Làm gì với em dâu dạng như thế này, các mẹ thông thái vào giúp mình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.97K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình và gia đình nhà chồng xảy ra mâu thuẫn từ khi mình sinh con nên từ đó mình chẳng mấy khi về nhà chồng, trừ những ngày lễ tết. Nhà chồng mình có cậu em chồng kế chồng mình rất ghê gớm, chồng mình thì hiền và vô tâm, còn chú kia thì ngược lại hoàn toàn. Mặt lúc nào cũng đăm chiêu như đang mưu mô điều gì đó. Chú này hơn mình 2 tuổi, làm ăn khá giả nhất nhà, vì thế mà chú ấy có tiếng nói trong nhà, nhiều lúc mình thấy chồng mình bị lép vế ra mặt, cũng vì chồng mình không làm ra tiền nên mình bị nhà chồng coi không ra gì (hic, cái này đâu phải lỗi ở mình, lẽ ra họ phải thương mình mới phải, mình đã phải gánh vác gia đình mình). Chú này sống chỉ biết lợi dụng người khác, ví dụ khi vợ chồng mình mới cưới, chú đến chơi thấy vc mình thuê được nhà rộng, vc mình ở trên tầng lửng, (mình thuê nhà như thế để khi sinh con có thêm người là vừa), chú ta liền xin đến ở dưới tầng 1 để làm văn phòng cty (chú vừa đi làm vừa mở cty riêng). Trong thời gian ở chẳng hề đóng góp tiền ăn uống, nhà cửa, mình còn phải phục vụ nữa. Chú lấy vợ sau vc mình 1 năm, đúng lúc mình sinh con. Vợ chú này giống tính chồng y chang, chỉ lợi dụng người khác và rất thực dụng. Khi chú mới yêu cô này, lúc đó mình bầu 7 tháng trời mùa hè nóng bức, chú dẫn đến chơi, rồi mời thêm cả chú em nữa và bà cô ở quê ra, một mình mình chợ búa cơm nước, cô kia đến chỉ ngồi nói chuyện không giúp gì mình. Khi mình sinh con chú chở bà nội ra rồi về ko thèm vào hỏi mình thế nào, xem mặt cháu ra sao. Hai tháng sau, khi chú gần cưới thì chú dẫn vợ đến thăm con mình, cho cháu mấy quả cam, rồi ở lại ăn cơm. Khi ra thăm cháu thì cứ xót xa bà ra với cháu ông ở nhà một mình (trong khi giờ con chú bà ra trông hàng năm trời, còn con mình bà trông cho 1 tháng)…. Rất nhiều chuyện mình không tiện kể ra đây.
    Bây giờ mình kể chủ đề chính là việc cô vợ chú này để các mẹ tư vấn cho mình có cách xử lý hợp lẽ nhất. Cô này bằng tuổi mình, đang được lòng nhà chồng mình vì chồng cô làm ra tiền mà. Mẹ chồng mình không trông con cho mình mà trông con cho cô ấy vì bọn mình không có tiền sắm sửa như bà yêu cầu. Cô này ngay khi mới cưới về đã thế này, tết năm đó mình vừa sinh con, thế mà 30 tết cô ngủ đến 10h sáng, mẹ chồng phải đến cửa buồng gọi con ơi dậy ăn sáng rồi đi chợ cho mẹ. Tết về cô cũng không hề sắm sửa gì, hoa quả, mứt tết, bánh kẹo đều không… Hôm vừa rồi nhà có việc nên làm cơm, vợ chồng cô chú này với bà về từ chiều hôm trước, thế mà sáng hôm sau cô ấy ngồi ôm con, chơi với con (con đã 1 tuổi rồi) để ông nội lọc cọc đạp xe đi chợ mua được mấy lạng thịt. Vc mình và vc cô em gái chồng về cùng nhau, về đến nhà là hơn 10h sáng, mình và em gái chồng lại đi chợ mua sắm mang về làm cơm, cô vẫn ngồi ôm con, 2vc mình và vc cô em gái lao vào làm cơm, chú kia thì như ông kễnh con, ông nội thì lăng xăng, cô ấy thì vẫn chơi với con như là đương nhiên, trong khi ông nội có thể bế cháu được. Mình làm được một lúc thì đi nấu canh cho 2 đứa trẻ là con mình và con em gái chồng ăn bún trước. Lúc đó đã là gần 12h trưa, mình cho con ăn xong thì cho con ngủ. Lúc đấy mới thấy cô đứng dậy hỏi còn gì để em làm. Lúc đó mọi việc xong rồi, chỉ còn rán nem, cô ấy chỉ đứng rán nem thôi. Mình cho con ngủ xong ra lại dọn dẹp nhà cửa, cùng mọi người sắp cơm. Ăn xong, mình bê 1 mâm đi rửa trước, mình bảo cô ấy dọn mâm kia ra rửa luôn, cô ấy bảo mâm đó chưa ăn xong, mình bảo thế em tráng đi chi rửa. Cô ấy bảo về lấy cái rổ, thế rồi về lấy lý do cho con ăn sữa chua rồi ôm con luôn. Mình tráng xong mâm bát mang về úp thì cô em gái chồng bê mâm kia ra rửa. Lúc này bà mẹ chồng và tất cả đàn ông con trai kéo nhau ra mộ các cụ, còn lại 3 chi em với ông nội. Cô em gái chồng rửa xong bát chưa kịp tráng thì con đòi mẹ ko rửa được nữa. Cô kia cứ ngồi ôm con, mình thì không có ai trông con nên con tè ra quần. Thay quần cho con xong mình thấy thế cứ để yên xem thế nào. Lúc này có 2 chi họ chồng sang chơi, cô kia cứ ngồi buôn chuyện, mình cũng bế con ra ngồi chả ý kiến gì. Đến khi mọi người ra mộ về, mẹ chồng vào cô ấy bảo mẹ chồng ra tráng nốt bát, mình cũng chả ý kiến gì. Mình biết nếu mình làm nốt cho thì lần sau cô này sẽ càng nhường cho mình làm. Ai chẳng có con thơ, mà con cô ấy 1 tuổi rồi chứ nhỏ nhặn gì. Con mình thì mới 2 tuổi, đang tuổi chạy nhảy lại càng phải trông nom. Mình rất bực mình với cái kiểu người như thế. Mình đang nghĩ tết này về nhà chồng mình, mình nên xử thế nào để cho cô này phải làm đúng việc của mình, mình không muốn vì chuyện nhỏ thế mà gây gổ với nhau. Nhưng cứ ỳ ra thế thì ai mà chiu được. Các mẹ thông thái có cao kiến gì tư vấn giúp mình nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 80 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

ai có tiền thì có quyền, nhà nào cũng thế. Nhà mình cũng thế mà. Ông bà thì lúc nào cũng bảo cháu nào cũng thương nhưng chỉ trông con cho thằng giàu thôi. Mà thằng giầu thì hay ky bo. Các cụ nói rồi: "Ky thì mới có, kiệt như chó thì mới giầu".
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 486 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

- tỉ mỉ thì nhà nào cũng có chuyện rất rất khó xử như bạn, thôi hãy cố gắng làm ăn bạn ạ. Cuộc sống bây giờ khắc nghiệt lắm, phải tự tin vào bản thân, chăm chỉ thì mãi cũng phải được phần nhiều như ta mong đợi. Đầu óc không nên nghĩ những việc rắc rối như thế nữa, xác định là phải chấp nhận và vươn lên ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Bạn là chị, so đo làm gì. Họ sống thế nào, mình sống thế nào rồi mọi người biết hết cả thôi mà. Cứ việc mình mình làm. Cả năm có 1 cái tết, có vài ngày thôi. Chịu được mà. Có phải sống chung cả đời đâu mà phải lo. Bạn cứ coi như ko có cô ta là được. Thoáng đi 1 tý cho nó nhẹ đầu, trẻ lâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 160 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Chị cũng thử làm thế xem. Ai mà chẳng có con nhỏ.
    Hoặc giao việc cụ thể.. Chị làm cái A, B, C.... Còn cô làm X. Y. Z
    Đúng là chẳng có ý tứ gì cả.
    • 2,819 Bài viết

• 4,169 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là 2 chị em dâu thì đa số là sinh chuyện. Cả nhà ông nội và ông ngoại mình đều thế. Bên ngoại 2 bà mợ tị ngầm từng tí một. Nhà có việc, mợ cả thấy mợ 2 không làm thì cũng ko làm. Bên nội thì 2 bà thím bằng mặt nhưng không bằng lòng. Bà nội mình ở với vợ chồng chú út. Bà giờ rất già yếu, bà nằm nhà chú út thì thím út đương nhiên thêm việc. Nhà mình phân công luôn là thím hai phải cơm nước cho bà (vì bà thích ăn riêng nhưng ko nấu đc). Thế là đều
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn ơi, đừng bực tức làm gì cho mệt. mỗi khi nhà có việc bạn cứ lo cho em bé trước đã, xong nhờ người trông em " ông/bà/cô/bác...trông em bé hộ cháu để cháu đi rửa bát/nấu ăn/dọn dẹp tí nhé ". có người trông em rồi thì bạn cứ yên tâm làm, gia đình cũng chả để bạn làm 1 mình đâu. mà có làm thì cũng chỉ 1 vài lần thôi, coi như là nghĩa vụ bạn ạ. bạn cứ chân chỉ hạt bột như thế lâu ngày gia đình người ta sẽ có sự so sánh ngay thôi, đời còn dài mà bạn. vui vẻ lên nhé. có mọi người ở đây ủng hộ rồi !
    • 294 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Chuyện nhà chị giống chuyện nhà em. Chị em dâu bên chồng em cũng vậy. Ban đầu em chỉ nghĩ sao chị em dâu lại vô ý vậy nhỉ, nhưng em vẫn làm mọi việc cùng MC. Đến sớm và cùng làm với bà, còn chị em dâu đến bữa mới có mặt. Ăn xong cũng mình em dọn và rửa bát. Em không nề hà vì chuyện bếp núc em rất thích. Làm cơm đãi mấy chục khách ở nhà em cũng hay tổ chức vì thích vậy, mà toàn làm một mình thôi có sao đâu. Chỉ có điều BMC lại không coi em ra gì vì vợ chồng em khi ấy kiếm tiền không bằng người ta. Rồi nói với em như với người ở ý. Đến bây giờ em kệ, làm giỗ nhà vợ chồng em em giúp nhiều còn làm giỗ nhà vợ chồng chị em dâu em kệ, đến bữa em vác con về ngó nghiêng tý. BMC và mọi người hiểu nên k thể trách em được mà chị em dâu sau này có vẻ biết ý hơn. Còn thì khi em đã làm thì chị em dâu làm hay không em mặc kệ, không trách không bắt làm cùng. Việc em em làm thôi.
    65082172-small_89892
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,224 Bài viết

• 402 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FastidiousLady Xem bài viết
    Chuyện nhà chị giống chuyện nhà em. Chị em dâu bên chồng em cũng vậy. Ban đầu em chỉ nghĩ sao chị em dâu lại vô ý vậy nhỉ, nhưng em vẫn làm mọi việc cùng MC. Đến sớm và cùng làm với bà, còn chị em dâu đến bữa mới có mặt. Ăn xong cũng mình em dọn và rửa bát. Em không nề hà vì chuyện bếp núc em rất thích. Làm cơm đãi mấy chục khách ở nhà em cũng hay tổ chức vì thích vậy, mà toàn làm một mình thôi có sao đâu. Chỉ có điều BMC lại không coi em ra gì vì vợ chồng em khi ấy kiếm tiền không bằng người ta. Rồi nói với em như với người ở ý. Đến bây giờ em kệ, làm giỗ nhà vợ chồng em em giúp nhiều còn làm giỗ nhà vợ chồng chị em dâu em kệ, đến bữa em vác con về ngó nghiêng tý. BMC và mọi người hiểu nên k thể trách em được mà chị em dâu sau này có vẻ biết ý hơn. Còn thì khi em đã làm thì chị em dâu làm hay không em mặc kệ, không trách không bắt làm cùng. Việc em em làm thôi.
    Ý kiến của mẹ này hay đấy, chủ top nên tham khảo.
    Chứ ngay từ đầu mình tỏ thái độ không sao, giờ quay ngoắt một cái, họ lại bảo mình nhỏ mọn. Cái quan trọng là bt bạn đã bị soi rồi, nên giờ kệ đi, bạn không làm hết việc người ta phải làm. Không xong thì mọi người trách cả hai nàng dâu, mà bạn làm quần quật xong thì nàng kia cũng hưởng lợi. Giờ thây kệ đi, chăm con là cv chính.
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Việc mình, mình làm ngồi đó so đo ai giàu - ai nghèo.
    Tiểu nhân.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 164 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khong.Ten Xem bài viết
    Tiểu nhân.
    Mình không thích kiểu nói của bạn này, không biết bạn là nam hay nữ. Bạn chắc chắn chưa đọc hết bài của mình nên mới nói kiểu như thế. Ở đây ko phải là mình so đo giàu nghèo, cái mình muốn nói là sự vô duyên và tính ích kỷ chỉ biết ỷ lại của cô em dâu. Mình đã kể rất tỉ mỉ chi tiết ngay từ đầu để mọi người thấy được là cô này đã có tính cách như thế sẵn rồi, nhiều lần rồi chứ không phải một lần. Mà việc mình mình cũng đã làm rồi, mình chợ búa làm cơm, rửa bát phần của mình rồi chứ có phải không làm đâu, còn cô ta thì trốn tránh ko làm. Mình chỉ là so đo việc làm chung thôi, còn giàu nghèo với mình chẳng là gì, đời còn dài, mình cũng tin vào khả năng của mình, dù chồng không làm ra tiền mình vẫn có thể mua đất, mua xe bạn ạ. Nhưng đấy là chuyện khác, chuyện đó mình không nói ở đây. Lần sau khi đọc bất cứ topic nào bạn cũng nên đọc kỹ trước khi pam nhé, các cụ đã nói là “đặt lưỡi 7 lần trước khi nói” đấy thôi.
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

việc của Mợ với em dâu gì đó thì mình có nói đấy: việc ai người đấy làm, để ý cho kỹ thế rồi so đo?
    Em trai chồng giàu hay không mặc kệ người ta, nghĩ vẩn vơ rồi buồn thui thủi?
    Em trai chồng giàu mà cho ở tầng 1 không lầy tiền thì rõ là ngớ ngẩn.

Chuyện em trai chồng và chồng ai giàu, ai nghèo. Chồng lép vế hay không lép vế thì bạn để ý ... rồi thêm dầu vô lửa cho 2 anh em nhà nó đánh nhau ah. Vợ chỉ được cái xúi bậy sau lưng chồng.

Bạn không thích kiểu nói của tôi thì bình thường, ở đâu ra có thảm hoa trải sẵn mà đi.
    Đọc qua, đọc lại cái bài của bạn vẫn thấy tiểu nhân so đo. Chẳng hơn.
    • 294 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Tiểu nhân.
    Nếu bạn là đàn bà, làm dâu và cũng trong hoàn cảnh như chủ top thì khi ấy bạn sẽ hiểu và không phát biểu thế này đâu.
    Chắc bạn là đàn ông, sẽ và có thể đã, đang làm chồng. Bạn không hiểu chị em và hơi ích kỷ thì phải. Nếu vậy thì vợ bạn phải chịu thiệt thòi và ấm ức nhiều rồi. Chia sẻ với ai là vợ bạn nhé.
    65082172-small_89892
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Nếu bạn là đàn bà, làm dâu và cũng trong hoàn cảnh như chủ top thì khi ấy bạn sẽ hiểu và không phát biểu thế này đâu.
    Chắc bạn là đàn ông, sẽ và có thể đã, đang làm chồng. Bạn không hiểu chị em và hơi ích kỷ thì phải. Nếu vậy thì vợ bạn phải chịu thiệt thòi và ấm ức nhiều rồi. Chia sẻ với ai là vợ bạn nhé.
    !
    Thế em có chồng chưa? muốn làm vợ anh ah?
    Thế em có chồng mà bị nó hắt hủi sao? muốn anh thương hại ah?

Vậy sao mà mỡ miệng ra là đòi làm Vợ anh thế em.
    Anh biết là em hay so đo và đắn đo chọn lựa, đi chợ thì trả giá phát khiếp nên em rất hiểu cho chủ top.
    Tội thế nhỉ!
    • 294 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

!
    Thế em có chồng chưa? muốn làm vợ anh ah?
    Thế em có chồng mà bị nó hắt hủi sao? muốn anh thương hại ah?

Vậy sao mà mỡ miệng ra là đòi làm Vợ anh thế em.
    Anh biết là em hay so đo và đắn đo chọn lựa, đi chợ thì trả giá phát khiếp nên em rất hiểu cho chủ top.
    Tội thế nhỉ!
    Này cậu, mấy tuổi rồi? Nói năng nghiêm túc thì chị tiếp chuyện nhé. Thích cợt nhả thì độc thoại nha em. Trong cái đầu me có cái gì, một quả nho nhẵn trơn đó.
    Nói câu "anh biết" là đủ hiểu đầu có cái gì rồi cậu ạ. Ăn nhiều Cá vào nhé!
    65082172-small_89892
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Này cậu, mấy tuổi rồi? Nói năng nghiêm túc thì chị tiếp chuyện nhé. Thích cợt nhả thì độc thoại nha em. Trong cái đầu me có cái gì, một quả nho nhẵn trơn đó.
    Nói câu "anh biết" là đủ hiểu đầu có cái gì rồi cậu ạ. Ăn nhiều Cá vào nhé!

Đàn bà có lắm cái hay.
    Cái hay lộ rõ là nết tính khó ưa.
    Công nhận Mợ bình thường nói chuyện cứ ra vẻ là tình cảm, dịu dàng. Hóa ra là Mụ vợ hư toàn chân.
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Quên chưa nói với Mợ nhà Fát fì là: Mợ nhảy vào gõ lốc cóc comment cho tớ chứ tớ nào đó nhảy vào dựng Mợ dậy đòi tiếp chuyện không?
    Mợ nhận vơ rồi la lầng ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 227 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Một năm có mấy ngày Tết thôi mà, coi như là ko có cô ấy cho nó nhẹ đầu vì về cơ bản thì bạn sẽ không thay đổi đc tính cách của người khác.
    • 294 Bài viết

• 514 Được cảm ơn

Đàn bà có lắm cái hay.
    Cái hay lộ rõ là nết tính khó ưa.
    Công nhận Mợ bình thường nói chuyện cứ ra vẻ là tình cảm, dịu dàng. Hóa ra là Mụ vợ hư toàn chân.
    Nói nốt với cậu cho cậu thỏa mãn này. Chị vậy đó, dịu dàng chị cũng phải chọn tùy người. Cũng dịu dàng với cậu rồi đấy nhưng cậu cứ choi choi bật lại chị nên chị chán cậu rồi.
    Thôi kể như chị chia sẻ nhầm người. Thống nhất cả cậu và chị dừng nhé để chỗ cho các mẹ chia sẻ với chủ top. Đi chỗ khác nhơi đi cậu nhóc ạ.
    65082172-small_89892
    • 535 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Nói nốt với cậu cho cậu thỏa mãn này. Chị vậy đó, dịu dàng chị cũng phải chọn tùy người. Cũng dịu dàng với cậu rồi đấy nhưng cậu cứ choi choi bật lại chị nên chị chán cậu rồi.
    Thôi kể như chị chia sẻ nhầm người. Thống nhất cả cậu và chị dừng nhé để chỗ cho các mẹ chia sẻ với chủ top. Đi chỗ khác nhơi đi cậu nhóc ạ.

Em hão ah. Em tự nghĩ là em hơn tuổi anh cơ đấy, mà còn tự nghĩ là em đang thỏa mãn anh.
    Cũng tự nghĩ là em dừng cái này, dừng cái kia .Chơi chỗ này, chơi chỗ khác.
    Em ah, anh chẳng thấy anh chơi gì trên chỗ của em cả.
    Anh chẳng thấy anh làm gì trên em mà phải dừng cả.

Cứ ngồi đó tự sướng.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2