Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

lấy chồng xa , mà mẹ chồng thì lại là cái máy tạo stress !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã lấy chống được hơn 3 năm , chồng em la người Úc gốc Hoa mà mẹ chồng em là người Việt ( ba mẹ chồng đã ly dị ) . Chúng em quen nhau được gần 1 năm thì đám cưới 2 bên vui vẻ , em và mẹ chồng cũng thường xuyên liên lạc nói chuyện vui vẻ , sau vài tháng thi trong 1 lan noi chuyện đt với mẹ chồng bà nói là : bạn của mẹ nói là tôi bỏ bùa chồng tôi , bà ko tin nhưng cũng phải đi xem thử thì thầy nói là đúng như vay , con trai bà đã bị bỏ bùa va bà noi với tôi là đã làm thì đừng làm nữa , trời ơi tôi thật sự tức giận và thất vọng về bà lắm , tôi chỉ nói là nếu bà nghĩ vậy thì hãy đem con mình đi giải bùa ngiã gì đó đi và vì sao bà lại nghĩ tôi như vậy ? bà chi nói là vì thấy chồng tôi tại sao thương tôi nhiều như vậy ? từ khi lấy vợ ít đi chơi đi học và đi làm về chỉ vào phòng gọi đt cho vợ ? nhìn thấy con trai bà ốm đi nhiều và bà lo sợ nếu đem đi giải bùa ngãi thì người ta cho con bà uống gì tầm bậy bà ko biết được !!!. Tôi buồn quá và ko muốn nói chuyện đt với bà nữa . Chống tôi nghe tôi nói cũng buồn và giận mẹ nhưng anh chỉ im lặng vì anh biết tính mẹ anh ấy bà sẽ cáu giận la lối nên anh chi im lặng về vn thăm tôi . Rồi bà cũng về Vn và muốn chồng tôi về Úc liền vì lí do : ở Vn làm gì , con gái Sài gòn chúng nó ghê lắm , đi về để đi làm . Và tôi thật tức giận , tôi nói chuyện với bà là vì sao ba làm như vậy ? thì bà nói là bạn của bà bên đó nói như vậy va sau này tôi có qua bên đó thì sẽ bỏ con bà thôi . Khoảng thời gian nay chồng tôi đang làm giấy tờ bảo lãnh tôi . Lúc đó chồng tôi đã ko nghe lời mẹ và anh ấy đã ở lại vn 6 tháng rối quay về Úc kiếm viêc làm khác và lúc đó ba chồng tôi mới mở tiệm cắt tóc , ông muốn chồng tôi học nghề cắt tóc để sau này có thề giúp ông trônng coi tiệm vì ông cũng đã già và ông sẽ giúp chồng tôi làm người sponse cho cho tôi để chồng tôi có thể bảo lãnh tôi . Khi chồng tôi về lại úc tiếp tục làm giấy tờ cho tôi thì bà goi dt cho tôi nói chuyện nhỏ nhẹ và còn muốn cho chúng tôi tiền làm giấy tờ , tôi đã nói cám ơn bà và từ chối nhận số tiền đó , nhưng bà bảo tôi không được từ chối lòng tốt của bà , tôi hỏi ý kiến chống tôi anh nói tôi hãy nhận đi vì đó là tiền bà bắt bố anh đưa cho bà để cho chung tôi , rồi tôi nhận . Rồi anh đi học tóc và giấy tờ của chúng tôi cũng đã xong , tôi đã được phỏng vấn , tất cả đều ok chỉ còn việc duy nhât nũa là bố chông tôi chứng minh giấy tớ thuế cùng thu nhập của ông với centrelink ben úc la moi thứ xong thì bà mẹ chống tôi tới chửi ông và nói nếu tôi đc bảo lãnh qua va tôi bỏ con bà thì ông có chịu trách nhiệm được ko ? bà ko muôn ông giup chúng tôi chuyện này !!!! chắc tôi và chồng phát điên vì bà mất thôi !!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,360 Bài viết

• 732 Được cảm ơn

Mình nghĩ rằng trong chuyện của bạn người quan trọng và quyết định là chồng bạn, anh ấy sẽ tác động lên ba chồng bạn để làm giấy tờ cho xong. MC-ND là chuyện muôn thủa mà bạn, đừng vì lời nói của bà mà bực bội hay mất tình cảm giữa hai vợ chồng. Cứ bình tình, coi như không có chuyện gì xảy ra, thuyết phục chồng hoàn tất hồ sơ để vợ chồng bạn đoàn tụ đã rồi tính tiếp.

Bạn đã chờ đợi chồng 3 năm, chồng bạn đã cố gắng tìm việc, làm hồ sơ bảo lãnh bạn, giờ chỉ còn bổ túc giấy tờ nữa là xong rồi, đừng nóng nảy mà hỏng việc, cứ bình tĩnh. Chồng bạn và bố chồng bạn nhất định sẽ giúp thôi, bạn cứ động viên chồng để anh ấy yên tâm làm hồ sơ cho xong. Thời gian sau này, bạn cố gắng sống tốt thì mọi nghi ngờ của MC về bạn sẽ tự động tan biến thôi. Hoàn cảnh vợ chồng xa nhau phải có niềm tin thì mới đến được với nhau bạn à. Cố lên nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau này bà có gọi đt cho tôi và giải thích cho mình hiểu là tại sao bố chồng ko giúp được chúng mình vì ông chưa đóng đủ thuế và còn phải chu cấp tiền cho người con út bà đang nuôi nữa và bảo mình đừng trông mong , chờ đợi và hi vọng gì hết , bà cũng đã giúp tôi hỏi nhiều người rồi nhưng ko ai giúp được hết và kêu tôi phải dặn dò chống là đừng đi hỏi ai nữa hết , ko ai giúp đâu và đừng hiểu lầm là bà ko giúp chúng tôi . vừa rồi ba mẹ của mẹ chồng tôi có về vn 2 ông bà rất hiền và cũng rất thương tôi , 2 người khuyên tôi đừng buồn vì mẹ chồng của tôi là người ác miệng vây thôi , mặc kệ bà đi , ông bà khen tôi dễ thương , lanh , ko giống như lời bà nói với họ ( ko biết nói gì nữa ) tôi hi vọng mọi thứ sẽ tiến triển tốt hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 504 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Bà mẹ chồng này mê tín dị đoan quá nhỉ? Lại còn sợ này sợ nọ. Chồng bạn cần có một công việc làm ổn định để mà vững vàng kinh tế bạn à. Như thế sẽ tốt hơn cho 2 bạn trong hiện tại và cả sau này nữa. Mình sợ nếu 2 vợ chồng sang đó, kinh tế bấp bênh, và tối ngày lo làm ăn thì bà mẹ chồng thể nào cũng sen vào và lại làm mọi thứ khó hơn.
    Tuy nhiên, mình biết 2 vợ chồng xa nhau là điều rất là khó khăn, vì mình cũng đã nếm thử rồi, luôn luôn hướng về nhau, khi nhìn cặp đôi nào đó thì tủi thân, vv.
    Nhưng bạn cũng có thể chuẩn bị cho mình bằng cách học nghề gì đó ở Việtnam, học tiếng Anh cho giỏi, vv.
    Mong 2 bạn xớm qua thử thách này và luôn luôn hạnh phúc.
    Nấm con nhà mình:
    MeggySignature
    Trang web của mình:
    https://www.IVietNews.net Bạn là người viết thông tin.
    https://www.vochongnhanam.net Chia sẻ kinh nghiệm, tình yêu, gia đình.
    https://www.blogdep.net Những blog đẹp nhất.
    ZjDnArOZjDnm4
    • 1,140 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

HIhih...đọc tâm sự của bạn thấy bà MC vui tính ghê. Tâm sự với bạn tí nhé. Fàm là người VN thì đi đâu, và đi đã bao lâu thì vẫn ko gột được chất VN trong người. Mình đi mall ở quận Cam, đang thong thả ngắm nghía hàng sale, tự dưng nghe "Eeeeeee....." thật to, thì lần nào mình cũng cố khểnh cái chân lên mà dòm. Bạn biết sao ko?? Vì chỉ có mỗi mấy mợ Việt Nam mới ới to giữa chốn đông người như thế. Zà hông ít lần mình cũng ới kiểu đó nhưng với cường độ nhỏ hơn.
    Bạn cứ an tâm đi, qua được bên đó ta phục thù sau. HIhihi
    MC thì ko stress kiểu này ta sẽ stress kiểu khác bạn à.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bức xúc wá nên nói ra để mấy anh chị chia sẻ và cho em mấy lời khuyên bổ ích . Cám ơn mấy anh chị nhiều nha :Smiling:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@anhstar : chồng minh phải đi học buồi sáng từ 9h sáng tới 5h chiều mơi về , anh cũng muôn đi làm lắm nhưng viêc học này sẽ là lót đường tốt nhất cho chúng tôi sau này , hiện giờ anh đang apply công việc batender tai pub để làm thêm vào ban đêm va weekend nên minh rất ủng hộ anh :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 246 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

chị này dùng em, tôi, mình loạn hết cả lên :RaisedEye
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 768 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Chẳng biết comment sao, làm người bảo trợ cũng sợ rắc rối...hiểu vậy cho nó đúng nghĩa của nó
    :Smiling:. Take your life from negative to positive. Let's enjoy life.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 434 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Làm AOS không cần thiết phải là cha mẹ hay ruột thịt đâu. Chỉ cần có người đứng ra chịu bảo lãnh, thu nhập trên mức nhất định của centrelink và đóng thuế đầy đủ trong vòng hai năm qua là được. Nếu chồng bạn đã ở úc lâu chắc phải quen người nào thân thiết có thể nhờ được mà.

Còn chiện MC-ND, ôi sang đây thì nếu bạn có thể đi làm, không cần phải ăn bám ai thì không sợ bà mẹ chồng đâu, quan trọng là ông chồng á. Mà bạn cũng thông cảm, tại vì nhiều chị vn sang đây cũng kiểu lợi dụng người ta để có cái vé sang úc nên nhiều khi bà già thủ và sợ giùm cho con đó mà. Quan trọng là tình cảm của hai người thôi.
    rZNJp11
    eNortjK1UrIwN7OwULIGXDATAQKx23
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hihihi em xài xưng hô lung tung wá sory mấy anh chị . Tính em lo xa , penhi nói đúng ai cũng sợ trách nhiệm lắm nên em lo là khó tìm dc người giúp thôi , chồng em ko biết tiếng việt nhiều nên ít bạn người việt lắm . em thì ko lo phaỉn ăn bám vì em có 1 số bạn đang làm tiệm nail bên đó sẽ dắt em vào và hướng dẫn em làm , bố chồng thì cần 1 người biết make up cô dâu em cũng làm được vì em có học sơ qua rồi . em vừa đi làm được 1 năm lương tháng 10-13 tr tùy bonus mỗi tháng , lúc trước anh ko thích em đi làm nhưng em đã thuyết phục anh là em đi làm để time qua nhanh và có thêm tiền thì tốt . Chúng tôi đang save tiền để khi em sang 2 người sẽ ra o riêng , hiện tại anh ở với mẹ ( theo yêu cầu của em ) nhưng anh có 1 khoảng tiết kiệm riêng nên từ ngày đi học anh ko đi làm nhưng vẫn có tiền để xài và còn đóng tiền ăn cho bà mỗi tháng . Em chỉ hi vọng bà hiểu và thương em , ko phá hoại hạnh phúc của chúng em vì đây cũng là hạnh phúc của con bà mà thôi ...