TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để không phải ăn thức ăn sẵn???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.97K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Các mẹ ạ.
    Tình hình là từ rất lâu nay, ngày nào em cũng phải mua thức ăn sẵn. Hôm nay rỗi rãi, có thời gian post bài xin các mẹ mấy chiêu để cải thiện tình hình, giúp em nhé!
    Hàng tháng, em đưa 1.5T để gửi MC đi chợ, nấu cơm. Em đi làm cả ngày, nhưng một ngày cũng vẫn về ăn cơm 2 bữa với cả nhà. Nhưng thật sự, có thể do nếp sinh hoạt của BMC em rất tiết kiệm nên hầu như bữa ăn rất đạm bạc, và em cũng chưa bao giờ dám có ý kiến về việc này, vì thực sự, chẳng nhẽ vì miếng ăn mà lại nói này nói khác, MC em có bằng lòng thì ko sao, không bằng lòng thì thật khổ cho AX. Nghĩ như thế nên nếu về nhà em thấy ít thức ăn, hoặc thức ăn cũ quá rồi, thì em lại ra chợ mua thêm gì đó về ăn. Nhưng tình hình là khi MC em thấy em hay mua thêm, thì lại coi đó là một "nguồn" và đương nhiên càng cắt giảm thức ăn mặn. Một thời gian dài, một hôm, lựa lúc MC em vui vẻ, em đề nghị bà để em đi chợ buổi sáng cho, vì đằng nào em cũng dậy sớm nấu cháo cho con bé con, nhưng bà không đồng ý, vì như thế cả ngày bà chẳng làm gì cả, rất buồn. Cũng có lúc em mua thịt/cá về để nấu rồi ăn, thì bà tỏ ra không bằng lòng, vì như thế bà cho là em coi bà đi chợ như không, và bà không ăn những thứ em vừa nấu. Nhưng thật lạ, nếu em mua đồ ăn sẵn như gìo, chả, vịt quay... thì không sao. Cũng có lần em nói chuyện là thức ăn sẵn rất mất vệ sinh, không an toàn chút nào cả, thì MC em nói ăn cơm thế này được rồi, mày cứ mua thêm làm gì? nhưng thực sự, một bữa cơm nhà em hàng ngày chỉ có rau luộc, nước rau luộc, vài khúc cá kho (cái loại cá biển ng ta bán ở chợ mà có kẹp tre ý), vậy thôi. hoặc nếu là thịt thì là thịt ba chỉ luộc... nói chung là rất đạm bạc. Bữa trưa em về thì em cũng không care lắm, vì nghĩ là buổi trưa ăn tạm gì đó không sao, nhưng buổi chiều, AX em lại hay uống bia vào những hôm trời nóng, thì ăn cơm ít thức ăn quá, cũng khổ, em lại đi mua thêm cái gì...
    Cứ thế, ngày nào em cũng ăn thức ăn sẵn, cứ nghĩ đến sự an toàn thực phẩm thì lại lo lo...
    Có ai có cao kiến gì giúp em, để em ý kiến lại với MC em cái
    Thanks cả nhà

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,020 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mình đoán nhà bạn chắc có 2vc bạn và bố mẹ chồng, em bé nữa.
    Với 4 người lớn 1 tháng tiền chợ 1.5tr thì ăn uống cũng không được thoải mái đâu, thực phẩm bây giờ rất đắt. Nếu trừ tiền gạo, dầu mỡ mắm muối, như vậy mối ngày bà còn khoảng 40K/2bữa/4ng để mua thức ăn. Đạm bạc là đúng thôi cậu ạ, vấn đề có lẽ nằm ở chỗ bà nấu ăn không ngon chăng?
    Mẹ yêu em bé tý ty của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em cũng biết là 1.5 T là ít, nhưng thực sự, em không thể tăng hơn được nữa Vả lại BMC em thu nhập cũng không ít, khoảng 2 triệu/tháng, và ngoài 1.5T kia ra, em chi trả tất cả các khoản khác như điện, nước, điện thoại, gạo... Tổng thu nhập của 2VC em chỉ có 4.5T thôi, một năm nay, tháng nào tiêu nghẻo tháng đấy, nhưng cái chính là em sợ ăn thức ăn sẵn lắm, em chỉ mong có chiêu gì để MC em đồng ý hoặc là cho em đi chợ, hoặc là em mua thêm thịt/cá gì về chế biến, mà ko sao làm được

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 408 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beemer
    Em cũng biết là 1.5 T là ít, nhưng thực sự, em không thể tăng hơn được nữa Vả lại BMC em thu nhập cũng không ít, khoảng 2 triệu/tháng, và ngoài 1.5T kia ra, em chi trả tất cả các khoản khác như điện, nước, điện thoại, gạo... Tổng thu nhập của 2VC em chỉ có 4.5T thôi, một năm nay, tháng nào tiêu nghẻo tháng đấy, nhưng cái chính là em sợ ăn thức ăn sẵn lắm, em chỉ mong có chiêu gì để MC em đồng ý hoặc là cho em đi chợ, hoặc là em mua thêm thịt/cá gì về chế biến, mà ko sao làm được
    Thỉnh thoảng bạn mua thịt cá tồm cua ở chợ, mang về nhà mẹ đẻ nhờ bà chế biến rồi mang về nhà chồng, bảo với mẹ chồng là mua sẵn. Nhưng thỉnh thoảng thôi nhé vì thường xuyên thì có mà thủng túi.
    Gà tiêu tiền lắm là.........CON GÀ CON
    Gà kiếm tiền ít là...........CON GÀ CHA
    lamlamard20050414_-8_Ga+Con+is
    • 667 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Mình cũng giống nhà Beemer, mỗi tháng đưa tiền ăn 1,5M cho MC và thanh toán các hoá đơn khác trong nhà, nói chung mỗi tháng cũng khoảng gần 3Tr nhưng mình chỉ ăn 1 bữa thôi. Ax thì triền miên ko ăn cơm nhà. Thu nhập BMC lương hưu + tiền thuê nhà cũng khoảng: hơn 2Tr. Hỏi ý kiến các mẹ trong DD thì có ý kiến là hơi ít khi có em bé phải đưa thêm. Mình cũng đang cân nhắc vì nếu có em bé thì chắc chắn sẽ phát sinh ra nhiều khoản nhưng là những khoản mình sẽ phải tự chủ động chi ra (như bỉm, sữa.., tiền điện sẽ tăng nhưng hoá đơn hàng tháng là mình thanh toán)
    Về vấn đề thức ăn như nhà mẹ Beamer thì có lẽ cứ nói thẳng quan điểm vì đúng là thức ăn sẵn ko an toàn tí nào cả. Nếu được thì tốt nhất là chủ động đi chợ. Với số tiền đấy nếu khéo thu vén thì mình nghĩ vẫn có thể đảm bảo được về mặt số lượng (vì nghe tả thì thấy có vẻ đạm bạc thật) và chất lượng ở mức tối thiểu - trung bình.
    • 140 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ZeZui
    Thỉnh thoảng bạn mua thịt cá tồm cua ở chợ, mang về nhà mẹ đẻ nhờ bà chế biến rồi mang về nhà chồng, bảo với mẹ chồng là mua sẵn. Nhưng thỉnh thoảng thôi nhé vì thường xuyên thì có mà thủng túi.
    Ý kiến này cũng được đấy tuy nhiên nếu mẹ đẻ ở xa quá thì làm thế nào?
    Chiều về muộn rồi lại còn lượn qua nhà mẹ đẻ nữa thì mấy giờ mới về đến nhà nhỉ?
    Theo mình số tiền mà bạn thường xuyên phải mua thức ăn sẵn như vậy bạn đưa thêm cho mẹ chồng đi. Mình không biết là bao nhiêu nhưng có lẽ khoảng 300K chắc bạn có thể cố thêm được chứ nhỉ. Khi đưa thêm bạn cũng có thể nói với mẹ chồng là "Dạo này chồng con làm việc căng thẳng hơn nên có vẻ mệt mỏi mẹ ạ. Anh ấy không dám kêu sợ bố mẹ lo lắng. Vậy hàng ngày mẹ làm thêm hộ con cái gì đấy cho anh ấy bồi dưỡng sức khoẻ mẹ nhé, anh ấy vẫn thích các món mẹ nấu mà. Con sợ mấy cái đồ ăn sẵn không đủ chất dinh dưỡng mẹ ạ".
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me ZeZui
    Hihi, thì em thủng túi rồi đấy thôi, có tháng nào là tháng có để dành đâu nhưng mẹ đẻ em thì ko nhờ được vì bà đi làm cả ngày, hơn nữa, em không dám để BMĐ em biết em ăn uống như thế. Có 1 lần, bà trông con ở nhà em, có quen với mẹ đẻ em, nói chuyện với bà ngoại về việc ăn cơm ở nhà em (trước đấy, thỉnh thoảng em hay nhờ mẹ em rang lạc - mẹ em rang lạc giống ngoài hàng, rất ngon), khi ấy BMĐ em mới biết em hay ăn lạc ko phải vì thích, mà vì ko có thức ăn. Mẹ em thương quá gọi em sang bảo nếu ăn thế thì làm gì có sữa mà nuôi con, thôi sang nhà bà ngoại ăn cơm, nhưng em ko thể như thế được, từ đấy em chả dám kêu gì, sợ ông bà ngoại suy nghĩ. Híc, mà em thực sự chỉ mong BMC em đồng ý để em chủ động đi chợ thôi, vì dù tốn hơn cũng được, chứ em đưa 1.5T, cộng với mỗi ngày khoảng 50K mua thức ăn thì cũng quá tội

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,365 Bài viết

• 1,344 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitcon2005
    Hoặc bạn lên thực đơn rồi đưa cho bà, bảo là: Mấy ngày rồi ăn món trùng bữa quá, mẹ thử đổi món thế này xem sao. Anh....( tên chồng bạn) thích ăn món này lắm... Mẹ nào thấy con ăn ngon mà chẳng thích. Cứ thử xem thế nào bạn nhé. Chứ MC- CD đã có bất đồng thì khó giải quyết lắm, phải lấy Ax ra làm bình phong thôi bạn ạ. Đồng ý không bạn? :1:
    Hi hi, cái vụ đưa thực đơn cho MC thì chỉ có MC mát tính mới thực hiện được thôi, chứ nếu MC hơi giàu tự ái, mà cũng chẳng cần giàu, chỉ hơi tự ái thôi là đã chít CD rồi.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vitcon2005
    Không biết nhà bạn ăn uống có tốn kém lắm không. Chứ nếu hàng ngày chỉ thịt, cá, đậu phụ, lạc rang... thì theo mình 1,5M là quá ổn. Mình cũng phải đi chợ một thời gian dài thì thấy, nói chung, mình có thể tự định liệu được, giả dụ hôm nào ăn thịt gà, thịt vịt thì hôm sau ăn bớt đi, đậu phụ cũng được. 1,5M là được rồi, không phải đưa thêm, mình nghĩ vậy. Vấn đề là làm sao ăn theo đúng ý mình phải không? Bạn cứ nói thẳng với anh xã bạn về những điều bạn băn khoăn, sau đó anh xã lựa lời nói lại với MC. Mình tin rằng chắc bà cũng không đến nỗi quá bảo thủ đâu nhỉ. Hoặc bạn lên thực đơn rồi đưa cho bà, bảo là: Mấy ngày rồi ăn món trùng bữa quá, mẹ thử đổi món thế này xem sao. Anh....( tên chồng bạn) thích ăn món này lắm... Mẹ nào thấy con ăn ngon mà chẳng thích. Cứ thử xem thế nào bạn nhé. Chứ MC- CD đã có bất đồng thì khó giải quyết lắm, phải lấy Ax ra làm bình phong thôi bạn ạ. Đồng ý không bạn? :1:
    Thực ra, mình không đề cập đến vấn đề tiền. Nhưng vấn đề là MC mình khá khó tính, AX mình rất sợ bà, chưa bao giờ dám làm trái ý bà và góp ý gì cả, có nhiều lần mình nói với AX thì AX an ủi là: "Mẹ già rồi, chỉ đi chợ thế thôi, em chịu khó vậy, mua thêm gì về ăn".
    Nhưng dù sao, emcũng thử cách các bác bầy cho xem thế nào

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,604 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Hihi, thì em thủng túi rồi đấy thôi, có tháng nào là tháng có để dành đâu nhưng mẹ đẻ em thì ko nhờ được vì bà đi làm cả ngày, hơn nữa, em không dám để BMĐ em biết em ăn uống như thế. Có 1 lần, bà trông con ở nhà em, có quen với mẹ đẻ em, nói chuyện với bà ngoại về việc ăn cơm ở nhà em (trước đấy, thỉnh thoảng em hay nhờ mẹ em rang lạc - mẹ em rang lạc giống ngoài hàng, rất ngon), khi ấy BMĐ em mới biết em hay ăn lạc ko phải vì thích, mà vì ko có thức ăn. Mẹ em thương quá gọi em sang bảo nếu ăn thế thì làm gì có sữa mà nuôi con, thôi sang nhà bà ngoại ăn cơm, nhưng em ko thể như thế được, từ đấy em chả dám kêu gì, sợ ông bà ngoại suy nghĩ. Híc, mà em thực sự chỉ mong BMC em đồng ý để em chủ động đi chợ thôi, vì dù tốn hơn cũng được, chứ em đưa 1.5T, cộng với mỗi ngày khoảng 50K mua thức ăn thì cũng quá tội
    Lại nói xấu mẹ chồng đấy. Mẹ chồng chăm cho béo như con tịnh rùi còn gì nữa, hay bà muốn thành khủng long hả

Đùa bà thế thôi chứ ăn uống mà toàn rau luộc với thịt ba chỉ, rùi là cá kho...như thế mãi cũng chán nhỉ. Hay là bà bảo anh xã góp ý vậy. bà làm cách giống như Mẹ Yêu Bé khuyên đi tôi thấy cũng hay đấy, MC là thương con trai nhất đấy. Hay là còn 1 cách này nữa nhé: Bà bảo với MC là "buổi sáng mẹ đi chợ cho bữa trưa, còn chiều thì tiện đường con đi chợ cho bữa tối luôn..." được ko? Mà sao đóng 1,5t rồi lại còn lo chi trả tất cả các khoản khác như điện, nước, điện thoại, gạo... Tôi đóng 1,5t rùi khoá sổ luôn đấy. Chắc đọc bài này của các mẹ xong về mở két đóng thành 2t thôi :4: :4: :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 938 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Bà Chi này, tôi thấy chỉ mỗi cách thủ thỉ với ax thôi. Nếu lão bảo "mẹ già rồi...." thì bà nói nhỏ là em xung phong nấu bữa tối. Lão nhà bà chắc cũng thích ăn ngon nhưng ngại mẹ. Bà giận 1,2 hôm nhưng nếu thấy con giai hớn hở, an uống ngon lành thì giận thế nào được lâu.

Nhân thể đây hỏi luôn cả nhà nhé, VC em mang tiếng cưới nhau gân 2 năm nhưng mà em chưa thực sự làm dâu ngày nào, cưới xong được 1 tuân là a lê hấp, thế nhưng hết tháng 6 này là em khăn gói lên đường về quê. Tất nhiên sẽ phải ở nhà chồng rồi. Hiện tại em tính có mình em thì sẽ đưa MC khoảng 1,5tr một tháng. Thế đến cuối năm chồng em về hẳn cũng vẫn giữ 1,5tr có được không ạ. Hay là phải tăng lên. Bọn em chắc chỉ 1 bữa một ngày thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 691 Bài viết

• 1,549 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn xem lại hay MC bạn chỉ biết nấu mấy món đấy thôi? MC mình rất sợ khoản cơm nước vì bà chỉ biết vài món cơ bản, còn đi chợ thì lại là khoản bà sợ nhất trên đời!!! Vì vậy mình toàn đi chợ sẵn cho cả tuần rồi tối về VC nấu ăn, mệt 1 tí như theo đúng ý mình.
    Nếu đúng MC bạn sợ bày vẽ thì có lẽ bạn phải chịu vất vả thôi, nhờ mẹ mua hộ con thứ này thứ kia... rồi tối về tự làm sẽ dễ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,604 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tu'n
    Hiện tại em tính có mình em thì sẽ đưa MC khoảng 1,5tr một tháng. Thế đến cuối năm chồng em về hẳn cũng vẫn giữ 1,5tr có được không ạ. Hay là phải tăng lên. Bọn em chắc chỉ 1 bữa một ngày thôi.
    Hehe, bà này thầu giàu thía mà lại tính toán zoài. 1 mình bà mà 1,5t thì khi AX về chỉ có mà tăng chứ ko để nguyên đuợc đâu. Thôi đóng nữa đi ko tiền nó đè chết nguời đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 216 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nhân thể đây hỏi luôn cả nhà nhé, VC em mang tiếng cưới nhau gân 2 năm nhưng mà em chưa thực sự làm dâu ngày nào, cưới xong được 1 tuân là a lê hấp, thế nhưng hết tháng 6 này là em khăn gói lên đường về quê. Tất nhiên sẽ phải ở nhà chồng rồi. Hiện tại em tính có mình em thì sẽ đưa MC khoảng 1,5tr một tháng. Thế đến cuối năm chồng em về hẳn cũng vẫn giữ 1,5tr có được không ạ. Hay là phải tăng lên. Bọn em chắc chỉ 1 bữa một ngày thôi

Bạn ạ, tốt nhất là đưa 1 triệu/người thôi, còn phải để dành tiền trả hóa đơn linh tinh và mua thêm trái cây + dầu gội + nhu yếu phẩm gia đình ... (thỉnh thoảng) nữa chứ, nếu mà bạn đưa thế và không mua thêm gì nữa thì cũng chẳng được khen đâu. Rồi đến tết gửi biếu bố mẹ 1 cục tiền lì xì thì các cụ happy hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 938 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Còi tu
    Hehe, bà này thầu giàu thía mà lại tính toán zoài. 1 mình bà mà 1,5t thì khi AX về chỉ có mà tăng chứ ko để nguyên đuợc đâu. Thôi đóng nữa đi ko tiền nó đè chết nguời đấy

Nhà Còi nín ngay nhé, ai biết được là mọi người đưa bao nhiêu, tôi cứ ví dụ là 1,5tr nếu nhiều người la ó là quá nhiều thì tôi giảm xuống :4:. 1 tr nghe có vẻ hợp lý các mẹ nhỉ
    • 667 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Peony

Nhân thể đây hỏi luôn cả nhà nhé, VC em mang tiếng cưới nhau gân 2 năm nhưng mà em chưa thực sự làm dâu ngày nào, cưới xong được 1 tuân là a lê hấp, thế nhưng hết tháng 6 này là em khăn gói lên đường về quê. Tất nhiên sẽ phải ở nhà chồng rồi. Hiện tại em tính có mình em thì sẽ đưa MC khoảng 1,5tr một tháng. Thế đến cuối năm chồng em về hẳn cũng vẫn giữ 1,5tr có được không ạ. Hay là phải tăng lên. Bọn em chắc chỉ 1 bữa một ngày thôi

Bạn ạ, tốt nhất là đưa 1 triệu/người thôi, còn phải để dành tiền trả hóa đơn linh tinh và mua thêm trái cây + dầu gội + nhu yếu phẩm gia đình ... (thỉnh thoảng) nữa chứ, nếu mà bạn đưa thế và không mua thêm gì nữa thì cũng chẳng được khen đâu. Rồi đến tết gửi biếu bố mẹ 1 cục tiền lì xì thì các cụ happy hơn.
    Đúng thế, từ kinh nghiệm ở nhà mẹ đẻ. Ko nên đưa 1 cục. Cứ đưa đủ tiền ăn (1Tr/người là quá ổn) còn đâu để tiền thanh toán các hoá đơn khác như thế mình có dùng các dịch vụ khác như điện nước, ĐT tốn 1 tí cũng ko ai nói được mình (vì mình trả mà) rồi thỉnh thoảng mua cái này cái kia. Chứ đưa 1 cục chẳng ai khen mà dùng cái gì cũng phải ngó trước ngó sau.
    • 517 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Các mẹ ạ.

Hàng tháng, em đưa 1.5T để gửi MC đi chợ, nấu cơm. Nhưng thực sự, một bữa cơm nhà em hàng ngày chỉ có rau luộc, nước rau luộc, vài khúc cá kho (cái loại cá biển ng ta bán ở chợ mà có kẹp tre ý), vậy thôi. hoặc nếu là thịt thì là thịt ba chỉ luộc... nói chung là rất đạm bạc. Bữa trưa em về thì em cũng không care lắm, vì nghĩ là buổi trưa ăn tạm gì đó không sao, nhưng buổi chiều, AX em lại hay uống bia vào những hôm trời nóng, thì ăn cơm ít thức ăn quá, cũng khổ, em lại đi mua thêm cái gì...
    Nhà em cũng bị cảnh như nhà bác nhưng là mẹ chồng em ra chơi lúc em mới sinh cháu, vì em mới sinh nên MC em đi chợ nấu cơm hộ, em thì chả sao vì có bầu tăng nhiều cân quá nên nghĩ bụng:" ăn thế càng đỡ béo" , thêm chất cho con thì em uống thêm ngày 2,3 cốc sữa Enfamama; nhưng ax nhà em thì không chịu được.

Thật tình thì MC em nấu ăn cũng ngon, có một số món rất ngon, nhưng thực cách nấu của bà không phong phú, bà lại còn tiết kiệm quá, quay đi quay lại cũng chỉ thịt kho, cá kho, tôm kho , và một món rau canh, em sợ bà hết tiền or cần tiền làm gì nên đưa thêm thì vẫn thế. Được đúng 2 tuần thì ax em bắt đầu khó ăn. Một hôm MC em đang chuẩn bị bữa sáng cho cu con của bà thì hắn bảo: "thôi mẹ lên nhà nghỉ đi để em nó nấu cho, vận động tí cho quen"; MC không nói gì nhưng sau khi cu con của bà đánh bay bát mỳ bò rau cải con dâu nấu mà vẫn thòm thèm( trong khi mấy bữa trước bà nấu thì tòan bỏ dở) thì bà dỗi. Bà không nói gì cũng chả tỏ thái độ gì nhưng từ bữa đó về sau chả bao giờ bà thèm vào bếp nữa. Báo hại em mặc dù có bà nhưng chưa hết 1 tháng sau sinh đã phải đi chợ nấu cơm, còn bi giờ thì trừ khi đi công tác không ăn cơm nhà còn thì dù em về đến nhà 8,9 giờ tối thì vẫn cứ phải lăn vào bếp mà nấu. Ở đây còn đỡ, chứ về quê, nhóm bếp trấu, bếp củi khói toét cả mắt thì bà vẫn cứ mặc kệ em. ( đề phòng tình hình này năm ngóai em đã phải mua tặng bà một bộ bếp ga + nồi inox mới ( để bà tiếc bộ nồi mà không bắt em nấu bếp củi) thi thỏang lại còn biếu bà ít tiền để bà mua gas.) Em đã cố hết sức để kéo bà vào bếp trở lại nhưng bó tay rùi, thi thoảng lắm bà mới ra tay với món tủ của bà sau khi em và chồng em nhiệt liệt hoan hô, kêu ca thòm thèm... (đã không thuyết phục được bà, bây giờ bà còn bắt đầu chuyển công nghệ sang em mới chết chứ )

Bác ui, bác phải hết sức cẩn thận nhé, kẻo bà nhà bác lại chuyển đổi 180 độ như bà nhà em thì .... ( khi khỏe mạnh còn được, chứ khi ốm, khi mệt, khi bận, khi stress với cq, công việc thì muốn lắm cơ)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,269 Bài viết

• 1,846 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh minh yêu
    Nhà em cũng bị cảnh như nhà bác nhưng là mẹ chồng em ra chơi lúc em mới sinh cháu, vì em mới sinh nên MC em đi chợ nấu cơm hộ, em thì chả sao vì có bầu tăng nhiều cân quá nên nghĩ bụng:" ăn thế càng đỡ béo" , thêm chất cho con thì em uống thêm ngày 2,3 cốc sữa Enfamama; nhưng ax nhà em thì không chịu được.

Thật tình thì MC em nấu ăn cũng ngon, có một số món rất ngon, nhưng thực cách nấu của bà không phong phú, bà lại còn tiết kiệm quá, quay đi quay lại cũng chỉ thịt kho, cá kho, tôm kho , và một món rau canh, em sợ bà hết tiền or cần tiền làm gì nên đưa thêm thì vẫn thế. Được đúng 2 tuần thì ax em bắt đầu khó ăn. Một hôm MC em đang chuẩn bị bữa sáng cho cu con của bà thì hắn bảo: "thôi mẹ lên nhà nghỉ đi để em nó nấu cho, vận động tí cho quen"; MC không nói gì nhưng sau khi cu con của bà đánh bay bát mỳ bò rau cải con dâu nấu mà vẫn thòm thèm( trong khi mấy bữa trước bà nấu thì tòan bỏ dở) thì bà dỗi. Bà không nói gì cũng chả tỏ thái độ gì nhưng từ bữa đó về sau chả bao giờ bà thèm vào bếp nữa. Báo hại em mặc dù có bà nhưng chưa hết 1 tháng sau sinh đã phải đi chợ nấu cơm, còn bi giờ thì trừ khi đi công tác không ăn cơm nhà còn thì dù em về đến nhà 8,9 giờ tối thì vẫn cứ phải lăn vào bếp mà nấu. Ở đây còn đỡ, chứ về quê, nhóm bếp trấu, bếp củi khói toét cả mắt thì bà vẫn cứ mặc kệ em. ( đề phòng tình hình này năm ngóai em đã phải mua tặng bà một bộ bếp ga + nồi inox mới ( để bà tiếc bộ nồi mà không bắt em nấu bếp củi) thi thỏang lại còn biếu bà ít tiền để bà mua gas.) Em đã cố hết sức để kéo bà vào bếp trở lại nhưng bó tay rùi, thi thoảng lắm bà mới ra tay với món tủ của bà sau khi em và chồng em nhiệt liệt hoan hô, kêu ca thòm thèm... (đã không thuyết phục được bà, bây giờ bà còn bắt đầu chuyển công nghệ sang em mới chết chứ )

Bác ui, bác phải hết sức cẩn thận nhé, kẻo bà nhà bác lại chuyển đổi 180 độ như bà nhà em thì .... ( khi khỏe mạnh còn được, chứ khi ốm, khi mệt, khi bận, khi stress với cq, công việc thì muốn lắm cơ)
    Bác tha lỗi, em đọc tâm sự của bác mà không nhịn được
    ouL9p7
    Sẽ mua 1 cái nhà nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @Minhminhyeu : Chuyện của em cũng làm chị .... chuyện thật cũng như đùa. Chứng tỏ mc em chắc thỉnh thoảng cũng "tị " ngầm với cô con dâu này lắm đây !
    @Beemer : Chuyện của em làm chị nhớ lại cách đây 12 năm khi mới làm dâu. MC chị nấu đồ ăn cũng ít.. :1:. Bà chỉ dùng những đĩa đựng chén trà để đồ ăn. Nhưng ko biết từ lúc nào đĩa của bà to dần lên.... :4:
    Nhờ mẹ ruột thì ko nên đâu , chúng mình lớn rồi lại phải để bà lo lắng thì hư.
    Còn với MC em có đưa thế, đưa hơn bữa cơm cũng chỉ có thế...tính bà vậy mà ( bà nội nhà này còn nghĩ là chúng chỉ cần ăn ít thế thôi , mãi sau mới thấu hiểu )
    Mọi vấn đề phải nhờ chồng em rồi em ơi... tế nhị và khéo léo giải quyết vấn đề.
    Chả biết xui em thế nào....Nhưng hãy thử hôm nào khi em mua đồ ăn sẵn về trc mặt MC, để chồng em mắng em...: Yêu cầu vợ lần sau ko mua đồ ăn sẵn về nữa. Hỏi vợ xem em ko đọc báo chí biết bao độc hại nguy hiểm ,....gây ung thư sao. Chấm hết...mắng thật sự cho MC lần sau cũng ko đòi hỏi em thêm.
    Một thời gian tiếp tục như thế. Một thời gian sau chồng em hãy tỏ ra mệt mỏi ôm yếu. Đưa chồng đi khám , mua 1 đống thuốc bổ về và tuyên bố anh ấy huyết áp thấp (cái này ko biết có đúng ko??) thiếu dinh dưõng ( ) thiếu protit. Em hãy để chồng em nói trc mặt cả nhà với vẻ mặt nghiêm trọng yêu cầu tăng lưọng Protit lên trong thực đơn hàng ngày. Hắn sẽ quay ra hỏi vợ xem tình hình kinh tế chúng con có cần đưa thêm hay thế nào để giúp cải thiện SK của bản thân hắn (cái này tuỳ cơ ứng biến nhé )...

Chi ơi chỉ chỉ biết khuyên em thế thôi....Ít ngu kiến cho em tham khảo....Khó lắm... Hà khen em tài giỏi lắm cơ mà ! Cố lên giải quyết vấn đề. Chị mà thấy chồng ăn ko đủ đô cũng tức lắm cơ...
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 711 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Thanks bác Loan, thanks cả nhà! Hôm qua em vừa ý kiến với chồng em, thực ra là "xui" chứ ko phải ý kiến, hí hí, thì kết quả là, trưa nay bữa ăn nhà em như sau:
    - Rau muống luộc
    - Nước rau muống luộc
    - một đĩa thức ăn ko biết tả ra sao, gồm có: đậu rán còn từ hôm qua, xào với hành tay
    - Chả (do bố chồng em ra chợ mua) vì con nhà em ốm nên em chả quan tâm ăn gì, ông thấy thế, đi mua về ăn cơm.
    Chồng em potay.com

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2