TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để chồng có ý chí phấn đấu?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em mới lấy chồng được nửa năm.
    Chồng em tính hay sĩ diện và tự ái, lại kg có ý chí phấn đấu, thích công việc nhàn hạ sướng cái thân mà lương thấp.
    Công việc em là kinh doanh nên khá áp lực (vì phải chạy doanh số), thu nhập cũng tạm gọi là trung bình.
    Giờ chuẩn bị xây nhà (tiền mua đất bố mẹ cho), trong khi em đang đau đầu tìm cách làm sao kiếm thêm thu nhập để dành xây nhà thì chồng em chỉ nghĩ làm sao vay ai, mượn bao nhiêu, mai mốt có rồi trả (mà với công việc và lương hiện tại của chồng cũng kg đủ chi tiêu nữa thì lấy đâu ra tiền tiết kiệm để trả nợ?)
    Đã thế mỗi lần em khuyên nhủ bảo ban chồng nên thay đổi công việc tìm chỗ khác để phát triển hơn thì chồng lại tự ái, bảo đâu phải cứ muốn là được? (em cũng biết thời buổi kinh tế khó khăn nhưng thực tế em biết là chồng cũng kg đi tìm việc hay xin việc ở đâu hết)
    Ngày xưa chưa lấy chồng em còn phụ Mẹ nuôi em đi học, Tết lễ cũng cho Mẹ được đồng này đồng kia, đi làm cũng để dành được một ít tiết kiệm. Vậy mà từ khi lấy chồng em đâm ra thiếu trước hụt sau, tưởng có chồng rồi chồng phụ giúp thêm cho 1 chút ai dè em phải còng lưng ra lo hết các chi phí sinh hoạt gia đình.
    Ngẫm mà buồn lắm. Cứ mỗi lần nói hay đụng vào chồng thì chồng lại tự ái, giận dỗi.
    Có ai giúp em với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 186 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Chào em !
    anh thấy thế này nhé , thứ nhất vợ chồng mới lấy nhau , chắc còn trẻ , tận hưởng chút xíu đã ( phụ nữ hay mắc bịnh này ), và chắc gì chồng em thiếu ý chí phấn đấu , vì đàn ông ở tuổi trẻ họ vẫn còn ham vui thế thôi , nhưng nếu em đã quyết , thì cũng nhẹ nhàng thủ thỉ ( thời điểm mặn nồng là thich hợp nhất )- anh ơi! bố mẹ cho được miếng đất ,gắng cầy ra riêng ở cho nó thich , bạn bè anh tới chơi nó cũng tự do và còn con cái nữa anh à , ráng cực chút xíu nghe anh , em cừ rù rù rồi cũng được mà - chúc em sớm toại nguyên
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothuong1970 Xem bài viết
    Chào em !
    anh thấy thế này nhé , thứ nhất vợ chồng mới lấy nhau , chắc còn trẻ , tận hưởng chút xíu đã ( phụ nữ hay mắc bịnh này ), và chắc gì chồng em thiếu ý chí phấn đấu , vì đàn ông ở tuổi trẻ họ vẫn còn ham vui thế thôi , nhưng nếu em đã quyết , thì cũng nhẹ nhàng thủ thỉ ( thời điểm mặn nồng là thich hợp nhất )- anh ơi! bố mẹ cho được miếng đất ,gắng cầy ra riêng ở cho nó thich , bạn bè anh tới chơi nó cũng tự do và còn con cái nữa anh à , ráng cực chút xíu nghe anh , em cừ rù rù rồi cũng được mà - chúc em sớm toại nguyên
    Anh ạ, cụ nhà em cũng 30t rồi chứ cũng chả còn trẻ nữa. Em cũng rủ rỉ rủ rù cả lúc vui lúc buồn rùi đó mà em thấy kg ăn thua.
    Hix hix..
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 271 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Đáng lẽ từ đầu phải chọn anh nào có ý trí và ý thức phấn đấu trong cs mới được chứ giờ thay đổi kể hơi khó rồi, trong cs thì tiền bạc, đẹp trai hay ga lăng, ... chỉ là lớp hào nhoáng khiến con người ta mê mẩn, nhưng chi em khi lấy vào rồi mới biết rằng, để cs sau này ổn định và hạnh phúc thì người chồng của mình phải là một người có ý trí, biết tính toán, tu trí làm ăn, dù điều kiện không nhiều nhưng những người chăm chỉ và có nghị lực thì cs vẫn sẽ hạnh phúc!
    Chồng bạn có tính sĩ diện và tự cao thì bạn cần phải thực sự khéo léo và tác động dần dần mới được, đừng có thể hiện thái quá nhất là các phản ứng phàn nàn tiêu cực sẽ càng làm anh ta tức giận mà làm ngược lại. Nói chung là bjo mình phải kiên trì thôi, còn sống với nhau cả đời nên cứ cố gắng 1 tháng, 2 tháng, 1 năm 2 năm xem thế nào, nhiều trường hợp mà không thay đổi được cũng ko có tác động là người ta bê tha cả đời ấy!
    Chúc bạn may mắn và hạnh phúc!
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chắc do duyên số chị ạ. Chồng em kg đẹp trai galang cũng chẳng hào nhoáng gì hết, được cái thương vợ và hay giúp vợ việc nhà thôi. Nhưng càng sống lâu em càng nhận ra chồng em kg có chí cầu tiền, ngại thay đổi, và lười tìm hiểu nữa. Có lẽ chị nào tinh tế 1 chút sẽ hiểu. Trước kia khi chưa lấy chồng em kg để ý, nhưng giờ thì thấy nhiều sự việc xảy ra, cách chồng em phản ứng với sự việc đó rất chậm, không nhạy bén chi hết.
    Có lẽ đó là tính người khó thay đổi, với lại đó cũng là lựa chọn của mình. Em chỉ thấy buồn là em khuyên nhủ anh ấy thì anh ấy mặt nặng mày nhẹ với em thôi. Với cuộc sống gia đình em thấy nó nhàm chán và tẻ nhạt sao ấy, chồng cứ đi làm rồi về nhà coi fim, chơi điện tử,.. chả thấy sinh hoạt bạn bè hay rủ vợ đi đâu hết, không sáng tạo ra điều gì cả cái gì cũng rập khuôn máy móc và cái gì cũng hỏi ý kiến vợ.
    Ôiii...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 160 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

thế gian được vợ hỏng chồng mà bạn kiểu gì cũng có 1 người sắc sảo hơn, nhưng cũng nên nhẹ nhàng nói với chông thôi vì đàn ông là chúa thích sĩ diện không muốn vợ giỏi hơn mình bao h đâu
    • 203 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Cùng cảnh ngộ với bạn, nhưng mà còn đau khổ hơn.Chán cuộc đời này rồi ạ.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm tin.