TIN TÀI TRỢ.

Làm gì với người mẹ tâm địa quá độc ác...

• 2.66K Lượt chia sẻ
  • 64.6K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thấy đồng cảm với bạn. Ai ko trong hoàn cảnh thì có thể nói bạn kể lể. Viết ra tâm sự chỉ là 1 vài trường hợp nhỏ chứ ko thể nói hết tường tận trong mọi sự việc. Ai cũng muốn có 1 GD hoàn hảo và hanh phúc. Ko cần giàu mới hanh phuc và đối xử tốt. Chỉ có những người trong cuộc mới hiểu rõ và cảm nhận nỗi buồn lớn như thế nào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoviba Xem bài viết
    Chào bạn, thấy hòm thư báo có reply của bạn, tôi đã vào đọc và hiểu thêm phần nào hoàn cảnh cũng như cuộc sống hiện giờ của hai mẹ con bạn. Cũng như bài viết trước của tôi, tôi không đánh giá ai đúng ai sai. Tôi chỉ muốn chia sẻ những suy nghĩ của tôi với bạn, dưới hình thức phản biện để bạn hiểu rõ thêm những khúc mắc trong lòng. Đã khi nào bạn thử đặt bạn vào địa vị của mẹ bạn hiện tại chưa. Một người phụ nữ đã sang tuổi xế chiều, thỉnh thoảng ốm đau bệnh tật. Hai cô con gái đã lập gia đình và ở riêng. Mẹ bạn phải tự lo cho bản thân mình mọi cái trong hưu quạnh. Cứ cho là mẹ bạn khó tính nên không ở với ai được, thì suy cho cùng mẹ bạn cũng là nghĩ cho bản thân mẹ bạn và cho cả người khác nữa. Tự thấy mình có tính khí thất thường như vậy, giờ lấy một ông chồng về, chắc gì đã vui vẻ hạnh phúc, có khi còn mệt đầu hơn. Rồi con gái đi lấy chồng là theo chồng, dù có khá giả thì cũng chỉ là phận làm dâu, đâu phải người chồng nào hay gia đình chồng nào cũng hiểu và thông cảm cho con dâu chăm sóc bố mẹ đẻ. Mình làm mẹ cũng phải nghĩ cho con gái chứ. Chẳng nhẽ lúc ốm đau, vì không có tiền tự lo chữa bệnh, nhờ vả tụi nhỏ, nhỡ đâu vì thế mà làm sứt mẻ hạnh phúc của các con. Thôi thì đành mang tiếng ác với các con, mang tiếng ác với đời, tự ky bo để dành tiền cho những lúc trái nắng trở giời, nhưng lòng được thanh thản. Nhìn con cháu hạnh phúc thì những điều tiếng đó nhằm nhò gì.

Bạn ạ, có nhiều sự việc khi chúng ta nhìn vào thì thấy nó u ám, nhưng khi đứng ở góc độ đối diện, chúng ta lại nhìn được sự việc không như chúng ta đã thấy. Tôi không trách bạn hay biện hộ cho mẹ bạn, mà tôi chỉ nói theo cảm nhận của tôi trước những thông tin bạn đưa ra. Bạn ở xa mẹ bạn, mỗi năm cũng chỉ về thăm nhà được 2 lần, bạn có thể hiểu và cảm nhận hết những gì mẹ bạn phải trải qua hàng ngày không, hay cũng chỉ biết qua những cuộc gọi điện và tìm hiểu qua người khác. Bạn buồn vì xa nhà, nhớ mẹ, vậy bạn có dám khẳng định là mẹ bạn không nhớ bạn và các cháu không. Ngoài đời có rất nhiều người tuy lời nói có vẻ cay độc, nhưng biết đâu trong lòng họ lại dấu kín những niềm thương không thể nói ra. Có thể do tính cách hoặc do cuộc sống đã khiến họ phải như vậy. Nhưng qua những gì bạn tâm sự, tôi thấy mẹ bạn không phải ác như bạn nghĩ đâu. Bạn cũng đừng so đo mẹ bạn ky bo,chỉ nghĩ đến tiền bạc mà coi thường tình cảm. Vì như bạn kể đó thôi, mẹ bạn bỏ cả đống tiền mua vé sang thăm bạn, tuy là mẹ bạn có tính khoe khoang, dù có nói quá đi chăng nữa thì cũng là điều đáng để mừng vui chứ, khoe khoang cũng đâu có sao. Từng này tuổi vẫn có đủ tài chính để sống vui vẻ, sắm đồ công nghệ để sài, có tiền mua vé qua thăm con cháu, không tự sướng với bản thân thì phải làm sao mới vui vẻ được đây. Bạn hãy sống tốt với chồng con, đừng để chuyện gia đình ảnh hưởng tới hạnh phúc là mẹ bạn vui rồi. Nhiều khi mẹ bạn bệnh tật nhờ vả ông con rể cũng là chuyện bình thường, nó giúp được thì tao đỡ được mấy đồng dưỡng già. Khi nào chúng mày không giúp được nữa thì tao mới bỏ tiền của tao để sài chứ.

Hãy đừng suy nghĩ nhiều nữa, mẹ bạn đến tầm tuổi này rồi, hãy để mẹ bạn được sống thanh thản, buồn hay vui mẹ bạn tự điều chỉnh được. Gần ba chục năm khó khăn nhất của đời người phụ nữ, mẹ bạn còn vượt qua được, huống hồ bây giờ con cháu đã đề huề, yên bề gia thất. Chị em bạn cố gắng dành cho mẹ những tháng ngày yên bình dù rằng có thể sẽ khó khăn cách trở.
    Vậy nếu là trường hợp của chủ top chị giải quyết thế nào. Bỏ mặc không quan tâm à mẹ thích lgi thì làm thích sống sao thì sống à. nếu như thế các chị lại nói con cái k quan tâm đến mẹ ... chị chủ top như thế là quá có hiếu rồi. Thông cảm cho chủ top .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thật sự đồng cảm với c, bố e cũng mất từ năm e học lớp 2, mẹ e ở vậy nuôi e đến giờ, mẹ e thì k quá đáng như mẹ c vẫn thỉnh thoảng vẫn mua bán đồ ăn thức uống cho e, mẹ e cũng cặp với mấy ông từ trc đến h, e cũng đã lập gia đình và chuẩn bị có bé thứ 3, do e lấy chồng ở xa nên vc e phải ở cùng mẹ, bố mẹ c thì ở hết nước ngoài, từ khi lấy c đến h e chỉ ở nhà chăm con đã 5 năm r c ạ, nhiều lúc e muốn ra ngoài cho thoải mái vì ở nhà 5 năm r và 2 vc muốn ra ngoài đi ăn uống hay công việc gì đấy mà nhờ bà trông cháu giúp thì khó kinh khủng, cứ hễ nhờ là kêu mẹ mệt lắm. Có lần bạn của chồng e lên chơi rủ 2 vc đi ăn, e gửi con nhờ bà trông hộ mà vừa đến nơi ngồi đc 1 tí là gọi xong kêu mẹ để nó ở nhà với cụ đấy mẹ đi có việc mà lúc đấy con e mới có mấy tháng cụ thì 80 r còn trông gì đc thế là 1 mình phi như bay về nhà, đến nửa đêm bà mới về mồm đầy mùi bia rượu k thể chấp nhận nổi, cứ như thế mẹ e càng ngày làm vc e càng k tôn trọng, h cả ngày chắc e nói chuyện đc 2 câu, hỏi gì e trả lời còn k thì thôi. Xong lúc nào cũng nói với ng khác là e phải ra ngoài giao lưu rồi là ăn mặc vào tội gì k thằng chồng thế nọ thế kia nhưng cứ hễ 2 vc muốn ra ngoài ăn uống hay thay đổi không khí nhờ bà trông cháu thì kêu loạn lên. Có ông bồ thì gọi lúc nào cũng đi, nửa đêm đang ngủ ông ý mà gọi cũng dậy dắt xe đi mà lúc trc thì kêu mệt lắm mệt vừa. Mẹ e chẳng làm ăn gì cả nhưng ngày nào cũng đi, hôm nào k đi là ở nhà e đau đầu đi ra đi vào xong chịp choẹt, mẹ chồng e cũng như mẹ chồng c, chăm e lắm mặc dù ở xa nhưng lúc nào cũng quan tâm hỏi han, mua đủ thứ gửi về cho con dâu. Có lần bố chồng e về chơi mà mang tiếng thông gia cũng chả thèm cơm nc mời bố e, mấy bố con mới ở quê lên là e lại phải ra chợ mua mấy món ăn sẵn cho nhanh vì tối r, còn mẹ e quần áo guốc cứ thế đi chơi bỏ thông gia ở nhà, có đợt khác mẹ c e cũng về chơi nhưng bà giữ ý lắm k muốn phiền hà mà có khi cũng chả ưa nhưng k nói ra nên k bh ngủ lại nhà e đâu, mà mỗi lần đi về quê là mất hơn 2 tiếng, nhớ đúng hôm mẹ c e ra sân bay để sang bên kia, mẹ e nói với e là sao mày ở đây làm gì k về dưới đấy mà ở, em ức lắm c ạ mà k làm đc gì chỉ nói với mẹ e là con chửa đẻ dưới nhà con k có ai con mới phải lên đây chứ k con cũng chả lên làm gì, rồi e gọi điện cho mẹ c khóc và nói là nhớ mẹ. Rồi đến gần đây vc e đang có ý định mở cửa hàng, mẹ c e gọi điện về nói chuyện với mẹ e bảo là chúng nó sắp mở hàng có gì bà trông cháu giúp thì nói với mẹ c e là e bận lắm, còn cuộc sống của e, xong kêu là cho hết ra cửa hàng tự trông nhau, như người ta thông gia đã có lời như thế thì vâng 1 câu cũng có chết ai. Nói thật chứ trc mẹ e cũng đi nc ngoài chục năm để e ở nhà ông ngoại nuôi, đấy ông là đàn ông con trai còn nuôi đc e chục năm để mẹ e đi làm kinh tế, thế mà bh nhờ trông cháu để các con làm ăn thì khó khăn. Còn chuyện tế nhị của vc e nữa cơ c ạ, nhà e có 3 tầng, ngày trc ông e cho thuê 1 tầng, 1 tầng ông ở, tầng còn lại vc con cái và mẹ e ở nhưng chuyện sinh hoạt vc kiểu gì khi mà mẹ e lúc nào cũng ở đấy e bảo là lấy lại tầng đấy k cho thuê nữa thì cứ ậm ừ rồi vẫn ở vậy, nói ra thì ngại mà k nói thì mẹ e lại chả hiểu cho chẳng biết vô tình hay cố ý k hiểu. Nói chung là nhiều chuyện mệt mỏi lắm ạ, ng ta thường nói chuyện mẹ chồng nàng dâu chứ có ai nói chuyện mẹ đẻ với con gái đâu cơ chứ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chào bạn chủ thớt: rất thông cảm với những gì mà bạn đã phải trải qua. Tuổi thơ thiếu thốn tình cảm của ba nhưng lại luôn phải nghe những lời cay nghiệt của mẹ. Đúng là phải ở trong hoàn cảnh giống nhau thì mới hiểu nhau được. Rõ ràng bạn và mẹ bạn cả 2 đã chưa thực sự hiểu và thông cảm cho nhau.
    Bạn biết không khi có một cuộc sống áp lực thì con người ta sỗ sàng thế đấy. Nhất là mẹ bạn chồng mất sớm, 1 mình nuôi các con mà kinh tế lại khá như thế chứng tỏ mẹ bạn đã rất bản lĩnh và để có được những điều đó mẹ bạn cũng gặp vô vàn nhiều áp lực cuộc sống.
    Khi con người ta càng bình thản, nhẹ nhàng bao nhiêu thì chứng tỏ con người đó có một cuộc sống ko áp lực ít sóng gió( giống như bạn vậy)
    Còn khi họ càng thô lỗ, càng sỗ sàng càng cay độc chứng tỏ họ đã từng trải qua 1 cuộc sống vô cùng khắc nghiệt đầy áp lực. Khiến họ có tâm lý luôn bất ổn, có thể xù lông bất cứ khi nào và mẹ bạn là người như thế. Có thể mẹ của bạn cũng thuộc típ người ăn nói cay độc vậy thôi chứ tâm thì ko có gì vẫn rất thương yêu con cái. Mong bạn hãy đặt mình vào hoàn cảnh của mẹ để thông cảm cho mẹ bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh cu tuong co mot minh minh nhu vay, that su la rat kho tam va be tac, nhieu luc minh da tro nen hon lao vo le . Minh that su ko phai con nguoi nhu vay nhung ma minh that su ko the chiu noi. Me cua minh la mot nguoi ua si dien hao, ko biet phan biet cai nao la dang tu hao, cai nao la tro cuoi cho thien ha. Hoi minh con nho cung da hung chiu bao nhieu tran don va bao nhieu loi cay nghiet, ko phai minh co giu trong long ma nhung ngay ay nhu nhung vet seo minh muon xoa di cung ko dc, minh di hoc xa nha, quen oxa minh bay gio la nguoi nc ngoai, anh ay du vay van rat ngheo va con mo coi tu som nen tat ca deu tu tay lam nen, moi dau me minh biet chuyen khi minh ve choi tet, me luc dien thoai va thay tin nhan voi so dt cua anh ay, me hoi chuyen va minh cung ke lai la chi moi quen biet so so, the la me minh goi dien thoai, nhan tin voi anh ay noi la giao minh cho anh ay, minh bao me la minh chi dang la ban va quen biet de hoc them ngoai ngu thoi chu ko co gi, minh tham chi con chang biet anh ay lla nguoi ntn, tot hay xau, nha o dau co ma, minh noi rang me lam nhu vay nho no lua con cho co bau roi bo thi sao, me minh noi ntn " bo ve day tao nuoi", ko biet co phai me nghi tuong lai cua minh la tro dua ko nua.
    Cung vi me minh thuc ep nen minh lay luon anh nay, boi vi minh thay anh ay cung hien lanh, cham chi va cau tien. Nhung khi bon minh da lay nhau, me minh thay a ay kongiau co va ko cho me dc nhu nhung gi me mo uoc (lay chong nc ngoai ve xay nha to, di du lich khap noi,...) nen me minh lai ve noi voi moi nguoi "uoc gi chung no bo nhau" mac du bon minh da co em be. Chang the noi tiep vi minh lai thay minh chang ra lam sao roi. Hic chang the nao giai thoat noi.
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

keotram ! cha mẹ sinh con và có nghĩa vụ nuôi nấng con cái (dù muốn hay không), khi con cái lớn rồi thì tự lo cho cuộc sống của mình đó là chuyện tất nhiên. Cha mẹ ko cần mình chăm sóc là đã may mắn lắm rồi. Tôi cũng có con, nhiều khi nghĩ đến trách nhiệm phải chăm lo tương lai cho 2 con (tôi có đủ vợ đủ chồng) đúng là cảm thấy rất mệt mỏi. Mẹ và con gái thường có nhiều vấn đề, người mẹ thường đặt quá nhiều kỳ vọng vào con của mình nên thường đòi hỏi nhiều, khi không đc thì thấy thất vọng, thật ra nếu e ko thích ở với mẹ thì ra ở riêng việc gì phải chịu đựng mẹ mình. Mỗi người phải tự lo cho cuộc sống của mình đừng ỷ lại vào người dù là cha mẹ đi nữa. Nói thật với e tôi cũng ko có ý định phải chăm sóc con cháu khi chúng có gia đình riêng đâu, cuộc sống ko có kéo dài mãi mãi phải dành thời gian cho mình chứ mà e còn trẻ sao ko học theo lối sống hiện đại của giới trẻ bây giờ tự lập, tự chủ, tự do..........
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mọi người đừng trách chị meyeucon2013, mọi người có trải qua mới hiểu được cảm giác của chị. Công ơn sinh dưỡng vẫn luôn ghi khắc trong lòng, nghĩa thì vẫn phải nhưng tình cảm thì không có. Em cũng như chị, người ta làm em buồn 1 lần là em đã tránh xa rồi, đằng này là mẹ mình mà, không tránh được, biết sẽ buồn sẽ đau nhưng vẫn cứ cố mà chịu, đau quá buồn quá tủi thân quá thì vào phòng đóng cửa khóc 1 mình, gào thét 1 mình, nhìu lúc em tức quá cứ lấy tay đập thật mạnh vào chân tới lúc chân tê đi thì lòng vẫn đau không thể tả được. Êm êm vài bữa là đâu lại vào đó. Mẹ em thì không mày tao này nọ nhưng nói trước nghĩ sau, nói chuyện rất vô tâm, cứ sợ người ngoài đánh giá này nọ nên em làm không giống người ta là đánh giá liền, rồi mẹ còn rất nhiều lần nói những câu làm em buồn kinh khủng. Em thì hay suy nghĩ, hay tủi thân, vậy nên cứ có dịp khóc hoài.
    Em thì làm không nhiều tiền, không phụ cho bố mẹ nhiều được, dù bố mẹ giờ vẫn buôn bán có đồng ra đồng vô nhưng em vẫn thấy mình rất tệ. Không biết có phải vì vậy mà mẹ cứ nặng nhẹ với em không, chị em lúc trước có chưa có chồng vẫn phụ cho bố mẹ đều đặn nên chả bao giờ thấy mẹ nói nặng 1 lời, dù mẹ em cứ nói không phải chị em cho nhiều tiền hơn nên thương hơn, con đứa nào cũng thương hết. Đến giờ chị em lấy chồng rồi, dù ở nhà riêng trong tp luôn nhưng 2-3 tháng mới về nhà ba mẹ được 1 lần còn hầu hết chủ nhật đều qua nhà ba mẹ chồng chơi, mà chị em về là mẹ bày ra nấu món này món kia ròi em dọn rửa chứ đó giờ chị ít khi làm.
    Còn em quen người yêu 3 năm rồi, đã tính chuyện đám cưới rồi mà mẹ vẫn ghét ra mặt, không thừa nhận mà cứ kiểu như chưa có biết có thành hay không vậy. Em và ny vẫn xác định sẽ tự lo đám cưới, sau này cũng ra ngoài ở gần đó có gì qua lại thôi chứ không ở được với bố mẹ, mà mẹ em thỉnh thoảng vẫn đá xoáy kiểu "con thì nuôi chứ không có nuôi rể". Mặc dù em & ny có cv tương đối ổn, em từ hồi đi làm vẫn tự lo được cho mình, tết nhất vẫn có phụ bố mẹ tiền, thỉnh thoảng có tiền vẫn mua đồ cho bố mẹ.
    Mà em nghĩ ở gần nhau mà vui vẻ, thấy bình yên, hạnh phúc thì mới muốn ở gần nhau được. Còn nói chuyện cứ 2-3 câu là xóc xỉa 1 câu, nói không sợ người nghe buồn như vậy mà đòi hỏi phải yêu thương tình cảm thì vô lý quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 55 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình đồng cảm với suy nghĩ của bạn, mong muốn của bạn để mẹ có thể hòa đồng hơn với mọi người nhưng cách bạn đặt tên nghe không được hợp lý. Qua những gì bạn kể mình thấy không thể kết luận mẹ bạn có tâm địa độc ác, chỉ là cách thể hiện của mẹ bạn khiến những người xung quanh cảm thấy khó chịu. Còn thực sự suy nghĩ của mẹ bạn như thế nào mình chưa hiểu được (vì bạn chỉ kể những cái bên ngoài qua cảm nhận của bạn thôi). Mình thấy mẹ bạn chỉ ác khẩu thôi. Còn sự tính toán của bà thì mình đồng quan điểm với các mẹ đã chia sẻ, bà làm vậy vì bà lo lắng cho cuộc sống đơn độc của mình trước đây. Ban đầu là vì con cái (làm mẹ đơn thân khó đừng hỏi luôn), sau đó do lâu dần có thể thành quen.
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cha mẹ làm sai, con cái phải trả lỗi cho cha mẹ thôi bạn ạ. Mỗi người một tính cách, và mẹ bạn cũng như như mẹ của bao người, đều mang tính cách riêng. Nếu mỗi lần đem so sánh thì mình luôn thấy thật thiệt thòi khi phải sinh ra trong gia đình có người mẹ như vậy. Nhưng mà bạn cũng như tôi còn hạnh phúc hơn bao người khi hàng ngày vẫn có chuyện để gọi "mẹ ơi", 55 tuổi rồi, càng phân tích càng thấy bị xúc phạm vì "bị trẻ ranh dạy đời". Hãy tìm những điều tốt ở mẹ bạn để yêu quý mẹ bạn hơn.
    Thay vì làm lay chuyển mẹ bạn, bạn hãy làm sao để bà con xóm làng, nể bạn mà yêu quý mẹ bạn, hoặc ko đến mức ghét cay đắng mẹ bạn. Giờ bạn đã lấy chồng, mình nghĩ, bạn nên nói thẳng với mẹ bạn rằng: con tôn trọng những gì mẹ làm, mẹ yêu thích, mẹ thấy thoải mái, và mẹ cũng hãy để con có sự lựa chọn riêng con.

Đừng trách mẹ bạn cặp bồ, mà hãy cảm ơn cuộc đời vì đã cho bạn lấy được một người chồng đầy yêu thương và bạn có một cuộc sống hạnh phúc thanh nhàn. Bạn có thể xin lễ hoặc làm giỗ cho Ba bạn theo cách của bạn cũng như mẹ Bạn làm giỗ cho Ba bạn theo cách Mẹ của Bạn.

Chúc bạn lấy lại được thăng bằng và bỏ đi rào cản khoảng cách với mẹ bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 53 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

B nay noi ko suy nghi hay sao ay, me nhu the thi con nao no gan dc. Noi nhu ban van ve qua ha
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 29 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Đồng ý với ý kiến của bạn. Bạn nói hay lắm. Hoàn cảnh của mình cũng tương tự. Chỉ có niềm đau và ao ước có một ng mẹ như bao bạn bè hiện tại pp mình đnag thực hiện là phải có khoảng cách, bởi vì ko muốn chịu đựng thêm bất cứ nỗi đau nào nữa. Vẫn biết ơn công lao mang nặng đẻ đau, nhưng thật sự ko thể có tình cảm. Như bạn đã nói tình cảm là thứ cho đi và nhận lại. Mình rất hận câu: " Tao đẻ mày ra......bla bla bla". Nhờ câu nói đó mà cs mình toàn mặn đắng và chua chát

Trích dẫn Nguyên văn bởi BanoitrokieuTBN Xem bài viết
    Trong sách báo thì hay ca ngợi tình mẹ thuơng con nhưng thực tế vẫn tồn tại nhuẽng ng mẹ đẻ căm ghét con của mình. Đó là một thực tế.
    Việc cha mẹ sinh con ra, ko phải sự lựa chnj của ngừoi con. Nên đừng bao giờ kể công là tao đẻ mày ra.

Tuy nhiên, công dữong dục là công ơn rất lớn. Cả đời ko thể quên.
    Tuy nhiên nữa, công ơn là một chuyện, ko có nghĩa là phải có tình cảm.

Bạn nuôi một con chó, hàng ngày cho nó ăn nhưng đánh đập chửi bới mắng mỏ nó, liệu có đòi hỏi tình cảm biết ơn đc ko.
    Tình cảm là thứ cho đi và nhận lại. Cho yêu thuơng nhận yêu thưong, cho cay đắng thì đòi hỏi yêu thuơng gần gũi sao nổi.

Mẹ, là ng đẻ ra, ko phải là thiên thần. Cái đó thuộc về tính cách. Có nhiều người đàn bà tính cách rất kh chịu, xấu tính. Ko phải vì là mẹ mà là đưong nhiên là ng tốt.

Nhưng nói đi cx phải nói lại. Ng càng già đến một lúc nào đó sẽ lại nể con cái.
    Tôi ko xui bạn bất hiếu, nhưng tôi khuyên bạn nên có biện pháp cứng rắn và bày tỏ thái độ cũng như phản đối bà. Cần thì ko nhìn nhau vài tháng. Mẹ con ko bg bỏ đc nhau đâu, yên tâm
    • 60 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

cuộc đời thật nhiều nỗi khổ, như ck mình thì khổ vì mẹ mất sớm từ khi lên 4t mẹ đã mất lên bố lấy vợ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 29 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Rất đồng cảm với chủ top. Chỉ có người trong hoàn cảnh thế này mới hiểu thôi. Những người ko trong hoàn cảnh này nên cứ phán như thánh ấy, thấy nào là "ko hiểu mẹ. tính toán với mẹ,... bla bla bla". Làm ơn đặt mình vào vị trí ng khác để có lời khuyên chân thành hơn là nhận xét, thánh phán. Đã lớn từng tuổi này có ai ko hiểu nỗi niềm, công ơn của cha mẹ. Mình cảm thấy lời khuyên của bạn BanoitrokieuTBN rất hữu ích, bạn nên suy nghĩ xem sao
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia sẻ và thông cảm với bạn. Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Con cái xung khắc với bố mẹ còn khổ hơn với người ngoài. Cha mẹ không ai có thể chọn lựa được cả. Nên đúng là ta phải chấp nhận thôi. Hãy nghĩ đến công lao mà mẹ bạn đã nuôi bạn mà bỏ qua thôi. Mình biết là nói thì dễ làm thì rất khó. Thôi thì cố gắng vậy. Hĩ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Mình đồng cảm với bạn. Ai đó đã từng trải qua mới hiểu. Mình ko hợp với bố đẻ mình, mãi mãi ko. Cho dù giờ ông thay đổi hoàn toàn tính cách sau 1 lần bị tai biến, bố ko còn kinh khủng như ngày xưa... nhưng với mình, chỉ thấy thương vì đó là bố đẻ mình - chứ còn tình yêu của con cái dành cho bố thì mình ko có...
    • 18 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bạn đúng ngu mà cứ hay tỏ ra nguy hiểu, đọc tâm sự của người ta mà chả hiểu gì sất
    • 18 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhsaobuon85 Xem bài viết
    Bạn xem lại mình đã làm tròn nghĩa vụ của 1 người con chưa . Khi nào bạn rơi vào trường hợp của mẹ bạn thì bạn sẽ hiểu . Bạn đừng nghĩ cứ mẹ bạn muốn gì bạn cũng đáp ứng là thương đâu . Chính bản thân bạn cũng đang tính toán với mẹ mình đấy thôi . Liệu bà ko ki bo thì có thể lo cho chị em bạn đến tận được như bây giờ không . Luật nhân quả , bạn xem thường mẹ mình ra sao như thế nào rồi sau này con bạn nó cũng sẽ vậy với bạn thôi . Bạn suy nghĩ lại đi.
    Bạn đúng ngu mà cứ hay tỏ ra nguy hiểm, đọc tâm sự của người ta mà chả hiểu gì sất
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em lạy thánh, Thánh phán cứ như đúng rồi, đúng là anh hùng bàn phím, mình rất ít khi comment mà nhìn comment của thánh mình ngứa mắt quá.

Mình đọc từ đầu tới cuối k thấy bạn ấy xem thường mẹ mình tí nào cả. Chỉ là bạn ấy buồn vì k được Mẹ yêu thương, chia sẽ thôi mà.

Hay thánh là BÀ MẸ CAY ĐỘC ĐÓ nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em xin chia se voi chi.
    luc nho, me em cung tung co nhung lan chi chiet em tham te, danh em rat manh tay vi nhung loi nho nua. Nhung em ko oan trach me, vi sau nhung lan nhu vay me deu om em, xin loi em, xin em hay nhuog nhin va dung cai me luc me dang con nong gian. Me em luon ton trog quyet dinh cua em, luon lo lang cho em.
    Thuc su, neu roi vao hoan canh cua chi, chua chac em da co the cu xu nhu chi bay gio. Me em co the ko co tien, ko cho em an du no, ko co tien cho em di hoc hay dap ung dieu kien vat chat, nhung me phai yeu thuog em.
    Moi nguoi dung noi 1 minh nuoi 2 dua con la kho.co nhung nguoi phu nu chong lo co bac ruou che, gai gu, ko lo lam an, ve con doi tien danh dap. Giua chuyen nuoi 3 nguoi va chiu ton thuog ve tinh than voi chuyen chi nuoi 2 dua con ruot cua minh va co don, ai moi kho?? Vay ma ho cung yeu thuog con, lo cho con day du tu vat chat lan tinh than. Con me chi, em thuc su ko hieu noi sao lai co nguoi phu nu tinh toan voi ca con ruot va me de nhu vay!
    Ai vao hoan canh do moi hieu dc, dung trach nguoi ta bat hieu. Chi ay lo cho me chi ay day du vat chat va biet on nua. Vay la bat hieu ha? Tinh yeu thuog thi luon xuat phat tu 2 phia. Neu me chi ay ko lam cho chi ay cam nhan dc tinh thuog thi lam sao chi ay co the thuog yeu me minh nhu nhung dua con day du tinh cam khac? nhung dua dc cha me yeu thuog co khi con cau voi cha me, ma thai do cua chi ay lai rat binh thuog. Co cam giac qan he cua 2 nguoi giong nhu chu voi day to. Nguoi chu nuoi nang va cho la minh co cong on nhung ko co tinh cam voi day to.
    Chi dc quyen tui than, chi ah. Chi buon buc xuc thi cu chia se. Em ung ho chi. Phan lam con la lo cho me, em thay chi cung lo nhieu roi nen chi ko phai ay nay dau. Co dieu, muon biet me chi co yeu thuog c ko, hay thu me chi bang mang sog cua minh. Neu toi luc do ma me c van bo mac c thi em ngi ba ay ko can tinh cam j nua dau.
    Chuc c binh tinh va co gang vuot qa nhung kho khan nay
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vâng nhưng thật sự là vc e về vấn đề kinh tế k dư dả gì mà đi thuê nhà cả, cả nhà chỉ trông mong vào chồng thôi nên k thể ra ở riêng đc,e một mình 2 đứa con, sắp tới là 3 nên cũng chẳng làm đc gì. Lúc khó khăn thì mới cần nhờ giúp để làm ăn thôi ạ
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5