TIN TÀI TRỢ.

Làm một người vợ tốt sao khó thế

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Em và chồng em lấy nhau đã được gần 2 năm, có 1 con gái 8 tháng tuổi.
    2 năm làm vợ nhưng hình như em vẫn chưa biết cách để trở thành một người vợ tốt. Vợ chồng hơi tí là cãi nhau, mà toàn vì những chuyện không đâu.
    Chồng em là người hiền lành, thương vợ, thương con. Khổ cái có một số tính nết giống bố chồng. Ở nhà chồng em, bố chồng là người rất gia trưởng. Cả họ có mình ông là con trai nên tất cả mọi người đều nhất nhất nghe theo lời ông. Có một điểm nữa là bố chồng em rất coi thường mẹ chồng em. Em có cảm giác ông chỉ coi bà như osin phục vụ trong nhà. Bà không bao giờ có ý kiến về bất cứ vấn đề gì (thực ra khi có ý kiến thì cũng bị bố chồng mắng là bà biết gì mà nói), và thỉnh thoảng bị ông chửi mắng khá thậm tệ (đây là do em nghe chị dâu nói lại, chứ em ko ở cùng BMC nên chưa chứng kiến). May một cái là MC em chấp nhận kiểu sống như vậy và bà cũng chẳng bao giờ đòi hỏi cái gì. Ở nhà chồng em, đàn ông chỉ có mỗi việc đi làm, còn tất cả mọi việc trong nhà là do phụ nữ làm (kể cả thay bóng đèn, sửa điện nước...). Và một điều nữa là trong nhà mọi người ít khi tâm sự, kể cả những suy nghĩ về công việc lẫn gia đình. Em nói sơ qua để các anh chị hiểu môi trường mà chồng em đã được nuôi dưỡng.
    Có lẽ sống trong môi trường như vậy thì chồng em không bị ảnh hưởng nhiều thì cũng bị một chút. Em có cảm giác anh ấy không thực sự tôn trọng em, lười biếng, ỉ lại. Cái mà em cảm thấy khó chịu nhất là 2 vợ chồng không thể chia sẻ cuộc sống của nhau (do chồng em không có thói quen nói chuyện, em nói mà không có người nghe thì em cũng không muốn nói). Hoặc là đôi khi em muốn vợ chồng nói chuyện thẳng thắn để cùng rút ra những cái cần sửa chữa trong cuộc sống, nhưng anh ấy cũng không nói, và cũng không nghe những gì em nói, mà cứ coi đấy như chuyện đùa.
    Không phải bọn em không yêu nhau, không có thời gian tìm hiểu. Nhưng trước khi cưới, em nghĩ rằng đây chỉ là chuyện nhỏ. Quan trọng là anh ấy là người hiền lành và rất thật thà.
    Em nói ra ở đây không phải muốn chê trách gì chồng em. Mà em đã lấy rồi thì em phải chịu. Người ta đã nói "đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm". Nhưng có lẽ em quá dốt nát trong vấn đề xây tổ ấm của chính mình.
    Uh thì em cũng nghe người ta nói "giang sơn dễ đổi, bản chất khó dời". Muốn thay đổi một con người không phải tính bằng tháng, bằng năm mà bằng chục năm.
    Nhưng em có cảm giác sự kiên nhẫn của em không có nhiều lắm.
    Trước đây trong gia đình em khá được cưng chiều, và cũng rất ngang bướng. Mà đến khi lấy chống, nhiều lúc cứ phải phục tùng chồng theo kiểu: vợ nấu cơm, dọn mâm, lấy cơm cho chông, ăn xong dọn dẹp rửa bát; chồng nằm dài trên ghế vắt chân xem ti vi, thỉnh thoảng sai vợ lấy cho chồng cái tăm, lấy cho chồng cốc nước.... Có nghĩa là nếu như em trở thành một người vợ ngoan, thì sẽ phải phục vụ chồng em hết từ a-z, ox chỉ việc đi làm về nằm vắt chân xem ti vi. Còn nếu phản đối lại một khâu nào đó là kiểu gì cũng lại chiến tranh, không to thì nhỏ. Mở ngoặc là em cũng phải đi làm, lương tháng của em còn cao hơn ox em.
    May mà giai đoạn này em có osin, vừa chăm sóc con vừa làm việc nhà. Hôm nào osin mà về là i như rằng cãi nhau to. Vì chồng em không chịu làm gì hết, chỉ nhận phần trông con. Nhưng cũng có trông được đâu, ngồi với nó được 5p là nó lại khóc toáng lên, và lại em ra bế dỗ con. Con nín lại đưa cho chồng và làm tiếp việc nhà.
    Vợ chồng thì cũng có lúc nọ lúc kia. Nhưng em không muốn suốt ngày cãi nhau chỉ vì những cái linh tinh ấy. Mà nói chuyện thẳng thắn với anh ấy càng không thể (em đã từng gửi một cái email cho ox, viết hết những gì em suy nghĩ, nhưng tình hình cũng chả cải thiện gì).
    Các anh chị có kinh nghiệm gia đình lâu năm có thể giúp em được không? Em có nên làm hết mọi việc trong nhà và hy vọng đến một ngày nào đó anh ấy sẽ đổi tính nết? Hay em phải làm thế nào để gia đình êm ấm và nhất là làm thê nào để vợ chồng có thể đối thoại, chia sẻ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,474 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Em có vẻ đang là một người vợ tốt rồi còn gì (nếu ko còn giấu những cái xấu ). Vấn đề là giờ khéo léo dạy chồng cho chồng biết nghe lời vợ tí thôi, là thành gia đình ưu tú, văn hóa rồi.

Em khéo léo sai vặt hắn vào, nũng nịu (nếu hắn thích nũng), nghiêm túc (nếu hắn sợ sệt) nhờ giúp cái gì đó và than mệt, giả mệt nhiều vào. Chứ tụi nền ông bọn anh là hay ỷ lại lắm

Làm thì làm được, nhưng có vợ dam dang rồi thì kệ cho vợ làm, thích hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Tks badady.
    Thực ra em có nhiều điểm xấu chưa kể hết ở đây :Battin ey:. Nên cũng không phải là người vợ tốt đâu ạ :cool:
    Bác chồng em thì chả sợ gì em đâu, nên bài nghiêm túc không áp dụng được. Còn bài nũng nịu thì cũng chả phải lúc nào cũng thành công. Hình như phải mưa dầm thấm lâu mới được, còn cái tính xấu của em là không kiên nhẫn lắm :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,340 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đổi chồng khác đi, ai bảo lấy chồng gia trưởng, ráng chịu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hehe, thì cũng đang ráng chịu đây mà chị. Chỉ có điều em muốn tìm cách chịu thế nào cho nó đỡ bức xúc thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Lại vừa cãi nhau với chồng, 4h sáng rồi mà không thể ngủ được.
    Ôm gối ra phòng khách nằm salon (vì chồng kiên quyết không rời khỏi cái giường). Không thể ngủ được.
    Con thi một lúc lại ọ ẹ, lại phải vào bế dỗ. Nhìn chồng nằm quay đơ ngủ, tức điên tiết. Lẽ ra lão í phải là người nằm ngoài chứ không phải em.
    Đêm nay lại thức trắng đêm rồi. Nghĩ thấy mình ngu, vì lão í thì ngủ thẳng cẳng. Mình thì ngồi lướt web, dỗ con ngủ.
    Sao người ta không thể sống một mình được nhỉ! Chồng như cái cột trong nhà, để thì thừa mà bỏ đi thì thiếu!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 739 Bài viết

• 2,025 Được cảm ơn

ơ, hóa ra cũng có người 4h sáng jống em à
    • 491 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittybabe Xem bài viết
    Lại vừa cãi nhau với chồng, 4h sáng rồi mà không thể ngủ được.
    Ôm gối ra phòng khách nằm salon (vì chồng kiên quyết không rời khỏi cái giường). Không thể ngủ được.
    Con thi một lúc lại ọ ẹ, lại phải vào bế dỗ. Nhìn chồng nằm quay đơ ngủ, tức điên tiết. Lẽ ra lão í phải là người nằm ngoài chứ không phải em.
    Đêm nay lại thức trắng đêm rồi. Nghĩ thấy mình ngu, vì lão í thì ngủ thẳng cẳng. Mình thì ngồi lướt web, dỗ con ngủ.
    Sao người ta không thể sống một mình được nhỉ! Chồng như cái cột trong nhà, để thì thừa mà bỏ đi thì thiếu!
    ơ hay ... bạn này hay nhỉ??? Việc lớn chồng lo .. con cái nhà cữa ... đàn bá ... thế mà còn ganh tị ... chán ghê ... CÔNG DUNG NGÔN HẠNH ... bán hết rồi :Crying::Crying:
    • 491 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tbk156 Xem bài viết
    ơ, hóa ra cũng có người 4h sáng jống em à
    Nhà này đóng cửa đi ngủ đi nhớ :RollingEy::RollingEy:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,424 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chutieudethuong Xem bài viết
    ơ hay ... bạn này hay nhỉ??? Việc lớn chồng lo .. con cái nhà cữa ... đàn bá ... thế mà còn ganh tị ... chán ghê ... CÔNG DUNG NGÔN HẠNH ... bán hết rồi :Crying::Crying:
    Ơ hay, việc lớn là việc gì thế bạn? Chồng đi làm, vợ cũng đi làm. Chủ top còn kiếm được lương cao hơn chồng nhé. Bạn định nghĩa cho mình xem cái CÔNG DUNG NGÔN HẠNH của bạn nó là thế nào để mình được mở mang tầm mắt cái nhỉ?

Chừng nào xã hội còn những người đàn ông gia trưởng như bạn này và chồng chủ top thì phụ nữ VN mình còn khổ nhiều lắm. Haizzz.

fOKap7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,513 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ có 1 chiêu là hay nhờ chồng thôi. Thấy chồng rỗi rãi là nhờ việc này việc kia. Lý do là làm cùng cho vui, làm cùng cho nhanh (có lúc là cùng 1 việc, có lúc là mình nấu cơm thì nhờ chồng giặt quần áo chẳng hạn), chồng làm món đó mới ngon, mấy thứ đó cao (nặng) nên mình không với tới (không bê được),... Ax mình không phải sinh ra trong gia đình gia trưởng, nhưng ở nhà cũng không phải làm gì, đến nay về nhà BMC cũng chả phải làm gì, ngồi ăn hết bát cơm cũng không tự lấy, mà đưa bát ra cho mẹ đi lấy cơm. Nhưng về đến nhà riêng thì cũng biết giúp vợ việc nhà. 1 điểm nữa là sau khi nhờ xong thì mình khen là chồng làm tốt, khéo, nhanh, ngon, rồi cám ơn nữa.
    Bạn thử xem sao nhé!
    À, lúc đầu ax không biết các thứ để đâu, cách làm ra sao thì cần hướng dẫn thật cụ thể, giọng thật nhẹ nhàng nữa. Mà đã nhờ rồi nhưng ax làm không tốt lắm, không đúng ý mình lắm thì cũng đừng chê, cứ khen là may có anh giúp, rồi để khi khác nói cách làm của mình như thế này, thế này, kết quả sẽ khá hơn, ax sẽ rút kinh nghiệm để làm đẹp lòng vợ mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi znoha Xem bài viết
    Mình chỉ có 1 chiêu là hay nhờ chồng thôi. Thấy chồng rỗi rãi là nhờ việc này việc kia. Lý do là làm cùng cho vui, làm cùng cho nhanh (có lúc là cùng 1 việc, có lúc là mình nấu cơm thì nhờ chồng giặt quần áo chẳng hạn), chồng làm món đó mới ngon, mấy thứ đó cao (nặng) nên mình không với tới (không bê được),... Ax mình không phải sinh ra trong gia đình gia trưởng, nhưng ở nhà cũng không phải làm gì, đến nay về nhà BMC cũng chả phải làm gì, ngồi ăn hết bát cơm cũng không tự lấy, mà đưa bát ra cho mẹ đi lấy cơm. Nhưng về đến nhà riêng thì cũng biết giúp vợ việc nhà. 1 điểm nữa là sau khi nhờ xong thì mình khen là chồng làm tốt, khéo, nhanh, ngon, rồi cám ơn nữa.
    Bạn thử xem sao nhé!
    À, lúc đầu ax không biết các thứ để đâu, cách làm ra sao thì cần hướng dẫn thật cụ thể, giọng thật nhẹ nhàng nữa. Mà đã nhờ rồi nhưng ax làm không tốt lắm, không đúng ý mình lắm thì cũng đừng chê, cứ khen là may có anh giúp, rồi để khi khác nói cách làm của mình như thế này, thế này, kết quả sẽ khá hơn, ax sẽ rút kinh nghiệm để làm đẹp lòng vợ mà.
    Cám ơn bạn nhé. Không hiểu có phải vì mình thiếu tính kiên nhẫn không, nhưng mình cũng đã nhờ vả, nịnh nọt ox với một giọng rất ư là nịnh nọt, thế nhưng vẫn không bẩy được bác í ra khỏi cái ghế thân yêu trước màn hình ti vi. Nếu ox có đồng ý thì chỉ là việc quét nhà thôi, hik. Thành ra nhiều khi mất công nịnh nọt xong chả được cái gì tớ lại nổi điên lên, hik, tính cũng nóng mừ.

Liệu nếu tớ không nổi nóng lên, đồng thời không nhờ được thì tự đi làm có được không nhỉ? Liệu có mưa dầm thấm lâu không (quả này mà thấm thì cũng phải vài năm mới thấm được một tí quá). Trước đây, đợt tớ có bầu thì ox chịu khó hơn, nhưng cũng là do tớ chẳng thèm làm, nhà để cả tuần không lau cũng được, tớ thà sống với bẩn còn hơn là làm hộ. Nhưng bây giờ thì không thế được nữa, hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

À, nhân tiện, em có đọc ở trên báo dân trí một bài báo nói về cách để duy trì tình chồng vợ:
    -----------------
    5 điều tốt nhất cho tình chồng vợ

1. “Stop” mọi tiếng cằn nhằn
    Không chỉ trích, không phê phán, không bao giờ cảm thấy “sượng mặt” vì nhau - đó là những điều các bạn nên làm nếu muốn nuôi dưỡng tình chồng vợ.

Nên bày tỏ mong muốn của mình một cách rõ ràng, cụ thể, theo thái độ tích cực và đừng quên cho nửa kia thấy lòng biết ơn của bạn khi mong muốn được đáp ứng.

Một người vợ cần nhớ rằng, đàn ông luôn là những người có năng lực, và anh ấy sẽ còn cố gắng hơn nếu năng lực ấy được người khác, đặc biệt là vợ yêu, công nhận” - Th.S Harville Hendrix, tác giả cuốn “Getting the love you want” (tạm dịch là Để có được thứ tình yêu bạn muốn).

2. Nhãn quan cần thay đổi

“Hãy thay đổi từ thái độ phê phán (lúc nào cũng để ý và bới móc từng lỗi lầm dù nhỏ nhặt của bạn đời) sang thái độ tích cực hơn (chỉ phát hiện những điều người bạn đời làm hay, làm đúng)” �- Th.S John M. Gottman, tác giả cuốn “The Relationship Cure: A 5 Step Guide to Strengthening Your Marriage, Family, and Friendships” (5 bước củng cố hôn nhân, gia đình và tình bằng hữu).

3. Đối phó mềm dẻo với xung đột

“Khi mối quan hệ vợ chồng tiến đến bờ vực thẳm, hãy nhớ đến công thức sau: Xin lỗi - Âu yếm - Hứa sửa đổi.

Bạn sẽ nói rằng bạn xin lỗi vì những gì đã nói/đã làm khiến người ấy thất vọng/tổn thương. Bạn ôm/hôn người ấy thật nồng ấm và ý nghĩa, rồi cam kết sẽ làm gì đó để cải thiện tình hình” - Mira Kirshenbaum, chuyên gia tâm lý, tác giả cuốn “The Weekend Marriage”.

4. “Chuyện ấy” luôn mặn mà

“Bạn thật sự nên tìm đọc các sách chính thống về kiến thức giới tính, để “yêu” chồng như một người đàn bà (chứ không cần phải như một ngôi sao phim X): Sáng tạo, đầy khoái cảm, tập trung nhiều đến việc mang lại cảm giác dễ chịu cho bạn tình hơn là chỉ chăm chăm “lên đỉnh” - Th. S Ian Kerner.

5. Hồi sinh

“Theo thời gian, mọi mối quan hệ vợ chồng đều trở nên đôi chút nhàm chán, và càng lâu dài, độ tẻ nhạt càng tăng. Điều tốt nhất nên làm là thổi vào tình cảm một luồng sinh khí mới, nguồn năng lượng mới.

Một kỳ nghỉ cuối tuần đầy lãng mạn ở nơi xa được xem là lý tưởng, song nếu không có thời gian, vài tiếng trong khách sạn cũng “làm nên vấn đề”.

Đừng nói cho bất kỳ ai biết các bạn đi đâu, hãy tắt điện thoại di động, rút dây cắm TV, trao nhận và tận hưởng những nụ hôn, cử chỉ vuốt ve âu yếm tuyệt vời.

----------------------------
    Đọc thì cũng thấy đúng. Nhưng theo em thì phải từ cả 2 phía vợ và chồng. Nếu chỉ mình vợ thực hiện thì liệu có thiệt thòi không nhỉ???
    • 2,223 Bài viết

• 485 Được cảm ơn

em rút ra đc kno, ko lấy chồng gia trưởng, nhiều lúc bf em cũng bảo "sao nói mãi mà cậu ko nghe nhỉ, tớ gia trưởng lắm đấy". Em bảo lun "gia trưởng thì đi mà lấy người #, đừng có mà mang gia trưởng ra để nói này nói kia, bjo gia trưởng chỉ có ế thôi". hehe. Em cũng to mồm, gan lì chẳng kém nên em chẳng sợ, csống bjo fải biết share với vợ chứ, nhiều ng ik kỉ quá.
    chị chủ top đừng ngồi đấy rồi đợi chồng thay đổi, mà chị fải hướng anh ấy để ox thấy làm những việc đó là nên, là csẻ csốg với vợ. Sau khi a ấy thấy việc đó là bthường thì chị ok rồi nhé. Chúc vui
    "Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!"

NB : 3.1 kg, 1M : 4.5 kg 58 cm, 2M : 5.5 kg 60 cm, 3M : 6.3 kg 63 cm, 4M : 7 kg 65 cm, 5M : 7,5 kg 67 cm
    • 359 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng mình là con út nhà có 2 anh em trai nên được chiều, lúc chưa lấy vợ có mỗi một việc phải làm là vệ sinh cho bản thân thôi. Chị dâu nhờ lão đi dọn cơm MC nghe thấy nói "để đấy tao làm nó là con trai ai lại bắt nó làm việc đấy" :Laughing::Crying::Surprise:, lúc chuẩn bị cưới nghe chị dâu kể kiểu chiều con của MC mình cũng hết hồn. May quá cưới xong 2 vc mình ở riêng luôn, làm gì mình cũng rủ làm và nói chuyện cho vui, có nhiều lúc lão lười cứ nằm ì ra xem TV mình phải làm 1 mình thì cứ làm thật chậm, lão sốt ruột chạy ra ngó nghiêng hỏi han là mình nhờ luôn :Laughing::Laughing::Laughing:, 2 vc làm xong khen lão rối rít lên. Sau 1 năm có vợ biết làm tất cả mọi việc kể cả đi chợ nấu cơm khi vợ bận việc phải về muộn.
    Lucky Mouse
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 223 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

À, nhân tiện, em có đọc ở trên báo dân trí một bài báo nói về cách để duy trì tình chồng vợ:
    -----------------
    5 điều tốt nhất cho tình chồng vợ

1. “Stop” mọi tiếng cằn nhằn
    Không chỉ trích, không phê phán, không bao giờ cảm thấy “sượng mặt” vì nhau - đó là những điều các bạn nên làm nếu muốn nuôi dưỡng tình chồng vợ.

Nên bày tỏ mong muốn của mình một cách rõ ràng, cụ thể, theo thái độ tích cực và đừng quên cho nửa kia thấy lòng biết ơn của bạn khi mong muốn được đáp ứng.

Một người vợ cần nhớ rằng, đàn ông luôn là những người có năng lực, và anh ấy sẽ còn cố gắng hơn nếu năng lực ấy được người khác, đặc biệt là vợ yêu, công nhận” - Th.S Harville Hendrix, tác giả cuốn “Getting the love you want” (tạm dịch là Để có được thứ tình yêu bạn muốn).

2. Nhãn quan cần thay đổi

“Hãy thay đổi từ thái độ phê phán (lúc nào cũng để ý và bới móc từng lỗi lầm dù nhỏ nhặt của bạn đời) sang thái độ tích cực hơn (chỉ phát hiện những điều người bạn đời làm hay, làm đúng)” �- Th.S John M. Gottman, tác giả cuốn “The Relationship Cure: A 5 Step Guide to Strengthening Your Marriage, Family, and Friendships” (5 bước củng cố hôn nhân, gia đình và tình bằng hữu).

3. Đối phó mềm dẻo với xung đột

“Khi mối quan hệ vợ chồng tiến đến bờ vực thẳm, hãy nhớ đến công thức sau: Xin lỗi - Âu yếm - Hứa sửa đổi.

Bạn sẽ nói rằng bạn xin lỗi vì những gì đã nói/đã làm khiến người ấy thất vọng/tổn thương. Bạn ôm/hôn người ấy thật nồng ấm và ý nghĩa, rồi cam kết sẽ làm gì đó để cải thiện tình hình” - Mira Kirshenbaum, chuyên gia tâm lý, tác giả cuốn “The Weekend Marriage”.

4. “Chuyện ấy” luôn mặn mà

“Bạn thật sự nên tìm đọc các sách chính thống về kiến thức giới tính, để “yêu” chồng như một người đàn bà (chứ không cần phải như một ngôi sao phim X): Sáng tạo, đầy khoái cảm, tập trung nhiều đến việc mang lại cảm giác dễ chịu cho bạn tình hơn là chỉ chăm chăm “lên đỉnh” - Th. S Ian Kerner.

5. Hồi sinh

“Theo thời gian, mọi mối quan hệ vợ chồng đều trở nên đôi chút nhàm chán, và càng lâu dài, độ tẻ nhạt càng tăng. Điều tốt nhất nên làm là thổi vào tình cảm một luồng sinh khí mới, nguồn năng lượng mới.

Một kỳ nghỉ cuối tuần đầy lãng mạn ở nơi xa được xem là lý tưởng, song nếu không có thời gian, vài tiếng trong khách sạn cũng “làm nên vấn đề”.

Đừng nói cho bất kỳ ai biết các bạn đi đâu, hãy tắt điện thoại di động, rút dây cắm TV, trao nhận và tận hưởng những nụ hôn, cử chỉ vuốt ve âu yếm tuyệt vời.

----------------------------
    Đọc thì cũng thấy đúng. Nhưng theo em thì phải từ cả 2 phía vợ và chồng. Nếu chỉ mình vợ thực hiện thì liệu có thiệt thòi không nhỉ???

Mẹ nó ơi,lão chồng mà lười như thế thì phải nhờ vả liên tục vào thượng hết lên mặt bàn chỗ lão ngồi cho lão làm(ví dụ như nhặt rau chẳng hặn....)cứ thượng hết vào mặt lão ý.Phải thế mới được chứ ,ko ấn tận tay thì ko ăn thua đâu.
    ĐẶT VÉ ONLINE : https://g3mtravel.com.vn/ .

BẠN SẼ CHỦ ĐỘNG KIỂM TRA GIÁ VÉ, NGÀY GIỜ BAY, HÀNH TRÌNH VÀ SO SÁNH GIÁ CỦA CẢ 3 HÃNG VIETNAMAIRLINES, VIETJETAIR, JETSTAR MÀ KHÔNG CẦN VÀO 3 WEB KHÁC NHAU. HÃY THỬ VÀ CẢM NHẬN SỰ KHÁCH BIỆT. ĐẶT VÉ, GIỮ CHỖ CHƯA BAO GIỜ DỄ DÀNG NHƯ THẾ.

VÀ CUỐI CÙNG ĐỪNG QUÊN LIÊN LẠC LẠI VỚI CHÚNG TÔI SAU KHI GIỮ CHỖ ĐỂ ĐƯỢC HƯỚNG DẪN CHO VIỆC XUẤT VÉ.
    =============================================

Mobile: 090 489 4299
    Email: accounting@g3mtravel.com.vn
    • 1,031 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Rủ chồng làm cùng cho vui. Ví dụ hai người cùng ngồi nhặt rau. Nịnh nọt cả lời nói và hành động. Ví dụ nói không được thì chị cù li hay vừa đùa vừa lôi chồng ra khỏi cái ghế. Nghĩ ra nhiều cách vui vẻ để dụ chồng làm việc nhà chị ạ.:Smiling:
    2hj6p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 219 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Chủ top à! Chủ top có một cái sai, khó có thể làm “người vợ tốt” được, đó là chủ top cứ tự thấy mình sai, thấy mình thiếu, thấy mình kém hoàn thiện.

Đêm qua không ngủ được, thế bây giờ thế nào rồi, đã tự thưởng, tự bù cho mình một chút nghỉ ngơi thư giãn nào chưa, bạn yêu?

Mình có 1 ox gần y chang như của bạn. Mình cũng dằn vặt rất nhiều rằng tại sao mình không thể làm cho gia đình mình thành tổ ấm hạnh phúc được. Tại sao? Mình sai cái gì? Mình thiếu kỹ năng gì? Mình phải học hỏi ở đâu?

Mà mình còn có những 2 con cơ, lít nhít trứng gà trứng vịt, cách nhau 2 tuổi. Mình đi làm, chăm con, lo toàn bộ kinh tế gia đình lẫn chợ búa, cơm nước con cái, dọn dẹp, chuyện tìm người giúp việc, thay người giúp việc, rồi đối nội, đối ngoại, rồi gọi điện thăm hỏi, quà cáp hâm nóng tình cảm với họ hàng anh chị em bên nội… Mà ox vẫn chỉ có việc đánh răng cho ổng, tắm cho ổng và cầm cái điều khiển ti vi.

Mình kiệt sức và tuyệt vọng. Suốt 5 năm trời sống như cu li. Rồi bỗng nhiên hiểu ra, chả phải lỗi tại mình, có chăng là lỗi chọn nhầm người thời “trẻ người non dạ”, chứ lúc này, mình làm được bấy nhiêu là quá vĩ đại rồi. Mình quá ngon! Một số người khác mà vớ được mình có mà sướng chán!!!kekeke.. Mình chả lo rèn luyện bản thân nữa. Chả tìm các bài báo, khóa học dạy thỏ thẻ, nịnh nọt, nhõng nhẽo, uốn éo với chồng nữa. Mệt rồi.

Mình tìm cách nghỉ ngơi. Tìm cách rắn, tìm cách để li dị cho êm thấm, coi như chấp nhận thua vì không có khiếu dạy ông chồng này. Chấp nhận vậy. Và khi mình tự tháo gông cho chính tư tưởng của mình, thì hình như cuộc sống có khác đi. Khi ông ấy thấy mình nhởn nhơn thì lại lo, và mấy tháng gần đây mình thấy ox bắt đầu chơi với con, phụ bếp, dọn nhà, hỏi thăm chuyện vợ muốn tặng quà gì…

Mình thì chả thiết, tử tế thì tôi ở, còn ko thể thì tôi đi nuôi con một mình. Con tôi cần có một hình ảnh người cha tử tế. Bài học lớn nhất mà một người cha có thể dạy con mình là sống tử tế với vợ. Con còn nhỏ, chưa đọc sách được, chưa đi các nước, các châu lục để trải nghiệm được, chưa lý luận được… Cho nên mọi quy tắc, mọi mối quan hệ nhân quả, mọi bài học… nó chỉ học được trong cái nhà nhà mình thôi. Nếu ox vô trách nhiệm, vô cảm với vợ và những nỗi nhọc nhằn cuả người vợ, thì chỉ tổ làm con hư.

Vậy đó, và mình thấy mình chỉ nên có trách nhiệm cho con những tấm gương tốt, còn trách nhiệm làm 1 tổ ấm hạnh phúc, không phải là trách nhiệm của riêng một mình mình, một tay vỗ ko nên tiếng. Vậy thôi!

Chúc chủ top thư giãn!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 224 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Hik, tks các mẹ tư vấn.

Nhưng đúng là rủ được ông chồng em quả là một nghệ thuật. Nếu em làm thật chậm thì sẽ gắt lên là sao vợ vô dụng thế, chả biết làm cái gì, có mỗi làm cái abc gì đấy mà lâu thế. Hoặc ấn vào tay lão í thì lão í cứ để mặc đấy. Nhặt rau chẳng hạn, chờ lão í nhặt rau chắc nhà em nhịn đói luôi.

Em sẽ cố thử vài chục lần nữa xem thế nào, hehe, chắc là có công mài sắt có ngày nên kim chứ nhỉ.

Thế các mẹ có chiêu gì để giai nhà em chịu nói chuyện, tâm sự với vợ không?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,329 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Tks badady.
    Thực ra em có nhiều điểm xấu chưa kể hết ở đây :Battin ey:. Nên cũng không phải là người vợ tốt đâu ạ :cool:
    Bác chồng em thì chả sợ gì em đâu, nên bài nghiêm túc không áp dụng được. Còn bài nũng nịu thì cũng chả phải lúc nào cũng thành công. Hình như phải mưa dầm thấm lâu mới được, còn cái tính xấu của em là không kiên nhẫn lắm :Sad:
    nobody perfect chị ơi, chị ko nên cầu toàn làm gì, có câu "cách tốt nhất để làm mất lòng mọi người là cố gắng làm vừa lòng tất cả mọi người" chính bản thân chị có suy nghĩ như vậy cũng nói lên chị là người vợ tốt rồi, tốt đối với chồng chị,đủ cho hạnh phúc của chị
    Bát đũa còn có lúc va nhau, thôi thì luôn nghĩ đến những lúc mình ở trong hp, và hp của mình chính là con mình, mình sống để dạy con và thấm thêm những buồn vui trong đời, ko ai là ko tránh khỏi, có người chồng yêu thương và đứa con ngoan khỏe mạnh là vui rồi, chị đừng suy nghĩ nhiều nữa nhé
    Em sinh năm 1988 ạ:rolleyes:
    Tôi không sợ đi trên những đường dài, dù không còn ai
    Tôi sống ko quan tâm những người không quen nghĩ gì
    Thói đời mà, thường thì người đời vẫn cứ ganh ghét lẫn nhau
    Cái tính đấy giết chết mối thâm tình

I'm a Single Mom :Smiling:
    Mah Facebook - Blog imported
    https://www.facebook.com/profile.php?id=632685821

:LoveStruc::LoveStruc:
    0_1417MTIzOTk0MzAwMQ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2