TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào với em dâu như thế này???????????????????//

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.2K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Chuyện như thế này mong các mẹ cho em lời khuyên không em rồ hết cả người lên vì quả em dâu thế này.
    Chiều hôm qua khi đi làm về, em thấy trên giá giầy nhà em đôi dép da của bố chồng đâỳ xi măng và đất cát nằm chễm chệ trên đôi giầy của em. Nói thậ với các mẹ lần này là lần thứ n em phải nhấc những đôi dép bẩn để trên giầy của em sang 1 bên hoặc để bất kỳ chỗ khác trên giá giầy rồi. Nhưng những lần đó chỉ đoán và thôi thì tâm niệm là chắc ông bà để thôi cho nó yên nhẹ cái đầu nhưng lần này ức không chịu được. Chờ đến khi bố chồng về, có cả mẹ chồng em chồng, chồng em em hỏi bố ơi thế bố để đôi dép bẩn lên trên giầy của con à? Bố chồng em bảo không, mẹ chồng cũng bảo tao chẳng động gì đến giá giày cả. Thằng em chồng hôm đó về muộn, chỉ có mỗi em dâu về sớm. Vậy 100% là con em dâu để lên, em bảo thế ạ, nếu thế ai để thì phải có ý thức lật đôi dép lên hoặc kệp lại đẻ bên cạnh chứ sao lại úp cả cái mặt bẩn lên giày để bẩn hết cả giày con. Xong em đi lên nhưng trong lòng ấm ức vì lúc đó em dâu ở trên phòng nó.
    Em chờ đến lúc mẹ chồng em ở đó em bảo mẹ bảo với co ý lần sau con sẽ không nhịn nữa đâu nhé, vừa phải thôi, chuyện ăn không nói có con đã không thèm nói, lại chuyện máy giặt con cũng mua cái nữa, lại chuyện trước đây con góp ý về việc cô ý để quá nhiều giầy dep trong tủ giày nên mọi người chẳng ai có chỗ để cả thì mẹ không nói , nên con cũng dẹp bớt của mọi người con để thử cũng 2 tầng giầy thì cô ý khó chịu đến lúc cô ý đi giầy đồng phục nên cất bớt đi thì cũng không muốn cho con để lại bảo với mẹ là con để chật ních, (hôm đó em vừa về đến cửa thì nghe thấy nó nói với mẹ chồng em chuyện em để giầy chật ních để chồng nó không có chỗ để ...)con ok, con mua giá giầy 10 tầng để trên tầng con, nhưng chuyện cái đoi dép bẩn này hôm nay là lần thú bao nhiêu con phải nhắc ra khỏi giầy con, con đã không muốn nghĩ tại sao nó cứ tiểu nhân như vậy? Tiểu nhân với người ngoài chứ ai tiểu nhân với người trong nhà? Mẹ chồng em bảo để đáy tao sẽ nói lại với nó.
    Nói thật, 2 năm nay em không thèm nói chuyện với quả em dâu này rồi vì từ khi em biết chuyện nó dựng chuyện nói xấu em, may mà lần đó chồng em chứng kiến nên em thề không thèm nói chuyện với nó. LẠi thêm việc nó đố kị với em từ chỗ phơi quần áo , em phơi vào đó thì nó phải di của em ra để phơi của nó, máy giặt em mua cái mới vì nó đi làm hành chính về là cho quần áo vào ngâm cho đến khi chồng nó tắm xong mới cho giặt, nhà em muốn giặt thì toàn giặt đêm mà cái máy giặt đó là vợ chồng em mua, cuổi cùng em mua thêm cái nữa, trong đầu nghĩ bố thí cho nó, mình bỏ thêm vài triệu mua cái nhẹ đầu. Nhưng nào đã xong, nó dùng túi giặt em mua chẳng hỏi đến lúc em dùng thì chẳng có, giả vờ gọi chồng để hỏi thì nó chạy lên bảo là chắc chồng em lấy nhầm. Thế là em cũng chẳng nói gi nhưng đem tùi giặt cất vào trong máy giặt của mình, đến trưa hôm sau thì em về nhà lên rút quần áo thấy nó cũng về trưa nhưng mấy túi giặt nằm trong máy giặt thì nó lấy dùng. Em tức lắm, không lẽ phải cãi nhau 1 trận vì thế em kìm chế do tính em rất nóng nhưng em coi nó là loại bất thường không có liêm sỉ. Rồi cả chuyện dùng máy sấy quần áo của em khi em không có nhà để đến lúc em về bắt gặp các mẹ có biết là nó cho cả cái giá treo quần áo lót đút vào trong cái máy sây rồi kéo phéc mơ tuya lại đến nỗi cái máy sấy của em căng như sắp đứt. Hôm đó em về trưa nên nó mới thấy em thì chạy ra bảo quần áo em nó không khô nên em sấy nhờ bác, em định gọi điện cho bác nhưng sợ bác nghỉ trưa....
    Em ra xã hội không phải đứa vừa, em là dân kinh doanh, trước đây em không bằng lòng nói luôn nhưng với đứa em dâu như vậy, nếu em nói thì chắc chắn anh em chồng sẽ loạn nhà vì sứt mẻ nên em nhịn. Em chỉ tâm niệm gieo nhân nào gặt quả đấy, em sẽ chờ xem cuộc đời nó sẽ ra sao nếu cứ tiểu nhân như thế, mà nó bằng tuổi em cơ chứ. Bạn em cũng bảo chắc tại nó ghen tị với mày. CÁc mẹ không biết chứ em mặc gì nó cũng mua đấy, đến đồ lót nó cũng phải mua giống em, em thay loại khác nó cũng thay loại khác. Hình như nó hơi có vẫn đề về đầu óc nhỉ????????????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,068 Bài viết

• 827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cô em dâu có vẻ hơi vô tư và vô tâm. Còn bạn chủ top thì hơi kỹ tính và ích kỷ.

Giải pháp là nên ở riêng ra cho bố mẹ chồng và 2 ông chồng đỡ mệt óc!
    VzuPNySVzuPp7
    • 871 Bài viết

• 1,048 Được cảm ơn

Cũng mệt nhỉ, nếu nói chuyện thẳng thắn với nhau ko đc thì đành xin ra riêng vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 322 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Cô em dâu ngoài vô tâm còn sống vô ý thức nữa, chủ top là người sống ngăn nắp, có ý thức nên sống lâu cùng với người như này không điên lên mới là lạ, nói chung là cái gì riêng được thì cố gắng riêng, không thì chu top cứ nói thẳng cho dễ, cùng lắm thì xin bố mẹ cho ra riêng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

ra ở riêng đi chị
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

hình như chuyện này em đọc rồi, mà ở 1 topic khác, cũng vẫn chuyện máy giặt, giá phơi đồ, mặc quần áo giống....

Thôi thì ra riêng cho nhẹ, mình có điều kiện hơn mà....

Nhà này e nghĩ khổ nhất là BMC với 2 ông con trai
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,129 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

Nói thì hơi phũ "dâu dữ mất họ - chó dữ mất láng giềng". Mẹ nó và em dâu ko hợp đến mức chuyện nhỏ cũng bực mình thế thì ra ở riêng đi. Nhà mẹ nó có vẻ có điều kiện, tội gì ở chung cho khổ sở thế?
    • 388 Bài viết

• 1,166 Được cảm ơn

Có mỗi cái chuyện bé = con muỗi, đúng là nhiều chuyện. Mình là chị nó thì nhắc nhở nó nhẹ nhàng 1 câu, không thì bảo nó ra chỉ tận tay nó 1 lần lần sau khỏi tái phạm. Không thì hạn chế va chạm qua cuộc sống hàng ngày, quy định ngăn giày nào của mình, của nhà nó nếu cần. Quanh quẩn mỗi mấy cái chuyện tủ giày, ko hiểu lúc có thêm 2 đứa trẻ vào thì nhà này thế nào. Tóm lại toàn cô ích kỷ, nhỏ nhen
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,129 Bài viết

• 3,340 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc đau hết cả mắt. Muốn mọi người tư vấn thì nên viết rõ ràng, ý nào ra ý đấy. Đọc bài của bạn xong chẳng còn hơi đâu nữa mà suy nghĩ để tư vấn!

anw, tôi thấy bạn hơi ích kỉ. Dép bẩn thì lau đi, rồi lựa lúc chị em vui vẻ góp ý nhẹ nhàng. Mỗi chuyện đó mà bạn dám đi hỏi cả bmc lẫn cả nhà chồng thì tôi thấy bạn láo quá! Lại sống thiếu thiện chí nữa. Tự nghĩ nó là em mình đi rồi từ từ sẽ thương yêu nhau hết. Muốn người khác mở lòng với mình thì mình phải làm điều đó trước, bạn nhé!
    11960
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 143 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Giống nhà mình cũng 2 chị em dâu, bằng tuổi nhau, 2 năm đầu cưới cũng ở chung, chưa va chạm gì vì cũng đi làm suốt, tối về mới ăn với nhau bữa cơm, nhưng từ khi gia đình anh trai có thêm em bé nữa thì bọn mình ra ngoài thuê nhà, quả thật sung sướng, nhà kia thì chắc chả đi đâu đc vì 2 đứa con nhỏ nhờ ông bà trông hộ. Ra ngoài ở cho thoải mái mẹ nó ạ, thấy có khi yêu nhau hơn í chứ
    Mong thời gian chữa lành mọi vết thương
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 92 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Chủ tốp ghê ghớm quá. Tớ cũng làm chị dâu, em chồng ở bẩn, em dâu về quê. Ngày nào tớ chả dọn dẹp cái ổ ngủ của chúng nó. Thấy cũng bt. Vì em dâu có nhờ vả trước rồi.( nó biết chồng nó ở bẩn mà hiiiiiii)
    • 196 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Ờ, mình cũng thấy chủ top gớm thật, dám gọi cả BMC để hỏi cho ra lẽ xem bố mẹ có để giày bẩn chồng lên giày của mình không.
    Đúng là chỉ tội ông bố, bà mẹ và hai anh con giai.
    Nếu muốn thoải mái thì chỉ có cách chuyển ra ngoài sống thôi. Một khi đã sống chung thì phải chấp nhận "đời thay đổi khi chúng ta thay đổi". Bản thân chủ top phải thay đổi cách cư xử trước khi mong người khác thay đổi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,309 Bài viết

• 1,373 Được cảm ơn

Chuyện nhà này có vẻ giống nhà tớ hồi xưa và tớ ở vai em. Giải pháp tốt nhất là ở riêng bạn à, xa nhau có lẽ sẽ thấy mến nhau hơn đấy.

Còn về cách đối xử với nhau : mình nghĩ bạn mở lòng một chút với em, vì thứ nhất bạn là chị, thứ 2 bạn có điều kiện hơn. Cùng nhịn nhau 1 tý khi đối diện sẽ thấy bớt căng thẳng đấy vì tránh nhau làm sao mãi được khi ở chung dưới 1 mái nhà.

Về chuyện bạn hỏi cả nhà chồng về việc đôi giày, thật may là nhà đó hiền lành và cũng ko để ý. Bạn càng làm dữ bạn sẽ càng mất điểm, và cô em sẽ ngược lại được mọi người bao bọc hơn.
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chobong22 Xem bài viết
    Bạn này để ý những cái nhỏ như con kiến ạ . Thật ra thì mình thấy chính chủ top mới là người đang không coi cô em dâu ấy như người nhà .
    Em dâu bạn là con gái ở nhà bố mẹ đẻ , chả có lẽ nào lại phải chăm chăm giữ ý , bạn nghĩ bạn về nhà ngoại ở xem bạn có giống cô ý không ? Có lẽ tính cô này cũng xuề xòa đơn giản , không chú ý những cái tỷ mỷ như thế . Hic , làm sao sấy nhờ có cái máy sấy mà bạn phải làm ghê đến mức cô ý phải dấu đi ? Rồi giặt đồ đêm thì sao ? mà cái túi giặt có quan trọng tới mức phải cách li dùng riêng ra như thế không ?

Bác chủ top thấy không dung hòa được thì xin ra riêng đi , chứ mình thấy bạn dữ quá , rồi gây nhau gì thì chồng bạn bạc đầu trước tiên thôi .
    Điều quan trọng là mình đã ở với cô em dâu này 6 năm, không thể nói nó không biết tính mình. Nói mình ích kỷ cũng không phải, điều quan trọng ở đây là mình muốn có sự tôn trọng khi muốn dùng đồ của người khác vì rõ ràng ở trong máy giặt của mình thì là có chủ, là của mình nhưng đằng này dùng đồ của mình không bao giừo hỏi như vậy mình cho là vô ý thức nhưng khi mình bắt gặp thì lại đổ cho chồng dùng nhầm của mình. Cái đơn giản mình mong là sự tôn trọng nhưng 6 năm qua cô em dâu mình hình như càng ngày càng không biết điều đó cho đên ngày mình biết chuyện em dâu dựng chuyện lên để nói xấu mình, mình đã hỏi thẳng mẹ chồng mình chuyện đó, may là khi chuyện đó xảy ra có chồng mình chứng kiến và kàm chứng cho mình vì vậy mẹ chồng mình cũng biết. Nếu các mẹ ngày nào cũng phải sếp 1 đôi dép bẩn để trên giày của mẹ nó sang 1 bên thì các mẹ cảm thấy thế nào? Trong khi giá giầy thì còn đầy chỗ, mình nói rồi tiểu nhân nên mình không chấp, 2 năm nay kể từ khi biết chuyện em dâu dựng chuyện nói xấu mình mà việc đó có chồng mình chứng kiến là mình không làm nên mình không thèm nói chuyện với em dâu. Các mẹ cứ thử sống trong hoàn cảnh của em thì mới biết là mức khó chịu như thế nào. Em dâu mình tính không hề xuề xoà mà là cố tình trêu tức mình bằng những việc đó. Cái máy sấy thì sao, vì không phải của em nên em dùng không ý thức giữ gìn thiếu điều rách cả túi sấy, trong khi mình dùng thì cẩn thận bỏ từng đồ vào để sấy. Ở đây mình chỉ nói ý thức thôi. sau này sẽ dạy con cô ý là con cứ tự nhiên dùng đồ của ngươi khác không phải hỏi à?
    Giặt đêm ư? Hàng ngày các mẹ thử chờ đợi đến khi máy giặt ngừng quay thậm chí còn phơi hộ em dâu thì mới có máy giặt mà máy giặt là mình mua. Mình không hề ích kỷ nếu em dâu hỏi mình một câu thì mình sẵn sàng cho mượn hết nhưng cô ý hình như không được dạy dỗ về việc đó, thậm chí vào phòng mình lấy đồ của mình dùng rồi lại trả chỗ cũ coi như không dùng như vậy hàng vài tháng. Thực sự cảm thấy mình không hề ích kỷ mà phải sống với người không có ý thức cảm xúc bực bội vì mình không thể nói thẳng với em dâu, nếu thế thì nó sẽ dựng ngay chuyện gì đó về mình vói chồng nó rồi anh em lại bất hoà. Chán cũng mong ngày được giải thoát.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chobong22 Xem bài viết
    Bạn này để ý những cái nhỏ như con kiến ạ . Thật ra thì mình thấy chính chủ top mới là người đang không coi cô em dâu ấy như người nhà .
    Em dâu bạn là con gái ở nhà bố mẹ đẻ , chả có lẽ nào lại phải chăm chăm giữ ý , bạn nghĩ bạn về nhà ngoại ở xem bạn có giống cô ý không ? Có lẽ tính cô này cũng xuề xòa đơn giản , không chú ý những cái tỷ mỷ như thế . Hic , làm sao sấy nhờ có cái máy sấy mà bạn phải làm ghê đến mức cô ý phải dấu đi ? Rồi giặt đồ đêm thì sao ? mà cái túi giặt có quan trọng tới mức phải cách li dùng riêng ra như thế không ?

Bác chủ top thấy không dung hòa được thì xin ra riêng đi , chứ mình thấy bạn dữ quá , rồi gây nhau gì thì chồng bạn bạc đầu trước tiên thôi .
    Hơi thắc mắc chút, em dâu là vợ của em trai chồng, sao lại là con gái ở nhà bố mẹ ? cả 2 cô này đều là dâu mà phải ko? Khi nào em chồng mới là con gái của bố mẹ chồng chứ nhỉ?
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBuomXinh Xem bài viết
    Chuyện nhà này có vẻ giống nhà tớ hồi xưa và tớ ở vai em. Giải pháp tốt nhất là ở riêng bạn à, xa nhau có lẽ sẽ thấy mến nhau hơn đấy.

Còn về cách đối xử với nhau : mình nghĩ bạn mở lòng một chút với em, vì thứ nhất bạn là chị, thứ 2 bạn có điều kiện hơn. Cùng nhịn nhau 1 tý khi đối diện sẽ thấy bớt căng thẳng đấy vì tránh nhau làm sao mãi được khi ở chung dưới 1 mái nhà.

Về chuyện bạn hỏi cả nhà chồng về việc đôi giày, thật may là nhà đó hiền lành và cũng ko để ý. Bạn càng làm dữ bạn sẽ càng mất điểm, và cô em sẽ ngược lại được mọi người bao bọc hơn.
    Cảm ơn mẹ nó dù sao cũng hiểu mình 1 chút. Mình nhịn nhiều quá, nói xấu dựng chuyện mình cũng ok, mình không nói chuyện là được. Nhưng cứ bảo hàng ngày cứ cố tình làm những chuyện như cái đôi giày hay cái máy giặt hay cái túi giặt hay đến cả chỗ phơi đồ mình phơi ở đâu cô em dâu lại bỏ đồ của mình ra chỗ khác để phơi vào đó. Có phải mình soi mói không vậy? Trước đây khi còn ăn chung, hàng ngày mình nấu cơm khi đi làm về mà mình về sau nhé, còn em dâu đi làm về trước nhưng cứ cho con lên phòng đến 7h có người gọi xuống ăn cơm là xuống cứ như thế hàng 3 năm, mình chịu đựng cũng quá đủ. Xin ăn riêng mẹ chồng gào thét mắng mỏ,nhưng cuối cùng cũng phải chịu. ăn riêng đầu óc mình cũng thảnh thơi, nhưng mẹ chồng phải đảm đươngviệc cơm nước. Mình hả hê lắm vì trước đây khi mình góp ý với mẹ chồng là việc cơm nước là việc chung thì mỗi người phải góp sức chút ít thì mẹ chồng lại bảo góp ý rồi nhưng nó vẫn thế thì làm thế nào. Đến khi mình ăn riêng mọi chuyện mới thấy đỡ hẳn mình cũng bỏ bớt ngoài đầu mình những việc nhỏ nhặt như vậy. Nhưng hình như là em dâu càng ngày càng muốn chọc tức mình. Muốn ra ở riêng lắm nhưng chưa được.
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jenny_Ta Xem bài viết
    Chủ tốp ghê ghớm quá. Tớ cũng làm chị dâu, em chồng ở bẩn, em dâu về quê. Ngày nào tớ chả dọn dẹp cái ổ ngủ của chúng nó. Thấy cũng bt. Vì em dâu có nhờ vả trước rồi.( nó biết chồng nó ở bẩn mà hiiiiiii)
    Đáy nhé mẹ nó chả bảo là em dâu có lời nhờ vả rồi. Mình cũng vậy, chưa ai chê mình điểm gì chỉ duy nhất cô em dâu là vấn đè lớn nhất của đời mình. Hàng xóm tớ còn mua đồ cho đựoc mà làm sao tớ không thể cho cái đứa cứ thích dùng đồ người khác mà bị gặp là đang dùng lại đổ ngay cho người khác, không dám nhận là mình lấy nhưng đến hôm sau lại tiếp tục lấy dùng như chưa có chuyện gì mà lúc đó chỉ có mình em ở nhà nên chẳng chối đi đâu được cả. Mình chỉ nghĩ nếu nó hỏi mượn mình có khi mình còn cho nó thêm đằng này cứ dùng lén lút mà bị bắt gặp rồi vẫn không có tự trọng vẫn tiếp tục. Bạn mình còn bảo sao mày hiền thế sao không gọi nó ra chỉ vào và bảo. Nói chung còn nhiều nhiều chuyện lắm kể không hết nhưng mình đã không thèm nói chuyện với nó từ 2 năm nay mà tại sao nó cứ trêu tức mình bằng những việc như vậy nhỉ????????????///
    • 637 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Chị chủ topic đã nhầm lẫn khái niệm em chồng và em dâu thì phải?
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBuomXinh Xem bài viết

Mình cũng vì tức nước vỡ bờ, cây muốn lặng mà gió chẳng đừng. Nên mới nhân tiện có cả nhà ở đó hỏi luôn để ra ngô ra khoai, vì lần này là lần thứ n lần mình phải làm cái việc nhăc những đôi dép bẩn ra khỏi giày mình trong khi trên giá còn rất nhiều chỗ để.Mà mình chỉ để có 1 đôi giày ở trên đó chắc em dâu muốn mình không dùng cái giá giầy đó. Mình cũng bảo mẹ chồng là mình mua thêm 1 cái để nhà mình dùng thực ra chỉ để 1 , 2 đôi hay đi thôi cho đỡ tranh cãi nhau nhưng mẹ chồng không đồng ý nên sau n lần thì giọt nước cuối cùng cũng phải tràn thôi.
    • 199 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi girlantisgirls Xem bài viết
    Chị chủ topic đã nhầm lẫn khái niệm em chồng và em dâu thì phải?
    Không phải nhầm mà trong lúc tức thì chắc chị viết nhầm thôi, em chồng chị là me trai bằng tuổi em dâu, bằng tuổi chị mà. Nhưng nó rất bênh vợ nên chị không muốn không khí gia đình căng thẳng nên dù em dâu làm nhiều chuyện chị vẫn đối xử với em chồng bình thường, chuyện gì ra chuyện đấy mà.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4