TIN TÀI TRỢ.

Làm gì khi bạn không thích công việc hiện tại của chồng? Muốn chồng tìm việc khác lương cao và ổn định hơn?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.5K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Chào mọi người!
    Mình thực sự không biết nên giải quyết vấn đề của mình ra sao, và không biết có phải mình tham lam hay ích kỉ không. Mong mọi người giúp đỡ.
    2 vợ chồng mình đều tốt nghiệp đại học ra, lấy nhau được 2 năm nay.
    Chồng mình làm kĩ thuật viên máy tính, cũng kha khá lành nghề, nhưng lương thì ko được cao. Hiện tại lương của chồng mình tầm 3t5, nhiều thì được 4tr, mỗi tháng chỉ đưa được cho mình 1tr để thêm thắt vào cho gia đình, còn lại thì mình phải tự lo. Mình luôn cố gắng chi tiêu tiết kiệm, mỗi tháng ráng để ra 2tr để có tiền lúc sinh con. Nhưng vấn để là ở chỗ, khi mình sinh, mình sẽ phải nghỉ 6 tháng ko lương. Mà hiện tại giờ mình chỉ có 10tr, vừa lo đẻ, vừa lo ăn. Một đứa trẻ sơ sinh thì bao nhiêu điều phải lo, phải cần đến tiền, mà chồng mình nếu cứ như hiện tại thì mỗi tháng chỉ đưa cho mình được 1tr, mình không biết phải chi tiêu ra làm sao cho đủ.

Công việc của chồng mình đòi hỏi phải đi lại rất nhiều, chạy xe nhiều rất tốn tiền xăng (khoảng 700k/tháng), mà nắng nôi mưa gió rất vất vả. Anh đã làm sửa chữa, lắp đặt, cài đặt, bảo trì máy tính 7,8 năm nay rồi (vì đi làm từ hồi còn học đại học), kinh nghiệm cũng có nhiều, chứ không phải quá kém cỏi. Anh hoàn toàn có thể xin vào 1 công ty lớn để làm IT (mình thấy lão IT của công ty mình nhàn lắm, ngồi chơi suốt ngày, mà lương lại cao, thỉnh thoảng còn có lậu). Nhưng mình đã nói nhiều lần mà anh không chịu và tỏ ra rất bực mình, thậm chí 2 đứa đã cãi nhau rất nhiều vì chuyện này.

Mình không thể hiểu cái lý do anh đưa ra: làm IT vất vả, gò bó lắm, anh 1 ngày ko đi lại anh ko chịu được. Người ta chỉ mong có 1 công việc ổn định, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu, còn chồng mình thì... Những ngày trưa nắng cũng phải quần quật chạy đi chạy lại để thi công công trình, thậm chí ngày nghỉ lễ sếp còn bắt đi làm vì bên người ta cần gấp. Lương tháng thì bèo bọt, đồng tiền nhận được ko xứng đáng với công sức mà anh phải bỏ ra.
    Nhưng tại sao chồng mình ko muốn bỏ việc? Quan hệ của chồng mình với sếp và đồng nghiệp thì cũng bình thường, ko phải quá thân thiết. Thậm chí nhiều khi về mình toàn thấy chồng mình than vãn vì bị sếp mắng... Chỉ có điều cuối tuần nào công ty cũng tổ chức đá bóng, mà chồng mình thì có vẻ rất khoái vụ này. Nhưng chẳng lẽ chỉ vì thế mà anh ấy có thể chấp nhận 1 công việc như vậy?

Mình cố gắng để đặt mình vào địa vị của chồng, cố gắng để cảm thông. Nhưng mình rất lo lắng về kinh tế, nhất là khi mình sắp làm mẹ, sắp có 1 đứa con để nuôi nấng. Mình không hiểu tại sao chồng mình không thấy có gánh nặng? Mình có nói thì chỉ bảo: "bán vàng đi mà ăn" (mình có ít vàng làm của hồi môn), hay "đói thì đầu gối phải bò, nghĩ nhiều làm gì".
    Mình nên làm gì bây giờ? Hiện tại mình thấy có mấy chỗ đang tuyển vị trí IT mà chồng mình có đủ khả năng, nhưng mình vẫn chưa dám nói gì với chồng cả (mấy lần trước nói đã cãi nhau rồi), mình nên làm như thế nào để chồng mình đồng ý đi phỏng vấn? Mình sợ để lâu quá hết hạn tuyển dụng. Các bạn giúp mình nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 60 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Cho mình bắt tay bạn cái. Chồng mình cũng tương tự như chồng bạn chỉ khác là lương cao hơn một chút(khoảng 6tr), trước kia anh cũng làm công việc tương tự như chồng bạn nhưng từ ngày mình sinh bé (giờ bé được 3 tuổi) chồng mình có đi xin công việc khác (cty bây giờ) tuy cũng làm kỹ thuật nhưng k phải đi nhiều như công việc trước kia nhưng lương mãi chả tăng, mình cũng khuyên anh là nên chuyển công việc hoặc tìm hiểu học thêm nâng cao tay nghề để tìm cơ hội khác, anh cũng à, ờ rồi để đấy. Đôi khi nhìn bạn bè có chồng làm lương cao mà thèm, nhưng rồi lại tự nhủ "chắc anh thấy làm ở đấy thoải mái" nên thôi, mình cũng không dám đặt áp lực nhiều lên chồng. Cố lên bạn ạ, khi nào bạn sinh con ra cuộc sống có trẻ nhỏ thay đổi vì nhiều thứ phải lo toan chắc lúc đó anh ấy sẽ hiểu thôi bạn ạ. Chúc abnj mẹ tròn con vuông
    Có khi nào trên đường đời tấp nập.
    Ta vô tình vấp phải ......tải DOLAS $
    .
    ..............
    .................................................. .................
    Sống chậm lại....Nghĩ khác đi....Yêu thương nhiều hơn...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 344 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichngoc171 Xem bài viết
    Chào mọi người!
    Mình thực sự không biết nên giải quyết vấn đề của mình ra sao, và không biết có phải mình tham lam hay ích kỉ không. Mong mọi người giúp đỡ.
    2 vợ chồng mình đều tốt nghiệp đại học ra, lấy nhau được 2 năm nay.
    Chồng mình làm kĩ thuật viên máy tính, cũng kha khá lành nghề, nhưng lương thì ko được cao. Hiện tại lương của chồng mình tầm 3t5, nhiều thì được 4tr, mỗi tháng chỉ đưa được cho mình 1tr để thêm thắt vào cho gia đình, còn lại thì mình phải tự lo. Mình luôn cố gắng chi tiêu tiết kiệm, mỗi tháng ráng để ra 2tr để có tiền lúc sinh con. Nhưng vấn để là ở chỗ, khi mình sinh, mình sẽ phải nghỉ 6 tháng ko lương. Mà hiện tại giờ mình chỉ có 10tr, vừa lo đẻ, vừa lo ăn. Một đứa trẻ sơ sinh thì bao nhiêu điều phải lo, phải cần đến tiền, mà chồng mình nếu cứ như hiện tại thì mỗi tháng chỉ đưa cho mình được 1tr, mình không biết phải chi tiêu ra làm sao cho đủ.

Công việc của chồng mình đòi hỏi phải đi lại rất nhiều, chạy xe nhiều rất tốn tiền xăng (khoảng 700k/tháng), mà nắng nôi mưa gió rất vất vả. Anh đã làm sửa chữa, lắp đặt, cài đặt, bảo trì máy tính 7,8 năm nay rồi (vì đi làm từ hồi còn học đại học), kinh nghiệm cũng có nhiều, chứ không phải quá kém cỏi. Anh hoàn toàn có thể xin vào 1 công ty lớn để làm IT (mình thấy lão IT của công ty mình nhàn lắm, ngồi chơi suốt ngày, mà lương lại cao, thỉnh thoảng còn có lậu). Nhưng mình đã nói nhiều lần mà anh không chịu và tỏ ra rất bực mình, thậm chí 2 đứa đã cãi nhau rất nhiều vì chuyện này.

Mình không thể hiểu cái lý do anh đưa ra: làm IT vất vả, gò bó lắm, anh 1 ngày ko đi lại anh ko chịu được. Người ta chỉ mong có 1 công việc ổn định, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu, còn chồng mình thì... Những ngày trưa nắng cũng phải quần quật chạy đi chạy lại để thi công công trình, thậm chí ngày nghỉ lễ sếp còn bắt đi làm vì bên người ta cần gấp. Lương tháng thì bèo bọt, đồng tiền nhận được ko xứng đáng với công sức mà anh phải bỏ ra.
    Nhưng tại sao chồng mình ko muốn bỏ việc? Quan hệ của chồng mình với sếp và đồng nghiệp thì cũng bình thường, ko phải quá thân thiết. Thậm chí nhiều khi về mình toàn thấy chồng mình than vãn vì bị sếp mắng... Chỉ có điều cuối tuần nào công ty cũng tổ chức đá bóng, mà chồng mình thì có vẻ rất khoái vụ này. Nhưng chẳng lẽ chỉ vì thế mà anh ấy có thể chấp nhận 1 công việc như vậy?

Mình cố gắng để đặt mình vào địa vị của chồng, cố gắng để cảm thông. Nhưng mình rất lo lắng về kinh tế, nhất là khi mình sắp làm mẹ, sắp có 1 đứa con để nuôi nấng. Mình không hiểu tại sao chồng mình không thấy có gánh nặng? Mình có nói thì chỉ bảo: "bán vàng đi mà ăn" (mình có ít vàng làm của hồi môn), hay "đói thì đầu gối phải bò, nghĩ nhiều làm gì".
    Mình nên làm gì bây giờ? Hiện tại mình thấy có mấy chỗ đang tuyển vị trí IT mà chồng mình có đủ khả năng, nhưng mình vẫn chưa dám nói gì với chồng cả (mấy lần trước nói đã cãi nhau rồi), mình nên làm như thế nào để chồng mình đồng ý đi phỏng vấn? Mình sợ để lâu quá hết hạn tuyển dụng. Các bạn giúp mình nhé!
    Sao lại nghỉ 6 tháng ko lương vậy mẹ nó? Tại sao ko dc hưởng các chế độ thai sản?
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Em có bảo hiểm xã hội, nhưng mà lấy sau khi đi làm cơ. Công ty em thì chắc cho em nghỉ 6 tháng ấy. Sau 6 tháng đi làm sẽ được lĩnh tầm 15-16tr, nhưng trong 6 tháng nghỉ thì em biết làm như thế nào? Haiiiiz. Ko lẽ em phải bán vàng đi thật. Của hồi môn bố mẹ để cho, em thật không muốn bán...
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhé. Em giờ cũng chỉ mong chồng em kiếm tầm 5- 6tr/tháng, ko phải đi lại nắng nôi đường xá nguy hiểm thôi. Nhưng em không biết phải làm thế nào để chồng em thay đổi công việc cả. Em không biết em phải ngọt ngào đến mức nào để chồng em thông cảm được với những lo lắng mà em đang chịu đựng nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 646 Bài viết

• 673 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichngoc171 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ nó nhé. Em giờ cũng chỉ mong chồng em kiếm tầm 5- 6tr/tháng, ko phải đi lại nắng nôi đường xá nguy hiểm thôi. Nhưng em không biết phải làm thế nào để chồng em thay đổi công việc cả. Em không biết em phải ngọt ngào đến mức nào để chồng em thông cảm được với những lo lắng mà em đang chịu đựng nữa.
    Giao cho chồng đi chợ hàng ngày là tự ông í khắc biết điều dần ! Cứ lấy lý do bầu bí lạch bạch, mệt kô đi được, giả ốm gì đấy . Cho ông í đi chợ tầm 2 tháng thôi
    永远在一起。。。

https://www.zzpzh.com/about/index_en.asp PIEN TZE HUANG , dòng thuốc quốc bảo Trung Quốc, chuyên chữa các bệnh về gan ( viêm gan cấp/mãn tính, xơ gan, gan nhiễm mỡ, nhiễm độc gan do rượu bia, ung thư gan ... ), viêm túi mật, các bệnh nhiễm khuẩn, các vết thương do bỏng, do va đập, giảm đau, giảm kích thước khối u ...

wechat + zalo : 0086 18605907357
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 1,269 Bài viết

• 4,023 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên nói chuyện với chồng trên cơ sở tôn trọng ví dụ như em thấy vị trí này thích hợp để phát huy khả năng của anh, có khả năng thăng tiến anh thử đi làm xem có hợp không, nếu anh không thích thì nghỉ cũng được. Đừng ép chồng quá cũng đừng cằn nhằn nhiều, nhiều người nói ngọt thì nghe, xẵng lại không được.
    Bạn cũng nên có phương án chủ động tài chính nữa, đôi khi cũng mệt mỏi khi mình là người gánh vác gia đình nhưng cũng sẽ có những ưu thế nhất định.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhiều lắm, tối nay về mình sẽ nói chuyện với lão xem sao. ^^
    • 196 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Mình thì lại nghĩ như này....Cái chính bạn phải đặt bạn vào hoàn cảnh của chồng. Bạn có thể nghĩ chồng bạn rất giỏi...có khả năng làm chuyên môn về IT này nọ, có thể kiếm đc thu nhập cao hơn, nhưng bạn đã đặt bạn vào địa vị của chồng bạn chưa...Có thể thực sự khả năng làm việc của chồng bạn chưa đạt đc đến mức có thể đi làm ở những chỗ đòi hỏi cao hơn, cái này chỉ có mình chồng bạn biết mà thôi, vì nếu có dốt thì chồng bạn cũng k thể kể cho bạn đc....

Đứng trên phương diện 1 ng vợ, mình hiểu khi chồng kiếm đc ít tiền, mà mình thì sắp mang bầu, cần chút vốn liếng tiền bạc để con mình sinh ra đc an toàn, đc sống đầy đủ, mà chồng thì cứ bình chân như vại, chẳng lo toan gì thì mình cũng bực mình lắm...nhưng mình nên tìm hiểu và đặt địa vị mình vào chỗ các ông ý để hiểu hơn...

Chỗ mình làm, IT cũng làm lương toàn 30-40 triệu 1 tháng, nhưng nếu có trục trặc vấn đề thì đêm vẫn phải đến công ty sửa như thường, vì mình làm ngành dịch vụ ks, service 24/24, cũng vất vả, nhưng lắm lúc mình thấy các ông ý cũng ngồi chơi xơi nước cả tuần, nếu như mạng móc chạy ổn định k vấn đề j. Cái ngành IT này khó nói lắm bạn ạ....

Bạn nên tìm hiểu vì sao, chồng bạn làm IT, chỉ đi bảo trì máy cho khách, có khả năng lập trình mạng, hay quản lý mạng hay ko??....mình ng ngoài nhìn vào thì tưởng dễ chứ em trai mình cũng làm IT, lương nó khá là cao, nhưng công việc thì vất vả vô cùng, có thể nó chỉ cần ở nhà làm thôi, nhưng phải tập trung và đòi hỏi trình độ cực kỳ cao...có đợt mình thấy nó nhốt mình cả mấy tháng trong phòng, tóc ko thèm cắt, ăn ko thèm ăn, nhưng lúc lập trình xong 1 đơn hàng, thì nó lại đc thưởng rất cao, lương tháng vẫn nhận đủ....Mình nói thế k phải khoe mẽ j, nhưng mình nói để bạn hiểu đc công việc IT là 1 công việc đòi hỏi tinh thần cũng như áp lực rất cao, mình k thể nhìn vào ng này đang ngồi chơi đc hưởng lương cao thì nghĩ ai cũng có thể làm việc đc bạn ạ....

Như chồng mình, nếu chồng mình đi kiếm việc ở chỗ khác, sẽ có chỗ trả cho chồng mình lương khoảng trên 20tr, nhưng c mình vẫn chỉ làm ở chỗ này bởi vì chồng mình cũng nói, trong môi trường chồng m đang làm, đc học hỏi nhiều mánh khóe hơn, đồng nghiệp lại giúp đỡ rất nhiều, sau này chuyển đi chưa muộn, mặc dù bi h c mình 1 tháng chỉ kiếm đc khoảng 10tr thôi, là vợ mình cũng đôi lần k hiểu, cũng nói sao a dại thế, mỗi nơi mỗi khác, sang chỗ khác nhỡ đâu cơ chế khác thì cách làm việc cũng khác thì sao nào...nhưng nghe chồng tâm sự thì m cũng hiểu, chồng m cũng nói thẳng là năng lực hiện tại chưa đủ, mặc dù đc offer nhưng chồng m nhất quyết k chịu, chỉ bảo m nếu e là vợ thì nên hiểu anh, a cần 1 thời gian ngắn nữa thôi...lúc đấy đảm bảo a k cần tìm việc cũng có ng mời anh về làm...và sự thật thì điều đó cũng dc chứng minh bạn ạ...chỉ cần mình thông cảm, chia sẻ với chồng, nói chuyện trên cơ sở chia sẻ, đừng trách móc gì cả...chồng sẽ hiểu, sẽ tâm sự với mình, và cố gắng tin tưởng chồng thì cuộc sống vc sẽ hòa hợp và chắc chắn có 1 kết quả tốt đẹp bạn ạ....

Về chuyện chồng bạn kiếm đc 4tr, mà 1 tháng đưa bạn 1 tr thì hơi ít, nên bảo chồng đưa thêm 1 ít nữa, vì cần tiết kiệm cho con cái, chứ 1tr thì thực sự k đủ. Cố gắng lên nhé...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglinhle Xem bài viết
    Mình thì lại nghĩ như này....Cái chính bạn phải đặt bạn vào hoàn cảnh của chồng. Bạn có thể nghĩ chồng bạn rất giỏi...có khả năng làm chuyên môn về IT này nọ, có thể kiếm đc thu nhập cao hơn, nhưng bạn đã đặt bạn vào địa vị của chồng bạn chưa...Có thể thực sự khả năng làm việc của chồng bạn chưa đạt đc đến mức có thể đi làm ở những chỗ đòi hỏi cao hơn, cái này chỉ có mình chồng bạn biết mà thôi, vì nếu có dốt thì chồng bạn cũng k thể kể cho bạn đc....

Đứng trên phương diện 1 ng vợ, mình hiểu khi chồng kiếm đc ít tiền, mà mình thì sắp mang bầu, cần chút vốn liếng tiền bạc để con mình sinh ra đc an toàn, đc sống đầy đủ, mà chồng thì cứ bình chân như vại, chẳng lo toan gì thì mình cũng bực mình lắm...nhưng mình nên tìm hiểu và đặt địa vị mình vào chỗ các ông ý để hiểu hơn...

Chỗ mình làm, IT cũng làm lương toàn 30-40 triệu 1 tháng, nhưng nếu có trục trặc vấn đề thì đêm vẫn phải đến công ty sửa như thường, vì mình làm ngành dịch vụ ks, service 24/24, cũng vất vả, nhưng lắm lúc mình thấy các ông ý cũng ngồi chơi xơi nước cả tuần, nếu như mạng móc chạy ổn định k vấn đề j. Cái ngành IT này khó nói lắm bạn ạ....

Bạn nên tìm hiểu vì sao, chồng bạn làm IT, chỉ đi bảo trì máy cho khách, có khả năng lập trình mạng, hay quản lý mạng hay ko??....mình ng ngoài nhìn vào thì tưởng dễ chứ em trai mình cũng làm IT, lương nó khá là cao, nhưng công việc thì vất vả vô cùng, có thể nó chỉ cần ở nhà làm thôi, nhưng phải tập trung và đòi hỏi trình độ cực kỳ cao...có đợt mình thấy nó nhốt mình cả mấy tháng trong phòng, tóc ko thèm cắt, ăn ko thèm ăn, nhưng lúc lập trình xong 1 đơn hàng, thì nó lại đc thưởng rất cao, lương tháng vẫn nhận đủ....Mình nói thế k phải khoe mẽ j, nhưng mình nói để bạn hiểu đc công việc IT là 1 công việc đòi hỏi tinh thần cũng như áp lực rất cao, mình k thể nhìn vào ng này đang ngồi chơi đc hưởng lương cao thì nghĩ ai cũng có thể làm việc đc bạn ạ....

Như chồng mình, nếu chồng mình đi kiếm việc ở chỗ khác, sẽ có chỗ trả cho chồng mình lương khoảng trên 20tr, nhưng c mình vẫn chỉ làm ở chỗ này bởi vì chồng mình cũng nói, trong môi trường chồng m đang làm, đc học hỏi nhiều mánh khóe hơn, đồng nghiệp lại giúp đỡ rất nhiều, sau này chuyển đi chưa muộn, mặc dù bi h c mình 1 tháng chỉ kiếm đc khoảng 10tr thôi, là vợ mình cũng đôi lần k hiểu, cũng nói sao a dại thế, mỗi nơi mỗi khác, sang chỗ khác nhỡ đâu cơ chế khác thì cách làm việc cũng khác thì sao nào...nhưng nghe chồng tâm sự thì m cũng hiểu, chồng m cũng nói thẳng là năng lực hiện tại chưa đủ, mặc dù đc offer nhưng chồng m nhất quyết k chịu, chỉ bảo m nếu e là vợ thì nên hiểu anh, a cần 1 thời gian ngắn nữa thôi...lúc đấy đảm bảo a k cần tìm việc cũng có ng mời anh về làm...và sự thật thì điều đó cũng dc chứng minh bạn ạ...chỉ cần mình thông cảm, chia sẻ với chồng, nói chuyện trên cơ sở chia sẻ, đừng trách móc gì cả...chồng sẽ hiểu, sẽ tâm sự với mình, và cố gắng tin tưởng chồng thì cuộc sống vc sẽ hòa hợp và chắc chắn có 1 kết quả tốt đẹp bạn ạ....

Về chuyện chồng bạn kiếm đc 4tr, mà 1 tháng đưa bạn 1 tr thì hơi ít, nên bảo chồng đưa thêm 1 ít nữa, vì cần tiết kiệm cho con cái, chứ 1tr thì thực sự k đủ. Cố gắng lên nhé...
    Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn này:
    1. Chắc gì Chồng bạn đã đáp ứng được yêu cầu của 1 IT thực thụ
    2. Mức lương đi liền với trách nhiệm, lương càng cao áp lực càng nhiều. IT là công việc của chất xám, khi lao đầu vào, có khi stress quá, không làm gì khác được luôn
    3. Có thể dựa theo thế mạnh của chồng bạn, đưa số điện thoại lên mục rao vặt, dành thời gian đi cài đặt, bảo hành, sửa chữa máy kiếm thêm thu nhập
    Vài điều nho nhỏ góp ý với bạn thôi. Chúc gia đình bạn ngày càng hạnh phúc!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Chao, chồng TL của em cũng vậy. Chán. Lương đúng 3tr rưỡi không thêm một xu. Vậy mà mỗi tháng phải chi hơn 6tr, lại suốt ngày chạy ngoài đường. May mà ăn ở có người lo. Nếu không có các khoản thu ngoài ko biết sống thế nào? Nhưng giết chết cũng ko bỏ. Thứ 1, không đủ đk xin chỗ mới do thiếu bằng cấp (đang học tại chức mà học mãi ko ra trường vì lúc nào cũng làm đến 7,8h tối). Bù lại kinh nghiệm làm việc hơn 5 năm rùi, và cũng có năng lực lắm. Tuy nhiên, em tin, dù có đủ đk thì ổng cũng không bỏ vì Thứ 2, ổng nói làm chỗ này thoải mái. làm cty khác lương cao nhưng gò bó. Mà em tính toán nếu ổng chịu làm chỗ khác, cho là chỉ 7tr/ tháng cũng khỏe hơn nhiều đi làm chỗ này, tối mặt tối mũi, tăng cường làm thêm bên ngoài cũng thu chưa đến 7tr, rồi xăng xe, điện thoại, cà phê (công việc suốt ngày ngoài đường khiến các khoản này chiếm hơn 50% thu nhập, haizzz). Năn nỉ ổng ráng tìm cách chuyển chỗ khác. Chỗ này là tận cùng của tệ rồi mà ổng cứ phớt lờ chỉ vì... thoải mái.
    Kết quả là sau 5 năm đi làm chẳng có 1 đồng tiết kiệm. Không biết nếu không có bmc TL, ổng sống sao? Vậy mà suốt ngày bô bô là sẽ lo cho em tất tần tật. Tin không nổi...
    Đàn ông... haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 231 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Các bà vợ hãy thông cảm, chia sẻ cho chồng làm kỹ thuật, công nghệ trong giai đoạn khó khăn này. Có được việc làm đã khó. Công ty có doanh thu trả đủ lương là tốt rồi. Thời buổi này nhảy việc là mạo hiểm, nguy cơ thất nghiệp dài hạn đấy (sợ vợ đập vào mặt anh thế này mà...). Có thể anh ấy không đưa ra lý do vì không muốn làm mất sĩ diện đàn ông. Khi bạn có nghỉ đẻ không có lương tự khắc anh ấy sẽ phải điều chỉnh chi tiêu, nếu lúc đó vẫn chỉ đưa 1tr/ 3-4tr lương thì tính tiếp.
    Nên an ủi mình rằng chồng mình vẫn có lương về đưa là tốt rồi. Chồng con X, Y bạn cấp 3 mở cty ăn nên làm ra mấy năm mua nhà mua xe giờ đang vỡ nợ..
    Nhiều gia đình trẻ vợ chồng không thể thẳng thắn với nhau chỗ này. Thường thì người chồng cũng đưa ra mọi lý do cốt để né tránh vấn đề chính là bỏ chỗ hiện tại thì khó kiếm được chỗ tốt hơn. Nếu bạn nào chưa từng tìm việc, thi tuyển trong năm nay thì không thể hình dung được đâu.
    Tôi cũng khi chuẩn bị khá kỹ cho cú nhảy việc (ks khá + ths + kinh nghiệm nhiều năm) nhưng mắc sai lầm khi không hiểu về thị trường lao động trong bối cảnh kinh tế hiện nay.
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonglinhle Xem bài viết

Cảm ơn lời khuyên của bạn nhé. Tối qua mình cũng nói chuyện với chồng, và cũng vỡ vạc ra nhiều điều. Thực ra thì bạn hiểu IT theo nghĩa lập trình phần mềm, còn mình thì nghĩ IT theo kiểu quản lý mạng và phần cứng, nên cũng hơi khác. IT phần mềm thì lương phải trên 10 tr là ít, còn IT phần cứng (thường làm trong các nhà máy sản xuất) thì chỉ tầm 6,7tr thôi.
    Chồng mình cũng chia sẻ là anh ấy muốn học hỏi thêm ở công ty này, vì ở đây anh ấy học được rất nhiều, với cả anh ấy muốn tìm hiểu thêm về mảng camera giám sát. Vì vậy nên chưa muốn xin việc chỗ khác. Anh ấy biết mình lo lắng vì sắp có con nhỏ, nhưng cũng động viên mình cố gắng, chờ anh ấy 1 thời gian nữa.
    Tóm lại mình thì sốt ruột thật, nhưng cũng còn cách nào khác đâu. Ép chồng theo ý mình thì ích kỉ quá, lại biết đâu làm lỡ mất cơ hội của anh ấy. Nên chắc cũng phải cố gắng tiết kiệm chi tiêu hợp lý cho qua thời kì bão gió này thôi.
    Cám ơn mọi người đã chia sẻ với mình nhé ^^
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunniestday_88 Xem bài viết
    Chao, chồng TL của em cũng vậy. Chán. Lương đúng 3tr rưỡi không thêm một xu. Vậy mà mỗi tháng phải chi hơn 6tr, lại suốt ngày chạy ngoài đường. May mà ăn ở có người lo. Nếu không có các khoản thu ngoài ko biết sống thế nào? Nhưng giết chết cũng ko bỏ. Thứ 1, không đủ đk xin chỗ mới do thiếu bằng cấp (đang học tại chức mà học mãi ko ra trường vì lúc nào cũng làm đến 7,8h tối). Bù lại kinh nghiệm làm việc hơn 5 năm rùi, và cũng có năng lực lắm. Tuy nhiên, em tin, dù có đủ đk thì ổng cũng không bỏ vì Thứ 2, ổng nói làm chỗ này thoải mái. làm cty khác lương cao nhưng gò bó. Mà em tính toán nếu ổng chịu làm chỗ khác, cho là chỉ 7tr/ tháng cũng khỏe hơn nhiều đi làm chỗ này, tối mặt tối mũi, tăng cường làm thêm bên ngoài cũng thu chưa đến 7tr, rồi xăng xe, điện thoại, cà phê (công việc suốt ngày ngoài đường khiến các khoản này chiếm hơn 50% thu nhập, haizzz). Năn nỉ ổng ráng tìm cách chuyển chỗ khác. Chỗ này là tận cùng của tệ rồi mà ổng cứ phớt lờ chỉ vì... thoải mái.
    Kết quả là sau 5 năm đi làm chẳng có 1 đồng tiết kiệm. Không biết nếu không có bmc TL, ổng sống sao? Vậy mà suốt ngày bô bô là sẽ lo cho em tất tần tật. Tin không nổi...
    Đàn ông... haizzz
    Cố gắng tìm hiểu rồi thuyết phục chồng em nhé. Chúc em thành công ^^
    • 21 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

em chủ top ơi, em chán chồng thì li dị tìm xem có thằng đàn ông nào nhiều tiền để trang trải cho em ko? Nói thật những thằng có tiền mà nó thích em thì chỉ có vấn đề tình dục là quan trọng. Chồng ko kiếm dc nhiều hơn thì đi vay mượn họ hàng mà sinh con, post bài len đây làm gì? ai giúp dc?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,062 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chongcuawomanandmom Xem bài viết
    em chủ top ơi, em chán chồng thì li dị tìm xem có thằng đàn ông nào nhiều tiền để trang trải cho em ko? Nói thật những thằng có tiền mà nó thích em thì chỉ có vấn đề tình dục là quan trọng. Chồng ko kiếm dc nhiều hơn thì đi vay mượn họ hàng mà sinh con, post bài len đây làm gì? ai giúp dc?
    trời, chị chủ top có nói chán chồng hay li dị gì mà bác nói ghê thế, trường hợp như chị ấy post lên đây hỏi là cũng có cái lý thôi, trong khi vừa bầu bì, vừa lo lắng về kinh tế, chồng lương ít thì ai mà chẳng lo lắng, mọi người cũng đã góp ý và chị chủ top cũng đã được 1 buổi nói chuyện thẳng thắn với chồng rồi đó thôi, nhờ vậy mà lo lắng cũng được dẹp, chị cũng hiểu công việc chồng thôi.
    Vay mượn họ hàng sinh con, nói thì dễ chứ mần xem có dễ ko, đâu phải họ hàng nào cũng tốt bụng mà đưa tiền ra cho mình nằm đẻ rồi ăn, mà ngta đưa lên đây cũng xin ý kiến làm cách nào nói chuyện với chồng thôi chứ có lên xin tiền ai đâu mà bác nói nặng thế
    a3KGp7

Niq1p7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 504 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Mình cũng là dân IT, và cũng có áp lực để mà tìm công việc tốt hơn, lương cao hơn, tuy nhiên, cũng lo ngại là khi sang công ty khác, có còn thời gian và tự do như bây giờ không?! Hiện tại thì cũng cố gắng đọc thêm, học thêm để cho tương lai, chứ chưa có ý định tìm việc mới.
    Tiền lương thì ai cũng muốn hơn, nhưng khi mình được tăng rồi thì một thời gian sau khi thích nghi vơi lương mới lại sẽ thấy ít và muốn nữa.
    Điều nữa là nên động viên nhau, đừng nên so sánh với anh này chị kia, bởi có nhiều cái khác nhau, vì khi người ta được cái này thì lại mất cái kia, nhiều tiền đấy nhưng có khi chỉ là vay mượn rồi không biết làm ăn gì thì vỡ nợ. Mình cũng có người quen như vậy, vay tiền ngân hàng, người quen để mua xe, xớm tối cafe, làng xóm khen giữ lắm, nhưng được 1 thời gian thì xịt, ông bố vợ bây giờ phải bán đất để trả tiền cho gia đình con gái, con cái mỗi đứa một nơi, suốt ngày phải chạy trốn chủ nợ.
    Nấm con nhà mình:
    MeggySignature
    Trang web của mình:
    https://www.IVietNews.net Bạn là người viết thông tin.
    https://www.vochongnhanam.net Chia sẻ kinh nghiệm, tình yêu, gia đình.
    https://www.blogdep.net Những blog đẹp nhất.
    ZjDnArOZjDnm4
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhstar Xem bài viết
    Mình cũng là dân IT, và cũng có áp lực để mà tìm công việc tốt hơn, lương cao hơn, tuy nhiên, cũng lo ngại là khi sang công ty khác, có còn thời gian và tự do như bây giờ không?! Hiện tại thì cũng cố gắng đọc thêm, học thêm để cho tương lai, chứ chưa có ý định tìm việc mới.
    Tiền lương thì ai cũng muốn hơn, nhưng khi mình được tăng rồi thì một thời gian sau khi thích nghi vơi lương mới lại sẽ thấy ít và muốn nữa.
    Điều nữa là nên động viên nhau, đừng nên so sánh với anh này chị kia, bởi có nhiều cái khác nhau, vì khi người ta được cái này thì lại mất cái kia, nhiều tiền đấy nhưng có khi chỉ là vay mượn rồi không biết làm ăn gì thì vỡ nợ. Mình cũng có người quen như vậy, vay tiền ngân hàng, người quen để mua xe, xớm tối cafe, làng xóm khen giữ lắm, nhưng được 1 thời gian thì xịt, ông bố vợ bây giờ phải bán đất để trả tiền cho gia đình con gái, con cái mỗi đứa một nơi, suốt ngày phải chạy trốn chủ nợ.
    Anh ơi Nấm nhà anh đáng yêu quá!! Hi hi Tóc lơ thơ nhìn ngộ thế (trộm vía)

"Tiền lương thì ai cũng muốn hơn, nhưng khi mình được tăng rồi thì một thời gian sau khi thích nghi vơi lương mới lại sẽ thấy ít và muốn nữa." ---> Câu này đúng thật đấy
    • 237 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Thưa anh, ko phải bất cứ ai cũng giống vợ anh để anh chụp mũ.
    Em cũng chỉ có đôi lời comment trong topic của vợ chồng anh thôi, đừng nhảy vào topic của em để quấy rối, hành vi này em đánh giá là rất không phù hợp với 1 người đàn ông (hay nói thẳng ra là rất "đàn bà")
    Em thông cảm cho anh phần nào, nếu những lời anh nói về vợ anh là đúng, nhưng ngược lại, có bao giờ anh tự hỏi tại sao vợ anh như thế? Hay có bao giờ anh nhìn lại bản thân mình xem liệu mình đã tốt đẹp. "Nồi nào úp vung nấy", vợ anh lên mạng bảo anh đánh, chửi vợ, anh lên mạng bảo lại là vợ anh đĩ, hám tiền, ko biết lo gia đình. Em ko biết lời của ai là đúng, ai là sai, nhưng hành động của 2 người thì đúng thật chỉ làm trò cười cho thiên hạ.

Còn em, em tự hào vì tuy 2 vợ chồng em chưa thành đạt, chưa giàu có, nhưng vợ chồng em luôn biết yêu thương và tôn trọng nhau. Dù có giận, có cãi nhau, có bất đồng thì cũng chưa bao giờ chồng em gọi em là "mày" xưng "tao", chứ đừng nói là chửi bậy và nói những lời khiếm nhã như anh nói với vợ và các mem khác trong diễn đàn (trong đó có cả em).

Dù sao em cũng cám ơn anh rất nhiều, vì anh chính là 1 lời an ủi rất lớn cho em. Em tuy hơi buồn vì chồng em chưa thành đạt, nhưng em được an ủi rất nhiều vì em có một người chồng rất đàn ông, rất vị tha, bao dung và yêu vợ thương con, và đặc biệt là chồng em chẳng bao giờ làm gì để cả thiên hạ ném đá vào mặt như anh.

Chúc anh sớm tìm được một người vợ biết chịu nhịn, vì em nghĩ chắc khó có người nào chịu nổi một ông chồng như anh.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ai đi vay vậy anh zai ơi, đặt địa vị là anh thì anh có đi vay k hay để vợ a tự đi vay tự lo trả nợ? A lương thấp thế thì chắc nhiều người dám cho vay nhỉ?

Post bài lên để hỏi ý kiến mọi người chứ còn để làm gì? Không giúp được thì im đi còn tham gia làm gì?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2