chào các chị,
em là thành viên mới,
chuyện thì dài lắm chỉ mới làm dâu gần 3 năm thui mà biết bao nhiêu là chuyện
em tóm tắt chuyện của em nhé ( những bức xúc ko thể tha thứ hay bỏ qua đc còn những tiểu tiết em chịu đc nên cho qua nhé):
Vốn là ko ưa em ngay ban đầu vì còn nhỏ, chưa có việc làm ( mặc dù họ hứa sẽ xin việc cho nhưng với tư cách là con dâu cơ) em đã rất cố gắng chăm chỉ hỗ trợ việc nhà, mọi thứ thậm chí chăm đẻ cho em ck ( lớn hơn em 4 tuổi) nhưng bà gia vẫn ko hài lòng vì chưa có việc, em chạy nộp hồ sơ nhiều nơi nhưng ko đc, thậm chí xin làm thêm bán thời gian nhưng buổi tối bà gia ko cho T.T, mãi sau em vừa bán áo quần vừa hỗ trợ việc nhà thì ko nói năn gì em nữa, được mấy tháng ck em xin cho em vào làm 1 cty tư nhân, do thời gian đâu nên em hay đi sớm về trễ ít hỗ trợ việc nhà nên bắt đầu nghe cằn nhằng từ mẹ ck thậm chí cả ba ck cũng hà dùa theo.
một lần, 1 mình em đứng cãi tay đôi với cả ông, bà gia vì quá bức xúc, ông bà gia chửi- chê em lười, ko biết đẻ (vc em kế hoạch chưa sinh), xúi vc em bỏ nhau, hôm đó ko sao quên đc vì đó là lần đầu tiên từ khi về nhà ck hơn 2 năm em nói lại khi ông bà mắng chửi, ck em chỉ biết im lặng cúi gầm mặt mà nghe thui T.T, cãi 1 lúc lâu ck em lên tiếng nói ra riêng, mặt 2 ông bà mừng rỡ nói ủng hộ 2 tay. Đêm đó em khóc gọi cho mẹ em và kể chuyện cho mẹ nghe, nghe xong mẹ cũng ủng hộ em ra riêng ( trước giờ mỗi lần bị la em gọi mẹ xin ra riêng mẹ ko cho vì ck em là con trai trong nhà, em gái ảnh đi lấy ck ùi nhưng vẫn ở nhà mẹ_ vì bà gia em ko cho nó đi làm dâu sợ nó khổ @@)
Ngay hôm sau em xin nghỉ làm, 2 vc lặn lội đi tìm nhà thuê và 2-3 ngày sau bọn em chuyển nhà. Trước khi chuyển nhà em đã dẫn mẹ em và mẹ ck đi chơi Bà Nà mừng ngày sinh nhật ck, chiều về là bọn em chuyển hết đồ đi luôn. Thật ra 2 vc em chẳng có gì, tiền cưới về trả hết nợ ùi, còn mua xe cho ck nữa, mà bà gia em đòi mua xe ga bắt em bán hết vòng vàng trao ngày cưới, mẹ em bảo tiền chẳng quan trọng chủ yếu bà gia vui là mình dễ sống. Thế là mọi thứ đồ đạc gia dụng trong nhà từ bếp, tủ lạnh thậm chí chén, bát, xoong nồi, muỗng, đĩa,.... chị gái em cho mượn hết ( vì chị em thuê nhà nhưng mới sinh em bé nên ko ở). Ra riêng đc thời gian vc em thi nhau đau ốm, mẹ xót bảo mua đất xây nhà mà ở, ông bà gia chẳng nói gì, mẹ em& ck em chạy vay tiền nhiều nơi về mua đất, ùi ông bà gia lại hứa hẹn là sẽ cho ít tiền trả nợ (đến giờ vẫn chưa thấy gì). Nợ nần chồng chất T.T
Từ lúc ra riêng đến mãi tận mồng 2 tết ông bà gia mới tới nhà thuê em ăn, đó là lần đầu tiên ông bà ghé thăm sau hơn 5 tháng bọn em ra riêng, nhưng bà gia chẳng nói gì chỉ lo bồng cháu ngoại và nói chuyện tỉ tê với bé em ck đang có bầu hơn 3 tháng, trong khi em cũng đang có baby chỉ mới 1 tháng thui, thấy tủi thân lắm lun các chị ạ.
2 tháng sau em bị sảy, ngày đó em bị ra máu đi khám mới biết bị thai lưu cả 1 tháng nay mà ko biết, thế là theo bác sĩ quyết định lấy ra, tình cờ mẹ ck em điện thoại cho ck em nói về quê làm mộ gì đó, ck em thông báo lun là em bị hư thai nhưng bà gia em bảo bận làm mộ ùi. Em nằm viện 3 ngày ùi về mẹ, hơn 3 tuần ở nhà mẹ ùi về lại nhà thuê cũng đã hơn 1 tuần nay, bà gia em ko hề hỏi thăm lấy 1 câu. Em ghét, em ko thèm về nhà ck chơi hay thăm ông bà gia nữa. Khi vừa tròn 1 tháng ngày con em mất, tối hôm trước đó bà gia em gọi ck em về nhà ăn giỗ cậu trong khi hôm đó là ngày con em mất đc 1 tháng, em bực và cãi nhau với ck mấy ngày liền.
Em tâm sự với chị gái thì chị gái em khuyên nên khúm núm trước bà gia chứ ko nên lảng tránh làm gì, làm dâu phải chịu nhiều thiệt thòi, nói em càng vậy thì càng ko tốt cho em. Nhưng mà qua nhiều chuyện vậy em ko muốn nhìn mặt ông bà gia em chút nào cả. Huhuhu
Các chị cho em lời khuyên với.