Làm thế nào để cuộc sống vợ chồng được vui vẻ

• 1.08K Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các mẹ tư vấn giúp em chuyện của vợ chồng em với.
    Chả là chồng em là người rất ít chuyện, anh chẳng mấy khi nói năng gì cả. ở nhà mình cũng vậy, về nhà vợ cũng vậy, anh rất ít khi trò chuyện với mọi người. Thời gian chủ yếu của anh là ở trên công ty và ngồi trước máy tính lướt web. Cũng vì chuyện này mà vợ chồng rất hay cãi nhau, em đã nói rằng anh yêu máy tính hơn yêu vợ con (chúng em mới có baby được 3 tháng). Anh cũng đã giải thích rằng không phải anh muốn vậy, anh cũng muốn nói chuyện với mọi người nhiều hơn nhưng anh không nghĩ ra chuyện gì để nói cả. Loanh quanh luẩn quẩn một lúc với mấy câu thăm hỏi là anh chẳng biết nói gì nữa, rồi lại ngồi im hoặc lại bật máy lướt web. Ngay cả bố mẹ anh ấy mà em còn nói chuyện với các cụ nhiều hơn anh ấy.
    Em rất muốn giúp chồng em hoà nhập được cùng mọi người, để anh ấy luôn vui vẻ, tự tin nhưng em chưa biết làm cách nào cả. Các mẹ có cách nào giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 78 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Cắt internet 1 thời gian xem sao bạn ơi .
    • 353 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Đọc chuyện mẹ này mà giật mình, sao giống chồng em thế nhỉ :Smiling: em cũng đang bó tay toàn tập đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Hic, biết đàn ông thường ít nói, chứ nếu như thế này thì cuộc sống vợ chồng căng thẳng quá. Em không biết các gia đình khác thì thế nào, hay là cũng giống như gia đình mình (em mới lập gia đình hơn 1 năm nay)

Cắt internet thì không khả thi bạn ah, vì công việc của cả vợ chồng em đều cần internet, hichic
    • 91 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cu Bon Xem bài viết
    Hic, biết đàn ông thường ít nói, chứ nếu như thế này thì cuộc sống vợ chồng căng thẳng quá. Em không biết các gia đình khác thì thế nào, hay là cũng giống như gia đình mình (em mới lập gia đình hơn 1 năm nay)

Cắt internet thì không khả thi bạn ah, vì công việc của cả vợ chồng em đều cần internet, hichic
    Anh xã nhà em cũng giống mẹ cu bon đấy có khi cả ngày chẳng nhếch mép lên nói lấy một câu. Mà việc cắt internet không đuợc đâu ạ. Vẫn vô phương cứu chữa.
    Ông chồng nhà em thì làm dịch vụ sau bán hàng cho công ty chuyên về máy phát điện công việc hàng ngày thì phải tiếp xúc với mọi người cũng nhiều nhưng cũng rất ít nói lúc nào mà nhả ra được 1 câu nào thì chết câu đấy!
    Em thường nói với chồng " ghét của nào trời trao của đấy" chả là em là người nói khá nhiều hồi còn đi học nói với bọn bạn như vậy thì giờ đây gặp đúng phải ông xã toàn cất vào "két sắt" thôi. Nên khi nói chuyện em toàn chọc tức ổng thế mà ông cũng không bật lại câu nào cả hix hix.:Crying:
    Chị ơi vô phương cứu chữa chị ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 505 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

sao chồng bạn cũng giống chồng mình thế nhỉ .....làm việc thì nhiều....trời ơi ít nói làm sao ấy ...em thì nói nhiều ..trả bù qua sớt lại gì hết .....
    Tâm bình ....Thế giới bình ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 313 Bài viết

• 2,767 Được cảm ơn

Mình thấy, để có được cuộc sống vợ chồng vui vẻ thì 2 vợ chồng phải thường xuyên tâm sự, nói chuyện với nhau :Smiling:. Nhà mình cũng phải làm việc nhiều với máy tính và internet. Cũng may là đến hiện tại thì vợ chồng vẫn dành được thời gian cho nhau :Smiling:.

Nhà mình quy định là về nhà thì không nghĩ đến công việc, rời xa máy (tất nhiên là quy định thế, nhưng mà khi cần thì vẫn phải làm :Battin ey. Vợ mình khi nấu cơm, làm việc nhà vẫn hay nghĩ ra kế dụ chồng làm cùng, ví dụ kêu là bưng cái này nặng, cái kia nóng, la oai oái -> chồng phải chạy vào phụ. Lâu dần cũng thành quen việc nhà :Laughing:. Mình khi giúp vợ thỉnh thoảng thọc lét, cù hay bẹo má vợ cái -> thấy cũng vui phết.
    Gia đình ngồi ăn uống thì cũng hay nói chuyện trên giời dưới đất , nhiều khi chẳng đâu vào đâu, cơ mà vẫn nói.
    Thấy chồng lướt web nhiều, vợ mình cũng ngồi cạnh, rồi lướt cùng (hay vào WTT phết) rồi cùng nói chuyện về những tin đang đọc.
    Hai vợ chồng thỉnh thoảng chơi thể thao cùng nhau, đi bơi, đi chạy...
    Vợ hay chồng mà nhận được tiền thưởng thì cũng hay mua món quà nhỏ tặng người kia, hoặc làm một bữa cơm ngon lành :Silly:
    ...

Tất nhiên là cuộc sống thì cũng có những lúc hiểu lầm, cãi nhau. Nhưng mà tinh thần được 2 vợ chồng quán triệt là "lắng nghe, thấu hiểu" :Smiling:. Chuyện lớn thì cả 2 cùng tháo gỡ luôn. Còn chuyện nhỏ (không ảnh hưởng đến hòa bình thế giới) mà đang trong ngày vui vẻ thì có khi để lại, 2, 3 hôm sau nói chuyện lại

Mình thấy cuộc sống, công việc đúng là bận rộn thật. Cơ mà khéo sắp xếp thì vẫn có thời gian để làm cho cuộc sống tươi đẹp hơn :Smiling:

Chia sẻ vài kinh nghiệm, cũng mong mọi người chia sẻ thêm để làm cho cuộc sống vợ chồng ngày càng vui vẻ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,617 Bài viết

• 2,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko nói nhiều thì 2 vc ngồi chat với nhau, hết chuyện để chat thì có thể chơi game online 2 người như đánh cờ, đánh bia, bình "loạn"... thiếu gì cách bạn, cái chính là chồng có muốn hợp tác hay ko thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 505 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

chồng em lúc trước cũng ít nói lắm ...em thì nói nhiều .....vc em đi làm mỗi người một nơi và thường ngồi vi tính chát với nhau ....tánh em thì hay hỏi tùm lum tùm la hết và hay nói bóng nói gió nữa ...nên nhiều khi công việc nhiều làm cho chồng hơi bực mình ...công việc của 2 vc em thì giống nhau ....có một hôm em tức quá nói chuyện với chồng mà ổng cứ ok rồi ok .....em giận v àem tính trong bụng em rồi ng mai em kô thèm nói chuyện với ổng ....ổng nói cái gì em cũng làm y trang như vậy và coi như em kô thèm trả lời những gì ổng hỏi luôn ...được chừng một gì đó ỏng thấy em sao kô nói chuyện cái bắt đầu ổng kiếm cớ để nói chuyện với vợ ...vậy là bắt đầu từ hôm bữa tới giờ là nói chuyện đều đều với em
    Tâm bình ....Thế giới bình ...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 467 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình nghĩ cái này phải cải thiện dần dần các mẹ ạ, ngoài "cái duyên" ăn nói muốn nói chuyện được với nhiều người ( ba mẹ, chú bác, bạn bè...) mình nghĩ phải có kiến thức nữa, phải có kiến thức về cái mà đối tượng nghe đang quan tâm, có cái chung thì mới nói chuyện được chứ nhỉ

• Chờ kích hoạt
    • 12 năm
    • 5,279 Bài viết

• 24,518 Được cảm ơn

Mấy ông thường ko nói nhiều nên không biết nói gì luôn. Ax của Suty trước kia cũng thế, giớ khác rồi nghen. Cách của Suty là như thế này:

Suty thì cứ về nhà là luyên huyên đủ chuyện từ chuyện công ty, chuyện của mấy đồng nghiệp trong công ty (cho nên Suty chơi với ai, tên gì chưa biết mặt nhưng xã của Suty biết tất tần tật hehehee), chuyện ngoài đường, cả chuyện trên WTT nữa. hết rồi thì Suty quay qua hỏi chuyện công ty xã, cũng y chang như Suty kể vậy đó, ngồi gần ai, tên đó có thích uống caphê không....vv và vv. Bây giờ xã của Suty quen rồi, về nhà tự nhiên kể chuệyn với vợ như chứ không cần hỏi... mà nói hoài thành cũng có khiếu nói chuyện với xung quanh - vậy thôi

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Công nhận các ông chồng thật khó cải tạo, hihi.
    Em cũng đã dùng rất nhiều cách, cứ phải gợi đủ chuyện này chuyện kia để nói. Em mà không gợi chuyện là y như rằng chồng em cũng im lặng luôn.
    Từ ngày có con nhỏ, có bao giờ hai vợ chồng được ra ngoài cà fê cà fáo với nhau đâu, nhưng được hôm đi chơi với nhau thì cả đoạn đường chẳng biết nói chuyện gì, hichic.
    Nhiều lúc em cũng bực mình, chẳng buồn nói gì nữa, kệ, thế là cả ngày ông xã cũng không nói gì luôn, buồn thế cơ.
    • 834 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạ chồng em cũng thế ạ, cả ngày ngậm hột thị cũng được. Đến chát chít cũng toàn OK, ừ. Bực mình thế. Trị bệnh này thì chỉ có 1 cách giống chị Suty là kể chuyện linh tinh cho ông nghe rồi hỏi chuyện lại. Em luyện cho chồng rồi nhưng mới ở giai đoạn hỏi thì vui vẻ kể thôi chứ chưa đến giai đoạn tự giác tâm sự. Được cái hay cười thôi, có chuyện gì em nói cũng cười hì hì. Thôi thì an ủi chồng mình tuy kiệm lời nhưng lại luôn luôn lắng nghe vợ cằn nhằn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 91 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

hay nhỉ, đàn ông nói nhiều quá cũng không tốt mà ít nói quá cũng không nên. Theo mình đàn ông nên ít nói với người ngoài và nói nhiều với vợ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Thực sự là mình rất phân vân, không biết là các gia đình trẻ khác cuộc sống của các bạn ra sao? Có vui vẻ hạnh phúc như hồi mới cưới, hồi yêu nhau không? Chúng mình mới cưới 1 năm nay mà nếu cứ tình trạng này kéo dài thì mình chỉ sợ ox sớm muộn gì cũng chán về nhà rùi chán vợ luôn thui.
    Chị em nào có một gia đình vui vẻ, hạnh phúc hãy chia sẻ kinh nghiệm cho bọn mình với
    • 292 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Em cũng đã dùng rất nhiều cách, cứ phải gợi đủ chuyện này chuyện kia để nói. Em mà không gợi chuyện là y như rằng chồng em cũng im lặng luôn.
    Từ ngày có con nhỏ, có bao giờ hai vợ chồng được ra ngoài cà fê cà fáo với nhau đâu, nhưng được hôm đi chơi với nhau thì cả đoạn đường chẳng biết nói chuyện gì, hichic.
    Nhiều lúc em cũng bực mình, chẳng buồn nói gì nữa, kệ, thế là cả ngày ông xã cũng không nói gì luôn, buồn thế cơ.
    nhà em cũng y chang nhà mẹ này luôn, chồng kiệm lời đến nỗi BMV lên chơi chỉ hỏi han đc mấy câu rồi im như thóc:Sad:mẹ em hỏi thế con sống với chồng có thấy buồn không, mẹ thấy cả ngày nó chả nói câu nào. Đung slà thời gian đầu cũng buồn thật nhưng giờ thì thấy vẫn vui vẻ :Smiling:. Bí quyết là lúc đi làm thì 2 vC vẫn online cả ngày nói chuyện thg xuyên về cv, về nhà thì e đem tất tần tật chuyện cty,bạn bè.... ra kể và cùng nhau đưa ra nhận xét, dần dần thành thói quen h cứ có thông tin j mới trên báo, mạng, cty... là chồng e đều đem kể với vợ trong lúc ăn cơm or xem thời sự buổi tối.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 260 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fanzhaowei Xem bài viết
    Dạ chồng em cũng thế ạ, cả ngày ngậm hột thị cũng được. Đến chát chít cũng toàn OK, ừ. Bực mình thế. Trị bệnh này thì chỉ có 1 cách giống chị Suty là kể chuyện linh tinh cho ông nghe rồi hỏi chuyện lại. Em luyện cho chồng rồi nhưng mới ở giai đoạn hỏi thì vui vẻ kể thôi chứ chưa đến giai đoạn tự giác tâm sự. Được cái hay cười thôi, có chuyện gì em nói cũng cười hì hì. Thôi thì an ủi chồng mình tuy kiệm lời nhưng lại luôn luôn lắng nghe vợ cằn nhằn.
    Vợ chồng em thì gặp nhau cũng nói chuyện nhưng sao mà chẳng bao giờ có cùng quan điểm với nhau, lúc nào cũng bất đồng, chán thế! Từ ngày cưới nhau được 1 năm đến giờ chồng bị phân công tác ở Hải Phòng, hàng ngày gọi điện cho em chắc chỉ là nghĩa vụ thôi, chẳng bao giờ được một lời an ủi vợ hay động viên vợ cố gắng ở nhà một mình:Crying:Vợ muốn nhắn tin tình cảm một chút hỏi thăm chồng thì chỉ toàn nhận được tin nhắn trả lời kiểu:"ok","được"...Nhưng cuối tuần về đến nhà thì cũng tỏ vẻ ra được là cũng nhớ vợ lắm.Em chán lắm, mới ra trường chưa có việc, chuyện có con thì đang phải chữa trị, chồng đi công tác xa, nhà thì ở thuê... Trua nay nằm ở nhà em cứ nghĩ miên man, sao số mình khổ thế,lúc ấy tự nhiên thấy mình bế tắc quá và muốn chết cho xong hết mọi chuyện.
    • 76 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chồng bạn giống chồng tớ, nhiều lúc bực mình lắm. Từ khi yêu nhau mình đã biết cái điểm này của chồng rồi, bi giờ nhiều lúc ức chế lại tự an ủi là mình đã biết mà vẫn lấy thì phải "sống chung" với cái tính đó thôi. Ax hiếm khi chủ động nói chuyện với mình, thế là mình nổ máy liên tục, rồi nhiều khi không hiệu quả, mình quay sang chọc tức, chọc tức không ăn thua, mình bắt đầu cấu chí, vò đầu bứt tai chồng mình (tất nhiên là không bao giờ đi quá đà), thế là ông í phải cự cãi lại --> vợ chồng lại có chuyện để nói, thà chí choé một chút còn hơn là không có gì để nói với nhau. Đến bây giờ cả thời gian yêu và cưới nhau đã được 3,5 năm, chồng mình cũng đã bắt đầu có nhiều chuyện để nói với vợ rồi, mình không cần phải dùng đến chiêu kia nhiều nữa.
    Tặng hoa cho chồng vì đã tiến bộ nè:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Yêu con quá, mẹ yêu con quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 164 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Chào các mẹ, các mẹ tư vấn giúp em chuyện của vợ chồng em với.
    Chả là chồng em là người rất ít chuyện, anh chẳng mấy khi nói năng gì cả. ở nhà mình cũng vậy, về nhà vợ cũng vậy, anh rất ít khi trò chuyện với mọi người. Thời gian chủ yếu của anh là ở trên công ty và ngồi trước máy tính lướt web. Cũng vì chuyện này mà vợ chồng rất hay cãi nhau, em đã nói rằng anh yêu máy tính hơn yêu vợ con (chúng em mới có baby được 3 tháng). Anh cũng đã giải thích rằng không phải anh muốn vậy, anh cũng muốn nói chuyện với mọi người nhiều hơn nhưng anh không nghĩ ra chuyện gì để nói cả. Loanh quanh luẩn quẩn một lúc với mấy câu thăm hỏi là anh chẳng biết nói gì nữa, rồi lại ngồi im hoặc lại bật máy lướt web. Ngay cả bố mẹ anh ấy mà em còn nói chuyện với các cụ nhiều hơn anh ấy.
    Em rất muốn giúp chồng em hoà nhập được cùng mọi người, để anh ấy luôn vui vẻ, tự tin nhưng em chưa biết làm cách nào cả. Các mẹ có cách nào giúp em với.
    Ui, giống xã mình y chang, nhất là chỗ bôi đậm ấy. Hồi mới cưới, vợ cũng thấy bức xức lắm, vì mình cứ phải "đối nội đối ngoại" suốt. Nhưng về sau lại thấy rất dễ chịu, và xã mình ngày càng cởi mở hơn trước rất nhiều, dù vẫn thuộc diện ít nói. Hãy thông cảm với tính cách của chồng, bạn ạ. Đàn ông ít nói, nói câu nào, chắc câu ấy, vậy mới ha61p dẫn .
    Always like sunshine
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 289 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mong có bé Xem bài viết
    Vợ chồng em thì gặp nhau cũng nói chuyện nhưng sao mà chẳng bao giờ có cùng quan điểm với nhau, lúc nào cũng bất đồng, chán thế! Từ ngày cưới nhau được 1 năm đến giờ chồng bị phân công tác ở Hải Phòng, hàng ngày gọi điện cho em chắc chỉ là nghĩa vụ thôi, chẳng bao giờ được một lời an ủi vợ hay động viên vợ cố gắng ở nhà một mình:Crying:Vợ muốn nhắn tin tình cảm một chút hỏi thăm chồng thì chỉ toàn nhận được tin nhắn trả lời kiểu:"ok","được"...Nhưng cuối tuần về đến nhà thì cũng tỏ vẻ ra được là cũng nhớ vợ lắm.Em chán lắm, mới ra trường chưa có việc, chuyện có con thì đang phải chữa trị, chồng đi công tác xa, nhà thì ở thuê... Trua nay nằm ở nhà em cứ nghĩ miên man, sao số mình khổ thế,lúc ấy tự nhiên thấy mình bế tắc quá và muốn chết cho xong hết mọi chuyện.

Trường hợp của bạn cũng giống ox mình. Mình cũng cố gắng gợi chuyện để hai vc chuyện trò với nhau nhiều hơn nhưng thực tình là mình cảm thấy hai vc nói chuyện không hợp nhau hoặc ox không biết cách nói chuyện. Mỗi khi bàn luận về đề tài mới, nếu nói nhiều là y rằng cãi nhau vì quan điểm không giống nhau, nếu nói ít thì chứng tỏ ox làm mình bực mình vì ông phán một câu gì đó làm mình mất hứng nói chuyện.
    Khi nhắn tin chon ổng tình cume một chút thì y như rằng tin nhắn reply làm mình không buồn nhắn tiếp nữa.
    Chuyện biết hỏi thăm vợ thì đúng là hiếm có
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2