ng xích lại gần nhau hơn.
    Nhưng ngược lại chồng ko quan tâm ji đến vợ và con cũng chả đoái hoài thì tội cho bé đầu và cả bé sau lắm chị ah.
    Chồng tôi yêu con và cũng muốn có thêm con. Anh ấy là người bố tốt. Nhưng không hiểu sao anh làm cho tôi thấy vừa thương vừa ghét. Tôi lại đổ tại số, và cố gắng hòa hợp hơn nhưng thấy khó quá. Cứ xoay mòng trong tình cảm vợ chồng nhiều khi mất phương hướng. Cuộc sống của tôi có một chút ít của mẹ Pink-Snow (khoảng 1/2); và trong quá trình mang thai và sinh con cũng có chút ít tổn thương với cách cư xử của chồng như mẹ_siêu quậy ("Chút ít" vì sau đó tôi cũng tự cân bằng được). Do vậy, tôi cứ sợ rằng nếu có chuyện gì xảy ra nữa thì cơ hội hàn gắn không nhiều.
    Rất cảm ơn những góp ý của mọi người. Vẫn khó quá.