Làm thế nào để Bố mẹ em đỡ đau đầu vì con gái chọn giải pháp ly hôn.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.38K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chúng em không thể sống cùng nhau nữa vì có quá nhiều chuyện xảy ra. Em cứ nói đại là “ không hợp” !
    Bố em thì buồn nhiều, bố không muốn em ly hôn. Lo cho em sẽ buồn khổ, lo cho 2 cháu của ông không đủ cha, đủ mẹ. Nhưng nếu em quyết ông cũng đồng ý.
    Mẹ em thì khác! Mẹ cứ ra sức đay nghiến, trì triết chồng em trước mặt em. Rồi than trách em cứ lao vào lấy thằng chồng không ra gì!
    Chồng em đi vắng, mai mới về và em muốn nói chuyện bình tĩnh để ly hôn. Không thích cãi vã, to tiếng, đôi co ai đúng ai sai ( vì nói suốt rồi).
    Nhưng làm thế nào để bố em bớt lo lắng và mẹ em bớt “nóng”. Chứ đã ly hôn rồi mà cứ đay nghiễn, xúc phạm nhau thêm thì để làm gì nhỉ? Mà nói thực em thì đang rất buồn, em chỉ muốn được mẹ chia sẻ thôi!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 108 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mẹ nó nên suy nghĩ kỹ càng trước khi đưa ra quyết định nhé. Cha mẹ naò mà ko đau lòng khi con mình đứt gánh giưã đường nhưng nêú ly hôn mà giaỉ thoát đem laị niềm vui niềm hạnh phúc cho con gaí cuả mình thì cha mẹ bạn sẽ ủng hộ thôi mà, haỹ giaỉ thích để bố mẹ bạn hiêủ, ko nên chì chiết trách móc anh con rể làm gì vì dâũ sao anh âý cũng là ba cuả 2 đưá chaú ngoaị cụ , cũng đã từng là con rể mà. có con rôì mà quyết định li hôn thật ko dễ dàng tí naò haỹ vì con nêú được mẹ nó haỹ cho chồng mình 1 cơ hôị để các con được có ba có mẹ , để nhận được sự yêu thương chăm sóc cuả cả ba và mẹ. Chúc mẹ nó có quyết định sáng suốt. xin lôĩ vì mình noí hơi lan man ko vaò chủ đề mà bạn hoỉ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nuocmat Xem bài viết
    Chúng em không thể sống cùng nhau nữa vì có quá nhiều chuyện xảy ra. Em cứ nói đại là “ không hợp” !
    Bố em thì buồn nhiều, bố không muốn em ly hôn. Lo cho em sẽ buồn khổ, lo cho 2 cháu của ông không đủ cha, đủ mẹ. Nhưng nếu em quyết ông cũng đồng ý.
    Mẹ em thì khác! Mẹ cứ ra sức đay nghiến, trì triết chồng em trước mặt em. Rồi than trách em cứ lao vào lấy thằng chồng không ra gì!
    Chồng em đi vắng, mai mới về và em muốn nói chuyện bình tĩnh để ly hôn. Không thích cãi vã, to tiếng, đôi co ai đúng ai sai ( vì nói suốt rồi).
    Nhưng làm thế nào để bố em bớt lo lắng và mẹ em bớt “nóng”. Chứ đã ly hôn rồi mà cứ đay nghiễn, xúc phạm nhau thêm thì để làm gì nhỉ? Mà nói thực em thì đang rất buồn, em chỉ muốn được mẹ chia sẻ thôi!
    Chia sẻ với em! Chắc chắn là đã có nhiều chuyện phức tạp đã xảy nên em đã đến quyết định quan trọng này.
    Bố em dù rất thương con, thương cháu nhưng là đàn ông nên không thể hiện ra, nếu em đã quyết thì sẽ ủng hộ em, tâm lý Bố, Mẹ đều mong muốn con cái Hạnh phúc, nhưng ở người trong cuộc mới biết hạnh phúc sẽ như thế nào...
    Còn mẹ em thì dù sao là người phụ nữ nên tâm lý sẽ thấy đau khổ hơn khi thấy cuộc sống con gái mình trở nên mong manh...em à! thời gian sẽ là liều thuốc xoa dịu những vết thương lòng cho dù vẫn còn âm ỉ, thời gian sẽ giúp cho bố mẹ em sẽ tĩnh tâm hơn và khi đó sẽ dồn hết tình cảm cho cả 3 mẹ con em. Em nên tâm sự cởi mở tấm lòng với bố mẹ để các cụ sẽ đỡ đau lòng và cùng 3 mẹ con em vượt qua những khó khăn này.
    Nếu ra tòa em nên nuôi cả 2 cháu, dù sao ở với mẹ vẫn là điều tuyệt vời nhất... Sau này khi nào các cháu lớn sẽ hiểu và thương mẹ và ông bà nhiều hơn. Em cũng nên yêu cầu chồng vẫn phải có trách nhiệm đến khi con trưởng thành, lúc đó chúng nó sẽ tự quyết định được ý thức của bản thân.
    Mong 3 mẹ con em sẽ chèo lái con thuyền vượt qua sóng gió đi đến chân trời mới!
    • 4,341 Bài viết

• 4,320 Được cảm ơn

Theo tớ (hay kinh nghiệm của tớ) thì bạn nên nói rõ với bố mẹ mình trước. Để cả nhà cùng thốngn hất 1 thái độ với con rể (sắp đá đít)
    Nói chuyện với bm để ob hiểu rằng mọi sự đến lúc phải vỡ. Nhưng phải làm sao để sau này con mình, cháu mình vẫn còn đủ bố mẹ mà sống bình thường trên đời.
    Nói chung là mấy chuyện này đau đầu lắm. Chán lắm. Nhưgn vẫn cứ phải nói. Có mỗi 1 chuyện mà gặp ai cũng phải trình bày lại đúng từ đầu đến cuối.
    Thôi, cố lên. Sắp xong rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,313 Bài viết

• 118,363 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cố gắng sống thật vui vẻ khỏe mạnh sau khi ly hôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ… Chuyện nhà em dài lắm!
    Em đã có một cái topic về băn khoăn ly hôn hay không ly hôn từ tháng 9 năm ngoái. Nhưng rồi em lại quyết định “stop” để cứu vãn tình thế. Cũng do lúc đó mọi người nhà em khuyên 2 đứa nên làm lại từ đầu. Nhất là anh trai em, anh bảo cứ sống với nó, rồi tha thứ cho nó một lần nữa để hai đứa trẻ đủ cha, đủ mẹ. Mà mày ly hôn rồi cũng không ở vậy được vì còn trẻ. Nhưng mà không tìm được tấm chồng ra hồn, hay lại cặp bồ linh tinh thì cũng khổ thôi (… Nói rất nhiều và em xuôi).
    Nhưng đến hôm nay thì anh ấy bảo, nếu mày đồng ý ly hôn thì cứ làm thôi. Ở thế cũng khổ mày… Thời buổi này nhiều phụ nữ ly hôn vẫn sống rất tốt!
    Em quyết định ly hôn rồi, nhưng “không may” chồng nó đang bỏ đi chưa về để giải quyết mọi việc.
    Mà đương nhiên ly hôn thì em nuôi hai con, chứ chồng em nó cũng không có điều kiện nuôi dù nó rất yêu con.
    Còn một rắc rối là, có một khoản nợ 100 triệu với bọn xã hội. Trước đây giấy biên nhận thì nó kí, mà em có biết gì đâu. Nhưng gần tết bọn nó đòi và bắt cả em kí. Nhắm mắt đưa tay kí đại một cái để có cái Tết “yên mà chẳng ấm”.
    Giờ thì em xử lý thế nào ạ? Chồng thì chưa có điều kiện để trả, mà không trả thì bị “xử lý” hoặc đi tù. Mà em kí vào thì chắc em phải chịu 1/2 .
    Thật ra nếu em trả là bố mẹ em phải bỏ tiền ra chứ em lương tháng vài xu, mua mỗi đồ chơi cho con là hết thì trả sao được. Nhưng nếu không trả thì bố của con em sẽ bị vào tù chẳng hạn thì con em cũng có một vết đen trong lý lịch phải không?
    Haizzzz! Giờ em không biết giải quyết từ đâu…
    Mấy tuần nay, việc ở cơ quan em không hoàn thành được. Sếp già thì quát tháo, sếp hơi già thì tranh thủ “đì” mình! Con thì ốm… Mẹ cũng ốm… Ông bà thì thở dài…
    Bố em bảo: lần trước định ly hôn mà con đau dạ dày vì suy nghĩ, bố xót lắm. Bố cứ nghĩ bố bớt vài năm tuổi thọ mà con gái bố được khỏe mạnh bố cũng đồng ý!
    Mẹ em bảo: “ Giới thiệu người tử tế thì không muốn, cứ thích đẹp trai đi, rước họa vào thân…”.
    Em chỉ biết bảo anh trai em là : Anh bảo mẹ đừng trì triết em nữa, em khổ lắm rồi!
    Có những lúc tuyệt vọng, và cứ tự hỏi tại sao con người ta sinh ra phải chịu nhiều khổ đau thế? Liệu rồi em có biết được hai chữ “ Hạnh phúc” không ?
    • 192 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình đã khóc khi đọc topic của bạn. Có lẽ vì hoàn cảnh của mình gần giống như bạn.
    Chồng mình nhiều lần ngoại tình, Ra ngoài ngoại tình, về nhà chẳng dành tình thương cho con bao nhiêu. mình gần như không chịu đựng được nữa. Đã tính đến chuyện ly hôn nhưng thương 2 đứa con nhỏ dại quá (đứa 5, đứa 1). Con mình đã khóc thét lên khi mình thăm dò nó "ba chuẩn bị đi công tác, con ở nhà với mẹ, với em nhé" nhưng bằng linh cảm của 1 đứa trẻ, nó biết ba nó bỏ mẹ, con và em đi. Mình không chịu được khi thấy con như vậy.
    Mình đang giải quyết theo kiểu vì con nhưng trong lòng không yên chút nào vì chẳng biết người đàn ông kia bỏ đi theo tình mới, mọi cố gắng của mình cũng bằng không. Các con mình vẫn không được hưởng quyền làm con như những gì đáng lẽ ra nó phải được. Mình đang bế tắc trong chuyện gia đình.
    • 192 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Mình đã nhiều lần nghĩ cho gia đình, thương ba mẹ vì phận làm con chưa báo hiếu gì cho gia đình mà toàn làm khổ ông bà thôi. Mình đau lòng lắm. Nhìn ông bà buồn vì con là mình không chịu được nhưng chẳng lẽ cứ vì ông bà mà mình phải sống mãi như vậy sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 48 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tulip đen Xem bài viết
    Mình đã khóc khi đọc topic của bạn. Có lẽ vì hoàn cảnh của mình gần giống như bạn.
    Chồng mình nhiều lần ngoại tình, Ra ngoài ngoại tình, về nhà chẳng dành tình thương cho con bao nhiêu. mình gần như không chịu đựng được nữa. Đã tính đến chuyện ly hôn nhưng thương 2 đứa con nhỏ dại quá (đứa 5, đứa 1). Con mình đã khóc thét lên khi mình thăm dò nó "ba chuẩn bị đi công tác, con ở nhà với mẹ, với em nhé" nhưng bằng linh cảm của 1 đứa trẻ, nó biết ba nó bỏ mẹ, con và em đi. Mình không chịu được khi thấy con như vậy.
    Mình đang giải quyết theo kiểu vì con nhưng trong lòng không yên chút nào vì chẳng biết người đàn ông kia bỏ đi theo tình mới, mọi cố gắng của mình cũng bằng không. Các con mình vẫn không được hưởng quyền làm con như những gì đáng lẽ ra nó phải được. Mình đang bế tắc trong chuyện gia đình.
    Những bạn còn "may mắn" hơn vì không phải ôm một đống nợ như mình. Bọn đầu gấu ( chó, ngựa ....) cứ gọi điện thoại tra tấn mình.
    Còn chồng mình hiện nay mất hoàn toàn liên lạc! Bọn kia không liên lạc được nên chỉ gọi cho mình thôi...
    Thế đấy, mỗi cây mỗi hoa, mà sao hoa nhà mình nó "hắc ám" thế!