làm sao để chồng hiểu rằng công việc nội trợ gia đình, nuôi dạy con là trách nhiệm chung của cả hai VC

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.4K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vc mình luôn bất hòa về quan điểm trong vấn đề nội trợ gia đình và chăm sóc nuôi dạy con. Cũng vì điều này mà mình và chồng ngày càng trở nên xa cách. Mình luôn sống trong sự căng thẳng và thường xuyên rơi vào stress. Mặc dù mình đã làm đủ mọi cách nhưng chồng mình luôn cho rằng đó ko phải là việc của anh. Nhiều lúc mình đã định buông xuôi, bỏ mặc tất cả,chấp nhận làm tất cả miễn sao để gd khỏi phải to tiếng, xấu hổ với hàng xóm nhưng mình thực sự mệt mỏi. Đi làm công sở cả ngày chiều về là vội vàng đi chợ, cơm nước, tắm rửa cho con ăn..và tất cả mọi việc, ngày nào cũng như vậy. Anh mặc dù cũng chỉ là công chức bình thường hết giờ là về ko la cà quán xá, ko rượu bia thái quá nhưng ko bao giờ tham gia vào công việc nội trợ gia đình. Niềm say mê của anh là chiếc máy tính với những phần mềm công nghệ. Ngoài ra những việc ko thích là anh ko làm. Mình chỉ muốn anh góp một phần nhỏ công sức vào việc này thôi nhưng xem ra là quá khó, nịnh nọt, nhờ vả cũng chẳng ăn thua gì, hễ có bực dọc thì anh cũng to tiếng luôn. Những lúc khỏe đã thấy mệt, những lúc ốm càng thấy tủi hơn. Các mẹ hãy cho mình lời khuyên, mình thấy cs không có sự sẻ chia sao mà mệt mỏi, nặng nề quá...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,243 Bài viết

• 1,557 Được cảm ơn

VC bạn có baby chưa ? Bạn cưới được bao lâu rồi ? Ôi, chồng gì kì vậy ....
    onttella: ….Chưa vợ, vừa chia tay người yêu, nhà 3 tầng, xe 4 bánh và 5 tiệm vàng đã đưa vào hoạt động ổn định…..
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 339 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luckyluckeluc Xem bài viết
    VC bạn có baby chưa ? Bạn cưới được bao lâu rồi ? Ôi, chồng gì kì vậy ....
    Đã đọc kỹ chưa mà commen vậy mẹ nó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,894 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

thu nhập của mẹ nó có thể thuê giúp việc đựoc ko, nếu được thì thuê 1 ngừoi giúp để giải toả bớt công việc cho bản thân mình, tính chồng vậy khó sửa lắm, mình đành chấp nhận sống chung với lũ thôi. Hoặc nếu mệt quá ko làm được thì mẹ nó mặc kệ đi, bẩn 1 chút chưa chết ai cả, xem chồng có thấy khó chịu vì bẩn và bừa bộn không? Nếu bừa bộn mà chồng vẫn ok thì tuần dọn nhà 1 lần vào cuối tuần thôi, còn lại dành thời gian cho mình nghỉ ngơi và chăm sóc con học hành. mẹ nó đừng cầu toàn quá, ngừoi như chồng mẹ nó ko phải là hiếm đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 08062008 Xem bài viết
    thu nhập của mẹ nó có thể thuê giúp việc đựoc ko, nếu được thì thuê 1 ngừoi giúp để giải toả bớt công việc cho bản thân mình, tính chồng vậy khó sửa lắm, mình đành chấp nhận sống chung với lũ thôi. Hoặc nếu mệt quá ko làm được thì mẹ nó mặc kệ đi, bẩn 1 chút chưa chết ai cả, xem chồng có thấy khó chịu vì bẩn và bừa bộn không? Nếu bừa bộn mà chồng vẫn ok thì tuần dọn nhà 1 lần vào cuối tuần thôi, còn lại dành thời gian cho mình nghỉ ngơi và chăm sóc con học hành. mẹ nó đừng cầu toàn quá, ngừoi như chồng mẹ nó ko phải là hiếm đâu.
    Đồng ý với mẹ này. Nhưng nếu trong trường hợp kinh tế gđ ko đủ đk để thuê NGV thì sao nhỉ? Mình hỏi vậy vì mình cũng đang ở trong tình trạng này. Con còn nhỏ mà bố thì chẳng làm gì ngoài việc thỉnh thoảng chơi với con. Đi làm cả ngày rồi, tối về ăn cơm xong la vội vàng lên ôm lấy cái máy vi tính. Mình cũng nói mãi rồi, ngọt có, nhạt có, nhg ko ăn thua gì cả.

Nhiều lúc cảm thấy bất lực với nhg ông chồng này lắm. Con mình mà cứ coi như là con của ng khác í. Có thời gian thì chơi với nó 1 lúc, còn ko có thì thôi. Vô trách nhiệm ghê.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình chỉ ở nhà chưa đi làm đang chăm con nhỏ, chông mình cũng làm biếng giúp vợ lắm, a có chút hơi gia trưởng mà nhưng mà mình nói với a: e ở nhà chăm con cũng là 1 công việc chứ k phaỉ ăn bám, mỡi ng 1 việc, a đ làm kiếm tiền thì em chăm con. nhưng vc thì phaỉ có sự sẻ chia, e chăm con để a chuyên tâm công việc thì ngc lại a thi thoảng phải giúp e việc nhà để e còn làm việc khác. nói chung là cũng nói nhiều lắm, mình cũng làm căng nhưng mình hay tận dụng lúc a vui ,nhờ vả a, lâu dần a tự nguyện k khó chịu nữa, nói chung la mềm mỏng từ từ, a muốn gì mình làm a vui thì ngược lại a phải chia sẻ việc nhà với mình thì mới làm mình vui, cả 2 phải cùng nhau giúp nhau vui vẻ mà.hii
    Con là tất cả
    • 31 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu cv của bạn lương ở mức kha khá thì hãy thuê thêm người giúp việc phụ việc nhà và bắt chồng đưa thêm tiền để trả lương người giúp việc. Nếu nhà ko muốn nuôi thêm người giúp việc thì thuê người giúp việc theo giờ cũng được, mỗi ngày làm chừng 2h vào buổi tối, tháng bạn chi tầm 2tr tiền lương cho người giúp việc là mức vừa phải. Nếu anh chồng có cự nự gì thì cứ nói rõ em có bằng ấy thời gian vào buổi tối, em phải chăm lo cho con chu đáo, còn nếu tiếc tiền thì anh phải phụ em việc nhà.
    Vì mỗi tháng tốn thêm 2tr tiền thuê người gv nên bạn cần cân nhắc tính toán chi tiêu tiết kiệm lại để còn tiền phòng thân, và ổn định kinh tế gia đình nữa.
    Nếu chồng bạn đồng ý giúp vợ làm việc thì cho người giúp việc nghỉ và để chồng làm, chồng mà sao nhãn việc thì mình lại thuê người giúp việc. Cứ làm như vậy, chứ chị em mình cũng đi làm giờ hành chính, cũng nhận lương về lo cho gia đình mà còn cày lưng làm nguyên buổi tối như vậy, sớm thì muộn nhan sắc cũng tàn phai, rồi lại còn ko chưng diện, vui chơi thoải mái được thì sau này hối cũng ko kịp đâu bạn à.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 176 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

với những ông chồng khó bảo thì rất mệt, đó là tính cách ăn sâu từ bé khi ở cùng bố mẹ rồi nên bây jo muốn thay đổi cũng khá gian nan
    mình thấy đa số đàn ông đều ngại làm việc nhà, coi những việc "vặt vãnh" đó là của phụ nữ, họ tự cho mình cái quyền hưởng thụ hơn vợ, trong khi cả 2 đều đi làm, đều kiếm tiền, con chung, nhà chung
    Với mình thì ngay từ đầu mình đã " chia" việc cho chồng, khi nào "hắn" cằn nhằn mình nói luôn " em cũng đi làm có đc ở nhà đâu, đây là việc chung của gia đình, em lấy chồng chứ không fai có con mọn mà làm từ a đến z, phụ nữ chân yếu tay mềm đáng nhẽ fai đc nghỉ ngơi nhiều hơn nhưng về nhà cũng fai làm việc k kém đàn ông rồi nên những việc hàng ngày vợ chồng fai cùng chia sẻ, ng đàn ông văn minh thì không bao jo phân biệt "việc đàn bà" với vợ
    nói chung mình cũng làm khá căng, quyết không nhượng bộ
    cũng may chồng mình cũng fai đến lỗi quá cứng đầu và gia trưởng nên tuy k thoải mái lắm nhưng vẫn fai làm
    mình nghĩ phụ nữ thời nay đã khác ngày xưa, nên biết đòi quyền lợi cho mình và hưởng thụ cuộc sống hơn, thì mới không già hơn chồng đc